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TANGAZO LA SERIKALI Na. 573 la tarehe 12/7/2024 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI), 

________ 

(SURA YA 288) 

________ 

 

KANUNI 

_________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 87A) 

________ 

 
KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA KIJIJI, WAJUMBE WA 
HALMASHAURI YA KIJIJI NA MWENYEKITI WA KITONGOJI KATIKA 

MAMLAKA ZA MIJI ZA MWAKA 2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina 1. 

 

Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uchaguzi 

wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji katika 

Mamlaka za Miji za Mwaka 2024. 

   
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika Vijiji na Vitongoji 

vyote vilivyomo katika maeneo ya Mamlaka za Miji.  
   
Tafsiri 
 

3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 
 
 
Sura ya 258 

 “Chama cha Siasa” maana yake ni Chama cha Siasa 

kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Siasa; 
 
 

 “Kijiji” maana yake ni Kijiji kilichomo katika eneo la 

Mamlaka za Miji; 
 
 

 “Kitongoji” maana yake ni sehemu ya eneo la 

utawala katika Kijiji kilichopo ndani ya 

Mamlaka za Miji; 
  “mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye 

anaishi kwenye eneo la Kijiji au Kitongoji na 

ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au 
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taasisi iliyopo katika eneo la Kijiji au Kitongoji; 
  “Msimamizi wa Uchaguzi” maana yake ni Mtumishi 

yeyote wa umma aliyeteuliwa kusimamia 

Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
  “Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi” maana yake ni 

mtumishi yeyote wa umma aliyeteuliwa na 

Msimamizi wa Uchaguzi kuwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi chini ya Kanuni hizi;  
  “Msimamizi wa Kituo” maana yake ni mtumishi 

yeyote wa umma aliyeteuliwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi kusimamia kituo cha uchaguzi; 
  “Mtendaji wa Kijiji” maana yake ni mtendaji mkuu 

wa shughuli za Serikali katika Kijiji na ni 

pamoja na mtumishi yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mtendaji wa Kijiji kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
  “mtumishi wa umma” maana yake ni mtu yeyote 

aliyeajiriwa katika utumishi wa umma; 
  “mwangalizi wa uchaguzi” maana yake ni 

mwangalizi wa ndani wa uchaguzi mwenye 

kibali cha Katibu Mkuu wa Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa; 
  “Orodha ya Wapiga Kura” maana yake ni orodha ya 

majina ya wapiga kura iliyoandaliwa chini ya 

Kanuni hizi; 
 
Sura ya 357 

 “raia” maana yake ni raia wa Tanzania kwa mujibu 

wa Sheria ya Uraia;  
  “sehemu ya matangazo ya uchaguzi” maana yake ni 

sehemu maalum iliyoteuliwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi kwa ajili ya kutolea matangazo, au 

taarifa mbalimbali za uchaguzi kwa mujibu wa 

Kanuni hizi; 
  “siku ya uteuzi” maana yake ni siku ya kutangaza 

majina ya wanaostahili na wasiostahili 

kugombea nafasi za uongozi chini ya Kanuni 

hizi; 
Sura ya 288  “Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji); 
  “Uchaguzi” maana yake ni Uchaguzi wa Mwenyekiti 

wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 
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Mwenyekiti wa Kitongoji; 
  “Uchaguzi Mdogo” maana yake ni uchaguzi ambao 

utafanyika baada ya kuwepo kwa nafasi wazi ya 

Mwenyekiti wa Kijiji, Mwenyekiti wa Kitongoji 

au Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
  “wakati wa uchaguzi” maana yake ni muda ambao 

uchaguzi wa kawaida au Uchaguzi Mdogo 

unafanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi na 

unaanzia tarehe ya tangazo la uchaguzi hadi 

matokeo ya uchaguzi yanapotangazwa;  
  “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa. 

   

SEHEMU YA PILI 

TANGAZO LA UCHAGUZI 

 
Tangazo la 

uchaguzi 
kwa umma 

4.- (1) Waziri atatoa tangazo kwa umma kuhusu 

kuwepo kwa Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 

Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

Mwenyekiti wa Kitongoji kwa mujibu wa 

Kanuni hizi. 

  (2) Tangazo la Uchaguzi kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1) litatolewa katika magazeti ya 

Kiswahili na Kiingereza yanayosambazwa nchi 

nzima na katika vyombo mbalimbali vya habari 

si chini ya siku tisini kabla ya siku ya 

Uchaguzi. 

  (3) Tangazo litakalotolewa na Waziri litaelekeza 

mambo yafuatayo: 

   (a) ratiba ya uchaguzi na shughuli 

zinazohusika; na 

   (b) masharti muhimu ya uchaguzi kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 

   
Majina na 
mipaka ya 

Vijiji na 
Vitongoji 

5. 

 

Msimamizi wa Uchaguzi atabandika katika sehemu 

ya matangazo ya uchaguzi majina na mipaka ya Vijiji 

na Vitongoji vilivyoko katika eneo la Halmashauri 

husika kwa kuzingatia orodha ya Vijiji na Vitongoji 

iliyotangazwa siku sabini na mbili kabla ya siku ya 

uchaguzi kwa ajili ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
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Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

Mwenyekiti wa Kitongoji.  
   
Mwenyekiti 
na Wajumbe 
wa 
Halmashauri 
ya Kijiji 

6.- (1) Halmashauri ya Kijiji itakuwa na Wajumbe 

ambao idadi yao haitazidi wajumbe ishirini na 

watano.   

 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

watakuwa ni- 
   (a) Mwenyekiti wa Kijiji; 
   (b) Wenyeviti wa Vitongoji vilivyomo katika 

eneo la Kijiji; na 
   (c) Wajumbe watakaochaguliwa wakiwemo 

wanawake wasiopungua theluthi moja ya 

wajumbe wote wa Halmashauri ya Kijiji. 
    
Wasimamizi 

na 
Wasimamizi 
Wasaidizi 
wa Uchaguzi 

7.- (1) Kutakuwa na Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, na 

Msimamizi wa Kituo atakayeteuliwa 

kusimamia uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni 

hizi. 
  (2) Mtu hatateuliwa kuwa Msimamizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

au Msimamizi wa Kituo endapo ni- 
   (a) kiongozi wa chama cha siasa; 
   (b) mgombea; 
   (c) hakimu au jaji;  
   (d) kiongozi wa dini; 
   (e) askari au afisa yeyote wa chombo cha 

ulinzi na usalama; 
   (f) Katibu Tawala wa Wilaya;  
   (g) Katibu Tawala wa Mkoa; 
   (h) Mkuu wa Wilaya; au 
   (i) Mkuu wa Mkoa. 
    
Kuzingatia 
sheria, 
kanuni, 
maelekezo 
na 
matangazo 

8. Kila Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi 

wa Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo na wajumbe wa 

kamati ya rufani watatekeleza majukumu yao kwa 

kuzingatia Sheria, kanuni, maelekezo na matangazo 

yatakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
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SEHEMU YA TATU 

MAELEKEZO YA UCHAGUZI 

 
Maelekezo 

kuhusu 
uchaguzi 

9.- 

 

(1) Msimamizi wa Uchaguzi atatoa maelekezo ya 

uchaguzi siku sitini na mbili kabla ya siku ya 

uchaguzi. 
  (2) Maelekezo ya uchaguzi, kwa mujibu wa 

Kanuni hizi, yataelekeza mambo yafuatayo: 
   (a) tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi; 
   (b) muda na sehemu ya kuandikisha wapiga 

kura; 
   (c) muda na mahali pa kufanyia uchaguzi; 
   (d) kuwataka wakazi wote wenye sifa za 

kupiga kura kushiriki uchaguzi; 
   (e) kuwataka wakazi wenye umri wa miaka 

ishirini na moja au zaidi wanaotaka 

kugombea nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji au 

uenyekiti wa Kitongoji kuchukua fomu 

za kugombea zitakazopatikana kwenye 

ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi; 
   (f) tarehe na muda wa kuchukua na 

kurudisha fomu za maombi ya kugombea 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji na uenyekiti wa 

Kitongoji kwa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi; 
   (g) siku ambayo uteuzi utafanyika na sehemu 

ya matangazo ya uchaguzi ambapo fomu 

za wagombea zitabandikwa; 
   (h) muda wa kuweka pingamizi dhidi ya 

uteuzi na kusikilizwa kwa pingamizi; 
   (i) tarehe ya kusikiliza rufaa dhidi ya 

uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi; 
   (j) kipindi cha kuendesha mikutano ya 

kampeni za uchaguzi; na 
   (k) masuala mengine yanayohusu uchaguzi. 
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Orodha ya 
Wapiga Kura 

10.- (1) Kutakuwa na Orodha ya Wapiga Kura kwa ajili 

ya uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, 

Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

Mwenyekiti wa Kitongoji.  
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 

Msimamizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa 

watumishi wa umma watakaoandikisha na 

kuandaa Orodha ya Wapiga Kura katika 

Vitongoji siku hamsini na mbili kabla ya siku 

ya Uchaguzi.   
  (3) Watendaji wa Vijiji na Kata hawatateuliwa 

wala hawataruhusiwa kuandikisha au kuandaa 

Orodha ya Wapiga Kura. 
    
Uandikishaji 
wa wapiga 
kura 

11.- (1) Uandikishaji na uandaaji wa Orodha ya 

Wapiga Kura utaanza siku ya arobaini na saba 

kabla ya siku ya uchaguzi na utafanyika kwa 

muda wa siku kumi kwa kutumia fomu 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 

Kanuni hizi katika majengo ya umma na pale 

ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji 

utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana 

na Viongozi wa Vyama vya Siasa. 
  (2) Vituo vya uandikishaji wa wapiga kura 

vitafunguliwa saa mbili kamili asubuhi na 

kufungwa saa kumi na mbili kamili jioni. 
  (3) Chama cha Siasa kitateua wakala wake kwa 

kila kituo cha uandikishaji wa wapiga kura 

wakati wa uandikishaji wa wapiga kura. 
  (4) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atabandika 

sehemu ya matangazo ya uchaguzi nakala ya 

Orodha ya Wapiga Kura siku moja baada ya 

kukamilika kwa uandikishaji wa wapiga kura 

na atatunza nakala halisi ya Orodha hiyo.  
  (5) Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha 

ya Wapiga Kura atakuwa na haki ya kukagua 

Orodha ya Wapiga Kura katika muda wa siku 

saba tangu tarehe ya Orodha hiyo kubandikwa 
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sehemu ya matangazo ya uchaguzi ili: 
   (a) kuweka pingamizi kuhusu usahihi wa 

Orodha hiyo; 
   (b) kuomba Orodha irekebishwe ili- 
    (i) kurekebisha jina lake; 
    (ii) kubadilisha taarifa zilizoko katika 

Orodha hiyo; au 
    (iii) kufuta jina lililoorodheshwa kwa 

vile aliyeorodheshwa amefariki. 
      
Pingamizi 

kuhusu 
uandikishaji 

12.- (1) Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha 

ya Wapiga Kura anaweza kuweka pingamizi 

dhidi ya mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura 

kabla ya kumalizika kwa muda wa kukagua 

Orodha ya Wapiga Kura.  
  (2) Pingamizi chini ya kanuni ndogo ya (1) 

litawasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi ambaye atatakiwa kutoa uamuzi 

kuhusu pingamizi lililowekwa ndani ya siku 

mbili tangu tarehe ya mwisho ya ukaguzi wa 

Orodha ya Wapiga Kura. 
  (3) Endapo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ataridhika na pingamizi lililowekwa chini ya 

Kanuni hii, atarekebisha Orodha ya Wapiga 

Kura iliyotangazwa baada ya muda wa siku 

mbili isipokuwa kama uamuzi wake umekatiwa 

rufaa. 
  (4) Endapo mtu aliyeweka au aliyewekewa 

pingamizi hatoridhika na uamuzi wa 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kuhusu 

pingamizi lililowasilishwa kwake, mtu huyo 

atawasilisha rufaa kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi ndani ya muda wa siku mbili tangu 

kutolewa kwa uamuzi wa pingamizi. 
  (5) Msimamizi wa Uchaguzi, baada ya kupokea 

rufaa hiyo, ataishughulikia na kuitolea uamuzi 

ndani ya siku nne tangu siku ya kupokea rufaa 

hiyo. 
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Sifa za 
mpiga kura 

13. Mkazi yeyote atakuwa na haki ya kupiga kura endapo 

atakuwa na sifa zifuatazo: 
   (a) ni raia wa Tanzania; 
   (b) ana umri wa miaka kumi na nane au 

zaidi; 
   (c) ni mkazi wa eneo la Kitongoji; 
   (d) ana akili timamu; na 
   (e) awe amejiandikisha kupiga kura katika 

Kitongoji husika. 
     
Kupoteza 

sifa ya 

kupiga kura 

14. Mtu hatakuwa na haki ya kupiga kura endapo: 

  (a) hana mojawapo ya sifa zilizoainishwa 

katika kanuni ya 13; au 
   (b) amejiandikisha kupiga kura katika kituo 

zaidi ya kimoja. 
    
Sifa za 

Mgombea 
15. Mkazi yeyote wa Kitongoji anaweza kugombea 

uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji endapo- 
   (a) ni raia wa Tanzania; 
   (b) ana umri wa miaka ishirini na moja au 

zaidi; 
   (c) ana uwezo wa kusoma na kuandika 

Kiswahili au Kiingereza; 
   (d) ana shughuli halali ya kumwezesha 

kuishi; 
   (e) ni mkazi wa eneo la Kitongoji; 
   (f) ni mwanachama wa Chama cha Siasa na 

amedhaminiwa na Chama hicho; na 
   (g) ana akili timamu. 
     
Kupoteza 
sifa ya kuwa 
mgombea 

16.- (1) Mtu hatakuwa na sifa za kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, Ujumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji endapo: 
   (a) amepoteza au hana sifa za mgombea 

zilizoainishwa katika kanuni ya 15; 
   (b) amehukumiwa kifungo kinachozidi muda 

wa miezi sita gerezani au hukumu ya kifo 

na Mahakama za Tanzania; 
   (c) ana mkataba au maslahi kwenye kampuni 
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ambayo ina mkataba na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa ambayo anagombea 

nafasi ya uongozi na hajatangaza kuwepo 

kwa mkataba au maslahi yake kupitia 

kwenye gazeti linalopatikana katika eneo 

husika au mbao za matangazo katika ofisi 

ya Kijiji; 
   (d) amepoteza sifa ya kupiga kura chini ya 

Kanuni hizi; au 
   (f) ataajiriwa au kuteuliwa katika wadhifa 

wowote katika Utumishi wa Umma au 

kuchaguliwa katika nafasi ya udiwani, 

ubunge, uspika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, umakamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania au urais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ya 16(1)(b)- 
   (a) adhabu mbili au zaidi za kifungo 

zinazopaswa kutumikiwa kwa kufuatana 

zitachukuliwa kuwa ni adhabu tofauti 

iwapo kati ya adhabu hizo hakuna 

inayozidi miezi sita gerezani lakini 

endapo kati ya adhabu hizo kuna 

inayozidi miezi sita gerezani 

itachukuliwa kuwa ni adhabu moja; au 
   (b) kifungo cha gerezani kilichosababishwa 

na kushindwa kulipa faini 

hakitohesabiwa kuwa ni adhabu ya 

kifungo kinachomuondolea mgombea 

sifa. 
     

SEHEMU YA NNE 

UTEUZI WA WAGOMBEA 

 
Muda wa 
kuchukua na 
kurudisha 
fomu za 
uteuzi 

17.- (1) Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji atatakiwa 

kuchukua fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi 

husika siku zisizopungua ishirini na sita kabla 
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ya siku ya uchaguzi kwa kadri 

itakavyoelekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi. 
  (2) Mtu aliyechukua fomu kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1) atatakiwa kurejesha fomu husika 

ndani ya muda wa siku saba tangu siku ya 

kwanza ya uchukuaji wa fomu iliyotangazwa 

na Msimamizi wa Uchaguzi.  
  (3) Fomu za uteuzi wa kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji na uenyekiti wa Kitongoji zitatolewa na 

kupokelewa na Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi kuanzia saa moja na nusu asubuhi 

hadi saa kumi kamili jioni.  
  (4) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

hatoruhusiwa kupokea kutoka kwa mtu yeyote 

fomu za uteuzi zitakazowasilishwa baada ya 

saa kumi kamili jioni ya siku ya mwisho ya 

kurejesha fomu. 
  (5) Fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji na uenyekiti wa Kitongoji zitakuwa kama 

zilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni 

hizi. 
    
Utaratibu wa 

uteuzi wa 
Wagombea 

18.- (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya 

uteuzi wa wagombea wa nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

uenyekiti wa Kitongoji siku kumi na tisa kabla 

ya tarehe ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili 

asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 
  (2) Baada ya uteuzi kufanyika, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atabandika majina ya 

wagombea wenye sifa na wasio na sifa za 

kugombea nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, 

ujumbe wa Halmashauri ya kijiji au uenyekiti 

wa Kitongoji sehemu ya matangazo ya 

uchaguzi. 
  (3) Endapo baada ya saa kumi kamili jioni ya siku 

ya mwisho ya kurejesha fomu za uteuzi 

kutakuwa hakuna mwombaji aliyejitokeza au 
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kama waombaji wote waliojitokeza hawana 

sifa zinazostahili, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi katika siku iliyopangwa kwa ajili ya 

uteuzi atavitaarifu Vyama vya Siasa na wakazi 

wa Kijiji au Kitongoji kuhusu kukosekana kwa 

waombaji au kutokuwepo kwa waombaji 

wenye sifa. 
  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(3), msimamizi msaidizi wa Uchaguzi 

atavitaarifu Vyama vya Siasa na wakazi wa 

Kijiji au wa Kitongoji husika kuhusu kurudiwa 

kwa mchakato wa uchaguzi baada ya siku 

arobaini kuanzia tarehe ya uteuzi. 
    
Utaratibu wa 

uteuzi wa 
mgombea 
pekee 
 

19.- (1) Endapo siku ya uteuzi kutakuwa na mwombaji 

mmoja aliyejitokeza katika nafasi ya uenyekiti 

wa Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamteua 

mwombaji huyo kuwa mgombea pekee kwa 

nafasi aliyoomba. 
  (2) 

 

 

 

 

 

 

Endapo idadi ya waombaji wa nafasi ya 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji kwa kundi 

mchanganyiko yaani wanaume na wanawake 

au kwa kundi la wanawake waliojitokeza na 

kuteuliwa itakuwa sawa na idadi ya wajumbe 

wanaohitajika kwa mujibu wa kanuni ya 6, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawateua 

waombaji hao kuwa wagombea pekee kwa 

nafasi waliyoomba. 
  (3) Endapo idadi ya waombaji wa nafasi ya 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji waliojitokeza 

kwa kundi mchanganyiko yaani la wanaume na 

wanawake au kwa kundi la wanawake na 

kuteuliwa itakuwa chini ya idadi ya wajumbe 

wanaohitajika kwa mujibu wa kanuni ya 6, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atawateua 

waombaji hao kuwa ni wagombea pekee wa 

nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji kwa 

kundi husika.  
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Kujitoa kwa 
mgombea 

20.- (1) Mgombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au 

wa Kitongoji au ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji anaweza kujitoa katika nafasi hiyo kwa 

kujaza fomu ya kujitoa iliyoainishwa katika 

Jedwali la Tatu na kuiwasilisha yeye 

mwenyewe kwa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi ndani ya siku nne baada ya tarehe ya 

uteuzi; 
  (2) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

aliyeteuliwa kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji au Kitongoji atajitoa, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi wa 

mgombea huyo na wagombea waliobaki 

wataendelea na hatua ya Uchaguzi. 
  (3) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

aliyeteuliwa kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji au Kitongoji atajitoa na kubaki mgombea 

mmoja wa nafasi hiyo, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatengua uteuzi wa mgombea huyo 

na mgombea aliyebaki ataendelea na hatua ya 

Uchaguzi.  
  (4) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

wa nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

atajitoa, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatengua uteuzi huo na wagombea waliobaki 

wataendelea na hatua ya Uchaguzi.  
    
Kufariki kwa 
mgombea 

21.- (1) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au Kitongoji 

atafariki, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ataahirisha uchaguzi wa nafasi hiyo na Chama 

cha Siasa kilichotoa mgombea aliyefariki 

kinaweza kuwasilisha jina la mwombaji 

mwingine ndani ya siku arobaini tangu 

kuahirishwa kwa uchaguzi ili hatua za uteuzi 

wa mwombaji huyo zifanyike. 
  (2) Endapo, baada ya uteuzi kufanyika, mgombea 

wa nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

atafariki, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ataahirisha uchaguzi wa nafasi hiyo na Chama 
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cha Siasa kilichotoa mgombea aliyefariki 

kinaweza kuwasilisha jina la mwombaji 

mwingine ndani ya siku arobaini tangu 

kuahirishwa kwa uchaguzi ili hatua ya uteuzi 

wa mwombaji huyo zifanyike. 
    
Ukomo wa 

kuwa 
madarakani 

22.  Wenyeviti wa Vijiji, Wajumbe wa Halmashauri 

za Vijiji na Wenyeviti wa Vitongoji watakoma 

kushika nafasi hizo siku saba kabla ya siku ya 

kuchukua fomu za kugombea uongozi chini ya 

Kanuni hizi. 
    

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA PINGAMIZI NA RUFAA 

 

Pingamizi 
kuhusu 
uteuzi 

23.- (1) Mtu yeyote aliyeomba kuteuliwa kuwa 

mgombea au mgombea ambaye hakuridhika na 

uamuzi uliotolewa na Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi au anapinga uteuzi wa mgombea 

yeyote, anaweza kuwasilisha pingamizi na 

kumwomba Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

kupitia upya uamuzi uliofanyika ili amteue 

kuwa mgombea au atengue uteuzi anaoupinga 

na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya 

kupitia pingamizi husika, anaweza kukubali au 

kulikataa pingamizi hilo.  
  (2) Pingamizi chini ya kanuni ndogo ya (1) 

litawasilishwa kwa maandishi kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi katika muda wa siku 

mbili tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atasikiliza 

na kutoa uamuzi katika muda usiozidi siku 

mbili kuanzia siku ya kupokea pingamizi hilo. 
  (3) Mwombaji au mgombea ambaye hataridhika na 

uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atakuwa na haki ya kukata rufaa kwenye 

Kamati ya Rufani iliyoanzishwa chini ya 

kanuni ya 24 katika muda usiozidi siku nne 

kuanzia tarehe ya uamuzi wa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi. 
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Kamati ya 
Rufani 

24.- (1) Kutakuwa na Kamati ya Rufani katika kila 

Wilaya ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao: 
   (a) Katibu Tawala wa Wilaya ambaye 

atakuwa Mwenyekiti; 
   (b) watumishi wanne wa umma kutoka 

taasisi za umma zilizopo katika Wilaya 

husika; na 
   (c) mtumishi mmoja wa umma ambaye 

atakuwa Katibu na hatakuwa na haki ya 

kupiga kura. 
  (2) Wajumbe wa Kamati ya Rufani watateuliwa na 

Katibu Tawala wa Mkoa siku saba kabla ya 

siku ya uteuzi wa wagombea kwa kuzingatia 

sifa zilizoainishwa katika kanuni ya 25. 
    
Sifa za 

Wajumbe wa 
Kamati ya 
Rufani 

25. Mtu yeyote hatateuliwa kuwa Mjumbe wa Kamati ya 

Rufani endapo- 

 (a) anahusika na uteuzi wa wagombea; 
  (b) ni Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa 

Kituo;  
  (c) ni mtumishi wa Halmashauri; au  
  (d) kiongozi wa Chama cha Siasa katika ngazi 

yoyote. 
     
Majukumu 
ya Kamati ya 

Rufani 

26.- (1) Kamati ya Rufani itakuwa na majukumu ya 

kupokea, kusikiliza na kutoa uamuzi wa rufaa 

iliyowasilishwa chini ya kanuni ya 23(3). 
  (2) Kamati ya Rufani itatoa uamuzi wa rufaa ndani 

ya siku nne kuanzia siku ya kupokea rufaa na 

uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
    

SEHEMU YA SITA 

KAMPENI ZA UCHAGUZI 

 
Kampeni za 
uchaguzi 

27.- (1) Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku saba 

kabla ya siku ya Uchaguzi. 
  (2) Kila Chama cha Siasa kinachoshiriki Uchaguzi 

kitawasilisha ratiba yake ya mikutano ya 
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kampeni ya uchaguzi kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi si chini ya siku saba kabla ya kuanza 

kwa kampeni. 
  (3) Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha ratiba 

za mikutano ya kampeni zilizowasilishwa na 

Vyama vya Siasa kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (2) baada ya maridhiano na Vyama vya 

Siasa vinavyoshiriki Uchaguzi na atatakiwa 

kuwasilisha ratiba ya mikutano ya kampeni za 

uchaguzi iliyounganishwa siku tatu kabla ya 

kampeni kuanza kwa Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya. 
  (4) Endapo Vyama Vya Siasa vitashindwa 

kuridhiana wakati wa uunganishaji wa ratiba za 

mikutano ya kampeni, Msimamizi wa 

Uchaguzi ataunganisha ratiba za mikutano ya 

kampeni na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
  (5) Mgombea au mwakilishi wa mgombea au 

Chama cha Siasa chenye mgombea kinaweza 

kuitisha na kuhutubia mikutano ya kampeni 

kwa mujibu wa ratiba ya mikutano ya kampeni 

iliyoandaliwa na kuwasilishwa kwa Mkuu wa 

Polisi wa Wilaya na mikutano hiyo itaratibiwa 

na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 
    
Wajibu wa 
Jeshi la 
Polisi 

28.- (1) Mkuu wa Polisi wa Wilaya atakuwa na wajibu 

wa kuhakikisha ulinzi na usalama katika 

mikutano ya kampeni. 
  (2) Ratiba ya mikutano ya kampeni za uchaguzi 

itakayowasilishwa na Msimamizi wa Uchaguzi 

kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya chini ya 

kanuni ya 27(3) itakuwa ni taarifa rasmi ya 

mikutano ya kampeni na mgombea au Chama 

chake hakitowajibika kutoa taarifa kwa Jeshi la 

Polisi. 
  (3) Mikutano ya kampeni za uchaguzi kwa mujibu 

wa ratiba iliyopitishwa itaanza saa mbili 

asubuhi na itamalizika saa kumi na mbili 

kamili jioni ya kila siku ya kampeni. 
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Mabadiliko 
ya ratiba 

29.- (1) Endapo Mgombea au Chama cha Siasa chenye 

mgombea kitakusudia kufanya mabadiliko ya 

ratiba ya mikutano ya kampeni, kitafanya 

hivyo baada ya kuwasilisha kwa maandishi 

mapendekezo ya mabadiliko hayo kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi na mapendekezo 

hayo kuridhiwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (2). 
  (2) Msimamizi wa Uchaguzi ataitisha kikao na 

Vyama vya Siasa vinavyoshiriki uchaguzi ili 

kujadili maombi ya mabadiliko ya ratiba na 

mabadiliko yatakayokubaliwa yatawasilishwa 

kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya kwa ajili ya 

kupatiwa ulinzi siku ya mkutano wa kampeni. 
     
Masharti ya 
kampeni 

30.- (1) Mgombea, mwakilishi wa mgombea au Chama 

cha Siasa chenye mgombea kitatakiwa 

kuendesha mikutano ya kampeni za uchaguzi 

kwa mujibu wa ratiba na kwa kuzingatia muda 

uliowekwa chini ya Kanuni hizi. 
  (2) Mgombea au mwakilishi wa mgombea au 

Chama cha Siasa chenye mgombea 

hakitaruhusiwa kuendesha kampeni za 

uchaguzi kwa: 
   (a) kutumia rushwa; 
   (b) kutoa maneno ya kashfa au lugha za 

matusi;  
   (c) kufanya ubaguzi wa jinsia, maumbile, 

ulemavu, dini, rangi, kabila au ubaguzi 

mwingine wa aina yoyote; au 
   (d) kutoa maneno ambayo yanaweza 

kusababisha uvunjifu wa amani au 

vurugu. 
   

SEHEMU YA SABA 

TARATIBU ZA UPIGAJI KURA 

 
Mahali, vituo 
na muda wa 
kupigia kura 

31.- (1) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, 

Mwenyekiti wa Kitongoji na Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji utafanyika katika 
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Vitongoji vilivyomo katika Kijiji. 
  (2) Vituo vya kupigia kura vitakuwa katika 

majengo ya umma yaliyopo katika Kitongoji 

husika na endapo Kitongoji hakina majengo ya 

umma, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, 

baada ya kushauriana na wagombea au Vyama 

vya Siasa vyenye wagombea, atateua eneo 

lingine kuwa kituo cha kupigia kura. 
  (3) Kura zitapigwa kuanzia saa mbili kamili 

asubuhi mpaka saa kumi kamili jioni. 
  (4) Baada ya saa kumi kamili, askari atakaa nyuma 

ya mpiga kura wa mwisho ili kuzuia watu 

waliochelewa kupiga kura. 
    
Masanduku 

ya kura 
32.- (1) Kutakuwa na masanduku maalum ya kupigia 

kura kwa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji kundi mchanganyiko 

la wanaume na wanawake, ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake na uenyekiti wa Kitongoji 

yaliyotengenezwa kwa namna 

itakayomwezesha mpiga kura kutumbukiza 

kura yake kwa urahisi kwa kila ngazi 

itakayopigiwa kura bila ya kuruhusu kura hiyo 

kutolewa ndani ya sanduku hilo. 
  (2) Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi wa 

Kituo atawaonesha wapiga kura sanduku la 

kupigia kura lililo wazi na atalifunga kwa lakiri 

kwa namna ambayo itazuia kufunguliwa bila 

kukata lakiri. 
    
Karatasi za 
kupigia kura 

33. Kutakuwa na karatasi za kupigia kura kwa nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

kundi mchanganyiko la wanaume na wanawake, 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake na uenyekiti wa Kitongoji ambazo 

zitakuwa kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Nne 

la Kanuni hizi. 
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Utambulisho 
wa mpiga 
kura 

34.- 

 

 

(1) Msimamizi wa Kituo atatakiwa, kabla ya 

kumpa mpiga kura karatasi za kupigia kura, 

kujiridhisha kama jina la mpiga kura huyo limo 

kwenye orodha ya Wapiga Kura. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 

Msimamizi wa Kituo anaweza kumtaka mpiga 

kura aoneshe kitambulisho kitakachoonesha 

kuwa jina la mpiga kura huyo ndilo lililomo 

kwenye Orodha ya Wapiga Kura. 
  (3) Aina ya kitambulisho ambacho Msimamizi wa 

Kituo anaweza kumtaka mpiga kura kuonesha 

ni pamoja na- 
   (a) kitambulisho cha mpiga kura; 
   (b) kitambulisho cha kazi; 
   (c) hati ya kusafiria; 
   (d) kadi ya bima ya afya; 
   (e) kitambulisho cha shule au chuo; 
   (f) kitambulisho cha mifuko ya hifadhi ya 

jamii; 
   (g) leseni ya udereva; au 
   (h) kitambulisho cha taifa. 
  (4) Endapo mpiga kura atakuwa hana kitambulisho 

cha aina yoyote kati ya vilivyoainishwa chini 

ya kanuni ndogo ya (3) lakini jina lake limo 

kwenye Orodha ya Wapiga Kura iliyoandaliwa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa 

Kituo atamruhusu mtu huyo kupiga kura baada 

ya kutambuliwa na wakazi wa eneo husika. 
    
Upigaji kura 35.- (1) Kura zitapigwa katika namna itakayozingatia 

usiri. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 34, 

Msimamizi wa Kituo atampa mpiga kura 

karatasi nne za kupigia kura kwa nafasi 

zifuatazo: 
   (a) mwenyekiti wa Kijiji; 
   (b) wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji; 
   (c) wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

kupitia kundi la wanawake; na 
   (d) mwenyekiti wa Kitongoji. 
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  (3) Mpiga kura, baada ya kupewa karatasi za 

kupigia kura, atapiga kura kwa utaratibu 

ufuatao: 
   (a) kura moja kwa nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji; 
   (b) kura moja kwa nafasi ya uenyekiti wa 

Kitongoji; 
   (c) kura kwa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kwa idadi 

itakayoelekezwa na Msimamizi wa kituo; 

na 
   (d) kura kwa nafasi ya ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji kupitia kundi la 

wanawake. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo (3), 

Endapo kutakuwa na mgombea pekee kwa 

nafasi ya Mwenyekiti wa Kijiji au Kitongoji au 

kundi la Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

kwa kundi mchanganyiko yaani wanaume na 

wanawake au kwa kundi la wanawake mpiga 

kura atapiga kura moja ya NDIYO au 

HAPANA kwa nafasi ya mgombea husika. 
  (5) Baada ya kupiga kura, mpiga kura atatakiwa 

kuchovya kidole cha mkono katika kidau cha 

wino. 
  (6) Wakati wa kupiga kura watu wafuatao 

wataruhusiwa kushuhudia kura zinavyopigwa: 
   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (c) askari polisi, mgambo mwenye sare au 

afisa yeyote anayesimamia ulinzi ambaye 

atatambuliwa na Msimamizi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;  
   (d) Wakala wa Chama cha Siasa chenye 

Mgombea; na 
   (e) Mwangalizi wa uchaguzi mwenye 

kitambulisho. 
  (7) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, mtu 

yeyote hatoruhusiwa kubaki katika eneo la 

Kituo cha Kupigia Kura baada ya kupiga kura. 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

20 

 

     
Usaidizi kwa 
wenye 
mahitaji 
maalum 

36.- (1) Mpiga kura ambaye- 

  (a) kwa sababu ya ulemavu wa macho au 

ulemavu mwingine wowote; au 
   (b) hajui kusoma na kuandika, 
    anaweza kumwomba mtu yeyote kumsaidia 

kupiga kura; isipokuwa mpiga kura huyo 

hataruhusiwa kuomba usaidizi wa Msimamizi 

wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, mgombea au 

wakala wake. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

mtu mmoja hataruhusiwa kumsaidia mpiga 

kura zaidi ya mmoja.  
    
Kuahirisha 
upigaji kura 

37. Endapo siku ya kupiga kura kutatokea jambo lolote 

litakalozuia upigaji kura kuendelea kufanyika, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada ya 

kuwasiliana na Msimamizi wa Uchaguzi ataahirisha 

upigaji kura hadi siku inayofuata au siku nyingine 

anayoona inafaa ambayo haitazidi siku saba tangu 

siku uchaguzi ulipoahirishwa. 
    

SEHEMU YA NANE 

KUHESABU KURA NA KUTANGAZA MATOKEO 

 
Kuhesabu 
kura 

38.- (1) Kura zitahesabiwa na Msimamizi wa Kituo 

kwenye kituo cha kupigia kura mbele ya 

wagombea au mawakala wao. 
  (2) Msimamizi wa Kituo, kabla ya kuanza 

kuhesabu kura, atafanya yafuatayo mbele ya 

wagombea au mawakala wao: 
   (a) atahakiki idadi ya wakazi waliopiga kura; 
   (b) atahesabu idadi ya karatasi za kupigia 

kura ambazo hazikutumika na kuziweka 

katika bahasha maalum; 
   (c) atakagua lakiri na kuona kama 

haijafunguliwa; 
   (d) atakata lakiri; na 
   (e) atafungua sanduku la kupigia kura. 
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  (3) Bila ya kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), wakati wa kuhesabu kura watu wafuatao 

wataruhusiwa kushuhudia kura 

zinavyohesabiwa: 
   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 
   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 
   (c) askari polisi, mgambo mwenye sare au 

afisa yeyote anayesimamia ulinzi; na 
   (d) Mwangalizi wa uchaguzi mwenye 

kitambulisho. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, kura za 

wagombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji na 

ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji 

zitajumlishwa katika kituo cha kujumlishia 

kura kitakachokuwa katika ofisi ya Serikali ya 

Kijiji au mahali kwingine ambapo Msimamizi 

wa Uchaguzi ataelekeza. 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (4), 

Mgombea au Wakala wake na watu waliotajwa 

katika kanuni ndogo ya (3) wanaweza 

kushuhudia kura zinavyojumlishwa. 
     
Matokeo ya 

Mwenyekiti 
wa Kitongoji 

39.- (1) Msimamizi wa Kituo atamtangaza mgombea 

wa nafasi ya uenyekiti wa Kitongoji aliyepata 

kura nyingi kuwa Mwenyekiti wa Kitongoji. 
  (2) Endapo idadi ya kura kwa nafasi ya uenyekiti 

wa Kitongoji italingana kwa wagombea 

wanaoongoza, Msimamizi wa Kituo atatangaza 

matokeo hayo na kuwasilisha taarifa ya 

uchaguzi huo kwa Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi ambaye atapanga tarehe nyingine ya 

uchaguzi ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya uchaguzi. 
  (3) Matokeo ya uchaguzi wa Mwenyekiti wa 

Kitongoji yatajazwa kwenye fomu ya matokeo 

kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tano la 

Kanuni hizi ambayo itasainiwa na wagombea 

au mawakala wao pamoja na Msimamizi wa 

Kituo na kubandikwa kwenye sehemu ya 

matangazo ya uchaguzi.  
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  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, pale 

ambapo nafasi ya uenyekiti wa Kitongoji 

ilikuwa na mgombea pekee, Msimamizi wa 

Kituo atamtangaza mgombea pekee kuwa 

Mwenyekiti wa Kitongoji endapo atakuwa 

amepata kura nyingi za NDIYO.  
  (5) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA 

kwa mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti 

wa Kitongoji zitalingana, Msimamizi wa Kituo 

atatangaza matokeo hayo na kuwasilisha taarifa 

ya Uchaguzi huo kwa Msimamizi wa Uchaguzi 

ambaye atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi 

ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 

Uchaguzi. 
     
Matokeo ya 
Wajumbe wa 
Halmashauri 
ya Kijiji 

40.- (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Msimamizi wa Kituo atajaza matokeo ya 

Uchaguzi wa Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi mchanganyiko la wanaume 

na wanawake na Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi la wanawake kwenye fomu 

ya matokeo iliyoainishwa katika Jedwali la 

Tano la Kanuni hizi ambayo itasainiwa na 

wagombea au mawakala wao pamoja na 

Msimamizi wa Kituo na nakala kubandikwa 

kwenye sehemu ya matangazo ya Uchaguzi na 

nakala halisi kuwasilishwa Ofisi ya Serikali ya 

Kijiji. 
  (2)  Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya 

kupokea nakala halisi ya fomu ya matokeo 

kutoka kwa Msimamizi wa Kituo, atajaza 

matokeo hayo katika fomu ya matokeo ya 

jumla iliyoainishwa katika Jedwali la Tano la 

Kanuni hizi na kumtangaza mshindi au 

washindi wa kila nafasi iliyogombewa. 
  (3) Fomu ya matokeo ya jumla itasainiwa na 

wagombea au mawakala wao pamoja na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 
  (4) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji wa kundi la 

wagombea mchanganyiko yaani wanawake na 
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wanaume utakuwa kama ifuatavyo: 
   (a) endapo idadi ya wagombea ni kubwa 

kuliko idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea waliopata kura 

nyingi kuwa wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji;  
   (b) endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea au kwa baadhi yao, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea ambao 

wamepata kura nyingi kuwa washindi wa 

nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji;  
   (c) endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea lakini anahitajika mgombea 

mmoja kati yao ili kupata idadi ya jumla 

ya wajumbe wanaohitajika kwa mujibu 

wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatangaza matokeo hayo na 

kupanga tarehe nyingine ya Uchaguzi 

katika muda usiozidi siku kumi na nne 

tangu siku ya Uchaguzi. 
  (5) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya wajumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji kwa kundi la 

wagombea wa ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kundi la wanawake utakuwa kama 

ifuatavyo: 
   (a) endapo idadi ya wajumbe ni kubwa 

kuliko idadi ya nafasi za ujumbe zilizopo, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea waliopata kura 

nyingi kuwa wajumbe wa Halmashauri 

ya Kijiji;  
   (b) endapo idadi ya kura italingana kwa 

wagombea au kwa baadhi yao, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atawatangaza wagombea ambao 

wamepata kura nyingi kuwa ni washindi 

wa nafasi ya ujumbe wa Halmashauri ya 
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Kijiji;  
   (c) endapo idadi ya kura italingana kwa 

wagombea lakini anahitajika mgombea 

mmoja kati yao ili kupata idadi ya jumla 

ya wajumbe wanaohitajika kwa mujibu 

wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatangaza matokeo hayo na 

kupanga tarehe nyingine ya Uchaguzi 

katika muda usiozidi siku kumi na nne 

tangu siku ya Uchaguzi. 
  (6) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, pale 

ambapo nafasi ya Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi mchanganyiko la wanaume 

na wanawake na Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi la wanawake lina 

wagombea pekee, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atamtangaza mgombea pekee kuwa 

Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia 

kundi mchanganyiko la wanaume na 

wanawake na Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi la wanawake endapo 

atakuwa amepata kura nyingi za NDIYO.   
  (7) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA 

kwa Mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji kupitia 

kundi mchanganyiko la wanaume na 

wanawake na Mjumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji kupitia kundi la wanawake zitalingana, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatangaza 

matokeo hayo na kuwasilisha taarifa ya 

Uchaguzi huo kwa Msimamizi wa Uchaguzi 

ambaye atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi 

ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 

Uchaguzi. 
   
Matokeo ya 
Mwenyekiti 

wa Kijiji 

41.- (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, baada ya 

kupokea fomu za matokeo ya kura za nafasi ya 

uenyekiti wa Kijiji kutoka kwa wasimamizi wa 

vituo vya kupigia kura, atajumlisha idadi ya 

kura kwa kila mgombea wa nafasi ya uenyekiti 

wa Kijiji na kujaza matokeo katika fomu ya 
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matokeo ya jumla iliyoainishwa katika Jedwali 

la Tano la Kanuni hizi na fomu hiyo itasainiwa 

na wagombea au mawakala wao pamoja na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.  
  (2) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamtangaza 

mgombea aliyepata kura nyingi kuwa 

Mwenyekiti wa Kijiji na kubandika matokeo 

hayo kwenye sehemu ya matangazo ya 

uchaguzi. 
  (3) Endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea wanaoongoza, Msimamizi Msaidizi 

wa Uchaguzi atatangaza matokeo na kupanga 

tarehe nyingine ya uchaguzi wa marudio 

utakaofanyika ndani ya muda wa siku kumi na 

nne tangu tarehe ya uchaguzi. 
  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hii, pale 

ambapo nafasi ya uenyekiti wa Kijiji ilikuwa 

na mgombea pekee, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atamtangaza mgombea pekee kuwa 

Mwenyekiti wa Kijiji endapo atakuwa amepata 

kura nyingi za NDIYO.  
  (5) Endapo idadi ya kura za NDIYO na HAPANA 

kwa mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti 

wa Kijiji zitalingana, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi atatangaza matokeo hayo na 

kuwasilisha taarifa ya Uchaguzi huo kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi ambaye atapanga 

tarehe nyingine ya Uchaguzi ndani ya siku 

kumi na nne tangu tarehe ya Uchaguzi. 
     
Taratibu za 
kurudia 

uchaguzi 

42.- (1) Bila kuathiri masharti ya Kanuni hizi, uchaguzi 

wa marudio unaotokana na kulingana kwa 

idadi ya kura utahusisha wagombea ambao 

idadi ya kura zao zimelingana na itachukuliwa 

kuwa wagombea hao wameshateuliwa kuwa 

wagombea kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  (2) Wagombea wanaoshiriki katika uchaguzi wa 

marudio au vyama vyao vya siasa kwa mujibu 

wa kanuni ndogo ya (1) havitaruhusiwa 

kufanya kampeni za uchaguzi wa marudio. 
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Masuala 
yasiyobatili 
sha matokeo 

43. Masuala yafuatayo hayatobatilisha matokeo ya 

uchaguzi au utekelezaji wa shughuli yoyote ya 

uchaguzi: 

 (a) kutokuwepo kwa mgombea au wakala wa 

mgombea wakati wa kupiga kura, kuhesabu 

kura au kutangaza matokeo; au 

  (b) mgombea au wakala wa mgombea kukataa 

kusaini fomu ya matokeo. 

     
Malalamiko 

kuhusu 
uendeshaji 
wa uchaguzi 

44. Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na matokeo 

ya uchaguzi au uendeshaji wa uchaguzi anaweza 

kufungua shauri katika Mahakama ya Wilaya ndani 

ya siku thelathini tangu siku ya kutangaza matokeo 

ya uchaguzi. 
   
Utunzaji wa  

nyaraka 
45.- (1) Msimamizi wa uchaguzi atahakikisha anatunza 

kwa usalama nyaraka zote zinazohusu 

uendeshaji wa uchaguzi. 
  (2) Msimamizi wa uchaguzi atahakikisha nyaraka 

zote zinazohusu uendeshaji wa uchaguzi 

zinateketezwa baada ya kupita kipindi cha siku 

thelathini toka siku ya uchaguzi isipokuwa 

kama itaelekezwa vinginevyo kwa amri ya 

Mahakama kutokana na mwenendo wa 

mashauri ya uchaguzi. 
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SEHEMU YA TISA 

NAFASI WAZI NA UCHAGUZI MDOGO 

 
Nafasi wazi 46.- (1) Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa 

Kitongoji itakuwa wazi endapo yatatokea 

mambo yafuatayo: 

   (a) kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe; 

   (b) Mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu 

wadhifa wake; 

   (c) Mwenyekiti au Mjumbe kukosa sifa za 

kuwa mgombea; 

   (d) kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi; 

   (e) Mwenyekiti au Mjumbe kukoma kuwa 

mwanachama wa Chama cha Siasa 

kilichomdhamini; 

   (f) Mwenyekiti au Mjumbe kuhama Kijiji au 

Kitongoji kwa kadri itakavyokuwa; 

   (g) Mwenyekiti kutoitisha mikutano mitatu 

ya kawaida mfululizo bila kuwa na 

sababu za msingi;  

   (h) Mwenyekiti au Mjumbe kutohudhuria 

mikutano mitatu mfululizo ya kawaida 

bila kuwa na sababu ya msingi;  

   (i) kugawanywa kwa Kijiji au Kitongoji; au  

   (j) Mwenyekiti au Mjumbe kuvuliwa 

madaraka kwa mujibu wa Sheria. 

  (2) Endapo litatokea jambo lolote chini ya kanuni 

ndogo ya (1), mtendaji wa kijiji atatoa taarifa 

kwa Msimamizi wa Uchaguzi katika kipindi 

kisichozidi siku saba tangu kutokea kwa jambo 

hilo. 

    
Uchaguzi 
Mdogo 

47.- (1) Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza kuwepo 

kwa nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji, ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa 

Kitongoji ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kupokea taarifa kutoka kwa Mtendaji wa Kijiji 

juu ya kuwepo kwa nafasi wazi. 
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  (2) Nafasi wazi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe 

wa Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa 

Kitongoji itajazwa kwa kufanya Uchaguzi 

Mdogo kwa utaratibu uliopo katika Kanuni 

hizi.  

  (3) Nafasi ya uenyekiti wa Kijiji au ujumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji au uenyekiti wa 

Kitongoji itajazwa ndani ya muda wa siku 

sitini baada ya kutangazwa kuwa wazi. 

  (4) Uchaguzi Mdogo hautafanyika kwa nafasi 

yoyote ile chini ya Kanuni hizi endapo muda 

uliosalia kabla ya uchaguzi wa kawaida ni 

miezi sita au pungufu yake. 

    

SEHEMU YA KUMI  

UTARATIBU WA KUAPISHWA 

   
Kiapo 48.- (1) Wafuatao watatakiwa kuapa kiapo cha 

uaminifu na kutunza siri mbele ya Hakimu 

kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao 

chini ya Kanuni hizi: 

   (a) Msimamizi wa Uchaguzi; 

   (b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

   (c) Msimamizi wa Kituo; 

   (d) Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati ya 

Rufani;  

   (e) mawakala wa Vyama vya Siasa; na 

   (f) mtumishi yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kusimamia shughuli za 

uchaguzi chini ya Kanuni hizi. 

  (2) Endapo Hakimu hawezi kupatikana, 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi anaweza kuwaapisha 

watu waliotajwa katika aya za (c), (d), (e) na 

(f) za kanuni ndogo ya (1). 

  (3) Wenyeviti wa Vijiji, Wenyeviti wa Vitongoji 

na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji, kabla 

ya kuanza kutekeleza majukumu yao, wataapa 

kiapo cha utii na uadilifu mbele ya Hakimu 

ndani ya siku kumi na nne baada ya siku ya 
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uchaguzi. 

  (4) Viapo vilivyotajwa katika Kanuni hii vitakuwa 

kama vilivyoainishwa katika Jedwali la Sita la 

Kanuni hizi na watakaoapishwa watapewa 

nakala za viapo. 

    

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa ya 
uchaguzi 

49.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa la 

uchaguzi endapo: 

   (a) ataharibu Orodha ya Wapiga Kura au 

nyaraka zozote zinazohusiana na 

uchaguzi; 

   (b) atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga 

kura au kugombea nafasi ya uenyekiti wa 

Kijiji au ujumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji au uenyekiti wa Kitongoji; 

   (c) atajiandikisha zaidi ya mara moja 

kwenye orodha ya wapiga kura;  

   (d) atapiga kura zaidi ya mara moja kwa 

wagombea wa nafasi moja; 

   (e) atatishia wapiga kura au wagombea ili 

kuvuruga uchaguzi; 

   (f) atafanya kampeni siku ya uchaguzi; 

   (g) ataonyesha ishara au kuvaa mavazi 

yanayoashiria kumtambulisha mgombea 

au Chama cha Siasa katika eneo la mita 

mia mbili kutoka kwenye kituo cha 

kupigia kura; 

   (h) atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, 

Msimamizi wa Kituo, Mjumbe wa 

Kamati ya Rufani au mtumishi wa umma 

aliyeteuliwa kusimamia uchaguzi 

kutekeleza majukumu yake; 

   (i) atakiuka masharti ya kiapo chake chini 

ya kanuni ya 48(1);  

   (j) atapatikana na karatasi za kupigia kura 

zaidi ya moja kwa nafasi moja 
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inayogombewa;  

   (k) atavuruga ratiba ya mikutano ya kampeni 

za uchaguzi au atavunja masharti ya 

kampeni za uchaguzi;  

   (l) atafanya jambo lolote kinyume cha 

Kanuni hizi. 

   (m) atakutwa na silaha kinyume cha Sheria 

kwenye eneo la uteuzi wa wagombea, 

mikutano ya kampeni, eneo la usikilizaji 

wa rufaa, kituo cha kuandikisha wapiga 

kura au kituo cha kupigia na kuhesabu 

kura; au 

   (n) atatangaza matokeo ya uchaguzi kabla 

hayajatangazwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi au Msimamizi wa Kituo kwa 

mujibu wa Kanuni hizi. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kosa 

lolote chini ya kanuni ndogo ya (1) 

atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi shilingi 

laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na 

miwili au vyote kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 

  (3) Mtu yeyote atakayetumia lugha ya matusi, 

kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho au lugha 

inayo ashiria unyanyasaji na ukatilii wa kijinsia 

katika uchaguzi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia ataadhibiwa kwa mujibu 

wa taratibu za maadili. 

    
Kinga 50. Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, Wajumbe wa 

Kamati ya Rufani au mtumishi yeyote wa umma 

aliyehusika na usimamizi wa uchaguzi hatowajibika 

kwa jinai au madai au kuchukuliwa hatua za 

kinidhamu au kiutawala kwa jambo lolote 

alilolifanya au kuacha kufanya kwa nia njema 

wakati wa kutekeleza majukumu yake chini ya 

Kanuni hizi.  
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SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

MASUALA MENGINEYO 

    
Waangalizi 

wa ndani wa 
uchaguzi 

51.- (1) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi 

wataruhusiwa kuangalia uchaguzi baada ya 

kupata kibali cha Katibu Mkuu wa Wizara 

yenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

  (2) Maombi ya kibali cha uangalizi wa uchaguzi 

yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara 

yenye dhamana ya Serikali za Mitaa ndani ya 

muda wa siku ishirini na moja baada ya 

Tangazo la Uchaguzi kutolewa. 

  (3) Waangalizi wa ndani wa uchaguzi watafanya 

shughuli za uangalizi kwa gharama zao 

wenyewe na watatakiwa kuzingatia masharti ya 

Kanuni hizi na miongozo itakayotolewa ikiwa 

ni pamoja na kutoingilia kwa namna yoyote 

shughuli za uchaguzi. 

    
Taratibu za 

Maadili 
52. Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, kutakuwa 

na Taratibu za Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa zilizoainishwa katika Jedwali la Saba la 

Kanuni hizi ambazo zitatakiwa kufuatwa na wadau 

wa uchaguzi walioainishwa katika Taratibu hizo.  
   
Miongozo 53. Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni hizi, Waziri 

anaweza kutoa miongozo mbalimbali kuhusu 

uchaguzi. 
   
Elimu ya 
Mpiga Kura 

54.- (1) Taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya mpiga 

kura katika uchaguzi itatakiwa kuwasilisha 

maombi ya kibali cha kutoa elimu ya mpiga 

kura kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia 

miongozo itakayotolewa. 
  (2) Taasisi zitakazotoa elimu ya mpiga kura zitatoa 

elimu hiyo kwa gharama zao. 
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Kufutwa 
kwa Kanuni 
za Uchaguzi 
TS Na.  
374 la 2019 

55.- (1) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji 

na Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na 

Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za 

Miji za Mwaka 2019 zinafutwa. 
  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

matangazo, machapisho, miongozo, taratibu au 

kitu chochote kinachohusu Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa ambacho kilikuwa 

kinatumika kabla ya kuanza kutumika kwa 

Kanuni hizi, kitaendelea kutumika hadi pale 

kitakapofutwa na matangazo, machapisho, 

miongozo, taratibu au kitu chochote 

kitakachotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi 

isipokuwa kama machapisho, miongozo, 

taratibu au kitu hicho kinakinzana na Kanuni 

hizi. 
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______ 

JEDWALI LA KWANZA 
______ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 11(1)) 

_______ 
 

FOMU Na. I 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

  

  
 

ORODHA YA WAPIGA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI 
ZA MITAA MWAKA 2024 

 
HALMASHAURI: 
…………………………… 

 

MAMLAKA YA MJI MDOGO: 
……………………… 

 
KATA: …………………………………… 

 
KIJIJI/MTAA: 
……………………………………. 

 
KITONGOJI: …………………………… 

 

 

 

Na. Jina la Mpiga Kura (Majina 
matatu) 

Jinsi 
(Me/Ke) 

Umri Tarehe ya 
kuandikishwa 

Saini/Dole 
gumba la 

aliyeandiki 
shwa 

Saini ya 
Mwandiki 

shaji 

1.       

2.       

3.       

4.       

5.       

6..       

7.       

8.       

9.       

10.       

 
__________ 
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JEDWALI LA PILI 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17(5)) 

_________ 
 

FOMU Na. II 
 

FOMU YA MAOMBI YA UTEUZI KUGOMBEA UENYEKITI WA KITONGOJI/KIJIJI 

MWAKA 2024 
 
 
 
 
 

 
 

HALMASHAURI ……………………………………. 
KATA………………………………………………….  
KIJIJI…………………………………………………. 
KITONGOJI ………………………………………… 

 
 

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA  
(Ijazwe na anayeomba kugombea) 

 
1. Jina la Ukoo………………………………………….. 
2. Jina la Kati…………………………………………… 
3. Jina la Mwanzo………………………………………. 
4. Jinsi (Me/Ke)………………………………………… 
5. Uraia …………………………………………………. 
6. Tarehe ya kuzaliwa…………………………………… 
7. Mahali unapoishi  (a) Kitongoji……………………… 

 (b)Kijiji…………………………… 
 (c) Kata…………………………… 
8. Namba ya Simu (kama ipo) ………………………….. 
9. Kazi/shughuli yako …………………………………... 
10.Uwezo wako wa Kusoma na Kuandika kiswahili au kiingereza 

(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo         Hapana  

(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo   Hapana  

(c) Kusoma Kiingereza Ndiyo  Hapana   

(d) Kuandika Kiingereza Ndiyo      Hapana  
 

11. Je una ulemavu wa aina yoyote? Ndiyo  Hapana  
      Aina ya ulemavu…………………………………………. 
 
12. Jina la Chama cha Siasa kinachokudhamini……………………………….. 

         (kwa kirefu au kifupi) 
 
13. Nafasi unayoomba kugombea……………………………………………... 
 
Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo. 
 

NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 
SEHEMU B: TAMKO LA MGOMBEA LA KUHESHIMU NA KUTEKELEZA TARATIBU ZA 

MAADILI YA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA MWAKA 2024 
 
Mimi…..........................................................ambaye ninatarajia kuwa mgombea wa nafasi ya 
………………...................................................niliyependekezwa na Chama 
cha…................................................................................. kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya  
Vyama vya Siasa, Sura ya 258 ninatamka kuwa nitaheshimu na kutekeleza Taratibu za Maadili ya 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 wakati wote wa uchaguzi. 
 
Ninatoa tamko hili nikiamini kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu. 
 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 

 

SEHEMU C: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA  
(Ijazwe na Chama cha Siasa) 

 
Hii ni kuthibitisha kuwa ……………………….……..(Taja jina la Mgombea) ni Mwanachama na 
amedhaminiwa na ………………………………………..(Taja jina la Chama kwa kirefu au kifupi) 
 

1. Jina: …………………………………….. 
2. Saini:…… ……………………………… 

3. Wadhifa: ………………………………. 
4. Tarehe: ………………………………….. 
5. Anwani:………………………………… 
6. Muhuri wa Chama cha Siasa:…………… 

 
SEHEMU D: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
 

1. Tarehe ya kupokea fomu……………………………………………. 
2. Muda (saa)………………………………………………………….. 
3. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 
4. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
5. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 

 
SEHEMU E: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 
 

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa………………………………….kugombea nafasi ya 
………………………………………… 

2. Sababu………………………………………………………………. 
3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ………………………. 
5. Tarehe……………………………………………………………… 
6. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………………… 
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FOMU Na. III 

 
FOMU YA UCHAGUZI 

FOMU YA MAOMBI YA UTEUZI KUGOMBEA UJUMBE WA 
HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO NA KUNDI LA 

WANAWAKE MWAKA 2024 
 
 

 
 

 
HALMASHAURI ……………………………………. 
KATA………………………………………………….  
KIJIJI…………………………………………………. 
KITONGOJI ………………………………………… 

 

SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA  
(Ijazwe na anayeomba kugombea) 

 
1. Jina la Ukoo………………………………………….. 
2. Jina la Kati…………………………………………… 
3. Jina la Mwanzo………………………………………. 
4. Jinsi (Me/Ke)………………………………………… 
5. Uraia …………………………………………………. 

6. Tarehe ya kuzaliwa…………………………………… 
7. Mahali unapoishi  (a) Kitongoji……………………… 
 (b)Kijiji…………………………… 
 (c) Kata…………………………… 
8. Namba ya Simu (kama ipo) ………………………….. 
9. Kazi/shughuli yako …………………………………... 
10.Uwezo wako wa Kusoma na Kuandika kiswahili au kiingereza 

(e) Kusoma Kiswahili Ndiyo         Hapana  

(f) Kuandika Kiswahili Ndiyo   Hapana  

(g) Kusoma Kiingereza Ndiyo  Hapana   

(h) Kuandika Kiingereza Ndiyo      Hapana  
 

11. Jina la Chama cha Siasa kinachomdhamini……………………………….. 

        (kwa kirefu au kifupi) 
 
12. Nafasi anayoomba kugombea……………………………………………... 
 
Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo. 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 
SEHEMU B: TAMKO LA MGOMBEA LA KUHESHIMU NA KUTEKELEZA TARATIBU ZA 

MAADILI YA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA MWAKA 2024 
 
Mimi…..........................................................ambaye ninatarajia kuwa mgombea wa nafasi ya 
………………...................................................niliyependekezwa na Chama 
cha…................................................................................. kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Sura ya 258 ninatamka kuwa nitaheshimu na kutekeleza Taratibu za Maadili ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 wakati wote wa uchaguzi. 

 

NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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Ninatoa tamko hili nikiamini kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu. 
 
Saini ya Mgombea ………………………Tarehe ……………..……………… 
 

SEHEMU C: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA  
(Ijazwe na Chama cha Siasa) 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa ……………………….……..(Taja jina la Mgombea) ni Mwanachama na 
amedhaminiwa na ………………………………………..(Taja jina la Chama kwa kirefu au kifupi) 
 

1. Jina: …………………………………….. 
2. Saini:…… ……………………………… 
3. Wadhifa: ………………………………. 
4. Tarehe: ………………………………….. 
5. Anwani:………………………………… 

6. Muhuri wa Chama cha Siasa:…………… 
 

SEHEMU D: KURUDISHA FOMU 
(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 

 
1. Tarehe ya kupokea fomu……………………………………………. 
2. Muda (saa)………………………………………………………….. 
3. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………… 

4. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
5. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 

 
SEHEMU E: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 
 

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa……………….kugombea nafasi ya  
2. Sababu………………………………………………………………. 

3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………….. 
4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………….. 
5. Tarehe………………………………………………………………. 
6. Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ……………………. 

 
 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

38 

 

 
_________ 

JEDWALI LA TATU 
_________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1)) 
 

FOMU YA KUJITOA MGOMBEA YA MWAKA 2024 
 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

 JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA JINSI (ME/KE) 

    

 
JINA LA KITONGOJI/KIJIJI…………………………………………………………. 

NAFASI UNAYOJITOA……………………………………………………………… 
SABABU ZA KUJITOA…………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………………….. 
 
SAINI YA MGOMBEA ANAYEJITOA………………………………… 
ALAMA YA DOLE GUMBA  
 

TAREHE……………………………. 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
JINA LA MSIMAMIZI MSAIDIZI WA UCHAGUZI…………………………………….. 
TAREHE YA KUPOKEA……………………………………………. 
SAINI…………………………………………………………………… 
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____________ 

JEDWALI LA NNE 
_____________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 33) 
______________ 

FOMU Na. V “A” 
 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KIJIJI 

YA MWAKA 2024 
 

  

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 

CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 

CHAMA 
CHA SIASA 

WEKA 

ALAMA YA 
VEMA KWA 
MGOMBEA 
UNAYEMTA

KA  
(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9     

10.     
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FOMU Na. V “B” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KIJIJI 

KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 
 

  

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 

 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

41 

 

 
FOMU Na. VI “A” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KITONGOJI YA 

MWAKA 2024 
 

 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA 

CHA SIASA 

WEKA 
ALAMA YA 
VEMA KWA 
MGOMBEA 
UNAYEMTA

KA  

(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9.     

10.     
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FOMU Na. VI “B” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA NAFASI YA MWENYEKITI WA KITONGOJI KWA 

MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 
  

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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FOMU Na. VII “A” 

 
 

KARATASI YA KUPIGIA KURA NAFASI YA UJUMBE WA HALMASHAURI YA KIJIJI 
KWA KUNDI MCHANGANYIKO YA MWAKA 2024 

 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA 

CHA SIASA 

WEKA 
ALAMA YA 
VEMA KWA 
MGOMBEA 
UNAYEMTA

KA  

(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9.     

10.     
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FOMU Na. VII “B” 
KARATASI YA KUPIGIA KURA NAFASI YA UJUMBE WA HALMASHAURI 
YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 

2024 
 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 

 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

45 

 

 
FOMU Na. VIII “A” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA WAGOMBEA UJUMBE WA 

HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI LA WANAWAKE YA MWAKA 2024 
 

 
 

 

 
 

Na. JINA LA MGOMBEA JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMB

EA 

NEMBO 
YA 

CHAMA 
CHA 

SIASA 

WEKA 
ALAMA YA 

VEMA 
KWA 

MGOMBEA 

UNAYEMT
AKA  
(√)  

1.      

2.     

3.     

4.     

5.     

6.     

7.     

8.     

9.     

10.     

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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 FOMU Na. VIII “B” 

 
KARATASI YA KUPIGIA KURA WAGOMBEA UJUMBE WA 

HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI LA WANAWAKE KWA MGOMBEA 
PEKEE YA MWAKA 2024 

 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

JINA LA 
CHAMA 

CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA 
CHAMA CHA 

SIASA 

WEKA ALAMA YA 
VEMA KATIKA 

KISANDUKU CHA 
NDIYO AU HAPANA (√) 

    NDIYO HAPANA 
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_________ 
JEDWALI LA TANO 

__________  
(Limetengenzwa chini ya kanuni za 39, 40 na 41) 

__________ 
FOMU Na. IX “A” 

 
FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 

KIJIJI/KITONGOJI YA MWAKA 2024 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

6.      

7.      

8.      

9.      

10      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo 
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FOMU Na. IX “B” 
 

FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
KIJIJI/KITONGOJI KWA MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 

 

 

NEMBO YA 
HALMASHAURI 

 

 

N
a. 

JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA 

SIASA 

KURA ALIZOPATA JINSI 
(KE/M

E) 

SAINI YA 
MGOMBEA 

AU 

MWAKILISHI 
WAKE  

  NDIYO 
 

HAPANA 
 

  

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali (Ndiyo na 
Hapana) 

 

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo 

 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

49 

 

FOMU Na. X “A” 
 

FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA WAJUMBE WA HALMASHAURI 
YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/KUNDI LA WANAWAKE YA MWAKA 

2024 
 

 
 
 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 

Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo…………………………….. 
 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 
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FOMU Na. X “B” 
 

FOMU YA MATOKEO YA UCHAGUZI WA UJUMBE WA HALMASHAURI 
YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/KUNDI LA WANAWAKE KWA 

MGOMBEA PEKEE YA MWAKA 2024 
 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 

 

 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA CHA 
SIASA 

KURA ALIZOPATA JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.   NDIYO 

 

HAPANA 

 

  

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali (Ndiyo na Hapana)  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi wa Kituo  

 
Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi wa Kituo…………………………….. 
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FOMU Na. XI 
 

FOMU YA MATOKEO YA JUMLA YA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
KIJIJI/KITONGOJI YA MWAKA 2024 

 
 
 
 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA 
CHA SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 

MWAKILISHI 
WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

6.      

7.      

8.      

9.      

1.0      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika  

Jumla ya matokeo ya kura  

Jina la Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

 

 
Saini…………………………………………………………tarehe……………… 

 
Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………… 

 

 
NEMBO YA 

HALMASHAURI 
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FOMU Na. XII 
 

FOMU YA MATOKEO YA JUMLA YA UCHAGUZI WA WAJUMBE WA 
HALMASHAURI YA KIJIJI KUNDI MCHANGANYIKO/ KUNDI LA 

WANAWAKE YA MWAKA 2024 
 

 
 
 

 
 

Na. JINA LA 
MGOMBEA 

CHAMA CHA 
SIASA 

KURA 
ALIZOPATA 

JINSI 
(KE/ME) 

SAINI YA 
MGOMBEA AU 
MWAKILISHI 

WAKE 

1.      

2.      

3.      

4.      

5.      

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura  

Idadi ya waliopiga kura  

Idadi ya kura halali  

Idadi ya kura zilizoharibika/kukataliwa  

JUMLA  

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi  

 
Saini…………………………….……tarehe………………… 
 
Muhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………. 

 
NEMBO YA HALMASHAURI 

 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

53 

 

________ 
JEDWALI LA SITA 

________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 48(4)) 

__________ 
VIAPO 

 
(a) Kiapo cha Uaminifu na kutunza siri 

 

“Mimi ……………………………. naapa/natamka kwa dhati kwamba nitaitumikia vyema na kwa 
moyo thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kazi yangu kama 
………………………………..katika Halmashauri ya …………………… na katika kutimiza 
wajibu wa nafasi hiyo nitawatendea haki watu wote kwa mujibu wa Katiba, Sheria na Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na kwa vyovyote vile sitatoa siri zinazohusu majukumu yangu 
isipokuwa kwa mujibu wa sheria.  Ewe Mwenyezi Mungu, nisaidie.” 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa: ……………………………………… 
na………………………………………………………………………….. 

 
Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………....... 
Mbele ya: 
Jina:……………………………………………… 
Saini:…………………………………………….. 
Wadhifa:………………………………………… 
Anuani…………………………………………… 

 

(b) Kiapo cha Utii na Uadilifu 
Mimi ………………………………………………………. naapa/natamka kwa dhati kwamba 
nitaitumikia Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa wadhifa wangu wa 
…………………………………………. kwa uaminifu, kwa uwezo na moyo wangu wote na 
kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za 
Tanzania na Maadili ya Viongozi wa Umma kama yalivyowekwa kwa mujibu wa Sheria. Ewe 
Mwenyezi Mungu nisaidie” 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa: ……………………………………… 

na………………………………………………………………………….. 
 
Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………. 
Mbele ya:……………………………………….. 
Jina:……………………………………………… 
Cheo:……………………………………………. 
Saini:…………………………………………… 
Anuani…………………………………………. 
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__________ 
JEDWALI LA SABA 

_________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 52) 

________ 
 

TARATIBU ZA MAADILI 
 

1.0 Jina, Matumizi, Wahusika wa Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 

2024. 
1.1 Jina na Tarehe ya kuanza kutumika 
Taratibu hizi zitajulikana kama Taratibu za Maadili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za 
Mwaka 2024. 
1.2 Wahusika wa Taratibu za Maadili 
Wahusika wa Taratibu za Maadili watakuwa wafuatao: 

(a) Vyama vya Siasa; 
(b) Wagombea; 

(c) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na 
(d) Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi.  

 
2.0 Taratibu za Maadili 

2.1 Wajibu wa Vyama vya Siasa na Wagombea 
Kila Chama cha Siasa na Wagombea watatakiwa kuzingatia yafuatayo: 

(a) kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya 
Uchaguzi na Miongozo ya Uchaguzi itakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni 

pamoja na kuzingatia matakwa ya Sheria nyingine za nchi katika kipindi 
chote cha Uchaguzi; 

(b) kuelimisha, kuhamasisha na kuwasisitiza wanachama na wafuasi wao 
kuheshimu Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya Uchaguzi na 
Miongozo ya Uchaguzi itakayotolewa kwa mujibu wa Kanuni pamoja na 
Sheria nyingine za nchi katika kipindi chote cha Uchaguzi; 

(c) kuzingatia ratiba ya mikutano ya kampeni;  
(d) kushirikiana na wanachama na wafuasi wa Vyama vingine vya Siasa 

kuhakikisha kuwa wanachukua hatua za makusudi ili: 
(i) kufanya Uchaguzi uwe huru na wa haki; 
(ii) kuzuia vitendo vya vurugu na vitisho; 
(iii)  kukataa aina yoyote ya ubaguzi katika misingi ya jinsia, 

maumbile, ulemavu, ukabila, dini au rangi; na 
(iv) kueneza taarifa sahihi kuhusu mchakato wa Uchaguzi; 

(e) kuchapisha vijitabu, vipeperushi, vitini, mabango na machapisho ya aina 
yoyote yanayoelezea sera zao baada ya kuidhinishwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi; 

(f) kutumia vyombo vya habari kutangaza sera zao kwa kuzingatia sheria 
zinazosimamia vyombo vya habari na Miongozo ya Uchaguzi; 

(g) kujenga mazingira ambayo yatawezesha Uchaguzi kufanyika kwa uhuru 
na haki, ikiwa ni pamoja na kuwezesha makundi maalum kushiriki 
kikamilifu katika Uchaguzi;  

(h) kuhakikisha hifadhi na usafi wa mazingira katika kusambaza matangazo ya 
kampeni; 

(i) kuondoa mabango, matangazo na machapisho ya aina yoyote ile 

yaliyotumika wakati wa kampeni katika sehemu za wazi baada ya 
Uchaguzi; 

(j) kutoa taarifa mara moja kwa mamlaka husika wanapofahamu au 
wanapoona tukio linaloweza kusababisha vurugu au uvunjifu wa amani; 
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(k) kuhakikisha kuwa wanafanya kampeni kwa kuzingatia misingi inayolenga 
kutangaza sera za Vyama vyao pasipo kujenga chuki, kusababisha 
mifarakano na migawanyiko katika jamii; 

(l) kuchukua hatua za lazima kuhakikisha kuwa hakuna migongano ya 
mikutano ya kampeni na Vyama vingine; 

(m)  kukataza wanachama au wafuasi kutamka kauli mbiu, kuonesha ishara za 
Vyama vyao, au kuvaa sare zenye rangi ya Chama chao katika mikutano 
ya hadhara ya Vyama vingine; 

(n) kuwaelekeza Mawakala wao watakaokuwepo katika Vituo vya kupigia, 

kuhesabia na kujumlishia kura kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa 
Kanuni za Uchaguzi, Taratibu za Maadili ya Uchaguzi na Miongozo ya 
Uchaguzi. 
 

 2.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Vyama vya Siasa na Wagombea 
  Kila Chama cha Siasa au Mgombea hatatakiwa kufanya yafuatayo: 

(a) kusababisha au kufanya fujo au vurugu ya aina yoyote katika 
Mkutano wake au wa Chama kingine; 

(b) kutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho au 
lugha inayochochea uvunjifu wa amani au kuashiria ubaguzi wa 
kijinsia, dini, rangi, ulemavu au maumbile kwenye mikutano ya 
kampeni; 

(c) kubeba sanamu, kinyago au kitu chochote ambacho kinaonyesha 
kudhalilisha, kukebehi, kufedhehesha au kukejeli Chama kingine 
cha Siasa au Mgombea au Kiongozi wa Chama kingine cha Siasa 
au Serikali katika mkutano wowote wa kampeni za Uchaguzi; 

(d) kutumia vipaza sauti vya aina yoyote kwa shughuli za kisiasa mara 
baada ya muda wa kampeni za uchaguzi kumalizika; 

(e) kuchafua, kubandua au kuharibu kwa namna yoyote ile matangazo 
ya kampeni ya Vyama vingine vya Siasa na matangazo mengine 
yanayotolewa na Mamlaka za Uchaguzi; 

(f) kubandika mabango ya kampeni, matangazo au mchoro wowote 
kwenye nyumba, majengo au vyombo vya usafiri vya watu binafsi 
au taasisi mbalimbali bila idhini ya wamiliki husika; 

(g) kubandika mabango ya kampeni, matangazo au mchoro wowote 
kwenye nyumba za ibada, taasisi za dini na majengo ya Serikali na 
taasisi zake;  

(h) kutoa rushwa ili kumshawishi mtu yeyote kupiga kura, kugombea 
au kujitoa katika kugombea nafasi ya uongozi; 

(i) kuzuia mtu yeyote, watu au wafuasi wa vyama vingine kuhudhuria 
mikutano ya kampeni au kupiga kura. 

 
 2.3 Maadili wakati wa kupiga, kuhesabu, kujumlisha kura na kutangaza  matokeo 

ya Uchaguzi 
 
 2.3.1. Yanayotakiwa Kufanywa 

(a) Mawakala wa Vyama vya Siasa, Vyama vya Siasa na Wagombea 
watakuwa na wajibu wa kushirikiana na Wasimamizi wa Uchaguzi, 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na Wasimamizi wa Vituo katika 
vituo vya kupigia kura kwa kuzingatia Kanuni za Uchaguzi na 
Miongozo ya Uchaguzi; 

(b) Viongozi wa Vyama vya Siasa watakuwa na wajibu wa kuwaelimisha 
wanachama na wafuasi wao kuwa, watatakiwa kuondoka eneo la 
kupigia Kura mara tu wamalizapo kupiga kura na kama itawalazimu 
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kubakia katika eneo hilo watatakiwa kukaa umbali wa mita mia mbili 
kutoka kituo cha kupigia kura. 

 
 2.3.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa 

(a) Kampeni za uchaguzi hazitaruhusiwa siku ya upigaji kura. Hii ni 
pamoja na kuvaa vazi lolote au kuwa na kitu chochote kinachoashiria 
kushawishi watu kumpigia kura Mgombea fulani au utambuzi wa 
Mgombea fulani au matumizi ya chombo cha usafiri kinachoashiria 
utambuzi wa Chama au Mgombea wa Chama chochote;  

(b) Viongozi wa Vyama vya Siasa, Wagombea na wafuasi wao 
watatakiwa kujiepusha na vitendo vinavyoweza kusababisha fujo au 
vurugu katika vituo vya kupigia, kuhesabia na kujumlishia kura; 

(c) Hakuna mtu atakayeruhusiwa kutumia simu ya kiganjani ndani ya 
kituo cha kuhesabu na kujumlishia kura isipokuwa Msimamizi wa 
Uchaguzi na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi na mlinzi wa kituo 
cha kupigia kura ambao watatumia simu zao pale itakapobidi kwa 
shughuli za Uchaguzi tu na simu hizo wakati wote ziwe 

zimeondolewa mlio; 
(d) Kiongozi wa Chama cha Siasa au mwanachama au mfuasi 

hatatakiwa:  
(i) kuvamia au kukaa kwa nguvu ndani ya kituo cha kupigia, 

kuhesabia na kujumlishia kura; 
(ii) kuwahamasisha wanachama au wafuasi kupiga kura zaidi 

ya mara moja katika Uchaguzi mmoja; 
(iii) kununua kura au kutoa rushwa au aina yoyote ya malipo ya 

fedha au vifaa kwa mpiga kura au Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(iv) kutumia lugha ya matusi kwa Msimamizi wa Uchaguzi, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au Msimamizi wa Kituo 
katika kituo cha kupigia, kuhesabia na kujumlishia kura.  

 
3.0 Wajibu wa Serikali: 

Serikali itakuwa na Wajibu wa: 

(a) kutoa fursa sawa kwa wadau wote wa Uchaguzi hususan Vyama vya Siasa na 
Wagombea ili kuendesha shughuli zao za kisiasa wakati wa Uchaguzi kwa 
uhuru na kuzingatia sheria za nchi; 

(b) kuhakikisha hali ya usalama, amani na utulivu wakati wote wa Uchaguzi; 
(c) kuhakikisha kuwa viongozi na watendaji wake wanazingatia ipasavyo ukomo 

wa madaraka yao katika shughuli za Uchaguzi. 
 

4.0 Taratibu za Maadili kwa Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi 

 4.1 Mambo wanayotakiwa Kufanya 
Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi watakuwa 
na wajibu wa kupanga, kusimamia na kuendesha Uchaguzi katika misingi 
inayowezesha Uchaguzi kuwa huru na wa haki kwa kufanya yafuatayo: 

(a) kuzingatia Katiba ya Nchi, Kanuni za Uchaguzi na Sheria nyingine za 
nchi; 

(b) kuvipa Vyama vya Siasa ratiba na taarifa za Uchaguzi mapema; 
(c) kutoa Elimu ya Mpiga Kura, kusimamia na kuratibu taasisi na watu 

wanaotoa Elimu ya Mpiga Kura;  
(d) kutoa mafunzo kwa wanaohusika na Uchaguzi ili kuwawezesha 

kuendesha uchaguzi kwa ufanisi;  
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(e) kuvipa Vyama vya Siasa Kanuni, Miongozo ya Uchaguzi na Nyaraka 
nyingine zinazohusiana na Uchaguzi; 

(f) kukemea vitendo vyenye nia ya kuharibu Uchaguzi vinavyoweza 
kufanywa na Viongozi wa Vyama vya Siasa, Wagombea au wafuasi 
wao; 

(g) kuendesha na kuziwezesha Kamati za kusimamia Maadili ya 
Uchaguzi na kusimamia utekelezaji wa uamuzi unaotolewa na Kamati 
hizo; 

(h) kukutana na Vyama vya Siasa pale inapobidi kujadili masuala 

mbalimbali yanayohusu Kampeni za Uchaguzi na Uchaguzi 
wenyewe; 

(i) kuhakikisha kuwa hakuna mtu yeyote atakayefanyiwa uonevu au 
kukoseshwa haki wakati wa shughuli za Uchaguzi; 

(j) kutambua majukumu ya Vyama vya Siasa, Wagombea na Mawakala 
wao; 

(k) kuandaa na kupeleka kwa wakati vifaa kwenye vituo vya kupigia 
kura;  

(l) kuendesha zoezi la Uchaguzi kwa uwazi, haki na uadilifu. 
 

4.2 Mambo yasiyotakiwa kufanywa na Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi 
Wasaidizi wa Uchaguzi 

(a) kupendelea Chama chochote cha Siasa au Mgombea yeyote; 
(b) kubadili ratiba za Kampeni za Uchaguzi bila kuvishirikisha Vyama 

vya Siasa; 
(c) kuchelewa au kupeleka vifaa pungufu katika vituo vya kupigia kura 

bila sababu za msingi; 
(d) kuchelewa kutangaza Matokeo ya Uchaguzi bila sababu za msingi. 

 
5.0 Usimamizi wa Utekelezaji waTaratibu za Maadili ya Uchaguzi 

5.1 Kamati za Maadili za kusimamia Utekelezaji wa Taratibu za Maadili ya 
 Uchaguzi 

 Kutakuwa na Kamati za Maadili zifuatazo zitakazoundwa na Msimamizi wa  Uchaguzi: 
(a) Kamati ya Maadili ya Halmashauri; na 

(b) Kamati ya Maadili ya Kata. 
 

5.2 Muundo wa Kamati za Taratibu za Maadili ya Uchaguzi 
  

5.2.1 Kamati ya Maadili ya Halmashauri 
  Kamati ya Maadili ya Halmashauri itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Msimamizi wa Uchaguzi katika Halmashauri ambaye atakuwa 
Mwenyekiti wa Kamati; 

(b) Mjumbe mmoja kutoka kila Chama cha Siasa kinachoshiriki 

Uchaguzi katika Halmashauri; 
(c) Wajumbe wawili watakaoiwakilisha Serikali ambao watateuliwa na 

Katibu Tawala wa Wilaya husika kwa maandishi na kwa kuzingatia 
jinsia; na 

(d) Afisa Uchaguzi ambaye atakuwa ni Katibu wa Kamati ya Maadili ya 
Uchaguzi. 

 
 5.2.2 Kamati ya Maadili ya Kata 

Kamati ya Maadili ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao: 
(a) Msimamizi Msaidizi ngazi ya Kata husika ambaye atakuwa 

Mwenyekiti wa Kamati; 
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(b) Mjumbe mmoja kutoka kila Chama cha Siasa kinachoshiriki katika 
Uchaguzi kwenye Kata; 

(c) Wajumbe wawili watakaoiwakilisha Serikali ambao watateuliwa na 
Katibu Tawala wa Wilaya husika kwa maandishi na kwa kuzingatia 
jinsia; na 

(d) Katibu ambaye ni Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kijiji 
atakayeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi.   
 

  5.2.3 Utoaji wa taarifa za Kamati za Maadili 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu, mgombea, Chama cha Siasa au mjumbe wa 
Kamati ya Maadili ambaye sio Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili kutoa taarifa 
yoyote kuhusu uamuzi wa Kamati au suala lolote lililopo mbele ya Kamati. 

 
5.3 Uwasilishaji wa Malalamiko 

Mgombea yeyote, Wasimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi, Serikali au Chama chenye mgombea kinachoamini kwamba Maadili 
ya Uchaguzi yamekiukwa kitawasilisha malalamiko kwa Mwenyekiti wa 

Kamati ya Maadili ya Kata kwa maandishi.  
 
5.4 Muda wa kuwasilisha Malalamiko 

Malalamiko yoyote yatatakiwa kuwasilishwa ndani ya siku tatu tangu kutokea 
kwa tukio linalolalamikiwa. 

 
5.5 Kuitisha kikao cha Kamati ya Maadili ya Uchaguzi 

Mwenyekiti wa Kamati husika baada ya kupokea malalamiko na kujiridhisha 

kuwa Taratibu za Maadili zimekiukwa atatakiwa kuitisha kikao ndani ya siku 
mbili. 

 
5.6 Namna ya kushughulikia Malalamiko 

(a) Malalamiko yote yatajadiliwa na kuamuliwa katika kikao cha Kamati 
ya Maadili ya Kata husika; 

(b) Kamati itashughulikia malalamiko na kutoa uamuzi wake mapema 
iwezekanavyo; 

(c) Baada ya kupokea malalamiko, Kamati itamtaka aliyelalamikiwa 
kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya siku mbili tangu 
kupokea malalamiko; 

(d) Katika kushughulikia malalamiko, Kamati inaweza kumwita mtu 
yeyote kutoa maelezo ili kusaidia Kamati kufikia uamuzi wa haki; 

(e) Akidi ya Kikao cha Kamati husika itakuwa zaidi ya nusu ya wajumbe 
wote wa Kamati; 

(f) Kamati ya Maadili ya Uchaguzi itaamua malalamiko yote baada ya 
kusikiliza au kupata maelezo ya utetezi kutoka kwa pande zote mbili 

ambazo ni mlalamikaji na mlalamikiwa ndani ya siku mbili isipokuwa 
kama upande unaolalamikiwa utashindwa kuwasilisha maelezo ya 
utetezi katika muda ulioainishwa Kamati inaweza kufanya uamuzi; 

(g) Uamuzi utakaofikiwa na Kamati ya Maadili ya Kata yatatekelezwa na 
pande zinazohusika na uamuzi huo; 

(h) Ikitokea kuna umuhimu wa kufanya uamuzi kwa kupiga kura, 
wawakilishi wa Mlalamikaji na Mlalamikiwa hawataruhusiwa kupiga 
kura; 

(i) Malalamiko yatakayoshughulikiwa na Kamati za Maadili ni yale tu 
yaliyotokea katika kipindi cha Kampeni; 

(j) Malalamiko yatakayotokea siku ya Upigaji Kura yatashughulikiwa 
kwa kuzingatia Kanuni za Uchaguzi; 



Kanuni Za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya 

Kijiji Na Mwenyekiti wa Kitongoji Katikab Mamlaka Za Miji 

Tangazo la Serikali Na.573 (Linaendelea.) 

59 

 

(k) Kamati itakuwa na mamlaka ya kuchunguza malalamiko yote 
yatakayowasilishwa kabla ya kufanya uamuzi; 

(l) Kamati inaweza kuelekeza malalamiko mengine kwenye mamlaka 
zinazohusika kama itakavyoona inafaa kwa hatua zinazostahili. 

 
5.7 Rufaa Dhidi ya Uamuzi 

(a) Upande ambao hautaridhika na uamuzi wa Kamati ya Maadili ya 
Kata, utakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Kamati ya Maadili ya 
Halmashauri ndani ya siku mbili tangu uamuzi wa Kamati ya Maadili 

ya Kata ulipotolewa; na 
(b) Uamuzi utakaotolewa na Kamati ya Maadili ya Halmashauri utakuwa 

ni wa mwisho. 
 

5.8 Malalamiko dhidi ya Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

(a) Pale ambapo malalamiko yaliyowasilishwa ni dhidi ya Msimamizi wa 
Uchaguzi, ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili`ya 

Uchaguzi, Msimamizi au Msimamizi Msaidizi, Msimamizi wa 
Uchaguzi hataendesha Kikao hicho, isipokuwa Katibu Tawala wa 
Mkoa atateua Afisa yeyote wa Umma Mwandamizi kutoka 
Sekretarieti ya Mkoa kuwa Mwenyekiti wa kikao hicho; 

(b) Iwapo Kamati itaona kuwa Msimamizi amekosea Kamati itamtaka 
Msimamizi wa Uchaguzi kurekebisha tatizo linalolalamikiwa 
mapema iwezekanavyo. 
 

5.9 Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi ngazi ya Halmashauri na Kata 
katika kushughulikia Malalamiko na kutoa adhabu zinaweza kuchukua hatua 
zifuatazo: 

(a) kuagiza upande uliokiuka maadili kusahihisha kosa au makosa 
yaliyotendeka na iwapo italazimu, kuomba msamaha hadharani;  

(b) kutoa onyo au karipio kwa maandishi; 
(c) kutangaza jina la Chama au Mgombea aliyekiuka Maadili na kueleza 

kosa au makosa yake kwa njia za Taarifa kwa Umma, redio, 

televisheni, magazeti na njia nyingine za mawasiliano; 
(d) Kamati inaweza kukisimamisha Chama au Mgombea kuendelea 

kufanya Kampeni za Uchaguzi kwa muda itakavyoona inafaa. 
 

5.10  Kushindwa Kutekeleza Uamuzi wa Kamati za Maadili 
Pale ambapo Mgombea au Chama kitashindwa kutekeleza uamuzi wa Kamati 
husika, Kamati ya Maadili ya Uchaguzi inaweza kukisimamisha Chama husika 
kufanya kampeni za Uchaguzi. 

 

 

 

 

Dodoma,           MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 

28 Juni, 2024                            Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 


