

TANGAZO LA SERIKALI NA. 758 la tarehe 27/10/2023

SHERIA YA UWAKALA WA MELI TANZANIA,
(SURA YA 415)

AMRI

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 28(3))

AMRI YA TOZO ZA BANDARI ZA BAHARI NA MAZIWA YA MWAKA 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina na
kuanza
kutumika

1. Amri hii itaitwa Amri ya Tozo za Bandari za Bahari na Maziwa ya Mwaka 2023. na itanza kutumika siku thelathini baada ya tarehe ya kuchapishwa katika gazeti la serikali.

Matumizi

2. Amri hii itatumika wakati Mamlaka inapotoa huduma katika bandari za bahari na bandari za maziwa.

Tafsiri
Sura ya 166

3. Katika Amri hii, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo:
“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria ya Bandari;

Sura ya 415

“Shirika” maana yake ni Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lililoanzishwa chini ya Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania;

TS. Na.
7 la mwaka
2020

“mtoa huduma anayedhibitiwa” maana yake ni mtu mwenye leseni ya kutoa huduma inayodhibitiwa; na
“tozo” ina maana kama ilivyotafsiriwa kwenye Kanuni za Tozo. za Wakala wa Meli.

SEHEMU YA PILI
TOZO NA MASHARTI YANAYOTUMIKA

Tozo
zilizoidhinishwa

4. Wakati wa kutoa huduma za bandari, Mamlaka itahakikisha kuwa -

- (a) bahari, inatoza tozo isiyozidi kiwango kilichoidhinishwa katika Jedwali la Kwanza la Amri hii; au
- (b) iwapo ni bandari za maziwa, inatoza tozo isiyozidi kiwango kilichoidhinishwa katika Jedwali la Pili la Amri hii.

Masharti ya
huduma

5. Wakati wa kutoa huduma, Mamlaka itazingatia masharti yafuatayo:

- (a) inandaa na kuwasilisha kwa Shirika vitabu vya tozo za bandari za bahari na maziwa kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika aya ya 4 ndani ya kipindi cha siku kumi na nne tangu kuchapishwa kwa Amri hii;
- (b) inatoa taarifa za kutosha kwa watumiaji wa bandari kuhusu mawanda ya huduma inayotolewa;
- (c) haitoi leseni kwa mtoa huduma anayedhibitiwa;
- (d) inatoza tozo ya ufunguaji na ufungaji wa mifuniko ya gamla kwa bandari za maziwa endapo wafanyakazi au mitambo ya Mamlaka imetumika utoahi huduma hiyo;
- (e) inatoza tozo ya kuinua shehena nzito inayotembea kwa kutumia matairi yake yenyewe endapo shehena hiyo inahitaji uangalizi wa kipekee wa Mamlaka wa kuwezesha upakiaji au ushushaji wa shehena hiyo melini ikijumuisha ukokotaji;
- (f) inafanya tathmini na kuandaa mpango utakaonesha usimikaji wa vifaa vya kuhudumia shehena pamoja na miundombinu ya kupakia na kushusha wanyama melini katika bandari za maziwa na kuuwasilisha kwa Shirika ndani ya

TS Na.
459 la
mwaka
2022

- miezi sita tangu kuchapishwa kwa Amri hii;
- (g) inazingatia maelekezo ya Benki Kuu ya Tanzania kuhusu matumizi ya fedha za kigeni Nchini kwa lengo la kuwezesha malipo ya huduma za bandari kufanyika kwa fedha ya kitanzania;
 - (h) inaimarisha mikakati ya kimasoko ili kuvutia shehena zaidi kupita katika bandari za bahari na maziwa Nchini;
 - (i) inatoa uelewa kwa watumiaji wa huduma za bandari kuhusu tozo za bandari zilizoidhinishwa;
 - (j) inaruhusu abiria katika bandari za maziwa kusafiri na mzigo wa samaki usiozidi kilogramu ishirini bila tozo;
 - (k) kutowatoza wateja watumiao miundombinu ya kupitisha mafuta ya Kigamboni; na
 - (l) inazingatia maagizo ya Amri ya Tozo za Bandari Kavu za Wakala wa Meli za Mwaka 2022.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya 4(a))

TOZO ZA KIKOMO ZA BANDARI ZA BAHARI

Tozo	Kipimo cha Tozo	Kiwango cha Tozo (Bila VAT)
Kukodi boti ya muingiza meli bandarini	saa moja au sehemu yake	USD 500
Kemikali/mapovu ya kuzimia moto	lita moja	USD 15
Ukaguzi wa forodha	kasha linaloishia Nchini lisilozidi futi 20	USD 90
	kasha linaloishia Nchini linalozidi futi 20	USD 140
	kasha linalopita kwenda nchi	USD 80

Amri ya Tozo za Bandari za Bahari Na Maziwa

Tangazo La Serikali Na. 758 (Linaendelea)

Tozo	Kipimo cha Tozo	Kiwango cha Tozo (Bila VAT)
	jirani lisilozidi futi 20	
	kasha linalopita kwenda nchi jirani linalozidi futi 20	USD 140
Tozo ya matumizi ya gati la bandari kwa kasha linalopita kwenda nchi jirani	kasha linalopita kwenda nchi jirani lisilozidi futi 20	USD 90
	kasha linalopita kwenda nchi jirani linalozidi futi 20	USD 180
	kasha linalopita kutoka nchi jirani lisilozidi futi 20	USD 75
	kasha linalopita kutoka nchi jirani linalozidi futi 20	USD 150
Tozo ya matumizi ya gati la bandari kwa shehena isiyotoka bandarini kwa bandari za Tanga na Mtwara	kasha lisilozidi futi 20	haihusiki
	kasha linalozidi futi 20	haihusiki
Tozo ya matumizi ya gati la bandari kwa shehena mchanganyiko isiyotoka bandarini) kwa bandari za Tanga na Mtwara	tani ya kibandari	USD 2
Upimaji wa uzito wa kasha katika bandari za Tanga na Mtwara	kasha	USD 30
Malipo ya ziada kwa shehena hatarishi	asilimia ya tozo ya kupakia au kushusha shehena	asilimia kumi ya tozo ya kupakia au kushusha shehena
	asilimia ya tozo ya uhamishaji wa shehena kati ya gati na maeneo ya uhifadhi au chombo cha usafirishaji katika nchi kavu	asilimia kumi ya tozo ya uhamishaji wa shehena kutoka au kwenda katika gati
	asilimia ya gharama za uhifadhi	asilimia ishirini ya gharama za uhifadhi
Angalizo: Tozo nyingine ambazo hazijatajwa katika Jedwali hili zinaidhinishwa kama zilivyo katika Maombi yenye Kumb. Na.: JA.570/671/01-E/31 ya tarehe 22 Mei, 2023 kuhusu Tozo za Bandari za Bahari yaliyowasilishwa kwa Shirika kwa mujibu wa kanuni ya 8(1) ya Kanuni za Tozo, TS. Na. 7 la mwaka 2020.		

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya 4(b))

TOZO ZA KIKOMO ZA BANDARI ZA MAZIWA

Tozo	Kipimo cha Tozo	Kiwango cha Tozo (Bila VAT)
Tozo ya kupakia au kushusha shehena kwa kreti tupu	tani ya kibandari	USD 1.5
Tozo ya matumizi ya gati la bandari kwa kreti tupu	tani ya kibandari	USD 1
Tozo ya uhamishaji wa moja kwa moja wa shehena kati ya gati na chombo cha usafirishaji katika nchi kavu kwa shehena ya kreti tupu	tani ya kibandari	USD 2
Tozo ya uhamishaji wa shehena kati ya gati na maeneo ya uhifadhi au chombo cha usafirishaji katika nchi kavu kwa shehena ya kreti tupu	tani ya kibandari	USD 3
Tozo ya kufunga meli na matumizi ya vifaa vya kuongoza meli bandarini kwa meli iliyosajiliwa Tanzania	kwa siku kwa meli yenye urefu usiozidi mita 15	USD 6
	kwa siku kwa meli yenye urefu wa kati ya mita 16 na mita 50	USD 12
	kwa siku kwa meli yenye urefu wa kati ya mita 51 na mita 70	USD 16
	kwa siku kwa meli yenye urefu wa kati ya mita 71 na mita 90	USD 20
	kwa siku kwa meli yenye urefu wa zaidi ya mita 90	USD 24
Tozo ya kufunga meli iliyosajiliwa Tanzania kwa ajili ya kusubiri shehena bandarini	asilimia ya tozo ya kufunga meli	asilimia kumi na tano ya tozo ya kufunga meli
Tozo ya kufunga meli	asilimia ya tozo ya kufunga	asilimia ishirini

Amri ya Tozo za Bandari za Bahari Na Maziwa

Tangazo La Serikali Na. 758 (Linaendelea)

Tozo	Kipimo cha Tozo	Kiwango cha Tozo (Bila VAT)
iliyosajiliwa nje ya nchi kwa ajili ya kusubiri shehena bandarini	meli	ya tozo ya kufunga meli
Tozo ya kufunga meli na matumizi ya vifaa vya kuongoza meli bandarini kwa meli iliyosajiliwa Tanzania katika bandari ndogo katika maziwa	kwa mwezi kwa meli yenye urefu usiozidi mita 10 iliyowasili mara moja	TZS 8,000
	kwa mwezi kwa meli yenye urefu usiozidi mita 10 iliyowasili angalau mara mbili	TZS 16,000
	kwa mwezi kwa meli yenye urefu wa kati ya mita 11 na mita 15 iliyowasili mara moja	TZS 16,000
	kwa mwezi kwa meli yenye urefu wa kati ya mita 11 na mita 15 iliyowasili angalau mara mbili	TZS 32,000
	kwa mwezi kwa meli yenye urefu wa zaidi ya mita 15 iliyowasili mara moja	TZS 20,000
	kwa mwezi kwa meli yenye urefu wa zaidi ya mita 15 iliyowasili angalau mara mbili	TZS 40,000
	tozo ya kufunga meli kwa dharura	TZS 5,000
Angalizo: Tozo nyingine ambazo hazijatajwa katika Jedwali hili zinaidhinishwa kama zilivyo katika Maombi yenye Kumb. Na.: JA.570/671/01-E/31 ya tarehe 22 Mei, 2023 kuhusu Tozo za Bandari za Maziwa yaliyowasilishwa kwa Shirika kwa mujibu wa <i>kanuni ya 8(1) ya Kanuni za Tozo</i> , TS. Na. 7 la Mwaka 2020.		

Dar es Salaam,
22 Octoba, 2023

KAIMU ABDI MKENYEGE
Mkurugenzi Mkuu