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TANGAZO LA SERIKALI NA. 466 la tarehe 25/7/2025 

 

SHERIA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI, 

(NA. 6 YA MWAKA 2025)  

_______ 

 

KANUNI 

_______ 

 
KANUNI ZA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI ZA MWAKA 2025 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

Kanuni   Maelezo 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 

2. Fasili. 
 

SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YANAYOHUSU KAMATI YA TAIFA YA MAENDELEO 

YA UWEKEZAJI NA KAMATI YA WATAALAMU 

 

3. Kamati ya Wataalamu. 

4. Vikao vya Kamati ya Wataalamu. 

5. Majukumu ya Kamati ya Wataalamu. 

6. Sekretarieti ya Kamati ya Wataalamu. 

7. Maombi ya uwekezaji wa kimkakati. 

8. Uwasilishaji wa masuala yanayohusiana na uwekezaji. 

9. Utaratibu wa kutoa uamuzi wa maombi ya uwekezaji wa kimkakati. 

10. Utaratibu wa kuongeza muda wa vivutio vya ziada. 

 

SEHEMU YA TATU 

USAJILI WA WAWEKEZAJI NA UTOAJI WA CHETI CHA 

UWEKEZAJI 

 

11. Maombi ya usajili wa wawekezaji. 
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12. Kukataliwa kwa Maombi. 

13. Maombi ya cheti. 

14. Masharti ya utoaji cheti au leseni. 

15. Muda wa uhalali wa cheti. 

16. Mabadiliko ya jina au umiliki. 

17. Mabadiliko yasiyoathiri manufaa. 

18. Maombi ya kuhuisha cheti. 

19. Utaratibu wa kufuta cheti au leseni. 

20. Madhara ya kufutwa kwa cheti au leseni. 

 

SEHEMU YA NNE 

UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA MASUALA YA 

UWEKEZAJI 

 

21. Mpango wa kuhamasisha uwekezaji. 

22. Utekelezaji wa mpango wa kuhamasisha uwekezaji. 

23. Huduma kupitia maafisa waliowekwa kwenye Mamlaka. 

24. Utoaji wa hati zisizo za asili kwa wawekezaji. 

25. Vibali vya kazi na ukaazi.  

26. Ufuatiliaji na tathmini ya miradi. 

27. Taarifa ya mwaka ya mwekezaji. 

28. Matumizi ya hati isiyo ya asili kama dhamana. 

 

SEHEMU YA TANO 

UWEKEZAJI KATIKA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

(a) Masharti yanayohusiana na utengaji na utangazaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi 

 

29. Maombi ya kutenga na kutangaza eneo maalumu la kiuchumi. 

30. Utangazaji wa eneo katika Gazeti la Serikali. 

31. Taarifa kwa mwombaji. 

32. Udhibiti wa bidhaa na shughuli katika eneo maalumu la kiuchumi. 

 

(b) Masharti yanayohusiana na uendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 

 

33. Maombi ya leseni ya uendelezaji. 

34. Leseni ya Uendelezaji. 

35. Muda wa kuanza shughuli za uendelezaji. 

36. Uwasilishaji wa taarifa. 



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

3 

37. Cheti cha Kukamilika Ujenzi. 

38. Wajibu wa mwendelezaji. 

 

(c) Masharti yanayohusiana na uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 

 

39. Maombi ya leseni ya uendeshaji. 

40. Leseni ya uendeshaji. 

41. Masharti ya leseni ya uendelezaji. 

42. Uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi. 

43. Wajibu wa mwendeshaji. 

44. Ukiukaji wa masharti ya leseni ya uendeshaji. 

 

(d) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

 

45. Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 

46. Utoaji wa leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 

47. Uwasilishaji wa taarifa ya robo mwaka. 

48. Wajibu wa kutunza na kutoa taarifa. 
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(e) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili soko la ndani 

 

49. Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

50. Ukaguzi wa eneo la uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

51. Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

52. Haki na wajibu wa mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

53. Hatua dhidi ya ukiukwaji wa masharti ya leseni ya uzalishaji kwa ajili 

ya soko la ndani. 

54. Notisi ya kutotekeleza masharti ya leseni. 

 

(f) Masharti yanayohusiana na watoa huduma katika eneo maalumu 

la kiuchumi 

 

55. Maombi ya kibali cha kutoa huduma. 

56. Kibali cha mtoa huduma. 

57. Mtoa huduma kutostahili kupata vivutio. 

58. Mamlaka ya kutoza kodi ya pango. 

 

SEHEMU YA SITA 

VIVUTIO VYA UWEKEZAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 

KIUCHUMI 

 

59. Vivutio vya mwendelezaji. 

60. Vivutio vya mwendeshaji. 

61. Vivutio vya mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

62. Masharti ya utoaji vivutio kwa mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

63. Vivutio vya mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 

 

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA KUJITOA AU KUBADILISHA SHUGHULI YA 

UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

64. Kubadilisha shughuli ya uzalishaji. 

65. Haki ya Mamlaka kununua au kutonunua majengo. 

66. Mamlaka kusimamia uuzaji wa majengo. 

67. Uzingatiaji wa sheria katika uuzaji wa majengo 
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SEHEMU YA NANE 

MASHARTI YA JUMLA 

 

68. Ufutaji au usitishaji wa leseni au kibali. 

69. Zuio la kuongeza msamaha wa kodi. 

70. Zuio dhidi ya kufanya shughuli zisizo na leseni. 

71. Mamlaka kuamua aina ya bidhaa zitakazozalishwa. 

72. Zuio la kuingia au kufanya shughuli kwenye eneo maalumu la 

uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 

73. Usimamizi wa mazingira . 

74. Mwongozo wa Usanifu wa Ujenzi wa Miundombinu. 

75. Notisi ya kurekebisha miundombinu. 

76. Ada na tozo. 

77. Usiri wa taarifa. 

78. Rufaa. 

79. Mapitio. 

80. Ushughulikiaji wa malalamiko. 

81. Uharibifu wa mali. 

82. Kufutwa kwa Kanuni 

 
_________ 

 

MAJEDWALI 

_________ 
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SHERIA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

(NA. 6 YA 2025)  

_______ 
 

KANUNI 

_______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 50) 

 

KANUNI ZA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI ZA MWAKA 2025 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi za 

Mwaka 2025. 

  
Fasili  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 

 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya 

Mamlaka iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 

8 cha Sheria; 

 “cheti” maana yake ni cheti cha uwekezaji 

kinachotolewa na Mamlaka kwa 

mwekezaji anayewekeza katika eneo lililo 

nje ya eneo maalumu la kiuchumi kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria; 

 “eneo la forodha” maana yake ni eneo lililoteuliwa 

kama eneo la forodha kwa mujibu wa 

sheria inayosimamia masuala ya forodha 

ya Jumuiya ya Afrika Mashariki;  

 “eneo maalumu la kiuchumi” maana yake ni eneo 

la ardhi lililoanzishwa kwa mujibu wa 

kifungu cha 26 cha Sheria; 

 “eneo maalumu la uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 

nje” maana yake ni eneo maalumu la 

kiuchumi lililoanzishwa kwa mujibu wa 

Sheria, ambalo liko nje ya eneo la forodha 



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

7 

na limebainishwa kama eneo 

linalodhibitiwa na mamlaka ya forodha 

kwa madhumuni ya kufanya shughuli za 

uzalishaji wa bidhaa kwa  ajili ya mauzo ya 

nje ambalo linaweza kuwa eneo la kiwanda 

kimoja au eneo la viwanda vingi; 

 “Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji” 

maana yake ni Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 7 cha Sheria; 

 “Kamati ya Wataalamu” maana yake ni Kamati ya 

Wataalamu iliyoanzishwa chini ya kifungu 

cha 7 cha Sheria; 

 “leseni” maana yake ni idhini iliyotolewa na 

Mamlaka kwa ajili ya uendelezaji wa 

miundombinu, uendeshaji au uzalishaji 

katika eneo maalumu la uzalishaji kwa ajili 

ya mauzo ya soko la ndani au la nje; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi Tanzania iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 4 cha Sheria; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mmiliki wa kibali 

cha utoaji huduma katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 “mwendelezaji” maana yake ni mmiliki wa leseni 

ya uendelezaji wa miundombinu ya eneo 

maalumu la kiuchumi; 
 “mwendeshaji” maana yake ni mmiliki wa leseni 

ya uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 “mzalishaji” maana yake ni mmiliki wa leseni ya 

uzalishaji wa bidhaa katika eneo maalumu 

la kiuchumi kwa ajili ya mauzo ya soko la 

ndani au  la nje; 
 “Sekretarieti” maana yake ni Sekretarieti ya 

Kamati ya Wataalamu wa Kamati ya Taifa 

ya Maendeleo ya Uwekezaji; 
Sheria Na.  

6 ya 2025 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uwekezaji na 

Maeneo Maalumu ya Kiuchumi;  
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“soko la ndani” maana yake ni soko ambalo lipo 

au linapatikana katika katika eneo la 

forodha;  
 “soko la nje” maana yake ni soko lingine lolote 

ambalo halipo katika eneo la forodha; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye 

dhamana ya uwekezaji. 
  

SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YANAYOHUSU KAMATI YA TAIFA YA 

MAENDELEO YA UWEKEZAJI NA KAMATI YA WATAALAMU 

  
Kamati ya Wataalamu  3.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 7 cha 

Sheria, Kamati ya Wataalamu itakuwa na 

wajumbe kumi wafuatao: 

(a) Naibu Katibu Mkuu anayehusika na 

usimamizi wa sera kutoka Wizara 

yenye dhamana na masuala ya fedha, 

atakayekuwa Mwenyekiti; 
 (b) Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka, 

ambaye atakuwa Katibu; 
 (c) Mkurugenzi anayehusika na masuala 

ya uwezeshaji wa uwekezaji kutoka 

Mamlaka; 
 (d) Kamishna anayehusika na masuala ya 

Sera kutoka Wizara yenye dhamana na 

masuala ya fedha; 
 (e) Kamishna wa Ardhi; 
 (f) Mkurugenzi wa Divisheni ya Mikataba 

kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; 
 (g) Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu 

kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu; 
 (h) Kamishna wa Forodha na Ushuru wa 

Bidhaa kutoka Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; 
 (i) Mkurugenzi wa Maendeleo ya 

Uwekezaji kutoka Wizara yenye 

dhamana na uwekezaji; 
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 (j) Mkurugenzi wa Huduma za Sheria 

kutoka Wizara yenye dhamana ya 

uwekezaji; na 
 (k) Mkurugenzi wa Idara ya inayohusika 

na Mtangamano wa Biashara kutoka 

Wizara yenye dhamana na viwanda. 
  (2) Kamati ya Wataalamu inaweza kualika 

mtu mwenye ujuzi kutoka sekta inayohusiana na 

suala linalojadiliwa kwa ajili ya ushauri wa 

kitaalamu. 
  
Vikao vya Kamati ya 

Wataalamu 
 4.-(1) Kamati ya Wataalamu itakutana 

angalau mara moja kila baada ya miezi mitatu. 

 (2) Kamati ya Wataalamu itaweka 

utaratibu wa kuendesha shughuli zake. 

 (3) Akidi katika kikao cha Kamati ya 

Wataalamu itakuwa zaidi ya nusu ya idadi ya 

wajumbe wa Kamati ya Wataalamu. 
  
Majukumu ya Kamati ya 

Wataalamu 
 5.-(1) Kamati ya Wataalamu itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

(a) kupokea na kuchakata maombi ya 

vivutio vya ziada vya kikodi na visivyo 

vya kikodi na kuishauri Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji;  
 (b) kupokea na kuchakata masuala 

mbalimbali yanayolenga kuboresha 

mazingira ya uwekezaji na kuishauri 

Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji; na 
 (c) kutekeleza jukumu lingine lolote kadri 

ambavyo Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji 

itakavyoelekeza. 
  (2) Kamati ya Wataalamu inaweza kualika 

mwombaji wa vivutio na kusikiliza maombi yake 

na Kamati itazingatia Kanuni hizi wakati wa utoaji 

mapendekezo. 
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Sekretarieti ya Kamati ya 

Wataalamu 
 6.-(1) Sekretarieti ya Kamati ya 

Wataalamu itakuwa na wajumbe kumi na mbili 

kama ifuatavyo: 

(a) wajumbe wawili kutoka Wizara yenye 

dhamana ya uwekezaji, ambapo  

mmoja wao atakuwa mwenyekiti; 
 (b) wajumbe wawili kutoka Mamlaka 

ambapo mmoja wao atakuwa katibu; 
 (c) mjumbe kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Idara ya Uratibu; 
 (d) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana na masuala ya Fedha, Idara 

ya Sera; 
 (e) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana na masuala ya Viwanda, 

Idara ya Mtangamano wa Biashara; 
 (f) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana na masuala ya ardhi, Ofisi ya 

Kamishna wa Ardhi; na 
 (g) wajumbe wanne kutoka Mamlaka ya 

Mapato Tanzania ambao watatoka 

katika Idara ya Walipa kodi wakubwa, 

Idara ya Forodha na Ushuru wa bidhaa, 

Idara ya Kodi za ndani na Idara ya 

Sheria. 
  (2) Sekretarieti ina wajibu wa kuiwezesha 

Kamati ya Wataalamu kutekeleza majukumu yake 

yaliyoainishwa katika kanuni ya 5. 
  
Maombi ya uwekezaji wa 

kimkakati 
 7.-(1) Mtu anayekusudia kuwa mwekezaji 

wa kimkakati atafanya maombi  ya hadhi ya 

uwekezaji wa kimkakati kwa Katibu wa Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kwa kutumia 

Fomu Na.1 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza pamoja na malipo ya ada iliyoainishwa 

katika Jedwali la Pili.  
  (2) Maombi chini ya kanuni hii 

yataambatishwa na nyaraka zifuatazo: 
 (a) nakala ya cheti cha uwekezaji au 

leseni;  
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 (b) upembuzi wa mradi ukionesha 

gharama, faida kwa taifa na kwa 

mwekezaji, vivutio vya ziada 

anavyoomba katika Kamati ya Taifa ya 

Uwekezaji ili kumwezesha kutekeleza 

mradi kikamilifu; 
 (c) maelezo mafupi yanayoonesha 

masuala ya msingi yaliyoainishwa 

ndani ya maombi ya mwekezaji kama 

yalivyotajwa katika aya (b); na 
 (d) uthibitisho wa malipo ya ada kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 

21 cha Sheria, maombi chini ya kanuni hii 

yatakubaliwa ikiwa eneo ambalo mwekezaji 

anawekeza linashabihiana na kuchagiza 

vipaumbele vya kitaifa vya maendeleo ya 

kiuchumi, hususani vigezo vifuatavyo 

vitazingatiwa: 
 (a) uwezo wa kuzalisha ajira kwa wingi na 

kuchagiza uzalishaji wa ajira zaidi 

katika sekta nyingine ambazo 

zinategemeana;  
 (b) uwezo wa kuongeza mauzo ya nje kwa 

bidhaa na huduma zinazohitajika 

katika masoko ya nje, na zenye uwezo 

wa kuunganisha soko la ndani na la nje; 
 (c) uwezo wa kuchochea ukuaji wa sekta 

nyingine, ambazo uzalishaji wake ni 

chachu ya uzalishaji katika sekta 

nyingine; 
 (d) uwezo wa kuongeza thamani ya 

malighafi za ndani na bidhaa 

kuongezwa thamani kabla ya kumfikia 

mtumiaji; 
 (e) uwezo wa kukuza mapato kwa 

kuwekeza katika sekta ambazo zina 

uwezo wa kuzalisha na kukuza vyanzo 

vya mapato kwa wingi na endelevu; 
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 (f) uwezo wa kuchochea uzalishaji kwa 

kuanzisha kongani za kiuchumi 

kwenye maeneo ya kipaumbele, 

kijiografia na katika sekta mbalimbali 

za kijamii na kiuchumi; 
 (g) uwezo wa kuongeza ujuzi au utaalamu 

kwa kuhawilisha teknolojia kwa 

watanzania; au 
 (h) uwezo wa kuzalisha bidhaa au kutoa 

huduma muhimu kwa maendeleo 

katika sekta za kijamii na kiuchumi 

kwa kuzingatia vipaumbele kwa 

wakati huo. 
  (5) Pamoja na vigezo vilivyoainishwa 

kwenye Sheria, miradi ya kipaumbele kwa 

ajili ya hadhi ya uwekezaji wa kimkakati 

ni pamoja na- 

 (a) viwanda vya kuongeza thamani ya 

mazao ya chakula au biashara, mifugo, 

uvuvi na bidhaa za misitu; 
 (b) kilimo cha kuzalisha mazao ya chakula 

au biashara, ufugaji, uvuvi, misitu kwa 

kushirikiana na wakulima wadogo; 
 (c) miradi ya ujenzi wa viwanda, viwanda 

vinavyotumia nishati kubwa na 

uzalishaji wa kemikali zisizo hatarishi; 
 (d) ujenzi na uendeshaji wa miundombinu 

ya mawasiliano, nishati , gesi asilia, 

huduma za afya, elimu, utalii, michezo 

na usafirishaji; 
 (e) viwanda vya kuunganisha na kuzalisha 

bidhaa za magari, boti, mitambo, vipuri 

vya mitambo na magari, madawa ya 

binadamu au mifugo na pembejeo za 

kilimo; au 
 (f) sekta nyingine mpya za kimkakati 

zitakazojitokeza. 
  
Uwasilishaji wa masuala 

yanayohusiana na 

uwekezaji 

 8. Mwekezaji anaweza kuwasilisha 

masuala yanayohusiana na uwekezaji isipokuwa 

migogoro kwa Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
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Maendeleo ya Uwekezaji kupitia Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza pamoja na 

uthibitisho wa malipo ya ada iliyoainishwa katika 

Jedwali la Pili. 
  
Utaratibu wa kutoa uamuzi 

wa maombi ya uwekezaji 

wa kimkakati 

 9.-(1) Katibu wa Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji atawasilisha maombi ya 

uwekezaji wa kimkakati na masuala mengine kwa 

Kamati ya Wataalamu kwa ajili ya kuchakatwa.  

 (2) Kamati ya Wataalamu itawasilisha 

mapendekezo kwa Kamati ya Taifa ya Maendeleo 

ya Uwekezaji katika kipindi cha siku kumi na nne 

baada ya kukamilika kwa uchakataji wa maombi 

na masula mengine yaliyowasilishwa. 
  (3) Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji itafanya uamuzi kuhusiana na 

mapendekezo yaliyowasilishwa, na Katibu atatoa 

taarifa ya uamuzi huo kwa mwombaji au 

mwasilishaji wa suala husika. 
  
Utaratibu wa kuongeza 

muda  wa vivutio vya 

ziada  

 10.-(1) Mwekezaji wa kimkamkati 

aliyepewa vivutio vya ziada  anaweza kuomba 

kuongezewa muda wa kutumia vivutio hivyo kwa 

kuwasilisha barua kwa Katibu wa Kamati ya Taifa 

ya Maendeleo ya Uwekezaji akiainisha sababu za 

msingi za maombi hayo katika kipindi 

kisichopungua miezi mitatu (3) kabla ya kuisha 

kwa muda wa awali. 
  (2) Katibu wa Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji atawasilisha maombi 

yaliyoletwa chini ya kanuni hii kwa Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kwa ajili ya 

uamuzi. 
  (3) Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji katika ufanyaji uamuzi, pamoja na 

masuala mengine, itazingatia iwapo kulikuwa na 

ucheleweshaji katika upatikanaji wa ardhi ya 

mradi, mtaji, vibali pamoja na leseni mbalimbali 

kwa ajili ya uwekezaji. 
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SEHEMU YA TATU 

USAJILI WA WAWEKEZAJI NA UTOAJI WA CHETI CHA 

UWEKEZAJI 

  
Maombi ya usajili wa 

wawekezaji 
 11.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 

uwekezaji  atafanya maombi ya usajili kwa 

Mamlaka kwa kutumia Fomu Na. 3 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza pamoja na kufanya 

malipo ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili.  
  (2) Maombi ya usajili wa mwekezaji 

yatajumuisha taarifa zifuatazo: 
 (a) jina na anwani ya mwombaji; 
 (b) aina ya shughuli ya uwekezaji 

inayopendekezwa na eneo 

linalopendekezwa ambapo shughuli 

hiyo itafanyika; 
 (c) mchanganuo wa mtaji 

unaopendekezwa au kiasi cha 

uwekezaji; 
 (d) idadi ya ajira za moja kwa moja na 

zisizo za moja kwa moja 

zitakazozalishwa na uwekezaji; na 
 (e) uthibitisho wa malipo ya ada za usajili. 
  (3) Mamlaka itafanyia kazi maombi 

yaliyowasilishwa na inaweza kutoa cheti cha 

usajili kwa mwombaji aliyekidhi vigezo na 

masharti ndani ya siku kumi na nne za kazi. 
  
Kukataliwa kwa Maombi  12. Endapo Mamlaka itakataa maombi 

chini ya Kanuni hizi, itamtaarifu mwombaji na 

kumpa sababu za maombi yake kukataliwa ndani 

ya siku saba. 
  
Maombi ya cheti  13.-(1) Maombi ya cheti yatawasilishwa 

kwa Mamlaka kwa kutumia Fomu Na. 4 

iliyoainishwa katika Jedwali la kwanza pamoja na 

malipo ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (2) Maombi ya cheti yatajumuisha taarifa 

zifuatazo- 
 (a) jina na anwani ya taasisi ya kibiashara 

inayopendekezwa, hadhi yake kisheria, 
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taarifa za benki, majina na anwani za 

kila mkurugenzi au mbia na jina, 

anwani, utaifa na umiliki wa hisa kwa 

kila mwanahisa; 
 (b) sifa, uzoefu na maelezo mengine 

muhimu ya wasimamizi wa mradi; 
 (c) aina ya shughuli ya kibiashara 

inayopendekezwa na eneo 

linalopendekezwa ambapo shughuli 

hiyo itafanyika; 
 (d) mchanganuo wa mtaji 

unaopendekezwa au kiasi cha 

uwekezaji na makadirio ya ukuaji 

katika kipindi cha miaka mitano ijayo; 
 (e) taarifa ya namna uwekezaji 

utakavyofadhiliwa; na 
 (f) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi. 
  (3) Endapo maombi ni kwa ajili ya 

kukarabati au kupanua biashara iliyopo au vyote 

kwa pamoja, yataambatishwa na- 
 (a) jina la biashara iliyopo na Katiba yake; 
 (b) sifa za wasimamizi wa mradi; 
 (c) taarifa ya hesabu zilizokaguliwa kwa 

miaka mitatu iliyopita au kipindi 

kingine chochote kitakachoainishwa 

kwa biashara ambayo haijatimiza 

miaka mitatu tangu kuanzishwa; 
 (d) aina ya ukarabati au upanuzi; 
 (e) mchanganuo wa mtaji na makadirio ya 

ukuaji katika kipindi cha miaka mitano 

ijayo; 
 (f) ufadhili wa mradi wa ukarabati au 

upanuzi, pamoja na uthibitisho wa 

upatikanaji wa fedha; na 
 (g) tamko kwamba upanuzi au ukarabati 

utatekelezwa kama ilivyooneshwa 

kwenye makadirio. 
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  (4) Mamlaka itachakata maombi 

yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni hii na 

inaweza- 
 (a) kukubali ombi na kuthibitisha taasisi 

ya kibiashara; au 
 (b) kukataa ombi hilo. 

 

 
 

 (5) Endapo Mamlaka imekubali ombi na 

kuithibitisha taasisi ya kibiashara chini ya kanuni 

ndogo ya (4)(a), itatoa cheti cha uwekezaji kwa 

taasisi iliyothibitishwa. 
  (6) Endapo Mamlaka itakataa ombi chini 

ya kanuni hii itamtaarifu mwombaji na kutoa 

sababu za kukataa. 
  
Masharti ya utoaji cheti au 

leseni 
 14.-Mamlaka inaweza kutoa cheti au leseni 

kwa mwombaji iwapo biashara- 

(a)  inamilikiwa na mwekezaji wa kigeni 

au ikiwa ni ubia, ina kima cha chini cha 

mtaji wa uwekezaji usiopungua 

shilingi za Tanzania   bilioni moja na 

milioni mia tano (1,500,000,000/=); au 
 (b) inamilikiwa na Mtanzania, ina kima 

cha chini cha mtaji wa uwekezaji 

usiopungua shilingi za Tanzania 

milioni mia moja na hamsini 

(150,000,000/=). 
  
Muda wa uhalali cheti  15.-(1) Cheti kitakuwa halali kwa kipindi 

cha miaka mitano. 

 (2) Cheti  kitakuwa ni uthibitisho kwamba 

masharti ya Sheria na Kanuni hizi yamezingatiwa. 
  
Mabadiliko ya jina au 

umiliki 

Sura za 212 na 213 

 16. Mamlaka inaweza kutoa cheti baada ya 

kupokea uthibitisho wa mabadiliko yaliyofanyika 

na mwekezaji kuhusiana na jina la biashara au 

umiliki wa mtaji kwa mujibu wa Sheria ya 

Kampuni, Sheria ya Usajili wa Majina ya 

Biashara, au sheria nyingine yoyote. 
  
Mabadiliko yasiyoathiri 

manufaa 
 17. Kwa kuzingatia sharti linalohusu 

kiwango cha chini cha mtaji katika Sheria, 
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mabadiliko yoyote yaliyorejewa katika kanuni ya 

17 hayataathiri haki yoyote au wajibu wa biashara. 
  
Maombi ya kuhuisha cheti  18.-(1) Mwekezaji mwenye cheti anaweza 

kufanya maombi ya kuhuisha cheti kwa Mamlaka 

kupitia Fomu Na. 4 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza angalau miezi mitatu kabla ya cheti cha 

awali kuisha muda. 
  (2) Cheti kinaweza kuhuishwa kwa kipindi 

kimoja tu. 
  (3) Mamlaka itachakata maombi ya 

kuhuisha cheti ndani ya siku saba za kazi tangu 

tarehe ya kupokea maombi husika na kumjulisha 

mwombaji kwa maandishi kuhusu uamuzi huo. 
  
Utaratibu wa kufuta cheti 

au leseni  
 19.-(1). Mamlaka inaweza kufuta cheti au 

leseni baada ya kujiridhisha kwamba mwekezaji 

amekiuka masharti ya kifungu cha 17 (2) cha 

Sheria. 
  (2) Mamlaka, baada ya kubaini uwepo wa 

sababu za kufuta cheti au leseni, kabla ya kufuta 

cheti hicho, itampa mmiliki wa cheti notisi ya siku 

saba ya kusudio la kufuta cheti au leseni. 
  (3) Endapo mmiliki wa cheti au leseni 

hajawasilisha utetezi kuhusiana na kusudio la 

kufuta cheti au leseni ndani ya muda ulioanishwa, 

Mamlaka itafuta cheti au leseni na kumtaarifu 

mmiliki wa cheti au leseni kuhusu uamuzi huo. 
  
Madhara ya kufutwa kwa 

cheti au leseni 
 20. Mamlaka ikifuta cheti au leseni, 

mwekezaji hatoendelea kupata vivutio 

vilivyotolewa kwake kutokana na yeye kuwa 

mmiliki wa cheti au leseni. 
  

SEHEMU YA NNE 

UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA MASUALA 

YA UWEKEZAJI 
  
Mpango wa kuhamasisha 

uwekezaji 
 21.-(1) Mamlaka itaandaa mpango wa 

kuhamasisha uwekezaji kila mwaka wa fedha na 

kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya idhini.    
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 (2) Bodi itawasilisha Mpango huo kwa 

Waziri kwa ajili ya kupata idhini na kwa 

kuzingatia maelekezo ya Waziri, Bodi itachukua 

hatua zote zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa 

mpango wa kuhamasisha uwekezaji unatekelezwa. 
  
Utekelezaji wa mpango wa 

kuhamasisha uwekezaji 
 22.-(1) Kwa madhumuni ya kutekeleza 

mpango wa kuhamasisha uwekezaji, Mamlaka- 

(a) itatangaza nchi kama kivutio cha 

uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani 

na nje kwa kusambaza taarifa, kuandaa 

shughuli zinazojumuisha umma na 

kutangaza fursa za uwekezaji ili 

kujenga na kuboresha taswira ya 

Tanzania kama nchi nzuri ya 

uwekezaji; 
 (b) itaweka katika mapitio hatua 

iliyofikiwa katika malengo na 

madhumuni ya Sheria na kuchapisha 

ripoti na kutoa taarifa kwa madhumuni 

ya kuongeza uelewa kwa mwekezaji na 

umma kuhusu maendeleo hayo na 

changamoto na masuluhisho yaliyopo 

kuhusiana na mazingira ya uwekezaji 

nchini Tanzania; na 
 (c) kuendeleza maarifa ya kitaaluma, ujuzi 

na uwezo mwingine wa kitaalamu wa 

kuishauri Serikali kuhusu uhamasishaji 

wa masuala ya uwekezaji na masuala 

mengine yanayohusiana na uwekezaji. 
  
Huduma kupitia maafisa 

waliowekwa kwenye 

Mamlaka 

 23. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

cha 12(2) cha Sheria, maafisa wa idara mbalimbali 

za Serikali wanaotoa huduma katika Kituo cha 

Huduma Mahala Pamoja wataratibu na kusaidia 

uchakataji wa vibali na leseni na kutoa vibali na 

leseni ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 

maombi hayo. 
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Utoaji wa hati zisizo za 

asili kwa wawekezaji 
 24.-(1) Mamlaka itapokea na 

kushughulikia maombi ya hati zisizo za asili kwa 

ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji. 
  (2) Mamlaka itashughulikia maombi hayo 

na inaweza kutoa kwa mwekezaji hati isiyo asili 

ya ardhi iliyoidhinishwa. 
  
Vibali vya kazi na ukaazi  25. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

cha 12 (1) cha Sheria, Mamlaka kupitia Kituo cha 

Huduma Mahala Pamoja itasaidia wawekezaji 

kupata vibali vya makazi, vyeti vya usajili wa 

biashara na leseni pamoja na vibali vingine baada 

ya kupokea maombi hayo. 
  
Ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi 
 26.-(1) Mamlaka itafanya ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi iliyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria. 

 (2) Mamlaka itaandaa mpangokazi wa 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi na kutoa taarifa ya 

utekelezaji kwa Bodi kila robo mwaka. 
  (3) Bodi itawasilisha kwa Waziri taarifa ya 

mwaka ya utekelezaji wa mpangokazi ndani ya 

miezi miwili baada ya kukamilika kwa mwaka wa 

fedha.  
  (4) Mamlaka itatoa taarifa kwa Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kuhusu 

maendeleo ya utekelezaji wa miradi. 
  
Taarifa ya mwaka ya 

mwekezaji 
 27.-(1) Mwekezaji mwenye cheti 

atawasilisha taarifa ya maendeleo ya utekelezaji 

wa mradi kila mwaka kwa Mamlaka. 
  (2) Taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa 

mradi itawasilishwa kwa Mamlaka kupitia Fomu 

Na. 5 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

pamoja na malipo ya ada yaliyoainishwa katika 

Jedwali la Pili. 
  
Matumizi ya hati isiyo ya 

asili kama dhamana 

Sura ya 113 

 28.-(1) Kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi, 

mwekezaji anaweza kutumia hati isiyo asili kama 

dhamana ya mkopo kutoka katika benki za ndani 

kwa kutumia Fomu Na. 6 iliyoainishwa kwenye 
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Jedwali la Kwanza  baada ya kufanya malipo ya 

ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (2) Maombi ya kutumia hati isiyo asili 

kama dhamana ya mkopo yataambatanishwa na- 
 (a) uthibitisho wa maendeleo ya mradi 

ambao si chini ya asilimia 60 ya mradi; 
 (b) taarifa ya maendeleo ya mradi ambao 

mkopo unatumika; 
 (c) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi; na 
 (d) hati nyingine yoyote au mahitaji kama 

Mamlaka itakavyoamua ; 
  (3) Mamlaka inaweza, baada ya kufanya 

tathmini na uhakiki wa mradi, kutoa ridhaa kwa 

mwombaji kwa kuzingatia kanuni na masharti ya 

hati isiyo ya asili husika. 
  

SEHEMU YA TANO 

UWEKEZAJI KATIKA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

(a) Masharti yanayohusiana na utengaji na utangazaji wa eneo maalumu 

la kiuchumi 

 
Maombi ya kutenga na 

kutangaza eneo maalumu 

la kiuchumi 

 29.-(1) Mtu anayekusudia eneo lake 

litengwe na kutangazwa kuwa eneo maalumu la 

kiuchumi  atafanya maombi kwa Mamlaka kwa 

kujaza Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza. 
  (2) Maombi chini ya kanuni hii 

yataambatishwa na- 

 (a) nakala ya hati miliki ya eneo husika, 

uthibitisho wa umiliki au mkataba wa 

upangishaji usiopungua miaka mitano 

kwa eneo la kiwanda kimoja na miaka 

10 kwa eneo la viwanda vingi; 
 (b) nakala ya namba ya mlipa kodi na 

namba ya usajili ya kodi ya ongezeko 

la thamani; 
 (c) andiko dhana linaloainisha upembuzi 

yakinifu, mpango mkakati, mpango wa 

kifedha unaobainisha gharama za 
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usanifu, ujenzi, uendelezaji, 

matengenezo na uhamasishaji au 

utangazaji wa eneo husika; 
 (d) kiapo kinachothibitisha kwamba eneo 

hilo halina zuio au mgogoro wowote; 
 (e) ramani inayoonesha njia zote za kufika 

na kutoka katika eneo; 
 (f) maelezo yenye ufafanuzi wa aina ya 

eneo maalumu la uwekezaji 

linalotarajiwa kuanzishwa, 

yakikujumuisha aina za shughuli 

zitakazofanyika;  
 (g) barua ya utambulisho kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri; na 

 (h) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la Pili. 
  (3) Mamlaka itajiridhisha na masuala 

yafuatayo kabla ya kupendekeza eneo kutangazwa 

kuwa eneo maalumu la kiuchumi: 
 (a) kuwa eneo linalopendekezwa,  

halina vikwazo ama mgogoro 

wowote; 
 (b) eneo linalopendekezwa linaendana 

na mpango wa matumizi ya ardhi 

kwa eneo hilo na linafaa kwa 

uanzishwaji wa maeneo ya 

maalumu ya kiuchumi na shughuli 

za viwanda; 
 (c) aina ya uwekezaji 

unaopendekezwa unawiana na 

vipaumbele vya kitaifa vya 

maendeleo ya kiuchumi; 
 (d) mpango wa biashara 

uliowasilishwa kwa ajili ya 

maombi ya utengaji na utangazaji 

wa eneo unazingatia masharti ya 

Sheria na Kanuni hizi na kuonesha 

uwezekano wa mafanikio ya 

kibiashara katika eneo ikiwa ni 
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pamoja na kubainisha kama eneo 

litakuwa la kiwanda kimoja au 

viwanda vingi;  
 (e) uthibitisho wa uwezo wa 

kuendeleza eneo ukijumuisha 

uwezo wa kifedha; na 
 (f) iwapo mwombaji siyo mmiliki wa 

ardhi inayopendekezwa kutengwa 

na kutangazwa kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi awasilishe 

mkataba wa pango uliyosajiliwa 

usiopungua muda wa miaka mitatu 

ambao unaweza kuhuishwa. 
  (4) Mamlaka, baada ya kupokea maombi 

itayachakata na iwapo yana dosari yoyote, 

itamjulisha mwombaji ndani ya siku kumi na nne 

za kazi tangu siku ya kupokea maombi. 
  (5) Mamlaka inaweza kumuelekeza 

mwombaji kurekebisha maombi na kutoa taarifa 

za ziada kadri itakavyoona inafaa. 
  
Utangazaji wa eneo katika 

Gazeti la Serikali 
 30.-(1) Mamlaka baada ya kujiridhisha 

kwamba maombi yamezingatia masharti ya 

Kanuni hizi itawasilisha maombi hayo kwa Bodi 

kwa ajili ya idhini. 

 (2) Bodi itapitia maombi na inaweza 

kuidhinisha au kukataa maombi hayo. 

 (3) Mamlaka itawasilisha kwa Waziri 

maombi ya utengaji wa eneo yaliyoidhinishwa na 

Bodi kwa ajili ya idhini na utangazaji wa notisi 

katika Gazeti la Serikali itakayoainisha taarifa 

zifuatazo- 

 (a) jina la eneo maalumu la kiuchumi na 

mipaka yake; 
 (b) aina ya eneo maalumu la kiuchumi 

linaloanzishwa; 
 (c) aina ya shughuli zinazotarajiwa 

kufanyika katika eneo maalumu la 

kiuchumi; na 

 (d) taarifa yoyote kadri itakavyohitajika na 

Mamlaka. 
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Taarifa kwa mwombaji  31.-(1) Mamlaka itamtaarifu mwombaji 

kwa barua siku saba baada ya eneo lake 

kutangazwa kuwa eneo maalumu la kiuchumi. 
  (2) Mamlaka itamjulisha mwombaji 

ambaye maombi yake yamekataliwa ndani ya siku 

7 baada ya uamuzi huo kufanyika. 
  
Udhibiti wa bidhaa na 

shughuli katika eneo 

maalumu la kiuchumi 

 32. (1) Mamlaka itasimamia na kudhibiti  

maeneo maalumu ya kiuchumi yanayomilikiwa na 

mtu binafsi au yanayomilikiwa na Mamlaka. 

 (2) Mamlaka inaweza kutoa notisi ya - 

(a) kuzuia au kudhibiti uingizaji wa bidhaa 

au aina za bidhaa, huduma au malighafi 

kwenye eneo maalumu la kiuchumi; au 
 (b) kumtaka mwendelezaji, mwendeshaji, 

mzalishaji, mtoa huduma au mtu 

yeyote katika eneo hilo, kuondoa kitu 

chochote, bidhaa au kusimamisha 

shughuli zozote katika eneo maalumu 

la kiuchumi ndani ya muda 

ulioainishwa katika notisi. 
  (3) Mtu ambaye amepewa notisi, anaweza 

kuwasilisha maelezo ya utetezi kwa Mamlaka 

kuhusu notisi aliyopewa ndani ya siku saba 

kuanzia tarehe ya kupokea notisi hiyo. 
  (4) Endapo Mamlaka itapokea wasilisho la 

maandishi na kuthibitisha uamuzi wake wa awali, 

Mamlaka itatoa taarifa ya uamuzi huo na mtu 

ambaye uamuzi huo umetolewa dhidi yake 

atatakiwa kutekeleza uamuzi huo ndani ya siku 

saba tangu tarehe ya kupokea notisi hiyo. 
  (5) Mtu ambaye hatotekeleza uamuzi wa 

Mamlaka, anatenda kosa na  akitiwa hatiani 

atawajibika- 
 (a) ikiwa ni mtu binafsi, atatozwa faini 

isiyopungua milioni tano na isiyozidi 

shilingi milioni kumi na tano au 

kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka minne au vyote; au 
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 (b) ikiwa ni kampuni, itatozwa faini 

isiyopungua milioni kumi na tano na 

isiyozidi milioni hamsini. 
  

(b) Masharti yanayohusiana na uendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi 

 
Maombi ya leseni ya 

uendelezaji  
 33.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 

uendelezaji wa eneo maalumu la kiuchumi 

anaweza kufanya maombi ya leseni ya uendelezaji 

kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 8 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Maombi ya leseni ya uendelezaji wa 

eneo maalumu la kiuchumi yataambatishwa na- 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili wa kampuni; 
 (b) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi; 
 (c) uthibitisho wa uwezo wa kifedha 

kutoka benki ya mwombaji; 
 (d) jina la mkandarasi na mshauri elekezi 

pamoja na nakala ya mikataba yao; 
 (e) mchoro wa eneo litakaloendelezwa 

ukijumuisha majengo 

yanayopendekezwa kuendelezwa 

pamoja na orodha na gharama ya vifaa 

vya ujenzi; 
 (f) mpango kazi unaopendekezwa 

ukijumuisha muda wa usanifu, ujenzi 

na kuanza kwa uendeshaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi; 
 (g) mpango kabambe wa eneo maalumu la 

kiuchumi na upembuzi yakinifu  

ukijumuisha taarifa zifuatazo: 
 (i) uchambuzi wa 

kiwango cha urejesho 

wa kiuchumi na 

kifedha, ikiwa ni 

pamoja na gharama 

na manufaa ya umma, 
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pamoja na kiwango 

cha urejesho wa ndani 

wa eneo maalumu la 

kiuchumi 

linalopendekezwa; 
 (ii) taarifa kuhusu 

matokeo ya biashara 

ya kimataifa 

ikijumuisha thamani 

ya uuzaji wa bidhaa 

nje ya nchi na 

mnyororo wa thamani 

wa eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (iii) taarifa za 

miundombinu 

inayotakiwa 

kujengwa ndani au 

karibu na eneo 

maalumu la kiuchumi 

ikijumuisha 

miundombinu katika 

eneo maalumu la 

kiuchumi au nje ya 

eneo hilo la kiuchumi; 
 (iv) ramani au mpango wa 

usanifu wa jengo 

unaoonesha umbali 

wa mita tano kati ya 

eneo maalumu la 

kiuchumi na eneo la 

forodha; 
 (v) uthibitisho wa uwezo 

wa kifedha kuendesha 

mradi; na 
 (vi) uwezo wa kitaalamu 

na uzoefu katika 

uendelezaji wa eneo 

maalumu la 

kiuchumi; na 
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 (h) taarifa nyingine kadri Mamlaka 

itakavyoona inafaa. 
  
Leseni ya Uendelezaji   34.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha 

kwamba mwombaji ametimiza masharti ya kanuni 

hizi, itatoa leseni ya uendelezaji wa eneo maalumu 

la kiuchumi kupitia Fomu Na. 9 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Leseni ya uendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi itakuwa halali kwa kipindi 

cha miaka miwili iwapo eneo ni la uendelezaji wa 

kiwanda kimoja na miaka mitano iwapo eneo ni la 

uendelezaji wa viwanda vingi. 
  (3) Maombi ya uhuishaji wa leseni ya 

uendelezaji yatawasilishwa kwa Mamlaka kupitia 

Fomu Na. 10 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza.  
  
Muda wa kuanza kwa 

shughuli za uendelezaji  
 35.-(1) Mwendelezaji ataanza ujenzi wa 

miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi 

ndani ya miezi sita kuanzia tarehe aliyopewa 

leseni ya uendelezaji. 

 (2) Mwendelezaji anapaswa kuwa na kibali 

cha ujenzi kinachotolewa na Mamlaka pamoja na 

cheti cha tathmini ya athari za kimazingira na 

kijamii kabla ya kuanza ujenzi. 
  (3) Mamlaka itasimamia utekelezaji na 

uendelezaji wa miundombinu ya eneo maalumu la 

kiuchumi kulingana na mipango na michoro 

iliyoidhinishwa. 
  
Uwasilishaji wa taarifa  36.-(1) Mwendelezaji atawasilisha kwa 

Mamlaka taarifa za maendeleo ya ujenzi kwa kila 

robo mwaka. 

 (2) Mwendelezaji atawasilisha taarifa 

inayoainisha kukamilika kwa ujenzi wa 

miundombinu katika eneo la maalumu la kiuchumi 

kwa Mamlaka baada ya kukamilika kwa ujenzi. 
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Cheti cha Kukamilika 

Ujenzi 
 37.-(1) Mamlaka baada ya kujiridhisha na 

ukamilifu wa ujenzi itatoa kwa mwendelezaji 

Cheti cha Kukamilika kwa Ujenzi kama 

kilivyoainishwa katika Fomu Na. 11 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza, na iwapo kuna kasoro 

katika ujenzi, Mamlaka itamtaka mwendelezaji 

kurekebisha kasoro hizo ndani ya muda 

itakaoainisha kabla ya kutoa Cheti hicho. 
  (2) Mwendelezaji aliyepewa Cheti cha 

Kukamilika kwa Ujenzi anapaswa kupata idhini ya 

maandishi ya Mamlaka kwa lengo la kuendeleza, 

kufanya mabadiliko au marekebisho ya 

miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi. 
  (3) Mamlaka kwa kushirikiana na 

mamlaka husika zitajadili mpango wa ujenzi wa 

miundombinu uliowasilishwa kupata namna bora 

ya utekelezaji wa ujenzi wa miundombinu husika. 
  (4) Mamlaka au mwendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi ataingia mkataba na watoa 

huduma za umeme, maji, teknolojia ya habari na 

mawasiliano kwa ajili ya utoaji wa huduma katika 

eneo maalumu la kiuchumi. 
  (5) Mkataba na watoa huduma 

ulioainishwa katika kanuni ndogo ya 4 

utajumuisha taarifa zifuatazo: 
 (a) aina ya huduma itakayotolewa katika 

eneo maalumu la kiuchumi; 
 (b) haki na wajibu wa kila pande ya 

mkataba; na 
 (c) muda ambao huduma zitatolewa katika 

eneo maalumu la kiuchumi. 
  
Wajibu wa mwendelezaji   38.-(1) Mwendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi ana haki na wajibu kama ifuatavyo: 
 (a) haki ya kutumia au kumiliki ardhi na 

mali zinazohamishika katika 

miundombinu ya eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (b) kuhamisha haki za matumizi ya ardhi 

au mali zinazohamishika zilizopo 



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

28 

katika eneo maalumu la kichumi 

kwenda kwa mwekezaji mwingine 

baada ya kupata kibali kutoka kwa 

Mamlaka; 
 (c) kuendeleza na kuongeza miundombinu 

katika eneo maalumu la kiuchumi; 
 (d) kupata vivutio vya uendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi kwa mujibu wa 

sheria; na 
 (e) kwa ridhaa ya Mamlaka, anaweza 

kuingia katika mkataba  kwa ajili ya 

kufanya usanifu, uwezeshaji wa 

kifedha na uendendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi. 
  

(c) Masharti yanayohusiana na uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 
  
Maombi ya Leseni ya 

Uendeshaji 
 39.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 

uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi 

anaweza kufanya maombi ya Leseni ya 

Uendeshaji kwa kujaza Fomu Na. 8 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Maombi ya leseni ya uendeshaji wa 

eneo maalumu la kiuchumi yataambatishwa na- 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili wa kampuni; 
 (b) mpango wa uendeshaji na usimamizi 

wa eneo maalumu la kiuchumi; 
 (c) iwapo mwombaji siyo mmiliki, 

mkataba kati ya mwombaji na mmiliki; 
 (d) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi; 
 (e) makisio ya mapato ya kikodi na yasiyo 

ya kikodi yanayotokana na uendeshaji 

wa eneo maalumu la kiuchumi; 
 (f) majukumu yatakayotekelezwa na 

mwendeshaji katika eneo maalumu la 

kichumi; 
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 (g) uthibitisho wa uzoefu wa uendeshaji na 

usimamizi wa eneo maalumu la 

kiuchumi au uzoefu unaofanana na 

huo; 
 (h) barua ya utambulisho au akaunti ya 

benki ya kampuni; 
 (i) uthibitisho wa usajili wa kodi ya 

ongezeko la thamani; 
 (j) mpango wa usimamizi wa eneo 

maalumu la kiuchumi 

unaopendekezwa ikijumuisha tozo 

zitakazotozwa kwa ajili ya huduma, 

miundombinu au huduma 

zitakazotolewa moja kwa moja au 

vinginevyo; na 
 (k) taarifa nyingine zozote kadri Mamlaka 

itakavyoona inafaa. 
  
Leseni ya uendeshaji  40.-(1) Mamlaka, ndani ya siku 30 baada 

ya kupokea maombi na kujiridhisha kwamba 

mwombaji amekidhi vigezo, itatoa leseni ya 

uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi kwa 

mwombaji kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 

12 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza . 
  (2) Leseni ya uendeshaji wa eneo maalumu 

la kiuchumi itakuwa halali kwa kipindi cha miaka 

miwili. 
  (3) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi anaweza kufanya maombi ya uhuishaji 

wa leseni yake na Mamlaka inaweza kuhuisha 

leseni hiyo kwa kipindi kingine cha miaka miwili. 
  (4) Maombi ya uhuishaji wa leseni 

yatafanyika kwa kutumia Fomu Na. 10 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza, na 

yatafanyika angalau ndani ya miezi mitatu kabla 

ya leseni kuisha muda wake. 
  
Masharti ya leseni ya 

uendeshaji 
 41.-(1) Mmiliki wa leseni ya uendeshaji 

atatakiwa kuzingatia masharti yafuatayo: 
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 (a) ataanza uendeshaji ndani ya muda 

ulioainishwa katika Leseni ya 

endeshaji; 
 (b) kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 

maji, umeme, mawasiliano na huduma 

nyingine muhimu katika eneo 

maalumu la kiuchumi; 
 (c) kubainisha mipaka kati ya eneo 

maalumu la kiuchumi na eneo la 

forodha; 
 (d) kusimamia uendeshaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi; 
 (e) kutenga eneo litakalotumiwa na 

Mamlaka na mamlaka ya forodha kama 

ofisi kwa ajili ya uendeshaji wa kituo 

cha huduma mahala pamoja; 
 (f) kuwezesha upatikanaji wa mizani ya 

kupimia uzito katika malango ya 

kuingia eneo maalumu la kiuchumi; 
 (g) kuhakikisha bidhaa zinazoingia na 

kutoka katika eneo maalumu la 

kiuchumi zimekaguliwa na 

kuruhusiwa na mamlaka ya forodha; 
 (h) kutoa huduma sawa kwa wawekezaji 

waliopo katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (i) kuzingatia miongozo ya kiforodha 

inayotolewa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; 
 (j) kushirikiana na Mamlaka kuhamasisha 

uwekezaji katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (k) kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kila 

robo mwaka kwa Mamlaka, 

inayoainisha masuala yafuatayo: 
 (i) idadi ya viwanja 

vilivyopangishwa na 

ambavyo 

havijapangishwa  
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katika eneo maalumu 

la kiuchumi ; 
 (ii) kiwango cha huduma 

muhimu 

zinazopatikana katika 

eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (iii) gharama za 

ukodishaji katika 

eneo maalumu la 

kiuchumi; na 
 (iv) taarifa nyingine 

yoyote itakayoombwa 

na mamlaka; 
 (l) kulipa ada, tozo au kodi zozote 

zinazotakiwa kulipwa kwa Mamlaka 

au mamlaka nyingine; 
 (m) kuhakikisha ulinzi na usalama katika 

eneo maalumu la kiuchumi; 
 (n) kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 

kijamii katika eneo maalumu la 

kiuchumi ambazo zinajumuisha 

huduma za afya, migahawa, chakula na 

huduma nyingine; 
 (o) kuhakikisha kuwa mpangishaji katika 

eneo maalumu la kiuchumi anafanya 

shughuli kwa kuzingatia leseni 

iliyotolewa na Mamlaka; 
 (p) kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 

Mamlaka; na 
 (q) kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya 

mwaka. 
  
Uendeshaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi 
 42.-(1) Mamlaka itasimamia na kuendesha 

eneo maalumu la kiuchumi inalolimiliki. 

 (2) Mamlaka inaweza kuweka kandarasi ya 

usimamizi wa eneo maalumu la kiuchumi. 
  (3) Mmiliki wa eneo maalumu la kiuchumi 

anaweza kuweka kandarasi ya uendeshaji na 
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usimamizi wa eneo hilo baada ya kupata kibali cha 

maandishi kutoka kwa Mamlaka. 
  
Wajibu wa mwendeshaji  43.-(1) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi atakuwa na majukumu yafuatayo: 
 (a) kusimamia na kuendesha eneo 

maalumu la kiuchumi;  
 (b) kukodisha viwanja katika eneo 

maalumu la kiuchumi kwa mtu 

mwenye leseni iliyotolewa na 

Mamlaka; 
 (c) kuwezesha utengenezaji au usindikaji 

wa bidhaa na huduma kwa ajili ya 

mauzi ya nje au soko la ndani; 
 (d) kuhakikisha hatua za udhibiti wa 

forodha zinafanyika ndani ya eneo kwa 

kushirikiana na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; 
 (e) kuhakikisha kwamba miundombinu ya 

eneo ipo katika hali nzuri muda wote; 
 (f) kuhakikisha upatikanaji wa huduma  za 

msingi ikiwemo maji, umeme, gesi na 

miundombinu ya teknolojia ya habari 

na mawasiliano zinapatikana kwa 

urahisi katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (g) kulipa kwa Mamlaka gharama 

zinazohusiana na udhibiti na huduma 

zinazotumiwa katika eneo; 
 (h) kutoza kodi au ada kwa huduma 

zingine zinazoweza kutolewa; 
 (i) kutenga eneo linalotenganisha eneo 

maalumu la kiuchumi na eneo la 

forodha kwa ajili kulinda  mapato 

pamoja na kuweka masharti nafuu ya 

kuwezesha usafiri wa watu, 

usafirishaji, vyombo vya usafiri na 

bidhaa zinazoingia au kutoka katika 

eneo hilo; 
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 (j) kuhakikisha kuna ulinzi wa kutosha 

katika eneo maalumu; na  
 (k) kutenga ofisi kwa ajili ya kituo cha 

huduma mahala pamoja kwa ajili ya 

matumizi ya Mamlaka na kwa 

madhumuni ya udhibiti wa forodha. 
  
Ukiukaji wa masharti ya 

leseni ya uendeshaji. 
 44.-(1) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi anayekiuka masharti ya leseni, anaweza 

kutozwa faini, kusitishiwa au kufutiwa leseni ya 

uendeshaji au kufutiwa vivutio na Mamlaka. 
  (2) Mamlaka au mamlaka nyingine 

inaweza kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 

muendeshaji asiyezingatia masharti ya sheria. 
  

(d) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 

nje 
  
Maombi ya leseni ya 

uzalishaji kwa ajili ya 

mauzo ya nje 

 45.-(1) Mtu anayekusudia kuzalisha 

bidhaa kwa ajili ya mauzo ya nje atafanya maombi 

ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 8 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa 

ajili ya mauzo ya nje yataambatanishwa na- 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili cha kampuni mpya; 
 (b) mpango wa biashara unaolenga mauzo 

ya nje unaojumuisha taarifa zifuatazo: 
 (i) aina ya bidhaa 

inayokusudiwa kuzalishwa 

na masoko yanayotarajiwa; 
 (ii) utambuzi wa eneo la 

uzalishaji kwa mauzo ya nje; 
 (iii) aina na chanzo cha malighafi 

zitakazotumika katika 

uzalishaji; 
 (iv) masoko tarajiwa, thamani ya 

mauzo ya nje kwa mwaka, na 
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ajira zinazotarajiwa 

kuzalishwa; 
 (v) cheti cha tathmini ya athari za 

kimazingira; na 
 (vi) uthibitisho wa mtaji au 

uwezo wa kifedha wa 

kutekeleza uzalishaji; 
 (c) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi ya leseni ya uzalishaji kwa 

ajili ya mauzo ya nje; na 
 (d) taarifa nyingine yoyote kadri Mamlaka 

inavyoweza kuhitaji. 
  
Utoaji wa leseni ya 

uzalishaji kwa ajili ya 

mauzo ya nje 

 46. (1) Mamlaka inaweza, baada ya 

kujiridhisha kuwa mwombaji amekidhi masharti 

yaliyoainishwa katika Kanuni hizi, kutoa leseni ya 

uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje kwa 

mwombaji kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 

13 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

atahakikisha kwamba thamani ya mauzo ya nje ya 

kila mwaka ni zaidi ya Shilingi za Tanzania zenye 

thamani sawa na dola za Marekani laki moja. 
  (3) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo 

ya nje itakuwa halali kwa muda wa mwaka mmoja 

na inaweza kuhuishwa ndani ya miezi mitatu kabla 

ya ukomo. 
  (4) Maombi ya kuhuisha leseni ya 

uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

yatawasilishwa kwa Mamlaka kwa kupitia Fomu 

Na. 10 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  
Uwasilisha wa taarifa ya 

robo mwaka  
 47. Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

atawasilisha taarifa ya shughuli zake kila robo 

mwaka na kila mwaka kwa Mamlaka ikijumuisha 

masuala yafuatayo: 
 (a) malighafi zote zilizopokelewa na 

kutumika kwa ajili ya uzalishaji au 

usindikaji katika robo mwaka au 

mwaka uliopita; 
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 (b) uzalishaji wa bidhaa zilizokamilishwa 

na zilizomalizika ikijumuisha bidhaa 

zinazopakiwa katika eneo la forodha na 

kusafirishwa nje ya nchi; 
 (c) mabaki ya taka na namna ya 

uondoshaji wake; 
 (d) hasara inayotokana na uvukizi, 

kumwagika, kuvuja au sababu 

nyinginezo; 
 (e) kiasi cha malighafi kilichosalia  na 

bidhaa ambazo hazijakamilika ikiwa ni 

pamoja na bidhaa za ziada 

zilizohifadhiwa katika eneo la 

utengenezaji au usafirishaji katika 

kipindi cha robo mwaka; 
 (f) kiasi cha bidhaa zilizosafirishwa nje ya 

nchi katika robo mwaka na mwaka 

husika; na 
 (g) taarifa nyingine yoyote kadri 

itakavyohitajika na Mamlaka. 
  
Wajibu wa kutunza na 

kutoa taarifa 
 48.-(1) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 

nje anapaswa kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa na 

takwimu kama inavyotakiwa na Sheria, kanuni au 

sheria zote za nchi. 
  (2) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

ataweka katika eneo lake la biashara nyaraka 

zifuatazo: 
 (a) rejesta inayoainisha kiasi na maelezo 

ya malighafi zinazotumika 

kutengeneza bidhaa, kiasi na maelezo 

ya bidhaa zilizokamilika na 

zilizomalizika na namna ya uondoshaji 

wake; 
 (b) rejesta ya kuhifadhi taarifa za taka 

zinazotokana na uzalishaji wa bidhaa; 
 (c) vitabu vya hesabu, ankara, kibali cha 

forodha na hati zingine zinazohusiana 

na shughuli za uzalishaji; na 
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 (d) kumbukumbu ya kiasi cha bidhaa 

zilizopotea kutokana na uvukizi, 

kumwagika, kuvuja au sababu 

nyinginezo. 
  (3) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

atawasilisha kwa Mamlaka vitabu vya hesabu, 

kumbukumbu na nyaraka zitakazohitajika kwa 

ajili ya ukaguzi wa afisa wa Mamlaka,  na 

atamruhusu afisa kutengeneza dondoo kwa ajili ya 

matumizi ya Mamlaka. 
  

(e) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani 
  
Maombi ya leseni ya 

uzalishaji kwa ajili ya 

soko la ndani 

 49.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 

uzalishaji na uchakataji wa bidhaa au huduma kwa 

ajili ya mauzo katika soko la ndani atafanya 

maombi ya leseni kupitia Fomu Na. 8 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Maombi ya leseni ya uzalishaji au 

utoaji wa huduma kwa ajili ya soko la ndani 

yataambatishwa na- 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili wa kampuni;  
 (b) uthibitisho kwamba kampuni 

inayoomba leseni haijawahi kufanya 

uzalishaji katika soko la ndani; 
 (c) nakala iliyothibitishwa ya katiba ya 

kampuni ; 
 (d) nakala ya namba ya mlipa kodi; 
 (e) mpango wa biashara unaoainisha aina 

ya uzalishaji au uchakataji au 

uunganishaji wa mashine au vifaa, aina 

ya malighafi zitakazotumika na bidhaa 

zitakazotengenezwa ili kuuzwa katika 

soko la ndani; 
 (f) uthibitisho wa uwezo wa kifedha 

kutekeleza mradi; 
 (g) idadi ya wafanyakazi na uraia wao; 
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 (h) jina na anuani ya wamiliki wa 

kampuni, wakurugenzi na katibu wa 

kampuni; 
 (i) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi; 
 (j) uthibitisho wa usimikaji wa chombo, 

shughuli zitakazofanyika na taka 

zitakazozalishwa zinaendana na 

viwango vya kimazingira, usalama 

mahali pa kazi pamoja na sheria za 

usalama; na 
 (k) taarifa nyingine yoyote kadri 

itakavyohitajika na Mamlaka. 
  
Ukaguzi wa eneo la 

uzalishaji kwa ajili ya 

soko la ndani 

 50.-(1) Mamlaka baada ya kupokea 

maombi itatembelea eneo la mradi ili kujiridhisha 

na taarifa zilizowasilishwa na mwombaji. 

 (2) Endapo Mamlaka itabaini kwamba 

maombi yaliyowasilishwa yana mapungufu 

itamjulisha mwombaji ya siku kumi na nne. 

 (3) Mwombaji baada ya kupokea taarifa ya 

mapungufu, atafanyia kazi kwa kurekebisha 

mapungufu na kuwasilisha tena maombi yake.

  
  (4) Mamlaka inaweza, wakati wa 

uchakataji wa maombi, kumtaka mwombaji 

kuwasilisha taarifa za ziada kadri itakavyoona 

inafaa. 
  
Leseni ya uzalishaji kwa 

ajili ya soko la ndani 
 51.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha 

kwamba maombi yamezingatia masharti, itatoa 

leseni ya uzalishaji au utoaji wa huduma kwa ajili 

ya soko la ndani, ndani ya siku thelathini baada ya 

kupokea maombi kama ilivyoainishwa katika 

Fomu Na. 13 katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani itakuwa halali kwa muda wa miaka miwili. 
  (3) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani inaweza kuhuishwa kupitia Fomu Na.10 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
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Haki na wajibu wa 

mzalishaji kwa ajili ya 

soko la ndani 

 52.-(1) Bila kuathiri masharti ya Sheria, 

mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani atakuwa na 

haki, wajibu na atazingatia masharti yafuatayo: 

(a) kupata vivutio vilivyoainishwa katika 

Sheria na Kanuni hizi; 

(b) kuingiza bidhaa zake katika soko la 

ndani kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki na sheria 

zote za nchi; 
 (c) huduma zinazotolewa na mzalishaji 

kwa ajili ya soko la ndani zitatozwa 

kodi kwa mujibu wa sheria; 
 (d) mzalishaji kwa ajili soko la ndani 

atauza au atahamisha leseni yake baada 

ya kupata idhini ya Mamlaka; 
 (e) kuzalisha kwa kuzingatia mpango 

wake wa biashara; 
 (f) kuhakikisha uwepo au upatikanaji wa 

miundombinu ya kuhifadhi, 

kufungasha, uwekaji alama, upimaji na 

uchukuaji wa idadi ya bidhaa kila 

inapohitajika na Mamlaka; 
 (g) kutoa mafunzo ya utendaji kazi kwa 

wafanyakazi; 
 (h) kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya 

kila robo mwaka; 
 (i) kuzingatia sheria zinazosimamia 

masuala ya ajira, usalama mahali pa 

kazi, uhamiaji na mazingira;  
 (j) kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 

Mamlaka iwapo kuna ujenzi au 

marekebisho ya mindombinu; na 
 (k) kutokujihusisha katika shughuli yoyote 

isiyo halali nchini Tanzania. 
  
Hatua dhidi ya ukiukaji wa 

masharti ya leseni ya 

uzalishaji 

 53.-(1) Mamlaka itachukua hatua dhidi ya 

mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani anayekiuka 

masharti ya leseni kama ifuatavyo: 
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(a) kusitisha vivutio; 

(b) kufuta au kusitisha leseni; au 
 (c) kuvunja mkataba wa upangishaji 

katika eneo maalumu la kiuchumi. 
  
Notisi ya kutotekeleza 

masharti ya leseni 
 54.-(1) Mamlaka itatoa notisi ya 

kutotekeleza masharti ya leseni kwa mzalishaji 

kwa ajili ya soko la ndani na mzalishaji atatakiwa 

kujibu notisi hiyo ndani ya siku kumi na nne. 
  (2) Mamlaka baada ya kupokea majibu ya 

mzalishaji inaweza kuchukua hatua yoyote 

iliyoainishwa katika kanuni ya 53. 
  (3) Bila kuathiri kifungu cha 17(2) cha 

Sheria, mazingira mengine yanayoweza kupelekea 

ufutaji wa leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo 

ya ndani yanajumuisha: 
 (a) mzalishaji kusitisha shughuli za 

uzalishaji kwa kipindi cha siku tisini 

mfululizo bila kutoa taarifa kwa 

Mamlaka au kuomba muda wa 

nyongeza kutoka kwa Mamlaka; 
 (b) kutozingatia masharti ya vivutio na 

leseni; au 
 (c) mzalishaji ametangazwa kuwa muflisi 

au amefilisika. 
  

(f) Masharti yanayohusiana na watoa huduma katika eneo 

maalumu la kiuchumi 
  
Maombi ya kibali cha 

kutoa huduma 
 55.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma 

katika eneo maalumu la kiuchumi atafanya 

maombi ya kibali kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 

14 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  (2) Maombi hayo yataambatishwa na: 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili wa kampuni; 
 (b) namba ya mlipa kodi na namba ya 

usajili ya kodi ya ongezeko la thamani; 
 (c) nakala iliyothibitishwa ya katiba ya 

kampuni; 
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 (d) leseni ya biashara; 
 (e) mpango wa biashara unaoainisha aina 

ya huduma itakayotolewa katika eneo 

maalumu la kiuchumi; 
 (f) uthibitisho wa malipo ya ada ya 

maombi; 
 (g) uthibitisho wa uzoefu wa utoaji 

huduma inayopendekezwa kutolewa 

katika eneo maalumu la kiuchumi; 
 (h) uthibitisho wa uwezo wa kifedha wa 

kutoa huduma husika; na 
 (i) taarifa nyingine kadri Mamlaka 

itakavyoona inafaa. 
  
Kibali cha mtoa huduma  56.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha na 

maombi, inaweza kutoa kibali cha utoaji huduma 

kwa mwombaji kama kilivyoainishwa katika 

Fomu Na. 15 iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza. 
  (2) Kibali cha kutoa huduma kitakuwa 

halali kwa muda wa miaka miwili na kinaweza 

kuhuishwa kila mwaka. 
  (3) Mtoa huduma anaweza kufanya 

maombi ya uhuishaji wa kibali cha mtoa huduma 

kupitia Fomu Na. 14 iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza. 
  
Mtoa huduma kutostahili 

kupata vivutio 
 57. Mtoa huduma katika eneo maalumu la 

kiuchumi hatakuwa na haki ya kupata vivutio vya 

kikodi. 
  
Mamlaka ya kutoza kodi 

ya pango 
 58. Mamlaka inaweza kutoza kodi ya 

pango, ada au tozo katika eneo maalumu la 

kiuchumi. 
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SEHEMU YA SITA 

VIVUTIO VYA UWEKEZAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 

KIUCHUMI 
  
Vivutio vya mwendelezaji  59. Mwendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 
 (a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine yoyote inayotozwa kwenye 

bidhaa za mtaji katika uendelezaji; 
 (b) msamaha wa kodi ya mapato ya 

kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 

gawio na riba kwa miaka kumi ya 

mwanzo; 
 (d) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 

katika mikopo kutoka nje ya nchi;  
 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine inayopaswa kulipwa wakati 

wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 

huduma za utawala, magari ya kubebea 

wagonjwa, magari ya zimamoto na 

mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 

usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 

na kutoka katika eneo maalumu la 

kiuchumi;  
 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 

nchini kwa wafanyakazi kwa muda 

usiozidi miezi miwili;  
 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye huduma za maji, 

umeme, gesi na simu; 
 (h) msamaha wa tozo za bandari; 
 (i) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 

na uwekezaji kwa kuzingatia 

makubaliano baina ya mwekezaji na 

Serikali; 
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 (j) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 

na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 

dhamana wa mali inayohamishika au 

isiyohamishika iliyopo katika eneo 

maalumu la kiuchumi; na 
 (k) msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye vifaa vya ujenzi na 

huduma za ujenzi. 
  
Vivutio vya mwendeshaji  60. Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 
 (a) msamaha wa kodi ya mapato ya 

kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (b) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 

pango, gawio na riba kwa miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 

katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 

za nje ya nchi; 
 (d) msamaha wa kodi, ada na tozo 

zinazotozwa na mamlaka za serikali za 

mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 

katika eneo maalumu la kiuchumi kwa 

kipindi cha miaka kumi ya mwanzo;  
 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine inayopaswa kulipwa wakati 

wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 

huduma za utawala, magari ya kubebea 

wagonjwa, magari ya zimamoto na 

mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 

usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 

na kutoka katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 

nchini kwa wafanyakazi kwa muda 

usiozidi miezi miwili; 
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 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye huduma za maji, 

umeme, gesi na simu;  
 (h) msamaha wa tozo za bandari; 
 (i) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 

na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 

dhamana wa mali inayohamishika au 

isiyohamishika iliyo katika eneo 

maalumu la kiuchumi; na 
 (j) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 

na uwekezaji kwa kuzingatia 

makubaliano baina ya mwekezaji na 

Serikali. 
  
Vivutio vya mzalishaji 

kwa ajili ya soko la ndani 
 61. Mzalishaji  kwa ajili ya soko la ndani 

anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 

(a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine yoyote inayotozwa kwenye 

mali ghafi na bidhaa za mtaji katika 

uzalishaji;  
 (b) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 

pango, gawio na riba kwa miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 

katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 

nje ya nchi;  
 (d) msamaha wa kodi, ada na tozo 

zinazotozwa na mamlaka za serikali za 

mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 

katika eneo maalumu la kiuchumi kwa 

kipindi cha miaka kumi ya mwanzo;  
 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine inayopaswa kulipwa wakati 

wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 

huduma za utawala, magari ya kubebea 

wagonjwa, magari ya zimamoto na 

mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 
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usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 

na kutoka katika eneo maalumu la 

kiuchumi;  
 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 

nchini kwa wafanyakazi kwa muda 

usiozidi miezi miwili;  
 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye huduma za maji, 

umeme, gesi na simu;  
 (h) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 

na uwekezaji kwa kuzingatia 

makubaliano baina ya mwekezaji na 

Serikali; 
 (i) msamaha wa tozo za bandari; na 
 (j) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 

na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 

dhamana wa mali inayohamishika au 

isiyohamishika iliyo katika eneo 

maalumu la kiuchumi. 
  
Masharti ya utoaji vivutio 

kwa mzalishaji kwa ajili 

ya soko la ndani 

 62.-(1) Mzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani anaweza kupewa vivutio vya uwekezaji 

vilivyoainishwa katika kanuni ya 64, iwapo 

uwekezaji wake umejikita katika kiwanda au sekta 

zifuatazo:  

(a) viwanda vya kuzalisha madawa na 

vifaa tiba; 

(b) viwanda vya kuunganisha na kuzalisha 

bidhaa za gari, boti, mitambo au vipuri 

vya mitambo na magari; 
 (c) uwekezaji katika miradi ya uhifadhi wa 

mazingira hususani uwekezaji kwenye 

mifumo au teknolojia ya uteketezaji wa 

taka ngumu, hatarishi na za hospitali; 

na 
 (d) sekta nyingine itakayopendekezwa na 

Mamlaka na kuidhinishwa na Waziri. 
  



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

45 

Vivutio vya mzalishaji 

kwa ajili ya mauzo ya nje 
 63. Mzalishaji katika eneo maalumu la 

uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje anaweza 

kupata vivutio vifuatavyo: 

(a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine yoyote inayotozwa kwenye 

mali ghafi na bidhaa za mtaji katika 

uzalishaji;  
 (b) msamaha wa kodi ya mapato ya 

kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 

pango, gawio na riba kwa miaka kumi 

ya mwanzo;  
 (d) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 

katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 

nje ya nchi;  
 (e) msamaha wa kodi, ada na tozo 

zinazotozwa na mamlaka za serikali za 

mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 

katika maeneo maalumu ya kiuchumi 

kwa kipindi cha miaka kumi ya 

mwanzo;  
 (f) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 

ya ongezeko la thamani na kodi 

nyingine inayopaswa kulipwa wakati 

wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 

huduma za utawala, magari ya kubebea 

wagonjwa, magari ya zimamoto na 

mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 

usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 

na kutoka katika maeneo maalumu ya 

kiuchumi;  
 (g) viza ya biashara wakati wa kuingia 

nchini kwa wafanyakazi kwa muda 

usiozidi miezi miwili;  
 (h) msamaha wa kodi ya ongezeko la 

thamani kwenye huduma za maji, 

umeme, gesi na simu;  
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 (i) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 

na uwekezaji kwa kuzingatia 

makubaliano baina ya mwekezaji na 

Serikali; 
 (j) msamaha wa tozo za bandari; au 
 (k) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 

na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 

dhamana wa mali inayohamishika au 

isiyohamishika iliyo katika eneo 

maalumu la kiuchumi. 
  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA KUJITOA AU KUBADILISHA SHUGHULI YA 

UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Kubadilisha shughuli ya 

uzalishaji 
 64.-(1) Mmiliki wa leseni anaweza 

kufanya maombi kwa Mamlaka ya kujitoa, 

kuhama  eneo maalumu la uchumi au kubadili 

shughuli ya uzalishaji kwa mauzo ya nje kuwa 

uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
  (2) Endapo Mamlaka itapokea maombi 

kwa mujibu wa kanuni hii na kabla ya kutoa kibali 

kwa mwombaji kujitoa, ama kuhama itajiridhisha 

na masuala yafuatayo: 
 (a) mwombaji kuwasilisha uthibitisho wa 

malipo ya deni lolote analodaiwa na 

Mamlaka au watoa huduma katika 

eneo maalumu la kiuchumi;  
 (b) kuwa mwombaji hajauza ama 

kuhamisha umiliki wa biashara yake 

kwa kampuni nyingine bila kibali cha 

Mamlaka; na 
 (c) ulipaji wa kodi stahiki zitakazo tozwa 

wakati wa kubadili aina ya shughuli 

inayofanywa katika eneo maalumu la 

kiuchumi, au wakati wa kujitoa. 
  (3) Mamlaka itatoa notisi kwa Kamishna 

Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa ajili 
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ya taratibu za mwombaji kufanyiwa makadirio ya 

kodi kwa lengo la kurejesha kodi alizosamehewa. 
  (4) Baada ya Kamishna Mkuu wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania kufanya tathmini 

na baada ya mwombaji kukamilisha masuala yote 

ya kikodi, Kamishna atatoa uthibitisho wa 

maandishi wa ukamilishaji wa masharti ya 

kiforodha na kuwasilisha kwa Mamlaka. 
  (5) Mamlaka itatoa idhini ya kujitoa au 

kuhama eneo maalumu la kiuchumi kwa 

mwombaji iwapo itapokea uthibitisho wa 

maandishi wa ukamilishaji wa masharti ya 

kiforodha kutoka kwa Kamishna Mkuu wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
  (6) Mwendeshaji wa eneo maaalumu la 

kiuchumi atahakikisha kuwa mwekezaji 

aliyesajiliwa kwenye eneo analoliendesha 

wanazingatia masharti ya kujitoa kwenye eneo 

maalumu la kiuchumi.  
  
Haki ya Mamlaka kununua 

au kutonunua majengo 
 65.-(1) Mamlaka itakuwa na haki ya 

kwanza ya kukubali au kukataa kununua jengo la 

mwekezaji anayejitoa au kuhama eneo maalumu la 

kiuchumi. 

 (2) Mamlaka ikiridhia itamlipa mwekezaji 

fidia ya gharama za ujenzi kwa thamani 

itakayobainishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali 

baada ya uthamini wa jengo kufanyika.  
  (3) Mamlaka inaweza kukubali kuchukua 

jengo kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) kwa 

lengo la kumpatia mwekezaji mwingine ambaye 

atakuwa tayari kulipa fidia iliyobainishwa. 
  
Mamlaka kusimamia 

uuzaji wa majengo 
 66. Mamlaka itakuwa na wajibu wa 

kusimamia uuzaji wa majengo yaliyojengwa na 

wawekezaji ndani ya eneo maalumu la kiuchumi. 
  
Uzingatiaji wa sheria 

katika uuzaji wa majengo 
 67. Uuzaji wa majengo katika eneo 

maalumu ya kiuchumi utazingatia taratibu na 

sheria zote za nchi. 
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SEHEMU YA NANE 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Ufutaji au usitishaji wa 

leseni au kibali 
 68.-(1) Mamlaka inaweza kufuta cheti, 

leseni au kibali kilichotolewa chini ya Kanuni hizi 

iwapo itaridhika kwamba- 

(a) cheti au leseni ilipatikana kwa njia ya 

udanganyifu au kwa kutoa taarifa za 

uongo;  
 (b) cheti au leseni imerekebishwa au 

kuhamishwa kwa mtu au uwekezaji 

mwingine bila idhini ya Mamlaka;  
 (c) mwekezaji ameshindwa kutimiza 

wajibu ulioainishwa chini ya Sheria na 

Kanuni hizi;  
 (d) mwekezaji hajaanza kutekeleza mradi 

ndani ya miezi kumi na mbili kuanzia 

kutolewa kwa cheti au leseni bila 

sababu ya msingi; au 
 (e) mwekezaji hajawasilisha taarifa za 

utekelezaji na maendeleo ya mradi wa 

uwekezaji kwa miezi ishirini na nne 

mfululizo.  
  
Zuio la kuongeza 

msamaha wa kodi 
 69. Endapo muda wa leseni umehuishwa 

au kuongezwa, uhuishaji huo au nyongeza hiyo 

haitaongeza muda wa msamaha wa kodi 

uliotolewa awali kwa mwekezaji. 
  
Zuio dhidi ya kufanya 

shughuli zisizo na leseni 
 70. Mmiliki wa leseni anapaswa kufanya 

biashara iliyoainishwa katika leseni aliyopewa na 

Mamlaka. 
  
Mamlaka kuamua aina ya 

bidhaa zitakazozalishwa 
 71.-(1) Mamlaka itaamua bidhaa 

zitakazozalishwa na aina ya huduma 

zitakazotolewa katika eneo maalumu la kiuchumi. 

 (2) Bidhaa zifuatazo haziruhusiwi 

kuzalishwa, au kuhifadhiwa katika eneo maalumu 

kiuchumi: 
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Sura ya 223 
(a) silaha au risasi, au vifaa vingine vya 

kivita kwa mujibu wa Sheria ya 

Udhibiti wa Silaha na Risasi; 
 (b) milipuko na vitu vingine hatarishi; 
 (c) madawa ya kulevya; na 
 (d) bidhaa nyingine zilizokatazwa kwa 

mujibu wa sheria. 
  
Zuio la kuingia au kufanya 

shughuli kwenye eneo 

maalumu la uzalishaji kwa 

ajili ya mauzo ya nje 

 72.-(1) Mtu hataruhusiwa kuingia au 

kufanya shughuli yoyote katika eneo maalumu la 

kiuchumi bila ya kibali cha maandishi kutoka kwa 

Mamlaka. 

 (2) Masharti ya kanuni hii hayatatumika 

kwa- 

(a) maafisa wa vyombo vya ulinzi na 

usalama katika utekelezaji wa 

majukumu yao; 
 (b) afisa aliyeidhinishwa kuingia katika 

eneo maalumu la kiuchumi; au 
 (c) mtu yeyote aliyeajiriwa na 

mwendelezaji, mwendeshaji, 

mzalishaji au mtoa huduma 

aliyeidhinishwa na sheria kutoa 

huduma za kijamii katika utekelezaji 

wa majukumu yao. 
  
Usimamizi wa 

mazingira  
 73. Mamlaka, kwa kushirikiana na 

mamlaka yenye dhamana na usimamizi wa 

mazingira, itatekeleza yafuatayo katika maeneo 

maalumu ya kiuchumi: 
 (a) kuweka mipango ya uhifadhi na 

usimamizi wa mazingira , rasilimali  za 

asili, na bayoanuwai; 
 (b) kutoa elimu ya uhifadhi na usimamizi 

wa mazingira; 
 (c) kuweka utaratibu wa hatua madhubuti 

za uondosjaji taka ngumu na taka 

miminika ikiwa ni pamoja na 

kusimamia viwango bora vya 

mazingira; 
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 (d) kufanya tathmini za haraka za athari za 

kimazingira; 
 (e) kuweka mbinu za kisasa za utekelezaji 

na ufuatiliaji wa mazingira, ikiwa ni 

pamoja na taratibu za uzingatiaji wa 

sheria na ufuatiliaji; 
 (f) kuhakikisha uondoshaji wa taka, 

kemikali zinazotokana na shughuli za 

viwanda na usindikaji unafanyika kwa 

utaratibu; na 
 (g) kuanzisha maeneo maalumu ya 

kiuchumi kwa lengo la kuhamasisha 

uchumi wa kijani pale inapofaa. 
  
Mwongozo wa Usanifu wa 

ujenzi wa miundombinu 
 74.-(1) Mamlaka kwa kushirikiana na 

mamlaka husika, itaandaa Mwongozo wa Usanifu 

na Ujenzi wa miundombinu ya eneo maalumu la 

kiuchumi. 

 (2) Mwendelezaji au mwendeshaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi anayekusudia kufanya 

ujenzi, upanuzi au marekebisho ya miundombinu 

atazingatia taratibu na viwango vilivyoainishwa 

kwenye Kanuni hizi na Mwongozo wa Usanifu na 

Ujenzi ulioandaliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (1). 
  (3) Bila kuathiri masharti ya utoaji wa 

leseni ya uendelezaji au uendeshaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi, mmiliki wa leseni 

asiyezingatia Mwongozo wa Usanifu na Ujenzi  

anatenda kosa. 
  (4) Mamlaka inaweza kuchukua hatua 

stahiki ikiwa ni pamoja na kutoa notisi ya 

kuzingatia Mwongozo wa Usanifu na Ujenzi, 

kusimamisha ujenzi au kufuta leseni ikibaini kuwa 

mwendelezaji au mwendeshaji amekiuka masharti 

ya Mwongozo.  
  
Notisi ya kurekebisha wa 

miundombinu 
 75.-(1) Mamlaka itatoa Notisi 

inayobainisha muda wa kurekebisha 

miundombinu kwa mmiliki wa leseni iwapo 

miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi 
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itakuwa katika hali ya uharibifu au itapata hitilafu 

ya kiufundi au kushindwa kufanya kazi ipasavyo 

na kuathiri shughuli za uzalishaji katika eneo 

maalumu. 
  (2) Mmiliki wa leseni ambaye hatazingatia 

masharti ya notisi iliyotolewa   anatenda kosa na 

akitiwa hatiani, atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi 

shilingi milioni hamsini. 
  
Ada na tozo  76. Ada za maombi, tozo au malipo yoyote 

yanayotakiwa kulipwa kwa Mamlaka kwa mujibu 

wa Kanuni hizi yatalipwa kama zilivyoainishwa 

katika Jedwali la Pili. 
  
Usiri wa taarifa  77. Mamlaka itachukulia tarifa zote 

zinazowasilishwa na wawekezaji kuwa ni siri na 

haitatoa tarifa hizo kwa mtu isipokuwa kwa 

matakwa ya sheria. 
  
Rufaa  78.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi 

uliotolewa na Mamlaka kuhusu- 
 (a) kukataliwa kupewa cheti au leseni 

chini ya Kanuni hizi; 
 (b) kukataliwa kupewa vivutio kwa ajili ya 

ukarabati au upanuzi wa mradi; 
 (c) kukataliwa kuongezewa muda wa uhai 

wa cheti au leseni; au 
 (d) kufutiwa cheti au leseni, 
 anaweza kukata rufaa kwa Waziri kwa kuandika 

barua ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia 

tarehe aliyopokea uamuzi huo. 
  (2) Baada ya kupokea rufaa, Waziri 

anaweza ndani ya siku thelathini kuthibitisha, 

kufuta, kurekebisha, au kutoa maelekezo mahsusi 

kuhusu uamuzi uliotolewa na Mamlaka. 
  (3) Uamuzi wa Waziri utakaotolewa chini 

ya kanuni ndogo ya (2) utakuwa wa mwisho. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (3), mtu 

ambaye hataridhika na uamuzi wa Waziri chini ya 
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kanuni ndogo ya (2) anaweza kufanya maombi ya 

marejeo. 
  
Mapitio  79.-(1) Mwekezaji ambaye hajaridhika na 

uamuzi wa Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji kuhusu uidhinishaji wa vivutio au suala 

lingine lililowasilishwa chini ya kanuni ya 8 

anaweza kuwasilisha maombi ya mapitio kwa 

kuandika barua kwa Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji akianisha sababu za 

mapitio hayo ndani ya siku ishirini na moja tangu 

tarehe ya kupokea uamuzi. 
  (2) Maombi ya mapitio kwenda Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji yatawasilishwa 

kwa Katibu wa Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji. 
  (3) Baada ya kupokea maombi hayo, 

Kamati itapitia na kutoa uamuzi, na uamuzi huo 

utakuwa wa mwisho. 
  
Ushughulikiaji wa 

malalamiko 
 80.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya 

kifungu cha 38 cha Sheria, mwekezaji ambaye 

hakuridhishwa na mwenendo, tabia, kitendo au 

uamuzi wa taasisi ya Serikali kuhusu masuala ya 

uwekezaji, anaweza kuwasilisha malalamiko yake 

kwa Mamlaka kwa njia ya maandishi au kupitia 

mfumo unganishi wa kielektroniki au anwani ya 

posta ya Mamlaka. 
  (2) Baada ya kupokea malalamiko, 

Mamlaka itapaswa, ndani ya siku thelathini (30), 

kuitisha kikao au vikao kadiri itakavyohitajika 

baina ya mwekezaji na taasisi inayolalamikiwa 

kwa ajili ya kusikilizwa na kupata utatuzi wa 

malalamiko hayo. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

cha 38(2) cha Sheria, Mamlaka inaweza, wakati 

wa kuchunguza na kutathmini malalamiko, 

kuwataka wahusika kuwasilisha nyaraka au 

vielelezo vyovyote vinavyohusika kwa ajili ya 

utatuzi wa malalamiko husika. 
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  (4) Baada ya kuchunguza na kutathmini 

malalamiko ya mwekezaji chini ya kanuni ndogo 

ya (3), Mamlaka itatoa uamuzi wake kwa njia ya 

maandishi na kuwasilisha uamuzi huo kwa 

wahusika kupitia mfumo unganishi wa 

kielektroniki au anwani za posta za wahusika. 
  (5) Endapo Mamlaka itashindwa 

kushughulikia malalamiko ndani ya siku thelathini 

au mlalamikaji hakuridhishwa na uamuzi wa 

Mamlaka au namna ambavyo Mamlaka 

imeshughulikia malalamiko hayo, mlalamikaji 

anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa 

maandishi kwa Waziri. 
  (6) Baada ya kupokea malalamiko ya 

mwekezaji Waziri anaweza ndani ya siku kumi na 

nne kuthibitisha, kubadilisha au kutoa maelekezo 

mahsusi kuhusu uamuzi uliotolewa na Mamlaka. 
  (7) Mwekezaji ambaye hataridhika na 

uamuzi wa Waziri chini ya kanuni ndogo ya (6) 

anaweza kuendelea na taratibu nyingine za 

kisheria za utatuzi wa malalamiko yake. 
  (8) Mamlaka itatunza na kuhuisha 

kanzidata yenye kumbukumbu za malalamiko 

yaliyopokelewa na kushughulikiwa na Mamlaka. 
  
Uharibifu wa mali  81. Mtu ambaye kwa makusudi au kwa 

uzembe ataharibu mali ya mwekezaji na 

kusababisha upotevu wa fedha anatenda kosa na 

akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini ya shilingi 

milioni kumi na malipo ya fidia inayohusiana na 

uharibifu huo. 
  
Kufutwa kwa Kanuni 

TS. Na 

6 la 2003 

359 la 2012 

501 la 2023 

 82. Kanuni za Maeneo ya Uzalishaji kwa 

ajili ya Mauzo ya Nje, Kanuni za Maeneo 

Maalumu ya Uwekezaji na Kanuni za Uwekezaji 

Tanzania.  zinafutwa. 
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__________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 

__________ 

 

FOMU Na. 1 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 

 

FOMU YA MAOMBI YA HADHI YA UWEKEZAJI WA KIMKAKATI 

 

 

1. Mimi/ Sisi Mkurugenzi/ Wakala 

wa…………………………………………………………… 

 

2. Taja Jina la Kampuni au Taasisi ya Kibiashara na mahali ilipo ofisi iliyosajiliwa   

………………………………………………………………………………………… 

 

3. Ambatisha nakala za nyaraka zifuatazo: 

(a) katiba ya Kampuni; 

(b) cheti cha usajili wa kampuni; 

(c) nakala ya andiko la mradi au utafiti unaoonesha muda wa utekelezaji; programu 

ya utekelezaji na muda wa kuanza uendeshaji; na 

(d) ushahidi wa ufadhili wa kifedha na umiliki wa ardhi ya mradi  

 

4. Jina la eneo mradi ulipo 

……………………………………………………………………………. 

 

5. Orodhesha Maafisa Wakuu wa Kampuni/Taasisi ya kibiashara 

(a) ……………………………………………………………………….. 

(b) ……………………………………………………………………….. 

(c) ……………………………………………………………………….. 

 

6.  Idadi ya hisa za mtaji za kampuni zilizoidhinishwa  

………………………………………………………………………………………… 

 

7.  Kiasi cha mtaji unaokusudiwa kuwekezwa katika mradi  

.………………………………………………………………………………………… 

 

8. Ambatisha  risiti ya malipo ya fedha taslimu kuthibitisha malipo ya ada ya usajili 

ambayo haitarejeshwa. 

 

9. Tamko 

 

Mimi…………………………………………………wa 

S.L.P………………………………………… 

Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 

Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 
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na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, Sheria  Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala ya 

usajili Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe 

kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 

 

Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 

 

Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 

 

Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 

 

Mbele yangu: 

 

Jina:…………………………………………………….. 

Saini:………………………….………………………… 

Tarehe: …………………………………………………. 

Wadhifa: Kamishna wa viapo 

 

Jaza panapohusika tu, vinginevyo onesha “N/A” 

 

MAOMBI KWA UFUPI NA MAELEZO YA ZIADA 

 

10. Jina la taasisi ya kibiashara: ………………………………………... 

 

11. Aina ya usajili wa biashara…………………………………………. 

 

12. Namba ya Usajili wa biashara…………… 

 

13. Tarehe ya Usajili wa Biashara…… 

S.L.P: ………………….. 

Mji: ……………………. 

 

14. Sekta……………………Sekta ndogo……………………. 

15. Mpango wa ufadhili wa uwekezaji kwa Dola/TShs 

 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje 

 Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Ndani 

……………………..  …………………….. 

Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 

……………………..  …………………….. 

 

16. Malengo ya 

Mradi:…………………………………………………………………...................

  

17. Mradi unavyohusiana na mipango ya Maendeleo yaNchi…………………........... 

18. Uwezo wa mradi wa Kuzalisha utakapokamilika:…………………………........... 

19. Aina ya Teknolojia mpy itakayotumika……………………………………........... 

 

20. Makisio ya fedha za kigeni zitakazozalishwa wakati mradi 

utakapokamilika…………………………………………………………............... 
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21. Ajira:   

 

(a) Watanzania…………….wageni……………………jumla……………. 

 

(b) Ajira za moja kwa moja……………  vibarua………….zisizo za moja kwa 

moja…………….. Jumla………………… 

 

22. Makisio ya mapato ya Serikali yatakayopatikana mradi utakapokamilika 

 

(a) Mapato ya kodi ya moja kwa moja kwa mwaka……………………………. 

(b) Kodi zisizo za moja kwa moja ………………………………………………. 

 

23. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 

24. Mahali ulipo mradi 

 

(a) Kiwanja Na……….Kitalu Na…………….. 

 

(b) Mtaa…………………Wilaya………………….Mkoa………………… 

(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 

 

(c) Ukubwa wa Ardhi kwa ajili ya mradi (ekari)………………………………… 

 

(d) Hali ya umiliki wa Ardhi……………………………………………………... 

 

25. Iwapo mradi umeshaanza utekelezaji au ni upanuzi, elezea yafuatayo; 

 

(a) Mtaji uliowekezwa hadi sasa (Dola Za 

Marekani/Shs) 

 ……………………………… 

(b) Asilimia ya Mradi uliokamilika/ au 

asilimia ya ardhi iliyoendelezwa 

 ……………………………… 

(c) Taarifa ya miundombinu na vifaa 

vilivyopo eneo la mradi 

 ……………………………… 

(d) Ajira za moja kwa moja zilizopo  ……………………………… 

(e) Idadi ya vibarua waliopo  ……………………………… 

(f) Makisio ya ajira za moja kwa moja 

zilizopo 

 ……………………………… 

(g) Uwezo wa Uzalishaji uliopo  ……………………………… 

(h) Kodi za moja kwa moja zinazolipwa 

(TRA)  

 ……………………………… 

(i) Kodi zisizo za moja kwa moja 

zinazolipwa 

 ……………………………… 

(j) Changamoto zinazokabili mradi  ……………………………… 

 

Majina ya Wanahisa         Uraia    % ya Umiliki 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 
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Mchanganuo wa Gharama za Uwekezaji       Tshs 

 

(a) Ardhi/Majengo                 ……………………… 

(b) Mitambo  ……………………… 

(c) Magari  ……………………… 

(d) Samani & Vifaa  ……………………… 

(e) Gharama za awali  ……………………… 

(f) Mengineyo  ……………………… 

(g) Mtaji wa kufanyia Kazi  ……………………… 

Jumla  ……………………… 

 

Mawasiliano: 

Jina………………………………………Cheo……………………………. 

Simu……………………………………   Nukushi………………………… 

Barua pepe…………………………  

 

Maombi ya vivutio vya ziada vya kikodi na 

visivyo vya Kikodi 
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Maombi ya vivutio vya ziada vya kikodi na 

visivyo vya Kikodi 

 

Kiambatisho I -Orodha ya kina ya vifaa vya ujenzi vya Mradi 

 

N

a: 

Na

mb

a ya 

HS 

Jina 

la 

Kifa

a 

Aina/ Kundi la 

bidhaa 

 

Kipi

mo 

cha 

Kifa

a 

 

Kiasi 

Makisi

o ya 

ghara

ma ya 

vifaa -

CIF 

1.    Vifaa vya 

ujenzi 

   

2.        

       Jumla  

Na Aina ya 

kivutio 

cha 

kikodi na 

ambacho 

si cha 

kikodi 

Jin

a 

la 

Bi

dh

aa/

hu

du

ma 

 

Kip

imo 

cha 

bid

haa 

Makisio 

ya kiasi 

cha 

bidhaa 

(ambati

sha 

orodha 

ya HS 

Codes 

endapo 

itahitaji

ka) 

Makisi

o ya 

thama

ni ya 

bidhaa

/ 

hudum

a  

Makisio 

ya 

thamani 

ya 

msamah

a wa 

kodi 

kwa 

kivutio 

husika 

Muda 

wa 

Utekele

zaji wa 

vivutio 

kwa 

kipindi 

(miaka) 

Um

uhi

mu 

wa 

kivu

tio 

2. Mfano 

Kodi ya 

Ongezek

o la 

thamani 

Vi

faa 

vy

a 

uje

nzi 

Mb

ali

mba

li 

Kiamba

tisho I 

kuhusu 

vifaa 

vya 

ujenzi 
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 FOMU Na. 2 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 8) 

__________ 

FOMU YA UWASILISHAJI WA MASUALA YA UWEKEZAJI KWA KAMATI YA 

MAENDELEO YA TAIFA YA UWEKEZAJI KWA MAAMUZI 

 

 

1.  Jina la Taasisi ya Kibiashara au Taasisi ya Serikali inayowasilisha masuala ya 

Uwekezaji yanayohitaji mwongozo wa Kamati ya Maendeleo ya Taifa ya 

Uwekezaji 

…………………………………………………………………….. 

 

2. Andika masuala yanayohusu Uwekezaji/ masuala yanayohitaji kutatuliwa na 

Kamati ya Taifa ya maendeleo ya Uwekezaji 

………………………………………………………………………….. 

 

3. Ambatisha nakala ya nyaraka zifuatazo katika wasilisho, 

 

(a) Nakala ya Andiko linaloelezea suala husika kwa kina, 

 

…………………………………………………………….. 

 

(b) Wizara, Sekta, Idara, au Mamlaka inayosimamia suala husika, 

……………………………………………………………. 

(c) Hatua inayopendekezwa kuchukuliwa na Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji 

 

………………………………………………………….. 

 

4. Tamko la Mwombaji 

 

Mimi………………………………………. wa S.L.P……………………………… 

Naapa kwamba mimi hni Mkurugenzi/ Wakala alieidhinishwa 

 

                                                              

 

……………………………….. 

Mwombaji 

 

5. Mawasiliano 

Jina:…………………………….Cheo:…………………………….. 

 

Simu:…………………………………         Nukushi:……………………….. 

 

Barua pepe:…………………………… 

 

WASILISHO KWA UFUPI 
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Na.  

Maelezo ya 

Kina  

Taasisi 

husika 

Madhara 

kwa 

mazingira ya 

uwekezaji au 

Taasisi za 

Kibiashara 

Hatua 

inayopaswa 

kuchukuliwa 

Pendekezao 

kwa Kamati 

ya Taifa ya 

Maendeleo ya 

Uwekezaji 

kwa maamuzi 
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FOMU Na. 3 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 11 (1) ) 

 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA UWEKEZAJI 

 

 

1. Mimi/Sisi/…………………………….(Mkurugenzi/Wakurugenzi/Wamiliki 

tunaomba usajili wa Uwekezaji chini ya kifungu cha 15 cha Sheria na Kanuni za 

Uwekezaji za mwaka 2025 

 

2. Kampuni/Jina la Biashara :…………………………………………………. 

 

3. Aina ya Usajili wa Biashara :………………….(nakala imeambatishwa)      

 

4. Namba ya Uasjili wa Biashara:……………………….. 

      

5. Tarehe ya Usajili wa Biashara:…………… 

 

6. Namba ya Utambuzi ya Mlipa Kodi……………….(nakala imeambatishwa) 

 

7. S.L.P: ………………………… 

 

8. Mji: …………………………… 

 

9. Sekta: ……………………                      Sekta 

ndogo:……………………………………….. 

 

10. Aina ya 

Mradi/Shughuli:…………………………………………………………………

…… 

 

11. Jumla ya Mtaji uliowekezwa: 

……..………………………………………………………….. 

 

12. Ufadhili wa mpango wa Uwekezaji kwa Milioni  

Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje  Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Ndani 

……………………..  …………………….. 

Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 

……………………..  …………………….. 

 

 

13. Uwezo wa 

Uzalishaji:………………………………………………………………... 

 

 

14. Taarifa za Ajira 

(a) Watanzania…………….Wageni……………………Jumla……………………. 
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15. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 

16. Mahali ulipo mradi 

 

(a) Kiwanja Na…….Kitalu Na…………….. 

 

(b) Mtaa…………………Wilaya………………….Mkoa………………… 

(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 

 

(c) Ukubwa wa Ardhi kwa ajili ya mradi (ekari)………………………………… 

 

(d) Hali ya umiliki wa Ardhi………………………………………………… 
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17. Majina ya 

Wanahisa 

        Uraia    % ya Umiliki 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

 

18. Mawasiliano: 

 

Jina………………………………………Cheo………………………… 

 

Simu……………………………………   Nukushi………………………… 

 

Barua pepe…………………………….. 

 

19. TAMKO: 

 

Mimi…………………………………………………wa 

S.L.P……………………………………………………. 

Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 

Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 

na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala rejea ya usajili 

wa Taasisi ya Kibiashara chini ya Sheria hii. 

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa 

hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 

 

Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 

 

Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 

 

Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 

 

Mbele yangu: 

 

Jina:…………………………………………………….. 

Saini:………………………….………………………… 

Tarehe: …………………………………………………. 

Wadhifa: Kamishna wa viapo 
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FOMU Na. 4 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 13 (1) ) 

 

FOMU YA MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI / KUHUISHA CHETI CHA 

UWEKEZAJI 

 

1. Mimi/ Sisi Mkurugenzi/ Wakala wa……………………………………… 

 

2. Taja Jina la Kampuni au taasisi ya kibiashara na mahali ilipo ofisi iliyosajiliwa   

 

……………………………………………………………………………… 

 

3. Ambatisha nakala za nyaraka zifuatazo: 

 

(a) Katiba ya Kampuni; 

 

(b) Cheti cha Usajili wa Kampuni ; 

 

(c) Nakala ya Andiko la Mradi au utafiti unaonesha muda wa utekelezaji, 

programu ya utekelezaji na muda wa kuanza uendeshaji au andiko la mradi 

na sababu za msingi za kuhuisha cheti; na 

 

(d) Ushahidi wa ufadhili wa kifedha na umiliki wa ardhi ya mradi  

 

4. Jina la eneo mradi ulipo 

………………………………………………………………. 

 

5. Orodhesha Maafisa Wakuu wa Kampuni/Taasisi ya kibiashara 

(a) …………………………………………………………………………. 

(b) …………………………………………………………………………. 

(c) …………………………………………………………………………. 

 

6. Andika Hisa za mtaji za Kampuni zilizoidhinishwa 

…………………………………. 

 

7. Andika Mtaji unaokusudiwa kuwekezwa katika mradi 

.…………………………….. 

 

8. Ambatisha Hundi/ risiti kwa fedha taslimu kuthibitisha malipo ya ada ya 

maombi ya cheti au uhuishaji wa cheti ambayo haitarejeshwa 

 

9. Tamko 

 

Mimi…………………………………………………wa 

S.L.P……………………………………………………. 

Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 

Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 
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na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala rejea ya usajili 

wa Taasisi ya Kibiashara chini ya Sheria hii. 

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa 

hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 

 

Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 

 

Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 

 

Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 

 

Mbele yangu: 

 

Jina:…………………………………………………….. 

Saini:………………………….………………………… 

Tarehe: …………………………………………………. 

Wadhifa: Kamishna wa viapo 

 

 

Ambatisha pale panapohusika tu, vinginevyo onesha “N/A” 

 

MAOMBI KWA UFUPI NA MAELEZO YA ZIADA 

 

10. Jina la Taasisi ya Kibiashara: ………………………………………... 

 

11. Aina ya Usajili wa Biashara……………………………………… 

 

12. Namba ya Usajili wa Biashara……………Tarehe ya Usajili wa 

Biashara…………. 

 

S.L.P: …………… 

Mji: ……………… 

 

13. Sekta……………………Sekta ndogo………………… 

 

14. Mpango wa ufadhili wa Uwekezaji kwa Milioni za US$/TShs 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje  Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Ndani 

……………………..  …………………….. 

Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 

……………………..  …………………….. 

 

15. Malengo ya Mradi:……………………………………………………………… 

 

16. Uwezo wa mradi wa Kuzalisha utakapokamilika: ………………………….. 

 

17. Ajira:   

 

(a) Watanzania……………..Wageni……………………Jumla……………. 
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(b) Ajira za Moja kwa Moja……………  Vibarua…………………. 

Zisizo za Moja kwa Moja…………….. Jumla…………………. 

18. Makisio ya mapato ya Serikali yatakayopatikana mradi utakapokamilika 

 

(c) Mapato ya kodi ya moja kwa moja kwa mwaka……………………………... 

(d) Kodi zisizo za moja kwa moja ………………………………………………. 

 

19. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 

20. Mahali ulipo mradi 

 

(a) Kiwanja Na………Kitalu Na………… 

 

(b) Mtaa…………………Wilaya…………………. Mkoa………………… 

(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 

 

Majina ya Wanahisa         Uraia    % ya Umiliki 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

…………………….. …………………….. …………………….. 

 

 

Mchanganuo wa Gharama za Uwekezaji       Dola za Marekani/ Shs. 

 

(a) Ardhi/Majengo                 ……………………… 

(b) Mitambo  ……………………… 

(c) Magari  ……………………… 

(d) Samani & Vifaa  ……………………… 

(e) Gharama za awali  ……………………… 

(f) Mengineyo  ……………………… 

(g) Mtaji wa kufanyia Kazi  ……………………… 

Jumla  ……………………… 

 

Mawasiliano: 

Jina………………………………………Cheo…………………… 

Simu……………………………………   Nukushi………………………… 

Barua pepe………………………… 
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FOMU Na. 5 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 27 (2) ) 

 

TAARIFA YA MWAKA YA MWEKEZAJI 

 

1. Taarifa ioneshe 

(a) Mpango kazi kwa mwaka husika; 

(b) Hali ya utekelezaji wa mpango kazi mpaka tarehe ya taarifa: (mf. kuanzia tarehe 

ya kuthibitishwa kwa mradi mpaka tarehe ya kuwasilishwa kwa taarifa); na 

(c) Fafanua kuhusu shughuli ambazo zimetekelezwa, mfano ujenzi wa majengo, 

usambazaji wa vifaa, ufungaji wa mitambo, vifaa n.k. 

 

2. Taarifa ioneshe hali ya sasa kwenye maeneo yafuatayo; 

Na. Eneo Ufafanuzi Hali ya Sasa 

1. Taarifa za 

Wanahisa 

Majina ya Wanahisa, uraia,  na 

asilimia za umiliki wa hisa 

 

2. Taarifa ya 

Mawasiliano ya 

Kampuni 

 

 

Anwani ya Barua pepe  

Namba ya Simu ya mkononi  

Namba ya Simu ya Mezani  

Anwani ya Makazi (Kiwanja, 

Kitalu, Mtaa, Wilaya na Mkoa 

 

3. Mawasiliano 

kupitia kwa 

Jina  

Cheo  

Mawasiliano ya Kina (Barua 

pepe, Simu ya Mkononi na ya 

Mezani) 

 

4. Usajili wa Taasisi 

ya Biashara 

Aina ya Usajili wa Taasisi ya 

Biashara 

 

Na. ya Cheti cha Usajili.  

5. Taarifa za Usajili 

wa TIN  

Na. ya Usajili wa TIN.  

6. Malengo ya Mradi Shughuli za Msingi za Mradi  

7. Uwezo Uwezo wa uzalishaji wa mradi 

kwa mwaka 

 

8. Ajira za moja kwa 

moja zilizopo sasa 

Ajira za Kigeni-Wanaume  

Ajira za Kigeni-Wanawake  

Ajira za Ndani-Wanaume  

Ajira za Ndani-Wanawake  

9. Ajira zisizo za 

moja kwa moja 

zilizopo sasa 

Wastani wa Idadi ya Jumla ya 

Ajira. 

 

Aina/maeneo ya Ajira Zisizo 

Rasmi 

 

 

3. Matumizi ya Fedha kwenye Mradi Hadi sasa: 

  Fedha za 

Kigeni 

Fedha za 

Ndani  

Jumla Maoni 

Ardhi na Majengo     
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Mitambo na Nyenzo     

Magari/Ndege     

Samani     

Vifaa vya Ofisi     

Bima     

Gharama za Awali za 

Uendeshaji 

    

Jumla Ndogo ya Mtaji 

wa Kazi 

    

JUMLA KUU     

 

4. Ufadhili wa Mradi 

 

Eleza namna mradi unavyofadhiliwa, mfano mtaji wa wawekezaji, mikopo, vyanzo vya 

mkopo, n.k. Angalia Jedwali hapa chini. 

 
 Kiasi  Vyanzo-Nchi 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Ndani 

 Tanzania 

Mtaji wa Mkopo kutoka 

Nchini 

 Tanzania 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Nje 

  

Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                    

Jumla ya Gharama ya 

Uwekezaji Hadi sasa 

  

 

5. Changamoto na Mapendekezo ya Utatuzi 

 

Eleza changamoto za mradi na hatua zinazochukuliwa na wawekezaji kutatua 

changamoto hizo  

 

6. Mipango ya Mbeleni 

 

Eleza mipango ya mbeleni kwa kipindi cha mwaka mmoja na maoteo ya matumizi ya 

fedha. 

 

7. Mapendekezo na Maoni mengine. 
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FOMU Na. 6 

 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 28(1)) 

 

FOMU YA MAOMBI YA MATUMIZI YA HATI ISIYO YA ASILI  

KAMA DHAMANA YA MKOPO 

 

Maombi yaoneshe 

 
Na. Eneo Ufafanuzi Hali ya Sasa 

1. Taarifa za 

Wanahisa 

Majina ya Wanahisa wa sasa, uraia, na 

asilimia za umiliki wa hisa 

1. 

2. 

3. 

 

2. Taarifa ya 

Mawasiliano ya 

Kampuni 

 

a) Anwani ya Barua pepe  

b) Namba ya Simu ya 

mkononi 

 

c) Namba ya Simu ya 

Mezani 

 

d) Anwani ya Makazi 

(Kiwanja, Kitalu, Mtaa, 

Wilaya na Mkoa) 

 

3. Mawasiliano 

kupitia kwa 

a) Jina  

b) Cheo  

c) Mawasiliano ya Kina 

(Barua pepe, Simu ya 

Mkononi na ya Mezani) 

 

4. Usajili wa Taasisi 

ya Biashara 

a) Aina ya Usajili wa Taasisi ya 

Biashara 

 

b) Na. ya Cheti cha Usajili.  

c) Cheti cha Uwekezaji Na.  (Ambatisha Cheti) 

5. Taarifa za Usajili 

wa TIN  

Na. ya Usajili wa TIN.  

6. Taarifa za Hati 

isiyo ya asili 

inayoombewa 

mkopo 

a) Hati Na.  

b) Muda wa Hati: 

miaka……mpaka mwaka 

…….......... 

 

c) Kiwanja Na.  

d) Mmiliki wa Hati  

7. Kiasi 

kinachoombwa 

kukopwa. 

  

8. Malengo ya 

Matumizi ya Fedha 

za Mkopo 

Shughuli za msingi za Fedha za Mkopo  

9. Taarifa ya Mradi Taarifa ya sasa ya maendeleo ya mradi 

ambao mkopo unatumika.  

(Ambatisha 

taarifa) 
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10. Uthibitisho Uthibitisho wa maendeleo ya si chini ya 

asilimia 60 ya mradi mzima  

(Ambatisha 

taarifa) 

11. Maazimio ya Bodi Maazimio kuwa fedha za mkopo zitatumika 

kwa matumizi yanayokopewa tu 

(Ambatisha 

Maazimio) 

 

 

FOMU Na. 7 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 29(1)) 

 

FOMU YA MAOMBI YA ENEO KUTENGWA NA KUTANGAZWA KUWA ENEO 

MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 

 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 

lako la kutangaza ardhi yako kama eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 

utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 

taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 

kuidhinisha maombi yako 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 

sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 

yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 

kuidhinishwa kwa maombi yako na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 

Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mzito. 

7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 

8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 

 

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 

 

Jina: .....................................................................................................................  

Anuani ya mwombaji : .........................................................................................  

Nambari ya simu: .....................................................................................................  

Baruapepe: ............................................................................................................  

 

B. AINA YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Na. Aina ya eneo maalumu Weka alama ya vema 

kwenye chaguo lako 

(i)  Eneo la hifadhi ya viwanda kwenye eneo 

maalumu la kiuchumi. 

 

(ii)  Kongani za viwanda  

(iii)  Eneo maalumu la uzalishaji kwa mauzo ya nje  

(iv)  Eneo la bandari huru  
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(v)  Kongani za utalii  

(vi)  Eneo la kilimo  

(vii)  Kongani za sayansi na teknolojia  

 

C. TAARIFA ZA ENEO LINALOKUSUDIWA KUTANGAZWA KUWA ENEO 

MAALUMU  LA UZALISHAJI KWA AJILI YA MAUZO YA NJE 

 

Na. Taarifa Maoni 

(i)  Jina la eneo  

(ii)  Ukubwa wa eneo  

(iii)  Shughuli zinazokusudiwa kufanywa  

(iv)  Masoko tarajiwa kwa ajili ya bidhaa 

zitakazozalishwa 

 

 

D. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(i) Tarehe ya usajili: ................................................................................. 

(ii) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa: 

 

Jina la Mwanahisa Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 

    

    

    

 

(iii) Sababu za kiuchumi zinazopelekea eneo hilo kupendekezwa kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi 

(a) Mahali .............................................................................. 

(b) Huduma zinazopatikana ................................................... 

(c) Miundombinu iliyopo ....................................................... 

 

E. NYARAKA ZINAZOPASWA KUWASILISHWA 

 

Na. Hati Maoni 

1.  Ushahidi wa malipo ya ada ya maombi 

isiyoweza kurejeshwa 

 

2.  Ushahidi wa usajili wa biashara  

3.  Nakala iliyothibitishwa ya nambari ya 

utambulisho ya mlipakodi ya mwombaji 

 

4.  Kiapo kinachoelezea taarifa muhimu za 

biashara za mwombaji 

 

5.  Upembuzi yakinifu na mpango wa biashara 

na fedha 

 

6.  Hati miliki za ardhi zilizothibitishwa na – 

(a) nakala iliyothibitishwa ya hati 

miliki ya ardhi; 

(b) nakala iliyothibitishwa ya mkataba 

wa upangaji wa muda mrefu au 

angalau miaka ishirini; 
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(c) nyaraka nyingine zinazothibitisha 

kwamba mwombaji yuko katika 

mchakato wa kupata hati miliki ya 

eneo la ardhi 

7.  Kiapo cha kubainisha kwamba eneo halina 

zuio au mgogoro wowote 

 

8.  Maelezo ya ukubwa wa eneo 

linalopendekezwa kuwa eneo maalumu la 

kiuchumi 

 

 

F. TAMKO 

Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibitika kuwa ni za 

uongo, natambua ni kosa kwa mujibu wa Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni 

tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka mitano au vyote. 

 

 Jina: .............................................. 

 Saini: ............................................. 

 Muhuri ........................................... 

 

 

FOMU Na. 8 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 33(1), 39(1),  45(1) na 49(1)) 

          

          

    FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA 

UENDELEZAJI, UENDESHAJI AU UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 

KIUCHUMI 

 

Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 

lako la kupata leseni katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 

utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 

taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 

kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 

sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 

yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 

kuidhinishwa kwa maombi yako  na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 

Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mkubwa. 

7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 

8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
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A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 

Jina: .....................................................................................................................  

Namba ya Mlipa Kodi: ........................................................................................  

Anuani ya mwombaji : .........................................................................................  

Nambari ya simu:...................................................................................................  

Baruapepe: .............................................................................................................  

B. AINA YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
Na. Aina ya eneo maalumu Weka alama ya vema kwenye 

chaguo lako 

(i)  Eneo la hifadhi ya viwanda ya viwanda kwenye 

eneo maalumu la kiuchumi. 

 

(ii)  Kongani za viwanda  

(iii)  Eneo maalumu la uzalishaji kwa mauzo ya nje  

(iv)  Eneo la bandari huru  

(v)  Kongani za utalii  

(vi)  Eneo la kilimo  

(vii)  Kongani za sayansi na teknolojia  

 

C. TAARIFA ZA ENEO MAALUMU LA UZALISHAJI KWA AJILI YA 

MAUZO YA NJE 
Na. Taarifa Maoni 

(i)  Mahali eneo lilipo  

(ii)  Ukubwa wa eneo  

(iii)  Hali ya Umiliki wa Ardhi:  

 (a) Hati ya asili  

 (b) Mkataba wa muda mrefu  

 (c) Hati ya Kimila  

 (d) Mkataba wa mauziano  

 (e) Ardhi ya Kijiji  
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D. AINA YA LESENI INAYOOMBWA 

 

Na. Aina ya leseni Weka alama ya vema 

kwenye chaguo lako 

(i)  Leseni ya uendelezaji  

(ii)  Leseni ya uendeshaji  

(iii)  Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo soko 

la nje 

 

(iv)  Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani 

 

 

E. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(i) Tarehe ya usajili: 

............................................................................................... 

 

(ii) Aina ya Usajili wa Kampuni: 

a. Binafsi:__________________________________________________________ 

 

b.Ubia:___________________________________________________________ 

 

c.Umma:__________________________________________________________ 

 

d. Nyingineyo. ): _________________________________________ 

 

(iii) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa 

 

Jina la Mwanahisa Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 

    

    

    

 

(iv) Sababu za kiuchumi zinazopelekea eneo hilo kupendekezwa kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi 

(a) Mahali .............................................................................. 

(b) Huduma zinazopatikana ................................................... 

(c) Miundombinu iliyopo ....................................................... 

 

F. MAHITAJI/ MAELEZO YA KIFEDHA 

Maelezo ya kifedha ya mwombaji 

 

(a) Mtaji usio wa kifedha (kutoka nchi mshirika / nje ya nchi mshirika) 

 

Na. Aina ya mtaji Weka alama ya vema 

kwenye chaguo lako 

(i)  Mtaji kwa usio wa kifedha kutoka kwa nchi 

mshirika 

 

(ii)  Mtaji wa fedha kutoka kwa nchi mbia  

 

(b) Mtaji wa kifedha (kutoka nchi mshirika / nje ya nchi mshirika) 



 

75 
 

 

 

(c) Chanzo cha Fedha: 

……………………………………………………………………… 

 

G. MAHITAJI YA MIUNDOMBINU 

(i) Ukubwa wa eneo litakaloendelezwa kwa hekta: 

................................................. 

(ii) Miundombinu ya barabara katika kilomita: 

......................................................... 

(iii) Mfumo wa mifereji ya maji: 

................................................................................ 

(iv) Mtandao wa usambazaji wa umeme hadi kwenye eneo la mtumiaji wa 

mwisho: 

.......................................................................................................................... 

(v) Miundombinu ya usambazaji wa maji: 

.................................................................... 

(vi) Miundombinu ya kuzimamoto: 

................................................................................ 

(vii) Miundombinu ya udhibiti wa maji taka na aka:........................................ 

(viii) Miundombinu ya mawasiliano ya simu..................................................... 

(ix) Mahitaji ya usalama kama ifuatavyo: 

 

Na. Aina ya usalama Jibu 

1.  Mifumo ya kengele  

2.  Mtandao  

3.  Usalama wa kimwili  

4.  Mfumo wa uzio wa mita  

5.  Usalama mwingine   

6.  Mahitaji mengine muhimu  

 

H. MAHITAJI YA UDHIBITI PALE YANAPOHITAJIKA 

Mahitaji ya udhibiti yanayojumuisha- 

(i) Mpango Kabambe ulioidhinishwa 

(ii) Kuzingatia mipango iliyopo iliyoidhinishwa 

(iii) Vibali vya kikazi pale vinapohitajika 

(iv) Tathmini iliyoidhinishwa ya athari za mazingira na kijamii 

(v) Mipango ya kugawa maeneo/ kongani 

 

I. MPANGO WA BIASHARA 

(i) Jumla ya gharama za Uwekezaji 

(ii) Jumla ya Uwekezaji (Mtaji) na mpango wa uwekezaji 

 

 Mwaka wa 

kwanza 

Mwaka wa 

pili 

Mwaka 

wa tatu 

Mwaka 

wa nne 

Na. Aina ya mtaji Weka alama ya vema 

kwenye chaguo lako 

(i)  Mtaji wa kifedha kutoka kwa nchi mshirika  

(ii)  Mtaji wa fedha kutoka kwa nchi washirika  
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Uwekezaji     

     

     

 

(iii) Njia za kufadhili mtaji na fedha za uendeshaji 

(a) Mtaji binafsi (Equity): 

...................................................................................... 

(b) Mkopo wa benki: 

.............................................................................................. 

(c) Ruzuku: 

............................................................................................................. 

(d) Mkopo wa kibiashara : 

...................................................................................... 

(e) Ufadhili mwingine 

(taja)..................................................................................... 

(iv) Uwiano wa ajira za kigeni na wazawa: 

............................................................................ 

(v) Malengo ya mapato ya mauzo kwa angalau miaka mitano: 

............................................. 

(vi) Jumla ya kiasi cha mauzo kwa angalau miaka mitano: 

.................................................... 

(vii) Mpango wa utunzaji wa  mnyororo wa thamani katika sekta: 

.......................................... 

 

J. FAIDA ZA KIUCHUMI KWA NCHI 

(i) Ajira za ndani zitakazotolewa kwa wazawa kwa kipindi cha miaka 

mitano ijayo: 

...................................................................................................................

........... 

(ii) Mpango wa uhawilishaji wa teknolojia: 

............................................................. 

(iii) Uzingatiaji wa sheria za nchi: 

…………………………………………………. 

(iv) Uwiano wa malighafi za ndani na zile za kigeni: 

............................................... 

(v) Mpango wa uwajibikaji wa kampuni kwa jamii: 

................................................ 

 

K. TAMKO 

Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 

uongo, natambua ni kosa kutoa taarifa za uongo/ udanganyifu kwa mujibu wa Sheria 

ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani 

nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni 

hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka mitano au vyote. 

 Jina: .............................................. 

 Cheo: ............................................ 

 Saini: ............................................. 

 Muhuri ........................................... 

L. SEHEMU HII NI KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
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*Imependekezwa au haipendekezwi .......................................................................... 

 

Mkaguzi...................................................................................................................... . 

*Imeidhinishwa au halijaidhinishwa  ......................................................................... 

 

Mwidhinishaji..............................................................................................................  

 

MAELEZO  

 

1. Ada ya maombi ya leseni italipwa kabla ya uwasilishaji wa maombi haya. 

2. Kila aina ya leseni ina muda wake wa uhalali au ukomo. 

3. Mwombaji anapaswa kuwasilisha nakala za nyaraka zote kadri inavyohitajika na 

Mamlaka. 

4. Mwombaji anapaswa kuwasilisha taarifa yoyote kadri Mamlaka itakavyohitaji. 
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FOMU Na. 9 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 34(1)) 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

LESENI YA UENDELEZAJI WA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 

6, ya mwaka 2025, Kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uendelezaji 

wa eneo maalumu la kiuchumi nambari ................................................. imetolewa kwa: 

................................................................................................................................................

............................ 

 

Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 

eneo maalumu la kiuchumi 

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

........................................................................ 

 

 

Imetolewa na kuidhinishwa tarehe .................................. 
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FOMU Na. 10 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 34(3), 40(4), 46(4) na 51(3)) 

 

FOMU YA MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA UENDELEZAJI, UENDESHAJI 

AU UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
 

Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 
 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 

lako la kuhuisha leseni katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 

utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 

taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 

kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 

sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 

yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 

kuidhinishwa kwa maombi yako na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 

Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mkubwa 

7. .Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 

8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
 

A. SEHEMU A: TAARIFA ZA MWOMBAJI 

Jina: ......................................................................................................................  
 

Namba ya Mlipa Kodi: ........................................................................................  

Anuani ya mwombaji : .........................................................................................  

Nambari ya simu: .................................................................................................  

Baruapepe: ............................................................................................................  
 

B. SEHEMU B: AINA YA LESENI INAYOOMBWA KUHUISHWA 
 

Na. Aina ya leseni Weka alama ya vema 

kwenye chaguo lako 

(i)  Leseni ya uendelezaji  

(ii)  Leseni ya uendeshaji  

(iii)  Leseni ya uzalishaji  

 

C. SEHEMU C: TAARIFA ZA LESENI 

 

(i) Aina ya leseni iliyotolewa 

....................................................................................... 

(ii) Tarehe leseni ilitolewa 

............................................................................................. 

(iii) Tarehe ya ukomo wa leseni ............................................................................ 
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(iv) Bidhaa zilizopewa leseni 

.......................................................................................... 

D. SEHEMU D: HALI YA UENDELEZAJI (Kwa mwombaji anayehuisha leseni 

ya uendelezaji) 

 

Kwa eneo linaloendelezwa tafadhali taja miundombinu inayopatikana sasa 

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

............................................................................................................ 

 

Na Miundombinu Hali 

(i) Uzio  

(ii) Majengo-Shedi za Viwanda, uhifadhi na ofisi  

(iv) Maegesho  

(vi) Vyoo  

(viii) Barabara/reli  

(x) Vituo vya matibabu vya utajiri  

(xi) Nishati (Umeme, Gesi, n.k)  

(xii) Maji  

(xiii) Simu  

(xiv) Kituo cha ukaguzi wa forodha  

(xv) Taa za usalama  

(xvi) Vifaa vya kuzima moto  

(xvii) Uwazi ulioachwa kati ya uzio wa jengo na jengo  

(xix) Mingineyo ……………………  

 

E. SEHEMU E: TAARIFA YA UZALISHAJI KWA MIAKA MITATU 

ILIYOPITA (Kwa mwenye Leseni ya Uzalishaji)  

 
Mwaka wa kwanza Mwaka wa Pili Mwaka wa tatu 

 

 

Ukubwa 

Umiliki2 

Mahali  

Matumizi ya 

Sasa 

Jumla  

Eneo Lililojengwa 

Miliki  

Kukodisha 
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Aina ya bidhaa Kiasi Aina ya bidhaa Kiasi Aina ya bidhaa Kiasi 

      

      

      

      

 

 

F. SEHEMU F: MAUZO KWA MIAKA MITATU ILIYOPITA  

 

Bidha

a 

Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 

Asilimia ya 

mauzo au 

idadi 

Thaman

i 

Asilimia ya 

mauzo au 

idadi 

Thaman

i 

Asilimia ya 

mauzo au 

idadi 

Thaman

i 

Ndan

i ya 

nchi 

Nje 

ya 

nch

i 

 Ndan

i ya 

nchi 

Nje 

ya 

nch

i 

 Ndan

i ya 

nchi 

Nje 

ya 

nch

i 

 

          

          

          

          

          

          

          

 

G. SEHEMU G: MASOKO MAKUU YA MAUZO (kwa mwenye leseni ya 

uzalishaji) 

 
Bidhaa Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 

Kiasi Nchi Kiasi Nchi Kiasi Nchi 
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H. SEHEMU H: KUMBUKUMBU ZA AJIRA (Kwa mwenye leseni ya uendelezaji 

au uzalishaji) 

 

Aina ya 

ajira 

Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 

Ndani Kigeni Ndani Kigeni Ndani Kigeni 

       

       

       

       

 

I. SEHEMU I: KUMBUKUMBU ZA TATHMINI YA ATHARI YA 

MAZINGIRA 

 

Je mradi wako ulikuwa na athari zozote za kimazingira wakati wa umiliki wa leseni? 

Kama jibu ni NDIYO, elezea hatua zilizochukuliwa ili kupunguza athari kwa kujaza 

vipengele vifuatavyo: 

 

(a) BIDHAA 

Jina la bidhaa Kiasi Aina ya 

uhifadhi na au 

kufunga 

Mbinu ya 

utoaji 

Athari 

Tafadhali 

orodhesha 

bidhaa 

Tani/ siku au 

Mita za ujaza/ 

siku 

Wingi, tanki, 

pipa nk 

Meli, barabara 

au anga 

Inaweza 

kuwaka, ina 

sumu n.k 
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(b) UCHAKATAJI WA MALIGHAFI 
JINA LA 

MALIGHAFI 

      

AINA YA 

MCHAKATO 

      

Kiasi (Tani au 

Mita / siku) 

      

Njia ya 

kupokea (meli, 

barabara n.k) 

      

Utunzaji na 

uhifadhi 

(kugonga, 

ndani, nje) 

      

Tahadhari 

zinazotumika 

kuzuia 

uchafuzi wa 

mazingira  

      

Hatari 

uainishajia 

      

 

J. MPANGO WA BAADAYE 

 

Tafadhali ambatisha mpango wa baadaye wa upanuzi wa mradi katika uzalishaji, 

ajira, uhawilishaji wa teknolojia, n.k 

 

K. TAMKO 

Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 

uongo, natambua ni kosa kwa mujibu wa Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu 

ya Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 

milioni tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miaka mitano au vyote. 

Jina: .............................................. 

Cheo: ............................................ 

Saini: ............................................. 

Muhuri ........................................... 
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FOMU Na. 11 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 37(1) ) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

 

CHETI CHA KUKAMILIKA KWA UJENZI WA MIUNDOMBINU KATIKA ENEO 

MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 

6 ya mwaka 2025 na Kanuni zake, Mamlaka inatoa Cheti cha Kukamilika kwa Ujenzi wa 

Miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi lililopo katika eneo 

........................................... na Cheti hiki kimetolewa kwa 

 

................................................................................................................................................

.................................... 

 

Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa Cheti cha Kukamilika 

kwa Ujenzi 

................................................................................................................................................ 

 

 

Kimetolewa tarehe ..................................... 
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FOMU Na. 12 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 40(1)) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

LESENI YA UENDESHAJI WA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 

kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi nambari ................................................. imetolewa kwa: 

 

................................................................................................................................................

...................................... 

 

Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 

eneo maalumu la kiuchumi 

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

........................................................................ 

 

Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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FOMU Na. 13 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 46(1) na 51(1)) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

LESENI YA UZALISHAJI KWA AJILI YA MAUZO YA SOKO LA NDANI/ SOKO 

LA NJE KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 

kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 

soko la ndani/soko la nje nambari ................................................. imetolewa kwa: 

 

................................................................................................................................................

.................................... 

 

Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 

eneo maalumu la kiuchumi 

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

........................................................................ 

 

 

Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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FOMU Na. 14 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(3) ) 

FOMU YA MAOMBI AU KUHUISHA KIBALI CHA MTOA HUDUMA KATIKA 

ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Maelekezo Na mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi. 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 

lako kibali cha kutoa huduma katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 

utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji taka 

na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 

kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 

sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu yoyote, 

tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 

kuidhinishwa kwa maombi yako  na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu 

ya Kiuchumi 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa ujasiri mkali. 

7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 

8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya Uwekezaji 

na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 

 

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 

Jina: .....................................................................................................................  

Namba ya Mlipa Kodi: ...................................................................................  

Anuani ya mwombaji : .........................................................................................  

Nambari ya simu:...................................................................................................  

Baruapepe: ............................................................................................................  

 

B. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(iv) Tarehe ya usajili: ................................................................................. 

(v) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa: 

Jina la 

Mwanahisa 

Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 

    

    

    

 

C. NYARAKA 

 

Na. Nyaraka Maoni 

1.  Uthibitisho wa malipo ya ada   

2.  Cheti cha usajili kilichothibitishwa  

3.  Namba ya mlipa kodi iliyotibitishwa  

4.  Mpango wa biashara  

 

D. TAMKO 
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Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 

uongo, natambua ni kosa kutoa taarifa za uongo/ udanganyifu kwa mujibu wa Sheria 

ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, na nikitiwa 

hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi 

milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka mitano au 

vyote kwa pamoja. 

Jina: .............................................. 

Cheo: ............................................ 

Saini: ............................................. 

Muhuri ........................................... 
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FOMU Na. 15 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(1) ) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 

KIBALI CHA KUTOA HUDUMA KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi  

Na.6 ya mwaka 2025, Kanuni zake na Masharti yaliyoainishwa hapa, kibali cha mtoa 

huduma katika eneo maalumu la kiuchumi nambari ................................................. 

imetolewa kwa: 

 

................................................................................................................................................

.............................. 

 

 

Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa kibali cha kutoa huduma 

wa eneo maalumu la kiuchumi 

................................................................................................................................................

................................................................................................................................................

........................................................................ 

 

 

Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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________ 

 

JEDWALI LA PILI 

________ 

 

(Chini ya Kanuni ya 76) 

 

ADA NA MALIPO MBALI MBALI (MALIPO YOTE YAFANYIKE KWA SHILINGI 

ZA KITANZANIA) 

A. ADA YA MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Mwekezaji wa Ndani 4,000,000.00 

2.  Mwekezaji wa Kigeni 6,000,000.00 

 

B. ADA YA MAOMBI YA USAJILI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Ada ya maombi ya usajili 300,000.00 

 

C. ADA YA MAOMBI YA RIDHAA YA KUTUMIA HATI ISIYO YA ASILI 

KUOMBEA MKOPO 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  

Ada ya maombi ya ridhaa ya 

kutumia Hati isiyo ya asili kuombea 

mkopo 

3,000,000.00 

 

D. MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI, UPANUZI NA UKARABATI WA 

MRADI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  
Maombi ya Cheti cha Uwekezaji -

Upanuzi na Ukarabati wa mradi 
4,000,000.00 

 

E. MAOMBI YA KUREKEBISHA CHETI CHA UWEKEZAJI 

MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI, UPANUZI NA UKARABATI WA MRADI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  
Maombi ya kurekebisha cheti cha 

Uwekezaji 
3,000,000.00 

 

F. MAOMBI YA HADHI YA KUWA MWEKEZAJI WA KIMKAKATI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  
Maombi ya Hadhi ya kuwa 

Mwekezaji wa Kimkakati 
60,000,000.00 

 

G. MAOMBI YA USAJILI WA MTOA HUDUMA ZA UWEKEZAJI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  
Maombi ya Kusajili Mtoa Huduma 

za Uwekezaji (ISP) 
300,000.00 
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H. ADA ZA LESENI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Leseni ya uendeshaji 6,000,000.00 kwa mwaka 

2.  Leseni ya Uzalishaji 6,000,000.00 kwa mwaka 

3.  Leseni ya Uendelezaji 20,000,000.00 malipo ya mara moja 

 

I. ADA ZA UWEZESHAJI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Ada ya uwezeshaji wa maombi ya 

misamaha ya kodi kwa uingizaji wa 

bidhaa zinazotoka nje ya Nchi 

300,000.00 kwa ushuru wa forodha na 5% ya 

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 

iliyosamehewa  

 

2.  Ada ya uwezeshaji wa maombi ya 

misamaha ya kodi kwa bidhaa 

zinazonunuliwa ndani ya Nchi 

5% ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 

iliyosamehewa 

 

J. ADA ZA UHAMISHO NA UPANGISHAJI KWA MKATABA WA PILI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki 

1.  Ada ya uhamisho wa ardhi 10% ya ada ya uhamisho inayolipwa kwa 

Wizara ya Ardhi na Makazi 

 

2.  Ushuru wa faida ya mtaji kwenye 

uhamisho wa mali 

5% ya kiasi kilichopatikana 

 

3.  Upangaji, ikiwemo upangaji wa pili 

au makubaliano ya upangaji wa pili 

1% ya kodi ya upangaji inayolipwa na mpangaji 

wa pili 

 

K. IDHINI YA DHAMANA YA MALI ISIYOHAMISHIKA 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Chini ya 270,00,000.00 3,000,000.00 

2.  270,000,001 – 1,345,000,000.00 5,000,000.00 

3.  1,345,000,001 – 2,690,000,000.00 7,000,000.00 

4.  Zaidi ya 2,690,000,000.00 15,000,000.00 

 

L. ADA ZA MABADILIKO YA LESENI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Badiliko la jina la kampuni 1,000,000.00 

2.  Ongezeko na mabadilisho ya eneo 

la mradi 

1,000,000.00  

3.  Kuongeza shughuli za ziada 

kwenye leseni ya uendeshaji 

1,000,000.00  

 

M. ADA ZA HUDUMA ZA FORODHA NA DHAMANA 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Ukaguzi wa forodha kabla ya 

usafirishaji 

300,000.00 kwa ukaguzi 

2.  Ukaguzi wa forodha kwenye eneo 

la mzigo 

300,000.00 kwa ukaguzi 

3.  Kibali cha kupakua ndani ya eneo 

la forodha 

2,000,000.00 

4.  Kibali cha kuweka bidhaa za 

sampuli kwenye soko la ndani 

600,000.00 
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N. ADA ZA VIBALI VYA UJENZI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Idhini ya mipango 1,000,000.00 

2.  Kibali cha ujenzi 800,000.00 kwa eneo la ujenzi hadi mita za 

mraba 1000, na 30,000.00 kwa kila ziada ya 

mita za mraba 100 

3.  Ada ya kibali cha makazi/matumizi 

ya jengo 

300,000.00 

 

O. ADA ZA HATI MILIKI ISIYO YA ASILI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Usajili wa awali na utoaji wa Hati 

Isiyo ya Asili ya Ardhi (DR) 

10% ya gharama inayolipwa kwa Wizara ya 

Ardhi na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 

usindikaji wa umiliki wa ardhi 

2.  Ada ya kila mwaka Kodi ya ardhi ya kila mwaka kama 

ilivyokadiriwa na Kamishna wa Ardhi, pamoja 

na 10% yake kwa ajili ya kugharamia usimamizi 

wa eneo maalumu la kiuchumi 
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P. USAJILI WA BIASHARA ZA UWAKALA KWA AJILI YA USAIDIZI WA 

WAWEKEZAJI NDANI YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Ada ya usajili (maombi) 30,000.00 

2.  Ada ya kila mwaka - Wakandarasi 1,000,000.00 

3.  Ada ya kila mwaka - Washauri 500,000.00 

4.  Ada ya kila mwaka - Wengine 300,000.00 

 

 

 

 

 

 

 

Dodoma,                            KITILA ALEXANDER MKUMBO 

     9 Julai, 2025        Waziri wa Mipango na Uwekezaji  

 
 


