

TANGAZO LA SERIKALI Na. 34 la tarehe. 17/1/2025

**SHERIA YA NGUVU YA ATOMU,
(SURA YA 188)**

KANUNI

(Zimetengezwa chini ya kifungu cha 70)

MAREKEBISHO YA KANUNI ZA KINGA YA MIONZI IONISHI NA ISIYO IONISHI ZA
MWAKA 2025

Jina

TS. Na.
840 la 2023

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Marekebisho ya Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi na Isiyo Ionishi za Mwaka 2025 na zitasomwa pamoja na Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi na Isiyo Ionishi za Mwaka 2023 ambazo katika Kanuni hizi zinarejewa kama "Kanuni kuu".

Marekebisho ya
kanuni ya 3

2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 3, kwa-

- (a) kuongeza maneno “cha Sheria” mara baada ya tarakimu “5” iliyopo mwishoni mwa tafsiri ya neno “Tume”; na
- (b) kuongeza kulingana na mpangilio wa kialphabeti tafsiri ya msamiati mpya kama ifuatavyo:
““idhini” maana yake ni ruhusa inayotolewa katika hati na Tume kwa mtu aliyewasilisha ombi la kufanya kazi au kitendo kingine chochote kilichobainishwa katika wajibu wa jumla wa utendaji chini ya Sheria na inaweza kuwa katika namna ya usajili au leseni;”.

Marekebisho ya
kanuni ya 7

3. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 7(3)(d) kwa kufuta maneno “katika uwanda wa spektramu ya milimita 1 hadi kilomita 1000 zitasamehewa katika

Kanuni hizi kama ilivyoainishwa” yaliyopo katika aya (d) na badala yake kuweka maneno “vitasamehewa kwenye Kanuni hizi, iwapo vitakidhi masharti yaliyobainishwa”.

Marekebisho ya
kanuni ya 8

4. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 8 kwa kufuta kanuni ndogo ya (1) na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“(1) Mtu anayekusudia kutumia, kuingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi, kusafirisha na kuondoa chanzo cha mionzi au nyuklia atatoa taarifa ya maandishi kwa Tume ikianinisha yafuatayo:

- (a) aina ya chanzo;
- (b) maelezo ya sehemu ambapo chanzokitatumika;
- (c) orodha ya wataalum wenye sifa watakao endesha mtambo au kutumia chanzo; na
- (d) dhumuni la kutumia chanzo.”.

Marekebisho ya
kanuni ya 13

5. Kanuni kuu inapendekezwa kurekebishwa kwa kufuta kanuni ya 13 na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“Kurekebis
ha,
kusimamish
wa na
kufutwa
kwa idhini

13.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anaweza kuiomba Tume kwa maandishi kurekebisha taarifa zozote zilizopo katika leseni au cheti cha usajili.

(2) Tume inaweza, baada ya kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1)-

- (a) kurekebisha kasoro iwapo itajiridhisha kuwa kuna sababu za msingi za kufanya marekebisho hayo; au

(b) kukataa kufanya
marekebisho na kutoa
sababu za kukataa
huko.

(3) Tume inaweza
kusimamisha au kufuta leseni au
cheti cha usajili endapo mmiliki
wa leseni au aliyesajiliwa
anashindwa kuzingatia masharti
kama yalivyowekwa katika Sheria
na kanuni zilizotengenezwa chini
yake.

(4) Endapo Tume
inakusudia kusimamisha au kufuta
leseni au cheti cha usajili-

(a) itamtaarifu kwa
maandishi mmiliki wa
leseni au aliyesajiliwa
ikielezea sababu ya
kusimamishwa au
kufutwa kwa leseni au
cheti hicho; na

(b) ndani ya siku saba
kutoka tarehe ya
taarifa, itampa mmiliki
wa leseni au
aliyesajiliwa nafasi ya
kusikilizwa.

(5) Endapo Tume
haijaridhika na sababu
zilizotolewa na mmiliki wa leseni
au aliyesajiliwa chini ya kanuni
ndogo ya (4) itafuta leseni au cheti
cha usajili.

(6) Mmiliki wa leseni au
aliyesajiliwa ambaye leseni au
cheti cha usajili kimefutwa
atarejesha leseni au cheti hicho
kwa Tume.”.

Marekebisho ya
kanuni ya 48

kwa-

6. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 48,

- (a) kuongeza maneno “kulingana na utoaji wa dozi iliyopangwa kwenye eneo lililolengwa ndani ya vihimili vinavyohitajika” mwishoni mwa kanuni ndogo ya (5); na
- (b) kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (6) kanuni ndogo mpya kama ifuatavyo:

“(7) Mmiliki wa leseni atahakikisha upatikanaji wa kutosha wa-

- (a) madaktari wenye sifa wa dawa za nyuklia;
- (b) wafamasia wenye sifa wa dawa za nyuklia; na
- (c) wataalamu wa teknolojia ya matibabu ya mionzi wenye sifa,

katika idara za dawa za nyuklia.

(8) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha kwamba tathmini za ndani kwa misingi ya vipimo zinafanywa katika vipindi vilivyoidhinishwa kwa taratibu za radiolojia ambazo viwango vya marejeo ya uchunguzi vimeanzishwa.”.

Marekebisho ya
kanuni za 59

7. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 59
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (2) kanuni ndogo mpya kama ifuatavyo:

“(3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atatunza kumbukumbu za wafanyakazi zifuatazo:

- (a) kumbukumbu za ukasimishaji wowote wa majukumu; na
- (b) kumbukumbu za mafunzo ya wafanyakazi katika kinga ya mionzi.”.

Marekebisho ya
kanuni 78

8. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 78
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (4) kanuni
ndogo mpya kama ifuatavyo:

“(5) Mmiliki wa leseni au
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba
mwendeshaji wa kituo cha kuhifadhi au
utupaji wa mabaki ya mionzi anaanzisha na
kudumisha utaratibu unaotoa rasilimali
fedha za kutosha kutekeleza majukumu
yake.

(6) Mmiliki wa leseni au
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba-

(a) unafanyika ukaguzi wa mara
kwa mara, usimamizi wa
mabaki ya mionzi na
matengezo ya kituo cha
kuhifadhi mabaki hayo ili
kuhakikisha ubora wake; na

(b) utoshelevu wa uwezo wa
kuhifadhi mabaki ya mionzi
unapitiwa mara kwa mara, kwa
kuzingatia mabaki ya mionzi
yanayotarajiwa kuzalishwa
kutoka kwenye kazi za kawaida
na matukio ya majanga kwa
kutazama kipindi cha uhai wa
kituo cha kuhifadhi mabaki ya
mionzi na njia zilizopo za
utupaji.”.

Marekebisho ya
kanuni 79

9. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 79
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (6) kanuni
ndogo mpya kama ifuatavyo:

“(7) Mmiliki wa leseni au
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba
usalama unatathminiwa kwa vituo vyote

ambavyo usitishaji wa shughuli umepangwa kwa vituo vyote ambavyo vinaendelea na zoezi la usitishaji.

(8) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atachagua mkakati wa usitishaji ambao utakuwa msingi wa upangaji wa usitishaji ambao umezingatia sera na mkakati wa kitaifa wa usimamizi wa mabaki ya mionzi.”.

Marekebisho ya
kanuni ya 99

10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 99(4) kwa-

(a) kuongeza mara baada ya aya (b) aya mpya kama ifuatavyo:

“(c) anafanya uratibu baina ya mamlaka zenye majukumu yanayohusiana na kinga ya mionzi na usalama kwa hali zote za mmuliko wa mionzi; na”;

(b) kubadili mpangilio wa aya (c) kuwa aya (d).

Marekebisho ya
Jedwali la Tisa

11. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta na kuandika upya Jedwali la Tisa kama ifuatavyo:

“ _____
JEDWALI LA TISA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(3)(d))

Vizalisha mionzi vifuatavyo vinavyotoa mionzi isiyo ionishi vinasamehewa kutoka kwenye Kanuni hizi:

(a) Mionzi ya atraviolet (UV):

kifaa chochote kinachotoa mionzi ya sumakuumeme katika eneo la spektramu ya nanomita 180 hadi 400 kitasamehewa katika Kanuni hizi, ikizingatiwa kwamba uzito uliopimwa wa msongamano wa nguvu mawimbi uliotolewa (kama inavyopimwa katika umbali wa sentimita 5 kutoka sehemu yoyote inayofikika kwenye kifaa) haizidi $3 \times 10^{-8} \text{ W/cm}^2 \cdot \text{A}$, ambapo A ni kiwango cha uzani kilichotolewa katika Orodha ya 1 hapa chini:

Jedwali dogo la 1: Kiwango cha uzani A

Urefu wa wimbi (nm)	A
180	0.012
200	0.030
210	0.075
230	0.190
240	0.300
250	0.430
270	1.000
300	0.300
305	0.060
313	0.006
315	0.003
325	0.005
350	0.002
400	0.00003

Vidokezo vya kutumia Jedwali dogo la 1:

- (i) Tumia njia ya kuweka msatari mnyoufu wa polinomia kwa urefuwimbi wa namba za kati.
- (ii) Kwa vifaa vinavyotoa mionzi katika urefuwimbi zaidi ya mmoja, michango iliyopimwa kutoka kwa kila urefuwimbi inapaswa kujumlishwa.
- (iii) Njia mbadala, vipimo vinaweza kufanywa na vifaa vyenye mwikio wa sipektro ambao ulioundwa kulingana na viwango vya uzani vya Jedwali dogo la 1.

(b) Mionzi ya infraredi (IR):

Kifaa chochote kinachotoa mionzi katika masafa ya spektro nanomita 780 hadi milimita 1, chenye msongamano wa nguvu mawimbi wa chini ya 10 mW/cm^2 , kama inavyopimwa kwa umbali wa sentimita 5 kutoka sehemu yoyote inayofikiwa kwenye kifaa.

(c) Mionzi ya masafa ya redio (RF):

Kifaa chochote kinachotoa mionzi ya masafa ya redio (RF) kati ya Kilohertz 100 na Gigahertz 300, ilimradi chanzo cha mionzi kina nguvu isiyozidi Wati 0.1, ikijumuisha: rimoti inayoendesha alamu ya gari kitasamehewa kutoka Kanuni hizi.”.

Dodoma,
23rd December, 2024

ADOLF F. MKENDA,
*Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia*