

TANGAZO LA SERIKALI NA. 699 la tarehe 9/8/2024

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA PANGANI ZA MWAKA 2024

Jina

1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria
ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za
Halmashauri ya Wilaya ya Pangani za Mwaka 2024.

Tafsiri

2. Katika Sheria ndogo hizi, isipokuwa kama
muktadha utahitaji vinginevyo-
“ada” maana yake ni malipo yatakayolipwa na mtu yeyote
kwa Halmashauri kwa ajili ya kupata kibali
kinachotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa
Sheria ndogo hizi;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la
kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo hizi;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Pangani;
“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi
inayotolewa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi;
“madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu,
udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa
na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
“maeneo yasiyoruhusiwa” maana yake ni maeneo ya mito,
madaraja, barabara, mashamba ya watu, mijini
pamoja na maeneo mengine yanayofanana na
hayo;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani na ni pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu kwa niaba ya Mkurugenzi;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli zinazohusu ununuzi wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri; na

“Wakala” maana yake mtu, taasisi, kikundi cha watu, kampuni au asasi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi kwa niaba yake.

Wajibu wa
Halmashauri

3.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kupokea taarifa za maeneo yote yanayokusudiwa kuanzishwa machimbo ya madini ya ujenzi na kuyakagua ili kujiridhisha kama maeneo yaliyotolewa taarifa yametengwa kwa ajili ya uchimbaji wa madini ya ujenzi.

(2) Kusimamia shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi ili kuhakikisha kuwa uchimbaji unafanyika kwa kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa ili kuzuia uharibifu wa mazingira.

Maombi ya
kibali cha
uchimbaji

4.-(1) Mtu, taasisi au kampuni inayokusudia kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri itatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi maombi ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi kupitia fomu maalumu itakayotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Maombi ya kibali yatakayowasilishwa Halmashauri yataambatana na taarifa zifuatazo:

- (a) leseni ya uchimbaji wa madini iliyotolewa na mamlaka husika;
- (b) aina ya madini yanayokusudiwa kuchimbwa;
- (c) umiliki pamoja na ukubwa wa eneo linalokusudiwa kuchimbwa madini ya ujenzi;
- (d) mpango wa utunzaji wa mazingira katika eneo la machimbo; na
- (e) muhtasari wa kijiji ambacho uchimbaji wa madini ya ujenzi utafanyika ukionyesha

kukubaliana na uchimbaji huo.

(3) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba baada ya kupokea maombi ya uchimbaji wa madini ya ujenzi atatakiwa kukagua eneo ambalo uchimbaji unaokusudiwa kufanyika ili kujiridhisha iwapo eneo hilo la madini litafaa kwa shughuli za uchimbaji wa madini, na halitakuwa na atahari za kimazingira.

(4) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa eneo linaloombewa kibali anaweza kukubali au kukataa maombi hayo na kama atakataa atatakiwa kutoa sababu za kukataa maombi hayo.

(5) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria ndogo hizi kitaeleza aina ya madini yanayochimbwa na eneo litakalochimbwa madini hayo na kitalipiwa ada kama kilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

Uwezo wa
kufunga
machimbo

5. Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga machimbo yoyote ya madini ya ujenzi kama itaona kufanya hivyo ni kwa maslahi ya Halmashauri na umma kwa ujumla.

Ushuru wa
Madini ya
ujenzi

6.-(1) Mtu atakayesafirisha madini ya ujenzi kutoka eneo yalikochimbwa kwenda maeneo mengine atalipa ushuru kwa tani kulingana na viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu.

(2) Ushuru huo utatozwa mara baada ya msafirishaji kununua madini kutoka kwa mchimbaji au kupakia madini hayo katika chombo ambacho atakitumia kwa ajili ya kusafirishia.

(3) Ushuru wa madini ya ujenzi utatozwa katika eneo la machimbo, barabara zinazoelekea au kutoka maeneo ya machimbo au eneo lolote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri.

(4) Mnunuzi yeyote atakayeshindwa kulipa ushuru anaotakiwa kulipa atatakiwa kupakua madini ya ujenzi kutoka katika chombo au kutochukua madini hayo mpaka hapo atakapolipa ushuru anaodaiwa.

(5) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumzuia dereva au gari lolote kujishughulisha na usafirishaji wa madini ya ujenzi ikithibitika kwamba kuna ukiukwaji na uvunjaji wa Sheria ndogo hizi.

(6) Ushuru wa madini ya ujenzi utalipwa kwa Halmashauri au Wakala ambaye atatoa stakabadhi ya kielektroniki kama kielelezo cha malipo hayo.

(7) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu aliyelipa ushuru kudai risiti na haitakuwa utetezi kwa mtu yeyote kudai kuwa amelipa ushuru lakini hakupewa risiti.

Muda wa
uchimbaji,
uuzaji, na
ununuzi

7.-(1) Shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri zitafanyika kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni ya kila siku.

(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mkurugenzi anaweza kutoa kibali maalumu kuruhusu shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi wa madini ya ujenzi kufanyika nje ya muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (1).

(3) Kila mmiliki wa gari linalosafirisha madini ya ujenzi atatakiwa kuhakikisha kuwa gari hilo limefunikwa wakati wote wa usafirishaji wa madini ya ujenzi ili kuzuia uharibifu na uchafuzi wa mazingira.

Vituo vya
ukaguzi

8.-(1) Kutakuwa na vituo kwa ajili ya ukaguzi wa magari yanayobeba madini ya ujenzi katika njia zinazolingia na kutoka katika maeneo ya machimbo.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila dereva kusimama katika kituo cha ukaguzi wa madini ya ujenzi na kuonesha stakabadhi ya kielektroniki aliyolipia ushuru, ikiwa hatakuwa na stakabadhi hiyo atatakiwa kulipa ushuru kwa viwango vilivyoainishwa na Sheria ndogo hizi.

Halmashauri
kutowajibika
kwa hasara

9. Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote atakayopata mnunuzi au msafirishaji wa madini ya ujenzi wakati wa kukusanya ushuru isipokuwa kama hasara hiyo itatokana na uzembe uliosababishwa na afisa yeyote wa

Halmashauri.

Uwezo wa
Afisa
Mwidhiniwa

10. Bila kuathiri masharti ya Sheria ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote linalochimbwa madini ya ujenzi muda wa saa za kazi kwa ajili ya kukagua na kukusanya ushuru.

Wakala

11. Halmashauri inaweza kuteua mtu, kikundi cha watu, taasisi au kampuni kuwa Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba yake.

Kufutwa au
kusimamishwa
kwa kibali

12.-(1) Halmashauri inaweza kufuta au kusimamisha kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi iwapo itajiridhisha kuwa kuna ukiukwaji wa masharti ya Sheria ndogo hizi au masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri kabla ya kufuta au kusimamisha kibali itatakiwa kutoa notisi ya siku saba kwa mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha kusudio la kufuta au kusimamisha kibali.

(3) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) itaainisha sababu za kufuta au kusimamisha kibali husika.

(4) Endapo kibali kitafutwa au kusimamishwa, mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi itakoma kuchimba madini hayo.

Matumizi ya
stakabadhi ya
kielektroniki

13. Halmashauri au Wakala atatakiwa kutoza ada au ushuru kwa kadri itakavyokuwa kwa kutumia mashine za kielektroniki.

Makosa na
adhabu

14. Mtu ambaye-

- (a) atakataa au kushindwa kutii agizo lolote atakalopewa na Afisa Mwidhiniwa;
- (b) atamzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi;
- (c) atakataa au kujaribu kukataa kulipa ushuru;

- (d) atashawishi mtu au kundi la watu kukataa kulipa ushuru;
- (e) atakwepa au atajaribu kukwepa kulipa ushuru;
- (f) atachimba madini ya ujenzi katika maeneo yasiyoidhinishwa;
- (g) atachimba madini katika eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri hasa maeneo ya barabara na maeneo ya hifadhi;
- (h) ataanzisha machimbo ya madini ya ujenzi bila kuwa na kibali kutoka Halmashauri;
- (i) atapeleka maombi ya leseni ya madini ya ujenzi Wizara ya Madini bila kujadiliwa na kuridhiwa na kijiji husika na kupitishwa na Halmashauri;
- (j) atasafirisha madini ya ujenzi bila kulipa ushuru;
- (k) atachimba madini ya ujenzi kabla au baada ya muda ulioruhusiwa kuchimba; au
- (l) atasafirisha madini ya ujenzi katika gari ambalo halijafunikwa,

anatenda kosa na akitiwa na hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja.

Kufifilisha
kosa

15. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Nne.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

KIBALI CHA KUCHIMBA MADINI YA UJENZI

NDUGU;
S.L.P.....
PANGANI.....

Yah: KIBALI CHA KUCHIMBA MADINI YA UJENZI

Kibali kinatolewa kwa ajili ya kufanya shughuli hiyo kama ulivyoomba kwa mujibu wa Sheria. Kibali hiki ni kwa ajili ya kuchimba (mawe, mchanga, kokoto, kifusi, udongo, madini mengine). Katika eneo la shamba/kiwanja lililopo/kilichopo Kitongoji cha Kijiji cha Kata ya Halmashauri ya Wilaya ya Pangani. Kibali hiki kitatumika kuanzia tarehe hadi tarehe na kwamba kibali hiki kitatumika katika eneo lililoainishwa tu katika kibali hiki. Kibali hiki kinatolewa kwa wamiliki au watu/kampuni walioingia mkataba na mmiliki/wamiliki wa eneo linaloombewa kibali.

MAONI YA AFISA MAZINGIRA

Kibali kitolewe/kisitolewe, kwani tathmini ya mazingira imefanyika/haijafanyika na imebaini kutakuwa/hakutakuwa na uharibifu wa Mazingira.

Jina:
Cheo:
Saini:
Tarehe:

MAONI YA AFISA MIPANGO MIJI

Kibali kitolewe/kisitolewe, kwani uchimbaji kwenye eneo hilo mpango wa matumizi yake utaathiri/hautaathiri upangaji miji.

Jina:
Cheo:
Saini:
Tarehe:

(N.B) kibali kijazwe nakala mbili moja apatiwe msafirishaji na nyingine iwasilishwe kwa Mkurugenzi Mtendaji (W).

*Sheria Ndogo za Ada Na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya
ya Pangani*

Tangazo la Serikali Na. 699 (Linaendelea)

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(5))

ADA YA KIBALI CHA UCHIMBAJI WA MADINI YA UJENZI

NA	AINA YA MADINI	KIWANGO (SHILINGI)
1.	Ada ya kibali cha kumiliki eneo la kuchimba madini ya ujenzi	1,000,000/= kwa kila kibali

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1))

USHURU WA MADINI YA UJENZI

NA	AINA YA MADINI	KIWANGO (SHILINGI)
1.	Tarazo	5,000/= kwa tani
2.	Mawe	5,000/= Kwa tani
3.	Moramu	4,000/= kwa tani
4.	Kokoto	6,000/= kwa tani
5.	Udongo	4,000/= kwa tani
6.	Kifusi	4,000/= kwa tani
7.	Mchanga	6,000/= kwa tani
8.	Madini mengine	6,000/= kwa tani
9.	Makinikia/concentrate	10,000/= kwa tani

JEDWALI LA NNE

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 15)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

Miminakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani, kwamba, mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya ya Pangani za Mwaka 2024.

*Sheria Ndogo za Ada Na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya
ya Pangani*

Tangazo la Serikali Na. 699 (Linaendelea)

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani, niko tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru na faini nitakayokuwa nadaiwa badala ya kupelekwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU.

Leo tarehe..... Mwezi..... Mwaka

Jina.....Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini;

Wadhifa:

Tarehe;

Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani Ulibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 04 Mwaka 2022 mbele ya:-

ISAYA MUGISHAGWE MBENJE,
*Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya Pangani*

AKIDA OMARI BAHORERA,
*Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Pangani*

NAKUBALI,



Dodoma,
30 Novemba, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA,
Waziri wa Nchi-or-Tamisemi