

TANGAZO LA SERIKALI NA. 916 la tarehe 22/12/2023

**SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NGARA YA MWAKA 2023

- | | |
|-------------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Ngara ya Mwaka 2023. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Ngara; |
| Sura ya 212 | “kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;

“kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngara au Afisa yeyote |

- aliyeteuliwa kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
- “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;
- “tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
- “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya Shilingi Milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;
- Sura ya 212 “wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu au Kampuni au Shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri.
- Ushuru wa huduma 4. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- Wajibu wa mlipa ushuru wa huduma 5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-
- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- (2) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe

ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru.

Mamlaka
ya
Mkurugenzi

6.- (1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

(2) Mkurugenzi anaweza kumuagiza Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya kibiashara au la mlipa ushuru kwa nia ya kukusanya ushuru, kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa mlipa ushuru.

(3) Mkurugenzi anaweza kumteua Kamishna wa Kodi ya Forodha au Kodi ya Mapato kutathimini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha Halmashauri kwa wakati lengo ni kufanya tathmini, kukusanya na kupata ushuru pamoja na madeni yake.

Ukokotoaji wa
ushuru wa
huduma

7. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma kwa mlipa ushuru wa huduma anaewasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa inayowasilishwa na mlipa ushuru wa huduma katika kipindi maalum cha hesabu.

Makosa na
adhabu

8.-(1) Mtu yeyote ambae-

(a) atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;

(b) atawasilisha taarifa zisizo sahihi kwa

Halmashauri;

- (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru wa huduma; au
- (e) atamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au mtumishi yeyote wa Halmashauri kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii.

(2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Lakiri la Halmashauri ya Wilaya Ngara imegongwa kwenye sheria Ndogo hii kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani Halmashauri ya Wilaya ya Ngara uliofanyika Tarehe 27 Mwezi Oktoba Mwaka 2021 na Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :-

SOLOMON. O. KIMILIKE
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara

WILBARD. J. BAMBARA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara

NAKUBALI,

Dodoma,
31 Oktoba, 2023

MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais,
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)