

TANGAZO LA SERIKALI NA. 677 La Tarehe 21/8/2020

**SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA
MIJI)**

(SURA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 89)

**SHERIA NDOGO ZA UANZISHAJI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII (TIBA KWA KADI)
ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MPANDA ZA MWAKA 2020**

**SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI**

- | | | |
|----------|-----------|--|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Uanzishaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) ya Halmashauri za Manispaa ya Mpanda za Mwaka 2020. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:
“Bodi” maana yake ni chombo kinachosimamia Huduma za Afya katika Halmashauri;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda;
“huduma za afya” maana yake ni huduma zote za afya zinazotolewa na hospitali, vituo cha afya, zahanati na kliniki maalum zinazomilikiwa na Serikali, mashirika ya dini, mashirika yasiyo ya kiserikali au watu binafsi;
“kadi” maana yake ni kadi itakayotolewa kwa |

Mwanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi);

“mchango” maana yake ni mchango wa fedha wa hiari unaotolewa na mwanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi);

“Mfuko” maana yake ni Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi);

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda au afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi”

“mwanachama” maana yake ni mtu au kaya yeyote inayochangia Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi).

SEHEMU YA PILI

MAJUKUMU YA MFUKO WA AFYA YA JAMII (TIBA KWA KADI) NA KAMATI YA AFYA YA KATA

Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi)	4. Kutakuwa na Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) ambao utakuwa ni wa hiari wenye lengo la kugharamia kutoa huduma za afya kwa wanachama,
--	--

Madhumuni	5. Mfuko utakuwa na madhumuni yafuatayo: (a) kuimarisha huduma za afya katika jamii kwa kuhakikisha jamii inachangia upatikanaji wa huduma za afya na kuwa na nguvu ya kufanya maamuzi kuhusu masuala yanayohusu afya; (b) kuweka mipango endelevu ya utoaji wa huduma bora za afya; na (c) kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya kuimarisha utoaji wa huduma bora za afya.
-----------	---

Majukumu ya Bodi ya Huduma za Afya Sura 409	6.- Bodi ya Huduma ya Afya ya Halmashauri iliyoanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii itakuwa na wajibu wa kusimamia utoaji wa huduma za afya katika Halmashauri.
---	---

Akaunti ya Mfuko	7.- (1) Kutakuwapo na Akaunti ya Mfuko itakayotumiwa na Halmashauri ambamo fedha zote zitakazokusanywa kwa ajili ya Mfuko zitahifadhiwa.
------------------	---

- (2) Wawekaji wa saini wa Akaunti ya Mfuko watakuwa ni Mwenyekiti wa Bodi au mjumbe wa Bodi mmoja atakayeteuliwa na Bodi kwa upande mmoja na Katibu wa Bodi au Mweka Hazina wa Halmashauri kwa upande mwingine.

Vyanzo mapato Mfuko vya 8. Vyanzo vya mapato ya Mfuko vitakuwa ni:

- (a) fedha zote zitakazopokelewa kutokana na michango ya wanachama;
- (b) ruzuku kutoka Halmashauri na Serikali Kuu;
- (c) wahisani mbalimbali toka ndani na nje ya Halmashauri;
- (d) michango ya watu binafsi wanaoishi ndani na nje ya Halmashauri;
- (e) ushuru utakaotzwa na Halmashauri kutoka vyanzo mbalimbali na kutengwa kwa ajili ya Mfuko; na
- (f) mchango kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya afya; na

Matumizi ya fedha za Mfuko 9. (1) Fedha zitakazokusanywa na Mfuko zitatumika katika:

- (a) masuala yanayohusu afya yaliyotajwa katika mpango kabambe wa afya wa Halmashauri;
- (b) suala au shughuli yoyote muhimu ya afya itakayoidhinishwa na Bodi.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), asilimia themanini ya mapato ya tele kwa tele itabaki kwenye Akaunti ya Mfuko na asilimia ishirini itarudi kwenye vituo vya afya kwa ajili ya matumizi ya vituo hivyo.

Usimamizi wa Mfuko 10. Usimamizi na uendeshaji wa Mfuko utakuwa kama ifuatavyo:

- (a) katika ngazi ya Halmashauri, utakuwa

chini ya Bodi;

- (b) katika ngazi ya Kata, utakuwa chini ya Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia Kamati za Afya za vituo husika;
- (c) katika ngazi ya Mtaa, utakuwa chini ya Kamati ya Mtaa kupitia Kamati ya Huduma za Jamii.

Taarifa ya fedha
na ukaguzi

- 11.-** (1) Bodi itakuwa na wajibu wa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa za fedha za Mfuko ya kila robo mwaka na taarifa ya mwaka itakayowasilishwa mwezi mmoja baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha.
- (2) Hesabu za fedha za Mfuko zitakaguliwa kila mwaka kwa kuzingatia taratibu za ukaguzi za fedha za umma.

Mipango

- 12.-** Mipango ya makadirio ya mapato na matumizi ya Mfuko itaandaliwa, kuchambuliwa na kuidhinishwa na Bodi kabla ya kuwasilishwa katika Halmashauri kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya Bajeti vya Halmashauri.

Mratibu
Mfuko

wa

- 13.-** (1) Kutakuwa na Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) wa Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi baada ya kushauriwa na Timu ya Menejimenti ya Halmashauri.
- (2) Mratibu wa Mfuko atakuwa na majukumu yafuatayo:
- (a) kufuatilia, kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Mfuko kwenye vituo vya kutolea huduma za afya;
 - (b) kuwa kiungo kati ya Halmashauri, jamii na wadau mbalimbali;
 - (c) kuandaa taarifa za Mfuko za robo na za mwaka pamoja na majukumu mengine atakayopangiwa na Mkurugenzi;
 - (d) kuhudhuria vikao vyote vya Bodi na kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli za Mfuko.

Majukumu ya
Kamati ya Afya
ya Kata

- 14.** Kamati ya Afya ya Kata iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii itakuwa na majukumu yafuatayo
- (a) kuhamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko;
 - (b) kuandaa orodha ya wanachama wa Mfuko na kufuatilia idadi ya wanachama;
 - (c) kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko;
 - (d) kuratibu viwango vya uchangiaji wa Mfuko;
 - (e) kupitia utendaji wa Mfuko na kutoa mapendekezo ya kuimarisha utendaji kwa Halmashauri kupitia Bodi;
 - (f) kubuni na kuratibu mipango ya afya ya jamii; na
 - (g) kuratibu mikutano ya wanachama wa Mfuko katika eneo la Kata.

**SEHEMU YA TATU
UANACHAMA WA MFUKO**

Uanachama wa
Mfuko

- 15.-** (1) Mtu au kaya yoyote itakayotaka kuwa mwanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) itatakiwa kulipa kila mwaka mchango wa uanachama wa shilingi elfu thelathini.
- (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri itakuwa na wajibu wa kulipa ada ya uanachama wa Mfuko ya kaya masikini baada ya kaya husika kupendekezwa na Kamati ya Afya ya Kata na kuidhinishwa na Bodi.
- (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo

- cha (1) na (2), kila mtu au kaya iliyolipia mchango wa uanachama itapewa kadi za uanachama.
- (4) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri inaweza kubadilisha kiwango cha mchango wa uanachama wa Mfuko.
- Ukomo wa **16.** Mtu au kaya itakoma kuwa mwanachama wa uanachama Mfuko endapo itashindwa kulipa mchango wa uanachama ndani ya muda wa siku sitini tangu kumalizika kwa kipindi cha mwaka mmoja kilicholipiwa mchango.
- Haki za **17.** Kila mwanachama atakuwa na haki ya:
- (a) kupata huduma ya afya aliyolipia kabla ya kuugua ndani ya eneo la Halmashauri au eneo lingine lolote kadri itakavyokubaliwa;
 - (b) kutoa mapendekezo kuhusu huduma za afya kupitia Kamati ya Afya ya Kata ambayo yatafanywa kazi na Bodi; na
 - (c) kushirikishwa kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa mpango wa upatikanaji wa huduma za afya katika eneo la Halmashauri.

**SEHEMU YA NNE
MASUALA MENGINEYO**

- Malipo ya papo kwa papo **18.** (1) Mtu yeyote ambaye hatakuwa mwanachama wa Mfuko atalipa malipo ya papo kwa papo kila atakapoenda kupata matibabu katika kituo cha kutolea huduma za afya kwa viwango vifuatavyo:
- (a) shilingi elfu tatu kwa huduma za afya zinazotolea katika zahanati katika eneo lolote la Halmashauri;
 - (b) shilingi elfu tano kwa huduma za afya

zinazotolewa na kituo cha afya kilichopo
ndani ya Halmashauri;

- (c) kiasi kitakachopangwa kwa mujibu wa sera ya afya na miongozo itakayotolewa kwa huduma za afya zinazotolewa na hospitali.

Utaratibu wa
msamaha

- 19.** Msamaha kwa wasioweza kulipia gharama za matibabu utatolewa na kulipiwa na Halmashauri baada ya:

- (a) Kamati ya Mtaa au Halmashauri ya Kijiji kuwatambua, kuwajadili na kuwasilisha mapendekezo ya orodha ya majina ya watu wanaostahili kupewa msamaha kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata;
- (b) Kamati ya Maendeleo ya Kata kuwajadili wale wasioweza kulipia gharama na kuthibitisha orodha yao na kuiwasilisha kwenye Bodi; na
- (c) Bodi kujadili mapendekezo husika na kuyawasilisha pamoja na gharama zake kwa Halmashauri kwa ajili ya kulipiwa.

Kamati za Afya
za Zahanati

- 20.** Kamati ya Afya ya Zahanati na Kamati zote ziliundwa chini ya Hati Rasmi ya Uanzishaji wa Bodi, zitafanya kazi na Mfuko huu kwa kuzingatia Sheria Ndogo hii.

*Sheria Ndogo Za Uanzishaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba kwa Kadi) Za
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda*

Tangazo la Serikali Na. 677 (Linaendelea.)

Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa Mpanda imegongwa katika sheria ndogo hizi kufuatia azimio Na:MUHT/MMC/BARAZA/02/2018/2019/AGD:13 La kikao cha Halmashauri ya Manispaa kilichofanyika tarehe 25 mwezi Januari, 2019, na imebandikwa na kushuhudiwa na;

MICHAEL F. NZYUNGU
*Mkurugenzi
Halmashauri ya Manispaa Mpanda*

WILLIAM P. MBOGO
*Mstahiki Meya
Halmashauri ya Manispaa Mpanda.*



NAKUBALI

Dodoma,
5 Agosti, 2020

MHE. SELEMANI S. JAFO (Mb)
*Waziri Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.*