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KANUNI ZA MAADILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA 

MADIWANI, 2025 

UTANGULIZI 

Uchaguzi wa haki, huru, amani na wa kuaminika hutegemea ushirikiano na 

uadilifu wa wadau muhimu wa uchaguzi katika kutekeleza wajibu wao 

wakati wa kuendesha kampeni na zoezi la uchaguzi. Kwa kuzingatia 

kifungu cha 162 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na. 1 ya Mwaka 2024, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kwa kushauriana 

na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na vyama vyote vya siasa 

imeandaa Kanuni za Maadili ya Uchaguzi kwa lengo la kuweka msingi 

unaopaswa kuzingatiwa na washiriki wa uchaguzi pamoja na hatua za 

kinidhamu zinazoweza kuchukuliwa kwa atakayekiuka Kanuni hizi. 

Jitihada za wazi na za makusudi zifanyike kuhakikisha kuwa Kanuni hizi 

zinazingatiwa na kuheshimiwa na wahusika wote. Hivyo, wahusika wa 

maadili haya watahakikisha kuwa Kanuni hizi zinafahamika na kuzingatiwa 

na wanachama wa vyama vya siasa, wafuasi na wadau wote wa uchaguzi. 
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SEHEMU YA KWANZA 

1.0  Jina, Lengo, Matumizi, Wahusika na Wajibu wa Kusaini 

Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za Mwaka 2025 

1.1 Jina la Kanuni 

Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Maadili ya Uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025. 

1.2 Lengo la Maadili 

Kanuni za Maadili zinaweka msingi unaopaswa kuzingatiwa na 

washiriki wa uchaguzi pamoja na hatua za kinidhamu zinazoweza 

kuchukuliwa kwa atakayekiuka Kanuni hizi. 

1.3 Muda wa Kutumika kwa Kanuni za Maadili 

Kanuni hizi za Maadili zitatumika katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2025, kuanzia siku moja baada ya tarehe ya uteuzi wa 

wagombea wa uchaguzi mkuu hadi baada ya kutangazwa kwa 

matokeo ya uchaguzi huo. Vilevile, Kanuni hizi zitatumika katika 

chaguzi ndogo zitakazofuata. 

1.4 Wahusika wa Kanuni za Maadili 

Wahusika wa Kanuni hizi za Maadili ni wafuatao: - 

(a) vyama vya siasa; 

(b) wagombea; 

(c) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na 

(d) Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 
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1.5 Wajibu wa Kusaini na Kuthibitisha Kuheshimu Kanuni za 

Maadili 

(a) Kila chama cha siasa, Serikali na Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi watawajibika kusaini Kanuni hizi za Maadili. 

Chama cha siasa ambacho hakitasaini Kanuni hizi za Maadili 

kitazuiliwa kushiriki katika uchaguzi.  

(b) Kila mgombea, kabla ya kuteuliwa na Tume Huru ya Taifa 

ya Uchaguzi atathibitisha kuheshimu na kutekeleza Kanuni 

hizi za Maadili kwa kujaza na kusaini Fomu Na.10 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni za 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025 

mbele ya Mkurugenzi wa Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi 

au msimamizi msaidizi wa uchaguzi kadiri itakavyokuwa.  

Fomu hiyo itatolewa na Tume au msimamizi wa uchaguzi au 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi na itarejeshwa pamoja na 

fomu ya uteuzi.   
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SEHEMU YA PILI 

2.0 Maadili kwa Vyama vya Siasa na Wagombea Katika Kuendesha 

Shughuli za Siasa Wakati wa Kampeni hadi Kutangazwa kwa 

Matokeo 

       2.1  Wajibu wa Vyama vya Siasa na Wagombea  

 Vyama vya siasa na wagombea watakuwa na wajibu 

ufuatao: - 

(a) kuheshimu na kufuata Katiba ya nchi, sheria za 

uchaguzi, kanuni za uchaguzi, Kanuni za Maadili ya 

Uchaguzi na maelekezo ya Tume pamoja na sheria 

nyingine za nchi katika kipindi chote cha uchaguzi; 

(b) kuwaelimisha, kuwahamasisha na kuwasisitiza 

wanachama wao kuheshimu na kufuata sheria za 

uchaguzi, sheria nyingine za nchi, kanuni na taratibu 

zilizowekwa; 

(c)  kuhakikisha kuwa, mikutano ya kampeni inazingatia 

ratiba rasmi iliyoratibiwa na Tume, wasimamizi wa 

uchaguzi au wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 

katika kutangaza sera zao;   

(d) kuhakikisha kuwa wanazingatia muda wa kuanza na 

kumalizika kwa kampeni ambapo mikutano yote 

itafanyika kati ya saa 2:00 asubuhi na saa 12:00 jioni.  

Bila kuathiri muda ulioelezwa hapo juu, vyama vya 

siasa vinaweza kutumia vipaza sauti kuanzia saa 1:00 

asubuhi hadi saa 2:00 usiku kwa ajili ya kutoa 

matangazo ya mikutano itakayofuata; 
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(e) kuchukua hatua za lazima kuhakikisha kuwa hakuna 

migongano ya ratiba za mikutano ya kampeni katika 

eneo moja. Iwapo ratiba za mikutano zitagongana, 

wawakilishi wao watakutana na Tume au msimamizi 

wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi 

kutatua changamoto hiyo kwa amani bila kutumia 

nguvu, vitisho au vurugu; 

(f) kuhakikisha kuwa, misafara ya kampeni ya chama 

kimoja cha siasa haikutani na misafara ya kampeni 

ya chama kingine cha siasa; 

(g) kuhakikisha vyama vyote vya siasa, viongozi wa 

vyama vya siasa, wagombea, wanachama na wafuasi 

wao wanachukua hatua za makusudi kwa mujibu wa 

sheria kuhakikisha kwamba: -  

(i) uchaguzi unakuwa wa haki, huru na amani; 

(ii) vitendo vinavyoashiria vurugu na vitisho 

vinaepukwa; 

(iii) aina yoyote ya ubaguzi kwa misingi ya jinsia, 

ulemavu, ukabila, mahali mtu anapotoka, 

udini, maumbile au rangi unakataliwa na 

kuepukwa;  

(iv) taarifa kuhusiana na uchaguzi na mchakato 

wa uchaguzi zinazotolewa ni sahihi; na 

(v) wanazingatia sheria na kanuni zinazosimamia 

matumizi ya vyombo vya habari na mitandao 

ya kijamii katika kutekeleza shughuli za 

uchaguzi. 
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(h) kuhakikisha kuwa, vijitabu, vipeperushi, vitini, 

mabango na machapisho ya aina yoyote 

yatakayotumika kuelezea sera zao yatatumika tu na 

vyama vya siasa, wagombea, wanachama na wafuasi 

wao baada ya kuidhinishwa na Tume kwa upande wa 

uchaguzi wa Rais na msimamizi wa uchaguzi kwa 

upande wa uchaguzi wa wabunge na madiwani; 

(i) kutumia vyombo vya habari vya umma kutangaza 

sera zao kwa kuzingatia Sheria ya Huduma za 

Habari, Sura ya 229, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024, na 

maelekezo ya Tume. Vyombo hivyo vinaweza 

kutumiwa na wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na 

makamu wa Rais na kugharamiwa na Serikali; 

(j) kuhakikisha kuwa wanajenga mazingira 

yatakayowezesha uchaguzi kufanyika kwa uhuru na 

haki, ikiwa ni pamoja na kuwezesha makundi 

mbalimbali ambayo katika Kanuni hizi, 

yanajumuisha wazee, wajawazito, wapiga kura 

wenye watoto wachanga, wanawake na watu wenye 

ulemavu kushiriki vyema katika uchaguzi; 

(k)  kushirikiana na watendaji wa uchaguzi kuhakikisha 

upigaji kura unakuwa wa amani na utulivu ili wapiga 

kura wawe huru kutumia haki yao ya kupiga kura bila 

usumbufu, bughudha au vitisho; 

(l) kuhakikisha kuwa, chama cha siasa, mgombea au 

wafuasi wa chama cha siasa wanapotaka kufanya 
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maandamano wakati wa uchaguzi wanafuata 

masharti ya sheria husika; 

(m)  kushirikiana na wafuasi wao kutunza usafi wa 

mazingira wakati wa kusambaza matangazo ya 

kampeni.  Aidha, kila chama cha siasa kitawajibika 

kuondoa mabango, matangazo na machapisho ya 

aina yoyote yaliyotumika wakati wa kampeni katika 

maeneo ya wazi mara tu baada ya uchaguzi; 

(n) kuhakikisha kuwa, lugha ya Kiswahili itakuwa ndio 

lugha itakayotumika katika kampeni za uchaguzi. 

Iwapo lugha hiyo haieleweki, na itakapolazimu, 

mgombea atazungumza katika lugha ya Kiswahili na 

mkalimani atatafsiri katika lugha inayoeleweka kwa 

jamii husika; 

(o) kutoa taarifa mara moja kwa mamlaka husika pindi 

wanapofahamu tukio lolote linaloweza kusababisha 

vurugu au uvunjifu wa amani; 

(p) kuhakikisha kuwa, kampeni zinazofanyika ama na wao 

wenyewe au kupitia wafuasi na wanachama wao 

zinazingatia misingi inayolenga kutangaza sera zao na 

kwamba hazijengi chuki na mifarakano miongoni mwa 

wananchi, viongozi na Serikali; 

(q) kuwakataza wanachama au wafuasi wao kutamka 

kauli mbiu, kuonesha ishara ya vyama vyao vya siasa 

au kuvaa sare zenye rangi ya chama chao cha siasa 

katika mikutano ya hadhara ya vyama vingine vya 

siasa; 
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(r) kuhakikisha kuwa, wanafuata utaratibu wa 

uwasilishaji wa malalamiko uliowekwa kwa mujibu 

wa sheria iwapo hawakuridhika na mwenendo wa 

uchaguzi. Katika kipindi cha kampeni malalamiko 

yawasilishwe kwenye kamati husika ya maadili ya 

uchaguzi; na 

(s) kuwaelimisha na kuwaelekeza mawakala wao 

watakaokuwepo katika vituo vya kupigia, kuhesabia 

na kujumlishia kura kutekeleza majukumu yao kwa 

mujibu wa sheria za uchaguzi, kanuni za uchaguzi, 

taratibu na maelekezo ya Tume. 

2.2 Mambo Yasiyotakiwa Kufanywa na Vyama vya Siasa na 

Wagombea 

Vyama vya siasa na wagombea hawatapaswa kufanya mambo 

yafuatayo: - 

(a) kufanya fujo au kuchochea vurugu ya aina yoyote katika 

mikutano ya vyama vingine vya siasa; 

(b) kutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na 

vitisho au lugha inayochochea uvunjifu wa amani au 

kuashiria ubaguzi wa kijinsia, ulemavu, rangi au maumbile 

kwenye mikutano na kwenye shughuli zote za kampeni; 

(c) kufanya kitendo chochote cha unyanyasaji au ukatili wa 

kijinsia kwa mgombea kinyume na masharti ya kifungu cha 

135 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na. 1 ya Mwaka 2024. Vitendo vya unyanyasaji na kijinsia 

kwa mujibu wa kipengele hiki vitajumuisha- 
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(i) matumizi ya picha zinazoweza kudhalilisha au 

kutweza utu wa mtu; 

(ii) kugusa sehemu za maumbile ya mwili wa mtu 

kwa lengo la kudhalilisha utu wake; 

(iii) kutumia maneno yanayolenga kudhalilisha mtu 

wa jinsi fulani; au 

(iv) kufanya kitendo chochote ambacho kinaweza 

kutafsiriwa kuwa ni ukatili au unyanyasaji wa 

kijinsia. 

(d) kuruhusu viongozi, wagombea, wanachama na wafuasi wao 

kubeba silaha yoyote ikiwa ni pamoja na silaha za jadi au 

zana yoyote inayoweza kumdhuru mtu katika mikutano na 

shughuli zote za kampeni au mkusanyiko wowote wa kisiasa; 

(e) kufanya au kuruhusu wafuasi na wanachama wao kufanya 

kampeni kwenye majengo ya ibada na kuwatumia viongozi 

wa dini kufanya kampeni; 

(f) kuwa na, au kubeba sanamu, kinyago, picha au kitu chochote 

ambacho kinaonesha kudhalilisha, kukebehi au 

kufedhehesha chama kingine cha siasa au kiongozi wake au 

Serikali katika mkutano au mkusanyiko wowote wa kisiasa; 

(g) kutumia vipaza sauti au kuruhusu viongozi, wanachama au 

wafuasi wao kutumia vipaza sauti vya aina yoyote kwa 

shughuli za kisiasa nyakati zote za usiku kuanzia saa 2:00 

usiku hadi saa 12:00 asubuhi; 

(h) kubandua, kuharibu au kuchafua matangazo ya kampeni ya 

vyama vingine vya siasa na matangazo ya uchaguzi 

yanayotolewa na Tume au kutumia viongozi, wanachama au 

wafuasi wao kufanya hivyo; 
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(i) kubandika mabango ya kampeni, matangazo au michoro 

yoyote kwenye nyumba, majengo au vyombo vya usafiri vya 

watu binafsi au taasisi mbalimbali bila idhini ya wamiliki 

husika; 

(j) kukosoana kwa tuhuma zisizokuwa na uthibitisho bali 

ukosoaji ujikite katika sera, programu na kazi zao 

walizofanya;  

(k) kuomba kupigiwa kura kwa misingi ya udini, ukabila, au 

mahali mtu anapotoka, jinsi au rangi; 

(l) kutokubali au kutokuheshimu uamuzi wa Tume unaofanywa 

kwa mujibu wa sheria za uchaguzi; 

(m) kutoa rushwa au fadhila ili kumshawishi mtu kusimama 

kama mgombea au kujitoa ugombea wake au kutumia 

viongozi, wanachama au wafuasi kufanya hivyo; 

(n) kuzuia watu kuhudhuria mikutano ya kampeni ya vyama 

vingine vya siasa au kutumia wanachama au wafuasi wao 

kufanya hivyo;  

(o) katika siku ya upigaji kura, vyama vya siasa, wagombea, 

wanachama au wafuasi wao kukodi au kutumia usafiri wa 

aina yoyote kubeba wapiga kura kwa madhumuni ya 

kuwashawishi kumpigia kura mgombea fulani;  

(p) kutumia mitandao ya kijamii kufanya kampeni za chuki, 

uchochezi, udhalilishaji au ubaguzi wa kijinsia; na 

(q) kuingilia majukumu ya kamati za maadili.  
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2.3 Maadili Wakati wa Upigaji Kura Hadi Kutangaza Matokeo ya 

Uchaguzi 

2.3.1 Mambo yanayotakiwa kufanywa na vyama vya siasa na 

wagombea 

Vyama vya siasa na wagombea wakati wa upigaji kura hadi 

kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi pamoja na mambo 

mengine watahakikisha kuwa: - 

(a)  mawakala wao wanaapa kiapo cha kutunza siri siku 

saba kabla ya upigaji kura au ndani ya kipindi kifupi 

kama Tume itakavyoruhusu; 

(b)  kunakuwa na ushirikiano baina ya vyama vya siasa, 

mawakala wa vyama vya siasa, wagombea na 

watendaji wa uchaguzi katika vituo vya kupigia kura 

kwa kuzingatia sheria, kanuni na maelekezo ya 

Tume.  Hii, itawezesha zoezi la upigaji kura 

kufanyika kwa amani na utulivu; 

(c) viongozi wa vyama vya siasa wanawaelimisha na 

kuwasisitiza wanachama wao kuwa, mara 

wanapomaliza kupiga kura waondoke vituoni ili 

kuepusha msongamano na vitendo vinavyoweza 

kuchochea uvunjifu wa amani; 

(d) wanawaelimisha mawakala wa vyama vya siasa 

vinavyoshiriki uchaguzi kuwa wanaruhusiwa 

kusindikiza masanduku ya kura hadi kufikishwa 

mahali pa kujumlishia kura kwa kuzingatia 

maelekezo ya Tume; na 
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(e) wanafuata na kutekeleza maamuzi na maelekezo ya 

Tume pamoja na kukubali na kuheshimu matokeo ya 

uchaguzi. Aidha, malalamiko yoyote 

yatakayojitokeza yafikishwe kwenye mamlaka 

inayohusika kwa utaratibu uliowekwa kwa mujibu wa 

sheria. 

2.3.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa na vyama vya siasa   

Mambo yasiyotakiwa kufanyika wakati wa upigaji kura hadi 

kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi ni pamoja na-  

(a)  vyama vya siasa, wagombea, wanachama na wafuasi 

wao katika siku ya kupiga kura kufanya kampeni ya 

aina yoyote ikiwa ni pamoja na kuvaa vazi lolote au 

kuonesha ishara yoyote au kuwa na kitu chochote 

kinachoashiria kushawishi watu kumpigia kura 

mgombea fulani.  Hii, ni pamoja na matumizi ya 

vyombo vya usafiri vilivyokuwa vinatumika wakati 

wa kampeni vinavyoashiria utambuzi wa chama 

fulani cha siasa; 

(b) viongozi wa vyama vya siasa, wagombea, 

wanachama au wafuasi wao kufanya vitendo 

vinavyoweza kusababisha fujo na vurugu katika vituo 

vya kupigia, kuhesabia na kujumlishia kura; 

(c) mtu yeyote kutumia simu ya kiganjani au kifaa 

kingine cha mawasiliano ndani ya kituo cha kupigia, 

kuhesabia au kujumlishia kura isipokuwa msimamizi 

wa uchaguzi, msimamizi msaidizi wa uchaguzi, 
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msimamizi wa kituo, wasaidizi wake na mlinzi wa 

kituo cha kupigia kura ambao watatumia simu zao au 

kifaa kingine cha mawasiliano pale itakapobidi kwa 

shughuli za uchaguzi tu na simu au vifaa hivyo wakati 

wote viwe vimeondolewa mlio na viwe kwenye 

mtetemo (vibration); 

(d) kiongozi, mgombea au mtendaji wa chama cha siasa, 

mwanachama au mfuasi kujihusisha na vitendo 

vifuatavyo: - 

(i) kuwahamasisha wanachama au wafuasi 

kupiga kura zaidi ya mara moja katika 

uchaguzi mmoja;  

(ii) kununua kadi ya mpiga kura, kukusanya kadi 

za wapiga kura au kuharibu kura; 

(iii)   kutoa hongo, zawadi, kununua kura, 

shukrani au aina yoyote ya malipo ya fedha au 

vifaa kwa mpiga kura au mtendaji wa 

uchaguzi; na  

(iv) kuhamasisha au kuzuia wapiga kura 

wasijitokeze kupiga kura siku ya kupiga kura. 

(e) kiongozi, mgombea au mtendaji yeyote wa chama 

cha siasa kutoa lugha ya matusi kwa mtendaji wa 

uchaguzi; na 

(f) kiongozi au mtendaji wa chama cha siasa, 

mwanachama au mfuasi kuvamia au kukaa kwa 

nguvu ndani ya kituo cha kupigia, kuhesabia au 

kujumlishia kura. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 Maadili kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

3.1 Wajibu wa Serikali  

Wakati wa uchaguzi, Serikali itakuwa na wajibu ufuatao: - 

(a) kutoa fursa sawa kwa wadau wote wa uchaguzi, hususan, 

vyama vya siasa ili kuendesha shughuli zao za kisiasa kwa 

uhuru na kwa kuzingatia sheria za nchi; 

(b) kuendelea kuwahudumia wananchi kwa usawa bila kujali 

uanachama au imani yao kwa vyama vya siasa; 

(c) kuhakikisha kuwa kuna hali ya usalama, amani na utulivu 

katika kipindi chote cha uchaguzi. Aidha, vyombo vya 

usalama vitoe ulinzi wakati wa mikutano ya kampeni na 

wakati wa uchaguzi ili kuhakikisha usalama, amani na 

utulivu unakuwepo. Vyombo hivyo vizingatie mahitaji na 

usalama wa makundi mbalimbali ikiwa ni pamoja na watu 

wenye ulemavu, wanawake, wazee, wajawazito na wapiga 

kura wenye watoto wachanga; 

(d) kutoa fursa sawa kwa vyama vya siasa vyenye wagombea wa 

nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais kutumia vyombo 

vya habari na utangazaji vinavyomilikiwa na Serikali ili 

kutangaza sera zao; na 

(e)  kuhakikisha kuwa viongozi na watendaji wake wanazingatia 

ipasavyo ukomo wa mamlaka na madaraka yao katika 

shughuli za uchaguzi. 
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3.2  Yasiyotakiwa Kufanywa na Serikali  

Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Serikali wakati wa uchaguzi ni 

pamoja na- 

(a) kuingilia au kuzuia isivyo halali mikutano iliyoitishwa na 

vyama vya siasa au wagombea kwa mujibu wa ratiba za 

uchaguzi; 

 

(b) vyombo vya ulinzi na usalama kutumia mamlaka yake 

kukandamiza wagombea, wafuasi au chama chochote cha 

siasa.  Aidha, vyombo hivyo vitekeleze majukumu yake kwa 

kuzingatia sheria, haki na weledi; na 

(c) kumhamisha mtumishi yeyote wa Serikali anayehusika na 

shughuli za uchaguzi mpaka mchakato wa uchaguzi 

ukamilike.  Endapo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania itaona kuna ulazima wa kumhamisha mtumishi 

kama huyo ni inapaswa kushauriana na Tume. 

3.3  Mambo Yasiyotakiwa Kufanywa na Watendaji wa Serikali 

Wakati wa Uchaguzi  

Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Serikali wakati wa uchaguzi ni 

pamoja na; 

(a) Mawaziri, Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya 

kuchanganya ziara za kikazi na shughuli za kiuchaguzi na 

kutumia vyombo au watendaji wa Serikali katika shughuli za 

uchaguzi kwa manufaa yao; 
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(b) kuanzia kipindi cha kampeni za uchaguzi hadi kutangazwa 

kwa matokeo Mawaziri hawaruhusiwi- 

(i)  kutangaza katika vyombo vya habari au kwa 

namna yoyote misaada au ahadi ya aina 

yoyote; 

(ii) kutoa ahadi za shughuli za maendeleo ya 

jamii kwa mfano, kujenga barabara, 

kusambaza maji na mambo mengine kama 

hayo kwa lengo la kuungwa mkono kisiasa; 

na 

(iii) kutumia madaraka au rasilimali za Serikali 

kwa shughuli za kampeni za uchaguzi kwa 

manufaa ya chama chochote cha siasa au 

mgombea yeyote;  

(c) Waziri au afisa mwandamizi yeyote wa Serikali kumwita 

msimamizi wa uchaguzi kwa lengo la kujadili au kutoa 

maelekezo kuhusu masuala ya uchaguzi kuanzia kipindi cha 

kampeni hadi kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi; na 

(d) Mawaziri, Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na viongozi 

wengine wa Serikali kuingia katika vituo vya kupigia, 

kuhesabia au kujumlishia kura. Isipokuwa kwamba 

Mawaziri, Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na viongozi 

wengine wa Serikali wanaruhusiwa kuingia katika kituo cha 

kupigia kura kwa madhumuni ya kupiga kura tu.  
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SEHEMU YA NNE 

4.0 Maadili kwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

4.1 Yanayotakiwa Kufanywa na Tume  

 Mambo yanayotakiwa kufanywa na Tume ni pamoja na: -  

(a) kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Mwaka 1977, sheria za uchaguzi na sheria nyingine za nchi; 

(b) kupanga, kusimamia na kuendesha uchaguzi katika misingi 

inayowezesha uchaguzi kuwa huru na wa haki; 

(c) kuvipatia vyama vya siasa ratiba na taarifa za uchaguzi kwa 

wakati; 

(d) kutoa elimu ya mpiga kura nchi nzima, kusimamia na 

kuratibu taasisi na asasi za kiraia zinazotoa elimu ya mpiga 

kura. Aidha, utoaji wa elimu ya mpiga kura utazingatia 

mahitaji maalum; 

(e) kutoa mafunzo ya kutosha kwa watendaji wanaohusika na 

uchaguzi ili kuwawezesha kusimamia na kuratibu uchaguzi 

kwa ufanisi.  Mafunzo hayo yatajumuisha elimu ya jinsia na 

namna ya kuwahudumia wanawake, wazee na watu wenye 

ulemavu; 

(f) kuvipatia kwa wakati vyama vya siasa kanuni, maelekezo ya 

Tume, nakala ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na 

nyaraka nyingine za uchaguzi zinazotakiwa; 

(g) kukemea vitendo vyenye nia ya kuharibu uchaguzi 

vinavyoweza kufanywa na viongozi wa vyama vya siasa, 
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wagombea, wanachama na wafuasi wao, Serikali, watendaji 

au vyombo vyake; 

(h) kuratibu matumizi ya vyombo vya habari vya umma ili kutoa 

fursa sawa kwa wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais na vyama vyao vya siasa; 

(i) kuendesha zoezi la uchaguzi kwa uwazi na uadilifu; 

(j) kuratibu uendeshaji wa kamati za ratiba za kampeni za 

wagombea; 

(k) kuratibu kamati za kusimamia maadili ya uchaguzi pamoja 

na kusimamia utekelezaji wa maamuzi yanayotolewa na 

kamati hizo; 

(l) kukutana na wawakilishi wa vyama vya siasa mara kwa mara 

pale itakapowezekana kujadili masuala mbalimbali 

yanayohusiana na kampeni za uchaguzi na uchaguzi 

wenyewe; 

(m) kuhakikisha kuwa hakuna mtendaji wa uchaguzi 

atakayefanyiwa uonevu au kukoseshwa haki kutokana na 

utendaji wake katika shughuli za uchaguzi anazozifanya kwa 

mujibu wa sheria; 

(n) kuhakikisha kwamba watendaji wa uchaguzi wanatambua 

majukumu ya mawakala na wagombea na haki yao ya 

kuwasilisha pingamizi au malalamiko iwapo ukiukwaji wa 

sheria na taratibu umetokea; 

(o) kuhakikisha kwamba katika kipindi cha uteuzi wa 

wagombea, upigaji kura na katika hatua yoyote ya mchakato 

wa uchaguzi, watendaji wa Tume wanakuwepo katika 

maeneo yao ya kazi wakati wote; 
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(p) kuhakikisha kwamba watendaji wa uchaguzi wanatekeleza 

jukumu la kutoa na kupokea fomu za rufaa kwa niaba ya 

Tume; na 

(q) kuandaa na kupeleka kwa wakati vifaa vya kutosha kwenye 

vituo vya kupigia kura na kuhakikisha vifaa hivyo 

vinatunzwa katika hali ya usalama.   

4.2 Yasiyotakiwa Kufanywa na Tume  

Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Tume ni pamoja na- 

(a) kupendelea chama chochote cha siasa au mgombea yeyote; 

(b) kubadili ratiba za kampeni za uchaguzi bila kushirikisha 

vyama vya siasa; 

(c) kuchelewa au kupeleka vifaa pungufu katika vituo vya 

kupigia kura bila sababu za msingi; 

(d) kuchelewa kufungua vituo bila sababu ya msingi; na 

(e) kuchelewa kutangaza matokeo ya uchaguzi bila sababu za 

msingi. 
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SEHEMU YA TANO 

5.0 Usimamizi na Utekelezaji wa Maadili ya Uchaguzi 

5.1 Kamati za Maadili 

Kamati za maadili zitakazosimamia utekelezaji wa maadili ya 

uchaguzi zitakuwa kama ifuatavyo: - 

(a) Kamati ya Rufaa; 

(b) Kamati ya Kitaifa; 

(c) Kamati ya Jimbo; na 

(d) Kamati ya Kata. 

5.2 Muundo na Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi 

5.2.1 Kamati ya Rufaa 

Kamati hii itakuwa na mamlaka ya kusikiliza rufaa kutoka Kamati 

ya Kitaifa na itaundwa na- 

(a) Mwenyekiti ambaye ni Mwenyekiti wa Tume; 

(b) Makamu Mwenyekiti ambaye ni Mjumbe wa Tume; 

(c) mjumbe mmoja kutoka kila chama cha siasa kinachoshiriki 

uchaguzi wa Rais ambaye ni Mwenyekiti au Katibu Mkuu au 

mwakilishi wa chama cha siasa kinachoshiriki uchaguzi wa 

Rais;  

(d)  mjumbe mmoja atakayeiwakilisha Serikali ambaye ni 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu au mwakilishi wake; na 

(e) katibu wa Kamati ambaye ni Mkurugenzi wa Uchaguzi au 

mwakilishi wake na katibu msaidizi wa kamati ambaye ni 

miongoni mwa maafisa waandamizi wa sekretarieti ya Tume.  
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Wakati wa kikao cha kamati, katibu au katibu msaidizi atachukua 

muhtasari wa kikao na atawajibika kutunza kumbukumbu za vikao. 

5.2.2 Kamati ya Kitaifa  

Kamati hii itakuwa na mamlaka ya kusikiliza malalamiko ya 

ukiukwaji wa maadili kwenye uchaguzi wa Rais na rufaa kutoka 

kamati ya jimbo. Kamati hii itaundwa na- 

(a) Mjumbe mmoja wa Tume ambaye atakuwa Mwenyekiti wa 

kamati; 

(b) mwakilishi mmoja kutoka kila chama cha siasa 

kinachoshiriki uchaguzi wa Rais.  Aidha, mwakilishi huyo 

atapaswa kuwasilisha kwa mwenyekiti wa kamati barua ya 

uteuzi kutoka kwa Katibu Mkuu wa chama husika cha siasa;  

(c) mjumbe mmoja atakayeiwakilisha Serikali atakayeteuliwa 

kwa maandishi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu; na 

(d) Katibu na katibu msaidizi wa Kamati ya Maadili ya Uchaguzi 

kutoka miongoni mwa maafisa waandamizi wa sekretarieti 

ya Tume.   

Wakati wa kikao cha kamati, katibu au katibu msaidizi atachukua 

muhtasari wa kikao na atawajibika kutunza kumbukumbu za vikao. 

5.2.3 Kamati ya Jimbo  

Kamati hii itakuwa na mamlaka ya kusikiliza malalamiko ya 

ukiukwaji wa maadili kwenye uchaguzi wa ubunge katika jimbo 

husika pamoja na kusikiliza rufaa kutoka kamati ya maadili ngazi ya 

kata. Kamati hii itaundwa na: - 
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(a) msimamizi wa uchaguzi katika jimbo ambaye atakuwa 

mwenyekiti wa kamati; 

(b) mjumbe mmoja kutoka kila chama cha siasa kinachoshiriki 

uchaguzi katika jimbo husika ambaye atawasilisha barua ya 

utambulisho kwa mwenyekiti wa kamati kutoka kwa katibu 

wa wilaya au mkoa wa chama husika cha siasa;  

(c) mjumbe mmoja atakayeiwakilisha Serikali ambaye 

atateuliwa kwa maandishi na katibu tawala wa wilaya husika; 

na 

(d) katibu wa kamati ambaye atakuwa ni msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi ngazi ya jimbo.  

Wakati wa kikao cha Kamati ya Maadili, katibu wa kamati 

atachukua muhtasari wa kikao na atawajibika kutunza 

kumbukumbu za vikao. 

5.2.4  Kamati ya Kata  

Kamati hii itasikiliza malalamiko yanayohusu ukiukwaji wa maadili 

kwenye uchaguzi wa udiwani katika kata husika na itaundwa na 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi baada ya kupata maelekezo kutoka 

Tume. Kamati hii itaundwa na: - 

(a) Mwenyekiti wa kamati ambaye ni msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi ngazi ya kata;  

(b) mjumbe mmoja kutoka kila chama cha siasa kinachoshiriki 

katika uchaguzi kwenye kata husika ambaye atawasilisha 

barua ya utambulisho kwa mwenyekiti wa kamati kutoka kwa 

katibu wa wilaya au kata wa chama husika cha siasa;  
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(c) mjumbe mmoja atakayeiwakilisha Serikali atakayeteuliwa 

kwa maandishi na katibu tawala wa wilaya husika; na 

(d) Katibu wa kamati ya maadili ya uchaguzi atatoka katika ofisi 

ya  msimamizi msaidizi wa uchaguzi ngazi ya Kata. 

Wakati wa kikao cha kamati ya maadili ya uchaguzi, katibu wa 

kamati atachukua muhtasari wa kikao na atawajibika kutunza 

kumbukumbu za vikao. 

5.3 Kamati za Maadili kwa Mgombea Pekee wa Urais, Ubunge au 

Udiwani 

Endapo kuna mgombea pekee wa Urais, Ubunge au Udiwani, kamati 

za maadili zilizoanishwa katika aya ya 5.1 zitatumika na utaratibu 

ulioanishwa katika sehemu hii utatumika. Isipokuwa kwamba 

kamati hizo zitaundwa na mjumbe mmoja kutoka kwenye chama cha 

siasa chenye mgombea pekee, Serikali na Tume. 

5.4 Kamati za Maadili Wakati wa Uchaguzi Mdogo  

Kutakuwa na kamati za maadili wakati wa uchaguzi mdogo kama 

ifuatavyo: - 

5.4.1 Endapo uchaguzi mdogo unafanyika katika kata, kamati 

itabaki kama ilivyo katika aya ya 5.2.4 na itaundwa kamati 

ngazi ya jimbo kwa ajili ya kupokea rufaa kutoka ngazi ya 

kata. 

5.4.2 Endapo kutakuwa na uchaguzi mdogo wa ubunge, kamati 

itakayotumika ni kama ilivyo katika aya ya 5.2.3 na 

itaundwa kamati ya kitaifa kwa ajili ya kupokea rufaa 

kutoka ngazi ya jimbo.   
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    5.5 Uwasilishaji wa Malalamiko  

Mgombea yeyote, Tume, Serikali au chama cha siasa kilichosaini 

Kanuni za Maadili ya Uchaguzi na kuweka mgombea iwapo 

kinaamini kwamba maadili ya uchaguzi yamekiukwa kitawasilisha 

malalamiko yake kwa mwenyekiti wa kamati ya maadili ya uchaguzi 

katika ngazi husika kwa maandishi. Aidha, malalamiko kuhusu 

ukiukwaji wa maadili kwa mgombea pekee yatawasilishwa na 

Tume. 

 Isipokuwa kwamba changamoto au malalamiko yoyote kuhusiana 

na mchakato au taratibu za uchaguzi yatakayojitokeza siku ya 

kupiga kura katika kituo cha kupigia kura, yatawasilishwa kwa 

maandishi kwa msimamizi wa kituo kupitia kwa wakala. 

 5.6 Muda wa Kuwasilisha Malalamiko ya Ukiukwaji wa Maadili 

Malalamiko yoyote yatakayotokea yatawasilishwa kwa maandishi 

kwa mwenyekiti wa kamati ya maadili ya uchaguzi ya ngazi husika 

ndani ya saa sabini na mbili (72) tangu kutokea kwa tukio 

linalolalamikiwa. 

5.7 Kuitisha Kikao cha Maadili ya Uchaguzi  

Mwenyekiti wa kamati husika baada ya kupokea malalamiko 

anatakiwa kuitisha kikao ndani ya saa arobaini na nane (48). 

5.8  Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko  

Malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa maadili yatashughulikiwa kwa 

utaratibu ufuatao: - 
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(a) malalamiko yote yatajadiliwa na kuamuliwa katika kikao cha 

kamati ya maadili ya uchaguzi kwenye ngazi husika; 

(b) kamati itashughulikia malalamiko na kutoa uamuzi wake 

mapema iwezekanavyo; 

(c) baada ya kupokea malalamiko, Kamati itamtaka 

anayelalamikiwa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi 

ndani ya saa arobaini na nane (48) tangu kupokea taarifa ya 

malalamiko dhidi yake; 

(d) kamati, katika kushughulikia malalamiko, inaweza kumuita 

mtu yeyote kutoa maelezo au ushahidi ili kuisaidia kamati 

kufikia uamuzi wa haki; 

(e) akidi ya kikao cha kamati husika itakuwa zaidi ya nusu ya 

wajumbe wote wa kamati; 

(f) kamati itaamua malalamiko yote ndani ya muda wa saa 

arobaini na nane (48) baada ya kusikiliza au kupata maelezo 

ya utetezi kutoka kwa pande zote mbili ambazo ni 

mlalamikaji na mlalamikiwa; 

(g) uamuzi utakaofikiwa na kamati ya maadili ya uchaguzi 

utatekelezwa na pande zinazohusika na maamuzi hayo; 

(h) ikitokea kuna umuhimu wa kufanya uamuzi kwa kupiga 

kura, wawakilishi wa mlalamikaji na mlalamikiwa 

hawataruhusiwa kupiga kura juu ya uamuzi huo; 

(i) malalamiko yatakayoshughulikiwa na kamati ya maadili ya 

uchaguzi ni yale ya kipindi cha kampeni za uchaguzi tu; 

(j) malalamiko yatakayotokea siku ya upigaji kura 

yatashughulikiwa na msimamizi wa kituo cha kupigia kura, 
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msimamizi msaidizi wa uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi 

au Tume kwa mujibu wa sheria za uchaguzi; 

(k) kamati itakuwa na mamlaka ya kuchunguza malalamiko yote 

yatakayowasilishwa kabla ya kufanya uamuzi; na 

(l) kamati inaweza kuelekeza malalamiko mengine kupelekwa 

kwenye mamlaka husika kama itakavyoona inafaa.  

5.9 Rufaa Dhidi ya Uamuzi wa Kamati 

Upande ambao hautaridhika na uamuzi wa kamati ya maadili ya 

uchaguzi una haki ya kukata rufaa kwa taratibu zifuatazo: - 

(a) kama ni malalamiko yaliyoshughulikiwa katika ngazi ya 

kata, rufaa itakatwa kwenda kwa msimamizi wa uchaguzi 

ngazi ya jimbo ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya maadili 

ndani ya saa ishirini na nne (24) tangu uamuzi unaokatiwa 

rufaa ulipotolewa; 

(b) uamuzi utakaotolewa na kamati ya jimbo utakuwa ni wa 

mwisho kwa malalamiko yote yaliyoanzia ngazi ya kata; 

(c) iwapo malalamiko yaliyoshughulikiwa ni kutoka ngazi ya 

jimbo, rufaa itakatwa kwenda kwa mwenyekiti wa Kamati 

ya Maadili ya Kitaifa ndani ya saa arobaini na nane (48) 

tangu uamuzi husika ulipotolewa;  

(d) uamuzi wa Kamati ya Kitaifa utakuwa ni wa mwisho kwa 

malalamiko yote yaliyoanzia ngazi ya jimbo; 

(e) iwapo malalamiko yaliyoshughulikiwa ni kutoka Kamati ya 

Kitaifa, rufaa itakatwa kwenda Kamati ya Rufaa ndani ya saa 

arobaini na nane (48) baada ya uamuzi wa Kamati ya Kitaifa 

kutolewa;  
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(f) iwapo kuna umuhimu wa kufanya maamuzi kwa kupiga 

kura, wawakilishi wa mlalamikaji na mlalamikiwa 

hawataruhusiwa kupiga kura ya maamuzi; na 

(g) upande usioridhika na maamuzi ya kamati kwenye hatua ya 

mwisho ya rufaa husika unaweza kufungua malalamiko ya 

uchaguzi Mahakamani kwa mujibu wa Sheria ya Uchaguzi 

wa Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024. 

5.10 Malalamiko Dhidi ya Tume, Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

Utaratibu wa kushughulikia malalamiko dhidi ya Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 

wa uchaguzi utakuwa kama ifuatavyo: 

(a) iwapo malalamiko yaliyowasilishwa ni dhidi ya Tume, 

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili ya Uchaguzi ambaye ni 

Mjumbe wa Tume, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi hataendesha kikao hicho, bali 

wajumbe wa kamati husika watamchagua mjumbe mmoja 

kutoka miongoni mwao kuwa mwenyekiti wa muda na 

mwenyekiti wa kamati anapojitoa kuendesha kikao atashiriki 

kama mlalamikiwa; 

(b) malalamiko yote yatakayotolewa dhidi ya Tume au 

wasimamizi wa uchaguzi na iwapo kamati itaona kuwa Tume 

au msimamizi wa uchaguzi amekosea itaitaka Tume au 

msimamizi wa uchaguzi kurekebisha tatizo linalolalamikiwa 

mapema iwezekanavyo; na 
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(c) iwapo Tume haitachukua hatua za lazima kurekebisha tatizo 

hilo, upande usioridhika unaweza kuwasilisha mashauri ya 

uchaguzi mahakamani kwa mujibu wa Sheria ya Uchaguzi 

wa Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024. 

5.11 Malalamiko Dhidi ya Serikali  

Utaratibu wa malalamiko dhidi ya Serikali utakuwa kama ifuatavyo: 

- 

(a) malalamiko yote yatakayotolewa dhidi ya Serikali na iwapo 

Kamati itakubaliana na malalamiko hayo itaitaka Serikali 

kurekebisha tatizo linalolalamikiwa mapema iwezekanavyo; 

na 

(b) iwapo Serikali haitachukua hatua za lazima kurekebisha 

tatizo hilo, mashauri ya uchaguzi yanaweza kuwasilishwa 

Mahakamani kwa mujibu wa Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024. 

5.12  Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi Ngazi ya Kitaifa, 

Jimbo na Kata Katika Kutoa Adhabu 

Kamati za Maadili ya Uchaguzi ngazi ya Kitaifa, Jimbo na Kata 

zinaweza kuchukua hatua zifuatazo- 

(a) kuagiza upande uliokiuka Maadili kusahihisha kosa au 

makosa yaliyotendeka na iwapo italazimu kuuomba umma 

msamaha;  

(b) kutoa onyo au karipio kwa maandishi; 

(c) kutangaza jina la chama cha siasa au mgombea aliyekiuka 

Maadili na kueleza kosa au makosa yake kwa njia ya taarifa 
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kwa umma kupitia redio, televisheni, magazeti na njia 

nyingine za mawasiliano; 

(d) kamati inaweza kukisimamisha chama cha siasa au mgombea 

kuendelea kufanya kampeni za uchaguzi kadiri 

itakavyoonekana inafaa. Kwa madhumuni ya aya hii, 

kuzuiwa kufanya kampeni za uchaguzi itajumuisha zuio la 

kufanya mikusanyiko ya aina yoyote inayoashiria kufanya 

kampeni za uchaguzi; 

(e) kamati inaweza kuzuia chama cha siasa au mgombea 

kutumia vyombo vya habari au kubandika machapisho ya 

kampeni kwa muda ambao kamati itaona unafaa;  

(f) kukitaka chama cha siasa au mgombea kulipa faini kama 

ifuatavyo: - 

(i) ikiwa ni katika ngazi ya kata, kiasi kisichozidi 

Shilingi laki mbili (200,000) za Kitanzania ambacho 

kitathibitishwa na kamati ya jimbo; 

(ii) ikiwa ni katika ngazi ya jimbo, kiasi kisichozidi 

Shilingi laki saba (700,000) za Kitanzania ambacho 

kitathibitishwa na kamati ya kitaifa; na 

(iii) ikiwa ni katika ngazi ya kitaifa, kiasi kisichozidi 

Shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000) za 

Kitanzania au kwa kadiri kamati itakavyoona inafaa.  

(g)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 135 cha Sheria ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 

2024, adhabu ya kosa la unyanyasaji au ukatili wa kijinsia 

itakuwa ni kukisimamisha chama cha siasa au mgombea 

kufanya kampeni kwa muda ambao kamati itaona unafaa au 
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kulipa faini isiyopungua kiasi cha Shilingi milioni moja 

(1,000,000) za Kitanzania au vyote. 

5.13  Mamlaka ya Kamati ya Rufaa ya Maadili ya Uchaguzi 

Kamati ya Rufaa ya Maadili ya Uchaguzi inaweza kuchukua hatua 

zifuatazo katika kushughulikia malalamiko: - 

(i) kutoa onyo au karipio; 

(ii) kuagiza upande uliokiuka maadili kusahihisha kosa au 

makosa yaliyotendeka na iwapo italazimu kuuomba umma 

msamaha; 

(iii) kutangaza jina la chama cha siasa au mgombea aliyekiuka 

maadili na kueleza kosa au makosa yake kwa njia ya taarifa 

kwa umma kupitia redio, televisheni, magazeti na njia 

nyingine za mawasiliano kama itakavyoonekana inafaa; 

(iv) kamati inaweza kuelekeza malalamiko mengine kwenye 

mamlaka husika kama itakavyoona inafaa kwa hatua 

zinazostahili; 

(v) kamati inaweza kusimamisha chama cha siasa au mgombea 

kuendelea kufanya kampeni za uchaguzi kwa muda kama 

itakavyoona inafaa; 

(vi) kuelekeza chama cha siasa au mgombea kulipa faini isiyozidi 

Shilingi laki saba (700,000) za Kitanzania kwa ukiukwaji wa 

Maadili kwa uchaguzi wa ubunge na isiyozidi Shilingi 

milioni moja na laki tano (1,500,000) za Kitanzania kwa 

uchaguzi wa urais au kwa kadiri kamati itakavyoona inafaa;  
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(vii) kamati itakuwa na mamlaka ya kuchunguza malalamiko yote 

yaliyowasilishwa kwa njia ya rufaa kabla ya kufanya 

maamuzi;  

(viii) faini zote zitakazotozwa katika kamati zote zitalipwa kupitia 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na zitakatiwa risiti; na  

(ix) kamati ya Rufaa inaweza kuitisha na kupitia uamuzi 

uliotolewa na kamati ya kitaifa na inaweza kukubaliana au 

kubadilisha uamuzi husika. 

5.14 Kushindwa Kutekeleza Maadili 

Endapo mgombea au chama cha siasa kitashindwa kutekeleza 

maamuzi ya kamati husika, kamati ya rufaa inaweza kukisimamisha 

chama husika cha siasa kufanya kampeni za uchaguzi. 

5.15 Uamuzi wa Malalamiko ya Ukiukwaji wa Maadili Kutoathiri Haki 

ya Kufungua Shauri la Uchaguzi 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024, shauri la uchaguzi 

halitakataliwa kwa sababu kwamba suala linalolalamikiwa katika 

shauri hilo lilifanyiwa uamuzi katika mwenendo wa malalamiko ya 

ukiukwaji wa maadili kwa mujibu wa Kanuni hizi: 

Isipokuwa kwamba, uamuzi uliofanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi, 

utakuwa ni ushahidi wa suala linalolalamikiwa katika shauri la 

uchaguzi. 
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SEHEMU YA SITA 

6.0 Tamko la Kukubali Kanuni za Maadili ya Uchaguzi 

Sisi vyama vya siasa, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa pamoja tumekubaliana 

kuwa na uchaguzi huru, wa haki, uwazi, wa kuaminika na wenye 

kuzingatia ushiriki wa makundi yote katika jamii.  Tunaelewa 

kwamba, amani, ustawi wa nchi, usalama wa raia, uhuru wa vyama 

vya siasa na utii wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano, sheria, kanuni 

na taratibu za uchaguzi ndio msingi wa uchaguzi bora. 

Tunakubaliana kuwajibika kutekeleza Kanuni hizi za Maadili 

zinazotokana na kifungu cha 162 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024. Hivyo, kwa pamoja 

tunakubaliana kuweka saini zetu hapa chini kuthibitisha kuwa 

tutaheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili haya. 

6.1 Tamko la Serikali  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatamka kwamba 

inakubali na kuahidi kutekeleza Kanuni za Maadili haya ipasavyo. 

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

Jina  __________________________________________ 

Wadhifa __________________________________________ 

Saini  __________________________________________ 

Tarehe  __________________________________________ 
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6.2  Tamko la Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inatamka kwamba inakubali na 

kuahidi kutekeleza Kanuni za Maadili haya ipasavyo. 

Jina  __________________________________________ 

Wadhifa __________________________________________ 

Saini  __________________________________________ 

Tarehe  __________________________________________ 
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6.3 Tamko la Viongozi wa Vyama Vya Siasa 

Mimi kiongozi wa chama cha siasa niliyetia saini hapa chini natamka 

kwamba ninakubali na kuahidi kutekeleza Kanuni za Maadili haya 

ipasavyo:- 
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SEHEMU YA SABA 

7.0 Kufuta Maadili ya Uchaguzi ya Mwaka 2020 

Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya mwaka 

2020 yamefutwa. 

 

Dodoma 

     12 Aprili, 2025 

                                                  

JACOBS C.M. MWAMBEGELE, 

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi 

 


