

TANGAZO LA SERIKALI NA. 516 la tarehe 21/6/2024

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu vya 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MBOGWE YA
MWAKA 2024

- | | |
|----------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ya Mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahutaji vinginevyo:
“ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirisha abiria au mizigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine isipokuwa baiskeli, mkokoteni au wanyama wanaotumika kusafirisha watu au mizigo;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe;
“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi |

- inayotolewa na Halmashauri;
- “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
- “soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomikiwa na Halmashauri kwa ajili ya kutolea huduma na biashara za mazao na bidhaa mbalimbali;
- Sura ya 167 “hifadhi ya barabara” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Barabara;
- “kituo cha mabasi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha abiria au mizigo;
- “ushuru” maana yake ni maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;
- “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa au unaokusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya biashara au mfanyabiashara kwa huduma anazopata kutokana na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;
- “Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ada na ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii;
- “mwalo” maana yake ni miundombinu ya wachimbaji wadogo wa kukamatia dhahabu kwa kutumia madini ya zebaki ambao umejengwa kwa saruji, kuzungushiwa mfereji wenye nailoni na kuwekewa uzio madhubuti ili kuzuia uchafuzi wa

mazingira;

“mtambo wa kuchenjulia mabaki ya mchanga kwa kemikali” au “*vat leaching plant*” maana yake ni mtambo unaotumika kuchejua mabaki ya mchanga yanayosadikika kuwa na dhahabu kwa kutumia kemikali aina ya sianidi baada ya mabaki hayo kuchenjuliwa na zebaki;

“tani moja ya mazao mchanganyiko” maana yake ni ujazo wa gunia kumi za mazao mchanganyiko wenye uzito usiozidi kilo tisini kila moja au ujazo wa kuanzia gunia kumi za mazao ambazo kila gunia halizidi ujazo wa debe sita.

Utozaji wa ada
au ushuru

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya vibali au leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama kwa viwango vilivyoilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya aya ndogo (1), uUshuru unaotowwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya aya ndogo ya (1), aAda zinazotowwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotowwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa
kulipa ada au
ushuru

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kwa wakati.

Muda wa
kukusanya ada
au ushuru

6.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Afisa

Mwidhiniwa au Wakala, kwa kibali maalumu kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

Ukusanyaji wa
madeni

7.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa njia ya Mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa muda uliokubaliwa.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata.

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziua kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziua kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(5) Kabla ya Halmashauri kuuza mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma kuhusu kusudio la kuuza mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa

uzembe wa watumishi wa Halmashauri au Wakala.

Uteuzi wa 8.-(1) Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kuteua Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ada au ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya Afisa Mwidhiniwa 9. Bila kuathiri masharti negine ya Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Makosa 10. Mtu anatenda kosa endapo-

- (a) anashindwa, anadharau, anakwepa au anakataa kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) anamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) anamzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (d) anatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa

- ada au ushuru ndani ya Halmashauri;
- (e) anatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ushuru na zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri; au
- (f) anatumia chombo chochote kusafirishia bidhaa ambayo haijalipiwa ushuru au ada.

Adhabu

11. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa lolote kinyume cha Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na isiyoziidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote.

Kufifilisha
kosa

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kinyume cha Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo
TS. Na.
603 Mwaka
2015

13. Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe Mwaka 2015 inafutwa.

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

SEHEMU YA KWANZA
USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO

Na	Aina ya zao	Kiwango
1.	Viazi	3% ya bei ya kununulia.
2.	Kabichi	3% ya bei ya kununulia.
3.	Karoti	3% ya bei ya kununulia.
4.	Matunda	3% ya bei ya kununulia.
5.	Vitunguu maji	3% ya bei ya kununulia.
6.	Nyanya	3% ya bei ya kununulia.
7.	Mchele	3% ya bei ya kununulia.
8.	Mahindi/alizeti/mtama/mpunga	3% ya bei ya kununulia.
9.	Pamba/tumbaku	3% ya bei ya kununulia.
10.	zao jingine lolote litakalolimwa na kuuzwa katika mamlaka ya Halmashauri	3% ya bei ya kununulia.
11.	Kibali cha kununua mazao	Tshs 100,000/= kwa Mwaka

SEHEMU YA PILI
ADA YA USAJILI WA VYOMBO VYA USAFIRI

Na.	Chombo cha Usafiri	Ada ya Usajiri kwa Mwaka
1.	Pikipiki	17,000/=
2.	Bajaji	22,000/=
3.	Taksi/Pick up/mabasi madogo chini ya abiria 25	30,000/=
4.	Mabasi makubwa au lori	80,000/=
5.	Mitambo ya ujenzi (trekta, katapila, n.k)	50,000/=

SEHEMU YA TATU
USHURU WA MAEGESHO KWA MAENEO
YALIYOTENGWA KWA AJILI YA MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI AU BIASHARA.

Na.	Chombo cha Usafiri	Kiasi kwa siku
1.	Pikipiki	300/=
2.	Bajaji	500/=
3.	Taksi	500/=
4.	Lori chini ya tani 7/pick up/basi dogo	3,000/=
5.	Lori zaidi ya tani 7/basi kubwa	4000/=
6.	Ushuru wa kituo cha mabasi Mabasi makubwa zaidi ya abiria 25 Mabasi madogo chini ya abiria 25	2000/= 1000/=
7.	Magari mengine yasiyo ya biashara	500/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

SEHEMU YA NNE
 ADA NA USHURU WA KULAZA VYOMBO VYA USAFIRI MAENEO YALIYOTENGWA NA
 HALMASHAURI

Na.	Aina ya chombo cha usafiri	Kiasi kwa Siku
1.	Gari (lori kubwa la mizigo)	5,000/=
2.	Fuso, kenta au magari mengoine ya mizigo	3,000/=
3.	Basi kubwa	3,000/=
4.	Teksi	1,000/=
6.	Magari binafsi yasiyo ya biashara	1,000/=

SEHEMU YA TANO
 ADA YA VIBALI VYA SHEREHE, MATANGAZO, BURUDANI NA SHUGHULI ZA
 UTAMADUNI.

Na.	Aina ya huduma	Kiasi cha malipo
1.	Kibali cha ngoma za jadi	20,000/=kwa siku
2.	Mnada wa bidhaa	10,000/=kwa siku
3.	Mshereheshaji (MC)	10,000/=kwa siku
4.	Mapambo	20,000/=kwa siku
5.	Wapishi katika sherehe	20,000/=kwa siku
6.	Kibali cha kucheza maonesho,disko,bendi na sanaa za maonesho	Kijijini 20,000/=kwa siku Mjini 50,000/=kwa siku
7.	Kibali cha kucheza michezo ya kubahatisha	300,000/= kwa kibali kwa mwaka
8.	Kibali cha matangazo ya biashara	10,000/= kwa tangazo
9.	Mechi za mpira uwanja wa Halmashauri	10% ya mapato ya kila mechi
10.	Michezo ya pool/fete	10,000/= kwa mwezi
11.	Michezo ya korokoro	20,000/= kwa mwezi
12.	Kibali cha mechi za mpira	10,000/=kwa kila mechi
13.	Mazingaombwe	5,000/= kwa siku mja
14.	Ada ya usajili wa vikundi vya Sanaa	25% ya usajili wa gharama za usajili BASATA
15.	Ada ya usajili na vibali vya kumbi za burudani	25% ya usajili wa gharama za usajili BASATA
16.	Usajili na vibali vya vyama au vilabu vya michezo	25% ya usajili wa gharama za usajili BASATA

SEHEMU YA SITA
 ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO NA UKAGUZI WA NYAMA

Namba	Aina ya mfugo	Kiasi kwa kila mmoja
1.	Ng'ombe	4,000/=
2.	Ada ya ukaguzi kwa ng'ombe aliyechinjwa	3,000/=
3.	Ada ya uchinjaji/machinjio kwa kila kondoo/mbuzi atakayechinjwa	1,500/=
4.	Ada ya ukaguzi ka kila kondoo/mbuzi atakayechinjwa	1,500/=
5.	Mifugo mingine	2000/=
6.	Ada ya ukaguzi kwamifugo mingine	2,000/=
7.	Ushuru wa bucha la ng'ombe, kondoo, nguruwe na samaki	500/=
8.	Ushuru wa ngozi ya ng'ombe	300/=
9.	Ushuruwa kulaza ng'ombe machinjioni	1,000/=kwa siku kwa kila mmoja
10.	Ushuru wa kulaza mbuzi/kondoo machinjioni	500/=kwa siku kwa kila mmoja
11.	Ada ya ukaguzi wa gari ya kubebea nyama	50,000/=kwa Mwaka

SEHEMU YA SABA
 ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI

Na.	Huduma	Kiwango
1.	Ada ya pango la vibanda/vizimba vya biashara	Tozo itatajwa kwenye mkataba
2.	Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya vikao, mikutano na sherehe	Tozo itatajwa kwenye mkataba
3.	Kukodi viti vya Halmashauri	Tozo itatajwa kwenye mkataba
4.	Mitambo (trekta, Total station, vifaa vya GPS na n,k)	Tozo itatajwa kwenye mkataba
5.	Kukodi vipaza sauti na matarumbeta	Tozo itatajwa kwenye mkataba
6.	Kutumia uwanja wa michezo kwa shughuli za biashara	Tozo itatajwa kwenye mkataba
7.	Kusoma nyaraka za wazi za Halmashauri	Tozo itatajwa kwenye mkataba
8.	Kutumia maktaba ya Halmashari	Tozo itatajwa kwenye mkataba
9.	Mali nyingine ya Halmashauri	Tozo itatajwa kwenye mkataba

SEHEMU YA NANE
 ADA YA UKAGUZI WA AFYA

Namba	Huduma	Ada
1.	Nyumba za starehe (baa, vilabu vya pombe za kienyeji, na nyumba ya kulala	3,000/=kila baada ya miezi mitatu

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

	wageni)	
2.	Nyumba ya kutengeneza na kuuzoia vyakula au nyama choma	3,000/=kila baada ya miezi mitatu
3.	Ukaguzi wa viwanda vikubwa	150,000/=kwa mwaka
4.	Ukaguzi wa viwanda vya kati	100,000/=kwa mwaka
5.	Ukaguzi wa viwanda vidogo	50,000/=kwa mwaka
6.	Kusajiliwa na kupima afya kwa wahudumu wa kulala nyumba za wageni, vinyozi, katika saluni za kike/kiume, hoteli, migahawa, wauzaji wa bucha, zahanati, mama/baba lishe, wauza matuda, baa, glosari, pombe za kienyeji, wafanyakazi sehemu za kuokea mikate na wahudumu katika mashine za nafaka	2,000/= kwa kila muhudumu kila baada ya miezi mitatu
7.	Kupima afya wanaojiunga vyuo, jeshi	1,000/=
8.	Kupima afya kwa wanaotaka kuajiriwa	5,000/=

SEHEMU YA TISA
 USHURU WA MINADA YA MIFUGO

Na.	Ushuru wa mifugo	Kiasi
1.	Ng'ombe/punda (bila kibali)	4000/=kwa kila mmoja
2.	Mbuzi/kondoo/nguruwe (bila kibali)	1500/=kwa kila mmoja
3.	Kuku/bata/kanga	2000/=tenga la kuku kuanzia 10 hadi 50
4.	Kuku/bata/kanga	5,000/=kuanzia 51 na kuendelea
5.	Mifugo mingine	2,000/= kwa kila mmoja

SEHEMU YA KUMI
 ADA YA KUOGESHA MIFUGO

Na.	Aina ya mifugo	Kiasi
1.	Ng'ombe/punda	400/=kwa kila mmoja
2.	Mbuzi/kondoo	200/=kwa kila mmoja
3.	Mifugo ya kufuga sio kwa chakula	300/=kwa kila mmoja

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
 USHURU WA BIDHAA NYINGINE ISIYO MIFUGO INAYOUZWA MINADA YA MIFUGO.

Na.	Ushuru	Kiasi kwa siku
1.	Wauzaji wa nguo/mitumba	1,000/=
2.	Mama lishe	1,000/=
3.	Wauzaji wa vinywaji	2,000/=
4.	Biashara ndogondogo	300/=
5.	Pombe za asili	500/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
 USHURU WA MAGULIO, MASOKO NA MINADA ISIYO YA MIFUGO

Na.	Aina ya shughuli/bidhaa	Kiasi
1.	Banda la kuuzia kuku sokoni, gulioni na mnadani	500/= kwa siku
2.	Uuzaji wa pumba na maganda ya karanga	500/=kwa tripu mkokoteni wa punda 5,000/= kwa tripu trekta/fuso 10,000/=kwa tripu malori makubwa
3.	Ushuru wa samaki wakavu	1,000/= kwa tenga
4.	Ushuru wa samaki wabichi	1,000/=kwa tenga
5.	Ushuru wa dagaa	1,000/=kwa tenga

SEHEMU YA KUMI NA TATU
 USHURU WA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA MAGULIO, MASOKO NA MINADA

Na.	Aina ya gari	Kiasi kwa siku ya gulio au soko
1.	Gari dogo la abiria	1,000/=
2.	Gari kubwa la abiria	1,000/=
3.	Gari la mizigo lisilozidi tani 3	1,000/=
4.	Gari la mizigo linalozidi tani 3	2,000/=
5.	Magari mengineyo	3,000/=

SEHEMU YA KUMI NA NNE
 USHURU WA MADINI YA UJENZI

Na.	Uzito wa gari	Kiasi kwa kila safari
1.	Tani 1-2	3,000/=
2.	Tani 3-7	5,000/=
3.	Kwa kila tani itakayoongezeka	1,000/=

SEHEMU YA KUMI NA TANO
 ADA YA UKAGUZI NA UMILIKI WA KUCHIMBA
 MADINI YA UJENZI

Na.	Ada ya Ukaguzi	Kiwango
1.	Ada ya ukaguzi wa eneo jipya linalokusudiwa kuchimbwa madini ujenzi	30,000/=
2.	Ada ya umiliki wa eneo la kuchimbwa madini ujenzi	50,000/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

SEHEMU YA KUMI NA SITA
 ADA YA MATANGAZO YA MABANGO.

Na.	Aina ya matangazo	Kiasi cha Ada
1.	Mabango ya biashara yasiyong'aa (kwa kila futi moja ya mraba)	15,000/= kwa mwaka
2.	Mabango ya biashara yanayong'aa (kwa kila futi moja ya mraba)	25,000/=kwa mwaka
3.	Mabango ya biashara yasiyong'aa (yanayodumu kwa siku saba)	3,000/=kwa kila futi moja
4.	Mabango ya biashara yanayong'aa (yanayodumu hadi siku saba)	4,500/=kwa kila futi moja
5.	Mabango ya biashara yasiyong'aa (yanayodumu hadi siku thelathini)	5,000/=kwa kila futi moja
6.	Mabango ya biashara yanayong'aa (yanayodumu hadi siku thelathini)	7,500/=kwa kila futi moja

SEHEMU YA KUMI NA SABA
 ADA YA VIBALI VYA UJENZI

Na.	Ujenzi/upimaji wa;-	Kwa kila kibali
1.	Ghorofa	300,000/=
2.	Nyumba ya biashara	100,000/=
3.	Nyumba ya makazi	50,000/=
4.	Kituo cha mafuta	300,000/=
5.	Majengo ya taasisi binafsi	500,000/=
6.	Maghala na bohari	200,000/=
7.	Nyumba ya biashara na makazi	120,000/=
8.	Kibali cha ujenzi wa Mnara wa simu	1,500,000/=kwa mnara
9.	Upimaji wa mashamba kwa ajili ya kutengeneza hati miliki	250,000/=kwa ekari 1-5 300,000/= zaidi ya ekari 5

SEHEMU YA KUMI NA NANE
 ADA YA MABADILIKO (ALTERATION) YA JENGO LILILOPO, UPIMAJI NA USAFISHAJI
 WA VIWANJA

Na.	Aina ya jengo	Kiasi cha Ada kwa kila kibali
1.	Nyumba ya kuishi	100,000/=
2.	Nyumba ya biashara	150,000/=
3.	Ghorofa	400,000/=
4.	Kiwanda, bohari, ghala	200,000/=
5.	Ada ya kukagua kiwanja kidogo (High density)	10,000/=
6.	Ada ya kukagua kiwanja cha kati (medium density)	20,000/=
7.	Ada ya kukagua kiwanja kikubwa (low density)	30,000/=
8.	Ada ya kukagua kiwanja kikubwa zaidi (super	40,000/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

	low density)	
--	--------------	--

SEHEMU YA KUMI NA TISA
 USHURU WA MAZAO YA MISITU YA HALMASHAURI

Na.	Aina ya zao	Kiwango
1.	Gunia la mkaa	Tsh. 1,000/= kwa gunia
2.	Mauzo ya mkaa usiokua na kibali	Tsh. 15,000/= kwa gunia
3.	Ushuru wa nguzo za miti ya kupanda	Tsh.500/= kwa kila nguzo
4.	Mauzo ya nguzo zisizokua na kibali	Tsh. 3,000/= kwa kila nguzo
5.	Magogo	Tshs 15,000/= kwa kila gogo
6.	Fito mita moja ya ujazo	Tshs. 5,000/= kwa kila mita moja ya ujazo
7.	Mabanzi	Tsh. 500/= kwa kila banzi
8.	Kuni	Tsh. 6,500/= kwa kila mita za ujazo
9.	Mbao za miti ya kupandwa	Tsh. 500/= kwa kila ubao mmoja
10.	Samani	Tsh.2,000/= kwa kila kimoja
11.	Ushuru wa gogo la kupandwa	Tsh.5,000/= kwa kila mti
12.	Debe la asali	Tsh.3,000/= kwa kila debe
13.	Nta	5% ya bei ya kununulia kwa kilo

SEHEMU YA ISHIRINI
 ADA NA USHURU WA SHUGHULI ZA MADINI YANAYOSADIKIKA KUWA NA DHAHABU

Na.	Aina ya shughuli	Kiasi
1.	Kusafirisha senga/marudio nje ya Wilaya	100,000/= kwa kila senga/marudio
2.	Ada ya umiliki wa plant, CIP,CIL, na Elution plant	1,500,000/=
3.	Ushuru wa mifuko ya mawe	1,000/=kwa kila mfuko mmoja
4.	Usafirishaji wa Carboni nje ya Wilaya	2,000,000/=kwa msafirishaji
5.	Ushuru wa mwalo	10,000/=kwa mwezi kwa kila mwalo
6.	Ushuru wa karasha	10,000/=kwa mwezi kwa kila karasha
7.	Usafirishaji wa mifuko ya Mawe nje ya Wilaya	1500/=kwa kila mfuko

SEHEMU YA ISHIRINI NA MOJA
 MGODI/RUSH ZA UCHIMBAJI WA MADINI YA DHAHABU

Na.	Idadi ya mifuko kwa kila duara	Idadi ya mifuko
1.	11-49	1 mfuko wa mawe
2.	50-99	2 mifuko ya mawe
3.	100-114	3 mifuko ya mawe
4.	115-148	4 mifuko ya mawe
5.	149-183	5 mifuko ya mawe
6.	Idadi ya mifuko ambayo haikutajwa	Itatolewa kulingana na idadi kwa kufuata mtiririko wa hapo juu

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

SEHEMU YA ISHIRINI NA MBILI
 ADA YA USAJILI WA VIKUNDI

Na.	Aina ya kikundi	Kiwango
1.	Usajili wa vikundi (CBOs)	30,000/=

SEHEMU YA ISHIRINI NA TATU
 ADA YA HUDUMA YA USAFI WA MAZINGIRA

Na.	Aina	Kiasi cha Ada kwa Mwezi
1	Wafanyabiashara wa sokoni	Tsh.4,000/=
2	Kuzoa taka Majumbani na maeneo ya mijini kila nyumba	Tsh.2,000/=
3	Kuzoa taka jengo la soko la dhahabu kwa kila sonara mwenye jiko	Tsh.5,000/=
4	Kuzoa taka Taasisi za Umma	Tsh. 5,000/=
5	Kuzoa taka Taasisi binafsi	Tsh. 5,000/=
6	Kuzoa taka Kituo cha mafuta	Tsh. 5,000/=
7	Kuzoa taka Duka la dawa la jumla na rejareja	Tsh. 5,000/=
8	Kuzoa taka Duka la dawa la rejareja	Tsh. 4,000/=
9	Kuzoa taka Stationaries na duka la kuuza vitabu	Tsh. 4,000/=
10	Kuzoa taka Duka la jumla na rejareja	Tsh. 4,000/=
11	Kuzoa taka Mgahawa	Tsh.4,000/=
12	Kuzoa taka Grocery na kioski	Tsh. 4,000/=
13	Kuzoa taka kwenye Bar	Tsh.5,000/=
14	Kuzoa taka Duka la kuuza samaki/nyama	Tsh. 5,000/=
14	Kuzoa taka Kumbi za mikutano/sherehe/krabu za usiku	Tsh. 5,000/=
16	Kuzoa taka Mashine za kukoboa nafaka/Ghala la kuhifadhi mazao	Tsh. 5,000/=
17	Kuzoa taka Kiwanda/Kampuni	Tsh. 6,000/=
18	Kuzoa taka /gereji/fendi seremala/kuchomelea	Tsh. 5,000/
19	Kuzoa taka Fundi cherahani	Tsh. 4,000/=
20	Kuzoa taka Saluni ya Kike/Kiume	Tsh. 4,000/=
21	Biashara yoyote mnadani; wauzaji wa nguo za mitumba/mpya, mama lishe,wauzaji wa mazao mchanganyiko,wauzaji wa vinywaji, mafundi cherehani	Tsh. 1,000/= kwa kila siku ya mnada
22	Kuzoa taka Biashara yeyote ambayo haijatajwa hapo juu	Tsh. 5,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA ISHIRINI NA NNE
 ADA YA HUDUMA ZA AFYA

Na.	Aina ya huduma	Kiasi
1.	Huduma kwa mtu aliyezidi umri wa miaka mitano aliyejiunga na mfuko wa bima ya afya iliyoboreshwa iCHF	30,000/=kwa watu sita kwa mwaka

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe
Tangazo la Serikali Na. 516 (Linaendelea)

2.	Huduma ya afya ya papo kwa papo zahanati/kituo cha afya/Hospitali ya Wilaya	Kiasi kulingana na huduma zilizotolewa
3.	Ada ya Waganga wa tiba asilia	50,000/= kwa mwaka

SEHEMU YA ISHIRINI NA TANO
 ADA NA USHURU MWINGINE

Na.	Aina ya huduma	Kiasi cha Ada na Ushuru
1.	Choo cha umma cha kulipia	300/=kwa kila huduma
2.	Kibali cha kufyatua matofali	20,000/=kwa mwaka
3.	Ushuru wa nyumba za kulala wageni	10%ya bei ya chumba kwa siku
4.	Leseni za vileo	40,000/=kwa miezi 6
5.	Ada ya zabuni za huduma	10,000/= kwa kila ombi
6.	Ada ya zabuni za ujenzi	150,000/= kwa mkandarasi 10,000/=kwa local fundi
7.	Kuingia ndani ya stendi/ kituo cha mabasi kwa mtu asiyekua na tiketi	200/=kwa siku

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele yaambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Mbogwe, kwamba mnamo Tarehe ya Mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Mwaka, 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU :

Jina:.....

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashuri ya Wilaya ya Mbogwe imegongwa kwenye Sheria ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe uliofanyika tarehe 10 Mwezi Juni Mwaka 2020 na kushuhudiwa lakiri hiyo ikigongwa mbele ya;

SAADA SELEMANI MWARUKA
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe

VINCENT BENEDICTOR LUBAGA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe

NAKUBALI,



Dodoma.
25 Machi, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Raisi
(Tawala za Mikoa na Serikali za mitaa)