

TANGAZO LA SERIKALI Na. 663 la tarehe. 2/8/2024

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

MAREKEBISHO YA SHERIA NDOGO YA (ADA NA USHURU) YA HALMASHAURI
YA MJI KASULU YA MWAKA 2024

Jina TS. Na. 366 la 2018

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Marekebisho ya Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu ya Mwaka 2024, na itasomwa kwa pamoja na Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Kasulu ya Mwaka 2018 ambayo hapa imerejewa kama “Sheria Ndogo Kuu”.

Marek ebisho ya Jedwali la Kwanza

2. Sheria Ndogo Kuu inarekebishwa kwa-

(a) kufuta katika kipengele cha 6 cha Sehemu ya I ya Jedwali la Kwanza maneno “35,000/= kwa mwezi” na badala yake kuweka maneno “100,000/= kwa mwezi”.

(b) kufuta na kuandika upya Sehemu ya II ya Jedwali la Kwanza kama ifuatavyo:

“ADA NA USHURU WA MAZAO Y A CHAKULA

Na mba	Mazao	Kiwango
	Viazi	1000/= kwa gunia
	Kabichi	1000/= kwa gunia
	Karoti	1000/= kwa gunia
	Matunda	1000/= kwa gunia
	Vitunguu Maji	1000/= kwa gunia
	Nyanya	1000/= kwa gunia
	Miwa	500 kwa kitita au furushi la mzigo
	Miwa	(a) 35,000/@ gari kubwa (b) 20,000/@ gari ndogo

Marekebisha ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

MAZAO YA BIASHARA

9.	Mchele	2,000/= kwa gunia
10.	Maharage	2,000/= kwa gunia
11.	Vitunguu saumu	3000/= kwa gunia
12.	Mahindi	2,000/= kwa gunia
13.	Mpunga	1000/= kwa gunia
14.	Alizeti	2,000/= kwa gunia
15.	Mihogo	3,000/= kwa gunia
16.	Mchele	2,000/= kwa gunia

MAZAO YA MIFUGO

Namba	Mazao ya mifugo	Ushuru	
17.	Ukaguzi nyama ya ng'ombe	2,300/=	
18.	Ukaguzi nyama Mbuzi/Kondoo	1,500/=	
19.	Ushuru nyama ya Nguruwe	1,000/=	
20.	Ushuru ngozi ya ng'ombe	200/=	
21.	Ushuru ngozi ya mbuzi au kondoo	100/=	
22.	Ushuru kukagua pembe	20,000/= kwa Lori	
23.	Kukagua maziwa	500/= kwa kila lita 10	
24.	Kukagua chakula cha mifugo, pumba au mashudu	1,000/= kwa gunia	
25.	Kukagua mayai	200/= kwa trei	
26.	Mnada wa ng'ombe	4,000/= kwa kila ng'ombe	
27.	Mnada wa mbuzi au kondoo	1,000/= kwa kila mbuzi au kondoo	
28.	Mnada wa nguruwe	1,000/= kwa kila nguruwe	

Marekebisho ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

30.	Mazao mchanganyiko ya mifugo	20,000/= kwa kila kitita au furushi la mzigo	
31.	Kusafirisha mbwa	2,000/= kila mbwa	

(c) kufuta na kuandika upya Sehemu ya VI ya Jedwali la Kwanza kama ifuatavyo-

“VI.ADA YA KUZOA TAKA

Namba	Aina ya Mzalishaji	Ada kwa mwezi	
1.	Makazi (kwa familia)	1,000/=	
2.	Hosteli (kwa mpangaji mkazi)	5,000/=	
3.	Nyumba ya kulala wageni	20,000/=	
4.	Benki ya biashara	10,000/=	
5.	Duka la biashara ya kifedha	5,000/=	
6.	Mgahawa	5,000/=	
7.	Duka la vyakula na vinywaji	5,000/=	
8.	Baa (vinywaji na vitafunwa)	5,000/=	
9.	Baa (vinywaji na mgahawa)	5,000/=	
10.	Baa na nyumba ya wageni	5,000/=	
11.	Baa, nyumba ya wageni na ukumbi wa starehe	10,000/=	
12.	Hotel	10,000/=	
13.	Bucha za nyama na samaki wabichi	5,000/=	
14.	Maduka ya jumla	5,000/=	
15.	Maduka ya rejareja	2,000	
16.	Duka la vifaa chakavu	5,000/=	
17.	Fundi seremala	10,000/=	
18.	Karakana ya chuma	5,000/=	
19.	Karakana ya magari	5,000/=	
20.	Magurudumu na matengenezo	2,000/=	
21.	Fundi cherehani	2,000/=	
22.	Fundi viatu	1,000/=	
23.	Saluni ya nywele	2,000/=	
24.	Genge kwa meza moja	2,000/=	

Marekebisho ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

25.	Mashine za kusaga na kukoboa	10,000/=	
26.	Mashine ya kuponda	20,000/=	

(d)kuongeza Sehemu zifuatazo:

“IX. ADA YA KUZOA TAKA ZISIZOKUWA ZA HATARI

Na mba	Huduma	Ada kwa mwezi
1.	Duka la dawa baridi	2,000/=
2.	Pharmacy	10,000/= kwa mwezi
3.	Maabara ya vipimo binafsi	2,000/=
4.	Zahanati binafsi	5,000/=
5.	Madawa asilia	2,000/=
6.	Hospitali binafsi	50,000/=
7.	Hospitali ya rufaa	50,000/=

X. ADA YA KUZOA TAKA KWA TAASISI ZA MAFUNZO

Na mba	Idadi	Ada kwa Mwezi
1.	01 – 200 wanafunzi	5,000/=
2.	201 – 500 wanafunzi	10,000/=
3.	501 – 1,000 wanafunzi	20,000/=
4.	Wanafunzi 1,000 na zaidi	30,000/=

XI. ADA YA VITUO VYA MAFUTA AU NISHATI

Na mba	Vituo vya mafuta	Ada kwa mwezi
1.	Kituo kikubwa cha mafuta	10,000/=

Marekebisha ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

2.	Kituo kidogo cha mafuta	5,000/=
3.	Kituo cha mafuta ya taa	2,000/=
4.	Kituo cha kuuzia gesi	2,000/=
5.	Kibanda cha kuuzia mkaa	2,000/=

XII. ADA YA KUZOA TAKA KWA HUDUMA NYINGINEZO

Na mba	Huduma nyinginezo	Ada kwa mwezi
1.	Ofisi za ulinzi	5,000/=
2.	Duka la simu	5,000/=
3.	Kampuni ya simu (kwa mnara wa mawasiliano)	50,000/=
4.	Taka za uvunjaji jengo kwa tani moja	50,000/=
5.	Maghala ya mazao	5,000/=
6.	Kupima afya wahudumu Lodge, Hoteli, Bucha, Migahawa, Zahanati	10,000/=
7.	Maeneo ya kuoshea magari	5,000/=
8.	Saluni za kike na za kiume	5,000/=
9.	Gereji za magari	10,000/=

XIII. USHURU WA MAZAO YA MISITU

N amba	Mazao	Kiwango cha Ushuru
	Meza	2000/=
	Kiti	1000/=
	Stuli	1000/=
	Mbao	200/=
	Mirunda	300/=
	Magogo	500/=
	Dawati	2000/=

Marekebisho ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

	Kabati	5000/=
	Topu ya mlango	4000/=
	Fremu	2000/=
	Gunia la mkaa	2000/=
	Nguzo za umeme zenye dawa	8405/=
	Nguzo zisizo na dawa	750/=
	Mabanzi	100/=
	Kuni	1000/= kwa kila mita za ukubwa 1
	Asali	5000/= kwa kila kilogramu 20
	Nta	500/= kwa kila kilogramu

XIV. USHURU WA HUDUMA

N amba	Huduma	Kiwango cha Ushuru wa Huduma
1.	Wafanyabiashara wenye mauzo ghafi kwa mwaka zaidi ya tsh 4,000,000	0.3%
2.	Adhabu kwa mfanyabiashara ambaye atabainika hajalipa baada ya miezi mitatu (3) kupita	50%

XV. ADA YA PANGO

N amba	Eneo	Ada kwa Mwezi (Shilingi)
1	Vibanda vinavyojengwa na Halmashauri	100,000/= hadi gharama ya ujenzi itakapokamilika
2	Vibanda vinavyojengwa na	50,000/= hadi gharama ya

Marekebisha ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

.	Wadau	ujenzi itakapokamilika
3	Vibanda Sofya	30,000/=
4	Vibanda Murusi	30,000/=
5	Maghala Makubwa	200,000/=
6	Maghala ya Kati	150,000/=
7	Maghala Madogo	100,000/=
8	Vibanda vya Mnadani	20,000/=

XVI. USHURU WA MADINI YA UJENZI

Na mba	Uzito wa gari	Kiwango cha Ushuru
1.	Lori lenye uzito wa tani 0 hadi 7	5,000/=
2.	Lori lenye uzito tani 7 na zaidi	10,000/=

XVII. USHURU WA MAEGESHO

N amba	Aina ya Chombo	Kiwango cha Ushuru
	Malori	10,000/= kwa siku
	Usajili wa bajaji	15,000/= kwa usajili
	Maegesho ya bajaji	500/= kwa siku
	Maegesho kwa michomoko na teksa	1,000/= kwa siku
	Malori	10,000/=

Marekebisho ya Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Mji Kasulu

Tangazo la Serikali Na.663 (Linaendelea.)

		kwa siku
--	--	----------

XVIII. ADA ZA VIBALI VYA UJENZI

N amba	Jengo	Ada	
1.	Nyumba ya kuishi	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 300/=	
2.	Nyumba ya bishara	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 1,200/=	
3.	Ghorofa	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 1,200/=	
4.	Kiwanda	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 1,200/=	
5.	Bohari	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 1,200/=	
6.	Ghala	Kwa kila mita 1 ya mraba shilingi 1,200/=	
7.	Kituo cha mafuta	500,000/ =	
8.	Mnara wa simu	500,000/ =	
9.	Ukaguzi wa michoro au ramani	30,000/=	

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya mji Kasulu uliofanyika tarehe 29/11/2022 na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:-

VIMILIA JULIUS SIMBEYE,
*Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya,
Kasulu*

NOEL HANULA BULIHO,
*Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya,
Kasulu*



Dodoma,
20 Juni, 2024

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB.),
Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI