

TANGAZO LA SERIKALI NA. 1048 la tarehe 13/12/2024

SHERIA YA PETROLI,
(SURA YA 392)

NOTISI

(Imetengenezwa chini ya kifungucha 128)

NOTISI YA KIBALI CHA UJENZI WA KITUO CHA MAFUTA KWA CRONERY COSMAS
KATTO YA MWAKA 2024

Jina 1. Notisi hii itajulikana kama Notisi ya Kibali cha
Ujenzi wa Kituo cha Mafuta kwa Cronery Cosmas Katto
ya Mwaka 2024.

Tafsiri 2. Katika Notisi hii, isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo-

Sura ya 392 “kibali cha ujenzi” maana yake ni kibali kilichotolewa na
Mamlaka kwa mujibu wa kifungu cha 128(1) cha
Sheria ya Petroli;

Suraya 414 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji iliyoanzishwa chini ya
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji; na
“mwombaji” maana yake ni Cronery Cosmas Kattowa
S.L.P 1999, Bukoba.

Kutolewa kwa
kibali cha
ujenzi 3. Mwombaji anapewa kibali cha ujenzi kwa ajili
ya ujenzi wa kituo cha Mafuta katika Kijiji cha
Nyakibimbili, Wilaya ya Bukoba Mkoa wa Kagera kwa
masharti yafuatayo:

- (a) kituo cha mafuta kitajengwa kwa mujibu wa
viwango vya Shirika la Viwango Tanzania
Na. TZS 1115:2009 na TZS 1079:2008 na
taratibu bora za kimataifa zinazokubalika
kwenye sekta ya mafuta;
- (b) uangalifu wa kutosha unatakiwa kuzingatiwa
wakati wa uchimbaji na uwekaji wa matenki

ya mafuta chini ya ardhi;

- (c) mpangilio wa kituo cha mafuta utatakiwa kukidhi umbali wa kiusalama kwa mujibu wa viwango vya Shirika la Viwango Tanzania Na. TZS 1115:2009 na TZS 1079:2008 na taratibu bora za kimataifa zinazokubalika kwenye sekta ya mafuta;
- (d) ufukiaji wa matenki ya kuhifadhi mafuta pamoja na mabomba chini ya ardhi ufanywe kwa namna ambayo italinda usalama wa vifaa hiyo ikiwemo kupata kutu;
- (e) matenki ya kuhifadhia mafuta, pampu na mabomba husika pamoja na vifaa vyote vinavyounganishwa pamoja navyo vitafungwa vizuri ili kuzuia uvujaji wowote wa Mafuta;
- (f) matenki ya kuhifadhia mafuta na pampu ya mafuta itafanyiwa uhakiki wa usahihi wa vipimo na Wakala wa Vipimo Tanzania aliyeanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Vipimo Tanzania;
- (g) eneo la mbele la kituo cha mafuta na kuzunguka eneo la pampu litasakafiwa kwa zege madhubuti lisiloweza kupenyeza mafuta na kuhakikisha kuwepo kwa mitaro ambayo itakusanya maji na mafuta wakati wa mvua na kuyaelekeza kwenye chemba ya kutenganisha maji na mafuta;
- (h) kuweka swichi ya dharura katika eneo linaloonekana na kufikika kirahisi ili wakati wa dharura iwe ni rahisi kuzima umeme wa kituo kizima;
- (i) kuhakikisha kuwepo na vyoo vya kutosha vya wanawake na wanaume vilivyo safi wakati wote;
- (j) kuhakikisha kuwa alama za usalama zinawekwa eneo la pampu na sehemu ya kushushia mafuta zikijumuisha “zima injini”, “zima simu” na “usivute sigara”;
- (k) pampu za kuuza mafuta na sehemu ya kushushia mafuta zinatakiwa kuwa angalau

Sura ya 340

- mita 4.5 kutoka kwenye mpaka wa kiwanja, angalau mita 8 kutoka katika kifaa chochote ambacho kinaweza kuwa chanzo cha moto ikiwemo jokofu na angalau mita 10 kutoka kwenye nyaya za kusafirishia umeme;
- (l) hakikisha kila tenki la kuhifadhia mafuta linaunganishwa na bomba la kupumulia lenye urefu wa usiopungua mita 3.6 kutoka ardhini. Bomba hilo linatakiwa kuwa angalau mita 1.5 kutoka kwenye mpaka wa kiwanja na angalau mita 4.5 kutoka kwenye dirisha au kifaa chochote cha kuvuta hewa ikiwemo kiyoyozi;
 - (m) kuhakikisha kila pampu ya mafuta inalindwa na kizuizi nakizuizi kinatakiwa kuwa na urefu wa mita moja kutoka juu ya ardhi;
 - (n) mifumo ya upakuaji wa mafuta kwenye kituo cha mafuta itajengwa kwa kufuata Kanuni na taratibu zinazokubalika katika sekta ya mafuta;
 - (o) kuhakikisha kuwa kituo cha mafuta kinakuwa na paa linalofunika eneo lote lenye pampu za mafuta na linajengwa kwa mujibu wa viwango na taratibu zinazokubalika katika sekta ya mafuta; na
 - (p) kuhakikisha kuwa kituo cha mafuta kinakuwa na bango la bei ambalo litawekwa mahala ambapo panaonekana kirahisi ili wateja waweze kuona bei za mafuta kabla ya kuingia kituoni.

Ukomo wa
kibali cha
ujenzi

4. Kibali cha ujenzi kitakoma au kuisha muda wake endapo ujenzi wa kituo cha mafuta hautaanza ndani ya miezi ishirini na nne kutoka tarehe ya kutolewa kwa kibali hiki.

Dodoma,
....., 2024

JAMES A. MWAINYEKULE
Mkurugenzi Mkuu