

TANGAZO LA SERIKALI NA. 11 la tarehe 1/1/2021

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  
SURA YA 290

---

**SHERIA NDOGO**

---

*(Imetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16 (1))*

---

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA HUDUMA ZA HALMASHAURI YA WILAYA  
YA SIHA ZA MWAKA 2021

- |          |                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               |
|----------|-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| Jina     | 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ushuru wa Huduma za Halmashauri ya Wilaya ya Siha za Mwaka 2021.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                       |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Siha.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                            |
| Tafsiri  | 3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-<br>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;<br>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Siha;<br>“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka husika wa mapato;<br>“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihalibu zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, zikijumuisha nyaraka, hesabu au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa;<br>“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake;<br>“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri au mtumishi yeyote atakayeteuliwa kwa wakati huo |

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;  
“mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;  
“ushuru wa huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa huduma za umma anazotumia kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;  
“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya Ushuru wa Huduma.

Utozaji wa  
Ushuru

4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru.

(2) Ushuru utakaotazwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Bidhaa.

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu 4(2) mfanyabiashara ambaye hawasilishi hesabu zake Mamlaka ya Mapato Tanzania atalipa ushuru wa huduma kwa viwango vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.

Ukaguzi wa  
kumbukumbu za  
biashara

5.-(1) Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala anaweza katika muda wa kazi kuingia kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa ushuru kwa nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru kinachotakiwa kulipwa.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza, kwa notisi ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathmini au kukusanya ushuru wa huduma.

(3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa ushuru kufika mbele yake.

Muda wa kulipa

6. Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha wa Serikali.-

Kuwasilisha  
hesabu za  
mwisho

7.-(1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.

(2)Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza:

- (a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru katika msingi huo;
- (b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini ya kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

(3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza, kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(4) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa katika muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

Makosa na  
adhabu

8.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

- (a) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hizi;
- (b) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa Halmashauri;
- (c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au
- (d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shillingi milioni moja au kutumikia kifungu kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungu.

Kufililisha kosa

9.-(1) Bila kujali masharti ya Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza kufililisha kosa kwa kutoza kiasi cha shilingi laki mbili kwa mtu yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,

(2) Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu kidogo cha (1) atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hizi.

\_\_\_\_\_  
JEDWALI  
\_\_\_\_\_

*(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9)*

#### HATI YA KUFILILISHA KOSA

Mimi ..... mwenye Simu Na..... wa  
S.L.P.....ninayefanya biashara..... katika eneo la  
..... lililopo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Siha, kwa  
hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa Tarehe.....Mwezi..... Mwaka..... nilikiuka  
Kifungu cha..... cha Sheria Ndogo za Ushuru wa Huduma za Halmashauri ya Wilaya ya Siha  
za Mwaka 2020.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi cha shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Jina.....

Saini:.....Tarehe: .....

#### MBELE YANGU:

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Siha imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa na Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa na kufayika tarehe 06 Mwezi 03, mwaka 2019 na imebandikwa mbele ya:-

.....  
NDAKI S. MHULI,  
*Mkurugenzi Mtendaji*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Siha*

.....  
Godson J. Ngomuo,  
*Mwenyekiti*  
*Halmashauri ya Wilaya ya Siha*

NAKUBALI,

Dodoma,  
02 Novemba, 2020

SELEMANI S. JAFO (MB.),  
*Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais*  
*Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa*