

TANGAZO LA SERIKALI NA. 510 la tarehe 21/05/2024

**SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
SIMANJIRO YA MWAKA 2024

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro ya Mwaka 2024.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale muktadha utakapohitaji vinginevyo-
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“bidhaa” maana yake ni kitu chochote chenye thamani kilicholetwa sokoni, gulioni au mnadani kwa lengo la kuuzwa;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro;
“kodi ya pango” maana yake ni kodi ya pango itakayolipwa na mtu yeyote, chama, taasisi au

- shirika lililopanga katika kibanda cha biashara, meza za soko, eneo au jengo lolote la Halmashauri;
- “leseni ya biashara” maana yake ni kibali cha maandishi kinachotolewa kwa mtu binafsi, kampuni au taasisi kinachoruhusu kufanya biashara au shughuli yoyote katika eneo la Halmashauri;
- “machinjio” maana yake ni eneo rasmi la kuchinjia wanyama ambalo linamilikiwa na Halmashauri au sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi;
- “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
- “mwalo” maana yake ni chumba cha barafu au jengo lolote lenye vitendanishi vya kuhifadha samaki na rasilimali zingine za bahari, maziwa, mito na mabwawa;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
- “soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na Halmashauri kwa matumizi ya wananchi kuuzia au kununua bidhaa;
- “chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirisha abiria, bidhaa au mizigo kutoka sehemu moja kwenda nyingine;
- “ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;
- “Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

Utozaji wa ada
au ushuru

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na

Halmashauri kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au wakala wa Halmashauri.

Wajibu wa
kulipa ada au
ushuru

5. Mtu mwenye wajibu wa kulipa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii atapaswa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Muda wa
ukusanyaji wa
ada au ushuru

6.-(1) Ada au ushuru utakusanywa kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalumu kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda ulioainishwa.

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana na makubaliano kati ya Halmashauri na mlipaji.

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

Ukodishaji wa
mali na
rasilimali za
Halmashauri

7. Halmashauri inaweza kupangisha au kukodisha mali na rasilimali zake na kutoza kodi katika majengo, nyumba na vibanda vya biashara au viwanja au maeneo ya biashara na mitambo inayomilikiwa na Halmashauri.

Utoaji wa
stakabadhi za
malipo

8.-(1) Ada au ushuru unaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au kwa Wakala ambaye atatoa stakabadhi ya kielektroniki kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

(2) Mlipa ada au ushuru atakuwa na wajibu wa

kudai na kuhakiki stakabadhi ya malipo kulingana na kiasi cha fedha alicholipa.

(3) Utakuwa siyo utetezi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, mtu kudai kuwa amelipa ada au ushuru lakini hakupewa stakabadhi ya kielektroniki.

Ukusanyaji wa madeni

9.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ada au ushuru kwa njia ya mahakama endapo mtu mwenye wajibu wa kulipa atashindwa kulipa ada au ushuru ndani ya muda uliobainishwa.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata.

(3) Endapo mdaiwa atashindwa kulipa deni la ada au tozo ndani ya siku thelathini tangu kukamatwa kwa mali kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), Halmashauri, baada ya kupata idhini ya mahakama, inaweza kuuza mali hizo kwa njia ya mnada.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, Halmashauri itaziuza kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya mahakama.

(5) Kwa madhumuni ya kanuni hii, kabla ya Halmashauri kuuza mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma kuhusu kusudio la kuuza mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa uzembe wa watumishi wa Halmashauri au wakala.

Uteuzi wa wakala

10.-(1) Halmashauri inaweza kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kuwa wakala wa kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa kanuni

ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
 - (b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.
- (3) Wakala atahakikisha malipo ya ushuru yanafanyika kwa njia ya kielektroniki na risiti zinatolewa kwa kila muamala.

Mamlaka ya
afisa
mwidhiniwa

11. Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hii, afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa ajili ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Makosa

12.-(1) Mtu anatenda kosa endapo-

- (a) anashindwa, anadharau, anakwepa au anakataa kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) anamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) anamzuia Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (d) anatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri;
- (e) anatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ushuru na zinazohitaji kibali au leseni ya

Halmashauri; au
(f) anatomia chombo chochote kusafirishia bidhaa ambayo haijalipiwa ushuru au ada.

Adhabu

13. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kosa chini ya Sheria Ndogo hii atawajibikaa kulipa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Ufifilishaji wa makosa

14. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda kosa kinyume cha Sheria Ndogo hii kulipa kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

SEHEMU YA KWANZA

USHURU WA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI

Namba	Aina ya Mali	Kiwango cha ushuru/Kodi kwa Shilingi
1.	Nyumba za Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
2.	Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
3.	Kukodi viti	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
4.	Kukodi Gari: Magari madogo Magari makubwa	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
5.	Mitambo (Trekta, Vifaa vya GPS Na kadhalika)	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

6.	Vibanda na Vizimba vya biashara	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
7.	Kiwanda cha Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
8.	Mwalo	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
9.	Machinjio	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
10.	Viwanja vya Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
11.	Matumizi ya choo cha kulipia		
	(a) Kuoga	500	
	(b) Kujisaidia/Haja	300	
12.	Vifaa vya upimaji wa ardhi	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko	
13.	Maturubai	3,000 kila moja kwa siku	
14.	Majukwaa ya Halmashauri	10,000	
15.	Mahema ya Halmashauri	10,000 kila moja kwa siku	
16.	Kuogesha mifugo kwenye majosho ya Halmashauri	500 kila Ng'ombe 300 kila Mbuzi/Kondoo 200 kila mfugo kwa mifugo mingine	
17.	Ushuru wa kulaza Magari na Pikipiki kwenye yadi ya Halmashauri	1,000	Kila Gari kwa siku
		500	Kila Pikipiki au chombo cha Magurudumu matatu

SEHEMU YA PILI
 ADA NA USHURU WA MACHINJIO NA UKAGUZI WA NYAMA

Namba	Aina ya Chanzo	Kiasi (Shilingi)	Idadi
1.	Ushuru wa Machinjio: Ng'ombe	5,000	Kwa ng'ombe mmoja atakayechinjwa
2.	Ushuru wa Machinjio: Kondoo na Mbuzi	1,000	Kwa kondoo mmoja atakayechinjwa
	Ushuru wa machinjio: Nguruwe	1,500	Kwa nguruwe mmoja atakayechinjwa
3.	Ushuru wa Machinjio: Jamii ya ndege	200	Kwa mmoja atakayechinjwa

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

4.	Ada ya Ukaguzi: Ng'ombe	2,000	Kwa ngo'mbe mmoja atakayechinjwa
5.	Ada ya Ukaguzi: Kondoo, Mbuzi na Nguruwe	1,000	Kila mmoja atakayechinjwa
6.	Ada ya ukaguzi: Kuku na jamii ya ndege	200	Kila mmoja atakayechinjwa
7.	Ukaguzi wa Bucha	500	Kwa siku ya ukaguzi

SEHEMU YA TATU
 USHURU WA MADINI YA UJENZI

Namba	Aina ya chanzo	Kiwango cha Ada au ushuru (Shilingi)	Kiasi
1.	Ada ya kibali cha kuchimba Mchanga, Udongo, Kifusi au madini mengine	200,000	Kila kibali (Tani 1,000).
2.	Ada ya kibali cha kuchimba Mawe	150,000	Kila kibali
3.	Ushuru wa kusafirisha, Udongo, Mchanga au Kifusi	1,500	Tani moja
4.	Ushuru wa kusafirisha Kokoto, Tarazo, Changarawe au Mawe ya kujengea	2,000	Tani moja
5.	Ushuru wa kusafirisha Chokaa	1,000	Tani moja
6.	Ushuru wa kusafirisha Madini mengine	1,500	Tani moja

SEHEMU YA NNE
 ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA MICHEZO

Namba	Aina ya Chanzo	Kiwango cha Ada au Ushuru (Shilingi)	Idadi
1.	Kibali cha ngoma za jadi	10,000	Kwa tukio
2.	Kibali cha kucheza Disco, Maonyesho ya bendi, Sanaa za Maonyesho, Sinema na Matamasha	15,000	Kwa kibali

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

3.	Kibali cha kucheza michezo ya kubahatisha	10,000	Kwa kibali
4.	Kibali cha Mechi kuendesha mashindano ya Mipira	30,000	Kwa kibali
5.	Kibali cha kucheza disco usiku (Night club)	60,000	Kwa kibali
6.	Tiba za jadi	10,000	Kwa mwaka
7.	Kuendesha promotion kwenye baa, hoteli viwanja vya wazi	20,000	Kwa siku
8.	Ada za shughuli za jando na unyago	20,000	Kwa tukio
9.	Kucheza pool table	5,000	Kwa kila meza kwa mwaka
10.	Usajili wa vikundi vya ngoma	30,000	Kwa mwaka
11.	Banda la video	30,000	Kwa mwaka
12/	Ada ya Kibali cha waganga wa Jadi	20,000	Kwa miezi sita (6)

SEHEMU YA TANO
 USHURU WA MASHAMBA MAKUBWA, UKAGUZI WA RAMANI NA VIBALI
 VYA UJENZI

Ada za ukaguzi wa ramani na vibali vya ujenzi/Ukarabati wa Jengo/ubomoaji wa Jengo

Namba	Kibali cha ujenzi	Kiwango (Shilingi)	Idadi
1.	Jengo la makazi	70,000	kwa kibali
2.	Jengo la makazi ghorofa moja	50,000	kwa kibali
3.	Jengo la makazi zaidi ya ghorofa moja	100,000	kwa kibali
4.	Jengo la makazi na biashara	150,000	kwa kibali
5.	Nyumba za biashara (Guest house& Hotel)	100,000	kwa kibali
6.	Jengo la biashara	180,000	kwa kibali
7.	Jengo la biashara ghorofa moja	200,000	kwa kibali
8.	Jengo la biashara zaidi ya ghorofa moja	250,000	kwa kibali
9.	Jengo la kiwanda	100,000	kwa kibali
10.	Jengo la taasisi	500,000	kwa kibali
11.	Vibanda vya biashara	50,000	kwa kibali
12.	Ujenzi wa uzio wa kudumu	1,000	kwa mita kwa

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

			kila kibali
13.	Ujenzi wa uzio wa muda	500	kwa mita kwa kila kibali
14.	Kukata barabara	25,000	kwa mita kwa kila kibali
15.	Minara ya simu	300,000	kwa kibali
16.	Kituo cha Mafuta	250,000	kwa kibali
17.	Ofisi, Shule, Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali binafsi	100,000	kwa kibali
18.	Maghala na Bohari	200,000	kwa kibali
19.	Ukumbi wa starehe au mikutano	140,000	kila kibali
20.	Bwawa au Lambo	40,000	kwa kibali
21.	Majengo mengine ambayo hayakutajwa	40,000	kwa kibali
22.	Kibali cha kubomoa jengo	Asilimia hamsini (50%) ya ada ya kibali cha ujenzi	kwa kibali
23.	Kibali cha ukarabati jengo	Asilimia ishirini (20%) ya ada ya kibali cha ujenzi	kwa kibali
24.	Ada ya uhakiki wa umiliki kiwanja au shamba	40,000	Kila ombi
25.	Ada ya ukaguzi wa ramani	40,000	Kila ombi

(a) Ada ya mabadiliko ya Matumizi (Alteration) ya jengo

Namba	Aina ya Jengo	Kiwango (Shilingi)	Idadi
1.	Makazi kuwa biashara	20,000/=	kila kibali
2.	Makazi kuwa kiwanda	25,000/=	kila kibali
3.	Biashara kuwa kiwanda	25,000/=	kila kibali
4.	Makazi/biashara kuwa kituo cha mafuta	30,000/=	kila kibali
5.	Makazi/biashara kuwa bohari, ghala, kumbi za starehe	50,000/=	kila kibali

SEHEMU YA SITA

ADA YA WAKANDARASI NA UNUNUZI WA ZABUNI ZA HALMASHAURI

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango (Shilingi)	Idadi
1.	Ada ya Wakandarasi	Asilimia mbili (2%) ya malipo	Kila Cheti
2.	Ukusanyaji wa Mapato	100,000/=	Kila zabuni
3.	Ujenzi wa Majengo ya Halmashauri	150,000/=	Kila zabuni

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

4.	Ujenzi wa barabara	150,000/=	Kila zabuni
5.	Ukusanyaji na utupaji wa Taka ngumu	50,000/=	Kila zabuni
6.	Kupakua mashimo ya maji machafu (vyoo)	70,000/=	Kila zabuni
7.	Kurekebisha na kujenga vyoo vya uma, maduka na vioski	80,000/=	Kila zabuni
8.	Kurekebisha mali za Halmashauri (magari na majengo)	100,000/=	Kila zabuni
9.	Ukaguzi na upimaji wa viwanja	100,000/=	Kila zabuni
10.	Usimamizi na uendeshaji vyoo vya umma na maduka	100,000/=	Kila zabuni
11.	Huduma elekezi/mshauri (Consultancy services)	100,000/=	Kila zabuni

SEHEMU YA NANE
 ADA YA USAJILI WA VYOMBO VYA USAFIRI

<i>Namba</i>	<i>Aina ya Chombo cha usafiri</i>	<i>Kiwango (Shilingi)</i>	<i>Idadi</i>
1.	Teksi	50,000/=	Kwa mwaka
2.	Gari ndogo aina ya Pick –up chini ya tani 3	30,000/=	Kwa mwaka
3.	Lori tani 3.5 hadi tani 7	60,000/=	Kwa mwaka
4.	Lori tani 7 na kuendelea	80,000/=	Kwa mwaka
5.	Gari lolote la mizigo chini ya tani moja (1)	20,000/=	Kwa mwaka
6.	Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25	30,000/=	Kwa mwaka
7.	Mabasi Makubwa zaidi ya abiria 25	70,000/=	Kwa mwaka
8.	Pikipiki za magurudumu mawili (Bodaboda)	20,000/=	Kwa mwaka
9.	Pikipiki za Magurudumu matatu (Bajaji na Guta)	30,000/=	Kwa mwaka
10.	Trekta zinazofanya biashara	30,000/=	Kwa mwaka
11.	Noah	20,000/=	Kwa mwaka
12.	Gari lolote dogo lisilotajwa hapo juu	10,000/=	Kwa mwaka
13.	Gari lolote kubwa lisilotajwa hapo juu	30,000/=	Kwa mwaka

SEHEMU YA TISA

USHURU WA MIFUGO

<i>Namba</i>	<i>Aina</i>	<i>Kiwango (Shilingi)</i>	<i>Aina ya Mnyama</i>	<i>Idadi</i>
--------------	-------------	---------------------------	-----------------------	--------------

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

1.	Ushuru wa kuhifadhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura ovyo	8,000/=	Ng'ombe, Punda na Farasi	Kila mnyama kwa siku
		3,500/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	Kila mnyama kwa siku
2.	Ushuru wa Kununua Ngozi	1,000/=	Ng'ombe	Kwa ngozi
		500/=	Mbuzi, Kondoo	Kwa ngozi
3.	Cheti cha Afya cha usafirishaji wa Nyama na ngozi	2,000/=	Ng'ombe, Punda na Farasi	kwa cheti kimoja
		1,000/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	kwa cheti kimoja
4.	Kibali cha kusafirisha Nyama na Ngozi za wanyama	2,000/=	Ng'ombe, Punda na Farasi	Kila kilo 10 za nyama na kipande kimoja cha Ngozi kwa kibali
		1,000/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	Kila kilo 5 za nyama na kipande kimoja cha Ngozi kwa kibali
5.	Ushuru wa mifugo minadani	5000/=	Kwa ng'ombe mmoja	Atakaeuzwa
		2000/=	Kwa mbuzi mmoja	Atakaeuzwa
		2000/=	Kwa kondoo mmoja	Atakaeuzwa

SEHEMU YA KUMI
 USHURU WA MAZAO YA KILIMO

Namba.	Aina ya Zao	Kiasi cha Ushuru kwa mazao ya chakula (Shilingi)	Kiasi cha ushuru kwa mazao ya biashara (Shilingi)
1.	Viazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
2.	Kabichi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
3.	Vitunguu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
4.	Nyanya	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
5.	Nanasi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
6.	Nazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

		kununulia	
7.	Maharage	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
8.	Karanga	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
9.	Njugu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
10.	Mbazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
11.	Kunde	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
12.	Alizeti	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
13.	Mahindi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
14.	Ufuta	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
15.	Uwele	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
16.	Mtama	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
17.	Mpunga	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
18.	Muhogo	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
19.	Karoti	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
20.	Ndizi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
21.	Matunda Mchanganyiko	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
22.	Mazao mengineyo yasiyotajwa hapo juu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
23.	Ada ya kibali cha kununua mazao ya biashara	2% ya Bei ya kununulia	40,000/= kwa tani
24.	Ada ya kibali cha kununua mazao ya chakula	2% ya Bei ya kununulia	20,000/= kwa tani

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

ADA NA USHURU WA MAZAO YA MISITU

<i>Namba</i>	<i>Aina Ya Zao La Misitu</i>	<i>Kiwango (Shilingi)</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ushuru wa: -		
	(i) Mbao	1,000/=	kwa ubao mmoja

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

	(ii) Shata mlango au dirisha	2,000/=	Kila moja
	(iii) Fremu mlango au dirisha	1,000/=	Kila moja
	(iv) Kitanda	5,000/=	Kila moja
	(v) Kabati	5,000/=	Kila moja
	(vi) Kochi	2,000/=	Kila moja
	(vii) Magogo	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	
	(viii) Mirunda	50/=	kwa mrunda mmoja
	(ix) Nguzo za simu	2000/=	kwa nguzo moja
	(x) Nguzo za umeme	5000/=	kwa nguzo moja
	(xi) Kuni	3000/=	kwa tani
	(xii) Mkaa	5000/=	kwa gunia moja
	(xiii) Mabanzi	5000/=	kwa tani moja
	(xiv) Asali	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	-
	(xv) Nta	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	-
	(xvi) Ubuyu na Ukwaju	150/=	Kwa kila debe moja
	(xvii) Mkeka, Kikapu na Ungo	100/=	Kwa kila moja
	(xviii) Vinyago vya mpingo	250/=	Kwa kila ki moja
	(xix) Vinyago vya miti mingine	150/=	Kwa kila kimoja
	(xx) Mazao mengine ya misitu	5000/=	kwa tani moja
2.	Ada ya Leseni ya uvunaji	Inategemea na Zao linalovunwa	
3.	Ada ya Leseni ya Biashara ya Mazao ya Misitu	200,000/=	Kwa mwaka
4.	Ada ya Usajili wa kufanya biashara ya Mazao ya Misitu	100,000/=	Kwa mwaka

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
 USHURU MWINGINE

<i>Namba</i>	<i>Aina</i>	<i>Kiwango (Shilingi)</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ada ya muhtasari wa Halmashauri	2,000/=	Kila maombi
2.	Ushuru wa vituo vya kuoshea magari na vyombo vingine vya usafirishaji	4,000/=	Kwa mwezi
3.	Kibali cha kufyatua tofali za udongo (biashara)	50,000/=	Kwa mwaka
4.	Ushuru wa chuma chakavu		
	(a) Tani 1	6,000/=	Kila inaposafirishwa
	(a) ½ Tani	3,000/=	Kila inaposafirishwa
	(b) ¼ Tani	2,000/=	Kila inaposafirishwa
5.	Kibali cha kuuza pombe za Kienyeji	20,000/=	Kwa mwaka
6.	Kibali cha kutengeneza pombe za Kienyeji	5,000/=	Kwa kila kibali
7.	Ushuru wa vilabu vya pombe	20,000/=	Kwa mwaka
	<i>Ushuru</i>	<i>Biashara Kuu</i>	<i>Tawi</i>
17	Wakala wa pombe za viwandani	100,000/= Kwa mwaka	80,000/= Kwa mwaka
18	Visima vya maji vya biashara au vituo vya kuuzia maji	30,000/= Kwa mwaka	30,000/= Kwa mwaka

USHURU WA MAEGESHO YA VYOMBO VYA MOTO KWENYE HIFADHI YA BARABARA

<i>Aina ya chombo na uzito</i>	<i>Kiwango cha ada ya maegesho kwa saa (Shilingi)</i>	<i>Kiwango cha ada ya maegesho kwa siku (Shilingi)</i>
Gari uzito usiozidi tani moja na nusu	200	500
Gari uzito unaozidi tani moja na nusu na usiozidi tani tatu	300	1000

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro
Tangazo la Serikali Na. 510 (Linaendelea)

Gari uzito unaizidi tani tatu na usiozidi tani 10	500	1500
Gari uzito unaozidi tani kumi na usiozidi tani 35	1000	5000
Pikipiki za magurudumu matatu na nyinginezo		200
Pikipiki (boda boda)		200

NB: Viwango vya ada katika megesho maalum ni Tsh. 3,000/= meta moja ya mraba kwa mwezi.

(b) Ada ya Mashamba Makubwa

<i>Namba</i>	<i>Ukubwa wa shamba</i>	<i>Kiwango (Shilingi)</i>	<i>Muda</i>
1.	Ekari Moja (Skimu ya Umwagiliaji)	500,00	Kwa mwaka
2.	Ekari Kumi na kuendelea (Nyanda Kame)	500,00	Kwa mwaka

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 12)

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA

Mimi nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro ya Mwaka 2024.

Na kwamba niko tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa mahakamani.

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo tarehe..... ya mwezi..... mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:
Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro imegongwa kwenye Sheria ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro uliofanyika tarehe 27 mwezi 10 Mwaka 2023 na kushuhudiwa lakiri hiyo ikigongwa mbele ya;

GRACIAN MAX MAKOTA
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro

BARAKA KANUNGA LAIZER
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro

NAKUBALI



Dodoma
13 Mei, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA
Waziri wa Nchi ofisi ya Rais
(Tawala za mikoa na serikali za mitaa)