

TANGAZO LA SERIKALI NA. 23 la tarehe 17/02/2017

SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu Na. 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) HALMASHAURI YA
WILAYA YA MALINYI MWAKA 2017

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

- | | | |
|---|----|--|
| Jina na tarehe
ya kuanza
kutumika | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi za Mwaka 2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo- |

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi;

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa inayotolewa

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (lindaendelea)

na Halmashauri kuruhusu uchimbaji wa Madini ya Ujenzi;

“*Madini ya Ujenzi*” maana yake ni Kokoto, Mawe, Changarawe, Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa na kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa shughuli za ujenzi.

“*Maeneo marufuku*” ni maeneo ya mito, madaraja, barabara, mashamba ya watu, mijini, maeneo ya shule, na maeneo mengine yanayofanana na hayo;

“*Mkurugenzi*” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

SEHEMU YA PILI

JINSI YA KUTOZA USHURU

Ushuru wa
Madini ya
Ujenzi,

4. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa madini ya ujenzi kutoka kwa wachimbaji wa madini, wauzaji au wasafirishaji waliopo katika eneo la mamlaka ya Halmashauri kwa viwango na taratibu zilizowekwa na Sheria Ndogo hizi.
- (2) Ushuru wa madini ya ujenzi utatozwa katika eneo la machimbo au eneo lolote ndani ya Mamlaka ya Halmashauri pale yatakapokutwa kuwa hajalipiwa ushuru.

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (linaendelea)

- (3) Wakati wowote itakapoona inafaa Halmashauri itakuwa na uwezo wa kubadilisha kwa kuongeza au kupunguza viwango vya Ushuru wa madini ya ujenzi kwa kuzingatia taratibu za kisheria.
- Kibali na masharti ya kuchimba madini ya ujenzi
5. (1) Halmashauri itatoa kibali baada ya kupokea maombi ya kuchimba au kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri;
- (2) Kibali kitakachotolewa kitaeleza aina ya madini ya ujenzi yatakayochimbwa na eneo yatakayochimbwa;
- Maeneo ya Madini ya Ujenzi.
6. (1) Halmashauri itatenga na kutangaza maeneo yanayoruhusiwa kuchimba madini ya ujenzi;
- (2) Halmashauri inaweza kusimamisha shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi endapo itathibitika kwamba uchimbaji huo unaweza kuhatarisha usafi na uhifadhi ya mazingira au usalama wa wakaazi wengine wa eneo hilo
- Maeneo yaliyopigwa marufuku
7. Ni marufuku kwa Mtu yeyote kuchimba madini ya ujenzi katika maeneo yafuatayo-
- (a) Maeneo ya hifadhi;
 - (b) Maeneo ya mito au kando ya mito na vyanzo vya maji;
 - (c) Maeneo ya karibu na makazi ya watu;
 - (d) Maeneo ya hifadhi ya Barabara; na
 - (e) Maeneo ambayo yametajwa katika Sheria yoyote andishi kuwa haifai kwa shughuli ya uchimbaji wa madini ya ujenzi.

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (lindaendelea)

Muda na
mahali pa
kulipia ushuru

8. (1) Ushuru wa madini ya ujenzi utalipwa wakati gari linapotoka katika eneo yanapochimbwa madini hayo au sehemu yeyote litakaposimamishwa na Afisa Mwidhiniwa.

- (2) Muda wa kukusanya Ushuru wa madini ya ujenzi ni kuanzia saa 12 kamili asubuhi mpaka saa 1 kamili usiku.

Uteuzi wa
Wakala

9. (1) Halmashauri inaweza kumteua Mtu binafsi, Kampuni, Asasi au Taasisi kukusanya Ushuru wa madini ya ujenzi kwa niaba yake;

- (2) Wakala aliyeteuliwa atakuwa na majukumu ya-

- (a) Kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmshauri katika eneo alilopangiwa, na kwa kiwango kilichoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.
- (b) Kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa mujibu wa Mkataba wa Uwakala alioingia na Halmashauri.
- (c) Kumchulia hatua za kisheria Mtu, Kampuni, Shirika au Taasisi yeyote itakayokiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA TATU

MAKOSA NA ADHABU

Makosa

10. Mtu yeyote ikiwa ni mnunuzi au muuzaji ambaye-

- (a) atakataa au kukwepa kulipa ushuru;

Tangazo la Serikali Na.23 (linaendelea)

- Hati ya
kukamata na
kuuza kwa
mnada mali ya
mdaiwa
13. Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuomba katika Mahakama yenye Mamlaka katika eneo la Halmashauri kukamata na kuuza mali ya mdaiwa inayohamishika baada ya kupata kibali cha mahakama kwa kutumia fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (lindaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

(chini ya kifungu cha 4(1))

USHURU WA MADINI YA UJENZI

<i>Na</i>	<i>Uzito wa gari</i>	<i>Uzito</i>	<i>Kiasi cha Ushuru</i>
1.	Changarawe	tani 3 hadi 7	5,000/= kwa kila safari
2.	Kokoto	tani 3 hadi 7	5,000/= kwa kila safari
3.	Mchanga	tani 3 hadi 7	3,000/= kwa kila safari
4.	Kifusi/ udongo wa kutengenezea tofali	tani 3 hadi 7	3,000/= kwa kila safari
5.	Udongo wa saruji	tani 3 hadi 7	3,000/=kwa kila safari

JEDWALI LA PILI

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

(Chini ya kifungu cha 12)

Mimi nakiri **KWA HIARI YANGU MWENYEW**E mbele yaambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Malinyi, kwamba mnamo tarehe ya Mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi za Mwaka 2016.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari kulipa kiasi cha Ada/ Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (linaendelea)

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina.....

Saini.....

Mbele ya :

Jina: Cheo:

Saini:

JEDWALI LA TATU

HALMASHAURI YA WILAYA YA MALINYI

HATI YA KUKAMATA MALI NA KUIUZA

(limetengenezwa chini ya Kifungu cha 13)

JINA LA MALI:

KWA DALALI WA MAHAKAMA

.....
.....

Hii ni kukuamuru kukamata na kuitunza mali inayoondosheka ya

..... ambayo imeonyeshwa
katika Jedwali, mpaka mtajwa hapo juu atakapolipa
shilingi..... zikiwa ni

deni la kodi analodaiwa pamoja na riba kwa kiwango cha asilimia moja [1%] kwa kila mwezi
kuanzia tarehe..... mwezi..... Mwaka.

..... Mpaka tarehe.....mwezi.....
mwaka..... ikiwa ni pamoja na gharama za kukamata mali hiyo.

Na baada ya kutoa taarifa [notice] ya siku kumi na nne ambayo itabandikwa katika jengo la
mahakama na baada ya kumalizika kwa notisi hiyo, mauzo ya mali hiyo yataanza kwa mnada ili
kupata shilingi.....pamoja na riba na gharama za
kukamatia mali hiyo.

UNAAMRIWA kurudisha hati hii mnamo au kabla ya tarehe.....
mwezi..... mwaka..... Pamoja na maelezo
ya namna ulivyotekeleza amri hiyo au sababu kwanini hukutekeleza.

Imetolewa na mimi na kugongwa mhuri wa Mahakama leo tarehe.....

Mwezi..... Mwaka.....

.....

HAKIMU

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi

Tangazo la Serikali Na.23 (linaendelea)

Nembo ya halmashauri ya Wilaya ya Malinyi imebandikwa kwenye Sheria ndogo hizi kufuatia azimio la Halmashauri iliyotolewa katika kikao kilichofanyika tarehe 23.04.2016 na ilibandikwa mbele ya:-

SAID ALLY MSOMOKA,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi.

FADHILI NASSORO LIGUGUDA,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi.

NAKUBALI,
Dodoma,
09Januari, 2017

GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB)
Waziri wanchi-or-Tamisemi.