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TANGAZO LA SERIKALI Na. 1080 la tarehe 20/12/2024 
 

SHERIA YA BENKI KUU YA TANZANIA 

(SURA YA 197) 

_______ 

 

NOTISI 
_______ 

 

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 26 na 27(2)) 

 
NOTISI YA BENKI KUU YA TANZANIA (INGIZO LA CHAPISHO LA NOTI KWENYE 

MZUNGUKO LENYE MAREJEO YA TOLEO LA MWAKA 2010) YA MWAKA 2024 

 
Jina  1. Notisi hii itajulikana kama Notisi ya Benki Kuu 

ya Tanzania (Ingizo la Chapisho la Noti kwenye 

Mzunguko lenye Marejeo ya Toleo la Mwaka 2010) ya 

mwaka 2024.  
  
Ingizo kwenye 

mzunguko 
Chapisho la 
Noti  
Sura ya 197 

 2.-(1) Katika kutekeleza mamlaka iliyopewa Benki 

Kuu ya Tanzania na vifungu vya 26 na 27(2) vya Sheria ya 

Benki Kuu ya Tanzania, Benki inautaarifu umma kuwa 

kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwa Notisi hii, imeingiza 

kwenye mzunguko Chapisho la Noti za Shilingi Elfu 

Moja, Elfu Mbili, Elfu Tano na Elfu Kumi lenye Marejeo 

ya Toleo la Mwaka 2010. 
  (2) Noti za Shilingi Elfu Moja, Elfu Mbili, Elfu 

Tano na Elfu Kumi za toleo la mwaka 2010 zilizopo 

kwenye mzunguko zitaendelea kutumika kama noti halali 

kwa malipo sambamba na chapisho linaloingizwa kwenye 

mzunguko likirejea toleo la Mwaka 2010. 
  

Sifa za 
Chapisho 
linaloingizwa 
kwenye 
mzunguko 

 3. Chapisho la Noti za Shilingi Elfu Moja, Elfu 

Mbili, Elfu Tano na Elfu Kumi zina sifa sawa na Toleo la 

Mwaka 2010 na sahihi ya Waziri wa Fedha na Gavana wa 
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Benki Kuu ya Tanzania kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali.  
 

_________ 

 
JEDWALI 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 3) 

 

SIFA ZA CHAPISHO LENYE MAREJEO YA TOLEO LA MWAKA 2010 

 

UPANDE WA 

NOTI 

A: SIFA ZA UJUMLA ZILIZOPO KWENYE NOTI ZOTE 

UPANDE WA 

MBELE 

1. Upande wa pembeni-katikati unaoonyesha Nembo ya Taifa. 

 2. Juu ya katikati ya noti na juu ya motifu kuu kuna maneno 

yanayosomeka “BENKI KUU YA TANZANIA” na kifungu 

cha ahadi ya malipo kwa noti husika. 

 3. Chini ya motifu kuu ni sahihi ya Mwigulu Lameck Nchemba 
Madelu, Waziri wa Fedha na Emmanuel Mpawe Tutuba, 

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania. 

 4. Eneo ambalo halijachapishwa upande wa kushoto wa noti 

lina alama ya kivuli kilichojificha cha Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere na thamani ya noti husika, ikielekezwa 

kwenye mwanga. 

 5. Noti ina namba mbili zinazofanana zenye muundo wa herufi 

mbili na tarakimu saba; moja kwa mlalo upande wa chini 

kushoto na nyingine wima kwenye ukingo wa kulia wa noti. 

 6. Alama za vipande vipande zenye kuonesha thamani ya noti 

husika inapomulikwa kwenye mwanga ambapo tarakimu za 

thamani ya noti husika hutokea. 

 7. Alama ya wino maalum uliofichika upande wa kushoto wa 

noti ambayo huonesha thamani ya noti husika na kifupisho 

cha Shillingi ya Tanzania “TZS” noti ikimulikwa kwa 
mwanga maalum wa rangi ya zambarau kwa noti za 2000, 

5000 na 10000. Vile vile, kwa noti ya 1000 alama ya wino 

maalum uliofichika huonekana upande wa kushoto wa 

motifu kuu ikionesha thamani ya noti husika pindi noti 

ikimulikwa kwa mwanga maalum wa zambarau. 

 8. Maandishi madogo sana yaliyolala na kutuna 

yanayoonekana kwa kutumia vifaa maalum vya kukuzia 

maandishi. 

 9. Kivuli kilichofichika upande wa kushoto wa motifu kuu 

chenye kuonesha thamani ya noti husika ambayo huonekana 

kuwa angavu noti inapogeuzwageuzwa. 
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 10. Utepe mwembamba wa kiusalama upande wa kulia wa noti 

unaonesha kutembea na kubadilika kwa rangi. Rangi za 

utepe zinaonesha upinde wa mistari mithili ya mawimbi 

yanayotembea kutoka kushoto kwenda kulia na kinyume 

chake pale noti hiyo inapogeuzwageuzwa upande au juu na 

chini. Pia, inapoelekezwa kwenye mwanga maneno “BOT 
2000”, “BOT 5000” na “BOT 10000” yanasomeka kwa noti 

za 2000, 5000 na 10000. 

 11. Chapisho la motifu Kuu, Nembo ya Taifa, Thamani ya noti, 

maneno “BENKI KUU YA TANZANIA", Maandishi 

madogo sana, Alama za Utambuzi wa noti kwa wenye uoni 

hafifu zimechapishwa kwa kutuna na kuparuza. 

 12. Nyuzi nyembamba zenye rangi nyekundu na bluu kwenye 

noti ambazo huonekana kwenye mwanga wa kawaida na 

Nyuzi nyembamba zenye rangi nyekundu, bluu na kijani 

zilizofichika ambazo huonekana kwa kutumia mwanga 

maalum wa rangi ya zambarau. 

  

UPANDE WA 

NYUMA 

1. Kila noti ina picha yake mahsusi. 

 2. Maneno yanayosomeka “BANK OF TANZANIA” 

yamechapishwa kwenye upande wa kushoto, juu ya noti. 

 3. Alama ya wino maalum uliofichika iliyopo katikati ya noti 

ambayo huonesha rangi mbili pindi noti ikimulikwa kwa 
mwanga wa rangi ya zambarau kwenye noti ya 2000, 5000 

na 10000. 

 4. Namba ya thamani ya noti husika imechapishwa kwenye 

upande wa juu kulia na pembe ya chini kushoto. 

 5. Maandishi ya thamani ya noti husika yameandikwa kwa 

Kiingereza na yamechapishwa kwa herufi kubwa kwenye 

pembe ya chini upande wa kulia. 

 6. Alama maalum ya Twiga inaonekana ndani yenye rangi ya 

dhahabu juu kidogo katikati ya noti upande wa kulia ambayo 

hubadilika kuwa rangi ya kijani na kurudia tena kuwa ya 

dhahabu noti inapogeuzwa kwa noti ya 2000, 5000 na 

10000. 

 7. Nyuzi nyembamba zenye rangi nyekundu na bluu kwenye 

noti ambazo huonekana kwenye mwanga wa kawaida na 

Nyuzi nyembamba zenye rangi nyekundu, bluu na kijani 
zilizofichika ambazo huonekana kwa kutumia mwanga 

maalum wa rangi ya zambarau. 

  

B: SIFA MAHSUSI 

TZS 1000 

Ukubwa:  125 x 65mm   Rangi: Bluu    Dhima: Rasilimali Asili na Kilimo 
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UPANDE WA 

MBELE 

1. Alama ya mguso inayoparuza ya picha rasmi ya Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere katikati ya nusu ya kulia ya noti. 

 2. Alama ya mguso inayoparuza inayotambulisha thamani ya 

noti kwa kuipapasa kwa watu wenye uoni hafifu 

iliyowasilishwa kama mistari miwili mikubwa iliyo 

sambamba iliyowekwa kwenye kona ya chini kushoto. 

 3. Alama maalum upande wa kulia wa noti inayoonesha 

tarakimu 1000 na kichwa cha twiga, noti ikiangaliwa 
sambamba usawa wa macho. 

  

UPANDE WA 

NYUMA 

1. Alama ya mguso inayoparuza ya picha ya Ikulu ya Rais wa 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, mimea ya kahawa na 

karafuu inayoonekana upande wa katikati-kushoto wa noti. 

 2. Uzi mwembamba upande wa kulia wa noti wenye ukubwa 

wa 2mm na maandishi “BOT 2023” yanayojirudia na 

kuonekana noti ikiwa imekingwa kwenye mwanga. 

 3. Alama maalum yenye kichwa cha Twiga ndani yake upande 

wa kulia wa noti. 

 4. Mkanda unaong’aa ulio katikati ya noti ukionesha tarakimu 

ya thamani ya noti 1000 inayojirudia. 

  

TZS 2000 

Ukubwa:  130 x 66mm   Rangi: Hudhurungi   Dhima: Utalii na Utamaduni 

 

UPANDE WA 

MBELE 

1. Alama ya mguso inayoparuza yenye picha inayoonesha 

kichwa cha simba iliyo upande wa katikati-kulia kwa noti. 

 2. Alama ya mguso inayotambulisha thamani ya noti kwa 

kuipapasa kwa watu wenye uoni hafifu iliyo upande wa 
chini kushoto kama mistari miwili inayounda umbo 

linalofanana na ‘V’ iliyo kinyume (iliyogeukia chini). 

 3. Utepe wa usalama wenye ukubwa wa 4.0mm unaoonesha 

kutembea na kubadilika kwa rangi. Rangi za utepe huo 

zinaonesha upinde wa mistari mithili ya mawimbi 

yanayotembea kutoka kushoto kwenda kulia na kinyume 

chake, pale noti hiyo inapogeuzwageuzwa upande au juu na 

chini. Rangi za utepe huo zinabadilika toka rangi ya 

dhahabu kuwa kijani. Noti unapoielekeza kwenye mwanga 

kuna maneno yanayosomeka: “BOT 2000”. 

  

UPANDE WA 

NYUMA 

1. Alama ya mguso inayoparuza iliyo katikati-kushoto kwa 

noti inayoonesha picha ya Ngome Kongwe ya Zanzibar. 

 2. Alama ya mguso inayoparuza iliyo katikati ya noti na 

pembeni ya Ngome Kongwe ya Zanzibar inayoonesha 

sanduku lenye asili ya Zanzibar. 

 3. Alama ya mng’ao ya rangi ya dhahabu ambayo inabadilika 
kuwa kijani na kurudia kuwa rangi ya dhahabu. 
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TZS 5000 

Ukubwa:  135 x 67mm   Rangi: Zambarau Dhima: Madini na Viwanda 

 

UPANDE WA 

MBELE 

1. Alama ya mguso inayoparuza katikati upande wa kulia wa 

noti inayoonesha picha ya kichwa cha Kifaru. 

 2. Alama ya mguso inayotambulisha thamani ya noti kwa 

kuipapasa kwa watu wenye uoni hafifu iliyo upande wa 

chini kushoto iliyowasilishwa kama mistari miwili 
inayounda maumbo mawili yanayofanana na ‘V’ iliyo 

kinyume (iliyogeukia chini). 

 3. Utepe wa usalama wenye ukubwa wa 4.5mm unaoonesha 

kutembea na kubadilika kwa rangi. Rangi za utepe huo 

zinaonesha upinde wa mistari mithili ya mawimbi 

yanayotembea kutoka kushoto kwenda kulia na kinyume 

chake noti hiyo inapogeuzwageuzwa upande au juu na chini. 

Rangi za utepe huo zinabadilika toka rangi ya bluu kwenda 

zambarau. Noti unapoielekeza kwenye mwanga, kuna 

maneno yanayosomeka: “BOT 5000”. 

  

UPANDE WA 

NYUMA 

1. Alama ya mguso inayoparuza iliyo katikati ya noti 

inayoonesha kiwanda cha Ashanti Goldmine. 

 2. Alama ya mng’ao ya rangi ya dhahabu ambayo inabadilika 

kuwa kijani na kurudia kuwa rangi ya dhahabu. 

  

TZS 10000 
Ukubwa:  140 x 68mm    Rangi: Nyekundu Dhima: Huduma za Fedha 

 

UPANDE WA 

MBELE 

1. Alama ya mguso inayoparuza iliyopo katikati upande wa 

kulia wa noti inayoonesha kichwa cha Tembo. 

 2. Alama ya mguso inayotambulisha thamani ya noti kwa 

kuipapasa kwa watu wenye uoni hafifu iliyo upande wa 

chini kushoto iliyowasilishwa kama mistari miwili 

inayounda maumbo matatu yanayofanana na ‘V’ iliyo 

kinyume (iliyogeukia chini). 

 3. Utepe wa usalama wenye ukubwa wa 4.5mm unaoonesha 

kutembea na kubadilika kwa rangi. Rangi za utepe huo 

zinaonesha upinde wa mistari mithili ya mawimbi 

yanayotembea kutoka kushoto kwenda kulia na kinyume 

chake, pale noti hiyo inapogeuzwageuzwa upande au juu na 

chini. Rangi za utepe huo zinabadilika toka rangi ya pinki 
kwenda kijani. Noti unapoielekeza kwenye mwanga, 

yanaonekana maneno yanayosomeka: “BOT 10000”. 
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UPANDE WA 

NYUMA 

1. Alama ya mguso inayoparuza iliyopo upande wa kushoto 

wa noti, inayoonesha majengo ya Benki Kuu Makao Makuu 

ndogo ya Dar es Salaam. 

 2. Alama ya mng’ao ya rangi ya dhahabu ambayo inabadilika 

kuwa kijani na kurudia kuwa rangi ya dhahabu. 

 

 

 

Dodoma,         EMMANUEL M. TUTUBA, 

17 Desemba, 2024                          Gavana 

 


