

TANGAZO LA SERIKALI NA. 915 la tarehe 22/12/2023

**SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI YA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KOROGWE YA MWAKA 2023

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo
ya Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni ya Halmashauri ya
Wilaya ya Korogwe ya mwaka 2023.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama
muktadha utahitaji vinginevyo:
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“daftari la wageni” maana yake ni kitabu Maalumu
kilichoandaliwa na Mmiliki au kilicho nunuliwa kwa
lengo la kusajili na kutunza kumbukumbu za wageni
wanaolala kwenye nyumba ya kulala wageni;
“gharama ya malazi” maana yake ni kiasi cha fedha
kinachotozwa na mmiliki wa nyumba ya kulala
wageni kwa mtu ambaye anapata huduma ya malazi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe;

“hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho wa mwezi zinazowasilishwa na mmiliki wa nyumba ya kulala wageni baada ya kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheriahii;

“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara yake;

“marejesho” maana yake ni taarifa inayotaja jina la nyumba ya kulala wageni, aina ya vyumba, gharama ya kila aina ya chumba, jumla ya vyumba vilivyopangishwa ikiwa ni pamoja na ushuru unaopaswa kulipwa kwa mwezi husika.

“mgeni” maana yake ni mtu yeyote ambaye hulipa pango la kukaa kwenye chumba cha kulala wageni aidha kwa siku nzima au sehemu ya siku nzima;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;

“mkusanya ushuru” maana yake ni afisa yeyote wa Halmashauri au Wakala ambaye ameteuliwa na Halmashauri kufanya kazi ya kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;

“mlipa ushuru” maana yake ni mtu binafsi au kampuni inayomiliki nyumba ya kulala wageni inayopaswa kuwa na leseni ya kufanya biashara ya kutoa huduma ya malazi katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe;

“mmiliki” maana yake ni mtu yeyote aliyepewa jukumu la kusimamia nyumba ya kulala wageni au hoteli au

- Sura ya 65
- mwajiriwa au mtu yeyote anayehusika kukusanya gharama za pango toka kwa mgeni kutokana na kulala kwenye nyumba ya kulala wageni;
“nyumba ya kulala wageni” maana yake ni jengo lililojengwa kwa ajili ya kuwapokea wasafiri au wageni kwa lengo ya kupata kipato au faida isipokuwa, mabweni, jengo la kupumzikia viongozi wa Serikali na jengo lililosajiliwa chini ya Sheria ya Utalii kwa ajili ya kutoa huduma kwa watalii;
“wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba yake.
- Kiwango cha ushuru
4. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa nyumba ya kulala wageni kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kutoka kwa kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni kwa kiwango cha asilimia kumi ya mapato ya nyumba ya kulala wageni kwa mwezi husika.
- Wajibu wa mmiliki wa nyumba ya kulala wageni
5. Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anatakiwa kuhakikisha kuwa:
- (a) analipa ushuru wa nyumba ya kulala wageni kwa Halmashauri kila ifikapo tarehe moja na si zaidi ya tarehe tano ya kila mwezi;
 - (b) nyumba ya kulala wageni inakuwa safi muda wote na masharti mengine ya usafi yanafuatwa;
 - (c) ana kitabu alichopata kutoka Halmashauri kwa ajili ya kuandika orodha ya wageni na kukitumia kuorodhesha wageni wote wanaoingia na kulala kila siku;
 - (d) anatoa stakabadhi ya kieletroniki yenye nembo ya Halmashauri baada ya kupokea malipo;

- (e) analipa ada ya leseni ya biashara ya nyumba ya kulala wageni ndani ya muda uliowekwa kwa mujibu wa sheria;
- (f) anaweka wazi vitabu vya kumbukumbu vya wageni na nyaraka zingine wakati wa ukaguzi;
- (g) kila mgeni anasajiliwa kwenye daftari la kulala wageni kwa kuingiza taarifa zote muhimu bila kujali muda aliokitumia chumba; na
- (h) kila kitanda hakitaruhusiwa kutumika na wageni wawili au zaidi wa jinsia moja.

Mlipa
Ushuru
kuwasilisha
taarifa ya
Hesabu za
mwisho wa
Mwezi

6.-(1) Kila mlipa ushuru wa nyumba ya kulala wageni anatakiwa kuwa na daftari maalum kwa ajili ya kuorodhesha wageni wanaoingia kupata huduma ya malazi.

(2) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha Halmashauri taarifa sahihi ya idadi ya wageni kwa kila chumba kilichopangishwa.

(3) Endapo itabainika kuwa kuna mgeni au wageni ambao hawajaorodheshwa katika daftari maalum la wageni, Halmashauri itakuwa na mamlaka kisheria ya kumtoza mmiliki huyo ushuru kwa kiwango cha idadi ya vyumba vyote vya hoteli hiyo.

Utoaji wa
leseni

7. Leseni ya kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni, itatolewa baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika jengo hilo kuna:

- (a) mwanga na hewa ya kutosha;
- (b) nafasi na vifaa (samani) vya kutosha;
- (c) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;
- (d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka

ngumu wa kuaminika;

- (e) vyoo na mabafu kwa jinsia zote;
- (f) vifaa vya zima moto;
- (g) tanki la kuhifadhia maji safi;
- (h) vyoo na bafu vilivyosakafiwa vema kwa vigae au marumaru na kuta zake ziwe zimewekwa vigae kiasi cha futi sita kutoka usawa wa sakafu;
- (i) kuwa na jozi zaidi ya mbili za mashuka, foronya za mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na rangi isiyoficha uchafu;
- (j) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na kuanikia nguo; na
- (k) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili ya wafanyakazi.

Uwezo wa
kutaka
taarifa

8. Mkurugenzi anaweza kutaka taarifa kimaandishi kwa mtu yeyote au taasisi yoyote inayopaswa kulipa ushuru wa nyumba ya kulala wageni kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Uteuzi wa
wakala

9. Halmashauri inaweza kuteua wakala wa kukusanya ushuru wa nyumba ya kulala wageni kwa niaba yake.

Majukumu
ya wakala

10. Wakala aliyeteuliwa na Halmashauri atakuwa na majukumu yafuatayo:

- (a) kuhakikisha kuwa wamiliki wa nyumba ya kulala wageni wanatumia daftari maalum la kuandikishia wageni; na
- (b) kuwasilisha ushuru aliokusanya kwa wakati katika kipindi maalum kwa mujibu wa mkataba

wake.

Uwezo wa
kuingia
kufanya
ukaguzi au
tathmini

11.-(1) Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye nyumba ya kulala wageni kwa lengo la kufanya ukaguzi na tathmini ya usahihi wa uandikishaji wageni katika vitabu vya wageni, kumbukumbu za malipo ya ushuru, na taarifa nyinginezo zinazohusu ushuru wa nyumba za kulala wageni.

(2) kukagua kama taratibu za kulaza wageni kwenye nyumba ya kulala wageni zinafuatwa.

(3) kukagua kama mmiliki wa nyumba ya kulala wageni ana vitabu vya orodha ya kulala wageni vilivyoidhinishwa na Halmashauri.

Ulipaji wa
ushuru na
riba

12.-(1) Kila mlipa ushuru wa nyumba ya kulala wageni anapaswa kulipa ushuru katika kiwango cha asilimia kumi ya mapato ya nyumba ya kulala wageni.

(2) Ushuru ambao hautalipwa kwa wakati utatozwa riba ya asilimia ishirini na tano ya ushuru uliipaswa kulipwa kwa mwezi husika.

Makosa

13. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo endapo:

- (a) atashindwa kuwasilisha ushuru wa nyumba ya kulala wageni na hesabu sahihi kulingana na idadi ya wageni waliopata huduma katika nyumba ya kulala wageni;
- (b) atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa Halmashauri katika muda uliowekwa;
- (c) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu zake;
- (d) atashindwa kuandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa kitabu

- cha wageni, mahesabu au kumbukumbu zozote za nyumba za kulala wageni zisizo sahihi;
- (e) atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi kuhusu idadi ya wageni katika nyumba yake ya kulala wageni;
 - (f) atashindwa kutumia daftari maalum la kuandikishia wageni;
 - (g) atashindwa kuandaa na kutunza kumbukumbu sahihi kwenye kitabu au daftari alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
 - (h) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa.

Adhabu

14. Mtu yeyote atakayekiuka masharti yaliyowekwa kwenye Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi laki mbili na isiyozidi Shilingi Milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Kufilisha
kosa

15. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote kiasi cha Shilingi laki mbili iwapo mtu huyo atakiri kosa kwa kujaza fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hii na kulipa kiasi hicho na kulipa ushuru anaodaiwa au kukubali kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii.

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 15)

KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE mbele yaambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe kwamba mnamo tarehe.....ya
mwezi.....mwakanilitenda kosa la kukiuka
masharti ya aya ya ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Nyumba za
Kulala Wageni ya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe ya mwaka 2023.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Korogwe, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na
faini badala ya kushtakiwa mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA
WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi.....Mwaka.....

Jina.....

Saini.....

MBELE YA:

Jina.....

Cheo.....

Saini.....

Tarehe:

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni ya Halmashauri ya Wilaya
ya Korogwe*

Tangazo La Serikali Na. 915 (Linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya Korogwe imegongwa kwenye sheria Ndogo hii kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe uliofanyika Tarehe 5/11/2021 na Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :-

GOODLUCK A. MWANGOMANGO
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe

KALLAGHE S. YUSUPH
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe

NAKUBALI,

Dodoma,
31 Oktoba, 2023

MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais,
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)