

TANGAZO LA SERIKALI NA. 513 la tarehe 21/05/2024

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA JIJ LA ARUSHA
YA MWAKA 2024

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo
ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Jiji la Arusha ya
Mwaka 2024.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la
Mamlaka ya Halmashauri ya Jiji la Arusha.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii,
isipokuwa kama muktadha utahitaji
vinginevyo-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“biashara” maana yake ni uendeshaji wa shughuli yoyote
halali inayomwingizia mtu, kikundi, kampuni au
taasisi kipato;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Jiji ya
Arusha;
“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika kipindi cha
siku, mwezi au miezi mitatu katika mwaka husika
wa mapato;
“hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu

- zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- Sura ya 212 “kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
“kipindi maalumu cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Jiji ya Arusha au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
“mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;
“tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotowza na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne;
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri.
- Sura ya 212
- Ushuru wa huduma 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu ya mauzo baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1),

Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Wajibu wa
mlipa ushuru
wa hudum

5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;
- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
- (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda ulioainishwa;
- (e) kutunza kumbukumbu za kitabu cha hesabu; na
- (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi.

(2) Mlipa ushuru wa huduma atapaswa kulipa ushuru wa huduma ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma juu ya utaratibu wa kulipa ushuru

(4) Mlipa ushuru atapaswa kuwasilisha Halmashauri hesabu za awali na kulipa ushuru wa huduma katika kila kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha wa Serikali.

(5) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (4), mlipa ushuru atapaswa kuwasilisha Halmashauri hesabu za mwisho ndani ya miezi mitatu tangu kumalizika kwa mwaka wa fedha wa Serikali.

(6) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa

kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza, kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru husika kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(7) Ushuru uliothaminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, utalipwa ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya tathmini.

(8) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wa mapato, na endapo Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa ana maoni kuwa mlipa ushuru husika ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo:

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayepaswa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(3) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya kupata au kujua kiwango sahihi cha ushuru anachopaswa kulipa.

(4) Mkurugenzi anaweza kumteua kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa lengo la kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake.

(6) Mkurugenzi, kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalumu kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

(8) Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma.

Uteuzi wa
Wakala

7.-(1) Halmashauri inaweza kuteua Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya
Afisa
Mwidhiniwa

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza-

- (a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi; au
- (b) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo si sahihi.

Ukokotoaji
wa ushuru wa

9. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma wa

- huduma mlipa ushuru anayewasilisha taarifa za mauzo Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika kipindi maalumu cha hesabu.
- Makosa
10. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-
- (a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) atawasilisha Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
 - (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
 - (e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala wa Halmashauri kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii; au
 - (f) atatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu ulipaji wa ushuru.
- Adhabu
11. Mtu atakayepatikana na hatia kwa tenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili.
- Kufifilisha kosa
12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kinyume na Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ushuru anaodaiwa.
- Kufutwa kwa Sheria Ndogo T.S Na. 11 la 2004
13. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Arusha za Mwaka 2004 zinafutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2))

USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WENYE LESENI ZA BIASHARA
 AMBAO HAWAWASILISHI HESABU ZA MAUZO MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Na.	Aina ya Biashara	Kiwango cha Ushuru kwa Mwaka (Shilingi)
1.	Baa kubwa	600,000/=
2.	Baa ya kati	240,000/=
3.	Baa ndogo	120,000/=
4.	Eneo la kuoshea magari	120,000/=
5.	Duka la rejareja mjini	120,000/=
6.	Duka la rejareja nje ya mji	60,000/=
7.	Hardware ndogo	120,000/=
8.	Wakala wa Fedha mtandao na LUKU	100,000/=
9.	Duka la spea za magari au pikipiki	240,000/=
10.	Salon kubwa	120,000/=
11.	Salon ndogo	60,000/=
12.	Duka la jumla la mitumba	600,000/=
13.	Duka kubwa la nguo	600,000/=
14.	Karakana ya kuranda mbao katikati ya mji	240,000/=
15.	Karakana ya kuranda mbao nje ya mji	120,000/=
16.	Karakana au duka la samani (kijiwe)	180,000/=
17.	Karakana au duka la samani (kubwa)	600,000/=
18.	Karakana ya shughuli za kuchomelea (welding au aluminium)	300,000/=
19.	Kampuni au ofisi ya wanasheria au wakili	150,000/=
20.	Biashara ya magodoro	140,000/=
21.	Biashara ya matofali	300,000/=
22.	Duka dogo	15,000/=
23.	Biashara ya kukaanga viazi (chipsi)	20,000/=
24.	Duka la vifaa vya simu	20,000/=
25.	Duka la simu	20,000/=
26.	Duka la vipodozi	20,000/=
27.	Mgahawa	20,000/=
28.	Bucha	20,000/=
29.	Maua	20,000/=
30.	Duka la samaki	20,000/=
31.	Kioski	20,000/=
32.	Kiwanda cha kushona (kibanda)	20,000/=
33.	Duka la vifaa vya umeme	20,000/=

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Jiji la Arusha
Tangazo la Serikali Na. 513 (Linaendelea)

34.	Sonara mdogo	20,000/=
35.	Duka la vifaa vya urembo	20,000/=
36.	Nafaka za jumla	20,000/=
37.	Gereji ya magari	20,000/=
38.	Wakusanya vyuma chakavu	20,000/=
39.	Ofisi ya Wakala wa tiketi za magari na ndege	20,000/=
40.	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka	20,000/=
41.	Mchanga	20,000/=
42.	Kiwanda cha maandazi	20,000/=
43.	Studio	20,000/=
44.	Ofisi ya fundi umeme au bomba au vifaa vya majumbani	20,000/=
45.	Duka la kuza mali zilizotumika	20,000/=
46.	Ofisi au kumbi ya mazoezi	20,000/=
47.	Mpambaji au mpishi	20,000/=
48.	Duka la spea za baiskeli	20,000/=
49.	Kituo cha kulea watoto (day care)	20,000/=
50.	Kumbi au bustani ya sherehe	20,000/=
51.	Duka la tiba za asili	20,000/=
52.	Kibanda cha mkaa	20,000/=
53.	Duka la gesi ya kupikia	20,000/=
54.	Duka la vifaa vya asili (vinyago, urembo na vingine)	20,000/=
55.	Duka la samani	20,000/=
56.	Kibanda cha kupiga na kusafisha picha	20,000/=
57.	Duka la shajala (Stationery)	20,000/=
58.	Kiwanda kidogo cha viatu	20,000/=
59.	Duka la tairi za gari	20,000/=
60.	Duka la tairi za pikipiki	20,000/=
61.	Duka la tairi za baiskeli	20,000/=
62.	Duka la tairi zilizotumika	20,000/=
63.	Duka la mbogamboga	20,000/=

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)
 FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU
 MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa
 Halmashauri ya Jiji la Arusha, kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka
 nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya
 Halmashauri ya Jiji la Arusha ya Mwaka, 2024.

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Jiji la Arusha
Tangazo la Serikali Na. 513 (Linaendelea)

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Arusha, niko tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe.....ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Jiji la Arusha imegongwa kwenye sheria ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri Jiji la Arusha uliofanyika tarehe 03 Mwezi Novemba, 2023 na imegongwa mbele ya ;

INJ. JUMA HAMSINI
Mkurugenzi wa Jiji la Arusha

MAXIMILIAN J. IRANQHE
Meya wa Jiji la Arusha

NAKUBALI,



Dodoma
20 Februari, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA
Waziri wa Nchi ofisi ya Rais
(Tawala za mikoa na serikali za mitaa)