

TANGAZO LA SERIKALI NA. 264 la tarehe 12/4/2024

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA BIHARAMULO
YA MWAKA 2024

Jina

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo ya Mwaka 2024.

Matumizi

2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo.

Tafsiri

3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirisha mtu, watu, au mizigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine

- isipokuwa mkokoteni, au wanyama wanaotumika kusafirisha watu au mizigo;
- “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo;
- “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya kimaandishi inayotolewa na Halmashauri;
- “kibanda” maana yake ni jengo au chumba cha biashara;
- “kizimba” maana yake ni eneo ndani ya soko linalotumiwa na wafanyabiashara kuuzia bidhaa lenye ukubwa wa mita za mraba nne au zaidi;
- “kituo cha mabasi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha abiria au mizigo;
- “machinjio” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa lengo la kuchinja mifugo;
- “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini mengine yanayotumika katika ujenzi;
- “maegesho” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri kwa muda maalumu;
- “mazao yanayotokana na shughuli za uvuvi” inajumuisha samaki, dagaa, konokono, uduvi, magamba ya samaki na vitu vyote vyenye asili ya samaki;
- “meza” maana yake ni meza zinazotumiwa na wauzaji kwa ajili ya kupanga bidhaa mbalimbali;
- “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na Halmashauri kwa matumizi ya soko;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;

“wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.

Ada au
ushuru

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au wakala wa Halmashauri kadiri Halmashauri itakavyoelekeza.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii.

Wajibu wa
kulipa ada
au ushuru

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kulingana na viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Muda wa
kukusanya

6.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na

ada au
ushuru

mbili kamili jioni.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Halmashauri au wakala kadiri itakavyokuwa, kwa kibali maalumu kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au kwa namna yoyote itakayokubalika kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na mlipa ada au ushuru.

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au wakala kadiri itakavyokuwa na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

(5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mkurugenzi anaweza kutoa kibali maalumu kuruhusu shughuli za usafirishaji wa bidhaa yoyote kufanyika nje ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii.

Ukusanyaji
wa madeni

7.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa njia ya mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au kampuni imeshindwa kulipa ada au ushuru ndani ya muda uliokubaliwa.

(2) Bila kuathiri ujumla wa masharti yaliyowekwa katika kanuni ndogo ya (1) na baada ya kupata idhini ya mahakama, Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata.

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na

mamlaka ya kuziiza kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya mahakama.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziiza kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya mahakama.

(5) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kanuni ndogo ya (3) na (4), kabla ya kuuzwa kwa mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa na uzembe wa watumishi wa Halmashauri au wakala.

Uteuzi wa
wakala

8.-(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua wakala atakayekusanya ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa-

(a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii; na

(b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka
ya Afisa
Mwidhiniw

9.-(1) Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili

- a kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

(2) Katika kutekeleza majukumu yaliyorejewa katika kanuni ndogo ya (1), Afisa Mwidhiniwa atapaswa-

- (a) kutoa taarifa kwa umma au mhusika kuhusiana na kusudio la kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kinachohusika angalau masaa ishirini na nne kabla; na
- (b) kuzingatia masharti ya Sheria ndogo hii au sheria nyingine yeyote kuhusiana na mamlaka ya kuingia eneo la umma.

Makosa

10. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

- (a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (b) atamshawishi mtu au kikundi cha watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii;
- (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ada au ushuru kadiri itakavyokuwa;
- (e) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu au maelezo yoyote yatakayohitajika na Halmashauri;
- (f) atashindwa, atadharau, atakaidi au kukataa kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji

wa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; au
(g) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha
kutengeneza au atatunza nyaraka za uongo kwa
nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na
ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya
Halmashauri.

Adhabu

11. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kutenda kosa chini
ya Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini ya kiasi
kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi
milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili
na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja..

Kufifilisha
kosa

12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha
kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili
endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu
maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria
Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Kufutwa
kwa Sheria
T.S Na.
162 ya
2014

13. Sheria Ndogo hii inafuta Sheria Ndogo ya (Ada
na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo ya
Mwaka 2014.



JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

SEHEMU YA KWANZA

1. ADA NA USHURU WA MIFUGO

A. Ada ya Ukaguzi wa Nyama

Namba	Aina ya Huduma	Kiwango cha ada kwa siku (Shilingi)
1.	Ng'ombe mmoja	1,500/=
2.	Mbuzi mmoja	1,000/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

3.	Kondoo mmoja	1,000/=
4.	Nguruwe mmoja	1,000/=

B. Ushuru wa Kuuza Mifugo Mnadani

Namba	Aina ya Mfugo	Kiwango cha ushuru kwa siku (Shilingi)
1.	Ng'ombe	4,000/=
2.	Mbuzi	2,000/=
3.	Kondoo	2,000/=

C. Ushuru wa maeneo maalumu yaliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya malisho

Namba	Aina ya Mfugo	Kiwango cha ushuru kwa mwaka (Shilingi)
1.	Ng'ombe	5,000/= kwa Hekta moja
2.	Mbuzi au Kondoo au Nguruwe	5,000/= kwa Hekta moja
3.	Punda au Farasi au Ngamia	3,000/= kwa Hekta moja

2. ADA YA KIBALI CHA UJENZI

Namba	Aina ya Kibali	Kiwango cha Ada kwa Mita za Mraba (Shilingi)
1.	Kibali cha ujenzi kwa ajili ya nyumba ya makazi	300/=
2.	Kibali cha ujenzi kwa ajili ya nyumba ya makazi na biashara	400/=
3.	Kibali cha ujenzi kwa ajili ya biashara au kituo cha mafuta kiwanda	500/=

3. ADA NA USHURU WA STENDI AU MAEGESHO NA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI

A. Ushuru wa Kuegesha Magari Kituo Kikuu cha Mabasi

Namba	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha ushuru kwa siku (Shilingi)
1.	Basi kubwa	3,000/=
2.	Basi dogo	2,000/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

3.	Teksi	1,000/=
4.	Magari mengineyo yasiyo ya biashara	500/=
5.	Pikipiki iliyosajiliwa kwa biashara	500/=

B. Ushuru wa magari maeneo yaliyoainishwa kwa ajili ya maegesho

Namba	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha ushuru kwa siku (Shilingi)
1.	Gari dogo la mizigo au lori lenye uwezo wa kubeba mzigo chini ya tani 7	2000/=
2.	Ushuru wa lori tani 7	3000/=
3.	Ushuru wa lori lenye uwezo wa kubeba mzigo tani 8 hadi 10	5000/=
4.	Ushuru wa lori lenye uwezo wa kubeba mzigo tani 10 na kuendelea	10,000/=

C. Ushuru wa usajili wa Teksi

Namba	Aina ya Chombo cha Usafiri	Kiwango cha ushuru kwa siku (Shilingi)
1.	Ushuru wa usajili wa Teksi	60,000/= kwa mwaka

4. ADA NA USHURU WA ARDHI

Namba	Aina ya Maombi	Kiwango cha ada (Shilingi)
1.	Kubadili matumizi ya ardhi - makazi kuwa biashara	20,000/=
2.	Kubadili matumizi ya ardhi - biashara kuwa kiwanda	25,000/=
3.	Uhakiki wa umiliki wa ardhi	20,000/=
4.	Uthamini	3% hadi 5% ya thamani ya mali inayothaminiwa
5.	Ada ya maombi ya viwanja	20,000/=
6.	Ushuru wa mauziano ya ardhi baina ya mtu na mtu, au baina ya Serikali ya kijiji na mtu binafsi.	5% ya mauzo kwa Halmashauri ya Wilaya

5. USHURU WA MAZAO YA CHAKULA NA BIASHARA

A. Mazao ya chakula

Namba	Aina ya Zao kwa gunia	Kiwango cha Ushuru yanayozidi tani moja (Shilingi)
1.	Mahindi	1,500/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

2.	Maharage	2,000/=
3.	Muhogo au udaga au makopa	1,500/=
4.	Karanga zilizobanguliwa	3,000/=
5.	Karanga zenye maganda	1,500/=
6.	Mpunga	1,500/=
7.	Mchele kilo 100.	2,000/=
8.	Mchele la kilo 50	1,000/=
9.	Alizeti	1,000/=
10.	Mtama au ulezi au uwele	1,000/=
11.	Njugumawe au kunde au njegere	2,000/=
12.	Pumba za mahindi au mpunga	500/=
13.	Mashudu	1,000/=
14.	Matunda	1,000/=
15.	Parachichi	1,000/=
16.	Mkungu wa ndizi	500/=

B. Mazao ya Biashara

Mazao yote ya biashara kama Kahawa, Pamba na Tumbaku yatatozwa 3% ya bei ya kununulia

C. Mazao ya Misitu

Namba	Aina ya zao	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Ushuru kupasua mbao	
	(a) Miti ya asili (kila ubao)	800/=
	(b) Miti ya kupandwa (kila ubao)	300/=
2.	Gunia la mkaa ndani ya Wilaya kila gunia	2,000/=
3.	Gunia la mkaa nje ya Wilaya kila gunia	3,000/=
4.	Ushuru wa nguzo au mirunda zenye sentimita 20 kipenyo	600/=
5.	Ushuru wa gogo lenye sentimita 20	1,000/=
6.	Asali kila lita	200/=
7.	Nta kila Kilogramu	200/=
8.	Kuni mita moja ya mraba	1,500/=
9.	Kitanda	3,000/=
10.	Kochi seti	5,000/=
11.	Fremu za milango na madirisha	2,000/=
12.	Topu za milango	3,000/=
13.	Kabati	3,000/=
14.	Fito za kujengea mzigo	500/=
15.	Mabanzi ya miti ya kupanda	100/=

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

16	Mabanzi ya miti ya asili	200/=
17	Kiti au stuli	500/=
18	Meza	1,200/=
19	Dawati	1,500/=
20	Mipini ya aina mbalimbali	200 kila mpini
21	Ada ya kibali cha kukata mti	500 kwa kila mti

6. ADA YA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI

Namba	Aina ya Mali	Kiwango cha ada (Shilingi)
1.	Kukodi ukumbi wa Halmashauri	kwa mujibu wa mkataba
2.	Kukodi viti	kwa mujibu wa mkataba
3.	Kukodi mitambo	kwa mujibu wa mkataba
4.	Kukodi vifaa vya kieletroniki	kwa mujibu wa mkataba
5.	Lori la kawaida	1000 kwa kilometa (bila mafuta)
6.	Lori aina ya Tipa	1000 kwa kilometa (bila mafuta)
7.	Ada ya pango la nyumba za Halmashauri	kwa mujibu wa mkataba

7. USHURU KWA MAZAO YATOKANAYO NA SHUGHULI ZA UVUVI
Ushuru wa Mizigo ya Samaki

Namba	Ujazo	Kiwango cha ushuru (Shilingi)
1.	Tenga la Samaki lenye kilo 100	2,000/=
2.	Tenga la Samaki lenye kilo 50	1,000/=
3.	Gunia la Dagaa lenye kilo 100	2,000/=
4.	Gunia la Dagaa lenye kilo 50	1,000/=
5.	Mabondo ya samaki kwa kilo	1,000/=
6.	Lori lenye mzigo wa samaki au dagaa	30,000/=
7.	Gunia la konokono	1,000/=
8.	Gunia la uduvi	1,000/=
9.	Leseni ya ukusanyaji wa mazao ya samaki kwenye mabwawa	6,000/=

8. USHURU WA MADINI YA UJENZI

Namba	Madini ya ujenzi	Kiwango cha ushuru (Shilingi)
1.	Kibali cha kuchimba madini ya ujenzi	20,000/= kwa miezi sita
2.	Kibali cha kufyatua matofali	20,000/= kwa miezi sita
3.	Ushuru wa madini ya ujenzi	3,000/= kwa tripu

9. UKAGUZI WA AFYA NA MAZINGIRA

Namba	Aina ya Ukaguzi	Kiwango cha Ada kwa miezi sita (Shilingi)
1.	Nyumba za starehe, baa, vilabu vya pombe za kienyeji na nyumba za kulala wageni	5,000/=
2.	Ukaguzi wa wahudumu wa vyakula	5,000/=
3.	Maduka ya vyakula	5,000/=
4.	Kiwanda cha kuoka mkate au maandazi	5,000/=
5.	Nyumba za kutengeneza na kuuzia vyakula na nyama choma	5,000/=
6.	Ukaguzi wa maombi ya kufungua biashara	10,000/= kila ombi
7.	Ukaguzi wa viwanda vikubwa	150,000/= kwa mwaka
8.	Ukaguzi wa maombi ya kufungua biashara baada ya ukaguzi ili kufunguliwa upya	25,000/= kwa kila ombi
9.	Ukaguzi wa viwanda vya kati	100,000/= kwa mwaka
10.	Ukaguzi wa viwanda vidogo	50,000/= kwa mwaka
11.	Ukaguzi wa bucha	5,000/= kwa mwaka
12.	Ukaguzi wa machinjio	5,000/= kwa mwaka
13.	Ukaguzi wa saluni	2,000/= kwa mwaka
14.	Kupima Afya Wahudumu Wa Baa au Hoteli au Migahawa	3,000/=kwa kila baada ya miezi mitatu

10. ADA YA SHUGHULI ZA BURUDANI NA TIBA MBADALA

Namba	Aina ya Shughuli	Kiwango cha Ada (Shilingi)
1.	Disko za siku za kawaida au sikukuu na mwisho wa juma	20,000/= kwa tukio
2.	Waganga wa jadi	50,000/= kwa mwaka

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

3.	Michezo ya sanaa za maonyesho au ngoma au maigizo au sarakasi au michezo ya nguvu au nyimbo	5,000/= kwa tukio
4.	Shughuli za sanaa za ufundi au picha au upakaji rangi au vinyago	10,000/= kwa tukio
5.	Mchezo wa pool table	10,000/= kwa mwezi
6.	Kuendesha promosheni au matangazo katika bar au hoteli au maeneo ya wazi.	20,000/= kwa siku
7.	Kuonyesha mpira	5,000/= kwa mwezi
8.	Utundikaji wa matangazo ya vitambaa	2,000/= kwa mwezi
9.	Utundikaji wa matangazo ya karatasi	10,000/= kwa mwezi
10.	Sherehe za harusi au kipaimara na ubatizo katika kumbi za starehe	10,000/=

11. USHURU WA MADINI

Namba	Aina ya huduma	Kiwango cha ushuru (Shilingi)
1.	Makarasha	50,000/= kwa mwaka
2.	Mwalo	50,000/= kwa mwaka
3.	Mchanga	1,000/= kila mfuko
4.	Ada ya umiliki wa ardhi itakuwa 10% ya uzalishaji, na kama ardhi ni ya kijiji italipwa 10% kwa mgawanyo wa 5% ya kijiji na 5% ya Halmashauri ya Wilaya.	

12. USHURU WA VIBANDA NA VIZIMBA AU MEZA KATIKA MASOKO NA MAGULIO

Namba	Aina ya huduma	Kiwango cha Ushuru (Shilingi)
1.	Kuzunguka masoko ya Halmashauri	kwa mujibu wa mkataba
2.	Kuzunguka vituo vya mabasi	kwa mujibu wa mkataba
3.	Ushuru wa vibanda vya mitumba	kwa mujibu wa mkataba
4.	Pango la meza katika masoko ya Halmashauri	kwa mujibu wa mkataba
5.	Pango la vibanda vya Halmashauri	kwa mujibu wa mkataba

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

6.	Pango la bucha	kwa mujibu wa mkataba
----	----------------	-----------------------

13. USHURU AU ADA ZA HUDUMA NYINGINE

Namba	Aina ya huduma	Kiwango cha Ushuru au Ada (Shilingi)
1.	Ushuru wa kitu kinachonadiwa mnada	5% ya bei ya mnada
2.	Choo cha umma	300/= kila anapoingia
3.	Kuendesha utafiti mambo ya kale na tafiti nyingine zinazofanana na hizo	50,000/= kwa Raia wa Tanzania na Dolla 70 kwa Raia wa kigeni.
4.	Gari la kusomba mbolea	1,000/= kwa kila Tani
5.	Kibali cha kutangaza katika sherehe	30,000/= kwa mwaka

14. VIWANGO VYA ADA YA TAKA KWA MWEZI

Namba	Aina ya Huduma	Ada ya Taka kwa Mwezi maeneo ya Biharamulo Mjini (Rukaragata, N'gambo, na Biharamulo Mjini), Lusahunga (Nyakanazi), Kabindi, Nyakahura na eneo jingine litakaloainishwa kwa Azimio la Halmashauri	Maeneo mengine katika kata na vijiji vyote nje ya mji
1	Baa au hoteli au Grosari au pabu	5,000	1000
2	Bucha	2000	1000
3	Nyumba za kuishi kwa kila kaya	2,000	1,000
4	Watengenezaji wa juisi au bisi au barafu	1,000	500
5	Mgahawa au Baba au Mama lishe	3,000	1,000
6	Wachoma chipsi au kuku au nyama	2000	1000
7	Zahanati za watu binafsi	4,000	2,000
8	Vituo vya afya vya watu binafsi	5,000	3,000
9	Hospitali za watu binafsi	15,000	5,000
10	Maduka ya dawa muhimu na maduka ya dawa za kilimo	3,000	2,000
11	Maduka ya dawa 'Pharmacy'	5,000	2,000
12	Vizimba au vioski au meza za biashara	1,000	500
13	Mafundi seremala na watengeneza	5,000	2,000

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

	samani		
14	Wachomelea vyuma	5,000	2,000
15	Karakana, kuranda mbao na kuuza mbao	5,000	2,000
16	Shule binafsi na vyuo binafsi	5,000	3,000
17	Maduka ya jumla	2,000	1,000
19	Maduka ya rejareja	2,000	1,000
20	Wauza mkaa	3,000	1,000
21	Vilabu/wauza pombe za kienyeji	1,000	500
22	Saluni	2,000	1000
23	Nyumba za kulala wageni	5,000	3,000
24	Maduka ya vitabu au steshenari au internet café	2,000	1,000
25	Maduka ya vifaa vya ujenzi	3,000	1,000
26	Vituo vya mafuta	5,000	2,000
27	Wafyatua tofali za kuuza	3,000	1,000
28	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka	3,000	2,000
29	Ofisi na Taasisi	5,000	3,000
30	Wauza mitumba katika vibanda	2,000	500
31	Wauza mitumba kwenye soko	1,000	500
32	Wauza nafaka	2,000	500
33	Eneo la machimbo ya Madini	2000	2000
34	Mafundi pikipki	2000	1000
35	Mafundi baiskeli	1000	500
36	Waziba pancha mitaani	1,500	500
37	Wafugaji kuku au ndege wengine kuanzia 10	1,000	500
38	Wafugaji wa Ng'ombe na Wanyama wengine zaidi ya 10	3,000	1000
39	Gereji/ fundi magari	3,000	1,000
40	Magari madogo yanayoshusha mizigo kwenye masoko tani 1hadi 7	3,000	1,000
41	Magari makubwa yanayoshusha mizigo kwenye masoko yenye uwezo wa kubeba tani 8 na kuendelea	5,000	2,000
42	Magari madogo tani 1 hadi 7 yanayoshusha mizigo maeneo mengine nje ya eneo la soko magari	3,000	1,000
43	Magari madogo tani 8 na kuendelea yanayoshusha mizigo maeneo mengine nje ya eneo la soko	5,000	2,000

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12)

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele
ya ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Biharamulo, kwamba mnamo tarehe ya mwezi..... mwaka
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni yaya Sheria Ndogo ya Ada na
Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo ya Mwaka 2024.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha ada au
ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA
MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU.

Leo tareheya mwezi mwaka

Jina:

Saini:

MBELE YA:

Jina:

Wadhifa:

Saini:

Tarehe:

Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo
Tangazo la serikali na. 264 (linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya wilaya ya Biharamulo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufutia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya wilaya Biharamulo kilichofanyika Tarehe 26 mwezi, Agasti, 2022

INNOCENT MBANDWA MUKANDALA
Mkurugenzi Mtendaji (w)
Halmashauri ya Wilaya Biharamulo

LEO MATHEW LUSHAHU
mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya Biharamulo

NAKUBALI



Dodoma,
30 Novemba, 2023

MOHAMED OMARY MCHENGERWA
Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)

