

TANGAZO LA SERIKALI NA. 80 la tarehe 2/2/2024

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KOROGWE YA MWAKA 2024

- | | |
|----------|--|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe ya mwaka 2024. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo:
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe;
“hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
“kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni; |

- “kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
- “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;
- Sura ya 212 “tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
- “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotowwa na kukusanywa na Halmashauri au wakala kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;
- Sura ya 212 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogohii kwa niaba ya Halmashauri husika.
- Ushuru wa huduma 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa Bidhaa kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1),

Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Wajibu wa
mlipa ushuru

5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;
- (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli kwa Halmashauri;
- (d) kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa;
- (e) kutunza kumbukumbu, vitabu au hesabu; na
- (f) kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi.

(2) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri aya ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo.

(4) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

(5) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua

kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(6) Ushuru uliothaminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

(7) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, na endapo Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anafikiri kwamba mlipa ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka Mlipa Ushuru wa Huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

(3) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya kibiashara au la mlipa au mkusanya ushuru yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa mlipa ushuru.

(4) Mkurugenzi anaweza kumteua Kamishna wa

kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa lengo la kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake.

(5) Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka mlipa ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionyesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

(6) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi ya siku saba kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma.

Ukokotoaji wa
ushuru

7. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma kwa walipa ushuru wa huduma wanaowasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na walipa ushuru wa huduma katika kipindi maalum cha hesabu.

Uteuzi wa
wakala

8. Bila ya kuathiri masharti mengine ya Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri na wakala huyo atakuwa na jukumu la-
kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa; na
kuwasilisha ushuru aliokusanya katika kipindi maalum.

Mamlaka ya
Afisa
Mwidhiniwa

9. Afisa Mwidhiniwa anaweza-

(a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru au mkusanya ushuru na kuzifanyia kutathmini;

- (b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru au mkusanya ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi; au
- (c) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

Makosa na
adhabu

10. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-
- (a) atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) atawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
 - (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru wa Huduma;
 - (e) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
 - (f) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizokuwa sahihi kwa Halmashauri;
 - (g) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru;
 - (h) ataandaa au atatengeneza au atasababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu au kumbukumbu;
 - (i) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; na

(j) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi.

(2) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini yaaya ndogo ya (1) na kutiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Kufifilisha
Kosa

11. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo
TS. Na. 75 la
2011

12. Sheria Ndogo ya (Ushuru wa Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe ya mwaka 2011 imefutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(2))

Na	Aina ya Biashara	Kiwango	Muda
1.	Saluni	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
2.	Gereji na karakana	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
3.	Duka la jumla	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
4.	Duka la rejareja	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
5.	Bucha	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
6.	Baa	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi	Mwaka

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe
Tangazo La Serikali Na. 80 (Linaendelea)

		108,000/=	
7.	Grocery	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka
8.	Biashara na huduma nyingine	Kiasi kisichopungua Shilingi 50,000/= na kisichozidi 108,000/=	Mwaka

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 11)

FOMU YA KUFILILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe ya mwaka 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEWWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakari ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe imegongwa kwenye Sheria ndogo hii kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe uliofanyika tarehe 5/11/2021 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya:-

GOODLUCK A. MWANGOMANGO
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri,
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe

KALLAGHE S. YUSUPH
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe

NAKUBALI



Dodoma
31 Oktoba, 2023

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa Na Serikali za Mitaa