

TANGAZO LA SERIKALI Na. 814 la tarehe. 20/9/2024

**SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA MADINI YA UJENZI YA HALMASHAURI YA WILAYA
YA KALAMBO YA MWAKA 2024

- | | |
|----------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ya Mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa na mtu yeyote kwa Halmashauri kwa ajili ya kupata kibali kinachotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo;
“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
“madini ya ujenzi” maana yake ni moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, tofali, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli zinazohusu ununuzi wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri; na |

“Wakala” maana yake mtu, taasisi, kikundi cha watu, kampuni au asasi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi kwa niaba yake.

Maombi ya kibali

4.-(1) Mtu, taasisi au kampuni inayokusudia kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri itatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi maombi ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi kupitia fomu maalum itakayotolewa na Halmashauri.

(2) Maombi ya kibali yatatakiwa kuambatishwa na taarifa zifuatazo:

- (a) leseni ya uchimbaji wa madini iliyotolewa na mamlaka husika;
- (b) aina ya madini yanayokusudiwa kuchimbwa;
- (c) umiliki pamoja na ukubwa wa eneo linalokusudiwa kuchimbwa madini ya ujenzi;
- (d) mpango wa utunzaji wa mazingira katika eneo la machimbo; na
- (e) muhtasari wa kijiji ambacho uchimbaji wa madini ya ujenzi utafanyika kuonyesha kukubaliana na uchimbaji huo.

(3) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba tangu kupokea maombi, atatakiwa kukagua eneo ambalo uchimbaji wa madini ya ujenzi unakusudiwa kufanyika ili kujiridhisha iwapo eneo hilo linafaa kwa shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi.

(4) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba tangu kukamilika kwa ukaguzi wa eneo linaloombewa kibali atatakiwa kukubali au kukataa maombi hayo na endapo atakataa atatakiwa kutoa sababu kwa maandishi za kukataa maombi hayo.

Wajibu wa mpewa kibali

5. Mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi atatakiwa:

- (a) kulipa ada ya kibali ambayo italipwa kila mwaka ambao shughuli ya uchimbaji wa madini ya ujenzi itakuwa ikifanyika;
- (b) kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hii na masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini

ya ujenzi; na

- (c) kulipa ushuru na tozo mbalimbali zitakazotozwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Muda wa
uchimbaji na
usafirishaji

6.-(1) Shughuli za uchimbaji, uuzaji, ununuzi na usafirishaji wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri zitafanyika kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni ya kila siku.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza kutoa kibali maalum kuruhusu shughuli za uchimbaji, uuzaji, ununuzi na usafirishaji wa madini ya ujenzi kufanyika nje ya muda ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (1).

(3) Kila mmiliki wa gari linalosafirisha madini ya ujenzi atatakiwa kuhakikisha kuwa gari hilo limefunikwa wakati wote wa usafirishaji wa madini ya ujenzi.

Ushuru wa
madini ya ujenzi

7. Kutakuwa na ushuru wa madini ya ujenzi ambao utalipwa na mnunuzi au msafirishaji wa madini ya ujenzi kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

Vituo vya
ukaguzi

8.-(1) Kutakuwa na vituo vya ukaguzi wa malipo ya ushuru wa madini ya ujenzi katika njia zinazolingia au kutoka katika maeneo ya machimbo ya madini ya ujenzi.

(2) Kila dereva wa gari au chombo chochote cha usafiri kinachobeba madini ya ujenzi atatakiwa kusimama katika kituo cha ukaguzi wa malipo ya ushuru wa madini ya ujenzi na kuonesha stakabadhi ya kielektroniki kuthibitisha kulipwa kwa ushuru wa madini ya ujenzi yaliyo katika gari au chombo cha usafiri anachoendesha.

Matumizi ya
stakabadhi ya
kielektroniki

9. Halmashauri au Wakala atatakiwa kutoza ada au ushuru kwa kadri itakavyokuwa kwa kutumia mashine za kielektroniki.

Kufutwa au
kusimamishwa
kwa kibali

10.-(1) Halmashauri inaweza kufuta au kusimamisha kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi

endapo itajiridhisha kuwa kuna ukiukwaji wa masharti ya Sheria Ndogo hizi au masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri kabla ya kufuta au kusimamisha kibali itatakiwa kutoa notisi ya siku saba kwa mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali ya kusudio la kufuta au kusimamisha kibali.

(3) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) itaainisha sababu za kufuta au kusimamisha kibali husika.

(4) Endapo kibali kitafutwa au kusimamishwa, mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi itakoma kuchimba madini hayo.

Uteuzi wa
Wakala

11. Halmashauri inaweza kuteua mtu, kikundi cha watu, taasisi au kampuni kukusanya ushuru kwa niaba yake.

Makosa na
adhabu

12. Mtu yeyote ambaye:

- (a) ataanzisha machimbo ya madini ya ujenzi bila kuwa na kibali kilichotolewa chini ya Sheria Ndogo hii;
- (b) atasafirisha madini ya ujenzi bila kulipa ushuru;
- (c) atachimba, atauzaji, atanunua au kusafirisha madini ya ujenzi kabla au baada ya muda ulioruhusiwa isipokuwa kama amepata kibali maalum cha Mkurugenzi cha kuruhusiwa kuchimba, kuuza, kununua au kusafirisha madini ya ujenzi baada ya muda uliowekwa
- (d) atasafirisha madini ya ujenzi katika gari ambalo halijafunikwa; au
- (e) atamshawishi mtu au kundi la watu kutolipa ushuru;
- (f) anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki Mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kizichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Kufililisha kosa

13. Mkurugenzi anaweza kufililisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Kufutwa
TS. Na.
209 la 2018

14. Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi) ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo inafutwa.

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo

Tangazo la Serikali Na.814 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 6)

USHURU WA MADINI YA UJENZI NA TOFALI

Na	Aina ya Madini ya Ujenzi	Kiwango
1	Mawe	(a) Tshs 5,000/=kwa kila tripu ya ujazo au uzito usiozidi tani tatu (b) Tshs 8,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani tatu na usiozidi tani nne (c) Tshs 10,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani nne na usiozidi tani saba (d) Tshs 15,000/= kwa kila tripu ya ujazo inayozidi tani saba
2	Kokoto	(a) Tshs 5,000/=kwa kila tripu ya ujazo au uzito usiozidi tani tatu (b) Tshs 10,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani tatu na usiozidi tani nne (c) Tshs 15,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani nne na usiozidi tani saba (d) Tshs 20,000/= kwa kila tripu ya ujazo inayozidi tani saba
3	Udongo/Tofali	(a) Tshs 5,000/=kwa kila tripu ya ujazo au uzito usiozidi tani tatu (b) Tshs 8,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani tatu na usiozidi tani nne (c) Tshs 10,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa Zaidi ya tani nne na usiozidi tani saba (d) Tshs 10,000/= kwa kila tripu ya ujazo inayozidi tani saba
4	Mchanga	(a) Tshs 5,000/=kwa kila tripu ya ujazo au uzito usiozidi tani tatu (b) Tshs 8,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani tatu na usiozidi tani nne (c) Tshs 10,000/= kwa kila tripu ya ujazo au uzito wa zaidi ya tani nne na usiozidi tani saba (d) Tshs 15,000/= kwa kila tripu ya ujazo inayozidi tani saba

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Madini ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya ya
Kalambo*

Tangazo la Serikali Na.814 (Linaendelea.)

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 12)

FOMU YA KUFILILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE
mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kalambo, kwamba tarehe.....ya mwezi mwaka nilitenda kosa
la kukiuka masharti ya Kifungu cha cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Madini
ya Ujenzi ya Halmashauri ya Wilaya Kalambo ya Mwaka 2024.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo nipo tayari kulipa
kiasi cha shilingi laki mbili na kutimiza wajibu wangu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hiyo badala ya
kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo Tarehe.....ya Mwezi.....Mwaka.....

Jina.....

Saini.....

Mbele ya:

Jina.....

Cheo.....

Saini.....

Tarehe

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo imegongwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo uliofanyika tarehe 4/11/2022 na kushuhudiwa lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:-

SHAFI K. MPENDA,
*Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya,
Kalambo*

DAUDI NZELANI SECHOME,
*Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya,
Kalambo*



Dodoma,
19 Julai, 2024

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB.)
Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI,