

TANGAZO LA SERIKALI Na. 1043 La Tarehe 18/12/2020

(SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA)

(SURA YA. 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA SIHA ZA MWAKA 2020

- | | |
|---------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya ya Siha za Mwaka 2020. |
| Tafsiri | 2. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;
“ada” maana yake ni malipo yatakayolipwa na mtu yeyote kwa Halmashauri kwa ajili ya kupata kibali kinachotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Siha;
“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
“madini ya ujenzi” maana yake ni kokoto, mawe, mchanga na kifusi;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri na ni pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu kwa niaba ya Mkurugenzi;
“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na |

Halmashauri kwa shughuli zinazohusu ununuzi wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake mtu, taasisi, kikundi cha watu, kampuni au asasi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi kwa niaba yake.

Maombi ya
kibali

- 3.- (1) Mtu, taasisi au kampuni inayokusudia kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri itatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi maombi ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi kupitia fomu maalum itakayotolewa na Halmashauri.
- (2) Maombi ya kibali yatatakiwa kuambatishwa na taarifa zifuatazo:
- (a) leseni ya uchimbaji wa madini iliyotolewa na mamlaka husika;
 - (b) aina ya madini yanayokusudiwa kuchimbwa;
 - (c) umiliki pamoja na ukubwa wa eneo linalokusudiwa kuchimbwa madini ya ujenzi;
 - (d) mpango wa utunzaji wa mazingira katika eneo la machimbo; na
 - (e) muhtasari wa kijiji ambacho uchimbaji wa madini ya ujenzi utafanyika kuonyesha kukubaliana na uchimbaji huo.
- (3) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba tangu kupokea maombi, atatakiwa kukagua eneo ambalo uchimbaji wa madini ya ujenzi unakusudiwa kufanyika ili kujiridhisha iwapo eneo hilo linafaa kwa shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi.
- (4) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba tangu kukamilika kwa ukaguzi wa eneo linaloombewa kibali atatakiwa kukubali au kukataa maombi hayo na endapo atakataa atatakiwa kutoa sababu za kukataa maombi hayo.

- | | |
|-----------------------------------|---|
| Wajibu wa mpewa kibali | 4. Mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi itatakiwa: <ul style="list-style-type: none">(a) kulipa ada ya kibali ambayo italipwa kila mwaka ambao shughuli ya uchimbaji wa madini ya ujenzi itakuwa ikifanyika;(b) kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hizi na masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi; na(c) kulipa ushuru na tozo mbalimbali zitakazotozwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi au Sheria Ndogo nyingine iliyotungwa na Halmashauri. |
| Muda wa uchimbaji na usafirishaji | 5.- <ul style="list-style-type: none">(1) Shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi wa madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri zitafanyika kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni ya kila siku.(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza kutoa kibali maalum kuruhusu shughuli za uchimbaji, uuzaji na ununuzi wa madini ya ujenzi kufanyika nje ya muda ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (1).(3) Kila mmiliki wa gari linalosafirisha madini ya ujenzi atatakiwa kuhakikisha kuwa gari hilo limefumikwa wakati wote wa usafirishaji wa madini ya ujenzi. |
| Ushuru wa madini ya ujenzi | 6.- Kutakuwa na ushuru wa madini ya ujenzi ambao utalipwa na mnunuzi au msafirishaji wa madini ya ujenzi kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza Sheria Ndogo hizi. |

- | | |
|---|--|
| Vituo vya ukaguzi | 7.- (1) Kutakuwa na vituo vya ukaguzi wa malipo ya ushuru wa madini ya ujenzi katika njia zinazolingia au kutoka katika maeneo ya machimbo ya madini ya ujenzi.

(2) Kila dereva wa gari au chombo chochote cha usafiri kinachobeba madini ya ujenzi atatakiwa kusimama katika kituo cha ukaguzi wa malipo ya ushuru wa madini ya ujenzi na kuonesha stakabadhi ya kielektroniki kuthibitisha kulipwa kwa ushuru wa madini ya ujenzi yaliyo katika gari au chombo cha usafiri anachoendesha. |
| Matumizi ya stakabadhi ya kielektroniki | 8. Halmashauri au Wakala atatakiwa kutoza ushuru kwa kadri itakavyokuwa kwa kutumia mashine za kielektroniki. |
| Kufutwa au kusimamishwa kwa kibali | 9.- (1) Halmashauri inaweza kufuta au kusimamisha kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi endapo itajiridhisha kuwa kuna ukiukwaji wa masharti ya Sheria Ndogo hizi au masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi.
(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri kabla ya kufuta au kusimamisha kibali itatakiwa kutoa notisi ya siku saba kwa mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali ya kusudio la kufuta au kusimamisha kibali.
(3) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) itaainisha sababu za kufuta au kusimamisha kibali husika.
(4) Endapo kibali kitafutwa au kusimamishwa, mtu, taasisi au kampuni iliyopewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi itakoma |

- kuchimba madini hayo.
- Wakala 10. Halmashauri inaweza kuteua mtu, kikundi cha watu, taasisi au kampuni kuwa Wakala wa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.
- Makosa na adhabu 11. Mtu yeyote ambaye:
- (a) ataanzisha machimbo ya madini ya ujenzi bila kuwa na kibali kilichotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi;
 - (b) atasafirisha madini ya ujenzi bila kulipa ushuru;
 - (c) atachimba madini ya ujenzi kabla au baada ya muda ulioruhusiwa kuchimba;
 - (d) atasafirisha madini ya ujenzi katika gari ambalo halijafunikwa; au
 - (e) atamshawishi mtu au kundi la watu kutolipa ushuru,
- atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kizichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo
- Kufililisha kosa 12. Mkurugenzi anaweza kufililisha kosa kwa kumtoza mtu yoyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kiasi cha laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

*Sheria Ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya
ya Siha*

Tangazo la Serikali Na. 1043 (linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa Chini ya Kifungu cha 6)

USHURU WA MADINI YA UJENZI

S/Na	Aina ya madini	Ushuru kwa kila tripu
1	Gari la Mchanga chini ya tani saba (7)	2,000/=
2	Gari la Mchanga tani saba (7) au zaidi	3,000/=
3	Gari la kokoto chini ya tani saba (7)	3,000/=
4	Gari la kokoto tani saba (7) au zaid	5,000/=
5	Gari la kifusi chini ya tani saba (7)	3,000/=
6	Gari la kifusi tani saba (7) au zaidi	5,000/=
7	Gari la mawe chini ya tani saba (7)	3,000/=
8	Gari la mawe tani saba (7) au zaidi	5,000/=

*Sheria Ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya
ya Siha*

Tangazo la Serikali Na. 1043 (linaendelea)

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa Chini ya Kifungu cha 12)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi.....nakiri kwa hiari yangu
mwenyewe mbele ya.....ambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Siha kwamba Tarehe.....ya Mwezi.....Mwaka
.....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu chacha Sheria
Ndogo za Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya Siha za Mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha shilingi laki
mbili na kutimiza wajibu wangu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa
Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo Tarehe.....ya Mwezi.....Mwaka.....

Jina.....

Saini.....

Mbele ya:

Jina.....

Cheo.....

Saini.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika Kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Siha kilichofanyika tarehe 6/3/2019.

NDAKI S. MHULI
*Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya
SIHA*

GODSON J. NGOMUO
*Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya
SIHA*



Dodoma,
2 Novemba, 2020

NAKUBALI,

SELEMANI S. JAFO (MB.)
WN-OR-TAMISEMI