

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

TANGAZO LA SERIKALI NA. 267 la tarehe 12/4/2024

**SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 16 (1))

SHERIA NDOGO YA MAREKEBISHO YA SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA SHINYANGA YA MWAKA 2024

Jina
TS Na.
384 la 2013

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ya Mwaka 2024, na itasomwa pamoja na Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ya Mwaka 2013 ambayo hapa imerejewa kama “Sheria Ndogo Kuu”.

Marekebisho
ya Jedwali

2. Sheria Ndogo kuu inarekebishwa kwa kufuta na kuandika upya Jedwali la Kwanza kama ifuatavyo:

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

SEHEMU YA KWANZA

Ada ya kukodisha Mali za Halmashauri

Namba	Aina ya Mali	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Ukumbi wa Halmashauri	200,000/= kwa tukio
2	Kumbi za Idara (a) ukumbi mkubwa	100,000/= kwa tukio

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

	(b) ukumbi mdogo	70,000/= kwa tukio
3	Mashine ya tofali	50,000/= kwa Saa
4	Nyumba ya biashara	kulingana na mkataba
5	Nyumba ya kuishi (ambayo siyo ya watumishi)	kulingana na mkataba
6	Uwanja wa mikutano	50,000/= kwa siku
7	Soko la Chanika na Chogo i. Kibanda kidogo ii. Kibanda cha kati iii. Kibanda Kikubwa	i)300/= kwa siku ii)500/= kwa siku iii)1000/= kwa siku
8	Kiti: (a) cha plastiki i. Kidogo ii. Kikubwa (b) cha mbao i. Kidogo ii. Kikubwa (c) cha kusheni i. Kidogo ii. Kikubwa	500/= kwa siku 800/= kwa siku 300/= kwa siku 500/= kwa siku 1,000/=kwa siku 2,000/=kwa siku
9	Turubai: i. Dogo ii. Kubwa	70,000/= kwa siku mbili 100,000/= kwa siku mbili

SEHEMU YA PILI

Ada ya Kupima Afya ya Wahudumu na Wanafunzi

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Kinyozi	10,000/= kwa Mwaka
2	Mhudumu wa baa	10,000/= kwa Mwaka
3	Mhudumu wa famasi, Zahanati, Kituo vya Afya na Hospitali binafsi	10,000/= kwa Mwaka
4	Mhudumu wa nyumba ya kulala wageni	10,000/= kwa Mwaka
5	Msusi	10,000/= kwa Mwaka
6	Muuzaji wa vyakula vilivyopikwa au kukaangwa	10,000/= kwa Mwaka
7	Ajira mpya	10,000/=
8	Wanafunzi: i. Sekondari ii. Vyuo	10,000/= 15,000/=

SEHEMU YA TATU

Ada ya Ukaguzi

Namba	Aina ya Ukaguzi	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Baa	30,000/= kwa Mwaka
2	Hoteli	30,000/= kwa Mwaka

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

3	Mgahawa	30,000/= kwa Mwaka
4	Nyumba ya kulala wageni	30,000/= kwa Mwaka
5	Ukaguzi wa dharura	30,000/= kwa Mwaka
6	Kiwanda cha mbao na au chuma	30,000/= kwa Mwaka

SEHEMU YA NNE

Ada ya Uandaaji wa vitabu na nyaraka za ushindani

Namba	Aina ya Kitabu	Kiwango cha Ada kwa Shilingi
1	Kitabu cha Zabuni	20,000/= kwa kitabu au nyaraka

SEHEMU YA TANO

Ada ya Usajili wa teksa

Namba	Aina ya Usajili	Kiwango cha Ada kwa Shilingi
1	Usajili wa teksa	40,000/=

SEHEMU YA SITA

Ada ya Uzio, Uthamini wa Majengo Unaofanywa na Mthamini wa Halmashauri, Uuzaji wa
Ramani za nyumba zinazoandaliwa na Halmashauri, Upimaji wa Ardhi

Namba	Aina ya huduma	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Uthamini wa jengo	Asilimia 10 ya thamani ya jengo
2	Ada ya Uzio unaozungushwa kwa ajili ya ujenzi: (a) kiwanja kidogo (mita za mraba kuanzia 01 hadi 900) (b) kiwanja cha wastani (mita za mraba kuanzia 901 hadi 1500) (c) kiwanja kikubwa (Mita za mraba kuanzia 1501 na kuendelea)	30,000/= 40,000/= 50,000/=
3	Uuzaji na usajili wa ramani: (a) gorofa mbili na zaidi (b) gorofa moja (c) nyumba ya kawaida	100,000/= 70,000/= 50,000/=
4	Upimaji wa Ardhi	800/= kwa mita moja ya mraba
5	Ada ya kuonyeshwa kiwanja mara ya pili baada ya upimaji	15,000/=

SEHEMU YA SABA

Ada ya Vibali mbalimbali

Namba	Aina ya Kibali	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Kibali cha ujenzi: (a) Nyumba ya makazi	30,000/=

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

	(b) Nyumba ya biashara	50,000/=
	(c) Taasisi za dini	50,000/=
	(d) Taasisi binafsi, Shule za awali, Msingi na Sekondari	150,000/=
	(d) gorofa mbili na zaidi	400,000/=
	(e) gorofa moja	200,000/=
2	Kibali cha kuchimba au kukata barabara	150,000/= kwa mita moja

SEHEMU YA NANE

Ushuru wa kutumia Mnada wa Nderama kuuza mifugo

Namba	Aina ya mfugo	Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa siku
1.	Ng'ombe	1,000/=
2.	Mbuzi au Kondoo	500/=

SEHEMU YA TISA

Ushuru wa Madini ya Ujenzi

Namba	Aina ya Madini ya Ujenzi	Uzito wa Gari	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Mawe	Tani 1 hadi 3 kwa tripu	3,500/=
		Tani 4 hadi 11 kwa tripu	12,500/=
		Tani 12 na kuendelea kwa tripu	25,000/=
2	Kokoto	Tani 1 hadi 3 kwa tripu	3,500/=
		Tani 4 hadi 11 kwa tripu	12,500/=
		Tani 12 na kuendelea kwa tripu	25,000/=
3	Mchanga	Tani 1 hadi 3 kwa tripu	3,500/=
		Tani 4 hadi 11 kwa tripu	12,500/=
		Tani 12 na kuendelea kwa tripu	25,000/=
4	Kifusi	Tani 1 hadi 3 kwa tripu	3,500/=
		Tani 4 hadi 11 kwa tripu	12,500/=
		Tani 12 na kuendelea kwa tripu	25,000/=

SEHEMU YA KUMI

Ushuru wa Machijio na Ukaguzi wa Nyama

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha ushuru kwa Shilingi
1	Kuchinja mnyama machinjioni:	

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

	(i) Ng'ombe (ii) Mbuzi (iii) Kondoo (iv) Nguruwe (v) Kuku (vi) Bata	3,000/= 1,500/= 1,500/= 2,000/= 400/= 400/=
2	Ukaguzi wa nyama: (i) Ng'ombe (ii) Mbuzi (iii) Kondoo (iv) Nguruwe (v) kuku (vi) Bata	2,000/= 1,500/= 1,500/= 4,000/= 200/= kila kuku 500/= kila bata
3	Kuchinja mnyama katika Mnada wa Nderema: (i)Ng'ombe (ii) Mbuzi (iii)Kondoo	3000/= 1,500/= 1,500/=

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
Ushuru wa Kituo cha Mabasi ya Abiria

Namba	Aina ya chombo cha usafiri	Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa siku
i	Gari lenye uwezo wa kubeba watu kuanzia 4 hadi 9	1,000/=
ii	Gari lenye uwezo wa kubeba watu kuanzia 10 hadi 25	2,000/=
iii	Gari lenye uwezo wa kubeba watu kuanzia 26 hadi 35	3,000/=
iv	Gari lenye uwezo wa kubeba watu kuanzia 36 hadi 65	4,000/=

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
Ushuru wa Mazao ya Nafaka, Mbogamboga, Matunda na ubuyu

Namba	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Nafaka	Asilimia 3 ya bei ya getini
2	Mboga mboga	60,000/= kwa tani moja
3	Matunda	70,000/= kwa tani moja
4	Ubuyu na mengineyo	60,000/= kwa tani moja

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

SEHEMU YA KUMI NA TATU

Ushuru wa Mazao ya Misitu

Namba	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Mbao katika chanzo	Asilimia 5 cha gharama ya leseni
2	Magogo katika chanzo	Asilimia 5 ya gharama ya leseni
3	Mirunda katika chanzo	Asilimia 5 ya gharama yaleseni
4	kuni katika chanzo	Asilimia 5 ya gharama ya leseni
5	Mkaa katika chanzo	2,000/= kwa ujazo wa gunia la kilo mia moja na 1,000/= kwa ujazo wa nusu gunia
6	Mbao za rejareja zenye: i. futi 4 hadi 8 ii. Futi 9 hadi 12	1,000/= 2,000/=
7	Vigogo vya rejareja vyenye: i. Futi 2 hadi 5 ii. Futi 6 hadi 10	2,000/= 4,000/=

SEHEMU YA KUMI NA NNE

Ushuru wa Kushusha na kupakia Mizigo ndani ya eneo la Halmashauri kwa saa 24

Namb a	Aina ya chombo cha usafiri	Kiwango cha Ushuru kwa Shilingi
1.	Semi Treiller	20,000/=
2	Fusso	10,000 /=-
3	Fusso Tandamu	15,000/=
4	Canter	5,000/=
5	Carry au gari ndogo ya abiria au mizigo	1000/=
6	Guta au Pikipiki ya magurudumu matatu	500/=

SEHEMU KUMI NA TANO

USHURU WA KUEGESHA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO NA MINADA.

Namb a	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha ushuru (Shilingi) kwa Siku
1.	Gari au basi kubwa	2,000/=
2.	Magari madogo (hiace)	2,000/=
3.	Teksi	2,000/=
4.	Pikipiki	500/=
5.	Bajaji au guta	1,500/=
6.	Gari binafsi lisilo la biashara	2,000/=
7.	Gari ya mzigo aina ya Fusso	10,000 /=-

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

8.	Gari la mizigo aina ya Semi Treiller	20,000/=
9.	Gari ya mizigo aina ya Canter	5,000/=
10.	Gari ya mizigo aina ya Tandamu	15,000/=

SEHEMU KUMI NA SITA

Ushuru katika masoko, magulio na minada

Namba	Aina ya Biashara	Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa Siku
1.	Nguo za mitumba au Dukani	500/=
2.	viatu vya mitumba	500/=
3.	Mama au Baba lishe	500/=
4.	Vileo na Soda au Maji	1,000/=
5.	Mananasi, Nazi, Madafu na Miwa na vingine vinavyofanana na hivyo	500/=
6.	Michezo mbalimbali katika soko	1,000/=
7.	bidhaa za urembo	500/=
8.	vyombo vya ndani	1,000/=
9.	Minada ya hadhara	10,000/=
10.	Biashara nyingine ambazo hazijaorodheshwa	500/=
11.	Fedha Mtandao	1,000/=
12.	Kibanda cha kuuza simu na line	1,000/=
13.	Kuuza dawa za kienyeji	500/=

SEHEMU YA KUMI NA SABA

Ushuru wa Kuingiza Magari yenye Bidhaa za Viwandani na Nafaka ndani ya eneo la Halmashauri

Namba	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa Siku
1.	Semi -Treiller	20,000/=
2.	Fusso	10,000 /=-
3.	Fusso Tandamu	15,000/=
4.	Canter	5,000
5.	Carry au Town Hiace	1000/=
6.	Guta au Pikipiki ya mizigo yenye magurudumu matatu	500/=

SEHEMU YA KUMI NA NANE

Ushuru wa Minara iliyoko katika maeneo ya Wananchi na Upangaji wa maeneo ya Umma na Vibanda vya Fedha Mtandao

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
-------	----------------	-------------------------------

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

1.	Mnara wa mawasiliano kwenye eneo la mwananchi	5% ya thamani ya mkataba
2.	Maeneo ya wazi na ya Umma	400/= kwa mita moja ya mraba kwa mwezi
3.	Kibanda cha Fedha Mtandao katika eneo la wazi	Kulingana na mkataba

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga*

Tangazo La Serikali Na. 267 (Linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya wilaya ya Shinyanga imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano uliofanyika Tarehe 23-24/3/2023 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya;

MWL ALEXIUS REVOCATUS KAGUNZE
*Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga*

MH. ELIAS RAMADHANI MASUMBUKO
*Mstahiki Meya wa Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga*

/NAKUBALI



Dodoma,
30 Januari, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA
*Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)*