

TANGAZO LA SERIKALI NA. 461 la tarehe 7/6/2024

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
UVINZA ZA MWAKA 2024

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya za Uvinza za mwaka 2024.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa pale ambapo muktadha utaelekeza vinginevyo:
- “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
- “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza;
- “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au matumizi ikiwa ni pamoja na ushuru na ada katika mwaka;
- “Hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- “jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka au hesabu au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, zilizosambazwa, zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali

- au la mwisho;
- Sura ya 212 “kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni;
“kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
“mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;
“mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya kalenda ya mwaka;
- Sura ya 290 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa.
“taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni au Sheria ya Majina ya kibiashara inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya Nchi;
“tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni;
“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri husika.
- Ushuru wa huduma 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa

huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu ya mauzo baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo katika Mamlaka ya Mapato Tanzania.

(2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni ndogo ya (1), Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo katika Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Wajibu wa
Mlipa
Ushuru wa
Huduma

5 -(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo katika Mamlaka ya Mapato Tanzania;
- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
- (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa;
- (e) kutunza kumbukumbu za kitabu cha hesabu;
- (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi;

(2) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo.

(4) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

(5) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(6) Ushuru uliothaminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

(7) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, na endapo Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anafikiri kwamba mlipa ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo wa fedha, anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6. -(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(3) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa.

(4) Mkurugenzi anaweza kumteua Kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa lengo la kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake.

(5) Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum

kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

(6) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi ya siku saba kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

Uteuzi wa
Wakala

7.-(1) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; na
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Uwezo wa
Afisa
Mwidhiniwa

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza:

- (a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia tathmini, kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi;
- (b) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi; na
- (c) kuingia kwenye eneo lolote la mlipa ushuru kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu, vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa.

Ukokotoaji
wa ushuru
wa huduma

9. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma wa mlipa ushuru anaewasilisha taarifa za mauzo katika Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika kipindi maalum cha hesabu.

Makosa

- 10.** Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-
- (a) atashindwa kuwasilisha Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) atawasilisha Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
 - (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
 - (e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala wa Halmashauri kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii;
 - (f) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru;
 - (g) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa;
 - (h) ataharibu kwa makusudi vitendea kazi vya kukusanyia ushuru;
 - (i) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizo sahihi; au
 - (j) ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya hesabu au kumbukumbu.

Adhabu

11. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kanuni yoyote katika Sheria Ndogo hii atakuwa anatenda kosa na akitiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja.

Kufifilisha
Kosa

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa mujibu wa Sheria, iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu na kulipa ushuru anaodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2))

USHURU WA HUDUMA

Namba	Aina ya malipo Leseni ya biashara	Kiasi cha malipo ya Ushuru wa Huduma kwa Mwaka (Shilingi)
1.	0 hadi 15,000/=	5000/=
2.	20,000/= hadi 35,000/=	10,000/=
3.	40,000/= hadi 45,000/=	15,000/=
4.	50,000/= hadi 60,000/=	30,000/=
5.	65,000/= hadi 100,000/=	40,000/=
6.	105,000/= hadi 150,000/=	50,000/=
7.	155,000/= hadi 200,000/=	100,000/=
8.	Malipo ya leseni za vilabu vya pombe za asili	12,000/= kwa miezi sita(6)

JEDWALI PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(6))

HATI YA MADAI YA USHURU WA HUDUMA

Kwa;

Bw/Bi:.....

Pata taarifa kuwa wewe kama Mlipaji wa Ushuru wa Huduma chini ya Sheria Ndogo ya (Ushuru wa Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza ya Mwaka 2024 unadaiwa jumla ya Sh

ikiwa ni malimbikizo ya ushuru wa huduma ambao unapaswa kulipa ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya kupokea hati hii.

NAKIRI KUPOKEA HATI

Jina Wadhifa.....

SainiTarehe

Lipa ushuru huo kwa wakati ili kuepuka usumbufu unaoweza kujitokeza.

Mkurugenzi Mtendaji,
HALMASHAURI YA WILAYA YA UVINZA

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri **KWA HIARI YANGU MWENYEW**e mbele ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza, kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kanuni ya cha Sheria Ndogo ya (Ushuru wa Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza ya Mwaka, 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEW KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza imegongwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia azimio lililopitishwa katika mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya Uvinza uliofanyika tarehe 18 mwezi Disemba Mwaka 2023 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya :-

ACLAND DOMINIC KAMBILI
Mkugenzi Mtendaji Mkurugenzi wa Halmashauri
Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza

JACKSON FREDRICK MATEO
Meya/Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Uvinza

NAKUBALI,



Dodoma,
25 Machi, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)