

TANGAZO LA SERIKALI Na. 1040 La Tarehe 18/12/2020

(SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA)

(SURA YA. 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA SIHA ZA
MWAKA 2020

- | | | |
|----------|----|---|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Siha za Mwaka 2020. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Siha. |
| Tafsiri | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo:</p> <p>“ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya huduma, vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hizi;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Siha;</p> <p>“kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na Mkurugenzi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;</p> |

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Siha au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi.

- | | | |
|--------------------------------|-----|---|
| Utozaji wa
ada na
ushuru | 4.- | <p>(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi zitalipwa kwa Halmashauri.</p> <p>(3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.</p> <p>(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(5) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (4), Halmashauri inaweza kukubaliana na walipa ushuru wakubwa kuweka utaratibu maalum wa kulipa ushuru.</p> |
|--------------------------------|-----|---|

- | | | |
|---------------------------------|-----|--|
| Wajibu wa kulipa ada na ushuru | 5. | Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi. |
| Muda wa kukusanya ada na ushuru | 6.- | <p>(1) Muda wa kukusanya ada na ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.</p> <p>(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.</p> <p>(4) Malipo ya ada na ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama uthibitisho wa malipo yaliyofanyika.</p> |
| Usimamizi wa Sheria Ndogo | 7.- | <p>(1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.</p> <p>(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya</p> |

kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada.

- (4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.
- (5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo umesababishwa na Halmashauri au Wakala.

Uteuzi wa
Wakala

8.-

- (1) Halmashauri inaweza kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
- (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa:
 - (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi;
 - (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.

Mamlaka ya
Afisa
Mwidhiniwa

9.

Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Makosa na adhabu	10.-	(1)	Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo: (a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru; (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; au (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri au shughuli zinazohitaji kulipiwa ushuru. (2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne.
Kufililisha kosa	11.		Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufililisha kosa kwa kumtoa mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.
Kufutwa kwa Tangazo la Serikali Na. la mwaka 2012	12.	(1)	Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Siha za Mwaka 2012 zimefutwa.
		(2)	Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), mikataba ya uwakala iliyokuwa inatumika kabla ya

kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizi itaendelea
kutumika hadi pale itakapomaliza muda wake au
itakapositishwa kwa mujibu wa sheria.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa Chini ya kifungu cha 4(1))

SEHEMU A
KODI YA KUPANGA JENGO NA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI

NA	MATUMIZI YA UKUMBI	KIWANGO CHA USHURU KWA SIKU (TSHS)
1.	Kukodi ukumbi kwa ajili ya Semina za mashirika na Miradi	70,000/=
2.	Matumizi ya Ukumbi kwa ajili ya asasi za kiraia	50,000/=
3.	Matumizi binafsi	50,000/=
4.	Kukodi viti kwa kila Kiti	500/=

SEHEMU B

ADA YA VIBALI VYA MATANGAZO YA BIASHARA NA SHEREHE

NA.	AINA YA PROMOSHENI	KIWANGO CHA USHURU KWA SIKU
1.	Biashara ya ndani	T.SHS 80,000/=
2.	Biashara ya nje	USD 150
3.	Sanaa za ndani	T.SHS 50,000/=
4	Sanaa za nje	USD 200
5	Vibali vya Sherehe	T.SHS. 50,000/=
6	Kuweka matangazo ya muda au vitambaa	T.SHS. 10,000/=

SEHEMU C

ADA YA UZIO WA MAJENGO NA MAENEO YA BURUDANI

NA.	AINA YA USHURU	KIASI CHA USHURU
1.	Ada ya Uzio wa muda (kwa M ²)	2,000/= kwa siku
2.	Ada ya kuzingira maeneo	10,000/= kwa siku
3.	Ada ya uzoaji taka ngumu	2,000/=kwa mwezi

SEHEMU D

USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA

NA	AINA YA MNYAMA/MFUGO	KIWANGO CHA USHURU
1.	Ng'ombe	3,000/= Kwa Kila Ng'ombe
2.	Mbuzi au Kondoo	2,500/= Kwa Kila Mbuzi Na Kondoo
3.	Wanyama wengineo	2,500/= Kwa Kila Mnyama

SEHEMU E

ADA NA USHURU WA VYANZO MCHANGANYIKO

1	Vibali mbalimbali	(i) Vibali vya Disco 10,000/= kwa siku (ii) Vibali vya Klabu za Usiku.....10,000/= (iii) Vibali vya sherehe/semina/mikutano 10,000/= (iv) Kibali cha sanaza maonesho na bendi 20,000/= (v) Vibali vya ujenzi • Nyumba za makazi 20,000/= • Nyumba za makazi na Biashara 40,000/= • Nyumba za Biashara 40,000/=
---	-------------------	---

Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Siha
Tangazo la Serikali Na. 1040 (Linaendelea.)

		- Jengo la Ghorofa 1-2 100,000/= - Jengo la Ghorofa 3 na kuendelea 200,000/= - Ujenzi wa shule 200,000/= - Minara 1,000,000/=
2	Ushuru wa Ngozi	Tshs. 500/= kwa kila Ngozi
3.	Waganga wa jadi waliosajiliwa	Tshs 50,000/= kwa mwaka.
4	Pool table	Tshs 100,000/= kwa kila pool table kwa mwaka.
5.	Sloting mashine au mashine za kamari	Tshs 500,000/= kwa mwaka kwa kila mashine.

SEHEMU F

USHURU WA MAEGESHO KWENYE MAENEO YA HALMASHAURI

1.	Magari mkubwa	Tani 5 na kuendelea	1000/= kwa siku
2.	Magari ya kati	Tani 5	600/= kwa siku
3.	Magari madogo		500/= kwa siku
4.	Pikipiki	Aina zote	500/= kwa siku

SEHEMU G

USHURU WA VIBANDA VYA BIASHARA

1.	Kuzunguka julio au soko la Halmashauri	40,000/=kwa mwezi
2.	Kuzunguka vituo vya mabasi	40,000/= kwa mwezi
3.	Pango la meza katika soko la Halmashauri	5,000/= kwa mwezi
4.	Ushuru wa kizimba	10,000/= kwa mwezi

SEHEMU H

ADA NA USHURU WA UTALII

Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Siha
Tangazo la Serikali Na. 1040 (Linaendelea.)

1.	Kwa kila war bus au basi ndefu iliyobeba watalii	Tshs.20,000/= kwa tripu moja.
3	Kwa kila coaster iliyobeba watalii	Tshs.15,000/=kwa kila tripu
4	Kwa kila hiace iliyobeba watalii	Tshs.10,000/=kwa kila tripu
5	Kwa kila cruser iliyobeba watalii	Tshs.7,500/=kwa kila tripu
6	Gari nyingine au usafiri mwingine	Tshs5,000/=kwa kila tripu

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 11)

HATI YA KUFILILISHA KOSA

Mimi mwenye Namba ya Simuninakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Siha kwamba tarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha cha Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Siha za Mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi , niko tayari kulipa kiasi cha shilingi.....na kutimiza wajibu wangu chini ya Sheria Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa Mahakamai.

leo tarehe.....ya Mwezi.....Mwaka.....

Mbele ya;

Jina.....cheo.....

Saini.....

Tarehe.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Siha imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika 6/3/2019 na imebandikwa mbele ya:

NDAKI S. MHULI
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya
SIHA

GODSON J. NGOMUO
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya
SIHA



Dodoma,
2 Novemba, 2020

NAKUBALI,

SELEMANI S. JAFO (MB.)
WN-OR-TAMISEMI