

Tangazo la Serikali Na 624 la tarehe 7/8/2020

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU (MAREKEBISHO) YA HALMASHAURI
YA WILAYA YA MULEBA YA MWAKA 2020.

- | | | |
|---|----|---|
| Jina la Sheria. | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) (Marekebisho) ya Halmashauri Wilaya ya Muleba ya Mwaka 2020 na itasomwa pamoja na Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Muleba ya Mwaka 2018 ambayo katika Sheria Ndogo hii itajulikana kama “Sheria Ndogo kuu” |
| Kufutwa na kuwekwa upya kwa Jedwali la Kwanza | 2. | Sheria Ndogo kuu inafanyiwa marekebisho kwa kufuta Jedwali la kwanza na kuliandika upya kama ifuatavyo- |

JEDWALI LA KWANZA

(limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(1) (a) cha sheria ndogo kuu)

SEHEMU YA I

USHURU WA MIFUGO (MNADANI)

	Aina ya Mfugo	Kiwango.
(i)	ng'ombe	shilingi 4000/= kwa kila mmoja aliyenunuliwa
(ii)	mbuzi au kondoo	shilingi 1000/= kwa kila mmoja aliyenunuliwa
(iii)	nguruwe	shilingi 1000/= kwa kila mmoja aliyenunuliwa
(iv)	kuku au kanga au bata	shilingi 2000/= kuanzia Kuku au kanga 5-50 na kuanzia bata 51 na kuendelea Tsh. 5,000/=

SEHEMU YA II

USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO NJE YA WILAYA

	Aina ya Mfugo	Kiwango
(i)	ng'ombe	shilingi 4000/= kwa kila ng'ombe mmoja
(ii)	mbuzi au kondoo	shilingi 1000/= kwa kila mbuzi au kondoo mmoja
(iii)	nguruwe	shilingi 1000/= kwa kila nguruwe mmoja
(iv)	kuku au kanga au bata	shilingi 2000/= kuanzia kundi la kuku au kanga au bata 5-50 na kuanzia 51 na kuendelea 5000/

SEHEMU YA III

USHURU WA KUSAFIRISHA MAZAO YA MIFUGO NJE YA WILAYA

	Aina ya Mfugo au zao	Kiwango.
(i)	ngozi ya ng'ombe	kuanzia kipande 1-100 Shilingi 10,000/= na vipande 101 na kuendelea ni Shilingi 20,000/=
(ii)	ngozi au mbuzi au kondoo	kuanzia kipande 1-100 Shilingi 5,000/= kuanzia vipande 101 na kuendelea ni Shilingi 10,000/=
(iii)	mayai	shilingi 500/= kwa kila Trei
(iv)	samli	kuanzia lita 1-20 shilingi 2000 kuanzia lita 21 na kuendelea tsh 5000/
(v)	pembe au mifupa	kuanzia kg 1-100 shilingi 5000/= na kuanzia kg 101 na kuendelea shilingi 10,000/-
(vi)	maziwa	shilingi 1000/= kwa lita 20
(vii)	nyama	shilingi 200/- kwa kilogramu

SEHEMU YA IV
USHURU WA MACHINJIO NA UKAGUZI WA NYAMA

Na.	Aina ya mfugo	Ushuru wa machinjio (Tsh)	Ada ya ukaguzi wa nyama (Tshs.)
1	ng'ombe au punda	5,000/= kila punda au ng'ombe	2,500/= kila punda au ng'ombe aliyekaguliwa
2	mbuzi au kondoo	2,500/= kila Mbuzi au Kondoo	1,500/= kila Mbuzi au Kondoo aliyekaguliwa
3	nguruwe	3,000/= kila nguruwe aliyechinjwa	2,000/= kila nguruwe aliyekaguliwa

SEHEMU YA V
ADA KWA WATOAJI HUDUMA YA TIBA ASILIA NA
WAUZAJI WA DAWA ZA JADI

Na.	Kibali kwa Mtoa Huduma	Ada kwa Mwaka (Tsh.)
1.	Waganga wa Jadi	50,000/=

SEHEMU VI
ADA YA KIBALI CHA BURUDANI

Na.	Burudani	Ada kwa Siku (Tsh.)
1.	Muziki au Sanaa za Maonyesho, ngumi, mazingaombwe n.k	25,000/=

SEHEMU YA VII
USHURU MAEGESHO NA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI

Na.	Aina ya biashara	Ushuru kwa siku (Tsh.)
1.	gari au basi kubwa	5,000/=kwa siku
2.	magari madogo (Hiace)	1000/= kila linapotoka stendi
3.	Taxi	1,000/= kwa siku
4.	Pikipiki	200/= kwa siku
5.	Magari binafsi yasiyo ya biashara	500/= kila linapotoka stendi
6.	Gari dogo la mizigo (lori au pick-up chini ya tani 7)	2,000/= kila linapotoka stendi
7.	Gari kubwa la mizigo zaidi ya tani 7	2,500/= kila linapotoka stendi
8.	Maegesho ya magari makubwa ya mizigo na mafuta	4,000/= kila gari.

SEHEMU YA VIII
USHURU KATIKA MASOKO NA MAGULIO

Na.	Aina ya Biashara	Ushuru kwa siku (Tsh.)
1.	Biashara ya nguo na mitumba	1,000/=
2.	Biashara ya nguo za madukani	1,000/=
3.	Biashara ya viatu vya mitumba	1,000/=
4.	Biashara ya vileo	2,000/=
5.	Biashara ya kuuza nyama choma	2,000/=

Sheria Ndogo Ya Ada Na Ushuru (Marekebisho) Ya Halmashauri Ya Wilaya Ya Muleba

6.	Michezo mbalimbali katika soko	2,000/=
7.	Biashara za bidhaa za urembo	1,000/=
8.	Biashara ya vyombo vya ndani	1,000/=
9.	Biahara ya samani mbalimbali	1,000/=
10.	Biashara nyingine	1,000/=
11.	Meza za nafaka na samaki wabichi	1,000/=
12.	Wauza kuku vibandani	500/=

SEHEMU YA IX

USHURU WA KUPAKIA NA KUPAKUA MIZIGO

Na.	Aina ya Gari	Ushuru kwa siku (Tsh.)
1.	loli lenye ndizi na mazao ya nafaka	10,000/= kwa siku
2.	Gari lenye bidhaa za viwandani tani 1-4	15,000/= kwa siku
3.	Gari lenye bidhaa za viwandani tani 5-9	20,000/= kwa siku
4.	Gari la mafuta ya taa dizeli au petrol chini ya tani 10	25,000/= kwa siku
5.	Gari la mafuta ya taa dizeli au petrol chini ya tani 10	30,000/= kwa siku
6.	Gari la gesi na bidhaa nyingine za mlipuko	30,000/= kwa siku
7.	Robota la mitumba	1,000/= kwa siku

SEHEMU YA X

USHURU MAZAO

Na.	aina ya zao	kiwango (Tsh.)
1.	Mazao ya chakula	3% ya bei ya kununulia
2.	Mazao ya kilimo	3% ya bei ya kununulia

SEHEMU YA XI

USHURU WA MADINI YA UJENZI

Na.	Bidhaa	Kiwango (Tsh.)
1.	Maombi ya kibali cha kumiliki eneo la kuchimba madini ya ujenzi	50,000/= kwa kila kibali kwa eneo lenye 40,000sq m
		300,000/= kwa kila kibali kwa eneo linalozidi 40,000sq m
2.	Ushuru kwa madini yafuatavyo:-	
	(a) Tarazo	1,500/= kwa tani
	(b) Mawe	1,500/= kwa tani
	(c) Moramu	1,500/= kwa tani
	(d) Kokoto	2000/= kwa tani
	(e) Udongo au kifusi	1000/= kwa tani
	(f) Mchanga	1000/= kwa tani
	(g) Madini mengine	1000/= kwa tani

SEHEMU YA XII
ADA YA USAJILI WA TAKSI NA MAGARI YA MIZIGO

Na.	aina ya gari	kiwango (Tsh.)
1.	Taksi	50,000/= kwa mwaka
2.	Magari ya mizigo	30,000/= chini ya tani moja na 1 kwa mwaka
		40,000/= zaidi ya tani moja na 1 kwa mwaka

SEHEMU YA XIII
ADA YA UKAGUZI WA KIAFYA

Na.	aina	kiwango (Tsh.)
1.	Nyumba za starehe (baa, vitabu vya pombe za kienyeji na nyumba ya kulala wageni	5,000/= kila baada ya miezi sita
2.	Maduka ya bidhaa	5,000/= kila baada ya miezi sita
3.	Nyumba za kutengeneza na kuuziwa vyakula na nyama choma	5,000/= kila baada ya miezi sita
4.	Ukaguzi kwa maombi ya kufungua biashara	10,000/=
5.	Ukaguzi kwa maombi ya kufungua biashara baada ya ukaguzi ili kufunguliwa upya	25,000/=
6.	Ukaguzi wa viwanda vikubwa	150,000/= kwa mwaka
7.	Ukaguzi wa viwanda vya kati	100,000/= kwa mwaka
8.	Ukaguzi wa viwanda vidogo	50,000/= kwa mwaka
9.	Ukaguzi wa wahudumu wa vyakula	5000/= kila baada ya miezi sita

SEHEMU YA XIV
USHURU WA MAEGESHO YA BOTI ZA BIASHARA YA ABIRIA

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
1.	Boti au mtumbwi wenye uwezo wa kubeba watu 1-10	Shilingi 3000/= kwa siku
2.	Boti au mtumbwi wenye uwezo wa kubeba watu 11-20	Shilingi 5,000/= kwa siku
3.	Boti au mtumbwi wenye uwezo wa kubeba watu 21 na kuendelea	Shilingi 10,000/= kwa siku
4.	Boti au mtumbwi kutoka kisiwa cha Mazinga (Mulumo au Kimoyomoyo) kwenda Katunguru	Shilingi 4,000/= kwa siku
6.	Boti au mtumbwi kutoka kisiwa Mazinga (Mulumo au Kimoyomoyo) kwenda Muganza	Shilingi 4,000/= kwa siku
7.	Boti au mtumbwi kutoka kisiwa Mazinga kwenda Magarini	Shilingi 4,000/= kwa siku
8.	Boti au mtumbwi kutoka kisiwa Magarini kwenda Kasenyi	Shilingi 4,000/= kwa siku
9.	Mitumbwi midogo kutoka Mazinga, Katunguru, Rushonga (Bumbire) na Magarini	Shilingi 2,000/= kwa siku

**SEHEMU YA XV
ADA YA MAOMBI YA USAJILI WA MTUMBWI, LESENI
YA UVUVI NA LESENI YA VYOMBO**

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
1.	Fomu ya maombi ya kusajili mtumbwi wa uvuvi	Shilingi 5000/=kwa mwaka.
2.	Fomu ya maombi ya leseni ya mtumbwi wa uvuvi	Shilingi 5,000/= kwa mwaka
3.	Fomu ya maombi ya leseni ya kuvua samaki	Shilingi 5,000/= kwa mwaka
4.	Kuandika namba na jina kwenye mtumbwi	Shilingi 5,000/= kwa mtumbwi

**SEHEMU YA XVI
ADA YA HUDUMA YA MAGHALA YA HALMASHAURI**

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
1.	Kutunza dagaa kwenye ghala la Halmashauri	Shilingi 500/= kwa kila gunia kwa siku
2.	Kutunza samaki wakavu	Shilingi 15/= kwa kilo

**SEHEMU YA XVII
ADA YA MAZAO YA UVUVI**

Na.	Aina& Ushuru	Kiwango (Tsh.)
1.	Kununua dagaa	Shilingi 100/= kwa kilo
2.	Samaki sato (wakavu)	Shilingi 60/= kwa kilo
3.	Mabondo ya sangara	Shilingi 3,000/= kwa kilo
4.	Samaki wanaopimwa (wabichi au zilizokaangwa)	Shilingi 300/- kwa kilo
5.	Sangara wakavu	Shilingi 100/- kwa kilo.
6.	Sangara waliokaushwa kwa chumvi	Shilingi 250/= kwa kilo.

**SEHEMU YA XVIII
ADA AU USHURU MWINGINE**

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
1.	Choo cha umma cha kulipia	200/=
2.	Kibali cha kufyatua matofali	30,000/= kwa miezi sita
3.	Ushuru wa Huduma (service levy)	0.3% ya mapato ya kampuni, mtu binafsi (sole trader) au taasisi ya kibiashara kwa mwaka baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani (VAT)

Sheria Ndogo Ya Ada Na Ushuru (Marekebisho) Ya Halmashauri Ya Wilaya Ya Muleba

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
4.	Ushuru wa nyumba za kulala wageni (guest house levy)	10% ya bei ya kitanda kwa usiku mmoja
5.	Ada ya Zabuni za huduma	100,000/= kwa kila moja
6.	Ada ya zabuni za ujenzi	150,000/= kwa kila mmoja
7.	Ada ya kukodi mali za Halmashauri ukumbi, nyumba, vibanda, meza za sokoni, magari na mitambo	Ada ya pango itatajwa kwenye mkataba baina ya mpangaji/mkodishaji na Halmashauri
8.	Watega senene	Ada Tsh. 20,000/= kwa mwaka
9.	Viwanja vya kuanikia dagaa	Ada Tsh. 20,000/= kwa mwaka
10.	Ada ya mabaki ya mbao zilizochanwa (Papara)	10,000/= kwa tripu moja

**SEHEMU YA XIX
ADA YA UJENZI (BUILDING PERMITS)**

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
	(a) Ada ya idhini ya ujenzi	
(i)	ghorofa (2 storey and above)	150,000/=
(ii)	ghorofa moja	120,000/=
(iii)	nyumba ya biashara (guest houses, hotels, shopping malls)	50,000/=
(iv)	Kituo cha mafuta	250,000/=
(v)	nyumba ya makazi na biashara	60,000/=
(vi)	nyumba za makazi	30,000/=
(vii)	ofisi binafsi, shule binafsi na hospital/zahanati binafsi	100,000/=
(viii)	maghala na bohari	200,000/=
(ix)	majengo mengine ambayo hayajatajwa hapo juu	20,000/=
(x)	kibali cha kukata barabara	50,000/=

Sheria Ndogo Ya Ada Na Ushuru (Marekebisho) Ya Halmashauri Ya Wilaya Ya Muleba

Na.	Aina	Kiwango (Tsh.)
	(b) Ada ya mabadiliko (alteration) ya nyumba au Jengo lililopo	
(i)	nyumba ya makazi	10,000/=
(ii)	nyumba ya biashara	15,000/=
(iii)	ghorofa	100,000/=
(iv)	kiwanda, bohari, ghala n.k	100,000/=
(v)	kituo cha mafuta, bohari na kiwanda	100,000/=
(vi)	maombi ya kugawanya ardhi	100,000/=

SEHEMU YA XX

USHURU WA MAEGESHO YA VYOMBO VYA UVUVI

VITOKAVYO NJE YA WILAYA.

NA	SAFU YA KWANZA	SAFU YA PILI		SAFU YA TATU
	Aina ya chombo	Aina ya zana za uvuvi na uchukuzi	Aina ya samaki na bidhaa	Kiwango cha ushuru tshs
1	Mitumbwi ya uvuvi	nyavu za makila mashine au kasia	Sangara, Sato	50,000/= kwa mtumbwi wa mashine kwa mwaka 30,000/= kwa mtumbwi wa kasia kwa mwaka
2	Mitumbwi ya uvuvi	ndoano, mashine au kasia	sangara, sato	50,000/=kwa mtumbwi wa mashine kwa mwaka 30,000/= kwa mtumbwi wa kasia kwa mwaka

Sheria Ndogo Ya Ada Na Ushuru (Marekebisho) Ya Halmashauri Ya Wilaya Ya Muleba

NA	SAFU YA KWANZA	SAFU YA PILI		SAFU YA TATU
3	Mitumbwi ya uvuvi	dagaa (nyavu za dagaa)	Dagaa	50,000/= kwa mtumbwi wa mashine kwa Mwaka 30,000/= mtumbwi wa kasia kwa mwaka
4	Mitumbwi ya usafirishaji wa abiria			50,000/= kwa mtumbwi kwa mwaka
5	Mitumbwi ya usafirishaji wa samaki na bidhaa zake		sangara, sato au dagaa	50,000/= kwa mtumbwi kwa mwaka.

SEHEMU YA XXI

USHURU WA MAZAO YA MALIASILI

<i>Aina</i>	<i>Kiwango cha ushuru.</i>
1. Mbao laini	Tsh. 350/= kwa kila ubao
2. Mkaa	Tsh. 1000/= kwa kila gunia
3. Mirunda (nguzo)	Tsh. 300/= kwa kila mrunda (nguzo).
4. Gogo	Tsh. 1,000/= Kwa kila gogo.
5. Kuni	Tsh. 4,000/= kwa mita moja ya ujazo.
6. Kuangusha mti	Tsh. 1,000/= kwa kila mti unaoangushwa
7. Banzi	Tsh. 50/= kwa kila kipande (banzi)
8. Milango, Meza, kabati au Viti	Tsh. 500/= kwa kila mlango au meza au kabati au kiti (kipya) kinachosafirishwa.

**SEHEMU YA XXII
ADA NA USHURU MBALIMBALI**

Na	Aina	Ushuru
1	Pumba za mahindi au mpunga	Tsh. 1000 kwa gunia
2	Vyakula vya mifugo	Tsh. 1000 kwa gunia
3	Eneo la madini ya ujenzi(watu binafsi)	Tsh. 50,000/= kwa mwaka
4	Gunia la magimbi au parachichi	Tsh. 2,000/= kwa gunia

**SEHEMU YA XXIII
USHURU WA KUVUKA AU KUVUSHA BIDHAA NA MIZIGO
KWENYE GATI ZA HALMASHAURI**

1	Mtembea kwa miguu (Mvukaji)	Tsh. 400/=kwa mtu
2	kuvusha gunia 21kg hadi 100kg	Tsh. 300/=kwa gunia
3	Kuvusha Mbao au papi 21 na kuendelea	Tsh. 100/= kwa ubao au papi
4	Kuvusha mbuzi au kondoo	Tsh. 200/= kwa mnyama
5	Kuvusha Ng'ombe	Tsh. 500/=kwang'ombe.
6	Kuvusha baiskeli	Tsh. 500/= kwa baiskeli
7	Kuvusha pikipiki au bajaji	Tsh 1000/= kwa pikipiki au bajaji
8	Robota la mitumba au viatu	Tsh. 500/= kwa robota
9	Kreti ya bia	Tsh. 150/= kwa kreti
10	Kreti za soda au katon ya maji	Tsh. 100/= kwa kreti/katon
11	Kreti tupu za soda au bia	Tsh. 50 /= kwa kreti
12	Mfuko wa sukari, unga , chumvi kilo 25 -50	Tsh. 200/= kwa mfuko
13	Kuvusha godoro	Tsh. 500/= kwa godoro
14	Kuvusha mkungu wa ndizi	Tsh. 200/= kwa mkungu
15	Mzigo wa vipande vitano vya kuni	Tsh. 50/=kwa mzigo.
16	Gunia la mkaa	Tsh. 500/= kwa gunia
17	Gunia la pumba ya mahindi au mpunga	Tsh. 300/=kwa gunia.
18	Nondo na mabati	Tsh. 100/=kwa nondo/bati
19	Misumari kuanzia kilo 25 hadi 50	Tsh. 100/=kwa kilo
20	Boxi la samaki au tenga kunzia 21kg - 100kg	Tsh. 100/=kwa kilo
21	Mfuko wa saruji au chokaa au gypsum	Tsh. 150/= kwa mfuko
22	Kuku kuanzia kuku 05 na zaidi	Tsh. 100/= kwa kuku
23	Miwa kuanzia miwa 05 na kuendelea	Tsh. 50/= kwa muwa
24	Vighala (bidhaa nyinginezo za misitu)	Tsh 100/= kwa kighala
25	Dumu la lita 20 la petrol au dizeli	Tsh. 100/= kwa dumu

Sheria Ndogo Ya Ada Na Ushuru (Marekebisho) Ya Halmashauri Ya Wilaya Ya Muleba

26	Tenga la nyanya au vitunguu	Tsh. 100/=kwa tenga
27	Gunia la parachichi au Maembe au viazi au mihogo	Tsh. 200/=kwa gunia
28	Bidhaa nyinginezo kuanzia jozi 1 hadi dazani 1	Tsh. 200/= kwa dazani

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muleba imewekwa katika sharia Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarehe..... Ya mwezi, 2019.

Nakubali,

Dodoma,

SELEMANI S. JAFO (MB)

01ST July, 2020.

WN - OR – TAMISEMI Dodoma