

TANGAZO LA SERIKALI Na. 936 La Tarehe 23/10/2020

SHERIA YA ARDHI YA VIJJI

(SURA YA 114)

KANUNI

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 65)

MAREKEBISHO YA KANUNI ZA SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 2020
MPANGILIO WA KANUNI

1. Jina la Kanuni.
2. Tafsiri.
3. Marekebisho katika Jedwali la kwanza la Kanuni Kuu.
4. Marekebisho katika Jedwali la Pili la Kanuni Kuu.

JEDWALI

SHERIA YA ARDHI YA VIJJI

(SURA YA. 114)

KANUNI

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 65)

MAREKEBISHO YA KANUNI ZA SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 2020

- | | |
|--|--|
| Jina la Kanuni | 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Marekebisho ya Kanuni za Sheria ya Ardhi ya Vijiji, 2020 na zitasomeka kwa pamoja na Kanuni za Sheria ya Ardhi ya Vijiji, 2001 ambapo zinarejewa kama “Kanuni Kuu.” |
| Tafsiri | 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa pale ambapo muktadha utahitaji vinginevyo- |
| Sura ya 114 | “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ardhi ya Vijiji; |
| | “Hakimiliki ya kimila” maana yake ni kama ilivyofafanuliwa katika Sheria; |
| Sura ya 113 | “Afisa” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kijiji; na |
| | “Afisa Ardhi wa Wilaya” maana yake ni afisa aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 11 cha Sheria ya Ardhi. |
| Marekebisho katika Kanuni za Sheria za Ardhi ya Vijiji, 2001 | 3. Marekebisho yanafanyika katika Jedwali la kwanza la Kanuni Kuu kwa kuongeza Fomu za Ardhi za vijiji kama inavyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Kanuni hizi. |
| Marekebisho katika Jedwali la Pili la Kanuni Kuu | 4. Marekebisho yanafanyika katika Jedwali la Pili la Kanuni Kuu kwa kuongeza viwango vya ada na faini kama inavyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. |

JEDWALI LA KWANZA

(limetungwa chini ya kanuni ya 3)

FOMU

Fomu na. 51	Zuio/taarifa ya zuio/kuondoa zuio
Fomu na. 52	Ombi la kuandikishausimamizi wa mirathi/kuandikisha warithi
Fomu na. 53	Uhamisho wa Hakimiliki ya kimila kutokana na maamuzi ya mahakama/ hati ya kubadilishana Hakimiliki ya kimila
Fomu na. 54	Ombi la upekuzi wa daftari la ardhi ya kijiji
Fomu na. 55	Rehani ya Hakimiliki ya kimila
Fomu na. 56	Ombi la kurekebisha kumbukumbu
Fomu na. 57	Kuhuisha Hakimiliki isiyo asili
Fomu na. 58	Ombi la usajili wa nyaraka ya kuwekesha Hakimiliki ya kimila/kuondoa usajili wa Hakimiliki zilizowekeshwa
Fomu na. 59	Ombi la kuandikisha mmiliki aliye hai
Fomu na. 60	Ombi la kuandikisha mamlaka ya kisheria
Fomu na. 61	Daftari la hati sehemu (c)
Fomu na. 62	Daftari bayana la kutahadharisha

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 51

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
ZUIO/TAARIFA YA ZUIO/KUONDOA ZUIO
(Chini ya kifungu cha 65(1)(a))

Namba ya Hati.....
Kumb. Na.....

SEHEMU A: ZUIO

1. Mimi/Sisi..... wa S.L.P.....,
Mwenye/wenye maslahi ya Hakimiliki ya kimila katika ardhi iliyosajiliwa kama kumbukumbu
zinavyoonesha hapo juu na ninaweka/tunaweka zuio kwenye Hakimiliki ya kimila iliyosajiliwa
kwa jina la.....
2. Mimi/Sisi kwa kweli na dhati nathibitisha/tunadhibitisha na kutamka
kwamba.....
..... (Eleza sababu za kuweka zuio)

Na ninathibitisha kuwa tamko nililolitoa ni la kweli chini ya Sheria ya Viapo na Matamko ya
Kisheria ya Mwaka 1966.

IMETOLEWA leo tarehemwezi wa.....20.....

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/aliyetambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

}

MWOMBAJI

Mbele yangu:

Jina:
Saini:
Tarehe:
Wadhifa:

SEHEMU B: TAARIFA YA ZUIO

Kwa.....(Jina/Majina na anuani ya anayewekewa/wanaowekewa zuiu).

UNATAARIFIWA KWAMBA mnamo tarehe.....mwezi wa.....mwaka,20.....nyaraka ya zuiu dhidi ya haki ya Hakimiliki ya kimila iliyosajiliwa kwa jina lako na kumbukumbu zinazooneshwa hapo juu ilipokelewa na kusajiliwa.
(Eleza sababu zilizoinishwa kwenye zuiu)

.....
.....

IMETOLEWA leo tarehemwezi wa.....20.....

.....

(Saini ya Afisa Mtendaji wa Kijiji)

SEHEMU C: KUONDOA ZUIO

Mimi/Sisi,.....wa S.L.P.....,

Ninaondoa zuiu nililoliweka/tuliloweka na kusajiliwa kwa waraka wa usajili namba.....

IMETOLEWA leo tarehemwezi wa.....20.....

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

}

MWOMBAJI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

MAELEZO: Jaza sehemu inayohusika

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 52

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
OMBI LA KUANDIKISHA USIMAMIZI WA MIRATHI/KUANDIKISHA WARITHI WA
HAKIMILIKI YA KIMILA
(Chini ya kifungu cha 18 (h))

Namba ya Hati.....
Kumb. Na.....

SEHEMU A: OMBI LA KUANDIKISHA MSIMAMIZI WA MIRATHI

Mimi/Sisi.....wa S.L.P....., msimamizi wa
mirathi ya(marehemu)Ninaomba/Tunaomba kusajiliwa kama msimamizi wa mirathi
wa Hakimiliki ya kimila iliyosajiliwa kwa kumbukumbu zilizoonesha hapo juu.

Imetolewa leo tarehe mwezi wa.....mwaka.....

Imesainiwa na kutolewa na
Ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

} _____
MWOMBAJI

Mbele yangu:

Jina:
Saini:
Tarehe:
Wadhifa:

SEHEMU B: KUANDIKISHA MRITHI WA HAKIMILIKI YA KIMILA

Mimi/Sisi.....wa S.L.P....., kama Mtekelezaji/Watekelezaji wa wosia wa
Marehemu/Msimamizi wa mirathi.....ninatoa/tunatoa na kugawa
kwangu/kwetu/kwa..... Hakimiliki ya kimila kama ilivyosajiliwa hapo juu
kwa jina la(Marehemu) kwa mujibu wa wosia aliouacha

marehemu/makubaliano ya familia juu ya hati hii tajwa.
imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

} _____
MGAWA

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....



MGAWIWA

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

MAELEZO: Jaza sehemu inayohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na 5 ya 1999)
UHAMISHO KUTOKANA NA MAAMUZI YA MAHAKAMA/ HATI YA
KUBADILISHANA HAKIMILIKI YA KIMILA
(Chini ya kifungu cha 65(1)(a))

Namba ya Hati:

Kumb. Na.

SEHEMU A: OMBI LA USAJILI WA UHAMISHO UNAOTOKANA NA MAAMUZI YA
MAHAKAMA

Mimi/Sisi.....wa S.L.P.....,
Ninaomba/Tunaomba kusajiliwa kama mmiliki/wamiliki wa Hakimiliki ya kimila iliyotajwa hapo
juu.

Kwa kweli na dhati nathibitisha/tunathibitisha kuwa

.....
..... (Eleza sababu za kusajiliwa)

NATHIBITISHA/TUNATHIBITISHA kuwa haya niliyosema/tuliyosema hapo juu ni kweli na
dhati chini ya sheria ya viapo na matamko ya kisheria ya mwaka, 1966.

imesainiwa na kutolewa na	}	_____
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na		
..... ambaye		
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi		
..... mwaka 20.....		MTAMKAJI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

SEHEMU B: HATI YA KUBADILISHANA HAKIMILIKI YA KIMILA

Sisi wa S.L.P. na
 wa S.L.P. tukiwa wamiliki wa ardhi
 iliyosajiliwa kwa Hati ya Hakimiliki ya kimila iliyotajwa/zilizotajwa hapo juu na kama
 ilivyooneshwa kwenye jedwali hapa chini TUNABADILISHANA ardhi zetu.

NAMBA YA HATI	NAMBA YA UKA	MAELEZO YA ARDHI HUSIKA	MMILIKI WA SASA

imesainiwa na kutolewa na
 ninayemfahamu binafsi/alijetambulishwa na
 ambaye
 namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
 mwaka 20.....

}

 MWOMBAJI 1

Mbele yangu:

Jina:
 Saini:
 Tarehe:
 Wadhifa:

IMESAINIWA na KUTOLEWA na
 ninayemfahamu binafsi/alijetambulishwa na
 ambaye
 namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
 mwaka 20.....

}

 MWOMBAJI 2

Mbele yangu:

Jina:
 Saini:
 Tarehe:
 Wadhifa:

MAELEZO: Jaza sehemu inayohusika

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 54

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
OMBI LA UPEKUZI WA DAFTARI LA ARDHI YA KIJJI
(Chini ya kanuni ya 52)

Namba ya Hati.....

Kwa: Afisa Mteule.

Mimi/Sisi.....wa S.L.P.....

Tunaomba kufanya upekuzi wa Daftari la Usajili wa Hakimiliki ya Kimila tajwa na kuomba ushauri kuhusu yaliyomo kwenye daftari hilo KWA:.....

Ada ya Upekuzi Tshs.....(Imelipwa na kuambatishwa na maombi haya)

Tarehe..... Saini ya

Mwombaji.....

Kwa Matumizi ya Ofisi

Namba ya Risiti.....ya Tarehe.....imelipwa kama ada ya Upekuzi
--

Namba ya Upekuzi:.....

UPEKUZI RASMI

Muhtasari ufuatao unaonyesha yaliyomo kuhusu Hatimiliki Namba.....

Wilaya.....

Kijiji.....

Maelezo ya kipande cha ardhi:

Uka na.....

Kitongoji.....

Ukubwa wa eneo.....

Mmiliki.....

Muda wa kumiliki.....

Kodi ya ardhi.....

Masharti na Vigezo (kama yalivyoainishwa katika Hati ya Hatimiliki ya kimila ya ardhi husika)

Kikwazo.....

.....

Saini ya Afisa Mteule

Tarehe.....

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
REHANI YA HAKIMILIKI YA KIMILA
(Chini ya kifungu cha 30-32)

Namba ya Hati.....
Kumb. Na.....

SEHEMU A: KUWEKA REHANI YA HAKIMILIKI YA KIMILA

Sisi.....wa S.L.P. na wa
S.L.P. TUNATOA TAARIFA KWAMBA Hati ya Hakimiliki ya kimila
iliyotajwa hapo juu imewekwa kwetu rehani kwa ajili ya.....

Leo tarehe Mwezi mwaka 20.....

Imegongwa muhuri/lakiri hapa.....
na.....
(Jina la kampuni)

.....
MUHURI/LAKIRI
leo tarehe mwezi20

Jina:
Sahihi:
Anuani:
Wadhifa:

Jina:
Sahihi:
Anuani:
Wadhifa:

SEHEMU B: KUONDOA REHANI YA HAKIMILIKI YA KIMILA

Sisi,.....wa S.L.P.....Tukiwa kama wamiliki wa rehani
iliyosajiliwa kwa nyaraka ya usajili Namba.....tunaondoa rehani husika
ikiwa ni baada ya kukamilika kwa.....

imegongwa muhuri/lakiri hapa.....
na.....
(Jina la kampuni)
MUHURI/LAKIRI

leo arehe mwezi20

Jina:

Sahihi:

Anuani:

Wadhifa:

Jina:

Sahihi:

Anuani:

Wadhifa:

SEHEMU C: KUUZA KWA UWEZO WA SHERIA

Kutokana na kiasi cha Shs.....Sisi.....wa
S.L.P.....kwa kutumia uwezo wa kuuza kisheria rehani iliyosajiliwa kwa namba ya
waraka.....tunahamisha Hakimiliki ya kimila tajwa
kwa.....wa S.L.P.....na tunatamka
kwamba rehani hiyo imeondolewa.

imegongwa muhuri/lakiri hapa.....

na.....

(Jina la kampuni)

MUHURI/LAKIRI

leo tarehe mwezi20

Jina:

Sahihi:

Anuani:

Wadhifa:

Jina:

Sahihi:

Anuani:

Wadhifa:

imesainiwa na kutolewa na

ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na

..... ambaye

namfahamu binafsi leo tarehe mwezi

..... mwaka 20.....

MNUNUZI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 56

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
OMBI LA KUREKEBISHA KUMBUKUMBU
(Chini ya kifungu cha 65(1)(a))

Namba ya Hati.....

Kumb. Na.....

1. Mimi/Sisi/.....Afisa Mteule/Afisa Mtendaji wa kijiji cha..... wa
S.L.P.....,

Ninaomba/Tunaomba kurekebisha kumbukumbu kwenye Hakimiliki ya kimila iliyosajiliwa
kama kumbukumbu zinavoonesha hapo juu.

2. Mimi/Sisi kwa kweli na dhati nathibitisha/tunadhibitisha na kutamka kwamba.....

.....

..... (Eleza sababu za kurekebisha kumbukumbu)

IMETOLEWA leo tarehemwezi wa.....20.....

Imesainiwa na kutolewa na

ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na

..... ambaye

namfahamu binafsi leo tarehe mwezi

..... mwaka 20.....

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

MWOMBAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
KUHUISHA HAKIMILIKI ISIYO ASILI
(Chini ya kifungu cha 30-32)

Namba ya Hati.....

Kumb. Na.....

Kwa:, wa S.L.P.,

Sisi na (Mwenyekiti na Afisa Mtendaji wa Halmashauri ya Kijiji cha TUNATHIBITISHA kuwa Hakimiliki ya kimila isiyo asili iliyosajiliwa kwa kumbukumbu zinavyoonesha hapo juu ambayo muda wake umefikia ukomo tarehe Mwezi 20..... HAIWEZI KUHUIISHWA/INAHUIISHWA kwa masharti yaleyale/kwa masharti yafuatayo

Hakimiliki ya kimila isiyo asili itafikia ukomo tarehemwezi 20.....
Leo tarehe mwezi 20.....

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

AFISA MTENDAJI WA KIJJI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

Nakala kwa: Afisa Mteule

Nakala kwa: Mmiliki

Fomu ya Ardhi ya Kijiji Na. 58

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
OMBI LA USAJILI WA NYARAKA YA KUWEKESHA HAKIMILIKI YA KIMILA/
KUONDOA USAJILI WA HAKIMILIKI YA KIMILA ILIYOWEKESHA
(Chini ya kifungu cha 65(1)(a))

Namba ya Hati.....
Kumb. Na.....

SEHEMU A: OMBI LA USAJILI WA NYARAKA YA KUWEKESHA HAKIMILIKI YA
KIMILA

Mimi/sisi wa S.L.P. na
..... wa S.L.P. NATOA/TUNATOA TAARIFA
KWAMBA hati ya Hakimiliki ya kimila iliyotajwa hapo juu imewekeshwa kwangu kwa
madhumuni ya dhamana.

imesainiwa na kutolewa na	}	_____
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na		
..... ambaye		
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi		
..... mwaka 20.....		

Mbele yangu:

Jina:
Saini:
Tarehe:
Wadhifa:

SEHEMU B: KUONDOA USAJILI WA HAKIMILIKI YA KIMILA ILIYOWEKESHA

Mimi/sisi wa S.L.P. na
..... wa S.L.P. NAONDOA/TUNAONDOA
taarifa ya kuwekeshwa hati ya Hakimiliki ya kimila niliyoitoa awali na kusajiliwa kwa nyaraka ya
usajili namba

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

}

MWOMBAJI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 59

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
OMBI LA KUANDIKISHA MMILIKI ALIYE HAI
(Chini ya kifungu cha 18(1)(h))

Namba ya Hati.....

Kumb. Na.....

Mimi/Sisi,.....wa
S.L.P.....Ninaomba/Tunaomba kufuta/kuondoa jina la
mmiliki.....(marehemu) tarehe.....mwezi.....mwaka
20.....ambaye alikuwa ni mmiliki wa Hakimiliki ya kimila ya pamoja tajwa hapo juu .

Imesainiwa na kutolewa na	}	 MWOMBAJI
Ninayemfahamu binafsi/aliyetambulishwa na		
..... ambaye		
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi		
..... mwaka 20.....		

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na 60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999
(Na. 5 ya 1999)
KUANDIKISHA MAMLAKA YA KISHERIA
(Chini ya kanuni ya 40)

Namba ya Hati.....

Kumb. Na.....

SEHEMU A: MAOMBI YA KUANDIKISHA MAMLAKA YA KISHERIA

Mimi/Sisi wa S.L.P., na
..... wa S.L.P., tukiwa mtoaji na mpokeaji wa
mamlaka ya kisheria yaliyosainiwa tarehe Mwezi 20..... TUNAOMBA mamlaka
haya yasajiliwe kwa mujibu sheria.

Imesainiwa na kutolewa na
Ninayemfahamu binafsi/aliyetambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

MTOAJI

Mbele yangu:

Jina:
Saini:
Tarehe:
Wadhifa:

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/aliyetambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

MPOKEAJI

Mbele yangu:

Jina:
Saini:
Tarehe:
Wadhifa:

SEHEMU B: TAARIFA YA KUTENGUA MAMLAKA YA KISHERIA

Mimi wa S.L.P., nikiwa mtoaji wa
mamlaka ya kisheria yaliyosainiwa tarehe Mwezi 20..... na kusajiliwa tarehe
..... Mwezi 20.....kwa namba ya usajili..... NATOA TAARIFA kuwa
nimetengua mamlaka hayo.

imesainiwa na kutolewa na
ninayemfahamu binafsi/alietambulishwa na
..... ambaye
namfahamu binafsi leo tarehe mwezi
..... mwaka 20.....

}

MWOMBAJI

Mbele yangu:

Jina:

Saini:

Tarehe:

Wadhifa:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJILI, 1999

(Suruya 114)

DAFTARILAHATI (SEHEMU C)

(Chini ya Fungu la 21 na Kanuni ya 36(b) na 38(1)(c))

Formu ya Ardhi ya Vijiji Na.61

Na.	Tarehe na muda wa kuwasilisha nyaraka	Tarehe ya kusubuh uia nyarak a	Kijiji ambacho ardhi ipo	Aina ya muamali ya Ardhi a/Nyara ka	Maelezo ya Ardhi husika	Ukirow a wa Ardhi	Namba ya waraka katika jalada	Jina la mwomba ji	Jina la mpew aji	Jina na namba ya kiambulisho cha mwasilishaji wa nyaraka	Kiasi kwa thamani	Ushuru wa setikali		Ada ya usajili		Maoni
												Kiasi	Na. ya risiti	Kiasi	Na. ya risiti	

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SHERIA YA ARDHI YA VIJJI, 1999

Formu ya Ardhii ya Vijiji Na.62

DAFTARI BAYANA LA KUTAHADHARISHA/MIAMALA YA ARDHI YA KIJIJI

(Chini ya Fungu la 21 na Kamuni ya 36(c) na 39(1)(a)(2))

[illegible]

JEDWALI LA KWANZA

Kanuni ya 81

ADA

Na	SHUGHULI	FUNGU/KANUNI	ADA (SH)
1.	Ombi la Hakimiliki ya Kimila kwa mtu binafsi au familia (FAV Na. 18)	Fungu la 22	1,000.00
2.	Ombi la Hakimiliki ya Kimila kwa shirika, chama cha msingi cha ushirika au kundi lolote halali la kijamii (FAV Na. 18)	Fungu la 22	5,000.00
3.	Ombi la kibali cha kutoa Hakimiliki isiyo ya Asili Upangishaji (FAV Na. 26)	Fungu la 31	5,000.00 (kwa ekari)
4.	Ombi la kibali cha kutoa Hakimiliki isiyo ya Asili Leseni (FAV Na. 26)	Fungu la 31	5,000.00 (kwa ekari)
5.	Ombi la kibali cha kutoa Hakimiliki isiyo ya Asili Haki ya matumizi (FAV Na. 26)	Fungu la 31	5,000.00 (kwa ekari)
6.	Ombi la kibali cha kutoa Hakimiliki isiyo ya Asili kuwekwa rehani (FAV Na. 26)	Fungu la 31	40,000.00
7.	Ombi la kibali cha kutoa Hakimiliki isiyo ya Asili ambayo si upangishaji, leseni, Haki ya matumizi au rehani (FAV Na. 26)	Fungu la 31	20,000.00
7a.	Ombi la kupewa Hakimiliki ya Kimila isiyo Asili (FAV Na. 26)	Fungu la 32	5,000.00 (kwa ekari)
8.	Ombi la Daraja A kwa Halmashauri ya kijiji la kupewa pango (FAV Na. 28)	Fungu la 32 (5) (a)	1,000.00 (kwa ekari)
9.	Ombi la Daraja B kwa Halmashauri ya kijiji la kupewa pango (FAV Na. 29)	Fungu la 32 (5) (b)	1,000.00 (kwa ekari)
10	Ombi la Daraja C kwa Halmashauri ya kijiji la kupewa pango (FAV Na. 30)	Fungu la 32 (5) (c)	1,000.00 (kwa ekari)
11.	Kuingiza kumbukumbu za Hakimiliki ya kimila	Fungu la 21	2,000.00

Marekebisha ya Kanuni Za Sheria ya Ardhi ya Vijiji

Tangazo la Serikali Na. 936 (Linaendelea.)

	katika sehemu 1 ya Daftari la Ardhi ya Kijiji	Kanuni ya. 38	
12.	Kuingiza kumbukumbu ya Hakimiliki isiyo ya Asili sehemu 2 ya Daftari la Ardhi ya Kijiji	Fungu la 21 Kanuni ya. 38	2,000.00
13.	Kuingiza kumbukumbu ya Uhamishaji inayohusu Hakimiliki ya Kimila au Hakimiliki Isiyo ya Asili au shughuli nyingine yoyote isiyotajwa katika sehemu ya 3 ya Daftari la Hati ya Daftari la Ardhi ya Kijiji	Fungu la 21 Kanuni ya. 38	2,000.00
14.	Kuingiza tahadhari/zuio katika Daftari la Ardhi ya Kijiji	Kanuni ya 39	2,000.00
15	Upekuzi wa Daftari la Ardhi ya Kijiji	Kanuni ya 52	2,000.00
16	Nakala iliyothibitishwa ya waraka katika Daftari la Ardhi ya Kijiji	Kanuni ya 54	1,000.00 Kila ukurasa
17	Ombi la nakala iliyothibitishwa ya hati ya Hakimiliki ya kimila (FAV.Na.22)	Kanuni ya 54	2,000.00
18	Usajili wa mrithi wa Hakimiliki ya kimila	Fungu la 18	1,500.00
19	Ombi lolote kutoka kwenye Daftari la Ardhi la Ardhi ya Kijiji ambalo halijatajwa		2,000.00
20.	Ombi la uamuzi kwa eneo maalum (FAV.Na.44)	Fungu la 49	5,000.00
21.	Kusajili Rehani ya Hakimiliki ya kimila		20,000.00
22.	Kuondoa Rehani ya Hakimiliki ya kimila		5,000.00
23.	Ombi la kuwekesha Hati ya Hatimiliki ya kimila		10,000.00
24.	Kuondoa Uwekeshaji wa Hati ya Hatimiliki ya kimila		5,000.00

JEDWALI LA PILI

Kanuni ya 82

FAINI

Na.	Aina ya Ukiukaji wa Masharti	Faini (Shillingi)
1.	Kutokutunza Ardhi katika hali njema	5,000.00
2.	Kulima shamba kwa kutokufuata utaratibu mzuri kulingana na mila na desturi za ulimaji bora unaotumika katika eneo husika	(Kwa ekari) 5,000.00
3.	Kutumia ardhi bila kufuata utaratibu endelevu unaotunza ardhi kulingana na maadili bora na ya upeo juu wa ufugaji kwa mujibu wa mila na desturi katika eneo husika	(Kwa ekari) 50,000.00
4.	Kufanya ujenzi kabla ya kupata kibali kinachoruhusu	2,000.00
5.	Kutokulipa kodi ya pango, ada, karo, ushuru na malipo mengineyo yanayopaswa kulipwa kuhusiana na kukalia ardhi	1% ya kodi kwa mwezi
6.	Kushindwa kulinda na kutunza salama alama za mpaka ziwe za asili au vinginevyo zilizo mipakani mwa kiwanja/shamba	2,000.00
7.	Kutoishi katika Kijiji	kwa mwezi 500.00
8.	Kuhakilisha hakimiliki ya kimila au sehemu yake kwa mtu au kikundi cha watu ambao kwa kawaida si wakazi wa kijiji bila kibali cha Halmashauri ya Kijiji.	1% ya thamani ya muamala
9.	Kushindwa kufuta au kujihusisha na uhakilishaji wa hakimiliki ya kimila ambao umekatazwa na Halmashauri ya Kijiji	1% ya thamani ya muamala
10.	Kutoa hakimiliki isiyo ya asili (isipokuwa kunakofanyika kwa mujibu wa kifungu 4 cha fungu la 31) bila kibali cha Halmashauri ya Kijiji.	1% ya thamani ya muamala
11.	Kurudia au ukiukaji wa mara kwa mara wa masharti.	5,000.00

Dodoma
7 Septemba, 2020

WILLIAM V. LUKUVI
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi