

TANGAZO LA SERIKALI Na.1005 la tarehe 6/12/2024

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES
SALAAM YA MWAKA 2024

- | | |
|-------------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam ya Mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam;
“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi au ada katika mwaka wa mapato;
“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa zinazowasilishwa na kampuni au mtu yeyote mwenye leseni ya biashara baada ya kipindi cha hesabu zikijumuisha nyaraka au maelezo yanayohusu thamani ya kifedha ya bidhaa zilizouzwa au huduma zilizotolewa; |
| Sura ya 212 | “kampuni” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa kwenye Sheria ya Kampuni;
“kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa |

	kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri; “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam na inajumuisha afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii; “mlipa ushuru wa huduma” maana yake mtu au kampuni inayopaswa kulipa ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; “mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya mwaka wa fedha wa Serikali; “tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni; “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara kwa utaratibu ulioainishwa katika kanuni ya 4; “Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.
Sura ya 212	
Ushuru wa huduma	4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa kila ni kampuni au mtu binafsi mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne. (2) Ushuru wa huduma utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa viwango vifuatavyo: (a) kwa kampuni au mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu ya mauzo ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashuri; au (b) kwa mfanyabiashara wenye leseni ya biashara ambaye hawasilishi hesabu za mauzo Mamlaka

ya Mapato Tanzania kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(3) Ushuru wa huduma kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2)(a) utakokotolewa baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa.

Wajibu wa mlipa
ushuru wa
huduma

5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;
- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
- (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa Halmashauri ndani ya muda uliowekwa;
- (e) kutunza kumbukumbu za kitabu cha hesabu; na
- (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi.

(2) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru huo si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo.

(4) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa,

kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(3) Ushuru uliofanyiwa tathmini kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

(4) Mkurugenzi anaweza, kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(5) Mkurugenzi anaweza, kumuagiza kwa maandishi Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa.

Uteuzi wa Wakala

7.-(1) Bila kuathiri mamlaka ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Uwezo wa Afisa
Mwidhiniwa

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza-

- (a) kuingia kwenye eneo au jengo lolote la mlipa ushuru kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa ajili ya kupata taarifa au kuchunguza hesabu au vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa kwa ajili ya kulipa ushuru wa huduma;

- (b) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi; au
- (c) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

Ukokotoaji wa
ushuru wa
huduma

9. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma wa mlipa ushuru anayewasilisha taarifa za mauzo Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika kipindi cha hesabu.

Makosa

10. Mtu atakuwa ametenda kosa endapo-
- (a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri taarifa sahihi za mauzo ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) atawasilisha Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
 - (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii ;
 - (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
 - (e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii;
 - (f) atatoa taarifa ya uongo kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru;
 - (g) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa;
 - (h) ataharibu kwa makusudi vitendea kazi vya kukusanyia ushuru; au
 - (i) atashidwa kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hii.

Adhabu

11. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa lolote kinyume cha Sheria Ndogo hii, atawajibika

kulipa faini kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Kufifilisha kosa

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kujaza fomu maalum kam ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ushuru anaodaiwa.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo
TS. Na.
531 la 2019
TS. Na.
la 2017

13. Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilala ya Mwaka 2019 na Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ya Mwaka 2017 zinafutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)(a))

USHURU WA HUDUMA

Na.	Ada ya Leseni ya biashara kwa Mwaka (Shilingi)	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)	Muda wa malipo
1.	1 hadi 50,000/=	10,000/=	Robo Mwaka
2.	50,001/= hadi 100,000/=	15,000/=	Robo Mwaka
3.	100,001/=hadi 200,000/=	30,000/=	Robo Mwaka

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi.....nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya
Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam ya Mwaka, 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam, NINAKUBALI
kulipa shilingi ya ushuru wa huduma ninaodaiwa pamoja na faini ya kifilisha kosa
ya shilingi

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina.....

Saini.....

MBELE YA MKURUGENZI:

Jina:

Saini.....

Tarehe.....

Lakiri ya Jiji la Dar es Salaam imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutao wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam uliofanyika tarehe 6/3/2023 na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:-

JOMAARY MRISHO SATURA,
Mkurugenzi wa Jiji,
Halmashauri ya jiji,
Dar es salaam

MHE. OMARY KUMBILAMOTO,
Msahiki meya,
Halmashauri ya jiji,
Dar es salaam



Dodoma,
29 Agosti, 2024

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA,
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi