

TANGAZO LA SERIKALI Na. 14 la tarehe. 3/1/2025

**SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA STENDI NA MAEGESHO YA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KILWA YA MWAKA 2024

Jina

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Stendi na Maegesho ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa ya Mwaka 2024.

Matumizi

2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa.

Tafsiri

3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-

“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa Halmashauri kwa ajili ya kibali cha kugesha chombo cha usafiri;

“afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;

“gari” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirisha abiria au mizigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine isipokuwa mikokoteni, baiskeli na wanyama wanaotumika kubeba watu au mizigo;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa,

“kituo cha basi” maana yake ni kituo cha basi kilichoidhinishwa na Halmashauri ambapo mabasi yanatoa huduma ya kushusha na kupakia abiria na mizigo;

“maegesho” maana yake ni sehemu iliyotengwa au iliyoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha magari;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa au afisa aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mmiliki” maana yake ni mwenye gari na inajumuisha dereva au kondakta anayetumia gari;

“stendi kuu” maana yake ni eneo lililoidhinishwa na Halmashauri ambapo magari yanayotoa huduma ya usafiri kwa umma kuelekea mikoani na maeneo yaliyo ndani na nje ya Halmashauri huanzia na kumalizia safari;

“wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, kampuni au taasisi iliyoingia mkataba kutekeleza jukumu lolote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri.

Wajibu wa
muegeshaji

4. Itakuwa ni wajibu wa muegeshaji wa chombo cha usafiri kufuata masharti yaliyowekwa katika Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa
mmiliki wa
magari ya
abiria na
mizigo

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa magari ya abiria na mizigo yanayotoka au kwenda mikoani na maeneo yaliyo ndani na nje ya Halmashauri, kuingia katika eneo lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha abiria na mizigo.

Wajibu wa
Halmashauri

6. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kusimamia maegesho yote yatakayoanzishwa katika maeneo yote ndani ya Halmashauri na kuhakikisha inasimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.

Maeneo ya
maegesho

7.-(1) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kutenga eneo lolote la Halmashauri kwa madhumuni ya maegesho ya magari.

(2) Halmashauri itabainisha idadi ya magari yanayotakiwa kuegeshwa katika eneo lililotengwa kwa ajili ya maegesho.

(3) Halmashauri au wakala anaweza kuainisha

baadhi ya maeneo katika vijiji kuwa ni sehemu ya maegesho yaliyotengwa.

(4) Halmashauri itatenga maeneo maalumu ya maegesho yatakayotumiwa na pikipiki na bajaji kwa ajili ya biashara na baiskeli.

Ada ya kibali

8.-(1) Kila mmiliki wa chombo cha usafiri cha biashara ambaye anataka kugesha chombo chake katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya maegesho kwa vyombo vya biashara, atatakiwa kusajili chombo chake na kupewa kibali.

(2) Kila mmiliki wa chombo cha usafiri cha biashara atatakiwa kulipa ada ya kibali ambacho kitamuwezesha kugesha chombo chake kwa muda na utaratibu utakaowekwa na Halmashauri kama inavyoelekezwa katika Jedwali la Kwanza.

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mmiliki yeyote wa chombo cha usafiri cha biashara kugesha chombo chake katika maegesho yaliyotengwa kwa ajili ya kugesha vyombo vya biashara bila kuwa na kibali cha kugesha katika maeneo hayo kutoka Halmashauri.

(4) Mtu yeyote atapaswa kugesha chombo chake cha usafiri katika maeneo maalumu yaliyotengwa kwa ajili ya maegesho kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Usimamizi
wa kituo cha
mabasi

9.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa basi lolote kushusha au kupakia abiria katika eneo lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye maeneo yaliyoainishwa kuwa vituo vya mabasi.

(2) Mabasi yote yanatakiwa kuanza safari zake katika vituo vya mabasi vilivyoainishwa na Halmashauri, isipokuwa kwa kibali maalum kutoka Halmashauri.

(3) Mabasi yote yanayofanya safari za ndani ya eneo la Halmashauri yatatakiwa kusimama katika kituo cha mabasi kwa lengo la kushusha au kupakia abiria kwa muda usiozidi dakika tano, isipokuwa kwa kituo cha kuanzia na kumalizia safari.

(4) Itakuwa ni marufuku kwa mmiliki wa basi au gari la aina nyingine kufanya matengenezo ndani ya kituo

cha basi au katika eneo lililotengwa kwa ajili ya maegesho.

(5) Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria Ndogo hii, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kutangaza au kutenga eneo lolote kuwa kituo cha mabasi au maegesho kama itakavyoona inafaa.

Ushuru wa
maegesho

10.-(1) Halmashauri itatoza ushuru kutoka kwa kila mmiliki wa gari lililoegeshwa katika sehemu za maegesho au kituo cha mabasi kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

(2) Ushuru wa maegesho unaweza kulipwa kwa saa, siku, mwezi au mwaka.

(3) Mmiliki wa gari atakayelipia ushuru wa maegesho kwa siku, mwezi au kwa mwaka ataruhusiwa kugesha gari lake katika eneo lolote lililotengwa kwa ajili ya maegesho kwa muda aliolipia bila kudaiwa tena.

Maegesho
maalum

11.-(1) Mtu yeyote atakayehitaji kupangiwa maegesho binafsi atawasilisha maombi kwa Halmashauri au Wakala.

(2) Baada ya maombi kukubaliwa, mwombaji atawajibika kulipa ushuru wa maegesho yaliyotengwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili na ataruhusiwa kutumia sehemu hiyo peke yake bila kuingiliwa.

(3) Mtu aliyetengewa eneo kwa ajili ya maegesho binafsi atalipia ushuru wa maegesho endapo atatumia maegesho tofauti na eneo alilotengewa.

Ushuru wa
stendi

12.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa stendi kwa magari yote yanayoingia katika Stendi Kuu ya mabasi na maeneo mengine yaliyotengwa kwa matumizi ya stendi kwa namna na kiasi kilichoainishwa katika Jedwali la Tatu.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari au chombo chochote cha usafiri kinachotumia stendi kuu au eneo lingine linalotumika kama stendi kulipa ushuru wa stendi.

(3) Ushuru wa stendi utalipwa kila gari linapotoka kituoni kuanza au kuendelea na safari zake.

Ushuru wa
kulaza gari

13.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa kulaza gari stendi au katika eneo lingine lililotengwa kwa matumizi hayo.

(2) Ushuru wa kulaza gari utatozwa kwa kila gari lililolazwa stendi au eneo lililotengwa kwa siku kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne .

Gari
lililotelekezwa

14.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha gari zaidi ya muda aliolipia ushuru.

(2) Mtu yeyote atakayekiuka kanuni ndogo ya (1) atahesabika kuwa ametelekeza gari na Halmashauri au Wakala anaweza kulifunga gari hilo kwa minyororo hadi hapo mtu huyo atakapolipa ushuru anaodaiwa pamoja na faini.

(3) Gari ambalo litakuwa limefungwa minyororo zaidi ya saa mbili bila kulipiwa ushuru pamoja na faini litavutwa na kupelekwa kwenye eneo litakaloainishwa na Halmashauri na gharama za kulivuta zitakuwa juu ya mmiliki.

(4) Mmiliki wa gari ambalo litavutwa na kuhifadhiwa na Halmashauri ataruhusiwa kuchukua gari baada ya kulipa ushuru unaodaiwa, gharama ya utunzaji, gharama za uvutaji na gharama nyingine ambazo kwa namna moja au nyingine Halmashauri au Wakala atakuwa amegharimia na mmiliki atapewa gari hilo baada ya kutoa uthibitisho wa umiliki wa gari.

(5) Gharama ya utunzaji wa gari itakuwa ni shilingi elfu thelathini kwa siku.

Zuio la
kuegesha
gari.

15. Halmashauri inaweza kuzuia maegesho ya magari katika sehemu yoyote kwa kuweka alama “hakuna kuegesha hapa” au “no parking” kwa sababu zifuatazo:

- (a) kurahisisha mzunguko wa magari;
- (b) ujenzi au ubomoaji unafanyika katika eneo husika; na
- (c) ikiwa magari kuegeschwa katika sehemu hiyo kutakwamisha shughuli inayofanyika kwa wakati huo.

Magari
yaliyosamehe
wa kulipa
ushuru

16.-(1) Magari yafuatayo yamesamehewa kulipa ushuru wa maegesho chini ya Sheria Ndogo hii:

- (a) magari yote ya mabalozi na wanadiplomasia;
- (b) magari ya kubebea wagonjwa;
- (c) magari ya Serikali;
- (d) magari ya Jeshi;
- (e) magari ya Zimamoto; na
- (f) magari yote yanayotumika kwa ajili ya usafi katika eneo la Halmashauri.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kusamehe gari lingine lolote kulipa ushuru wa maegesho iwapo itaridhika na sababu za mwombaji na msamaha huo utatolewa kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa.

Makosa

17. Mtu yeyote anatenda kosa endapo-

- (a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (d) atashindwa, atadharau, atakaidi au kukataa kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii;
- (e) ataegesha gari, pikipiki au bajaji bila kulipa ushuru wa maegesho;
- (f) ataegesha gari, pikipiki au bajaji katika eneo lisiloruhusiwa;
- (g) ataegesha gari nje ya mstari uliochorwa kuainisha eneo la kuegesha gari;
- (h) ataosha gari, pikipiki au bajaji kwenye maegesho;
- (i) atafanya matengenezo ya gari, pikipiki au bajaji kwenye kituo cha basi au kwenye eneo la maegesho; au

- (j) ataegesha vibaya na kuzuia magari mengine kuegeshwa au kutoka kwenye eneo la maegesho.
- (2) Wakala aliyeteuliwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatenda kosa endapo-
 - (a) atatumia nyaraka za kugushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri;
 - (b) atashindwa kutoa taarifa au atatoa taarifa za uongo Halmashauri kuhusu bidhaa au huduma zinazotakiwa kulipiwa ada au ushuru;
 - (c) hatawasilisha au atawasilisha kwa kuchelewa makusanyo ya ada au ushuru Halmashauri kulingana na muda aliopewa kwa mujibu wa mkataba; au
 - (d) atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya ada au ushuru.

Adhabu

18.-(1) Mtu atakayepatikana na hatia kwa kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote.

(2) Endapo mtu aliyepatikana na hatia ni wakala, pamoja na adhabu iliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1) atalipa Halmashauri kiasi cha pesa alizopaswa kulipa au zilizopaswa kulipwa na mlipa ada au ushuru.

Kufifilisha
kosa

19. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kujaza fomu maalumu kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tano.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetenegezwa chini ya kanuni ya 8(2))
ADA YA KIBALI

Na.	Aina ya Gari	Kiasi cha Ada
i.	Teksi	7,500/=
ii.	Gari dogo la mizigo	6,500/=
iii.	Lori kuanzia chini ya tani 5	8,000/=
iv.	Lori kuanzia tani 5 hadi tani 10	10,000/=
v.	Lori zaidi ya tani 10	15,000/=
vi.	Pick up	5,000/=
vii.	Aina nyingine za magari	10,000/=
viii.	Pikipiki ya matairi mawili	5,000/=
ix.	Pikipiki ya matairi matatu/Bajaji	5,000/=

JEDWALI LA PILI

(Limetenegezwa chini ya kanuuni ya 10(1) na 11(2))

USHURU WA MAEGESHO

Na.	Aina ya Gari	Kiasi cha ushuru kwa saa	Kiasi cha ushuru kwa siku	Kiasi cha ushuru kwa mwezi	Egesho lililotengwa kwa mwaka
i.	Teksi	200/=	1,000/=	20,000/=	200,000/=
ii.	Gari dogo	200/=	1,000/=	20,000/=	200,000/=
iii.	Lori kuanzia chini ya tani 5	300/=	2,000/=	50,000/=	500,000/=
iv.	Lori kuanzia tani 5 hadi tani 10	400/=	4,000/=	100,000/=	1,000,000/=
v.	Lori zaidi ya tani 10	500/=	5,000/=	130,000/=	1,300,000/=
vi.	Pick up	200/=	1,000/=	20,000/=	200,000/=
vii.	Aina nyingine za magari	200/=	1,000/=	20,000/=	200,000/=
viii.	Pikipiki ya matairi mawili	100/=	100/=	3,000/=	36,000/=
ix.	Pikipiki ya matairi matatu	100/=	100/=	3,000/=	36,000/=
x.	Magari mengine ambayo hayakutajwa	200/=	1,000/=	20,000/=	200,000/=

JEDWALI LA TATU

(Limetenegezwa chini ya kanuni ya 12(1))

USHURU WA MAGARI YANAYOINGIA STENDI

Na.	Aina ya Gari	Kiasi cha ushuru kwa safari moja (Tripu)
i.	Teksi	500/=
ii.	Bajaji	300/=
iii.	Pikipiki	200/=
iv.	Basi la abiria kuanzua 5-15.	500/=
v.	Basi la abiria chini ya 25	1,000/=
vi.	Basi la abiria kuanzia 26-65	3,000/=
vii.	Gari dogo la mizigo	500/=
viii.	Gari kubwa la mizigo	2,000/=
ix.	Magari mengineyo madogo	500/=
x.	Magari mengineyo makubwa	2,000/=
xi.	Magari mengine ambayo hayakutajwa	2,000/=

JEDWALI LA NNE

(Limetenegezwa chini ya kanuni ya 13(2))

USHURU WA KULAZA MAGARI

Na.	Aina ya Gari	Kiasi cha ushuru kwa siku
i.	Basi la abiria zaidi ya 40.	10,000/=
ii.	Basi la abiria chini ya 40	5,000/=
iii.	Basi la abiria chini ya 20	2,000/=
iv.	Teksi	1,500/=
v.	Gari dogo la kawaida	1,000/=
vi.	Pick up/ Station Wagon	1,500/=
vii.	Guta	200/=
viii.	Pikipiki ya matairi mawili	400/=
ix.	Pikipiki ya matairi matatu	500/=
x.	Gari la mizigo chini ya tani 5	3,000/=
xi.	Gari la mizigo kuanzia tani 5 hadi 10	5,000/=
xii.	Gari la mizigo zaidi ya tani 10	10,000/=
xiii.	Magari mengineyo madogo	1,000/=
xiv.	Magari mengineyo makubwa	2,000/=
xv.	Magari mengine ambayo hayakutajwa	5,000/=

JEDWALI LA TANO

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19)

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi NAKIRI KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Kilwa, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Stendi na Maegesho ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa ya Mwaka 2024.

NAKUBALI kulipa ada au ushuru ninaodaiwa kwa kiasi cha shilingi pamoja na faini ya kufifilisha kosa kwa kiasi cha shilingi

NATHIBITISHA KWAMBA, maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa MIMI MWENYEWE na kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo hii tarehe.....ya mwezi..... mwaka 20.....
Jina.....
Saini.....

MBELE YA MKURUGENZI

Jina:.....
Saini:.....
Tarehe:.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa imegongwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa uliofanyika tarehe mwezi 20.... mbele ya-

HANAN M. BAFAGHI,
*Mkurugenzi Mtendaji (W),
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa*

MHE. ISSA B. MATEKA,
*Mwenyekiti,
Halmashauri Ya Wilaya Ya Kilwa*



Dodoma,
29 Agosti, 2024.

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA,
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi