

TANGAZO LA SERIKALI Na. 504 la tarehe 21/6/2024

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,

(SURAYA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NYASA YA MWAKA 2024

- | | |
|----------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa ya Mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa;
“hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii; |

“mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni mtu mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu ambaye ameteuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ushuru chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri.

Ushuru wa huduma

4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu ya mauzo baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka kwa mfanyabiashara mwenye leseni za biashara ambaye hawawasilishi hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Wajibu wa mlipa ushuru wa huduma

5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;

- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
 - (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa;
 - (e) kutunza kumbukumbu za hesabu; na
 - (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi.
- (2) Mlipa ushuru atalipa ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.
- (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru utaratibu wa kulipa ushuru.
- (4) Mlipa ushuru atawasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.
- (5) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza kwa kadiri atakavyoona inafaa, kufanya makadirio ya kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (6) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, na endapo Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa anaona kwamba mlipa ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza kwa kadiri atakavyoona inafaa kufanya tathmini ya makadirio ya kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru chini ya Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.
- (7) Ushuru unaotokana na makadirio kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanyika kwa makadirio hayo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumtaka, kwa maandishi, mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(3) Mkurugenzi anaweza kumuagiza, kwa maandishi, afisa mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi wa kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa madhumuni ya kufanya tathmini ya kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa.

(4) Mkurugenzi anaweza kumteua kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha Halmashauri kwa madhumuni ya kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake.

(5) Mkurugenzi, kwa notisi, anaweza kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha taarifa za hesabu zikijumuisha taarifa kamili za shughuli za biashara zikionesha kiasi na thamani ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kusambazwa au kuuzwa pamoja na taarifa ya fedha ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya notisi hiyo.

(6) Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya siku saba kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu kwa madhumuni ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya makadirio au kukusanya ushuru wa huduma.

Uteuzi wa
Wakala

7.-(1) Bila kuathiri masharti mengine katika Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua

Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya
afisa
mwidhiniwa

8. Afisa mwidhiniwa anaweza-

- (a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi;
- (b) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo si sahihi; na
- (c) kuingia kwenye eneo lolote la mlipa ushuru kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu, vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa.

Ukokotoaji wa
ushuru wa
huduma

9. Ushuru wa huduma wa mlipa ushuru anayewasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania utakotolewa kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika kipindi maalumu cha hesabu.

Makosa

10. Mtu anatenda kosa endapo mtu huyo-

- (a) anashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi za mauzo ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) anawasilisha kwa Halmashauri taarifa

- zisizo sahihi;
- (c) anashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (d) anamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
 - (e) anamzuia afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii;
 - (f) anatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru;
 - (g) anaharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa; au
 - (h) anaharibu kwa makusudi vitendea kazi vya kukusanyia ushuru.

Adhabu

11. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa kinyume cha Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote.

Ufifilishaji wa makosa

12. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda kosa kinyume cha Sheria Ndogo hii kulipa kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Kufutwa kwa Sheria Ndogo TS Na. 897 la 2019

13. Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya Nyasa ya Mwaka 2019 inafutwa.

Commented [H1]: Jiridhishe na usahihi wa jina la sheria ndogo rejewa ya 2019

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
Tangazo la Serikali Na.504 (Linaendelea.)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2))

USHURU WA HUDUMA

Namba	Aina ya malipo Leseni ya biashara	Kiasi cha malipo ya Ushuru wa Huduma kwa Mwaka (Shilingi)
1.	0 hadi 15,000/=	5000/=
2.	20,000/= hadi 35,000/=	10,000/=
3.	40,000/= hadi 45,000/=	15,000/=
4.	50,000/= hadi 60,000/=	30,000/=
5.	65,000/= hadi 100,000/=	40,000/=
6.	105,000/= hadi 150,000/=	50,000/=
7.	155,000/= hadi 200,000/=	100,000/=
8.	Malipo ya leseni za vilabu vya pombe za asili	12,000/= kwa miezi sita(6)

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
Tangazo la Serikali Na.504 (Linaendelea.)

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA

Mimi nakiri kwa hiari yangu mwenyewe
mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Nyasa, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la
kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya
Wilaya ya Nyasa ya Mwaka 2024.

Na kwamba nipo tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa
mahakamani.

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa
hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo tarehe..... ya mwezi..... mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU :

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:

Tarehe:.....

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
Tangazo la Serikali Na.504 (Linaendelea.)

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa imegongwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Nyasa uliofanyika tarehe 15/5/2023 na kushuhudiwa Lakiri imebandikwa mbele ya:-

KHALID A. KHALIF,
Mkurugenzi mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya,
Nyasa

MHE. STEWART J NOMBO,
Mwenyekiti,
Halmashauri ya wilaya,
Lushoto



Dodoma,
30 Januari, 2024

NAKUBALI,

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB.),
Waziri wa Nchi -OR-Tamisemi,