

TANGAZO LA SERIKALI NA. 887 la tarehe 15/12/2023

**SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA.
(SURA YA 290)**

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KYERWA YA MWAKA 2023

- | | |
|-------------|--|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa ya Mwaka 2023. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo:
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii.
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa; |
| Sura ya 212 | “kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;
“kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara kwa Halmashauri;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa au Afisa yeyote |

aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hii;

“mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;

“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotowwa na kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma anazopata na kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;

Sura ya 212 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, kampuni au shirika ambalo limeuteuliwa na Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri husika.

Ushuru wa huduma

4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na ushuru wa bidhaa kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Wajibu wa

5. Kila mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu

mlipa ushuru
wa huduma wa:

- (a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.
- (2) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi.
- (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo.

Mamlaka ya
Mkurugenzi

- 6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi.
- (2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

Ukokotoaji
wa ushuru
wa huduma

7. Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma kwa walipa ushuru wa huduma wanaowasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa zinazowasilishwa na walipa ushuru wa huduma katika kipindi maalum cha hesabu.

Makosa na
adhabu

- 8.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
- (a) atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika

Sheria Ndogo hii;

- (b) atawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo sahihi;
- (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma katika muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa au kukwepa kulipa ushuru wa huduma; au
- (e) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au mtumishi yeyote wa Halmashauri kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii.

(2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) na kutiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua Shilingi laki mbili na isiyozidi Shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Kufililisha
kosa

9. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote kiasi cha Shilingi laki mbili iwapo mtu huyo atakiri kosa kwa kujaza fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa kiasi hicho na kulipa Ushuru anaodaiwa au kukubali kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii.

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa
Tangazo La Serikali Na. 887 (Linaenedelea)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(2))

USHURU WA HUDUMA

Na	KIWANGO CHA ADA YA LESENI YA BIASHARA KWA MWAKA	MALIPO YA USHURU WA HUDUMA KWA MWAKA(SHILINGI)
1.	0 hadi 15,000	5000
2.	20,000 hadi 35,000	10,000
3.	40,000 hadi 45,000	15,000
4.	50,000 hadi 60,000	30,000
5.	65,000 hadi 100,000	40,000
6.	105,000 hadi 150,000	50,000
7.	155,000 hadi 200,000	100,000
8.	Malipo ya leseni za vilabu vya pombe za asili	12,000 kwa miezi sita

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa, kwamba mnamo tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa ya mwaka, 2023.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI MWENYEWWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa
Tangazo La Serikali Na. 887 (Linaenedelea)

Leo tarehe.....ya Mwezi..... Mwaka

Jina.....Saini.....

MBELE YANGU:

Jina:

Saini.....

Wadhifa:

Tarehe.....

Lakiri ya Halmashuri ya Kerywa imegongwa kwenye sheria Ndogo hizi kufutia azimio lililopitishwa katikak Mkutano wa Baraza la Madiwani Halmshauri ya Wilaya ya Kyerwa uliofanyika Tarehe Mwezi... Mwaka.... na Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :-

SACF. JAMES MARCO
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa

MH. BAHATI HENERICO
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa

NAKUBALI,

Dodoma,
20 Novemba, 2023

MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB)
Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais,
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa