

TANGAZO LA SERIKALI NA. 901 la tarehe 15/12/2023

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKINGA YA
MWAKA 2023

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ya mwaka 2023.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“afisa muidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga;
“kipindi maalumu cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga au afisa yeyote

aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria;

“mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni taasisi, kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha mwaka wa fedha wa Serikali;

“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotowwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;

“wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri.

Ushuru wa
huduma

4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3) ya mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

(2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Mamlaka ya

5.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa

Mkurugenzi kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.

Wajibu wa
mlipa ushuru

- 6.-(1) Mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu wa-
- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania;
 - (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;
 - (d) kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa;
 - (e) kutunza kumbukumbu za vitabu vya hesabu; na
 - (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya uchunguzi.

(2) Mlipa ushuru atawasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

(3) Mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.

(4) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika, Mkurugenzi atatoa notisi ya kumtaka kuwasilisha hesabu hizo ndani ya siku thelathini tangu siku ya kutolewa kwa notisi hiyo.

(5) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa,

kukadiria kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa makadirio hayo hayataathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.

(6) Ushuru unaotakiwa kulipwa kwa mujibu wa makadirio katika aya ndogo ya (5), utalipwa katika kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya makadirio hayo.

(7) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (3), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

7. Mkurugenzi atakua na mamlaka yafuatayo:

- (a) kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha thamani ya kiasi na ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalumu kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo;
- (b) kwa taarifa ya maandishi ya siku saba anaweza kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma;
- (c) kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi;
- (d) kumteua Kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa

lengo la kupata ushuru wa huduma pamoja na madeni yake;

- (e) kumwagiza kwa maandishi Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya kibiashara au la mlipa ushuru yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa.

Ukokotoaji wa
ushuru wa
huduma

8. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma kwa walipa ushuru wa huduma wanaowasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na walipa ushuru wa huduma katika kipindi maalumu cha hesabu.

Uteuzi wa
wakala

9. Bila ya kuathiri masharti mengine ya Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri na wakala huyo atakuwa na majukumu ya-

- (a) kuwasilisha majumuisho ya makusanyo ya ushuru kwa Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa; na
(b) kuwasilisha ushuru aliokusanya kwa mujibu wa mkataba.

Mamlaka ya
afisa
mwidhiniwa

10. Afisa Mwidhiniwa anaweza-
- (a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na kuzifanyia kutathmini;
- (b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si sahihi; au
- (c) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini

kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

Makosa

11.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

- (a) atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) atawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
- (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru;
- (e) atamzuia au atajaribu kumzuia afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hii;
- (f) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizokuwa sahihi kwa Halmashauri au wakala;
- (g) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru;
- (h) ataandaa au atatengeneza au atasababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya hesabu au kumbukumbu;
- (i) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; au
- (j) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi.

Adhabu

12. Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii na akatiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja.

Kufifilisha
kosa

13. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(2))

VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WADOGO

Namba	Kiwango cha Leseni kwa Mwaka	Ushuru wa Huduma anayopaswa kulipa (Shilingi)
1.	Tsh. 0- 20,000	10,000.0 kwa mwaka
2.	Tsh. 21,000-50,000	15,000.00 kwa mwaka
3.	Tsh. 51,000-100,000	20,000.00 kwa mwaka
4.	Tsh. 101,000-	30,000.00 kwa mwaka
5.	Wafanyabiashara wanaotumia mashine za EFD	0.3% ya mapato yao kwa mwaka
6.	Mnara wa simu na redio	0.3% kwa kila robo mwaka
7.	Migodi ya chumvi	0.3% ya mauzo kwa mwezi
8.	Wafanyabiashara wadogo wasio na leseni wala kitambulisho cha Mjasiriamali	5,000/= kwa mwaka

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 12)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi.....nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWWE mbele
ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha,
kwamba mnamo tarehe ya mwezi Mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya
ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga ya Mwaka 2023.
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha, niko tayari kulipa kiasi
cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI
MWENYEWWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe.....ya Mwezi..... Mwaka

Jina.....Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Mkinga imegongwa kwenye sheria Ndogo hizi
kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani
Halmshauri ya Wilaya ya Mkinga uliofanyika Tarehe 29 Mwezi 11 Mwaka.
2022 na Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :-

ZAHARA A. MSANGI
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga

AMANI J. KASINYA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga

NAKUBALI,

Dodoma,
31 Oktoba, 2023

MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais,(Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa