

TANGAZO LA SERIKALI NA. 29 la tarehe 17/02/2017

SHERIA NDOGO YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NKASI ZA MWAKA 2017

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

- | | |
|-----------------------------------|--|
| Jina na mwanzo wa kuanza kutumika | 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi za Mwaka 2017, na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri au Wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri.

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia Utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Biashara” maana yake ni shughuli yoyote halali inayofanywa na mtu, watu, taasisi, shirika au kampuni ya kuuza na kununua mazao na au bidhaa yoyote inayozalishwa ndani ya Halmashauri

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirishia mtu, watu au mizigo kutoka sehemu |

moja kwenda nyingine, bila kuhusisha mikokoteni na wanyama wanaotumika kusafirishia mizingo.

“Chombo cha Uvuvi” maana yake ni Mitumbwi, Boti au chombo kingine chochote kinachotumika katika shughuli za uvuvi.

“Doria” maana yake ni shughuli yoyote ya kushtukiza, kwa ajili ya kubaini na kukamata uharifu na waharifu.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi.

“Kibali/Leseni” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri.

“Kituo cha Mabasi/Stendi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri kwa lengo la kupakia na kutelemba abiria na mizigo ya abiria.

“Machinjio” maana yake ni eneo lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanikia ngozi.

“Madini ya Ujenzi” maana yake ni kokoto, mawe, changarawe, mchanga, chokaa, malumalu, kifusi, udongo mfinyanzi au chochote kinachochimbwa kwa shughuli za ujenzi na kupatikana katika mamlaka ya Halmashauri.

“Mashine” maana yake ni nyenzo ya kielektroniki inayotumika katika biashara.

“Masoko” maana yake ni maeneo yoyote yaliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa.

“Mazao” maana yake ni mazao yote yanayozalishwa kutoka mashambani, mistuni, majini na sehemu nyingine yoyote ndani ya Halmashauri.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi, na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Mnada” maana yake ni sehemu maalum iliyotengwa na Halmashauri katika tarehe maalum kwa ajili ya kuendesha shughuli za kuuza na kununua bidhaa na Mifugo.

“Risiti” maana yake ni kielelezo cha maandishi kinachotolewa na Halmashauri au wakala kuonesha ufanyikaji wa biashara.

“Stakabadhi” maana yake ni hati maalum inayotolewa na Halmashauri kwa ajili ya malipo.

“Usajili” maana yake ni utaratibu wa kutambua na kuorodhesha kimaandishi mali, vyombo, mtu, taasisi, au namna yingine yoyote itakayoifanya Halmashauri kutambua uwepo wa kitu kilichosajiliwa.

“Wakala” maana yake ni mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yoyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato ya Halmashauri kwa niaba yake

SEHEMU YA PILI

NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU

Ada na
Ushuru

4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa ajili ya Shughuli na huduma zitolewazo na Halmashauri kama inavyooneshwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Sheria Ndogo hizi.
- (2) Ada na Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, utalipwa kabla ya huduma kutolewa.
- (3) Bidhaa au huduma nyingine yoyote ambayo ilipaswa kutozwa ushuru ambayo haikutajwa na Sheria Ndogo hizi ambayo mtoza ushuru ataona kwa maslahi ya Halmashauri inafaa itozwe, itatozwa 5% ya bei ya soko la bidhaa hiyo kwa wakati huo.
- (4) Ada na Ushuru utakaotozwa na Halmashauri utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake ambaye atatoa stakabadhi ya Malipo kwa mtoaji wa Ada na ushuru huo.

(5) Bila kuathiri kifungu kidogo cha 4 cha kifungu hiki cha Sheria Ndogo hizi, malipo yote yatafanyika kwa kutumia mfumo wa kielektroniki yaani I – tax au kwa mfumo wa kawaida wa stakabadhi za Halmashauri pale ambapo mfumo wa I – tax utakaposhindikana.

Maeneo ya
kufanyia
biashara

5. Mazao yote ndani ya Halmashauri yatauzwa katika maeneo maalum yaliyotengwa na Halmashauri kwa shughuli hiyo, na kwa mujibu wa Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.

Kulipa ada
na ushuru.

6. 1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa ada na Ushuru kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru kwa Viwango vilivyoainishwa na Sheria ndogo hizi.

(2) Muda wa kukusanya Ada na Ushuru utakuwa kuanzia saa kumi na mbili asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni.

(3) Muda wa kusafirisha Mazao au bidhaa yoyote inayotakiwa kulipiwa ushuru kwa Halmashauri itakuwa kuanzia saa 12.30 Asubuhi hadi saa 12.30 jioni.

(4) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa muda maalum kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri/wakala na mlipa Ada na Ushuru katika Mkataba kwa Mawakala.

(5) Malipo yote ya Ada na Ushuru yatalipwa kwa Halmashauri au wakala wake kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi, na stakabadhi kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika itatolewa.

Kibali cha
kununua
mazao

7. Mfanyabiashara anayetaka kununua mazao ndani ya Halmashauri atapashwa kupata kibali toka kwa Mkurugenzi, kama ilivyooneshwa katika jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi.

Halmashauri
kumteua
wakala

8. Halmashauri ina mamlaka ya kumteua Mtu binafsi, Kampuni, Asasi, au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru kwa Niaba yake.

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

- | | |
|--|--|
| Wakala kusimamiwa na Afisa Mtendaji kata | 9. Kila Wakala atatakiwa kuripoti kwa Afisa Mtendaji wa Kata mahali uwakala wake ulipo, na Afisa Mtendaji huyo atakuwa na jukumu la kumsimamia wakala katika shughuli zake zote za ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri na kuhakikisha kuwa anapata taarifa za Makusanyo ya kila, Miezi mitatu (3),sita (6), tisa (9) na Mwaka. |
| Waganga wa jadi kusajiliwa | 10. Waganga wote wa jadi hawataruhusiwa kuendesha shughuli zao za uganga mpaka wawe wamesajiliwa kwa mujibu wa sharia ndogo hizi. |

SEHEMU YA TATU
MAKOSA NA ADHABU

- | | |
|--------|---|
| Makosa | 11. Itakuwa ni kosa;

A. kwa Wakala

(a) Kukusanya Ada na Ushuru bila kibali cha maandishi au mkataba kutoka Halmashauri.

(b) Kujaribu au kukusanya Ada na Ushuru kwa kiwango tofauti na kilichotajwa katika Sheria Ndogo hizi.

(c) Kushindwa kuwasilisha au kuwasilisha kiwango pungufu cha Ada na Ushuru kilichokubaliwa katika mkataba.

(d) Kufanya uzembe au usumbufu wowote utakaoisababishia hasara Halmashauri iwe kwa kutokujua, kujua au kwa makusudi.

(e) Kuwaruhusu watumishi wake kuingia eneo la Halmashauri kukusanya Ada au ushuru bila kuvaa vitambulisho vya Wakala. |
|--------|---|

B. Kwa yeyote ambaye;-

- (a) Atashindwa, atadharau, au kukaidi/kukataa kulipa Ada na Ushuru au kutotekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi.
- (b) Atakimbia, ataharibu kizuizi au kufanya kitendo chochote kiovu kwa lengo la kukwepa kulipa Ada na Ushuru
- (c) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kulipa Ada na Ushuru.
- (d) Atatengeneza, atatarisha, ataidhinisha utengenezaji au atatumia nyaraka za uongo Kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali ndani ya Halmashauri.
- (e) Kwa maksudi atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri wakati akijua taarifa anazotoa ni za uongo au atashindwa kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri.
- (f) Atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu, au maelezo yoyote yatakayohitajika na Halmashauri.
- (g) Kwa maksudi atasababisha au atapoteza nyaraka au sehemu ya nyaraka za Halmashauri, na
- (h) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake.

Adhabu

12. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo

- Kufifi-lisha
kosa
13. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kwa maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo kwenye jedwali la ishirini na tatu la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.
- Kufutwa
kwa GN 394
14. Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo GN Na. 394 ya tarehe 17/10/2014.

SEHEMU YA NNE

JEDWALI

(Limetungwa chini ya kifungu cha 4(1))

JEDWALI LA KWANZA

1. ADA YA JENGO NA KUKODI MALI YA HALMASHAURI

Na.	Huduma	Kiwango
1	Nyumba za Halmashauri (a) Kubwa (b) Za kati (c) ndogo	Tsh. 50,000/= kwa mwezi Tsh. 40,000/= kwa mwezi Tsh. 30,000/= kwa mwezi
2	Ukumbi mkubwa	Tsh. 50,000/= kwa siku
3	Ukumbi mdogo	Tsh. 30,000/=kwa siku
4	Viti	Tsh. 500/= kwa kila kiti kwa siku
5	Masoko yote ya Halmashauri	Tsh. 4,000/= kwa mita za mraba kwa mwezi
6	Mzunguko wa stendi kuu	Tsh. 4,000/= kwa mita za mraba kwa mwezi
7	Maeneo Mengine ya Halmashauri	Tsh.4,000/= kwa mita za mraba kwa mwezi
8	Pango la Chumba	Tsh. 40,000/= kwa mwezi

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

9	Pango la meza la soko	Tsh. 3,000/= kwa mwezi
10	Huduma ya Choo	Tsh. 200/= @ kila mtu atumiapo

2. ADA NA USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO

Na.	Zao	Kiwango
1	Mahindi	5% kwa gunia la kilo 100
2	Maharage	5% kwa gunia la kilo 100
3	Mpunga	5% kwa gunia la kilo 100
4	Mchele	5% kwa gunia la kilo 100
5	Ulezi	5% kwa gunia la kilo 100
6	Karanga	5% kwa gunia la kilo 100
7	Alizeti	5% kwa gunia la kilo 60
8	Muhogo	5% kwa gunia la kilo 100
9	Ngano	5% kwa gunia la kilo 100
10	Matunda	5% kwa gunia la kilo 100
11	Miwa	5% kwa tripu ya Lori la Tani saba
12	Mawese	5% kwa lita 20
13	Mazao mengine	5% ya bei ya kununulia kwa gunia la kilo 100

3. ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA NYAMA NA USHURU WA BUCHA

Na.	Ada/Ushuru	Kiwango
1	Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila Ng'ombe atakayechinjwa	Tsh. 4,000/=
2	Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila Kondoo na Mbuzi	Tsh 1,500/=
3	Ada Machinjio na ukaguzi wa nyama kwa kila Nguruwe	Tsh. 2,000/=
3	1. Ushuru wa Ngozi ya ng'ombe 2. Ushuru wa ngozi ya mbuzi na kondoo	Tsh. 500/= Tsh. 200/=

4. ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA MICHEZO

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

N a.	Ada/Ushuru	Kiwango
1	Kibali cha kuendesha DISCO, Maonesho ya bendi na Sanaa za Maonesho	Tsh.10,000/= kwa siku
2	Waganga wa Jadi waliosajiliwa	Tsh. 80,000/= kwa mwaka
3	Pool Table	Tsh. 500/= kwa kila Pool Table kwa siku
4	Slotting Machine	Tsh. 500/= kwa kila mashine kwa siku

5. ADA NA USHURU WA VYOMBO VYA USAFIRI KATIKA ENEO LA STENDI NA MAEGESHO YALIYOTENGWA

Na .	Chombo cha Usafiri	Ushuru wa Maegesho
1	Pikipiki zilizosajiliwa kwa biashara katika maeneo yaliyotengwa	300/= kwa siku
2	Teksi	500/= kwa siku
3	Lori chini ya Tani saba/pick up/Basi ndogo	1,000/= kwa siku
4	Lori zaidi ya Tani saba/ Basi kubwa	3,000/= kwa siku
5	Magari mengine yasiyo ya biashara	500/= kwa siku

6. ADA NA USHURU WA STENDI

N a.	Chombo cha Usafiri	Kiwango
1	Teksi/gari dogo chini ya abiria 5	Tsh. 500/= kwa kutoka kwa siku
2	Basi chini ya Abiria 25	Tsh. 1,000/= kwa kutoka kwa siku
3	Basi zaidi ya Abiria 25	Tsh. 2,000/= kwa kutoka kwa siku
Ada au na Ushuru wa Maegesho ya Vyombo vya Uvuvi ndani ya Nchi na ushuru wa Gati		
4	Boti kubwa	Tsh. 2,000/= kwa siku
5	Boti la Kati	Tsh. 1,000/= kwa siku
6	Mtumbwi	Tsh. 500/= kwa siku
7	Gati kupakia na kupakua	Tsh. 1000/= kwa kila tani

7. ADA NA USHURU WA MAEGESHO YA VYOMBO USAFIRI WA
MAJI TOKA NJE YA NCHI, PAMOJA NA USHURU WA MCHANGA
TOKA NJE YA NCHI

NA.	Mtumbwi/Boti	Kiwango
1	Boti Kubwa	Tsh.10,000/=kuingia na kutoka
2	Boti la Kati	Tsh.7,000/=kuingia na kutoka
3	Boti Dogo	Tsh.5,000/=kuingia na kutoka
4	Mtumbwi	Tsh.2,000/=kuingia na kutoka
5	Mchanga mwambao mwa ziwa Tanganyika	Tsh.2,000/= kwa kila mgeni kutoka nje ya nchi

8. USHURU WA MADINI YA UJENZI

N a.	Uzito wa Gari	Kiasi cha Ushuru
1	A. Mchanga 1. Tripu moja ya mkokoteni wa Ng'ombe 2. Tripu moja ya power tiller 3. Tripu moja ya Lori	Tsh. 500/= Tsh. 500/= Tsh. 2,000/=
2	B. Mawe 1. Tripu moja ya mkokoteni wa Ng'ombe 2. Tripu moja ya power tiller 3. Tripu moja ya Lori	Tsh. 500/= Tsh. 700/= Tsh. 2,000/=
3	C. Kokoto 1. Tripu moja ya mkokoteni wa Ng'ombe 2. Tripu moja ya power tiller 3. Tripu moja ya Lori	Tsh. 500/= Tsh. 700/= Tsh. 3,000/=

9. ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA

Na .	Aina ya Tangazo	Kiwango
1	Matangazo yanayong'aa(kwa makampuni ya simu na viwanda)	Tsh. 20,000/= kwa mwezi
2	Matangazo yanayong'aa (kwa nyumba za kulala wageni)	Tsh. 5,000/= kwa mwezi

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

3	Matangazo yanayong'aa (kwa wafanyabiashara wa kawaida)	Tsh. 3,000/= kwa mwezi
4	Matangazo yasiyong'aa (kwa wafanyabiashara wa kawaida)	Tsh. 1,000/= kwa mwezi
5	Matangazo yasiyong'aa (kwa makampuni ya simu na viwanda)	Tsh. 10,000/= kwa mwezi
6	Matangazo yasiyong'aa (kwa nyumba za kulala wageni)	Tsh. 3,000/= kwa mwezi
7	Bango la Tangazo linalobadilikabadilika	Tsh. 100,000/= kwa mwezi
8	Tangazo kwa kutumia kitambaa	Tsh. 3,000/= kwa mwezi
9	Tangazo kwa kutumia karatasi	Tsh. 1,000/= kwa mwezi
10	Tangazo kwa kutumia vyombo vya usafiri na vipasa sauti	Tsh. 10,000/= kwa siku

10. USHURU WA SAMAKI NA DAGAA

Na .	Aina ya Samaki	Kiwango
1	Samaki wabichi	Tsh. 100 kwa kilo
2	Samaki wa Mapambo	Tsh. 5,000/= kwa samaki mmoja
3	Ushuru wa dagaa	Tsh. 15,000/= kwa gunia
4	Samaki Wakavu:- 1. Sanduku kubwa 2. Tenga Kubwa 3. Tenga la Kati 4. Tenga Dogo	Tsh. 15,000/= kwa sanduku Tsh 10,000/= kwa Tenga Tsh. 7,000/= kwa Tenga Tsh. 5,000/= kwa Tenga

11. USHURU WA SAMAKI NA DAGAA KWENDA NJE YA NCHI

Na .	Aina ya Samaki	Kiwango
1	Samaki wabichi	Tsh. 150 kwa kilo
2	Dagaa	Tsh. 20,000/= kwa gunia
3	Samaki Wakavu:- 5. Sanduku kubwa 6. Tenga Kubwa 7. Tenga la Kati 8. Tenga Dogo	Tsh. 20,000/= Tsh.15,000/= Tsh. 10,000/= Tsh. 7,000/=

12. ADA NA USHURU WA BIDHAA KWENDA NJE YA NCHI

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

Na	Aina ya Bidhaa	Kiwango
1	Sabuni	5% ya bei ya soko
2	Mafuta ya taa	5% ya bei ya soko
3	Disel	5% ya bei ya soko
4	Petrol	5% ya bei ya soko
5	Mafuta ya kula	5% ya bei ya soko
6	Sukari	5% ya bei ya soko
7	Nguo	5% ya bei ya soko
8	Chumvi	5% ya bei ya soko
9	Chuma chakavu	5% ya bei ya soko
10	Bidhaa nyingine	5% ya bei ya soko

13. ADA YA MAJENGO, UPIMAJI WA ARDHI NA VIBALI VYA UJENZI

Na	Ada ya kibali cha ujenzi na ukaguzi wa ramani	kiwango
1	Jengo la makazi	Tsh. 15,000/=
2	Jengo la makazi la ghorofa moja	Tsh. 30,000/=
3	Jengo la makazi zaidi ya ghorofa moja	Tsh. 50,000/=
4	Jengo la makazi na biashara	Tsh. 20,000/=
5	Jengo la biashara	Tsh. 25,000/=
6	Jengo la biashara zaidi ya ghorofa moja	Tsh. 70,000/=
7	Jengo la kiwanda kidogo na ghala	Tsh. 50,000/=
8	Jengo la kiwanda/kituo cha mafuta	Tsh. 150,000/=
9	Jengo la taasisi ya dini, NGO, Chama cha Siasa	Tsh. 20,000/=
10	Jengo la taasisi ya dini, NGO, Chama cha Siasa	Tsh. 50,000/=
10	Ada za Maombi ya Upimaji na Utumiaji wa Ardhi 1. Maombi ya Kiwanja/ Ardhi 2. Ada ya malipo ya awali ya kiwanja/ Ardhi (Premium)	Tsh. 10,000/= 7.5% ya thamani ya Ardhi

14. USHURU WA MAZAO YA MALIASILI

Na .	Aina ya Maliasili	Kiwango
1	Mbao za mninga	Tsh. 2,000/= kwa kila ubao
2	Mbao za mkaratusi	Tsh. 1,000/= kwa kila ubao
3	Mbao nyinginezo	Tsh. 1,000/= kwa kila ubao
4	Gogo kubwa	Tsh. 5,000/= kwa kila gogo
5	Gogo la kati	Tsh. 3,000/= kwa kila gogo
6	Gogo dogo	Tsh. 2,000/= kwa kila gogo
7	Mkaa	Tsh. 2,000/= kwa kila gunia
8	Kuni	Tsh. 5,000/= kwa tani moja
9	Asali	Tsh. 200/= kwa lita
10	Nta	Tsh. 500/= kwa kilo

15. ADA NA USHURU WA MASOKO NA MINADA

Na .	Bidhaa	Kiwango
1	Ada na Ushuru wa bidhaa sokoni kwa meza	Tsh. 200/= kwa siku
Ada na Ushuru wa Minada		
2	Meza	Tsh. 1,000/= kwa siku
3	Wauza mitumba/nguo	Tsh. 1,000/= kwa siku
4	Mamantilie	Tsh. 500/= kwa siku
5	Wauza soda	Tsh. 1,000/= kwa siku
6	Wauza bia	Tsh. 2,000/= kwa siku
7	Biashara ndogondogo	Tsh. 500/= kwa siku
8	Pombe za asili	Tsh. 1,000/= kwa siku
Ada na Ushuru wa Mifugo Mnadani		
9	Ng'ombe	Tsh. 5,000/= kwa kila mmoja
10	Mbuzi/Kondoo/Nguruwe/ na Punda	Tsh. 1,500/= kwa kila mmoja
11	Kuku/Kanga na Bata	Tsh. 1,000/= kwa kila mmoja

16. ADA YA KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO YA KILIMO

N a.	Idadi ya Gunia	Kiwango kwa safari moja
1	Gunia 1- 100	Tsh.20,000/=
2	Gunia 100 - 500	Tsh. 80,000/=
3	Gunia 500 - 1000	Tsh. 150,000/=

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

4	Gunia 1,000 -1,500	Tsh. 200,000/=
5	Gunia 1,500 - 2,000	Tsh. 250,000/=
6	Gunia 2,000 - 3,000	Tsh. 300,000/=
7	Gunia zaidi ya 3,000	Tsh. 500,000/=

**17. ADA NA USHURU WA MIFUGO INAYOSAFIRISHWA KWENDA
NJE YA NCHI**

NA.	MIFUGO	KIWANGO
1	Ng'ombe	Tsh. 10,000/=
2	Punda	Tsh. 10,000/=
3	Farasi	Tsh. 10,000/=
4	Mbuzi	Tsh. 5,000/=
5	Kondoo	Tsh. 5,000/=
6	Nguruwe	Tsh. 5,000/=
7	Bata	Tsh. 1,000/=
8	Kanga	Tsh. 1,000/=
9	Kuku	Tsh. 500/=

**18. ADA NA USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO
YANAYOSAFIRISHWA NJE YA NCHI**

Na.	Zao	Ada	Ushuru
1	Mahindi	10%	10%
2	Maharage	10%	10%
3	Mpunga	10%	10%
4	Mchele	10%	10%
5	Ulezi	10%	10%

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

6	Karanga	10%	10%
7	Alizeti	10%	10%
8	Muhogo	10%	10%
9	Ngano	10%	10%
10	Matunda	10%	10%
11	Miwa	10%	10%
12	Mawese	10%	10%
13	Mazao mengine	10%	10%
14	Ufuta	10%	10%
15	Tumbaku	10%	10%
16	Mikambaa	10%	10%
17	Mazao mengine	10%	10%

19. USHURU WA HUDUMA

Na	Aina ya huduma	KIWANGO
1	Zuku	0.3%kwa mwaka
2	Azam	0.3%kwa mwaka
3	Continental	0.3%kwa mwaka
4	Minara ya simu	0.3%kwa mwaka
5	Vituo vya kuuzia mafuta	0.3%kwa mwaka
6	Runinga ya nyaya (Cable)	0.3%kwa mwaka
8	TANESCO	0.3%kwa mwaka
9	TTCL	0.3%kwa mwaka
10	BENKI YA NMB	0.3% kwa mwaka
11	BENKI YA CRDB	0.3% kwa mwaka
12	BENKI YA POSTA	0.3%kwa mwaka
13	TUNAKOPESHA LTD	0.3%kwa mwaka
14	BAYPOT	0.3%kwa mwaka
15	ABC	0.3%kwa mwaka
16	PLATINUM	0.3% kwa mwaka
17	TING	0.3% kwa mwaka
18	DSTV	0.3% kwa mwaka

JEDWALI LA PILI
(Limetungwa chini ya kifungu cha 5)

1. MASOKO YALIYOTAMBULIWA NDANI YA HALMASHAURI

2. Soko kuu Namanyere 12. Soko la Lyazumbi

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

- | | |
|------------------------|-----------------------------------|
| 3. Soko la Kirando | 13. Soko la Mpasa |
| 4. Soko la Kamwanda | 14. Soko la Uwanja wa Ndege |
| 5. Soko la Kabwe | 15. Soko la Tanamakunda |
| 6. Soko la Ntanganyika | 16. Soko la Mashete |
| 7. Soko la Korongwe | 17. Soko la Isale |
| 8. Soko la Chala | 18. Soko la Ntatumbila |
| 9. Soko la Kipande | 19. Soko la Jumamosi la Kasawanga |
| 10. Soko la Wampembe | 20. Soko la Lunyala |
| 11. Soko la Kantawa | 21. Soko la Misunkumilo |
| 12. Soko la Mtenga | |

2. MAGULIO YANAYOTAMBULIWA RASMI NDANI YA HALMASHAURI KUWA NDIYO MAENEO AMBAYO WAFANYABIASHARA WANATAKIWA KUTOZWA USHURU NA ADA.

NA .	KATA	N A.	VITUO VIKUBWA	VITUO VIDOGO VYA MASOKO
1	Namanyere	1	Soko la mazao la kimataifa Isunta	Kanazi,
2	Kipundu			Kakoma, Mbwendi
3	Nkomolo			Lunyala, Mkole, Ipanda
4	Majengo			
4	Isunta			
5	Isale Asilia	2	Isale Godown	Msilihofu, Mtapenda
6	Isale	3	Ntuchi Godown	Kitosi, Ifundwa
7	Kate	4	Kate Godown	Nkata, Itekesya, Nchenje
8	Sintali	5	Nkana Godown	Sintali, Nkomanchindo, Kasapa
9	Myula	6	Ntalamila Godown	Chonga, Chalatila, Myula
10	Kipande	7	Kantawa Godown	Nkundi, Kipande, Kalundi, Nkomolo II
11	Nkandasi	8	Kasu Godown	Katani, Milundikwa, Kisula, Malongwe
12	Mkwamba	9	Swaila Godown	Tambaruka, Lyele, Itindi
13	Chala	10	Chala Godown	-
14	Ntatumbila	11	Ntatumbila Godown	Kacheche, londokazi
15	Machete	12	Machete Godown	Miombo
16	Mtenga	13	Mtenga Godown	matala
17	Paramawe	14	Paramawe Godown	Kizi, Lyazumbi
18	Kabwe	15	Kabwe	
19	Korongwe	16	Korongwe	Utinta, Kazovu
20	Kirando	17	Kamwanda Godown	

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
Tangazo la Serikali Na. 29 (Linaendelea)

21	Itete			Chongokatete
22	Kipili	18	Kipili	Katongolo, Mandakerenge
23	Mkinga	19	Mkinga	
24	Ninde	20	Namansi	Ninde
25	Kizumbi	21	Kizumbi	Ngundwe
26	Wampembe	22	Wampembe	Izinga, Mwinza
27	Kala	23	King'ombe	Kilambo, Kala, Mlambo.
		24	Mpasa	

3. MASOKO YA SAMAKI NA DAGAA

1	Mwalo wa Kabwe	8	Mwalo wa Mkilinga
2	Soko la Korongwe	9	Mwalo wa Mpasa
3	Mwalo wa Kirando	10	Mwalo wa Lyele
4	Malo wa Ntanganyika	11	Mwalo wa Kizumbi
5	Mwalo wa Namansi	12	Mwalo wa Wampembe
6	Mwalo wa Ninde	13	Mwalo wa Kala
7	Mwalo wa Msamba	14	Mwalo wa Lupata
		15	Mwalo wa Kapumpuli

JEDWALI LA TATU.
HATI YA KUFIFILISHA KOSA
(Limetungwa chini ya kifungu cha 15)

Miminakiri mbele yaambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi, kwamba mnamo tarehe..... ya mwezi.....mwakanilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha..... cha Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi (Ada na Ushuru) za Mwaka 2016.

Na kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tareheya mwezi mwaka
Jinasahihi

Mbele ya
Jina
Cheo
Saini

JEDWALI LA NNE
(Limetungwa chini ya kifungu cha 6(6))

MAOMBI YA KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO KATIKA
MASOKO YA HALMASHAURI YA WILAYA YA NKASI

SEHEMU 'A'

(Ijazwe na mwombaji)

1. Jina la kampuni/Shirika/Ushirika/Mnunuzi
2. Anuani yake S. L. P Simu Wilaya
3. Mahali ofisi yake ilipo.....mji mtaa
4. Mahalianapoishi/Mji.....
5. Namba ya Leseni ya Ununuzi wa mazao
6. Namba ya kuandikishwa Shirika/Kampuni.....
7. Mazao anayotaka kununua
8. Kiasi anachotaka kununua Gunia/Kgms.....
9. Masoko/kijiji atakaponunulia
10. Maghara atakayotumia kusombea mazao yake
NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli.
 1. Jina la mwombaji
 2. Sahihi ya mwombaji
 3. Mhuri
 4. Tarehe
Nakala ya kibali kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote:
Nakala ya kibali hiki itabaki kwa:-
 - Mkurugenzi Mtendaji Wilaya (W)
 - Afisa Mtendaji Kijiji cha

.....
MKURUGENZI MTENDAJI (W)
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe 27 mwezi Aprili mwaka 2016. Mbele ya:-

JULIUS MSELECHE KAONDO,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi.

SUMUNI ZENO MWANAKULYA,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi.

NAKUBALI,

Dodoma,
09 Januari, 2017

GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB)
Waziri wanchi-or-Tamisemi