
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Supplement No. 15

19th April, 2024

SUBSIDIARY LEGISLATION

To The Gazette of the United Republic of Tanzania No.13 Vol. 105 Dated 19th April, 2024
Printed by The Government Printer, Dodoma by Order of Government

TANGAZO LA SERIKALI NA. 278 la tarehe 19/4/2024

SHERIA YA PETROLI,
(SURA YA 392)

NOTISI

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 128)

NOTISI YA KIBALI CHA UJENZI WA KITUO CHA MAFUTA KWA BUSHAKA FILLING
STATION YA MWAKA 2024

Jina 1. Notisi hii itajulikana kama Notisi ya Kibali cha
Ujenzi wa Kituo cha Mafuta kwa Bushaka Filling Station ya
Mwaka 2024.

Tafsiri 2. Katika Notisi hii, isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo-

Sura ya 392 “kibali cha ujenzi” maana yake ni kibali kilichotolewa na
Mamlaka kwa mujibu wa kifungu cha 128(1) cha
Sheria ya Petroli;

Sura ya 414 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji iliyoanzishwa chini ya Sheria ya
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji;

na

“mwombaji” maana yake ni Bushaka Filling Station wa S. L.
P 34, Kamachumu.

Kutolewa
kwa kibali
cha ujenzi

3. Mwombaji anapewa Kibali cha Ujenzi kwa ajili ya
ujenzi wa kituo cha mafuta katika Eneo la Bushaka, Kijiji cha
Bulamula, Wilaya ya Muleba, Mkoa wa Kagera kwa masharti
yafuatayo:

- (a) kituo cha mafuta kitajengwa kwa mujibu wa
viwango vya Shirika la Viwango Tanzania Na.
TZS 1115:2009 na TZS 1079:2008;
- (b) uangalifu wa kutosha utazingatiwa wakati wa
uchimbaji na uwekaji wa matenki ya mafuta chini
ya ardhi;
- (c) mpangilio wa kituo cha mafuta utapaswa kukidhi
umbali wa kiusalama kwa mujibu wa viwango vya
Shirika la Viwango Tanzania Na. TZS 1079:2008;
- (d) ufukiaji wa matenki ya kuhifadhia mafuta pamoja
na mabomba chini ya ardhi ufanywe kwa namna
ambayo italinda usalama wa vifaa hivyo ikiwemo
kupata kutu;
- (e) matenki ya kuhifadhia mafuta, pampu na
mabomba husika pamoja na vifaa vyote
vinavyounganishwa pamoja navyo vitapaswa
kufungwa vizuri ili kuzuia uvujaji wowote wa
mafuta;
- (f) matenki ya kuhifadhia mafuta na pampu ya mafuta
itapaswa kufanyiwa uhakiki wa usahihi wa vipimo
na Wakala wa Vipimo Tanzania aliyeanzishwa
kwa mujibu wa Sheria ya Vipimo Tanzania;
- (g) eneo la mbele la kituo cha mafuta na kuzunguka
eneo la pampu litasakafiwa kwa zege madhubuti
isiyoweza kupenyeza mafuta na kuhakikisha
kuwepo kwa mitaro ambayo itakusanya maji na
mafuta wakati wa mvua na kuyaelekeza kwenye
chemba ya kutenganisha maji na mafuta;

Sura ya
340

- (h) kuweka swichi ya dharura katika eneo linaloonekana na kufikika kirahisi ili wakati wa dharura iwe ni rahisi kuzima umeme wa kituo kizima;
- (i) kuhakikisha uwepo wa vyoo vya kutosha vya wanawake na wanaume vilivyo safi wakati wote;
- (j) kuhakikisha kuwa alama za usalama zinawekwa sehemu ya kuingia na ya kutoka kwenye kituo cha mafuta na eneo la pampu zikijumuisha “zima injini”, “zima simu” na “usivute sigara”;
- (k) kuhakikisha kila tenki la kuhifadha mafuta linaunganishwa na bomba la kupumulia lenye urefu usiopungua mita 3.6 kutoka ardhini na bomba hilo linatakiwa kuwa angalau mita 1.5 kutoka kwenye mpaka wa kiwanja na angalau mita 4 kutoka kwenye dirisha au kifaa chochote cha kuvuta hewa ikiwemo kiyoyozi;
- (l) pampu za kuuza mafuta na sehemu ya kushushia mafuta zinatakiwa kuwa angalau mita 4.5 kutoka kwenye mpaka wa kiwanja, angalau mita 8 kutoka katika kifaa chochote ambacho kinaweza kuwa chanzo cha moto ikiwemo jokofu na angalau mita 10 kutoka kwenye nyaya za kusafirishia umeme;
- (m) kuhakikisha kila pampu ya mafuta inalindwa na kizuizi na kizuizi kinapaswa kuwa na urefu wa mita moja kutoka juu ya ardhi;
- (n) mifumo ya upakuaji wa mafuta kwenye kituo cha mafuta itapaswa kujengwa kwa kufuata Kanuni na taratibu zinazokubalika kwenye sekta ya mafuta;
- (o) kuhakikisha kuwa kituo cha mafuta kinakuwa na paa linalofunika eneo lote lenye pampu za mafuta na linajengwa kwa mujibu wa viwango na taratibu zinazokubalika kwenye sekta ya mafuta; na
- (p) kuhakikisha kuwa kituo cha mafuta kinakuwa na bango la bei ambalo litawekwa mahala ambapo panaonekana kirahisi ili wateja waweze kuona bei

za mafuta kabla ya kuingia kituoni.

Ukomo
wa kibali
cha ujenzi

4. Kibali cha ujenzi kitakoma au kuisha muda wake endapo ujenzi wa kituo cha mafuta hautaanza ndani ya miezi ishirini na nne tangu tarehe ya kutolewa kwa kibali cha ujenzi.

Dodoma,
....., 2024

JAMES A. MWAINYEKULE
Mkurugenzi Mkuu