

TANGAZO LA SERIKALI Na. 1007 la tarehe 6/12/2024

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI),
(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 89(1))

SHERIA NDOGO YA KUDHIBITI OMBAOMBA YA HALMASHAURI YA JIJLA DAR ES
SALAAM YA MWAKA 2024

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo
ya Kudhibiti Ombaomba ya Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam ya Mwaka 2024.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la
Mamlaka ya Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama
muktadha utahitaji vinginevyo-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“eneo la wazi” maana yake ni eneo lolote la ardhi lenye
bustani au ambalo halijaendelezwa ambalo lipo kwa
ajili ya matumizi ya umma;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam;
“kituo cha hifadhi” maana yake ni kituo, mahali au jengo
lolote ambalo limetengwa au linatumika
kuwahifadhi ombaomba, wazee, watoto au watu
wenye ulemavu kwa lengo la kuwapa mahitaji ya
msingi;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam au afisa yeyote aliyeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
“mtaa” maana yake ni eneo lolote lililopo ndani ya
Halmashauri na inajumuisha maeneo yote ya

barabara, hifadhi za barabara na njia ya waenda kwa miguu;

“ombaomba” maana yake ni mtu yeyote anayeishi kwa kutegemea kuomba chakula, fedha au vitu vingine kutoka kwa mtu mwingine kwenye mitaa, kando ya barabara na maeneo ya wazi yaliyoko ndani ya eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa
Halmashauri

4. Halmashauri itakuwa na wajibu wa-

- (a) kudhibiti ombaomba kwenye eneo lote la Halmashauri; na
- (b) kuwatambua ombaomba.

Kutambuliwa
kama
ombaomba

5. Mtu yeyote atatambulika kuwa ombaomba endapo-

- (a) atakutwa mtaani au kwenye eneo la wazi akiomba fedha au chakula kwa mtu au watu wengine; au
- (b) atakutwa mtaani, kando ya barabara au kwenye maeneo ya wazi akiwa amekaa, amesimama au amelala akionesha vidonda au ulemavu kwa madhumuni ya kushawishi kupewa fedha au kuomba fedha.

Uteuzi wa
Wakala

6. Halmashauri inaweza kumteua wakala ambaye atatekeleza jukumu la kudhibiti ombaomba kwenye sehemu au eneo lote la Halmashauri kwa niaba ya Halmashauri.

Taratibu za
kuwakamata
ombaomba

7.-(1) Mtu yeyote atakayekutwa mtaani au maeneo ya wazi akiomba fedha, chakula au kitu kingine chochote atakamatwa na kuchukuliwa taarifa zake muhimu ikiwemo-

- (a) jina kamili;
- (b) jinsi na umri;
- (c) kijiji, wilaya na mkoa anaotoka; na

(2) Ombaomba atakayekamatwa atapigwa picha kwa ajili ya kumbukumbu, na picha hiyo itatumika kwa

matumizi ya ofisi ili kurahisisha utambuzi iwapo atarudia kuwa ombaomba.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kuwarejesha ombaomba waliokamatwa kwenye Mikoa wanayotoka na kuwakabidhisha kwa Katibu Tawala wa Mkoa husika.

Makosa

8. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

- (a) ataomba na kupokea msaada wa fedha, chakula au kitu kingine chochote mtaani, kando ya barabara au kwenye maeneo ya wazi na mahali popote ambako siyo kituo cha hifadhi;
- (b) atarudi na kuendelea kuombaomba katika Halmashauri baada ya kurejeshwa katika Mkoa aliotoka;
- (c) atamtembeza mtu mwingine barabarani, mtaani au maeneo ya wazi kwa miguu au kwa kutumia chombo chochote kwa lengo la kuombaomba;
- (d) atamsafirisha kutoka eneo moja hadi jingine mtu yeyote kwa lengo la kumtumia kuombaomba mtaani;
- (e) atamtumikisha mtoto kwa shughuli za kuomba kwenye magari, barabarani, mtaani au mahali pengine popote; au
- (f) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Adhabu

9. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa lolote kinyume cha Sheria Ndogo hii, atawajibika kilipa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Kufifilisha
kosa

10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi elfu hamsini endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kujaza fomu maalum kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hii.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo
TS Na.
529 la 2019

11. Sheria Ndogo ya Kudhibiti Ombaomba ya
Halmashauri ya Manispaa ya Ilala ya Mwaka 2019
inafutwa.

—
JEDWALI
—

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 10)

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Kudhibiti Ombaomba ya
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ya Mwaka 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, NINAKUBALI
kulipa kiasi cha shilingi kama faini ya kufililisha kosa.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YA MKURUGENZI:

Jina:

Saini.....

Tarehe.....

Lakiri ya Jiji la Dar es Salaam imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutao wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam uliofanyika tarehe 6/3/2023 na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:-

JOMAARY MRISHO SATURA,
Mkurugenzi wa Jiji,
Halmashauri ya jiji,
Dar es salaam

MHE. OMARY KUMBILAMOTO,
Msahiki meya,
Halmashauri ya jiji,
Dar es salaam



Dodoma,
29 Agosti, 2024

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA,
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi