

TANGAZO LA SERIKALI NA. 199 la tarehe 21/3/2025

SHERIA YA VIWANGO,

(SURA YA 130)

NOTISI

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 20(1)(b))

NOTISI YA KUTANGAZA VIWANGO VYA KITAIFA VYA MWAKA 2025

Jina

1. Notisi hii itajulikana kama Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa vya 2025.

Kutangazwa
kwa viwango

2. Viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Notisi hii vinatangazwa kuwa Viwango vya Kitaifa kwa kila bidhaa iliyoainishwa ndani ya Notisi hii.

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 2)

VIWANGO VYA KITAIFA

NA.	NAMBA YA KIWANGO	JINA LA KIWANGO KWA KISWAHILI	AINA YA KIWANGO
1.	TZS 2318/EAS 775:2023	Kanuni za utendaji katika uzalishaji na utunzaji wa viazi.	Kitaifa
2.	TZS 2317/EAS 776:2023	Kanuni za utendaji katika uzalishaji na utunzaji wa mzizi wa muhogo mtamu.	Kitaifa
3.	TZS 4059-1/ISO 17076-1:2020	Kutafuta uwezo wa ngozi kuhimili mchubuko wa msuguano – Sehemu ya 1: Njia ya Taber.	Kitaifa
4.	TZS 4059-2/ISO 17076-2:2021	Kutafuta uwezo wa ngozi kuhimili mchubuko wa msuguano –Sehemu ya 2: Njia ya Matindale.	Kitaifa
5.	TZS 4065-1/ISO 17234-1:2020	Kutafuta uwepo wa kiwango cha kemikali ya rangi za AZO kwenye ngozi – Sehemu ya 1: kutafuta aromatic amines zitokanazo na rangi	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

		za AZO.	
6.	TZS 4065-2/ISO 17234-2:2018	Kutafuta uwepo wa kiwango cha kemikali ya rangi za AZO kwenye ngozi – Sehemu ya 2: kutafuta 4-Aminoazobenzene.	Kitaifa
7.	TZS 4062/ISO 11461:2018	Kutafuta uwezo wa ngozi kuhimili kutokuchuja rangi kutokana na unyevu.	Kitaifa
8.	TZS 4061/ISO 10195:2018	Kutafuta kiasi cha uwepo wa chromium (vi) kwenye ngozi na kutafuta uwepo wa ‘Hexavalent chromium’.	Kitaifa
9.	TZS 4064/ISO 17070:2020	Kutafuta kiasi cha uwepo wa kemikali za tetrachlorophenol-, trichlorophenol-, dichlorophenol-, monochlorophenol-isomers na pentachlorophenol kwenye ngozi.	Kitaifa
10	TZS 4060/ISO 3376:2020	Kutafuta nguvu ya mvutano na asilimia ya ongezeko wa urefu kabla ya kukatika kwa ngozi.	Kitaifa
11	TZS 4066-1/ISO 17226-1:2021	Kutafuta kiasi cha uwepo wa kemikali ya ‘formaldehyde’ – sehemu ya 1: kutumia njia ya uwezo wa juu wa ‘liquid chromatography’ kwenye ngozi.	Kitaifa
12	TZS 4066-2/ISO 17226-2:2018	Kutafuta kiasi cha uwepo wa kemikali ya ‘formaldehyde’ kwenye ngozi – sehemu ya 2: kutumia njia ya ‘Colorimetric analysis’.	Kitaifa
13	TZS 4066-3/ISO 17226-3:2018	Kutafuta kiasi cha uwepo wa kemikali ya ‘formaldehyde’ kwenye ngozi – sehemu ya 3: kutumia njia ya ‘fomaldehyde emmissions’.	Kitaifa
14	TZS 4067/ISO 23910:2019	Kupima uwezo wa mshono wa ngozi kuhimili kuchanika.	Kitaifa
15	TZS 4063/ISO 14268:2018	Kupima uwezo wa ngozi kuweza kuruhusu uwezo wa majimaji au unyevu kupenya.	Kitaifa
16	TZS 90/ISO 24513:2019	Shughuli za huduma zinazohusiana na mifumo ya usambazaji wa maji safi, majitaka na mifumo ya maji ya mvua – Msamiati.	Kitaifa
17	TZS 1130-1/ISO 10304-1:2007	Ubora wa maji – Utafiti wa chumvi inayoyeyuka kwa kutumia liquid ‘chromatography of ions’ – Sehemu ya kwanza: Upimaji wa ‘bromide’, ‘chlorid’e, ‘fluoride’, ‘nitrate’, ‘nitrite phosphate’ na ‘sulfate’.	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

18	TZS 1131-1/ISO 11905-1:1997	Ubora wa maji – Utafiti wa Nitrojeni – Sehemu ya kwanza: Njia ya kutumia ‘digestion’ ya oksidi pamoja na ‘peroxodisulfate’.	Kitaifa
19	TZS 4072/ISO 23044:2020	Mwongozo wa kulainisha na kuondoa chumvi kwenye majitaka ya viwandani ili kurudia kuyatumia.	Kitaifa
20	TZS 4073/ISO 22447:2019	Uanishaji wa majitaka ya viwandani.	Kitaifa
21	TZS 4086/ISO 9612:2009	Mazingira sikizi – Utafiti wa hatari za kelele maeneo ya kazi – Njia za kihandisi.	Kitaifa
22	TZS 4087/ISO 1999:2013	Mazingira sikizi-Ukadiriaji wa kelele zinazosababisha kutokusikia.	Kitaifa
23	TZS 4085/ISO 11690-1:2020	Mazingira sikizi – utaratibu unaopendekezwa kwa ajili ya kubuni maeneo ya kazi yenye mashine yenye kelele ya kiwango cha chini - sehemu 1- Mikakati ya kudhibiti kelele.	Kitaifa
24	TZS 4084/ISO 11690-2:2020	Mazingira sikizi- utaratibu unaopendekezwa kwa ajili ya kubuni maeneo ya kazi yenye mashine yenye kelele ya kiwango cha chini- sehemu ya 2: Hatua za kudhibiti kelele.	Kitaifa
25	TZS 4083/ISO 11690-3:1997	Mazingira sikizi- utaratibu unaopendekezwa kwa ajili ya kubuni maeneo ya kazi yenye mashine yenye kelele ya kiwango cha chini – sehemu ya 3: Uenezi wa sauti na utabiri wa kelele katika vyumba vya kazi.	Kitaifa
26	TZS 4075/ISO 445:2013	Paleti za kubebea mizigo – Misamiati.	Kitaifa
27	TZS 4076/ISO 8611-3:2011	Paleti za kubebea mizigo — Paleti bapa — Sehemu ya tatu: uzito wa juu unaokubalika.	Kitaifa
28	TZS 4077/ISO 8611-2:2021	Paleti za kubebea mizigo — Paleti bapa — Sehemu ya pili: Mahitaji ya utendaji na uteuzi wa majaribio.	Kitaifa
29	TZS 4078/ISO 8611- 1:2021	Paleti za kubebea mizigo — Paleti bapa — Sehemu ya kwanza: Njia za upimaji.	Kitaifa
30	TZS 4105/ISO 11009:2021	Bidhaa za Petroli na Mafuta - Uamuzi wa sifa za kuosha maji ya grisi za kulainisha.	Kitaifa
31	TZS 4106/ISO 22285:2018	Bidhaa za mafuta ya petroli na vilainishi – Uamuzi wa kutenganisha mafuta kutoka kwenye grisi – njia ya kuchuja kwa	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

		shinikizo.	
32	TZS 4107/ISO 11007-1:2021	Bidhaa za petrol na Vilainishi-Uamuzi wa sifa za kuzuia kutu za grisi za kulainisha – Sehemu ya 1 Hali ya unyevu yenye nguvu.	Kitaifa
33	TZS 4108/ISO 26422:2014	Petroli na Bidhaa Zinazohusiana – Uamuzi wa utulivu wa shear ya mafuta ya kulainisha yenye polima-njia kwa kutumia kuzaa roller tapered.	Kitaifa
34	TZS 4109-1/ISO 13357-1:2017	Bidhaa za petroli – Uamuzi wa kuchujwa kwa mafuta ya kulainisha – Sehemu ya 1: Utaratibu wa mafuta katika uwepo wa maji.	Kitaifa
35	TZS 4109-2/ISO 13357-2:2017	Bidhaa za petroli – Uamuzi wa kuchujwa kwa mafuta ya kulainisha – Sehemu ya 2: Utaratibu wa mafuta kavu.	Kitaifa
36	TZS 4097/ISO 4794:1982	Vyombo vya vioo vya maabara - Njia za kutathmini upinzani wa kemikali wa enamel inayotumiwa kwa kuweka rangi na kuashiria arangi.	Kitaifa
37	TZS 4099/ISO 720:2020	Kioo – Upinzani wa haidrolitiki wa nafaka za glasi kwa 121 °C – Njia ya mtihamu na uainishaji.	Kitaifa
38	TZS 524/ISO 15528:2020	Rangi na vanishi – uchukuaaji wa sampuli.	Kitaifa
39	TZS 526/ISO 3251:2019	Rangi na vanishi - Uamuzi wa suala tete na zisizo na tete.	Kitaifa
40	TZS 4113/ISO 4618:2023	Rangi na vanishi – Msamiati.	Kitaifa
41	TZS 3671-1/ISO 13935-1:2014	Nguo - Sifa za mshono wa vitambaa na vifungu vya nguo vilivyotengenezwa – Sehemu ya 1: Uamuzi wa nguvu ya juu zaidi ya kupasuka kwa mshono kwa kutumia mbinu ya strip.	Kitaifa
42	TZS 4090-1/ISO 20932-1:2018/Amd 1:2021	Nguo - Uamuzi wa elasticity ya vitambaa - Sehemu ya 1: Vipimo vya strip.	Kitaifa
43	TZS 4090-2/ISO 20932-2:2018	Nguo - Uamuzi wa elasticity ya vitambaa - Sehemu ya 2: Vipimo vya Multiaxial	Kitaifa
44	TZS 4090-3/ISO 20932-3:2018	Nguo - Uamuzi wa elasticity ya vitambaa - Sehemu ya 3: Vitambaa vyembamba.	Kitaifa
45	TZS 4091/ISO 11058:2019	Nguo – Geotextiles na bidhaa zinazohusiana na geotextile –	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

		Uamuzi wa sifa za upenyezaji wa maji kawaida kwa ndege, bilamzigo.	
46	TZS 4092/ISO 18068:2014	Nyuzi za pamba – Njia ya upimaji wa maudhui ya sukari – Spectrophotometry.	Kitaifa
47	TZS 4093-4/ISO 1833-4:2023	Nguo – Uchanganuzi wa kiasi cha kemikali – Sehemu ya 4: Mchanganyiko wa nyuzi fulani za protini na nyuzi zingine (njia ya kutumia hipokloriti).	Kitaifa
48	TZS 4093-5/ISO 1833-5:2006	Nguo – Uchambuzi wa kemikali wa nguo - Kiasi cha kemikali – Sehemu ya 5: Michanganyiko ya viscose, cupro au modal na nyuzi za pamba (njia ya kutumia zincate ya sodiamu).	Kitaifa
49	TZS 4093-7/ISO 1833-7:2017	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali - Sehemu ya 7: Michanganyiko ya polyamide na nyuzi zingine (njia ya kutumia asidi ya fomu).	Kitaifa
50	TZS 4093-8/ISO 1833-8:2006	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 8: Michanganyiko ya nyuzi za asetati na triacetate (njia ya kutumia asetoni).	Kitaifa
51	TZS 4093-9/ISO 1833-9:2019	Nguo – Uchambuzi wa kiasi cha kemikali – Sehemu ya 9: Michanganyiko ya asetati na nyuzi zingine (mbinu ya kutumia pombe ya benzyl).	Kitaifa
52	TZS 4093-11/ISO 1833-11:2017	Nguo – Uchambuzi wa kiasi cha kemikali – Sehemu ya 11: Michanganyiko ya nyuzi fulani za selulosi na nyuzi zingine (njia ya kutumia aside ya sulfuriki).	Kitaifa
53	TZS 4093-12/ISO 1833-12:2020	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 12: Michanganyiko ya akriliki, modacrylics, klorofibre fulani, nyuzi fulani za elastane na nyuzi nyingine fulani (njia ya kutumia dimethylformamide).	Kitaifa
54	TZS 4093-15/ISO 1833-15:2019	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 15: Michanganyiko ya juti na nyuzi fulani za wanyama (njia ya kuamua maudhui ya naitrojeni).	Kitaifa
55	TZS 4093-16/ISO 1833-16:2019	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 16: Michanganyiko ya nyuzi za polypropen na nyuzi zingine fulani	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

		(njia ya kutumia zilini).	
56	TZS 4093-18/ISO 1833-18:2020	Nguo – Uchambuzi wa kiasi cha kemikali – Sehemu ya 18: Mchanganyiko wa Hariri na pamba au nywele nyingine za wanyama (njia ya kutumia aside ya sulfuriki).	Kitaifa
57	TZS 4093-19/ISO 1833-19:2006	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 19: Michanganyiko ya nyuzi za selulosi na asbesto (njia ya kupasha joto).	Kitaifa
58	TZS 4093-20/ISO 1833-20:2018	Nguo - Kiasi cha uchambuzi wa kemikali – Sehemu ya 20: Michanganyiko ya elastane na nyuzi zingine (njia ya kutumia dimethylacetamide).	Kitaifa
59	TZS 4093-21/ISO 1833-21:2019	Nguo – Uchambuzi wa kiasi cha kemikali – Sehemu ya 21: Michanganyiko ya klorofibres, modacrylics fulani, elastane fulani, acetati, triacetates na nyuzi zingine fulani (njia ya kutumia cyclohexanone).	Kitaifa
60	TZS 4103/ISO 2076:2021	Nguo - Nyuzi zilizotengenezwa na mwanadamu - Majina ya jumla	Kitaifa
61	TZS 4111/ISO 21033:2016	Utambuzi wa uwepo wa chembechembe za madini katika mafuta ya kula kwa kutumia spectroscopy ya plasma iliyunganishwa.	Kitaifa
62	TZS 4112/ISO 17780:2015	Utambuzi wa aliphatiki haidrokaboni katika mafuta ya kula.	Kitaifa

Notisi ya Kutangaza Viwango vya Kitaifa
Tangazo la Serikali Na. 199 (Contd)

63	TZS 4114/ISO 15753:2016	Utambuzi wa polisikliki aromatiki haidrokaboni katika mafuta ya kula	Kitaifa
64	TZS 4123/ISO/IEC 27014:2020	Usalama wa habari, usalama wa mtandao na ulinzi wa faragha – Usimamizi wa usalama wa habari.	Kitaifa
65	TZS 4124/ISO/IEC 27007:2020	Usalama wa habari, usalama wa mtandao na ulinzi wa faragha – Mwongozo wa ukaguzi wa mifumo ya usimamizi wa usalama wa habari.	Kitaifa
66	TZS 4125/ISO/IEC 27010:2015	Teknolojia ya habari - Mbinu za kiusalama - Usimamizi wa usalama wa habari kwa mawasiliano kati ya sekta na mashirika.	Kitaifa
67	TZS 2743-3/IEC 62040-3:2021	Mifumo ya nishati isiyoweza kukatizwa (UPS) – Sehemu ya 3: Mbinu ya kubainisha utendaji na mahitaji ya vipimo.	Kitaifa

Dodoma
, 2025

SELEMANI S. JAFO
Waziri wa Viwanda na Biashara