

TANGAZO LA SERIKALI NA. 911 la tarehe 16/10/2020

(SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA),

(SURA YA 287)

SHERIA NDOGO

(zimetungwa chini ya Kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO ZA HIFADHI YA MAZINGIRA ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
MKALAMA ZA MWAKA, 2020

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

- | | |
|-------------|---|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira za Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama za Mwaka, 2020. |
| Tafsiri | 2. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakavyoelezwa vinginevyo:
“eneo la hifadhi” maana yake ni maeneo ya milima, mbuga za wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu na maeneo mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama;
“hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji unaozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine yoyote;
“maeneo ya malisho” maana yake ni sehemu zote ambazo zimetengwa na Halmashauri au Kijiji kuwa maeneo ya malisho ya mifugo;
“mazingira” maana yake ni kama ilivyo tafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;
“mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na |
| Sura ya 191 | |

binadamu;
“misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau kwa asilimia kumi na miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia hamsini au zaidi, ya vichaka na miti na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo imetangazwa chini ya Sheria ya Misitu na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri;

- Masharti kuhusu 3.- (1) Mtu yeyote anayefuga katika eneo la Halmashauri
ufugaji atatakiwa kuzingatia masharti yafuatayo-
- (a) kufuga na kulisha mifugo yake katika maeneo ya malisho yaliyopangwa na Halmashauri;
 - (b) kupitisha mifugo yake katika njia zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;
 - (c) kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na aina ya mifugo aliyonayo;
 - (d) kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama itakavyoamriwa na Halmashauri;
 - (e) kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyoagizwa na Halmashauri;
 - (f) kuchangia gharama za ukarabati wa majosho kama sehemu ya mchango wake, pale itakapobidi kufanya hivyo, na kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri;
 - (g) kuweka alama kwenye mifugo yake na katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi;
 - (h) kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri;
 - (i) kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama atakavyohitajiwa na Halmashauri;
 - (j) kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung'o
- (2) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya yafuatayo:
- (a) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;
 - (b) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo

- moja hadi lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri;
- (c) kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
 - (d) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri;
 - (e) kufuga mifugo kwa zaidi ya idadi iliyoelekezwa na Halmashauri; au
 - (f) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa shughuli hiyo.
- (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata mifugo inayokutwa katika maeneo yasiyoruhusiwa kuchunga, kulisha au kunywesha mifugo.
- (4) Endapo mmiliki wa mifugo iliyokamatwa kwa mujibu wa aya ya (c) kanuni ndogo ya (2) na kanuni ndogo ya (3) atashindwa kulipa faini iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi, Halmashauri inaweza, baada ya kupata amri ya Mahakama, kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mifugo hiyo na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mifugo baada ya kutoa gharama za ukamataji, utunzaji wa mifugo na Mahakama.

Masharti
kilimo

kuhusu

4.-

- (1) Mtu yeyote anayelima katika eneo la Halmashauri atatakiwa kuzingatia masharti yafuatayo:
- (a) taratibu za kilimo kwa kuzingatia kalenda ya kilimo ya Halmashauri na kwa kuzingatia Sheria zinazosimamia masuala ya ardhi na mazingira;
 - (b) kutolima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa au maziwa au kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira;
 - (c) kutotumia ardhi kinyume na matumizi kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri; na
 - (d) kutosafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto, isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri.

- (2) Kibali cha kusafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo analotaka kuchoma moto.
- (3) Muda unaoruhusiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni kuanzia kumi na mbili asubuhi hadi saa nne kamili asubuhi na saa kumi na mbili jioni hadi saa moja kamili usiku.
- (4) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya yafuatayo:
 - (a) kutozingatia kalenda ya kilimo ya Halmashauri;
 - (b) kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, milima, mabwana au maziwa au kufanya jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira;
 - (c) Kutumia ardhi kinyume na matumizi kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri; au
 - (d) kusafisha shamba kwa njia ya kuchoma moto bila ya kuwa na kibali au nje ya muda ulioruhusiwa chini ya Sheria Ndogo hizi.

Uchimbaji wa
madini ya ujenzi

- 5.-
- (1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuchimba mchanga, kokoto, mawe, udongo au madini yoyote ya ujenzi kwa madhumuni ya kibiashara karibu na makazi ya watu, maeneo ya hifadhi, kandokando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri.
 - (2) Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) atakuwa ametenda kosa.

Uhifadhi wa
vyanzo vya maji

- 6.-
- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa:
 - (a) kupanda miti isiyonyonya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Halmashauri;
 - (b) kutoishi katika eneo la hifadhi au chanzo cha maji;
 - (c) kutolima, kutokata miti, kutochunga mifugo au kutofanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote eneo lililotangazwa kuwa eneo la hifadhi au chanzo cha maji; au
 - (d) kutoelekeza mabomba ya maji machafu au

- kujisaidia kwenye mito, mabwawa, maziwa, visima, mifereji, chemchem au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji;
- (e) kujimilikisha eneo ambalo ni chanzo cha maji cha umma.
- (2) Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) atakuwa ametenda kosa.
- Uhifadhi misitu wa 7.- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa:
- (a) kutokata miti katika maeneo ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata kibali kutoka Halmashauri;
- (b) kutochoma moto misitu kwa namna yoyote ile katika eneo la Halmashauri;
- (c) kutovuna miti isipokuwa kwa kibali maalum cha Halmashauri; au
- (d) kutovuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe malum.
- (2) Uchomaji wa mkaa utafanyika kwa kibali maalum cha Halmashauri katika maeneo yaliyotengwa mahsusi kwa ajili hiyo.
- (3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) na (2) atakuwa ametenda kosa.
- Utupaji wa taka 8.- (1) Kila mtu katika eneo la Halmashauri atatakiwa kufanya yafuatayo:
- (a) kuwa na shimo au chombo maalum cha kuhifadhi taka ngumu na laini; na
- (b) kuwa na choo safi na salama.
- (2) Halmashauri itatakiwa kutenga eneo maalum kwa ajili ya kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo hilo.
- (3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) atakuwa ametenda kosa.
- Wajibu wa jumla 9.- (1) Wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira yameharibiwa watakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika hali yake ya kawaida eneo hilo kwa kupanda miti na kuendelea kutoharibu

mazingira ili kuwezesha uoto au mazingira yarudi katika hali yake ya kawaida kwa kadri watakavyoelekezwa na Halmashauri.

- (2) Wakazi wa eneo ambalo moto umetokea unaotishia maisha ya watu, mali au mazingira watakuwa na wajibu wa kushiriki kuzima moto huo kwa kadri watakavyoelekezwa na Halmashauri.
- (3) Kila Halmashauri ya Serikali ya Kijiji itatakiwa kutenga eneo la hifadhi ya misitu, kusimamia kila mwanakijiji anapanda miti isiyopungua kumi katika eneo la makazi na miti hamsini katika eneo la shamba, kila shule au taasisi ya umma inapanda miti ya kukinga upepo kuzunga majengo.
- (4) Mtu yeyote atakayeshindwa, bila sababu za msingi, kutekeleza maelekezo ya Halmashauri chini ya kanuni ndogo ya (1), (2) na (3) atakuwa ametenda kosa.

- | | |
|------------------|--|
| Adhabu | 10. Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya Sheria Ndogo hizi atahukumiwa faini isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au adhabu zote mbili kwa pamoja. |
| Kufililisha Kosa | 11. Mkurugenzi anaweza kufililisha kosa endapo mtu atakiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kwa kumtoa kiasi cha shilingi laki tatu baada ya kujaza fomu maalum iliyoambatishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi. |

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ndogo ya 3(4))

SEHEMU YA KWANZA

VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO INAYOZURURA NDANI YA ENEO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA

Na	AINA YA MFUGO	KIWANGO CHA FAINI (TSHS)
1	NG'OMBE	2000/=
2	MBUZI	1000/=

Sheria Ndogo Za Hifadhi Ya Mazingira Za Halmashauri Ya Wilaya Ya Mkalama
Tangazo la Serikali Na.911 (Linaendelea.)

3	KONDOO	1000/=
4	PUNDA	2000/=
5	PAKA AU MBWA	10000/=
6	NGURUWE	10000/=
7	KUKU AU BATA	5000/=

SEHEMU YA PILI

VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO ILIYOKAMATWA NA
KUTUNZWA NA HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA

Na	AINA YA MFUGO	USHURU WA MATUNZO KWA SIKU (TSHS)
1	NG'OMBE	2000/=
2	MBUZI	1000/=
3	KONDOO	1000/=
4	PUNDA	2000/=
5	PAKA AU MBWA	10000/=
6	NGURUWE	10000/=
7	KUKU AU BATA	5000/=

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ndogo ya 11)

HATI YA KUFILILISHA KOSA

Mimi nakiri KWA HIARI YANGU
MWENYEWE mbele ya..... ambaye ni
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama kwamba tareheya
Mwezi Mwaka..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
kifungu cha cha Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira za Halmashauri ya
Wilaya ya Mkalama za Mwaka 2020.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha
shilingi elfu thelathini badala ya kushtakiwa Mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA
NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tareheya MweziMwaka
Jina:
Saini:

Mbele ya:
Jina.....
Cheo:
Saini:
Tarehe:

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa baraza la Madiwani wa Halmashauri uliopitisha na kufanyika tarehe 24/02/2017 na kubandikwa mbele ya;

ENG. GODFREY T. SANGA

MKURUGENZI MTENDAJI

HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA

JAMES J. MKWEGA

MWENYEKITI WA HALMASHAURI

YA WILAYA YA MKALAMA

NAKUBALI

DODOMA

01/09/2020

SELEMANI S. JAFO

WN OR-TAMISEMI