

TANGAZO LA SERIKALI NA. 467 la tarehe 7/6/2024

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1))

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA UVINZA
ZA MWAKA 2024

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza za Mwaka 2024.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale ambapo muktadha utaelekeza vinginevyo-
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza;
“Jengo” maana yake ni nyumba au maendelezo yoyote yaliyofanyika kwenda juu au chini katika ardhi ndani ya Halmashauri;
“Kibali” maana yake ni ruhusa ya maandishi iliyotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
“madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;

- Sura ya 290 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
”Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa.
“soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na Halmashauri kwa matumizi ya soko;
“ushuru” maana yake ni ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.
- Utozaji wa ada na ushuru 4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.
(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.
(3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.
(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.
- Wajibu wa kulipa ada au ushuru 5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atalipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii.
- Muda wa kukusanya ada au ushuru 6. -(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.
(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1),

Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yoyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

(5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mkurugenzi anaweza kutoa kibali maalum kuruhusu shughuli za usafirishaji wa bidhaa yoyote kufanyika nje ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Ukusanyaji wa
madeni

7. -(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa njia ya mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa muda uliokubaliwa.

(2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata.

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza mali hizo kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya mahakama.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziua kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya mahakama.

(5) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kanuni ndogo ya (3) na (4), Halmashauri kabla ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, itatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote ile itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa

imesababishwa na uzembe wa watumishi wa Halmashauri au Wakala.

Uteuzi wa
Wakala

8. -(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ada au ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

(a) kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii;

(b) kukusanya ada au ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya
Afisa
Mwidhiniwa

9. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Makosa

10. -(1) Mtu yeyote anatenda kosa endapo-

(a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;

(c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;

(d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ada au ushuru;

(e) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu, au maelezo yoyote yatakayohitajika na Halmashauri;

(f) atashindwa, atadharau, atakaidi au kukataa

kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii;

- (g) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha kutengeneza au atatumza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri; au
- (h) atafanya biashara katika eneo la mamlaka ya Halmashauri bila kupata kibali.

Adhabu

11. Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni yoyote katika Sheria Ndogo hii, atakuwa anatenda kosa na akitiwa hatiani, atatakiwa kulipa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja.

Kufifilisha
kosa

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoa mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kwa mujibu wa Sheria, iwapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Namba.	Aina ya zao	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1 JEDWALI LA KWANZA <i>(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))</i> SEHEMU A USHURU WA MAZAO YA KILIMO	Pamba	Asilimia 3 ya bei ya soko

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

2	Alizeti	Asilimia 3 ya bei ya soko
3	Ufuta	Asilimia 3 ya bei ya soko
4	Choroko	Asilimia 3 ya bei ya soko
5	Tumbaku	Asilimia 3 ya bei ya soko
6	Dengu	Asilimia 3 ya bei ya soko
7	Kakao	Asilimia 3 ya bei ya soko
8	Mahindi	Asilimia 3 ya bei ya soko
9	Mtama	Asilimia 3 ya bei ya soko
10	Mpunga	Asilimia 3 ya bei ya soko
11	Karanga	Asilimia 3 ya bei ya soko
12	Mchele	Asilimia 3 ya bei ya soko
13	Kunde	Asilimia 3 ya bei ya soko
14	Ulezi	Asilimia 3 ya bei ya soko
15	Uwele	Asilimia 3 ya bei ya soko
16	Mbaazi	Asilimia 3 ya bei ya soko
17	Maharage	Asilimia 3 ya bei ya soko
18	Ndizi	Asilimia 3 ya bei ya soko
19	Kakao	Asilimia 3 ya bei ya soko
20	Fiwi	Asilimia 3 ya bei ya soko
21	Njugu Mawe	Asilimia 3 ya bei ya soko
22	Njegere	Asilimia 3 ya bei ya soko
23	Korosho	Asilimia 3 ya bei ya soko
24	Kahawa	Asilimia 3 ya bei ya soko
25	Mchikichi	Asilimia 3 ya bei ya soko ya mkungu
26	Mawese	Asilimia 3 ya bei ya soko ya ujazo wa lita 20
27	Mise	Asilimia 3 ya bei ya soko ujazo wa debe
28	Matunda	2,000/= kwa tenga moja
29	Tikiti maji	Asilimia 3 ya bei ya soko
30	Karoti au hoho au nyanya au vitunguu	3,000/= kwa tenga moja
31	Mazao mengine ambayo hayajatajwa	Asilimia 3 ya bei ya soko

SEHEMU B

USHURU WA MAZAO YALIYOCHAKATAWA

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

Namba	Aina ya zao	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1.	Unga (Kilo 25)	250/=
2.	Mafuta ya kupikia (lita 20)	500/=
3.	Mashudu (kilo 50)	500/=
4.	Chakula cha Mifugo (kilo 50)	500/=
5.	Pumba	1,500/=
6.	Mazao mengine ambayo hayajatajwa	2,000/= kwa kilo 100

SEHEMU C

USHURU WA MAZAO YA MISITU

Namba	Aina ya zao	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1	Mazao ya misitu	Asilimia 5 ya bei ya soko

SEHEMU D:

USHURU WA MIFUGO MNADANI

Namba	Aina ya mfugo	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1	Ng'ombe	4,000/ =
2	Ngamia	4,000/ =
3	Mbuzi	1,500/=
4	Kondoo	1,500/=
5	Nguruwe	1,000/ =
6	Punda	1,000/=
7	Farasi	1,000/ =
8	Kuku	500/=
9	Kanga	500/=
10	Bata	500/=
11	Wanyama wengine ambao hawajatajwa	3,000/=
12	Aina nyingine ya ndege ambao hawajatajwa	1,000/=

SEHEMU E

USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO

Namba	Aina ya mfugo	Kiwango cha ushuru	Kiwango cha ushuru (shilingi)
-------	---------------	--------------------	-------------------------------

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

		(shilingi) ndani ya Wilaya	nje ya Wilaya
1	Ng'ombe	1,000/=	1,500/=
2	Ngamia	1,000/=	1,500/=
3	Mbuzi	500/=	500/=
4	Kondoo	500/=	500/=
5	Nguruwe	500/=	500/=
6	Punda	500/=	500/=
7	Farasi	500/=	500/=
8	Kuku (kwa tenga moja)	3,000/=	3,000/=
9	Aina nyingine ya mnyama	1,000/=	1,500/=
10	Aina nyingine ya ndege	2,000/=	2,000/=

SEHEMU F

USHURU WA HUDUMA ZA MIFUGO

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Kuogesha ng'ombe	500/= kwa ng'ombe moja
2	Kuogesha mbuzi	300/= kwa mbuzi moja
3	Kuogesha kondoo	300/= kwa kondoo moja
4	Kuogesha mbwa	500/= kwa mbwa moja
5	Ngozi za ng'ombe	150/= kwa ngozi moja
6	ngozi za mbuzi	100/= kwa ngozi moja
7	ngozi za kondoo	100/= kwa ngozi moja
8	ukaguzi wa nyama – ng'ombe	3,000/= kwa ng'ombe
9	ukaguzi wa nyama – mbuzi au kondoo	1,000/= kwa mbuzi au kondoo
10	ukaguzi wa nyama - nguruwe	3,000/= kwa nguruwe
11	aina nyingine ya mfugo	1,000/= kwa huduma
12	aina nyingine ya ndege	500/= kwa huduma

SEHEMU G

ADA YA LESENI NA USHURU WA SAMAKI

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ada au Ushuru (Shilingi)
1	Leseni ya uvuvi	Dola 10
2	Leseni ya chombo cha uvuvi	Dola 10
3	Leseni ya kukusanya samaki	Dola 4.56
4	Samaki	1,000= kwa kilo 50
5	Dagaa	1,000/= kwa kilo 50
6	Samaki wa Mapambo	500/= kila samaki

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

7	Aina nyingine ya mazao ya majini	Asilimia 3 ya bei ya mauzo
---	----------------------------------	----------------------------

SEHEMU H

USHURU WA CHUMVI

Namba	Aina ya Zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1	Chumvi (out glowers)	500/= kg 25

SEHEMU I

USHURU WA MAEGESHO

Namba	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa siku
1	Teksi au bajaji	500/=
2	Mabasi yanayofanya safari ndani ya wilaya i. mabasi makubwa(ya abiria 26 na zaidi) ii. mabasi ya kati/madogo(abiria 0-25)	1,500/= 1,000/=
3	mabasi yanayofanya safari nje ya wilaya i. mabasi makubwa(ya abiria 26 na zaidi) ii. mabasi ya kati/madogo (abiria 0- 25)	3,000/= 2,000/=
4	Pick – up au carry	1,000/=
5	Trekta	1,000/=
6	Lori chini ya tani 8	1,000/=
7	Lori kuanzia tani 8 hadi 12	2,000/=
8	Lori kuanzia tani 13 na kuendelea	5,000/=
9	Magari madogo yanayofanya biashara ya kubeba abiria	1,000/=
10	Mashine au mitambo ya ujenzi	5,000/=
11	Maegesho maalum	7,000/=
12	Magari binafsi	500/=
13	Pikipiki za magurudumu mawili au matatu	500/=
14	Baiskeli	200/=

SEHEMU J

USHURU WA KAZI ZA UTAMADUNI NA MICHEZO

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

Namba	Aina ya Shughuli	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)	Muda
1	Kibali cha sherehe ukumbini	30,000/=	Kwa kila sherehe
2	Ushuru wa waganga wa jadi au tiba asili	30,000/=	Kwa mwaka
3	Kibali cha kumbi za kuonyesha mpira na video: (i) Maeneo yaliyopimwa (ii) Maeneo yasiyopimwa	30,000/= 10,000/=	Kwa mwaka
4	Kibali cha kucheza michezo ya bahati nasibu	300,000/= kwa mashine	kwa mwaka
5	Kupiga muziki kwenye kumbi za starehe, baa na sehemu nyingine yeyote inayoruhusiwa	50,000/=	kwa mwaka
6	Usajili wa vikundi au mtu binafsi au taasisi inayojishughulisha nashughuli za michezo au utamaduni na au sanaa	40,000/=	kwa usajili
7	Kibali cha vikundi, mtu binafsi au taasisi inayoshughulika na shughuli za michezo, utamaduni na sanaa	20,000/=	kwa mwaka
8	Kibali cha mashindano ya mpira au ligi au michezo mingine yoyote	30,000/=	kwa ligi
9	Kibali cha kutumia uwanja wa Halmashauri kwa shughuli yoyote yenye kutoza kiingilio	20,000/=	kwa siku
10	Kibali cha kutumia uwanja wa Halmashauri kwa mazoezi, mechi au shughuli yoyote isiyo ya kiingilio.	10,000/=	kwa siku
11	Kibali cha msanii aliyetoka nje ya Wilaya kufanya tamasha	50,000/=	Kwa kila tamasha
12	Kibali cha kufanya matangazo ya biashara katika maeneo ya wazi au barabarani	30,000/=	kwa siku
13	Kibali cha usambazaji wa cable za luninga (tv)	60,000/=	Kwa mwaka
14	Kibali cha kucheza mchezo wa meza (pool table) au game na vinavyofanana na hivyo, kwa meza moja	40,000/=	kwa mwaka
15	Kibali cha michezo ya sanaa za maonyesho yenye kiingilio yangoma au mziki au sinema au ngumi au mieleka au <i>kungfu</i> au mazingaombwe au sarakasi au maigizo	20,000/=	kwa siku
16	Kibali cha michezo ya sanaa za maonyesho isiyo ya kiingilio ya ngoma au muziki au sinema au ngumi au mieleka au <i>kungfu</i> au mazingaombwe au sarakasi au maigizo	10,000/=	kwa siku
17	Kibali cha kupiga muziki wa dansi (live band) au disko au tamasha	30,000/=	Kwa siku

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

18	Kibali cha kufanya shughuli za sanaa za ufundi kama uchoraji picha, upakaji rangi, uchongaji mihuri, vinyago na sanaa nyingine yoyote inayofanana na kundi hilo	20,000/=	kwa mwaka
19	Kibali cha kunasa sauti au video au picha mnato wakati wa mashindano au shughuli iliyoandaliwa na Halmashauri	10,000/=	kwa siku
20	Kibali cha uzinduzi wa album kwa wasanii wa ndani ya Wilaya	20,000/=	kwa siku
21	Kibali cha kupiga muziki wa taarabu	10,000/=	kwa Tukio
22	Kibali kwa mmiliki wa kumbi za burudani	20,000/=	Kwa Mwaka
23	Kibali cha kupiga picha za video	10,000/=	kwa Tukio
24	Kibali cha mmiliki wa studio za kusafisha picha	50,000/=	Kwa Mwaka
25	Kibali kwa mmiliki wa studio za kurekodi sauti	50,000/=	Kwa mwaka
26	Wamiliki wa studio za kurekodi filamu	100,000/=	Kwa mwaka
27	Wamiliki wa majumba ya mazoezi (gym houses)	30,000/=	Kwa mwaka
28	Mabango yanayong'aa i. Yenye ukubwa wa sqm 1 au chini ya hapo ii. Yanayozi di sqm 1 ila hayazidi sqm 2 iii. Yanayozi di sqm 2 Yasiyong'aa i. Yenye ukubwa wa sqm 1 au chini ya hapo ii. Yanayozidi sqm 1 ila hayazidi sqm 2 iii. Yanayozidi sqm 2	100,000/= 200,000/= 250,000/= 50,000/= 100,000/= 150,000/=	Kwa mwaka Kwa mwaka Kwa mwaka Kwa mwaka Kwa mwaka Kwa mwaka
29	Kibali cha kufanya shughuli za matambiko	10,000/=	Kwa tukio

SEHEMU K

ADA YA MALI ZA HALMASHAURI

Namba	Aina ya Mali	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Mitambo mikubwa	Kwa mujibu wa mkataba
2	Lori la tani 7 hadi 10 bila mafuta	Kwa mujibu wa mkataba
3	Gari dogo bila mafuta	50,000/= kwa siku moja
4	Trekta	70,000/= kwa siku moja
5	Ukumbi wa mikutano: i. Ukumbi mdogo ii. Ukumbi mkubwa	Kwa tukio 200,000/= kwa siku moja 500,000/= kwa siku moja
6	Kiti Meza	300/=kwa kiti 1 kwa siku 1 300/=kwa meza 1 kwa siku 1
7	Darubini au GPS	50,000/= kwa siku moja
8	Kutumia maeneo ya wazi au	10,000/=kwa siku
9	Shamba	50,000/= kwa ekari moja kwa Msimu
10	Kibanda eneo la soko kuu la Lugufu: i. kibanda eneo la mzunguko wa ndani ii. kibanda eneo la mzunguko wa nje	20,000/= kwa mwezi 25,000/= kwa mwezi
11	Nyumba ya kuishi mtumishi wa Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba
12	Mali nyingine ambayo haikutajwa	Kwa mujibu wa mkataba
13	Chumba cha kupangisha eneo la Mialo i. Chumba kidogo ii. Chumba kikubwa	50,000/= 100,000/=
14	kibanda eneo la mnada wa mifugo wa Uvinza i. kibanda chabiashara ii. meza ya mama au baba lishe iii. choo chamnadani	50,000/= kwa mwezi 3,000/= kwa kila siku ya mnada 30,000/= kwa mwezi

SEHEMU L

ADA YA ARDHI

I. HUDUMA ZA ARDHI

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Maombi ya kiwanja cha ujenzi	5,000/= kwa kila kiwanja
2	Ukaguzi wa mchoro wa ujenzi	30,000/= kwa kila mchoro
3	Maombi ya hati miliki halisi	5,000/=
4	Utafiti wa kitaalamu (official search)	30,000/= kwa kila utafiti
5	Kuhamisha umiliki	30,000/= kwa kila kiwanja kimoja
6	Kuoneshwa mipaka (plot identification)	30,000/= kwa kila kiwanja au Shamba
7	Kkurudishia kigingi cha mpaka (beacon replacement) kufufua mipaka	5,000/= kwa kila kigingi
8	Upimaji wa shamba	50,000/= kwa ekari
9	Ada ya upimaji viwanja	300,000/= kwa kiwanja

II. KUBADILI MATUMIZI YA ARDHI

Namba	AINA YA MATUMIZI	KIWANGO CHA ADA (SHILINGI)
1	Ombi la kubadili matumizi	20,000/=
2	Nyumba ya makazi na biashara	20,000/=
3	Nyumba ya biashara	50,000/=
4	Nyumba ya kuishi	10,000/=
5	Ghorofa Ghorofa moja hadi mbili Kwa kila ghorofa inayoongezeka	200,000/= 100,000/=
6	Kiwanda au bohari au ghala.	100,000/=
7	kubadili matumizi ya ardhi (makazi)	50,000/=
8	kubadili matumizi ya ardhi (biashara)	100,000/=
9	Kubadili matumizi ya ardhi (makazi na biashara)	100,000/=

III. ADA YA KIBALI CHA UJENZI

Namba	Aina ya ujenzi	Kiwango cha ada (shilingi)
1	Ujenzi wa mnara wa mawasiliano	500,000/= kwa mnara
2	Ujenzi wa nyumba ya biashara	100,000/= kwa nyumba

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

3	Ujenzi wa nyumba ya makazi na biashara	50,000/= kwa jengo moja
4	Ujenzi wa nyumba za makazi	30,000/= kwa jengo moja
5	Ujenzi wa ghala au karakana au gereji au bohari	200,000/=
6	Ujenzi wa kituo cha mafuta	500,000/=kwa kituo kimoja
7	Ujenzi wa kiwanda kidogo au mashine za kukoboa na au kusaga nafaka	200,000/=
8	Ujenzi wa ghorofa moja	120,000/=
	Kwa kila ghorofa linaloongezeka	80,000/=
9	Ujenzi wa chuo binafsi	1,000,000/=
10	Ujenzi wa kiwanda	2,000,000/=
11	Ujenzi wa shule	500,000/=
12	kuweka uzio wakati wa kujenga jengo	50,000/=
13	Ujenzi wa kibanda cha biashara	10,000/=
14	Ujenzi wa jengo ambalo halijatajwa	Asilimia 3% ya gharama za ujenzi

SEHEMU M

ADA YA VIBALI MBALIMBALI

Namba	Aina ya shughuli	Kiwango cha ada (shilingi)
1	Ngoma za utamaduni	10,000/= kwa siku
2	Maonyesho (exhibition) [ya ndani ya nchi]	5,000/= kwa banda kwa siku
3	Maonyesho (exhibition) [ya kimataifa]	500,000/= tukio zima.
4	Kununua pamba au tumbaku	200,000/= kwa msimu
5	Kibali cha kununua mazao mchanganyiko	50,000/= kwa msimu
6	Kufunga barabara kwa ajili ya sherehe	20,000/=
7	Kibali cha kukata barabara ili kupitisha bomba	30,000/=
8	Uuzaji wa dawa za asili na tiba mbadala	40,000/=
9	Uuzaji vyombo vya majumbani	20,000/=
10	Bonanza	50,000/=
11	Ushuru wa choo	300/=
12	Vyuma chakavu kwa tani	5,000/=
13	Kitambulisho cha dalali mnadani	40,000/=
14	Ukaguzi nyumba ya kulala wageni	20,000/=

SEHEMU N

ADA YA ZABUNI

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

Namba	Aina ya zabuni	Kiwango cha ada (shilingi)
1	Zabuni ya ujenzi wa majengo	100,000/= kwa zabuni
2	Zabuni ya uwakala mbalimbali	30,000/= kwa zabuni
3	Zabuni ya ugavi wa huduma	70,000/= kwa zabuni
4	“Force account”	Asilimia 0.03% ya gharama ya zabuni

SEHEMU O

USHURU WA SOKO, MNADA NA GULIO

Namba.	Aina ya eneo	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1	Soko la lugufu (eneo la meza moja au kizimba au tandiko)	6,000/= kwa mwezi au 200/= kwa siku
2	Masoko mengine (eneo la meza moja au kizimba au tandiko)	9,000/= kwa mwezi au 300/= kwa siku
3	Soko au gulio - kuku	500/= kwa kuku mmoja
4	Soko au manada au gulio-gunia la nafaka kilo 100	2,000/=
4	Mnada au gulio - kiwanja kimoja chabiashara au tandiko au kizimba	10,000/= kwa mwaka
5	Mnada au gulio - baba au mama lishe	500/= kwa mnada au gulio
6	Maeneo yote - kupakia mifugo katika lori – ng’ombe	10,000/= kwa lori
7	Maeneo yote - kupakia mifugo katika lori– mbuzi au kondoo	5,000/= kwa lori

SEHEMU P

USHURU WA MADINI YA UJENZI

Namba	Aina ya madini	Kiwango cha ushuru (shilingi) kwa meta mojava ujazo
1	Mchanga	1,500/=
2	Mawe	1,500/=
3	Kifusi	1,500/=
4	Kokoto	1,500/=
5	Molalisi	1,500/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza
Tangazo La Serikalina. 467 (Linaendelea)

6	Udongo	1,500/=
7	Aina nyingine ya madini ambayo haijatajwa	1,500/=

SEHEMU Q

USHURU WA NYUMBA YA KULALA WAGENI

Namba	Aina ya huduma	Kiwango cha ushuru (shilingi)
1	Nyumba ya kulala wageni	Asilimia kumi

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza, kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya ya Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza ya Mwaka, 2024.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Leo tarehe ya Mwezi Mwaka

Jina:

Saini:

MBELE YA:

Jina:

Wadhifa:

Saini:

Tarehe:

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza imegongwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya Uvinza uliofanyika tarehe 18 mwezi Disemba Mwaka 2023 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya:-

ACLAND DOMINIC KAMBILI
Mkugenzi Mtendaji /Mkurugenzi wa Halmashauri
Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza

JACKSON FREDRICK MATEO
Meya/Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Uvinza

NAKUBALI,



Dodoma,
25 Machi, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)