

TANGAZO LA SERIKALI NA. 97 la tarehe 9/2/2024

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA),
(SURA YA 287)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 153(1))

SHERIA NDOGO YA (USAFI WA MAZINGIRA) YA HALMASHAURI YA
WILAYA YA MAGU YA MWAKA 2024.

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Usafi wa Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Magu ya Mwaka 2024.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Magu.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya huduma ya kuzoa taka au kupima afya;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na binadamu isipokuwa dawa;
“choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye sakafu inayosafishika, banda imara la kudumu, limeezekwa, lina mlango imara, bomba la kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, lililojengwa kwa vifaa vya

kudumu;

“chukizo” au kero” maana yake ni kitu chochote kilicho katika hali yoyote ambacho kinatumika, kimewekwa, kimejengwa au ni kichafu kiasi cha kusababisha:

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu;

(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi au kuleta kinyaa;

(c) kuzaliana kwa wadudu hatari kama vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Magu;

“jengo la biashara” maana yake jengo lolote lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kufanya biashara iliyokusudiwa;

“kaya” maana yake mtu mzima anayejitegemea mwanamke au mwanaume, na mtoto au watoto wanaoishi aidha kwenye nyumba nzima au ndani ya chumba kimoja kwenye eneo la Halmashauri;

“kizimba cha taka” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuhifadhi taka ngumu;

“mabwawa ya maji taka” maana yake ni mabwawa yaliyojengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi na kutakasa maji taka yanayotokana na kuosha vyombo, kutoka vyooni, kutoka bafuni, kufua nguo, kuosha nywele au shughuli zozote za nyumbani na viwanda;

Sura ya
191

“maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“mkazi” maana yake ni mtu yeyote ambaye kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya mamlaka ya Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Magu au afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

Sura ya
191

“taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“taka ngumu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

Wajibu wa
kufanya
usafi wa
mazingira

4. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi anayeishi au anayemiliki eneo la nyumba, kiwanja au biashara kuhakikisha kwamba-

- (a) mazingira yanayozunguka eneo lake yanakuwa safi wakati wote;
- (b) taka zote zinakusanywa na kufukiwa au kuondolewa kwa njia itakayoelekezwa na Halmashauri;
- (c) anachimba shimo la kutupa taka litakalokuwa na urefu usiopungua kimo cha futi tatu na upana usiopungua futi mbili;
- (d) anajenga choo imara cha kudumu kwa matofali na kuezeka kwa bati, tembe, majani au vigae chenye mlango unaofunga na kufunguka na kuhakikisha kwamba choo kinatumika wakati wote na kuna chombo cha maji tiririka na sabuni ya kunawa mikono;
- (e) eneo lake halina mazalia ya mbu, panya na wadudu wengine hatarishi; na
- (f) maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha maji.

Uhifadhi
wa maji
taka

5. Kila mmiliki wa nyumba, kiwanda au eneo la biashara anatakiwa-

- (a) kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhia maji taka;
- (b) kunyonya maji taka kila wakati karo linapojaa; na
- (c) kutotiririsha au kutoelekeza maji kutoka vyooni, bafuni, karoni au viwandani kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni, kwenye vyanzo vya maji, maeneo ya wazi, kwenye mfereji wa maji ya mvua au sehemu yoyote ambayo haijatengwa kwa ajili ya kuhifadhia maji taka.

Utengenezaji na uuzaji wa vyakula

6. Mtu yeyote anayetengeneza, kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote katika eneo la Halmashauri atatakiwa kutimiza masharti na kanuni za afya.

Upimaji wa afya

7. Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, migahawa, baa, nyumba ya kulala wageni, bucha, muoka mikate au mtu anayeshughulika na kuuza vyakula vilivyopikwa kuhakikisha kwamba anapima afya yake kila baada ya miezi sita.

Uwezo wa Afisa Mwidhini wa

8.-(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote ndani ya Halmashauri kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadi saa tisa na nusu alasiri kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.

(2) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kushauri au kuelekeza watu au mtu kutokuishi katika jengo ambalo linahatarisha afya au maisha ya watu na viumbe hai.

(3) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuzuia shughuli mbalimbali wakati wa mlipuko wa magonjwa ikiwa ni pamoja na kukamata vyombo au vifaa vingine vinavyotumika na ambavyo vinaweza kuleta madhara kwa wakazi wa Halmashari.

(4) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kufunga au kuagiza kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni na masharti ya afya.

Vifaa vya kuhifadhia taka ngumu

9.-(1) Kila mmiliki wa jengo la makazi, mpangaji wa jengo la makazi au mtu yeyote anayefanya biashara katika eneo lolote ndani ya Halmashauri atatakiwa kuwa na chombo cha kuhifadhia taka chenye mfuniko na atawajibika kukusanya taka hizo kwenye vizimba vya kuzolea taka katika maeneo yaliyoainishwa.

(2) Kila mmiliki wa jengo au mpangaji wa nyumba iliyo katika ukanda wa kijani, katika maeneo ambayo hayajapimwa atalazimika kuwa na shimo kubwa la kukusanya taka ngumu katika eneo lake.

Ada ya
uzoaji taka

10. Halmashauri itawajibika kukusanya taka ngumu kutoka katika vizimba vya taka vilivyoainishwa katika kila kata, na wazalishaji taka watalipia ada au ushuru wa ukusanyaji wa taka kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.

Ukusanyaji wa taka ngumu

11.-(1) Hairuhusiwi kuweka uchafu wenye asili ya maji maji kwenye pipa au chombo chochote cha taka ngumu au kitu chochote kinachoweza kulipuka na kusababisha madhara.

(2) Taka ngumu zote zitakazokusanywa kwenye pipa au chombo cha taka zitabaki kuwa mali ya mkazi au mmiliki wa eneo lile mpaka zitakapokuwa zimefikishwa kwenye kizimba cha taka au zitakapokuwa zimetolewa na Wakala kutoka katika eneo lake.

Eneo la
kutupa
taka

12. Halmashauri itakuwa na wajibu wa-

- (a) kutenga eneo maalum kwa ajili ya kutupa taka;
- (b) kuweka vyombo maalumu vya kutunza taka katika maeneo ya Halmashauri; na
- (c) kutoa huduma ya uzoaji takataka kwa malipo kutoka kwa wazalishaji wa taka hadi kwenye dampo.

Kibali cha
kusafirisha
taka za
plastiki

13.-(1) Halmashauri itatoa kibali cha kusafirisha taka za plastiki zinazosafirishwa kwa ajili ya urejelezaji .

(2) Magari binafsi yatakayokuwa yanasafirisha taka za plastiki kutoka maeneo ya uzalishaji yatapaswa kusajiliwa na kupewa kibali kwa kulipa ada ya shilingi elfu ishirini tu kwa mwaka.

(4) Mtu yeyote atakayekusanya taka za plastiki kutoka kwa wanaozichambua katika eneo la uzalishaji au vituo vya kukusanyia atatakiwa kupata kibali na kulipa ada ya shilingi elfu ishirini kwa mwaka.

(5) Kibali cha kusafirisha taka za plastiki kitakuwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu.

Wajibu wa
mmiliki
wa duka la
kuzuza
nyama

14. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuzuza nyama kuhakikisha kwamba-

- (a) ana jengo la kudumu lililosakafiwa na kuwekwa marumaru nyeupe kwenye sakafu na kuta kwa urefu wa futi sita kutoka usawa wa sakafu;
- (b) jengo lina maji safi, gogo na misumeno ya kukatia nyama;
- (c) kuna pipa la kuhifadhia taka;
- (d) mhudumu ana koti jeupe pamoja na viatu vyeupe aina ya buti; na
- (e) mhudumu anapima afya kila baada ya miezi sita.

Siku ya
usafi

15.-(1) Kila jumamosi ya wiki ya pili na jumamosi ya wiki ya mwisho wa mwezi itakuwa ni siku maalumu ya kufanya usafi wa mazingira katika maeneo yote ya Halmashauri.

(2) Itakuwa ni wajibu kwa kila mkazi katika kijiji na kitongoji kushiriki katika usafi wa mazingira kwa siku iliyopangwa na Halmashauri katika maeneo yao na maeneo ya umma.

(3) Kila mtu atahakikisha kuwa eneo lake la makazi, eneo linalomzunguka, eneo analofanyia biashara, eneo la wazi lililokaribu naye kwa umbali wa mita kumi na eneo la mazingira ya ofisi ni safi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Vikundi
vya usafi

16. Halmashauri itahamasisha uundaji wa vikundi jamii na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika vijiji na vitongoji baada ya kuingia mkataba na Halmashauri.

Udhibiti
wa ubebaji
kokoto,
mawe na
mchanga

17. Mtu yeyote atakayesafirisha mawe, mchanga au kokoto katika eneo la Halmashauri atahakikisha kuwa chombo anachotumia kusafirisha kimefunikwa ili kuzuia kumwagika na kuchafua mazingira.

Mabaki ya
ujenzi

18. Mtu yeyote hataruhusiwa kubomoa au

kusababisha kubomoka kwa jengo au sehemu ya jengo bila kutoa taarifa ya maandishi kwa Halmashauri siku saba kabla ya kubomoa jengo.

Udhibiti
utupaji wa
taka

19.-(1) Watumiaji wa vyombo vya usafiri binafsi au vya umma hawataruhusiwa-

- (a) kutupa taka nje ya vyombo wanavyotumia na taka zote zitawekwa kwenye chombo cha kuhifadhiwa taka kilichomo kwenye chombo husika; au
- (b) kutupa taka ovyo katika maeneo ya makazi, biashara, mifereji ya maji ya mvua, hifadhi ya barabara au mahali popote pasipotengwa kwa ajili ya kutupa taka.

(2) Mtu yeyote au mkazi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba anatupa uchafu au taka katika vyombo maalumu vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo maalumu yaliyotengwa.

Uhifadhi
wamaji
taka

19.-(1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya maji taka pale karo linapojaa.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kufungulia na kutiririsha maji taka au kinyesi kutoka chooni au sehemu yoyote wakati wa mvua au wakati wowote kwenye mifereji ya maji ya mvua, mabonde au maji yanayotembea au sehemu nyingine yoyote isiyoruhusiwa.

Wajibu wa
kuwa na
choo na
kukitumia

20. Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba-

- (a) nyumba yake ina choo boira kwa ajili ya matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo;
- (b) anaweka sehemu maalumu ya kunawia mikono ikiwa na maji safi na sabuni ya kimiminika; na
- (c) choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini kutoka chanzo chochote cha maji.

Vyoo vya

21.-(1) Halmashauri inaweza kujenga choo cha umma

umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya watu au taasisi kujenga vyoo vya umma katika maeneo ambayo Halmashauri itaona inafaa.

(2) Vyoo vitakavyojengwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii vitatakiwa kuwa vya kudumu na-

- (a) matundu yasiyopungua mawili kwa wanawake na mawili kwa wanaume;
- (b) mfumo madhubuti wa maji na uwepo wa maji ya kutosha yaliyo safi na salama;
- (c) kuwepo na chombo cha kuhifadhia maji ya akiba;
- (d) kuwepo kwa bafu ya wanaume na wanawake;
- (e) kuwepo na sehemu ya haja ndogo kwa wanaume; na
- (f) kuwepo na chombo maalumu chenye mfuniko cha kuhifadhia taka zisizoweza kusukumwa na maji.

Vyoo vya muda katika mikusanyiko 22. Ni wajibu wa mtu yeyote, kikundi au taasisi yenye lengo la kukusanya watu kwa madhumuni ya mkutano au sherehe au mkusanyiko wowote kuweka au kujenga vyoo vya muda endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu na atatakiwa kuomba idhini kutoka Halmashauri.

Vyoo katika majengo ya biashara 23. Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga vyoo bora vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo hii kwa ajili ya matumizi ya wateja wake kwa kuzingatia jinsi zote.

Ilani ya kujenga au kurekebisha choo 24.-(1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa nyumba yoyote haina choo au choo kilichopo kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa atatoa ilani kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akiainisha masharti ya kurekebisha hali hiyo.

(2) Ilani ya kujenga au kurekebisha choo itakuwa katika namna iliyoainishwa katika Jedwali la Nne.

Uzuiaji wa shughuli wakati wa magonjwa 25. Mkurugenzi anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote

ya
mlipuko kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya binadamu.

Ukamataji
wakati wa
zuio **26.**-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kumkamata mtu yeyote ambaye atakaidi amri ya zuio la kufanyika kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya mlipuko.

(2) Endapo mtu aliyekamatwa alikuwa anauza vyakula ambavyo vinaharibika kwa haraka, Halmashauri itaharibu vyakula hivyo.

(3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) na (2), endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa haviharibiki kwa haraka, Halmashauri itakuwa na jukumu la kuvihifadhi hadi mwisho wa amri ya zuio.

(4) Halmashauri haitahusika na gharama zozote zitakazotokea isipokuwa kama uharibifu huo utakuwa umesababishwa kwa uzembe wa Afisa wa Halmashauri.

Ilani ya
kuondoa
kero **27.**-(1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ndani ya siku saba kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo.

(2) Ilani ya kuondoa kero itakuwa katika namna iliyoainishwa katika Jedwali la Pili.

Uteuzi wa
wakala **28.**-(1) Halmashauri inaweza kumteua wakala kwa ajili ya kutoa huduma ya usafishaji na ukusanyaji wa taka kwa niaba yake.

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa-

(a) ameingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kutoa huduma ya usafi wa mazingira; na

(b) anakusanya na kutupa taka hizo kwenye dampo kuu la Halmashauri.

Makosa

29. Mtu yeyote atakuwa anatenda kosa endapo-

- (a) atatupa taka au uchafu wowote au kuacha takataka au uchafu kwenye nyumba, kiwanja, mfereji wa maji ya mvua, barabara au eneo linalopakana na nyumba yoyote au ardhi yoyote au karibu na maeneo ya nyumba au mahali popote pasipotengwa kwa shughuli hiyo;
- (b) atamzuia au kujaribu kumzuia au kumshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii;
- (c) atamwaga taka barabarani, mtaro wa maji ya mvua, uchochoroni au mahali popote hadharani au katika eneo lolote lisiloruhusiwa;
- (d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya makazi;
- (e) atatiririsha maji machafu barabarani au katika eneo la nyumba ya jirani;
- (f) ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, mabwawa, lambo au ndani ya chanzo au kisima kinachotumika kwa matumizi ya binadamu;
- (g) atapika vyakula pembezoni mwa barabara au nje ya majengo mengine;
- (h) atauza vyakula maeneo yasiyo rasmi na kushindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi lililofunikwa na lenye kioo;
- (i) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo, katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni au katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za mipango miji;
- (j) atavuta sigara hadharani au mahali pa jumuiya au kwenye vyombo vya usafiri;
- (k) atatema mate hovyoyote au kutema mate barabarani au mahali pa jumuiya;
- (l) ataacha nyumba anayoishi au kumiliki au kufanyia shughuli zake katika hali ya uchafu yenye kuleta kero au chukizo;

- (m) ataacha chombo cha usafiri katika hali ya uchafu;
- (n) ataendesha shughuli za viwanda katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za mipango miji;
- (o) ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au majumba au maeneo ya makazi;
- (p) ataenda haja ndogo au kubwa hovyoy barabarani, uchochoroni au upenuni; au
- (q) atafanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hizo bila kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri;

Adhabu

30. Mtu atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja.

Kufilisha
kosa

31. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi elfu hamsini iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Tano la Sheria Ndogo hii.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 10)

GHARAMA ZA UKUSANYAJI TAKA KATIKA MAJENGO YA BIASHARA NA MAKAZI

Namba	Aina ya Biashara	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1	Aina nyingine ya biashara/huduma	10,000 kwa mwezi

Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya Wilaya ya Magu
Tanagazo La Serikali Na. 97 (Linaendelea)

2	Baa	4,000 kwa mwezi
3	Benki	10,000 kwa mwezi
4	Dahalia (Hostel)	10,000 kwa mwezi
5	Dobi mdogo	1000 kwa mwezi
6	Dobi Mkubwa	2,000 kwa mwezi
7	Duka la simu, kampuni ya simu kwa mnara	10,000 kwa mwezi
8	Duka dogo la chakula (mini Supermarket)	3,000 kwa mwezi
9	Duka kubwa la chakula (Supermarket)	5,000 kwa mwezi
10	Duka la dawa (rejareja)	5,000 kwa mwezi
11	Duka la dawa (Jumla)	10,000 kwa mwezi
12	Duka la Jumla	5,000 kwa mwezi
13	Duka la kuuza nyama na samaki	5,000 kwa mwezi
14	Duka la Nguo	3,000 kwa mwezi
15	Duka la rejareja bidhaa mchanganyiko	5,000 kwa mwezi
16	duka la vifaa chakavu	5,000 kwa mwezi
17	Duka la vinywaji na chakula (grocery)	2,000 kwa mwezi
18	Fundi chuma	2,000 kwa mwezi
19	Fundi Seremala	2,000 kwa mwezi
20	fundi viatu	1,000 kwa mwezi
21	Fundi wa kushona kwa kila cherehani	1,000 kwa mwezi
22	Fundi wa vifaa vya umeme	3,000 kwa mwezi
23	Genge kwa meza moja	1,000 kwa mwezi
24	Gereji pikipiki	5,000 kwa mwezi
25	Gereji ya magari	10,000 kwa mwezi
26	Ghala	10,000 kwa mwezi
27	Karakana	10,000 kwa mwezi
28	Kituo cha Afya (taka zisizo hatari)	10,000 kwa mwezi
29	kituo cha baiskeli	3,000 kwa mwezi
30	kituo cha boda boda	10,000 kwa mwezi
31	Kituo cha kuuza mafuta	50,000 kwa mwezi

Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya Wilaya ya Magu
Tanagazo La Serikali Na. 97 (Linaendelea)

32	Kituo cha kuuzia gesi	5,000 kwa mwezi
33	Kituo cha michezo	5,000 kwa mwezi
34	kiwanda cha kuuza mbao	10,000 kwa mwezi
35	Kiwanda kidogo	10,000 kwa mwezi
36	Kiwanda kidogo kwa trip zisizozidi 4 kwa mwezi	10,000 kwa mwezi
37	Kiwanda kikubwa	100,000 kwa mwezi
38	Klabu ya pombe ya asili	5,000 kwa mwezi
39	Klabu ya usiku	8,000 kwa mwezi
40	Kumbi za starehe	10,000 kwa mwezi
41	Lori la Mizigo kushusha (mzigo eneo rasmi)	5,000 kwa tripu moja
42	Maabara ya Vipimo	10,000 kwa mwezi
43	Madawa ya asili	5,000 kwa mwezi
44	Makazi (kaya) kijijini	1,000 kwa mwezi
45	Makazi (kaya) Mjini	2,000 kwa mwezi
46	Mama lishe/baba lishe	1,000 kwa mwezi
47	Mashamba makubwa ya maua, kahawa, kahawa na mazao mengine	100,000 kwa mwezi
48	Mgahawa Mkubwa	5,000 kwa mwezi
49	msikiti/kanisa bila kuwa na shughuli za biashara	10,000 kwa mwezi
50	Nyumba ya Kulala wageni	10,000 kwa mwezi
51	Nyumba kwa ajili ya watumishi (Watumishi Housing)	100,000 kwa mwezi
52	Ofisi za ulinzi	5000 kwa mwezi
53	Saluni	3,000 kwa mwezi
54	sehemu za kutengeza chai/uji na vitafunwa	1,000 kwa mwezi
55	Shughuli za vioo	10,000 kwa mwezi
56	Shule ya Msingi ya Bweni binafsi	10,000 kwa mwezi
57	Shule ya Msingi ya kutwa binafsi	10,000 kwa mwezi
58	Shule ya sekondari kutwa binafsi	10,000 kwa mwezi
59	shule ya sekondari ya bweni	10,000 kwa mwezi

Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya Wilaya ya Magu
Tanagazo La Serikali Na. 97 (Linaendelea)

60	Stoo	10,000 kwa mwezi
61	Stoo za Mkaa	10,000 kwa mwezi
62	Taasisi/Idara	10,000 kwa mwezi
63	Uwanja wa michezo	20,000 kwa mwezi
64	Vibanda kuweka na kutoa fedha	1,000 kwa mwezi
65	Vifaa vya ujenzi	4,000 kwa mwezi
66	vifaa vya umeme, simu,	4,000 kwa mwezi
67	Vipuri na Vifaa	2,000 kwa mwezi
68	Vitabu shajala	2,000 kwa mwezi
69	Vituo vya kuoshea magari	10,000 kwa mwezi
70	Kuuza miwa (kwa kituo)	5,000 Kwa mwezi

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27(2))

HALMASHAURI YA WILAYA YA MAGU
ILANI YA KUONDOA KERO

SEHEMU ‘A’

Ndugu..... wa Mtaa/Kijiji.....Kata
ya.....unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika
Tarehe.....mwezi.....mwaka..... katika nyumba yako ya Biashara/Kuishi/Kutolea
Huduma* iliyopo eneo la.....kumekutwa na adha zifuatazo:

1.
2.
3.
4.
5.

SEHEMU ‘B’

Kwa ilani hii unaamriwa kufanya yafuatayo:

1.
2.
3.
4.
5.

SEHEMU ‘C’

Unapewa muda wa siku tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza yote yaliyoelezwa katika Sehemu 'B' ya ilani hii. Kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda uliopewa Halmashauri italizimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kulazimika kukupa taarifa nyingine.

IMEPOKELEWA NA:

Jina.....
Saini.....
Wadhifa.....
Tarehe.....

KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Kimetolewa na:

Jina la Afisa Mwidhiniwa.....Saini.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

Muhuri:.....

*futa lisilohusika

JEDWALI LA TATU

KIBALI CHA KUSAFIRISHA TAKA ZA PLASTIKI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 13(4))

Namba ya Kibali.....

Jina.....

Anwani:

Umeruhusiwa kusafirisha taka ngumu kutoka:Kata/Wilaya)

Kwenda Kata/Wilaya.

Aina ya Gari na Namba ya usajiri wa Gari lililopewa kibali cha Kusafirisha
..... Leseni hii itatumika

kuanzia.....20.....Hadi.....20.....

Leseni hii imetolewa kwa kuzingatia masharti

yafuatayo.....
.....

KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Kimetolewa na:

Jina la Afisa Mwidhiniwa.....Saini.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

Muhuri:.....

*futa lisilohusika

JEDWALI LA NNE

ILANI YA KUJENGA AU KUREKEBISHA CHOO

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 24(2))

SEHEMU 'A'

Ndugu.....wa Mtaa/Kijiji.....Kata
ya.....Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika
Tarehe.....Mwezi.....Mwaka..... Katika nyumba yako ya
Biashara/kuishi/kutolea huduma* namba.....iliyopo eneo
la..... Katika kitongoji/Mtaa*.....Kijiji
cha.....Kata ya..... Imekuwa haina choo/choo kimejaa/kimeharibika *
hivyo unaamriwa kutekeleza mambo yafuatayo:-

- (1).....
- (2).....
- (3).....
- (4).....

SEHEMU 'B'

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza maelekezo yote yaliyoelekezwa katika sehemu 'A' ya Ilani hii.

SEHEMU 'C'

Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliopewa utafanyika tarehe.....
endapo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa Halmashauri itachukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine.

IMEPOKELEWA NA:

Jina.....

Saini.....

Wadhifa.....

Tarehe.....

KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Kimetolewa na:

Jina la Afisa Mwidhiniwa.....Saini.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

Muhuri:.....

*futa lisilohusika

JEDWALI LA TANO

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 31)

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi;..... nakiri **KWA HIARI YANGU MWENYEW**e mbele ya;.....ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Magu, kwamba mnamo tarehe;..... ya Mwezi;..... Mwaka;..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya..... ya Sheria Ndogo ya Usafi wa Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Magu ya Mwaka 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Magu, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEW KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU:

Leo tarehe:..... ya Mwezi:..... Mwaka:.....

Jina:.....

Saini:.....

MBELE YANGU:

Jina:.....

Wadhifa:.....

Saini:.....

Tarehe:.....

Nembo na mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Magu umebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika Tarehe 27 Mwezi machi Mwaka 2022

FIDELIKA GABRIEL MYOVELLA
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Magu

MPNDALUME S. MPANDALUME
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Magu



NAKUBALI,

Dodoma,
2 Februari, 2024

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB),
Waziri Wa Nchi - Ofisi Raisi,
(Tawala Za Mikoa Na Serikali Za Mitaa)