

TANGAZO LA SERIKALI NA. 658 la tarehe 8/9/2023

SHERIA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA
(SURA YA 272)

AMRI

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 29(1)(d))

AMRI YA KUREKEBISHA TOZO NA ADA ZA HUDUMA ZA MAJI SAFI NA USAFI WA
MAZINGIRA YA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA ORKESUMET
("ORKESUMET WSSA") YA MWAKA 2023

Jina

1. Amri hii litajulikana kama Amri ya Kurekebisha
Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Orkesumet
("Orkesumet WSSA") ya, ya Mwaka 2023.

Marekebisho
ya tozo na ada

2. Tozo na ada za majisafi na usafi wa mazingira za
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Orkesumet
zinarekebishwa kama inavyoainishwa katika Jedwali la
Kwanza la Amri hii.

Masharti

3. Bei zilizoidhinishwa zitazingatia masharti
yafuatayo:

- (a) kabla ya kuanza utekelezaji wa bei na ada
zilizoaainishwa kwenye Amri hii, Orkesumet
WSSA itapaswa kupeleka ushahidi kwa EWURA
kwamba iliwataarifu wateja wake kuhusu agizo
jipya la bei na kwamba iliwafahamisha ipasavyo
wadau wake ikiwa ni pamoja na viongozi wa
serikali, viongozi wa kisiasa, viongozi wa dini, na
wateja wake kuhusu mabadiliko ya bei;
- (b) ifikapo tarehe 30 Septemba 2023 au kabla,
Orkesumet WSSA itawasilisha EWURA mpango
kazi uliopitiwa upya ambao unajumuisha bei
zilizoidhinishwa na mpango wa utekelezaji wa

Sura ya 414
TS. Na 420 la
2021

- masharti ya Amri hii;
- (c) Orkesumet WSSA itazingatia kifungu cha 43 cha Sheria ya EWURA, na kanuni ya 5 ya Kanuni za EWURA (Taratibu za Ukusanyaji Ada na Kodi) katika kukusanya na kutuma tozo ya udhibiti;
 - (d) Orkesumet WSSA, kwa kutumia mapato yatokanayo na bei na ada zilizoidhinishwa, itatekeleza miradi iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Amri hii;
 - (e) Orkesumet WSSA itahakikisha kuwa inazingatia masharti ya ruzuku iliyopata serikalini ya upanuzi wa mtandao wa maji katika eneo lake la huduma;
 - (f) Orkesumet WSSA itashirikiana na Halmashauri ya Mji wa Orkesumet ili kupata eneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka ifikapo tarehe 31 Agosti 2023;
 - (g) Orkesumet WSSA itafikia viashiria vya utendaji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la Tatu;
 - (h) Orkesumet WSSA, kila mwaka na kama sehemu ya taarifa yake ya utendaji ya mwaka, itawasilisha EWURA taarifa ya utekelezaji wa masharti yaliyopo kwenye Amri hii kama inavyoainishwa katika Jedwali la Nne;
 - (i) katika kuhakikisha kunakuwepo na huduma endelevu ya maji hususan kipindi cha kiangazi, Orkesumet WSSA inaelekezwa kuandaa na kutekeleza mpango wa kuvuna maji ya mvua; na
 - (j) Orkesumet WSSA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa zake za fedha na utendaji kwa mujibu wa matakwa ya EWURA. Taarifa hizi zitatumiwa na EWURA katika kufanya tathmini ya utendaji wa Orkesumet WSSA ikilinganishwa na mamlaka nyingine za majisafi na usafi wa mazingira na uboreshaji wa huduma zake.

Ufutaji

4. Amri hii inafuta matumizi ya Amri Na. 11-014 ya 2011 kwenye eneo la huduma la Orkesumet WSSA

MAJEDWALI

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 2)

BEI, ADA NA TOZO ZILIZOIDHINISHWA

Jedwali Namba 1- a: Bei za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo)

Kundi la Wateja	Bei za Sasa	Bei Zilizoidhinishwa		
		2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	2,500	3,236	3,427	3,479
Taasisi	2,500	3,398	3,599	3,653
Biashara	2,500	3,437	3,640	3,695
Kioski	2,500	3,000	3,200	3,400
Trough ya mifugo	-	3,250	3,440	3,500
Wastani wa tozo za maji	2,500	3,250	3,440	3,490

Jedwali Namba 1- b: Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa kwa Maunganisho Mapya ya Maji (Shilingi kwa Unganisho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada Zilizoidhinishwa		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	Asilimia ishirini (20%) ya gharama za maunganisho kama ilivyoelekezwa katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za Mwaka 2019	26,000		
Taasisi		26,000		
Biashara		26,000		
Viwanda		26,000		

Jedwali Namba 1- c: Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa za Kurejeshewa Huduma ya Maji (Shilingi kwa Rejesho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada Zilizoidhinishwa		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	15,000	15,000	15,000	15,000
Taasisi	15,000	15,000	15,000	15,000

*Amri ya Kurekebisha Tozo Na Ada za Huduma za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira
ya Mamlaka ya Majisafi Na Usafi wa Mazingira Orkesumet (“Orkesumet Wssa”)
Tangazo La Serikali Na. 658 (Linaendelea)*

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada Zilizoidhinishwa		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Biashara	15,000	15,000	15,000	15,000
Viwandani	15,000	15,000	15,000	15,000

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 3 (d))

MIRADI ITAKAYOTEKELEZWA (SHILINGI MILIONI)

N a .	Maelezo	Kipindi cha Utekelezaji		
		20 23 /2 4	20 24 /2 5	20 25 /2 6
1	Kununua mita 59 za maji kwa ajili ya maunganisho mapya kutumia vyanzo vya ndani vya fedha mwaka 2025/26	-	-	6. 0
2	Kununua vifaa na kukarabati kuta za ndani na nje za matanki ya Mkumbi na Njiro ifikapo Juni 2026.	-	4. 0	-
3	Kununua na kusakinisha mita 3 za maji kwa wingi kila mwaka ifikapo mwaka 2025/26	4. 9	5. 1	5. 1
4	Kununua na kusakinisha mfumo wa mawasiliano ya <i>fiber optic</i> katika vituo 3 vya kusukuma maji	-	-	30 .0
5	Kununua na kusakinisha mita 70 za kulipia kabla katika baadhi ya magati na taasisi (mita 5 katika mwaka wa fedha wa 2023/24, mita 15 katika mwaka wa fedha wa 2024/25, mita 50 ib FY 2025/26)	5. 4	16 .9	56 .3
6	Kutwaa/ kununua ardhi na kupata hati miliki ya eneo la miundombinu ya kutibu majitaka ifikapo mwezi June mwaka 2026	-	30 .0	30 .0
Jumla		10 .3	56 .0	12 7. 3

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya aya ya 3 (g))

VIASHIRIA VYA UTENDAJI

Maelezo	Kizio	2021/22	Lengo la Utendaji		
			2023/24	2024/25	2025/26
Maunganisho Mapya ya Majisafi	No.	382	500	500	500
Idadi ya watu wanaoishi ndani ya eneo lenye mtandao wa maji (%)	%	62	92%	98%	99%
Upotevu wa Maji	%	28	21	20	19
Kiwango cha Kufunga Dira za Maji kwa Wateja	%	100	100	100	100
Ufanisi katika Ukusanyaji wa Mapato (bila malimbikizo)	%	86	92	95	95

JEDWALI LA NNE

(Limetengenezwa chini ya aya ya 3 (h))

GHARAMA ZILIZOIDHINISHWA (Shilingi Milioni)

Gharama	2023/24	2024/25	2025/26
Jumla ya gharama za Uzalishaji wa Maji	769.10	816.57	867.04
Jumla ya gharama za usambazaji	-	-	-
Gharama za matengenezo na matengenezo	89.50	91.90	98.52
Jumla ya gharama ya wafanyakazi	381.02	398.84	417.66
Jumla ya gharama ya usimamizi	169.69	179.37	191.62
Ukuzaji Jumla wa Biashara	5.35	11.86	7.37
Jumla ya Tukio na Mchango	9.85	10.46	11.02
Jumla ya Gharama za Kifedha	-	-	-
Jumla ya Gharama za Uendeshaji	1,424.5	1,509.0	1,593.2
<i>Ruzuku za Mishahara ya Wafanyakazi</i>	<i>46.14</i>	<i>46.14</i>	<i>46.14</i>
<i>Ruzuku za Gharama za Umeme</i>	<i>604.33</i>	<i>640.59</i>	<i>679.02</i>
Jumla ya gharama za Uendeshaji (Mapato ya Ndani)	774.04	822.28	868.07
Uchakavu	39.76	63.26	64.62
Faida ya uwekezaji	20.37	26.41	39.18

*Amri ya Kurekebisha Tozo Na Ada za Huduma za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira
ya Mamlaka ya Majisafi Na Usafi wa Mazingira Orkesumet (“Orkesumet Wssa”)*
Tangazo La Serikali Na. 658 (Linaendelea)

Gharama	2023/24	2024/25	2025/26
Mahitaji ya Jumla ya Fedha	834.17	911.95	971.87
<i>Ada za maunganisho mapya</i>	<i>13.00</i>	<i>13.00</i>	<i>13.00</i>
<i>Ada za kurejesha huduma</i>	<i>1.50</i>	<i>1.20</i>	<i>1.05</i>
<i>Mauzo ya vifaa vya maunganisho mapya</i>	<i>46.32</i>	<i>18.62</i>	<i>-</i>
<i>Jumla ya mapato mengine</i>	<i>60.82</i>	<i>32.82</i>	<i>14.05</i>
Mahitaji ya Mapato kutoka kwa Uzaji wa Maji	773.35	879.13	957.82
Uzalishaji wa Maji (mita za ujazo/Mwaka) - milioni	0.30	0.32	0.34
Upotevu wa maji (%)	21%	20%	19%
Maji yanayotozwa (mita za ujazo/Mwaka) - milioni	0.24	0.26	0.27
Wastani wa Bei (Shilingi kwa mita ya ujazo)	3,250	3,440	3,490
<i>Ongezeko la bei kwa Asilimia</i>	<i>23%</i>	<i>6%</i>	<i>2%</i>

Dodoma,
....., 2023

JAMES A. MWAINYEKULE
Mkurugenzi Mkuu