

TANGAZO LA SERIKALI NA.675 La Tarehe 21/8/2020

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE ZA
MWAKA 2020

- | | | |
|--------------------------|-----|--|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya Rungwe za Mwaka 2020. |
| Tafsiri | 2. | <p>Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:</p> <p>“ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa umma yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hii;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe;</p> <p>“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri;</p> <p>“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe au afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;</p> <p>“soko” maana yake ni eneo au soko liliotengwa na linalomikiwa na Halmashauri kama soko;</p> <p>“ushuru” maana yake ni maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;</p> <p>“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii.</p> |
| Utozaji wa ada na ushuru | 3.- | <p>(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii.</p> <p>(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa Halmashauri.</p> <p>(3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), ushuru</p> |

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri Ya Wilaya Ya Rungwe

unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au Wakala wa Halmashauri kwa kadri Halmashauri itakavyoelekeza.

- | | | |
|---------------------------------|------------|--|
| Wajibu wa kulipa ada na ushuru | 4. | Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. |
| Muda wa kukusanya ada na ushuru | 5.- | <ul style="list-style-type: none">(1) Muda wa kukusanya ada na ushuru utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni.(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala, kwa kibali cha Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu.(3) Malipo ya ada na ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. |
| Usimamizi wa Sheria Ndogo | 6.- | <ul style="list-style-type: none">(1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa na Halmashauri.(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru kwa mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hii.(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) atashindwa kulipa ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za Mahakama na gharama za mnada.(4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata idhini ya maandishi ya Mkurugenzi.(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo umesababishwa na Halmashauri au Wakala. |
| Uteuzi wa Wakala | 7.- | <ul style="list-style-type: none">(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa: |

- (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii;
- (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.
- Mamlaka ya Afisa Mwidhini wa 8. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- Makosa na adhabu 9.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii na endapo atatiwa hatiani atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi mitatu isipokuwa tu kama atathibitisha kuwa kushindwa kulipa ada au ushuru kumetokana na sababu zilizo nje ya uwezo wake.
- (2) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
- (a) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au kukataa) kulipa ada au ushuru; au
- (b) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au Wakala) kuhusu huduma zinazohitaji kibali au leseni ya Halmashauri au shughuli zinazohitaji kulipiwa ushuru, na endapo atatiwa hatiani atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja.
- (3) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo atamzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii na endapo atatiwa hatiani atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne.
- Kufifilisha kosa 10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi elfu thelathini kwa makosa yaliyoainishwa katika kifungu cha 9(1) na (3) na shilingi laki moja kwa kosa lililoainishwa katika kifungu cha 9 (3) endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- Kufutwa Tangazo la 11. Sheria Ndogo za ada na ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe za Mwaka 2011 zimefutwa.

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri Ya Wilaya Ya Rungwe

Serikali
Na. 56 la
Mwaka
2012

JEDWALI LA KWANZA
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 3(1))

SEHEMU YA KWANZA
ADA YA NYUMBA NA VIBANDA VYA HALMASHAURI

A: ADA ZA NYUMBA ZA MAKAZI		
NA.	ENEO	KIWANGO CHA ADA
1.	Daraja la Kwanza	Shilingi 80,000/= kwa mwezi
2.	Daraja la Pili	Shilingi 50,000/= kwa mwezi
3.	Daraja la Tatu	Shilingi 25,000/= kwa mwezi
B: VIBANDA VYA BIAHARA		
Na.	ENEO	KIWANGO CHA ADA
1.	Soko Kuu	Shilingi 50,000/- hadi 70,000/= kwa mwezi
2.	Stendi Mpya	Shilingi elfu 50,000/= hadi 70,000/= kwa mwezi
3.	Tandale	Shilingi 30,000/= kwa mwezi
4.	Katumba	Shilingi 10,000 hadi 20,000/= kwa mwezi
5.	Tukuyu Mjini	Shilingi 20,000/=kwa mwezi
6.	Soko la Mpuguso.	Shilingi 30,000/= hadi .50,000/= kwa mwezi
7.	Soko la Kiwira	Shilingi 30,000/= hadi 50,000/= kwa mwezi
8.	Ukumbi wa Halmashauri	Shilingi 200,000/= kwa siku
9.	Huduma ya vyoo	Shilingi 200/= kwa mtu mmoja
10.	Majengo mengine ya Halmashauri	Shilingi 20,000/= hadi 70,000/= kwa mwezi

SEHEMU YA PILI

USHURU WA MASOKO NA MAENEO MENGINEYO NDANI YA HALMASHAURI

Na.	AINA YA BIDHAA	KIWANGO CHA USHURU
1.	Nyanya, Vitunguu, karoti na viungo vyote vya mboga	Shilingi 200 kwa siku
2.	Mbogamboga na Matunda	Shilingi 200 kwa siku
3.	Robota la mitumba	Shilingi 200 kwa siku
4.	Kuku/Bata	Shilingi 200 kwa siku
5.	Bidhaa za viwandani	Shilingi 200 kwa siku
6.	Samaki	Shilingi 200 kwa siku
7.	Jamii ya mikunde	Shilingi 200 kwa siku
8.	Nafaka zote	Shilingi 200 kwa siku
9.	Aina zote za viazi	Shilingi 200 kwa siku

Sheria Ndogo Za Ada Na Ushuru Za Halmashauri Ya Wilaya Ya Rungwe

10.	Ndizi aina zote	Shilingi 200 kwa siku
11.	Mazao ya nafaka na mbegu	Shilingi 200 kwa siku
12.	Kuuza na kuchoma nyama mnadani	Shilingi 1,500 kwa siku

SEHEMU YA TATU
ADA ZA HUDUMA ZA MACHINJIO NA UKAGUZI WA NYAMA

Na.	MNYAMA	KIWANGO CHA USHURU
1.	Ng'ombe	Kwa bei ya kilo moja ya nyama
2.	Mbuzi	Kwa bei ya kilo moja ya nyama
3.	Nguruwe	Kwa bei ya kilo moja ya nyama
4.	Kondoo	Kwa bei ya kilo moja ya nyama

SEHEMU YA NNE
USHURU WA MADINI YA UJENZI

Na.	AINA YA MADINI	KIWANGO CHA USHURU
1.	Ushuru wa mchanga	Shilingi 1,000/= kwa Tani moja
2.	Ushuru wa mawe	Shilingi 1,000/= kwa Tani moja
3.	Ushuru wa Tofali za kuchoma	Shilingi 1,000/= kwa Tani moja
4.	Ushuru wa Makaa ya mawe	Shilingi 5,000/= kwa Tani moja
5.	Ushuru wa marumaru	Shilingi 2,000/= kwa Tani moja
6.	Ushuru wa Chokaa	Shilingi 2,000/= kwa Tani moja
7.	Ushuru wa kokoto	Shilingi 1,000/= kwa Tani moja

SEHEMU YA TANO
USHURU WA NGOZI

Na.	AINA YA MIFUGO	KIWANGO CHA USHURU
1.	Ng'ombe	Shilingi 200/= kwa kila ngozi moja
2.	Mbuzi	Shilingi 200/= kwa kila ngozi moja
3.	Kondoo	Shilingi 200/= kwa kila ngozi moja
4.	Wanyama wengine	Shilingi 200/= kwa kila ngozi moja

SEHEMU YA SITA
USHURU WA MAGULIO

Na.	AINA YA WAFANYABIASHARA	KIWANGO CHA USHURU
1.	Wauza Bia na Soda, wauza vyombo vya nyumbani, wauza vipuli vya baiskeli au vipuli vya magari, vipuli vya pikipiki, wauza madawa ya mifugo na binadamu	Shilingi 500/= kwa siku
	Wauza nguo mpya za dukani, wauza mitumba, viatu, wauza pombe za kienyeji, wauza vyakula na wenye vyerehani	
	Watengeneza baskeli na wauza madawa ya asili	
	Wauza samaki, nyama, chumvi, miwa, Matunda, karoti na viungo vyote vya mboga	
	Bidhaa nyingine ambazo hazijatajwa	

Na.	AINA YA ADA	KIWANGO CHA ADA
1.	Ada ya Kikundi	Shilingi 10,000/= kwa mwaka
2.	Ada ya usajili wa kiundi	Shilingi 30,000/=

USHURU WA MAMBAZI KATIKA KITAIFU, KIMWENGO CHA MAMBAZI		
AINA YA ZAO		KIWANGO CHA USHURU
1.	Samaki	Asilimia 3 ya bei ya zao
2.	Mazao mengine	Asilimia 3 ya bei ya zao

(a) Aina ya zao kiwango cha ushuru
(a) Kuni.....Tsh. 5,000/= kwa tani moja

(b) Mkaa
(i) Gunia moja la kg 35 Tsh. 2,000/= kwa gunia moja
(ii) Uuzaji mkaa rejarejaTsh. 300/= kwa siku

(c) mbao- bila kujali unene Tsh.200/= kwa ubao mmoja

- (d) nguzo-bila kujali unene na aina ya mtiTsh..... 300/= kwa Nguzo
(e) fito- bila kujali unene na aina ya mti.....Tsh.300/= kwa ufito mmoja
(f)Ushuru wa banzi moja.....Tshs 100/= kwa banzi
(g) magogo bila kujali unene na aina ya mitiTsh. 1,000/= kwa gogo
(h) Nguzo za umemeTshs. 1,500/= kwa kila Nguzo
- (i) Asali
- (i) Nyuki wakubwa.....500 kwa lita moja
(ii) Nyuki wadogo.....800 kwa lita moja
- (j) Magogo “meter” yanayotumika viwandani kwa ajili ya nishati ya
moto..... Tsh. 35,000/= kwa tani
(k) Ushuru wa Nyungu..... Tshs 50/= kwa ungo

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
USHURU WA USAFIRISHAJI WA MAZAO

Kiwango cha ushuru

- (a) Ndizi Tsh 300/= kwa mkungu,
i. Gari ya Tani 1-3.....Tshs. 33,500/=
ii. Gari ya Tani 4 -6 Tshs. 60,000/=
iii. Gari ya Tani 7-9 Tshs. 120,000/=
iv. Gari ya Tani 10-12Tshs. 180,000/=
v. Gari ya Tani 13 na kuendeleaTshs. 335,000/=
vi. Magari yanayosafirisha ndizi nje ya nchi Tshs. 30,000/= kwa tani.
- (b) Viazi..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja lenye uzito wa Kilogram 100 na gunia
chini ya Kilogram 100 litalipiwa 1000/=
- (c) Nanasi..... Tsh 10,000/= kwa tani moja
(d) Embe..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(e) Parachichi..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(f) Parachichi yanayosafirishwa nje ya nchi..... Tshs. 20,000/= kwa tani moja
(g) Mahindi makavu..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(h) Mahindi mabichi Tshs. 10,000/= kwa tani moja
(i) Maharage na aina yote ya kunde..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(j) Vitunguu..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(k) Magimbi.....Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(l) Machungwa..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(m) Mihogo.....Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(n) Mafyulisi..... Tsh 2,000/= kwa gunia
(o) Aina nyingine zote za matunda ambazo hazijaainishwa..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja
(p) Mazao mengine ambayo hayajaainishwa..... Tsh 2,000/= kwa gunia moja mfano
Tangawizi, hiriki n.k
(q) Ushuru wa miwa Tshs. 15,000/= kwa tani

JEDWALI LA PILI
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 10)

KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya
.....ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe
kuwa tarehemwezi..... Mwaka..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu
cha..... cha Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ya
Mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, nipo tayari
kulipa shilingi na kutimiza wajibu wangu chini ya Sheria Ndogo hiyo
badala ya kushtakiwa mahakamani.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA KWA HIARI
YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....Cheo.....

Saini.....Tarehe.....

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio la Mkutano Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe uliofanyika tarehe mwezi..... 2019 katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe.

Mbele ya Wafuatao:-

.....
Mhe. Ezekiel M. Mwakota
Mwenyekiti (W)Halmashauri Wilaya
Rungwe

.....
Bi. Loema I. Peter
Mkurugenzi Mtendaji (W)
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe



NAKUBALI

Dodoma ,
Tarehe.... /.....2020

MHE. SELEMANI SAID JAFO
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
Za Mitaa (TAMISEMI)

