

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

TANGAZO LA SERIKALI NA.678 La Tarehe 21/8/2020

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA YA 290

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) (u) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA
YA MPANDA ZA MWAKA, 2020

- | | | |
|----------|----|--|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda za Mwaka 2020. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda. |
| Tafsiri | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya</p> |

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

Mpanda;

“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka husika wa mapato;

“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kijasibu zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, zikijumuisha nyaraka, hesabu au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa;

“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mlipa ushuru itatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake;

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Halmashauri au mtumishi yeyote atakayeteuliwa kwa wakati huo kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa huduma za umma anazotumia kufanya biashara katika

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au kampuni iliyoingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ushuru wa huduma.

Utozaji wa Ushuru

4. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru.
- (2) Ushuru utakaotowa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Bidhaa.

Ukaguzi wa kumbukumbu za biashara

5. Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala anaweza katika muda wa kazi kuingia kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa ushuru kwa nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru kinachotakiwa kulipwa.

Taarifa kwa mlipa ushuru

6. (1) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathmini au kukusanya Ushuru wa Huduma.

- (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa ushuru kufika mbele yake.

Muda wa Kulipa

7. Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha wa Serikali.

Hesabu za mwisho

8. (1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.
- (2) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza:
- (a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru katika msingi huo;
 - (b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.
- (3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini,

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

- (4) Ushuru uliotathiminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa katika muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

Makosa na Adhabu

9. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

- (a) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hizi;
- (b) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa Halmashauri;
- (c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au
- (d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(2)

Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi Milioni moja au

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

- kutumikia kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo.
- Mamlaka ya Mkurugenzi kufifilisha kosa 10. (1) Bila ya kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili na kuwa tayari kulipa Ushuru wa Huduma,
- (2) Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungo kidogo cha (1) atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hizi.
- Kufuta Sheria Ndogo Tangazo la Serikali Na. 271 la Mwaka 2008 11. Sheria ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda za Mwaka 2008 zimefutwa.

Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 10 (2))

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi mwenye Simu Na..... wa
S.L.P.....ninayefanya biashara..... katika eneo la
..... lililopo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda,
kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa Tarehe.....Mwezi..... Mwaka.....
nilikiuka Kifungu cha..... cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya
Manispaa ya Mpanda za mwaka 2020.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi
cha shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na kulipa Ushuru wa Huduma
ninaodaiwa iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi.

Jina.....

Saini:..... Tarehe:

MBELE YANGU:

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

*Sheria Ndogo Za (Ushuru Wa Huduma) Za Halmashauri ya Manispaa ya
Mpanda*

Tangazo la Serikali na. 678 (Linaendelea.)

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa Mpanda imegongwa katika sheria Ndogo hizi kufuatia azimio Na: MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 la kikao cha Halmashauri ya Manispaa Mpanda kilichofanyika tarehe 25 Mwezi Januari, 2019, na imebandikwa na kushuhudiwa na;

MICHAEL F. NZYUNGU
*Mkurugenzi
Halmashauri ya Manispaa Mpanda*

WILLIAM P. MBOGO
*Mstahiki Meya
Halmashauri ya Manispaa Mpanda.*



Dodoma,
5 Agosti, 2020

NAKUBALI

MHE. SELEMANI S. JAFO (Mb)
*Waziri Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.*