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TANGAZO LA SERIKALI Na. 621 la tarehe 19/7/2024 

 

SHERIA YA SHULE YA SHERIA TANZANIA, 

(SURA YA 425) 

_________ 

 

SHERIA NDOGO 
_________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 27(2)(d)) 

 
SHERIA NDOGO ZA MITIHANI NA RUFAA ZA SHULE YA SHERIA KWA VITENDO ZA 

MWAKA 2024 

 

MPANGILIO WA AYA 

 

Aya Jina 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 

2. Tafsiri. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTUNGAJI NA UHAKIKI WA MTIHANI 

 

3. Uanzishaji wa Timu ya Udhibiti Ubora. 

4. Utungaji na udhibiti ubora wa mtihani. 

5. Mhifadhi wa mitihani. 

6. Tarehe ya mtihani. 

 

SEHEMU YA TATU 

TATHMINI YA WANAFUNZI  

 

7. Tathmini endelevu ya mwanafunzi. 

8. Tathmini ya vitendo kwa maandishi. 

9. Mtihani wa mwisho. 
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SEHEMU YA NNE 

TARATIBU ZA KUFANYA MTIHANI 

 

10. Msimamizi wa mtihani. 

11. Mtahiniwa. 

12. Mratibu wa moduli. 

 

SEHEMU YA TANO 

UKIUKAJI WA TARATIBU ZA MTIHANI  

 

13. Ukiukaji wa taratibu za mtihani. 

14. Taratibu za kushughulikia vitu visivyoruhusiwa. 

15. Ukiukwaji mwingine usiohusisha udanganyifu. 

16. Kuahirisha mitihani. 

17. Kusahihisha mitihani. 

18. Kamati ya uhakiki wa mtihani. 

19. Watahini wa ndani na nje. 

20. Kutangaza matokeo ya mitihani. 

21. Kuhifadhi vitabu vya majibu ya mitihani. 

 

SEHEMU YA SITA 

MITIHANI YA MARUDIO NA MAALUMU 

  

22. Kushindwa na kurudia mitihani. 

 

SEHEMU YA SABA 

RUFAA 

 

23. Rufaa. 

24. Utaratibu wa rufaa. 

25. Wapitia rufaa. 

26. Rufaa kwa Bodi. 

27. Kufutwa, masharti ya mwendelezo na masharti ya mpito. 

 
_______ 

 
JEDWALI 
_______ 
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SHERIA YA SHULE YA SHERIA TANZANIA, 

(SURA YA 425) 

______ 

 

SHERIA NDOGO 
______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 27(2)(d)) 

 
SHERIA NDOGO ZA MITIHANI NA RUFAA ZA SHULE YA SHERIA TANZANIA ZA 

MWAKA 2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 

Ndogo za Mitihani na Rufaa za Shule ya Sheria Tanzania 

za Mwaka 2024. 
  
Tafsiri  2. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Usimamizi ya Shule 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 15 cha Sheria; 
 “Kamati” ina maana kama ilivyoainishwa katika Sheria; 
 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Huduma 

Wezeshi za Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo; 
 “Mkuu wa Shule” ina maana kama ilivyoainishwa katika 

Sheria; 
 “moduli” maana yake ni mkusanyiko wa mada za mafunzo 

mbalimbali unaojitegemea na unaohusiana na 

programu ya masomo inayochukuliwa na 

mwanafunzi kwa idadi maalumu ya saa katika 

muhula; 
 “mratibu” maana yake ni mwalimu aliyeteuliwa na Mkuu 

wa shule kuratibu programu maalumu ya mafunzo; 
 “msimamizi wa mtihani” maana yake ni mtu aliyepewa 

jukumu la kuhakikisha kuwa mtihani unafanyika 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
 “mtahini wa ndani” maana yake ni mwalimu aliyeajiriwa 

na Shule kwa ajili ya kufundisha; 
 “mtahini wa nje” maana yake ni mwalimu anayefundisha 
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ambaye hajaajiriwa na Shule kwa ajili ya 

kufundisha; 
  “mtahiniwa” maana yake ni mtu mwenye sifa na 

aliyesajiliwa kwa ajili ya kufanya mtihani; 
 “mwalimu wa moduli” maana yake ni mkufunzi msaidizi, 

mhadhiri msaidizi, mhadhiri, mhadhiri 

mwandamizi, profesa mshiriki au profesa; 
 “mwanafunzi” maana yake ni mtu aliyesajiliwa na Shule 

kufanya mafunzo ndani ya muda maalumu 

ulioinishwa; 
 “programu” maana yake ni mafunzo yanayotolewa na 

shule kwa mujibu wa mtaala husika; 
Sura ya 425 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Shule ya Sheria 

Tanzania; 
 “Shule” ina maana kama ilivyoainishwa katika Sheria; 
 "tathmini" maana yake ni tathmini ya utendaji wa 

mwanafunzi kitaaluma katika kipindi cha mafunzo 

na inajumuisha tathimini kwa kazi za darasani, 

mitihani au mafunzo ya uwandani; 
 “tathmini endelevu” maana yake ni mjumuiko wa njia za 

tathimini zinazotumika kupima utendaji wa 

mwanafunzi kitaaluma katika moduli katika mhula 

na haijumuishi mtihani wa mwisho wa mhula; 
 “Timu ya Udhibiti” maana yake ni timu iliyoanzishwa 

chini ya aya ya 3; 
 “tuzo” maana yake ni tuzo inayotolewa na Bodi kwa ajili 

ya kumtunuku mwanafunzi aliyekidhi vigezo kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi; na 
 “Waziri” ina maana kama ilivyoainishwa katika Sheria. 
  

SEHEMU YA PILI 

UTUNGAJI NA UHAKIKI WA MTIHANI 
  
Uanzishaji wa 
Timu ya 

Udhibiti Ubora 

 3.-(1) Kutakuwa na Timu ya Udhibiti Ubora kwa 

ajili ya kuangalia ubora wa mitihani itakayoundwa na 

angalau wajumbe watatu.  

 (2) Wajumbe wa Timu ya Udhibiti Ubora 

watateuliwa na Mkuu wa Shule kwa kuzingatia utaalamu 

wao katika moduli husika. 
  (3) Wajumbe wa timu ya Udhibiti Ubora 

watahudumu kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza 
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kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja. 
  (4) Wajumbe wa Timu ya Udhibiti Ubora, kwa 

idhini ya Mkuu wa Shule, wanaweza kumteua mtaalamu 

kutoka nje kwa madhumuni ya kuangalia ubora. 
  (5) Timu ya Udhibiti Ubora itakuwa na jukumu la 

kuhakiki nakala za mitihani iliyotungwa na mitihani 

iliyosahihishwa ili kuhakikisha uzingatiaji wa viwango 

vya ubora vilivyoainishwa na Shule. 
  
Utungaji na 

udhibiti ubora 
wa mtihani 

 4.-(1) Mratibu wa kozi atatunga na kuwasilisha 

mtihani kwa Timu ya Udhibiti Ubora siku tano kabla ya 

tarehe iliyopangwa kufanyika kwa mtihani husika. 
  (2) Timu ya Udhibiti Ubora itahakiki na kurejesha 

mtihani kwa mratibu wa kozi ndani ya siku mbili kuanzia 

tarehe ya kupokea mtihani huo. 
  (3) Kila Mtihani utahakikiwa na angalau wajumbe 

wawili kutoka katika Timu ya Udhibiti Ubora.  
  (4) Timu ya Udhibiti Ubora, baada ya kuangalia 

ubora wa mtihani, itaandaa ripoti na kuiwasilisha kwa 

Mkuu wa Shule. 
  (5) Mratibu wa kozi baada ya kupokea mtihani 

husika atatakiwa kuzingatia mapendekezo yaliyotolewa na 

Timu ya Udhibiti Ubora. 
  (6) Mratibu wa kozi atahakikisha mtihani 

uliopitiwa na Timu unadurufiwa siku mbili kabla ya 

kufanyika kwa mtihani husika. 
  
Mhifadhi wa 
mitihani 

` 5. Mkurugenzi atakuwa msimamizi wa mchakato 

unaohusiana na mitihani na mhifadhi wa nyaraka za 

mitihani.  
  
Tarehe ya 
mtihani 

 6.-(1) Mitihani yote ya mihula itafanyika kwa 

tarehe zilizoainishwa katika kalenda ya Shule. 
  (2) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (1), Shule 

inaweza kubadili tarehe ya kufanyika kwa mtihani endapo 

itahitajika na atawajulisha wanafunzi mabadiliko ya tarehe 

ya kufanyika mtihani huo. 
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SEHEMU YA TATU 

TATHMINI YA WANAFUNZI 
  
Tathmini 

endelevu ya 
mwanafunzi 

 7.-(1) Kutakuwepo na tathmini endelevu ya 

mwanafunzi katika kila somo la msingi. 

 (2) Tathmini endelevu ya mwanafunzi itajumuisha- 
 (a) kazi za darasani; 
 (b) majaribio; 
 (c) mashauri ya mfano; 
 (d) potifolio; na 
 (e) mahudhurio.  
  (3) Tathmini endelevu ya mwanafunzi itakuwa na 

jumla ya asilimia hamsini ya alama. 
  (4) Chuo kinaweza, pale inapoonekana kuwa ni 

mhimu, kutumia njia nyingine inayofaa kufanya tathimini 

endelevu ya mwanafunzi kama nyogeza au mbadala kwa 

njia zilizoainishwa katika aya ndogo ya (2).  
  (5) Endapo tathmini endelevu ya mwanafunzi 

inafanyika kwa njia ya mtihani wa maandishi, tathimini 

hiyo itafanyika kwa muda usiozidi saa mbili. 
  
Tathmini ya 

vitendo kwa 
maandishi 

 8.-(1) Kutakuwepo na tathmini ya vitendo kwa 

maandishi kwa kozi zote za msingi katika kila mwisho wa 

muhula wa kwanza. 

 (2) Tathmini ya vitendo kwa maandishi itafanyika 

kwa muda wa saa tano. 
  (3) Katika muda wa saa tano zilizorejewa kwenye 

aya ndogo ya (2) mwanafunzi atatakiwa kufanya utafiti na 

kujibu mtihani huo. 
  (4) Mwanafunzi atatumia nyenzo zilizoruhusiwa 

wakati wa mtihani. 
  (5) Baada ya saa tano za kufanya tathmini, 

mwanafunzi atakusanya karatasi ya maswali pamoja na 

kitabu cha majibu ya mtihani. 
  
Mtihani wa 
mwisho  

 9.-(1) Kutakuwa na mtihani wa mwisho kwa kozi 

za msingi na zisizo za msingi. 
  (2) Mtihani wa mwisho kwa kozi zisizo za msingi 

utafanyika mwisho wa muhula wa kwanza na kwa kozi za 
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msingi utafanyika mwisho wa muhula wa pili. 
  (3) Mtihani wa mwisho wa kozi za msingi 

utajumuisha- 
 (a) mtihani wa kuandika ambao utafanyika kwa 

muda usiozidi saa tatu; na 
 (b) mtihani wa mahojiano utakaofanyika kwa 

muda usiopungua dakika ishirini. 
  (4) Mtihani wa mahojiano utaendeshwa na jopo la 

watahini watatu ambao watajumuisha watahini wa ndani 

na wa nje. 
  (5) Maswali ya mtihani wa mahojiano yatajikita 

katika maeneo ya sheria kwa vitendo kama ilivyo katika 

mtaala. 
  (6) Wakati wa mtihani wa mahojiano mwanafunzi 

atatathminiwa kwa namna alivyovaa, usahihi wa jibu 

analotoa, sauti na utulivu wakati wa kujibu maswali. 
  

SEHEMU YA NNE 

TARATIBU ZA KUFANYA MTIHANI 
  
Msimamizi wa 
mtihani 

 10.-(1) Kabla ya kuanza kwa mtihani, msimamizi 

wa mtihani-  

(a) atachukua bahasha iliyofungwa yenye karatasi 

za maswali na vitabu vya kujibia mtihani 

kutoka katika ofisi ya mitihani; 
 (b)  atakuwa kwenye chumba cha mtihani angalau 

dakika thelathini kabla ya mtihani kuanza; 
 (c) atahakikisha kuwa kila mwanafunzi ana 

kitambulisho halali cha uanafunzi; na 
 (d) atahakikisha kuwa wanafunzi wanakumbushwa 

kuhusu- 
 (i) kutokuwa na kitu chochote ambacho 

hakiruhusiwi kwenye chumba cha 

mtihani; 
 (ii) kutofanya kitu chochote ambacho 

kinapelekea uvunjivu wa sheria ndogo 

za mtihani; 
 (iii) kujiridhisha iwapo wana karatasi sahihi 

za mtihani; na 
 (iv) kuzingatia sheria ndogo na miongozo 

ya mitihani. 
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  (2)  Wakati wa mtihani, msimamizi wa mtihani 

atahakikisha kuwa- 
 (a) wanafunzi wote wamesaini karatasi ya 

mahudhurio wakati wa kukusanya mtihani;  
 (b) mitihani iliyoko kwenye hifadhi yake iko 

salama;  
 (c) watahiniwa walio katika chumba cha mtihani 

hawabaki bila usimamizi wakati mtihani 

unaendelea; na 
 (d) pale anapogundua hatari yoyote anachukua 

hatua stahiki ikijumuisha kuitaarifu mamlaka 

husika. 
  (3) Msimamizi wa mtihani atakuwa na mamlaka 

ya- 
 (a) kumkagua mtahiniwa wakati wa mtihani kama 

ataona inafaa; 
 (b) kupanga na kubadili mpangilio wa ukaaji wa 

wanafunzi; na 
 (c) kuchukua kitu chochote kisichoruhusiwa 

kwenye chumba cha mtihani. 
  (4) Baada ya kukamilika kwa mtihani, msimamizi 

wa mtihani-   
 (a) atakusanya na kujiridhisha kuwavitabu vya 

kujibia vilivyowasilishwa na wanafunzi 

vinaendana na idadi ya wanafunzi waliofanya 

mtihani; na 
 (b) atawasilisha kwenye ofisi ya mitihani karatasi 

za mitihani, vitabu vyote vya kujibia mtihani, 

ripoti ya usimamizi, na karatasi ya mahudhurio 

iliyosainiwa na watahiniwa. 
  
Mtahiniwa  11.-(1) Mtahiniwa anayestahili kufanya mtihani, 

kabla na wakati wa mtihani, atazingatia na kufuata taratibu 

na miongozo ifuatayo:  
 (a) kuwa na kitambulisho halali cha mwanafunzi; 
 (b) kuzingatia ratiba na mahali mtihani 

unapofanyika; 
 (c) kuwa kwenye chumba cha mtihani dakika 

thelathini kabla ya kuanza kwa mtihani; 
 (d) kukagua mazingira yanayomzunguka kuona 

kama kuna kitu kisichoruhusiwa na kutoa 
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taarifa au kumkabidhi msimamizi kabla ya 

kuanza kwa mtihani; 
 (e) kumsikiliza msimamizi wa mtihani;   
 (f) kusoma kwa makini maelekezo yote 

yaliyotolewa kwenye karatasi ya mtihani na 

kitabu cha kujibia; 
 (g) kukaa kimya na kuwa na utulivu katika chumba 

cha mtihani; 
 (h) kutofanya mawasiliano ya aina yoyote na 

mtahiniwa mwenzake bila ruhusa ya 

msimamizi wa mtihani; 
 (i) kutoandika jina au kutoweka alama yoyote 

katika kitabu au karatasi ya kujibia mtihani 

inayoweza kuweka wazi utambulisho wake;  
 (j) kutoandika wala kuchora kitu chochote kwenye 

karatasi ya maswali ya mtihani; 
 (k) kuandika namba ya mtihani katika sehemu 

husika ya karatasi ya kujibia maswali; 
 (l) kusaini karatasi ya mahudhurio wakati wa 

mtihani na kukusanya kitabu cha kujibia 

mtihani kwa msimamizi wa mtihani; 
 (m) hataruhusiwa kutoka nje ya chumba cha 

mtihani akiwa na kitabu cha kujibia mtihani na 

karatasi ya maswali; na 
 (n) hataruhusiwa kutoka nje ya chumba cha 

mtihani bila ruhusa ya msimamizi wa mtihani. 
  (2) Mtahiniwa hataruhusiwa kuingia na kufanya 

mtihani baada ya kupita kwa dakika thelathini kuanzia 

mtihani ulipoanza. 
  (3) Isipokuwa katika mazingira ya kipekee, ruhusa 

iliyorejewa katika aya ndogo ya (1)(n) haitatolewa- 
 (a) ndani ya dakika thelathini baada ya kuanza kwa 

mtihani; na  
 (b) ndani ya dakika thelathini kabla ya kuisha. 
  
Mratibu wa 
moduli 

 12. Mratibu wa kozi wakati wa mtihani atakuwa na 

wajibu wa kumsaidia msimamizi wa mtihani kufafanua 

masuala yoyote yanayoweza kuhitaji ufafanuzi wakati wa 

kufanya mtihani.  
  
  



Sheria Ndogo Za Mitihani Na Rufaa Za Shule ya Sheria kwa Vitendo 

Tangazo la Serikali Na.621 (Linaendelea.) 

10 
 

SEHEMU YA TANO 

UKIUKAJI WA TARATIBU ZA MTIHANI 
  
Ukiukaji wa 

taratibu za 
mtihani 

 13. Vitendo ambavyo vinaweza kupelekea ukiukaji 

wa taratibu za mtihani vinajumuisha- 

(a) kuwa na kitu kisichoruhusiwa katika chumba 

cha mtihani ikijumuisha maandiko, jarida, 

kitabu, kitu chochote chenye maandishi, au 

maelezo yaliyoandikwa kwenye sehemu 

yoyote ya mwili, simu ya kiganjani au janja, 

saa janja, redio, ukanda wa kunasia sauti au 

aina zingine za vinasa sauti, kompyuta, 

kishikwambi, vifaa vya kurekodia, na nyaraka 

nyingine zozote ambazo zimeandikwa 

mandishi yasiyoruhusiwa katika katika 

chumba cha mtihani, sheria, mkoba na pochi; 
 (b) kusababisha usumbufu au kero ya aina yoyote 

ndani au karibu na chumba cha mtihani bila 

sababu ya msingi; 
 (c) udanganyifu au uongo wa aina yoyote kwa 

lengo la kupata manufaa yasiyo halali katika 

mtihani; 
 (d) kuharibu au kukataa kukabidhi kitu 

kisichoruhusiwa kwa msimamizi wa mtihani 

anapotakiwa kufanya hivyo; 
 (e) kutoka nje ya chumba cha mtihani bila kupata 

ruhusa kutoka kwa msimamizi wa mtihani; 
 (f) kujifanya mtu mwingine katika chumba cha 

mtihani; 
 (g) kuiba, kusaidia, au kusababisha kuvuja kwa 

mtihani; 
 (h) kutoa taarifa ya uongo zidi ya msimamizi wa 

mtihani; 
 (i) kuagiza, kuomba, kushawishi, kuchochea, 

kuwezesha, kusaidia na kukiuka taratibu za 

mitihani; 
 (j) kunakili kazi ya mwingine; 
 (k) kutatoka nje ya chumba cha mtihani kwa 

kugomea mtihani; 
 (l) kushawishi au kuchochea watahiniwa wengine 

kupinga au kugoma kufanya mtihani; 
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 (m) kushiriki katika kitendo chochote cha kugoma 

au kupinga mtihani, kwa kificho au kwa 

uwazi; 
 (n) kuchomoa sehemu ya kitabu cha kujibia 

mtihani; na 
 (o) kufanya kitendo chochote ambacho 

kimekatazwa katika mtihani kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 
  
Taratibu za 

kushughulikia 
vitu 
visivyoruhusiwa 

 14.-(1) Endapo mtahiniwa amekutwa na kitu 

kisichoruhusiwa ndani ya chumba cha mtihani atatakiwa 

kusaini fomu kama ilivyoainishwa katika Jedwali kwa ajili 

ya kuthibitisha kuwa yeye ndiye amekutwa na kitu hicho. 
  (2) Endapo mtahiniwa atakataa kusaini fomu 

msimamizi wa mtihani ataelezea suala hilo katika ripoti ya 

usimamizi wa mtihani. 
  (3) Msimamizi wa mtihani atawasilisha ripoti 

yamandishi iliyosainiwa ikiambatishwa na ushahidi wa 

udanganyifu kwenda kwa Mkuu wa Shule mara baada ya 

tukio hilo. 
  (4)  Mkuu wa Shule baada ya kupokea ripoti 

atamtaka Naibu Mkuu wa Shule Mafunzo, Utafiti na 

Ushauri Elekezi kuunda Kamati ya muda itakayokuwa na 

wajumbe wafuatao: 
 (a) Mshauri wa Wanafunzi;  
 (b) Mkuu wa Kitengo cha Sheria; 
 (c) Mkurugenzi; 

(d) Mkurugenzi wa Mafunzo ya Sheria kwa 

Vitendo; na 
 (e) mwakilishi kutoka serikali ya wanafunzi. 
  (5) Kamati ya muda itafanya kikao mara baada ya 

kupokea ripoti ya udanganyifu na kutoa maamuzi. 
  (6) Mtahiniwa atakayekamatwa akifanya vitendo 

vya ukiukaji wa taratibu za mitihani ataruhusiwa 

kuendelea na mtihani huo mpaka pale Kamati ya muda 

itakapotoa maamuzi. 
  (7) Mtahiniwa atakayekutwa anafanya udanganyifu 

au anakiuka taratibu za mitihani chini ya Sheria Ndogo 

hizi, ataachishwa masomo mara moja na endapo Kamati 

ya muda itaona kuwa hakuna ushahidi wa kutosha dhidi ya 

mtahiniwa, itamruhusu mtahiniwa kuendelea na mtihani. 
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  (8) Mtahaniwa ambaye hajaridhika na maamuzi ya 

Kamati ya muda anaruhusiwa kukata rufaa kwa Kamati 

ndani ya siku tano za kazi baada ya kupokea uamuzi. 
  (9) Mtahaniwa ambaye ataachishwa masomo kwa 

makosa ya udanganyifu wakati wa mitihani anaweza 

kudahiliwa tena baada ya miaka mitatu kutoka siku ya 

kuondolewa katika mafunzo na atatakiwa kuzingatia 

masharti ya udahili ya programu husika. 
  
Ukiukwaji 

mwingine 
usiohusisha 
udanganyifu 

 15. Bila kuathiri masharti ya aya ya 13, kwa 

makosa mengine yasiyohusisha udanganyifu ndani ya 

chumba cha mtihani msimamizi wa mtihani anaweza 

kuchukua hatua ambazo anaona zinafaa kutokana na tukio. 
  
Kuahirisha 
mitihani 

 16.-(1) Mwanafunzi anaweza kuomba kwa 

maandishi kuahirisha kufanya mtihani kwa Mkuu wa 

Shule kutokana na- 
 (a) ugonjwa uliothibitishwa na daktari 

aliyesajiliwa; 
 (b) sababu nyingine ambazo Mkuu wa Shule 

ataona ni za msingi. 
  (2) Mwanafunzi ataruhusiwa kuahirisha mtihani 

kwa muda wa mwaka mmoja. 
  (3) Mkuu wa Shule anaweza kuongeza muda wa 

kuahirisha mtihani kwa mwaka mmoja zaidi pale 

atakapoona inafaa na kwa kuzingatia maombi ya 

mwanafunzi. 
  
Kusahihisha 
mitihani 

 17. Mkurugenzi atafanya maandalizi ya namna 

mitihani itakavyosahihishwa baada ya kufanyika. 
  
Kamati ya 
Uhakiki wa 

Mtihani 

 18.-(1) Kamati ya Uhakiki wa Mtihani itaundwa 

baada ya zoezi la kusahihisha mitihani kukamilika.  

  (2) Kamati ya Uhakiki wa Mtihani itajumuisha 

wajumbe wafuatao: 
 (a) Mkurugenzi ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) walimu wasiopungua watatu; 
 (c) maafisa taaluma wasiopungua wawili; na 
 (d) afisa TEHAMA. 
  (3) Kamati ya Uhakiki wa Mtihani itakuwa na 
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majukumu yafuatayo: 
 (a) kujumlisha alama katika kitabu cha majibu ya 

mitihani; 
 (b) kujiridhisha kama maswali ya mtihani 

yamejibiwa na yamesahihishwa; 
 (c) kujiridhisha kama alama zote ndani ya kitabu 

cha majibu ya mtihani zimejumlishwa; na 
 (d) kutekeleza majukumu mengine yanayoendana 

na udhibiti wa mitihani. 
  (4) Kamati ya Uhakiki wa Mtihani haitakuwa na 

mamlaka ya kurudia kusahihisha mitihani. 
  (5) Kamati ya Uhakiki wa Mtihani itaandaa ripoti 

na kuiwasilisha kwa Mkuu wa Shule ambaye baada ya 

kupokea ripoti hiyo atatoa maelekezo. 
  
Watahini wa 

ndani na nje 
 19.-(1) Kutakuwa na watahini wa nje 

watakaoteuliwa na Bodi ambao watatoka miongoni mwa 

wanataaluma na wataalamu wa nje ya Shule. 
  (2) Watahini wa nje walioteuliwa watahudumu 

kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kurudia 

kuhudumu kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 
  (3) Kurugenzi ya Huduma Wezeshi za Mafunzo ya 

Uanasheria kwa Vitendo itawasilisha vitabu vya majibu ya 

mitihani kwa watahini wa nje kwa ajili ya uhakiki mara 

baada ya kusahihishwa. 
  (4) Mtahini wa nje ataandaa ripoti baada kupitia na 

kuhakiki vitabu vya majibu ya mitihani aliyohakiki. 
  (5) Mtahini wa nje endapo ataona inafaa anaweza 

kutoa maoni kwa mtahini wa ndani juu ya mtihani 

aliohakiki. 
  (6) Mkuu wa Shule ataitisha kikao cha watahini wa 

ndani baada ya uhakiki ili kupitia matokeo ya mitihani 

sambamba na ripoti zilizowasilishwa na watahini wa nje 

na kisha kuwasilisha mapendekezo ya kikao kwenye 

Kamati. 
  (7) Watahini wote wa ndani watakua wajumbe 

katika kikao kilichotajwa katika aya ndogo ya (6) na 

endapo itaonekana inafaa, Mkuu wa Shule anaweza 

kumualika Mtahini yeyote kutoka nje kuhudhuria kikao 

hicho. 
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Kutangaza 
matokeo ya 
mitihani 

 20.-(1) Mkurugenzi atatangaza matokeo ya awali 

mara baada ya kupitishwa na Kamati. 

 (2) Kamati itawasilisha kwa Bodi mapendekezo ya 

matokeo ya mitihani kwa ajili ya idhini. 
  
Kuhifadhi 

vitabu vya 
majibu ya 
mitihani. 

 21. Shule itahifadhi vitabu vya majibu ya mitihani 

ya wanafunzi baada ya kutangazwa kwa matokeo kwa 

muda wa miaka mitano, na baada ya muda huo kuisha 

vitaondolewa. 
  

SEHEMU YA SITA 

MITIHANI YA MARUDIO NA MAALUMU 
  
Kushindwa na 

kurudia mitihani  
 22.-(1) Mtahiniwa wa Stashahada ya Uzamili ya 

Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo atakuwa na vigezo 

vya kurudia mtihani aliyoshindwa ikiwa amefaulu angalau 

moduli nne isipokuwa moduli ya mafunzo ya uwandani. 
  (2) Mtahiniwa wa Stashahada ya Uzamili ya 

Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo ambaye ameshindwa 

moduli saba au zaidi isipokuwa moduli ya mafunzo ya 

uwandani atakuwa ameshindwa mitihani na ataruhusiwa 

kuomba kudahiliwa tena. 
  (3) Katika kuamua WAKIA, mtaala wa programu 

husika utatumika. 
  (4) Mtihani wa marudio utafanyika katika kipindi 

cha kawaida cha tathmini ya darasani au mitihani au muda 

mwingine ambao Mkuu wa Shule ataona unafaa. 
  (5) Mtahiniwa anayekusudia kufanya mtihani wa 

marudio atatakiwa- 
 (a) kujisajili angalau siku kumi na nne kabla ya 

tarehe ya mtihani; na 
 (b) kuwa na kitambulisho cha kurudia mtihani. 
  (6)  Mtahiniwa aliyefaulu mtihani wa marudio na 

kupata ufaulu wa asilimia hamsini alama hizo 

zitarekodiwa na kupewa daraja “C”. 
  (7) Mtahiniwa ataruhusiwa kufanya mtihani wa 

marudio ndani ya miaka mitatu kutoka tarehe ya 

kutangazwa kwa matokeo yake ya awali. 
  (8) Mtahiniwa ambaye ameshindwa kufanya 

mtihani wa marudio au amefanya mtihani wa marudio na 

ameshindwa ndani ya miaka mitatu kutoka tarehe ya 
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matokeo ya awali yalipotangazwa atasitishwa kuwa 

mtahiniwa na ataruhusiwa kuomba kurudia programu. 
  (9) Mtahiniwa ambaye anafanya mtihani wa 

marudio kwa mara ya pili au zaidi atatakiwa kulipa ada ya 

mtihani wa marudio kwa mtihani husika kama 

itakavyoainishwa na Bodi. 
  (10) Mtahiniwa hataruhusiwa kufanya mtihani 

kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa moduli 

ambayo hayajatoka. 
  (11)  Mtahiniwa ambaye hajatekeleza maelekezo 

ya aya ndogo ya (10), matokeo ya mtihani wa pili 

hayatazingatiwa na ada ya mtihani huo haitarudishwa. 
  

SEHEMU YA SABA 

RUFAA 
  
Rufaa  23. Mtahiniwa anaweza kukata rufaa dhidi ya 

matokeo ya mtihani akiwa na sababu za msingi ambazo 

zinaweza kuibua mashaka katika namna ambavyo mtihani 

umesahihishwa au alama zilivyojumlishwa. 
  
Utaratibu wa 

rufaa 
 24.-(1) Rufaa itawasilishwa kwa Mkuu wa Shule 

ndani ya siku kumi na nne kwa njia ya maandishi ikielezea 

sababu za msingi za rufaa na ikiambatishwa na stakabadhi 

ya malipo ya ada ya rufaa. 
  (2) Rufaa ambayo haijazingatia masharti 

yaliyowekwa chini ya aya ndogo ya (1) itakataliwa. 
  (3) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (1), Mkuu 

wa shule anaweza kwa sababu za msingi kuongeza muda 

wa kuwasilisha rufaa pale atakapoona inafaa au kwa 

maombi ya mkata rufaa. 
  
Wapitia rufaa  25.-(1) Kutakuwa na jopo la wapitia rufaa 

wataoteuliwa na Mkuu wa Shule ambalo litaundwa na 

wajumbe ambao ni wataalamu wa sheria. 
  (2) Mkurugenzi atawasilisha rufaa kwa wapitia 

rufaa ndani ya siku kumi za kazi kutoka tarehe ya mwisho 

ya kupokea rufaa. 
  (3) Wapitiarufaa watapitia rufaa na kuwasilisha 

taarifa ya rufaa kwa Mkuu wa Shule ndani ya siku kumi. 
  (4) Mkuu wa Shule baada ya kupokea taarifa ya 
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wapitia rufaa atawasilisha taarifa hiyo kwa Kamati ndani 

ya siku kumi za kazi kwa ajili ya kutolewa uamuzi. 
  (5)  Kamati baada ya kupokea taarifa kutoka kwa 

wapitia rufaa watatoa uamuzi kuhusu taarifa ya rufaa. 
  (6) Taarifa ya uamuzi wa rufaa kutoka kwa Kamati 

itawasilishwa kwa maandishi kwa mkata rufaa ndani ya 

siku tano za kazi baada ya kutolewa kwa uamuzi. 
  
Rufaa kwa Bodi  26.-(1) Mtahiniwa ambaye hajaridhika na uamuzi 

wa Kamati, anaweza kuwasilisha rufaa kwa njia ya 

maandishi kwa Bodi ya akieleza sababu za rufaa. 
  (2)  Mkata Rufaa atawasilisha rufaa yake ndani ya 

siku saba baada ya kupokea uamuzi wa rufaa kutoka kwa 

Kamati. 
  (3) Mkuu wa Shule baada ya kupokea rufaa kutoka 

kwa mtahiniwa itawasilisha rufaa hiyo katika kikao cha 

Bodi ndani ya siku arobaini na tano kutoka tarehe ya 

kuwasilishwa kwa rufaa. 
  (4) Bodi itaamua njia nzuri ya kushughulikia rufaa 

na kwa kufanya hivyo itazingatia mwenendo na taarifa ya 

Kamati. 
  (5) Bodi itapitia rufaa na kutoa uamuzi na Uamuzi 

huo utakuwa wa mwisho. 
  
Kufutwa, 
masharti ya 
mwendelezo na 
masharti ya 
mpito 
TS. Na. 

172 ya 2011 

 27.-(1) Sheria Ndogo za Tathmini ya Utendaji wa 

Taaluma wa Mwanafunzi na Utoaji wa Tuzo za Mwaka 

2011 zinafutwa. 

 (2) Kufutwa kwa Sheria Ndogo za Tathmini ya 

Utendaji wa Taaluma wa Mwanafunzi na Utoaji wa Tuzo 

za Mwaka 2011 hakutaathiri au kubatilisha kitu chochote 

kilichofanywa kihalali chini ya Sheria Ndogo zilizofutwa. 
  (3) Bila kujali kufutwa kwa Sheria Ndogo za 

Tathmini ya Utendaji wa Taaluma wa Mwanafunzi na 

Utoaji wa Tuzo za Mwaka 2011, endapo, wakati wa 

kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizi, mwanafunzi 

anatakiwa kurudia na kufaulu mtihani wowote wa kozi 

alioshindwa, mwanafunzi huyo atatakiwa kufaulu mtihani 

huo ndani ya kipindi cha miaka mitano tangu tarehe ya 

kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizi, na kwa mujibu 

wa masharti ya Sheria Ndogo zilizofutwa. 
  (4) Endapo kipindi cha miaka mitano 
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kilichowekwa chini ya aya ndogo ya (3) kitaisha, kurudia 

na kufaulu kozi zilizoshindwa chini ya Sheria Ndogo 

zilizofutwa kutakoma na mwanafunzi atatakiwa kurudia 

mafunzo kwa mujibu wa Sheria Ndogo zilizopo. 
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________ 
 

JEDWALI  
_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 14(1)) 
 

FOMU YA KUTHIBITISHA UDANGANYIFU NDANI YA CHUMBA CHA MTIHANI 

1. MAELEZO YA AWALI 

i. JINA:…………………………………………………………………………… 

ii. NAMBA YA USAJILI: ………………………………………………………… 

iii. JINSI: ……………………………………………………………………….. 

iv. SIMU YA MKONONI.: …………………………………………………… 

v.  BARUA PEPE:……………………………………………………………… 

vi.  JINA LA MSIMAMIZI:……………………………………………………. 

2. MAKOSA YA KUKIUKA TARATIBU ZA MITIHANI 

 

Kosa:……………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………… 

Saini ya mwanafunzi:…………………………………………………………………… 

Saini ya msimamizi:………………………………………………………………………. 

Tarehe:…………………………………………………………………………………… 

Kosa:……………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………… 

Saini ya mwanafunzi:……………………………………………………………………… 

Saini ya msimamizi:……………………………………………………………………. 

Tarehe:…………………………………………………………………………………….. 
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3. VIELELEZO VYA MAKOSA YA UDANGANYIFU 

 Nyenzo:…………………………………………………………………………………… 

 Alama ya utambulishi wa nyenzo:……………………………………………………….. 

 Saini ya mwanafunzi:………………………………………………………………………. 

 Saini ya msimamizi:……………………………………………………………………….. 

 Tarehe:……………………………………………………………………………………… 

 

Dar es Salaam,         KENNEDY G. GASTORN, 

8 Julai, 2024      Mwenyekiti wa Bodi 

 

NIMEIDHINISHA, 

 

Dodoma,      PINDI H. CHANA, 

  11 Julai, 2024  Minister for Constitutional and Legal Affairs 


