

TANGAZO LA SERIKALI NA. 208 la tarehe 22/3/2023

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 8(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA MJI MAFINGA YA
MWAKA 2024

- | | |
|-------------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Mji Mafinga. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Mafinga;
“hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho zinazowasilishwa na mfanyabiashara baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; |
| Sura ya 212 | “kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
“kipindi maalumu cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri |

- ya Mji Mafinga au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
- “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;
- Sura ya 212 “tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
- “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;
- “Wakala” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Halmashauri kwa madhumuni ya kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- Ushuru wa huduma 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia 0.3% ya mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara wasiowasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- Wajibu wa mlipa ushuru wa 5.-(1) Mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa:
- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango

huduma

kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;

- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;
- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
- (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri ndani ya muda ulioainishwa;
- (e) kutunza kumbukumbu za vitabu vya hesabu;
- (f) kuwasilisha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi.

(2) Mlipa ushuru wa huduma atalipa ushuru ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru.

(4) Mlipa ushuru atawasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

(5) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza kwa kadiri atakavyoona inafaa, kufanya makadirio ya kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(6) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, na endapo Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa anaona kwamba mlipa ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza kwa kadiri atakavyoona inafaa kufanya makadirio ya kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa

tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru chini ya Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.

(7) Ushuru unaotokana na makadirio kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanyika kwa makadirio hayo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumtaka, kwa maandishi, mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(3) Mkurugenzi anaweza kumuagiza, kwa maandishi, afisa mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi wa kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa madhumuni ya kufanya tathmini ya kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa.

(4) Mkurugenzi anaweza kumteua kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha Halmashauri kwa madhumuni ya kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake.

(5) Mkurugenzi, kwa notisi, anaweza kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha taarifa za hesabu zikijumuisha taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha kiasi na thamani

ya kifiedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kusambazwa au kuuzwa pamoja na taarifa ya fedha ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya notisi hiyo.

(6) Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya siku saba kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa madhumuni ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya makadirio au kukusanya ushuru wa huduma.

Ukusanyaji
wa ushuru

7. Bila kuathiri masharti ya sheria nyingine, ushuru wa huduma utakusanywa kwa mujibu wa Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024.

Mamlaka ya
afisa
mwidhiniwa

8. Afisa mwidhiniwa anaweza-

- (a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi;
- (b) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo si sahihi.

Ukokotoaji
wa ushuru
wa huduma

9. Ushuru wa huduma wa mlipa ushuru anaewasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania utakokotolewa kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na mlipa ushuru katika kipindi maalumu cha hesabu.

Makosa

10. Mtu anatenda kosa endapo mtu huyo-

- (a) anashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa mauzo ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;

- (b) anawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
- (c) anashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (d) anamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
- (e) anamzuia afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii; au
- (f) anatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu suala lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru.

Adhabu

11. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Ufifilishaji
makosa

12. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kulipa kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Kufutwa
kwa
TS Na. 37
la mwaka
2017

13. Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji wa Mafinga ya Mwaka 2017 imefutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(2))

VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WASIOTUNZA
KUMBUKUMBU.

Namba	Kiwango cha leseni kwa mwaka(Shilingi)	Kiwango cha ushuru wa huduma (Shilingi)
1.	1- 20,000	10,000.0 kwa mwaka
2.	20,001-50,000	15,000.00 kwa mwaka
3.	50,001-100,000	20,000.00 kwa mwaka
4.	100,001-150,000	30,000.00 kwa mwaka
5.	150,001- 200,000	40,000.00 kwa mwaka
6.	200,001- 250,000	50,000.00 kwa mwaka
7.	250,000 – na kuendelea	80,000.00 kwa mwaka

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 12)

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA

Mimi nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Mafinga, kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya yaya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. Nipo tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga

Tangazo La Serikali Na. 208 (Linaendelea)

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mafinga imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Mji Mafinga uliofanyika Tarehe 14 mwezi 02 Mwaka 2023 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya ;-

AYUBU J. KAMBI

Mkurugenzi

REGNANT Z. KIVINGE

Mwenyekiti

Halmashauri ya Mji Mafinga

NAKUBALI



DODOMA

31 Januari, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB)

Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais