

TANGAZO LA SERIKALI Na. 1024 La Tarehe 11/12/2020

(SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA)

—
SURA. 290
—

SHERIA NDOGO

—

(Imetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KITETO ZA
MWAKA 2020

Jina

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto za mwaka 2020.

Tafsiri

2. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-

“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“ghala” maana yake ni sehemu yeyote iliyotengwa kwa ajili ya ya kuhifadhia mazao ama bidhaa nyingine yeyote inayoweza kuuzwa au kununuliwa katika soko au gulio;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto;

“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri;

“machinjio” maana yake ni machinjio yanayomilikiwa na Halmashauri au sehemu yoyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi;

“madini ya ujenzi” maana yake ni kokoto, mawe, changarawe, mchanga, chokaa, marumaru, kifusi, udongo mfinyanzi, tarazo au kitu chochote kinachochimbwa katika eneo la Halmashauri kwa ajili ya kazi za ujenzi;

“minara” maana yake ni minara yote itakayowekwa kwa ajili ya mawasiliano ya simu, faksi, radio na televisheni yenye urefu unaozidi mita ishirini);

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mwalo” maana yake ni chumba cha barafu au jengo lolote lenye vitendanishi vya kuhifadha samaki na rasilimali zingine za bahari, maziwa, mito na mabwawa;

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu, taasisi, kampuni au asasi yoyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri.

Utozaji wa ada
na ushuru

3.-(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotazwa chini ya Sheria Ndogo hizi zitalipwa kwa Halmashauri.

Namna ya
kukusanya Ada
au Ushuru

4.-(1) Halmashauri itaweka utaratibu wa kukusanya ada na ushuru kadiri itakavyoona inafaa ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalum ya kutoza ada na ushuru kutoka vyanzo vya mapato.

(2) Malipo ya ada au ushuru yanayotazwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

(3) Ada au ushuru unaotazwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kabla au wakati wa kupata huduma, leseni au kibali.

Wajibu wa
kulipa ada au
ushuru

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:

(a) kulipa ada au ushuru kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi;

(b) kutunza kumbukumbu za malipo; na

(c) kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri au Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa ada au ushuru.

Muda wa
kukusanya ada
na ushuru

6.-(1) Muda wa kukusanya ada na ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.

(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.

Usimamizi wa
Sheria Ndogo

7.-(1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo.

(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada.

(4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.

(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo umesababishwa na Halmashauri au Wakala.

Uteuzi wa
Wakala

8.-(1) Halmashauri inaweza kuteua Wakala kwa ajili ya kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa:

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi; na
- (b) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi;

Mamlaka ya
Afisa
Mwidhiniwa

9. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Makosa na
adhabu

10.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

- (a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
- (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru;
- (c) atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; au
- (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala kuhusu

huduma zinazohitaji kibali au
leseni ya Halmashauri au shughuli
zinazohitaji kulipiwa ushuru.

(2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungu kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne.

Kufililisha kosa

11. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufililisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo
Tangazo la
Serikali Na. 260
la 2009

Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto, za Mwaka 2009.

JEDWALI LA KWANZA

Limetengenezwa chini ya kifungu cha 3(1)

SEHEMU YA KWANZA

USHURU WA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Mali</i>	<i>Kiwango cha ushuru/Kodi kwa Tsh</i>
1.	Nyumba za Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
2.	Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
3.	Kukodi viti	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
4.	Kukodi Gari: Magari madogo Magari makubwa	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
5.	Mitambo (Trekta, Vifaa vya GPS na vifaa vingine)	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
6.	Vibanda na Vizimba vya biashara	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
7.	Kiwanda cha Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
8.	Mwalo	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
9.	Machinjio	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
10.	Viwanja vya Halmashauri	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
11.	Matumizi ya choo cha kulipia	
	(a) Kuoga	500/=
	(b) kujisaidia	300/=
12.	Vifaa vya upimaji wa ardhi	Kwa mujibu wa mkataba na bei ya soko
13.	Maturubai	3,000/= kila moja kwa siku
14.	Majukwaa ya Halmashauri	10,000/=
15.	Mahema ya Halmashauri	10,000/= kila moja kwa siku
16.	Kuogesha mifugo kwenye majosho ya Halmashauri	500/= kila ng'ombe 300/= kila mbuzi/Kondoo 200/= kila mfugo kwa mifugo mingine
17.	Ushuru wa kulaza Magari na Pikipiki kwenye yadi ya Halmashauri	1,000/= Kila gari kwa siku
		500/= Kila Pikipiki au chombo cha Magurudumu

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
Tangazo la Serikali Na. 1024 (Linandelea.)

			matatu
--	--	--	--------

SEHEMU YA PILI
ADA NA USHURU WA MACHINJIO NA UKAGUZI WA NYAMA

<i>Na</i>	<i>Aina ya Chanzo</i>	<i>Kiasi cha Ada au ushuru Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ushuru wa Machinjio; Ng'ombe	5,000/=	kila mmoja atakayechinjwa
2.	Ushuru wa Machinjio; Kondoo na Mbuzi	1,000/=	kila mmoja atakayechinjwa
	Ushuru wa machinjio; Nguruwe	1,500/=	kila mmoja atakayechinjwa
3.	Ushuru wa Machinjio; Kuku na jamii ya ndege	200/=	kila mmoja atakayechinjwa
4.	Ada ya Ukaguzi; Ng'ombe	2,000/=	kila mmoja atakayechinjwa
5.	Ada ya Ukaguzi; Kondoo, Mbuzi na Nguruwe	1,000/=	kila mmoja atakayechinjwa
6.	Ada ya ukaguzi; Kuku na jamii ya ndege	200/=	kila mmoja atakayechinjwa
7.	Ukaguzi wa Bucha	500/=	Kwa siku ya ukaguzi

SEHEMU YA TATU
USHURU WA MADINI YA UJENZI

<i>Na.</i>	<i>Aina ya chanzo</i>	<i>Kiwango cha Ada au ushuru Tsh</i>	<i>Kiasi</i>
1.	Ada ya kibali cha kuchimba Mchanga, Udongo, Kifusi au madini mengine	200,000/=	Kila kibali (Tani 1,000).
2.	Ada ya kibali cha kuchimba Mawe	150,000/=	Kila kibali
3.	Ushuru wa kusafirisha, Udongo, Mchanga au Kifusi	1,500/=	Tani moja
4.	Ushuru wa kusafirisha Kokoto, Tarazo, Changarawe au Mawe ya Kujengea	2,000/=	Tani moja
5.	Ushuru wa kusafirisha Chokaa	1,000/=	Tani moja
6.	Ushuru wa kusafirisha Madini mengine	1,500/=	Tani moja

SEHEMU YA NNE
ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA MICHEZO

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Chanzo</i>	<i>Kiwango cha Ada/Ushuru Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Kibali cha ngoma za jadi	10,000/=	Kwa tukio
2.	Kibali cha kucheza disco, Maonyesho ya bendi, Sanaa za maonyesho, sinema na Matamasha	15,000/=	kwa kibali

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
Tangazo la Serikali Na. 1024 (Linandelea.)

3.	Kibali cha kucheza michezo ya kubahatisha	10,000/=	kwa kibali
4.	Kibali cha Mechi kuendesha mashindano ya Mipira	30,000/=	kwa kibali
5.	Kibali cha kucheza disco usiku (Night club)	60,000/=	kwa kibali
6.	Tiba za jadi	10,000/=	Kwa mwaka
7.	Kuendesha promosheni kwenye baa, hoteli viwanja vya wazi	20,000/=	Kwa siku
8.	Ada za shughuli za jando na unyago	20,000/=	Kwa tukio
9.	Kucheza pool table	5,000/=	Kwa kila meza kwa mwaka
10.	Usajili wa vikundi vya ngoma	30,000/=	Kwa mwaka
11.	Banda la video	30,000/=	Kwa mwaka
12/	Ada ya Kibali cha waganga wa Jadi	20,000/=	Kwa miezi sita (6)

SEHEMU YA TANO
 USHURU WA MASHAMBA MAKUBWA, UKAGUZI WA RAMANI NA VIBALI VYA
 UJENZI

(a) *Ada ya Maombi ya Upimaji wa Ardhi*

<i>Na</i>	<i>Aina ya shamba</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Muda</i>
1.	Ekari 50	50,000/=	Kwa mwaka
2.	Ekari 51-100	200,000/=	Kwa mwaka
3.	Ekari 101-200	250,000/=	Kwa mwaka
4.	Ekari 201-500	300,000/=	Kwa mwaka
5.	Ekari 501-1000	500,000/=	Kwa mwaka

(b) *Ada ya ukaguzi wa ramani na vibali vya ujenzi, Ukarabati wa Jengo na ubomoaji wa Jengo*

<i>Na</i>	<i>Kibali cha ujenzi</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Jengo la makazi	20,000/=	kwa kibali
2.	Jengo la makazi ghorofa moja	50,000/=	kwa kibali
3.	Jengo la makazi zaidi ya ghorofa moja	100,000/=	kwa kibali
4.	Jengo la makazi na biashara	150,000/=	kwa kibali
5.	Nyumba za biashara (Guest house & Hotel)	100,000/=	kwa kibali
6.	Jengo la biashara	180,000/=	kwa kibali
7.	Jengo la biashara ghorofa moja	200,000/=	kwa kibali
8.	Jengo la biashara zaidi ya ghorofa moja	250,000/=	kwa kibali
9.	Jengo la kiwanda	100,000/=	kwa kibali
10.	Jengo la taasisi	500,000/=	kwa kibali

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
Tangazo la Serikali Na. 1024 (Linandelea.)

11.	Vibanda vya biashara	50,000/=	kwa kibali
12.	Ujenzi wa uzio wa kudumu	1,000/=	kwa mita kwa kila kibali
13.	Ujenzi wa uzio wa muda	500/=	kwa mita kwa kila kibali
14.	Kukata barabara	25,000/=	kwa mita kwa kila kibali
15.	Minara ya simu (Telephone towers)	300,000/=	kwa kibali
16.	Kituo cha Mafuta	250,000/=	kwa kibali
17.	Ofisi, Shule, Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali binafsi	100,000/=	kwa kibali
18.	Maghala na Bohari	200,000/=	kwa kibali
19.	Ukumbi wa starehe au mikutano	140,000/=	kila kibali
20.	Bwawa au Lambo	40,000/=	kwa kibali
21.	Majengo mengine ambayo hayakutajwa	40,000/=	kwa kibali
22.	Kibali cha kubomoa jengo	Asilimia hamsini (50%) ya ada ya kibali cha ujenzi	kwa kibali
23.	Kibali cha ukarabati jengo	Asilimia ishirini (20%) ya ada ya kibali cha ujenzi	kwa kibali
24.	Ada ya uhakiki wa umiliki kiwanja au shamba (Official Search)	40,000/=	Kila ombi
25.	Ada ya ukaguzi wa ramani	40,000/=	Kila ombi

(c) *Ada ya mabadiliko ya matumizi (Alteration) ya jengo*

<i>Na</i>	<i>Aina ya Jengo</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Makazi kuwa biashara	20,000/=	kila kibali
2.	Makazi kuwa kiwanda	25,000/=	kila kibali
3.	Biashara kuwa kiwanda	25,000/=	kila kibali
4.	Makazi au biashara kuwa kituo cha mafuta	30,000/=	kila kibali
5.	Makazi au biashara kuwa bohari, ghala, kumbi za starehe	50,000/=	kila kibali

SEHEMU YA SITA
 ADA YA WAKANDARASI NA UNUNUZI WA ZABUNI ZA HALMASHAURI

<i>Na</i>	<i>Aina ya Huduma</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ada ya Wakandarasi	Asilimia mbili (2%) ya malipo	Kila certificate
2.	Ukusanyaji wa Mapato	100,000/=	Kila zabuni
3.	Ujenzi wa Majengo ya Halmashauri	150,000/=	Kila zabuni
4.	Ujenzi wa barabara	150,000/=	Kila zabuni
5.	Ukusanyaji na utupaji wa Taka ngumu	50,000/=	Kila zabuni
6.	Kupakua mashimo ya maji machafu (vyoo)	70,000/=	Kila zabuni

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
Tangazo la Serikali Na. 1024 (Linandelea.)

7.	Kurekebisha na kujenga vyoo vya uma, maduka na vioski	80,000/=	Kila zabuni
8.	Kurekebisha mali za Halmashauri (magari na majengo)	100,000/=	Kila zabuni
9.	Ukaguzi na upimaji wa viwanja	100,000/=	Kila zabuni
10.	Usimamizi na uendeshaaji vyoo vya umma na maduka	100,000/=	Kila zabuni
11.	Huduma elekezi/mshauri (Consultancy services)	100,000/=	Kila zabuni

SEHEMU YA SABA
 ADA YA USAJILI WA VYOMBO VYA USAFIRI

<i>Na</i>	<i>Aina ya Chombo cha usafiri</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Tax	50,000/=	Kwa mwaka
2.	Pick –up chini ya tani 3	30,000/=	Kwa mwaka
3.	Lori tani 3.5 hadi tani 7	60,000/=	Kwa mwaka
4.	Lori tani 7 na kuendelea	80,000/=	Kwa mwaka
5.	Gari lolote la mizigo chini ya tani moja (1)	20,000/=	Kwa mwaka
6.	Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25	30,000/=	Kwa mwaka
7.	Mabasi Makubwa zaidi ya abiria 25	70,000/=	Kwa mwaka
8.	Pikipiki za magurudumu mawili (Bodaboda)	20,000/=	Kwa mwaka
9.	Pikipiki za Magurudumu matatu (Bajaji na Guta)	30,000/=	Kwa mwaka
10.	Trekta zinazofanya biashara	30,000/=	Kwa mwaka
11.	Noah	20,000/=	Kwa mwaka
12.	Gari lolote dogo lisilotajwa hapo juu	10,000/=	Kwa mwaka
13.	Gari lolote kubwa lisilotajwa hapo juu	30,000/=	Kwa mwaka

SEHEMU YA NANE
 USHURU WA MIFUGO

<i>Na.</i>	<i>Aina</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Aina ya Mnyama</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ushuru wa kuhifadhi wanyama waliokamatwa kwa kuzurura ovyo	8,000/=	Ng'ombe, Punda na Farasi	Kila mnyama kwa siku
		3,500/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	Kila mnyama kwa siku
2.	Ushuru wa Kununua Ngozi	1,000/=	Ng'ombe	Kwa ngozi
		500/=	Mbuzi, Kondoo	Kwa ngozi
3.	Cheti cha Afya cha usafirishaji wa Nyama na ngozi	2,000/=	Ng'ombe, Punda na Farasi	kwa cheti kimoja
		1,000/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	kwa cheti kimoja
4.	Kibali cha	2,000/=	Ng'ombe, Punda na	Kila kilo 10 za nyama

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto
Tangazo la Serikali Na. 1024 (Linandelea.)

	kusafirisha Nyama na Ngozi za wanyama		Farasi	na kipande kimoja cha Ngozi kwa kibali
		1,000/=	kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe, Mbwa na wanyama wengine	Kila kilo 5 za nyama na kipande kimoja cha Ngozi kwa kibali
5.	Ushuru wa mifugo minadani	5000/=	Kwa ng'ombe mmoja	Atakaeuzwa
		2000/=	Kwa mbuzi mmoja	Atakaeuzwa
		2000/=	Kwa kondoo mmoja	Atakaeuzwa

SEHEMU YA TISA
 USHURU WA MAZAO YA KILIMO

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Zao</i>	<i>Kiasi cha Ushuru kwa mazao ya chakula Tsh</i>	<i>Kiasi cha ushuru kwa mazao ya biashara Tsh</i>
1.	Viazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
2.	Kabichi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
3.	Vitunguu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
4.	Nyanya	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
5.	Nanasi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
6.	Nazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
7.	Maharage	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
8.	Karanga	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
9.	Njugu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
10.	Mbazi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
11.	Kunde	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
12.	Alizeti	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
13.	Mahindi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
14.	Ufuta	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
15.	Uwele	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
16.	Mtama	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
17.	Mpunga	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
18.	Muhogo	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
19.	Karoti	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
20.	Ndizi	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
21.	Matunda Mchanganyiko	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
22.	Mazao mengineyo yasiyotajwa hapo juu	2% ya Bei ya kununulia	3% ya Bei ya kununulia
23.	Ada ya kibali cha kununua mazao ya biashara	2% ya Bei ya kununulia	40,000/= kwa tani
24.	Ada ya kibali cha kununua mazao ya chakula	2% ya Bei ya kununulia	20,000/= kwa tani

SEHEMU YA KUMI
 ADA NA USHURU WA MAZAO YA MISITU

<i>Na</i>	<i>Aina Ya Zao La Misitu</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ushuru wa:-		
	(i) Mbao	1,000/=	kwa ubao mmoja
	(ii) Shata mlango/Dirisha	2,000/=	Kila moja
	(iii) Fremu mlango/dirisha	1,000/=	Kila moja
	(iv) Kitanda	5,000/=	Kila moja
	(v) Kabati	5,000/=	Kila moja
	(vi) Kochi	2,000/=	Kila moja
	(vii) Magogo	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	
	(viii) Mirunda	50/=	kwa mrunda mmoja
	(ix) Nguzo za simu	2000/=	kwa nguzo moja
	(x) Nguzo za umeme	5000/=	kwa nguzo moja
	(xi) Kuni	3000/=	kwa tani
	(xii) Mkaa	5000/=	kwa gunia moja
	(xiii) Mabanzi	5000/=	kwa tani moja
	(xiv) Asali	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	-
	(xv) Nta	Asilimia 5% ya bei ya kuuza	-
	(xvi) Ubuyu na Ukwaju	150/=	Kwa kila debe moja
	(xvii) Mkeka, Kikapu na Ungo	100/=	Kwa kila moja
	(xviii) Vinyago vya mpingo	250/=	Kwa kila ki moja
	(xix) Vinyago vya miti mingine	150/=	Kwa kila kimoja
	(xx) Mazao mengine ya misitu	5000/=	kwa tani moja
2.	Ada ya Leseni ya uvunaji	Inategemea na Zao linalovunwa	
3.	Ada ya Leseni ya Biashara ya Mazao ya Misitu	200,000/=	Kwa mwaka
4.	Ada ya Usajili wa kufanya biashara ya Mazao ya Misitu	100,000/=	Kwa mwaka

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
USHURU MWINGINE

<i>Na</i>	<i>Aina</i>	<i>Kiwango Tsh</i>	<i>Idadi</i>
1.	Ada ya muhtasari wa Halmashauri	2,000/=	Kila maombi
2.	Ushuru wa Magobore	1,000/=	Kila Gobore
3.	Ushuru wa vituo vya kuoshea magari na vyombo vingine vya usafirishaji	4,000/=	Kwa mwezi
4.	Kibali cha kufyatua tofali za udongo (biashara)	50,000/=	Kwa mwaka
5.	Ushuru wa chuma chakavu		
	(a) Tani 1	6,000/=	Kila inaposafirishwa
	(a) ½ Tani	3,000/=	Kila inaposafirishwa
	(b) ¼ Tani	2,000/=	Kila inaposafirishwa
6.	Kibali cha kuuza pombe za Kienyeji	20,000/=	Kwa mwaka
7.	Kibali cha kutengeneza pombe za Kienyeji	5,000/=	Kwa kila kibali
8.	Ushuru wa vilabu vya pombe	20,000/=	Kwa mwaka
	<i>Ushuru</i>	<i>Biashara Kuu</i>	<i>Tawi</i>
17	Wakala wa pombe za viwandani	100,000/= Kwa mwaka	80,000/= Kwa mwaka
18	Visima vya maji vya biashara/vituo vya kuuzia maji	30,000/= Kwa mwaka	30,000/= Kwa mwaka
19	Maghala ya mazao binafsi na ya Serekali	100,000/= kwa mwaka @ ghala lenye ujazo kuanzia Tani 100	@ ghala lenye ujazo kuanzia Tani 100

USHURU WA MAEGESHO KATIKA MAEGESHO MAALUM

Ada katika maegesho maalum	Shilingi 3,000/= kwa meta moja ya mraba kwa mwezi
----------------------------	---

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 11)

HATI YA KUFILILISHA KOSA

Mimi.....nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto kwamba tarehe ya mwezi mwaka
..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha cha Sheria
Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto za mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, nipo tayari kulipa kiasi cha
shilingi laki mbili na kutimiza wajibu wangu chini ya Sheria Ndogo hiyo badala ya kushtakiwa
Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU.

Leo tarehe.....ya mwezi.....mwaka.....

Jina..... Saini.....

Mbele ya:

Jina:.....Cheo:.....

Saini.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 16/4/2020 mbele ya:-

TAMIM H. KAMBONA,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya,
Kiteto

LAIRUMBE MOLLEL,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya,
Kiteto



Dodoma,
2 Novemba, 2020

NAKUBALI,

SELEMANI S. JAFO (MB.),
WN-OR-TAMISEMI