

TANGAZO LA SERIKALI NA. 507 la tarehe 21/05/2024

**SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

**SHERIA NDOGO YA MAREKEBISHO YA SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA
HALMASHAURI YA WILAYA YA NYASA YA MWAKA 2024**

Jina

TS Na
898 la 2019

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa ya Mwaka 2024 na itasomwa pamoja na Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa ya Mwaka 2019 ambayo hapa inarejewa kama “Sheria Ndogo kuu”.

Marekebisho ya
Jedwali

2. Sheria Ndogo kuu inarekebisha kwa kufuta na kuandika upya Jedwali la Kwanza na Jedwali la Pili kama ifuatavyo:

“ _____

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya ya 3(1))

SEHEMU YA KWANZA
Ada ya kukodisha mali za Halmashauri

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

Na.	Aina ya Huduma	Kiwango cha ada (Shilingi)
1	Nyumba za Halmashauri	Kwa mjibu wa Mkataba
2	Kukodi Ukumbi na Viti	Kwa mjibu wa Mkataba
4	Kukodi Gari za Halmashauri	Kwa Mjibu wa Mkataba
5	Pango la Chumba katika Soko	kwa mjibu wa Mkataba
7	Boti za Uvuvi	Kwa Mujibu wa Mkataba
8	Injini ya Boti	Kwa Mujibu wa Mkataba
9	Nyavu ya dagaa	Kwa Mujibu wa Mkataba
10	Maghala	Kwa Mujibu wa Mkataba
11	Mitambo(Tirekita,Mtambo wa kufyatua tofari,jenerata,Vifaa vya Kupimia Ardhi, Mashine ya kukamulia Alizeti, Mitambo ya kukobolea Mpunga na kadhalika	Kwa mjibu wa Mkataba

SEHEMU YA PILI

A. USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO

Na.	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Mazao mengine	3% ya bei ya kununulia kwa gunia la kilo 100
2.	Ushuru wa Pumba za mahindi, mpunga na Mashudu	500/= kwa gunia la kilo 100

B. ADA YA KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO YA KILIMO

Na.	Aina ya Zao	Kiwango cha Ada (Shilingi)
-----	-------------	----------------------------

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

1	Mazao Mchanganyiko kama vile Mahindi, mpunga, maharage, alizeti, karanga, ulezi, na n.k (Isipokuwa yale ya stakabadhi ghalani)	100,000/=
---	---	-----------

C. USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO YANAYOSAFIRISHWA NCHI
ZA NJE

Na.	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Mahindi, maharage, mpunga, mchele, muhogo, mawese na mazao mengine.	10% ya bei ya kununulia kwa gunia la kilo 100
2	Matunda.	10% ya bei ya kununulia kwa gunia la kilo 100
3	Unga wa mahindi, muhogo, ulezi n.k.	10% ya bei ya kununulia kwa kila kilo 1
4	Mafuta ya Alizeti, mawese, karanga na n.k.	10% ya bei ya kununulia kwa kila lita moja.

SEHEMU YA TATU

Ada ya machinjio na ushuru wa bucha

Na.	Aina ya huduma	Kiwango cha Ada au Ushuru (Shilingi)
1	machinjio (machinjio zinazoendeshwa na Halmashauri)	- 3,000 /= kwa kila ng'ombe - 1,000/= kwa kila mbuzi nguruwe na kondoo
2	ukaguzi wa nyama kwa kila Ng'ombe atakayechinjwa	1,500/=
3	ukaguzi wa nyama kwa kila Kondoo, Mbuzi na nguruwe	1,000/=

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

4	Kuingiza nyama aina yoyote ndani ya Wilaya	100/= kwa kilo
5	1. Ngozi ya ng'ombe 2. Ngozi ya mbuzi au kondoo	5% ya bei ya kununulia 5% ya bei ya kununulia

SEHEMU YA NNE

ADA YA KUSAFIRISHA MIFUGO NDANI YA HALMASHAURI

Na.	Aina ya Mifugo	Kiwango cha ada (Shilingi)
1	Ng'ombe	600/=kwa mmoja
2	Ngamia	600/=Kwa mmoja
3	Mbuzi	500/= Kwa mmoja
4	Kondoo	500/= Kwa mmoja
5	Nguruwe	500/= Kwa mmoja
6	Punda	500/= Kwa mmoja
7	Farasi	500/= Kwa mmoja
8	Kuku au Bata	100/= Kwa mmoja

SEHEMU YA TANO

ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA
MICHEZO

Na.	Aina ya Kibali	Kiwango cha ada
1.	Kibali cha ngoma za jadi za kibiashara	30,000/= Kwa mwezi
2.	Kibali cha kucheza disco, Maonesho ya bendi, Sanaa za maonesho	25,000/= Kwa onyesho

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

3.	Kibali cha kucheza Michezo ya Kubahatisha	30,000/= Kwa Kibali
4.	Kibali cha Mechi za Mipira katika uwanja wa Halmashauri	10% ya Mapato kwa kila mechi

SEHEMU YA SITA

ADA NA USHURU WA STENDI NA MAEGESHO KWA MAENEO
YALIYOTENGWA

Na .	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Pikipiki iliyosajiliwa kwa Biashara katika maeneo yaliyotengwa	300/= kwa siku
2.	Teksi	500/= kwa siku
3.	Lori chini ya tani 7 au Pick up au Basi dogo	3,000/= kwa siku
4.	Lori zaidi ya Tani 7 au Basi kubwa	5,000/= kwa siku
5.	Magari mengine yasiyo ya biashara	500/=kwa siku
6.	Ushuru wa kituo cha mabasi au stendi (i) Mabasi makubwa zaidi ya abiria 25 (ii) Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25	3,000/= kwa siku 1,500/= kwa siku
7.	Maegesho sehemu za machimbo au sehemu za kusafirisha madini	1,000/= Kwa tani

SEHEMU YA SABA

USHURU WA MADINI YA UJENZI

Namba.	Aina ya Uzito wa gari	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Kibali cha kuchimba madini ya ujenzi	30,000/= kwa kila kibali

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

2.	Madini ya ujenzi tani 1 hadi 3	3,000/= kwa kila safari
3.	Madini ya ujenzi tani 3 hadi 7	5,000/= kwa kila safari
		500/= kwa kila tani itakayoongezeka

SEHEMU YA NANE
ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA

Namba	Aina ya tangazo	Kiwango cha ushuru
1.	Tangazo kwenye kuta za nyumba (Lisilong'aa)	10,000/= kwa mwaka
2.	Tangazo kwenye kuta za nyumba (Linalong'aa)	15,000/= kwa mwaka
3.	Tangazo kwa kutumia kitambaa	5,000/= kwa mwezi au tukio
4.	Matangazo ya vipaza Sauti au Magari au Promosheni	20,000/= kwa kibali

SEHEMU YA TISA

A. ADA YA SHUGHULI ZA UVUVI

Na.	Aina ya leseni	Kiwango cha ada (Shilingi)
1.	Leseni ya uvuvi kwa mwaka	20,000/=
2.	Leseni ya chombo cha Uvuvi	20,000/=

B. USHURU WA SAMAKI NA DAGAA

Na.	Aina ya Samaki	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Samaki wa Mapambo	500/= kwa samaki mmoj
2	Dagaa Wakavu	100/= kwa kilo
3	Dagaa wabichi	70/= kwa kilo

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

4	Samaki Wabichi 1. Hangu 2. Mbufu 3. Mbasa 4. Vituwi 5. Kambale 6. Magege	2% ya bei ya kununulia 2% ya bei ya kununulia 2% ya bei ya kununulia 2% ya bei ya kununulia 2% ya bei ya kununulia 2% ya bei ya kununulia
5	Samaki Wakavu:- 1. Hangu 2. Mbufu 3. Mbasa 4. Vituwi 5. Kambale 7. Magege	3% ya bei ya kununulia 3% ya bei ya kununulia 3% ya bei ya kununulia 3% ya bei ya kununulia 3% ya bei ya kununulia

SEHEMU YA KUMI

ADA YA UPIMAJI WA ARDHI NA VIBALI VYA UJENZI

A. Ada ya kibali cha ujenzi

Na.	Aina ya Kibali	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1.	Ujenzi wa Mnara wa simu	500,000/= kwa mnara mmoja
2.	Ujenzi wa Ghorofa moja	200,000/= kwa kila ghorofa
3.	Ghorofa litakaloongezeka	100,000/=kwa kila moja
4.	Ujenzi wa Nyumba za Biashara	50,000/=
5.	Ujenzi wa Nyumba ya Makazi	30,000/= kwa nyumba moja
6.	Ujenzi wa Kituo cha mafuta	200,000/= kwa kituo kimoja
7.	Ujenzi wa Majengo ya Taasisi Binafsi	200,000/=
8.	Ujenzi wa Maghala na Bohari	150,000/=
9.	Ujenzi wa baa, pub, mgahawa, kumbi za starehe	150,000/=

B. Ada ya marekebisho ya jengo lililopo

Na.	Aina ya Kibali	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1.	Nyumba ya kuishi.	20,000/=kwa kibali
2.	Nyumba ya Biashara.	60,000/= kwa kibali
3.	Nyumba ya kuishi	10,000/= kwa kibali
4.	Ghorofa.	200,000/= kwa kibali
5.	Kiwanda, Bohari, Ghala.	60,000/= kwa kibali
6.	Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Makazi)	50,000/= kwa kibali
7.	Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Biashara)	100,000/=

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

C. Ada za huduma ya Ardhi

N a.	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1.	Hati halisi ya Hati miliki (OriginalR/O)	5,000/= kwa nakala
2.	Utafiti wa kitaalum (Official search)	5,000/= kwa kila huduma
3.	Kubadili Hati Miliki	5,000/= kwa kila moja
4.	Mchoro wa upimaji	10,000/= kwa kila mchoro
5.	Kutambua eneo (Plot identification)	10,000/= kwa kila plot
6.	Kurudisha mawe yanayonyesha mipaka (Beacon replacement)	5,000/= kwa kila jiwe
7.	Ada ya uzio kwa majengo yanayoendelea kujengwa	100/= kwa mita moja

D. Ushuru wa matumizi ya fukwe

Na.	Aina ya shughuli	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Wanufaika wenye hoteli zinazotazama fukwe za umma	50,000/= Kwa mwezi
2.	Sherehe za ndoa send off	30,000/=kwa siku
3.	Shughuli za burudani	100,000/= kwa siku

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

ADA YA KUFUNGA BARABARA

Na.	Aina ya Shughuli	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Sehemu iliyopimwa kwa ajili ya kituo cha	10,000/= kwa siku

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

	biashara	
2	Kupitisha bomba kukatisha barabara	10,000/= kwa kibali

SEHEMU YA KUMI NA MBILI

ADA YA VIBANDA VINAVYOZUNGUKA STENDI NA SOKO KUU

Na.	Aina ya Eneo	Kiwango cha Ushuru
1.	Vibanda vya mzunguko ndani ya soko	Kwa mujibu wa Mkataba
2.	Vibanda vya mzunguko nje ya soko	Kwa mujibu wa Mkataba
3.	Sehemu iliyopimwa kwa ajili ya kituo cha biashara au stendi	Kwa mujibu wa Mkataba

SEHEMU YA KUMI NA TATU

USHURU WA MEZA/VIZIMBA KATIKA SOKO

Na.	Aina ya Eneo	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Masoko ya Mwanhuzi (Eneo la Meza moja)	6,000/= kwa mwezi au 200/= kwa siku
2	Masoko Mengineyo (Eneo la Meza moja)	3,000/= kwa mwezi au 100/= kwa siku

SEHEMU YA KUMI NA NNE

ADA NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE

Na.	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ada au Ushuru
-----	----------------	---------------------------

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

		(Shilingi)
1.	kupima afya kwa wahudumu	3,000/= kwa kila mmoja baada ya miezi sita
	Ushuru wa kuhifadhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura ovyo.	2,000/= kwa kila siku
2.	Ushuru wa kuosha magari	10,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA KUMI NA TANO

USHURU WA MAEGESHO – MAENEO YA MINADA NA MAGULIO

Na.	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Magari makubwa ya Mizigo (Minada na Magulio)	3,000/= kwa siku
2	Magari madogo ya Mizigo (Minada na Magulio)	1,000/= kwa siku

SEHEMU YA KUMI NA SITA

USHURU WA MINADA NA MAGULIO

Na.	Aina ya Mfugo	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Ng'ombe	5,000/= kwa kila mmoja
2.	Mbuzi au Kondoo au Nguruwe	1,500/= kwa kila mmoja
3.	Kuku au Kanga au Bata	500/= kwa kila mmoja

SEHEMU YA KUMI NA SABA

ADA YA MIKATABA

Na.	Aina ya Mkataba	Kiwango cha Ada (Shilingi)
-----	-----------------	----------------------------

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

1.	Makampuni yenye leseni za biashara zilizotolewa na Halmashauri	1% ya gharama ya mkataba
2.	Makampuni yenye leseni za biashara zilizotolewa nje ya Halmashauri	1% ya gharama ya mkataba

SEHEMU YA KUMI NA NANE

A. USHURU WA MAZAO YA MALIASILI

Na.	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Mabanzi	200/= kila moja
2.	Mianzi	200/= kila mmoja
3.	Kuni	1000 kwa mzigo mmoja
4.	Milunda	300/= kila moja
5.	Nguzo Kubwa	5000/=kwa kila kipenyo cha sentimita 10
6.	Nguzo ndogo	3000//kwa kila kipenyo cha sentimita 10
7.	Gogo la Mtumbwi	15,000 kwa kila gogo mmoja
8.	Mkaa	1,000/= kwa Gunia la kilo 50.

B. USHURU WA KUSAFIRISHA BIDHAA ZITOKANAZO NA MALIASILI

Na.	Aina ya Chanzo	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Kiti	500/= kwa kimoja
2.	Fremu ya dirisha au Mlango	4,000/= kwa moja
3.	Meza	2,000/= kwa moja

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

4.	Shata ya Mlango	6,000/= kwa moja
5.	Shata ya Dirisha	4,000/= kwa moja
6.	Fagio	100/= kwa mzigo mmoja

C. USHURU WA MAZAO YA NYUKI

Na.	Aina ya Chanzo	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Ushuru wa Asali	200 kwa kila lita moja.
2.	Nta	200/= kwa kilo moja

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 10)

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA

Mimi..... nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele yaambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Nyasa, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya Nyasa ya Mwaka 2019.

Na kwamba niko tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa mahakamani.

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo tarehe.....ya mwezi..... mwaka
Jina..... Saini.....

MBELE YANGU :

Jina:.....
Saini.....
Wadhifa:
Tarehe.....

*Sheria Ndogo ya Marekebisho ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

Tangazo la Serikali Na. 507 (Linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya Nyasa imegongwa kwenye Sheria ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Nyasa uliofanyika tarehe 15 Mwezi Mei, Mwaka 2023 na kushuhudiwa Lakiri hiyo iliogongwa mbele ya;

KHALID A. KHALIF
*Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

MHE. STEWART J NOMBO
*Mwenyekii
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa*

NAKUBALI



Dodoma
30 Januari 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA
*Waziri wa Nchi ofisi ya Rais
(Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa)*