

TANGAZO LA SERIKALI NA. 898 la tarehe 15/12/2023

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA),  
(SURA YA 287)

**SHERIA NDOGO**

*(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 153(1))*

SHERIA NDOGO YA HIFADHI YA MAZINGIRA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA  
KYERWA YA MWAKA 2023

- Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Hifadhi ya Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa mwaka 2023.
- Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika maeneo yote ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa.
- Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-  
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;  
“eneo la hifadhi” maana yake ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;  
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa;  
“hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi; mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji vinavyozingatia masharti na

- maelekezo yatakayotolewa na Afisa Mwidhiniwa chini ya Sheria ya Ndogo hii au Sheria nyingine yoyote.
- “kiwanda” maana yake ni jengo au majengo au eneo ambapo vitu vinatengenezwa;
- “kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au kung’oa misitu, visiki;
- “maeneo ya malisho” maana yake ni maeneo yaliyotemgwa kwa ajili ya malisho ya mifugo, pamoja na sehemu zote ambazo zimetengwa na Halmashauri kwa ajili ya malisho;
- Sura ya 191 “maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “maji taka” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 323 “mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Misitu;
- Sura ya 191 “mazingira” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- “mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anaejishughulisha na ufugaji mifugo katika eneo la Halmashauri;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;
- “misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia 50 au zaidi ya vichaka na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya Sheria ya Misitu na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri;
- Sura ya 191 “taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “taka ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa

- Mazingira;
- Sura ya 191 “taka za viwandani” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “uchafu hatari” Kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “uchafu wa mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- Sura ya 191 “vitu hatari” Maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
- “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

Wajibu wa  
Halmashauri

4.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kutenga maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za malisho ndani ya eneo la Halmashauri.

(2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo kwenda na kurudi malishoni au minadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi za mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

Wajibu wa  
mfugaji

5. Kila mfugaji katika Halmashauri ya Kyerwa-

- (a) atatakiwa kufuga na kulisha mifugo katika maeneo ya malisho yaliyopangwa na Halmashauri;
- (b) atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;
- (c) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonesha idadi na aina ya mifugo aliyonayo;
- (d) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyoagizwa na Halmashauri;
- (e) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama itakavyoamriwa na Halmashauri, na atalipia chanjo hiyo kama

- atatakiwa kufanya hivyo;
- (f) atatakiwa kuchangia gharama za ukarabati wa majosho kama sehemu ya mchango wake, pale itakapobidi kufanya hivyo, na kwa gharama itakavyopendekezwa na Halmashauri;
  - (g) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri;
  - (h) atatakiwa kuweka alama kwenye mifugo yake (branding, ear tags) na katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi;
  - (i) atatakiwa kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama atakavyohitajiwa na Halmashauri;
  - (j) atatakiwa kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung'o; na
  - (k) atatakiwa kusajili mifugo katika rejista ya kijiji na kuogesha mifugo katika majosho kama ratiba itakavyopangwa.

Marufuku  
kwa  
mfugaji

6. Itakuwa marufuku kwa mfugaji yeyote-
- (a) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika maeneo yote ambayo hayakutengwa kwa ajili hiyo;
  - (b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani zaidi ya kilometa thelathini;
  - (c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi lingine bila kibali kutoka Halmashauri;
  - (d) kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali kitakachotolewa na Halmashauri;
  - (e) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri; na
  - (f) kupitisha mifugo katika maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha

mifugo.

Kudhibiti  
mifugo  
inayozurura  
hovy

7.-(1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote utakaonekana unazurura hovy katika eneo la Halmashauri ambapo hapajaruhusiwa kuchungia mifugo.

(2) Mfugo wowote utakaokamatwa mahali pasipostahili utalipiwa faini ya Shilingi elfu ishirini kwa kila mfugo baada ya kulipia gharama hizo mfugaji atarudishiwa mifugo yake.

(3) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya siku saba (7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama za mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye mifugo.

(5) Endapo kutatokea kufa kwa mfugo Halmashauri, haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote isipokuwa kama vifo hivyo vitakuwa vimesababishwa kwa uzembe wa Halmashauri.

Ukaguzi  
wa mifugo

8.-(1) Maafisa mifugo wa Halmashauri au Afisa Mwidhiniwa atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii ataweza kuingia katika maboma au jengo lolote wakati wa muda wa kazi kwa madhumuni ya kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.

(2) Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Mifugo au Afisa Mwidhiniwa katika kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa.

Taratibu za  
ufugaji

9.-(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya ufugaji kama yalivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii au Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(2) Kila mfugaji atatakiwa kuchinja mifugo yake

machinjioni au mahali palipotengwa kwa ajili ya huduma hiyo.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika eneo lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada au magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.

(4) Itakuwa marufuku kwa mbwa na nguruwe kuachiliwa wakizurura.

(5) Mbwa watatakiwa kufungiwa kuanzia Saa kumi na mbili kamili asubuhi na kuachiwa Saa nne kamili usiku.

Taratibu za  
kilimo

10.-(1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia sheria za ardhi na Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba lolote wakati wa muda wa kazi kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.

Marufuku

11.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa au kufanya jambo lolote litakalo haribu hifadhi ya mazingira.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia ardhi kinyume na matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalumu kutoka kwa Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hii kitakuwa cha maandishi na kitaonesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo analotaka kuchoma moto.

(5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hii ni kuanzia Saa kumi na mbili kamili

asubuhi hadi Saa nne kamili asubuhi.

(6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo na kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza kilimo cha mzunguko.

(7) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa mabaki ya vifungashio vya viuatilifu, kusafisha vipulizi au kumwaga mabaki ya viuatilifu katika vyanzo vya maji yanayotiririka au mito.

Uhifadhi wa  
uoto wa  
asili

12. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti ili kutoendelea kuharibu mazingira na kurejesha uoto katika hali yake ya asili.

Uchimbaji  
mchanga na  
kokoto

13.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga, kifusi au kuchoma tofali katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa, kando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa isipokuwa kwa ruhusa maalumu ya Halmashauri.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote au kufanya shughuli zozote za kiuchumi katika eneo la hifadhi.

Wajibu wa  
kulinda  
vyanzo vya  
maji

14.-(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda vyanzo vya maji.

(2) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

(3) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri na jamii husika kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misititu.

(4) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji isipokuwa Halmashauri.

Kulinda  
eneo la  
hifadhi

15.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti, kuchunga mifugo katika umbali wa mita sitini kutoka vyanzo vya maji au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira.

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misit.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji isipokuwa Halmashauri.

Uchafuzi  
wa vyanzo  
vya maji

16.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kiwanda, taasisi au shirika kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivyo hai.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote hai.

Kuchoma  
au  
kusababisha  
moto

17.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuchoma au kusababisha moto katika misitu iliyoko eneo la Halmashauri.

(2) Ni wajibu wa kila mwananchi kuzima moto ambao utaonekana kuwaka katika eneo la Halmashauri yenye kuleta viashiria vya hatari.

(3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima moto endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama

(4) Mtu ambaye atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa.

Kibali cha  
kuchoma

18. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika kutoa taarifa siku mbili kabla ya kuchoma

moto                   moto kwa majirani walioko katika eneo analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia moto kusambaa maeneo mengine.

Ukataji miti                   19.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali kutoka Halmashauri.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe hai maalumu ambao ni rasilimali kwa Taifa.

(3) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa kuwa na eneo maalumu lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchoma mkaa.

Wajibu wa kupanda miti                   20.Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika-  
(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake;  
(b) kupanda na kutunza miti katika makazi yake; na  
(c) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba anayomiliki.

Wajibu wa Halmashauri ya Kijiji                   21. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kila kijiji-  
kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya msitu wa asili kwa ajili ya matumizi ya baadaye;  
kitatunza miti yote inayopandwa katika eneo la Kijiji;

- (a)
- (b)
- (c) kwa kila Kaya, inatakiwa kupanda miti katika maeneo yake kila mwaka;
- (d) kitapanda na kumiliki shamba la

miti lenye ukubwa wa ekari 2 kila mwaka na kulitunza;

- (e) kitahakikisha kuwa kila Taasisii ndani ya Halmashauri itapaswa kupanda miti ya kuinga upepo kuzunguka majengo yake na kuwa na shamba lisilopungua miti hekta mbili;
- (f) kitatunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia mmomonyoko wa udongo;
- (g) kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya kilimo hatumii moto bila kibali na anapanda miti kwenye mipaka ya shamba lake kama kinga upepo;
- (h) kila Mwenyekiti wa Kitongoji, Mtendaji wa Kijiji, Mkuu wa Taasisi yoyote Wilayani ana msitu wa hifadhi ya miti ya kupandwa au ya asili kwa madhumuni ya kuhifadhi ardhi na mazingira;
- (i) kitahakikisha kuwa maeneo yote ya vilima na yenye vipara ambayo yanamilikiwa na watu binafsi na au Serikali ya Kijiji yanapandwa miti.

Utupaji      22.- (1)  
wa taka  
ngumu  
na laini

Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo lake.

- (2)
- Mtu yeyote atakayetupa hovyo taka ngumu au laini au kujisaidia katika kingo za mabwawa au kwenye vyanzo vya maji vilivyoko katika Halmashauri atakuwa ametenda kosa.
- Uendesh aji wa viwanda, vituo vya mafuta, huduma za ujenzi      23.- (1)
- Mtu yeyote anayeendesha shughuli za karakana, mashine ya kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu atatakiwa kuzingatia taratibu za ujenzi.
- (2)
- Endapo mtu yeyote atataka kuendesha shughuli za viwanda, vituo vya mafuta, vituo vya huduma mbalimbali za ujenzi atatakiwa kuzingatia tahadhari ya athari za mazingira.
- (3)
- Mtu yeyote atakayekiuka aya ndogo ya (1) na (2) atakuwa ametenda kosa.
- Makosa yanayohusu mifugo      24.
- Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa-
- (a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
- (b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali;
- (c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa;
- (d) atavua samaki kwa kutumia sumu au nyavu zenye matundu madogo (kokoro).
- Makosa yanayohusu kilimo      25.
- Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga, kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

- |                                                                                                              |     |                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                        |
|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------|-----|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| Makosa<br>yanayoh<br>usu<br>hifadhi<br>ya ardhi<br>Makosa<br>yanayoh<br>usu<br>vyanzo<br>vya maji            | 26. | Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi ardhi atakuwa ametenda kosa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             |
| 27.-                                                                                                         | (1) | Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji atakuwa ametenda kosa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    |
|                                                                                                              | (2) | Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe wengine ambao ni rasilimali ya Taifa atakuwa ametenda kosa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  |
| Makosa<br>yanayoh<br>usu<br>kuvuna,<br>kuuza,<br>kusafirisi<br>ha na<br>kuhifadhi<br>i Mazao<br>ya<br>Misitu | 28. | Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa-<br>(a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bila kibali;<br>(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto;<br>(c) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa na isiyohifadhiwa bila kibali;<br>(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali;<br>(e) atafyeka nyasi, kung'oa vichaka na kung'oa visiki kwenye misitu bila kibali;<br>(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa miti, iliyohifadhiwa kama bustani ya miti, msitu ya asili au iliyopandwa kwa ajili ya hifadhi;<br>(g) atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kukinga upepo;<br>(h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya kutengeneza vilindo, mzinga na vitu vingine bila |

- ya kuwa na kibali; au
- (i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, kando ya njia, makorongo na sehemu nyingine zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko wa udongo.
- 
- |                                       |      |                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     |
|---------------------------------------|------|---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| Makosa yanayohusu taka ngumu na laini | 29.  | Mtu yeyote atakayetupa hovyoka taka ngumu au laini katika maeneo yoyote yasiyoruhusiwa na Sheria Ndogo hii au Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakuwa ametenda kosa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                 |
| Makosa yanayohusu taka za majimaji    | 30.  | Mtu yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara kwa binadamu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               |
| Adhabu                                | 31.- | <p>(1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi elfu hamsini na isiyozidi Shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.</p> <p>(2) Pamoja na adhabu iliyotolewa chini ya aya ndogo ya (1), mkosaji anaweza kuamriwa kuilipa Halmashauri gharama za uharibifu wowote aliosababisha kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.</p> |
| Kufifilis ha kosa                     | 32.  | Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi elfu hamsini endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    |

kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali  
la Sheria Ndogo hii.

\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_

—  
**JEDWALI**  
\_\_\_\_\_

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 32)*

**HATI YA UFILILISHAJI WA MAKOSA**

Mimi .....nakiri **KWA HIARI**  
**YANGU** **MWENYEWE** mbele ya  
..... ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji  
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa, kwamba mnamo tarehe ..... ya  
mwezi ..... mwaka ..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya  
..... ya Sheria Ndogo ya Hifadhi ya Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya  
ya Kyerwa ya mwaka, 2023.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya  
Wilaya ya Korogwe, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru  
ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

**NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI**  
**NA NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU**  
**KADRI YA UFAHAMU WANGU**

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka .....

Jina..... Saini.....

**MBELE YANGU:**

Jina: .....

Saini.....

Wadhifa: .....

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Kyerwa imegongwa kwenye sheria Ndogo hizi kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani Halmshauri ya Wilaya ya Kyerwa uliofanyika Tarehe .... Mwezi... Mwaka.... na Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :-

SACF. JAMES MARCO JOHN  
*Mkurugenzi Mtendaji*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa*

MH. BAHATI HENERICO  
*Mwenyekiti*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa*

NAKUBALI,

Dodoma,  
20 Novemba, 2023

MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB)  
*Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais,*  
*(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa*