

TANGAZO LA SERIKALI Na. 291 la tarehe 7/4/2023

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,

(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA UONDOAJI WA ASBESTOSI ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni Jina

1. Jina.
2. Tafsiri.
3. Matumizi.
4. Utambuzi wa uwepo wa asbestosi.
5. Orodha ya asbestosi iliyotambuliwa.
6. Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na asbestosi.
7. Mpango wa usimamizi wa asbestosi.
8. Taarifa na mafunzo.
9. Uainishaji wa kazi za asbestosi.
10. Wajibu wa watu wanaoweza kukumbwa na asbestosi.
11. Udhhibiti wa kukumbwa na asbestosi.
12. Kutoa taarifa ya kazi za asbestosi.
13. Majukumu ya mkandarasi aliyeidhinishwa anaefanya kazi za asbestosi.
14. Majukumu ya mamlaka ya usimamizi wa kazi za asbestosi.
15. Mahitaji ya mpango kazi wa asbestosi.
16. Eneo la asbestosi lililodhibitiwa.
17. Ufuatiliaji wa afya.
18. Vifaa kinga.
19. Kuweka lebo na alama.
20. Kumbukumbu.
21. Mazuio.

SHERIA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI,

(SURA YA 297)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 109)

KANUNI ZA UONDOAJI WA ASBESTOSI ZA MWAKA 2023

Jina

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uondaji wa Asbestosi za Mwaka 2023.

Tafsiri

2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-

"asbestosi" maana yake ni nyuzi za aina yoyote za madini ya silika zinazoweza kuingia kwenye mapafu kwa kupitia mfumo wa hewa na zisizoweza kuvunjwawunjwa, kumeng'enywa au kutolewa ndani ya mwili;

"kazi inayohusiana na asbestosi" maana yake ni kazi yoyote inayohusu kubomoa, kuondoa vitu au bidhaa zenye asbestosi;

"kifaa kinga cha kupumulia" maana yake ni kifaa ambacho huvaliwa angalau mdomoni na puani ili kuzuia kuvuta hewa yenye asbestosi;

"kikomo cha kukumbwa na asbestosi kazini" maana yake ni kikomo cha kukumbwa na asbestosi kazini cha nyuzi 0.2 za asbestosi kwa kila mililita ya hewa;

"kikomo cha muda mfupi cha kukumbwa na asbestosi " maana yake ni kiwango ambacho mfanyakazi anaweza kukumbwa na asbestosi kwa wastani wa muda usiozidi dakika kumi na tano ambacho hakiipaswi kuzidishwa wakati wowote kwa siku, hata kama wastani wa kukumbwa wa masaa manne uko ndani ya kikomo cha kukumbwa kazini;

- "mahali penye asbestos" inajumuisha asbestos yoyote iliyopo katika eneo la kazi, ikijumuisha bidhaa ya saruji ya asbestos, ufunikaji uliotumia asbestos, nyenzo zenye asbestos, vumbi lenye asbestos, bidhaa zilizofunikwa kwa asbestos, na taka za asbestos;
- "mamlaka ya ukaguzi wa asbestos iliyoidhinishwa" maana yake ni mtu au mkandarasi aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu kufanya kazi za asbestos ambaye ana elimu, ujuzi na vifaa maalumu;
- "mtu mwenye uwezo" maana yake ni mtu mwenye ujuzi, mafunzo na uzoefu unaohitajika kuhusiana na kazi za asbestos na anatambuliwa na Mamlaka;
- Sura ya 297 "Sheria" maana yake ni Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi;
- "uzuiaji kwa kutumia asbestos" maana yake ni bidhaa yoyote ambayo ina asbestos kwa ajili ya kuzuia joto, sauti, umeme au madhumuni mengine ikijumuisha kuzia moto isipokuwa-
- (a) saruji ya asbestos, ufunikaji kwa kutumia asbestos;
 - (b) bidhaa yoyote ya lami, plastiki, au mpira ambayo ina asbestos na sifa ya kuhimili joto au sauti tofauti na madhumuni yake kuu.
- Matumizi 3. Kanuni hizi zitatumika kwa kila mwajiri, mtu aliyejiajiri na ana mfanyakazi au mtu yeyote katika eneo lenye vumbi la asbestos.
- Utambuzi wa uwepo wa asbestos 4. Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa -
- (a) vifaa vyote vya asbestos vilivyopo mahali pa kazi vinatambuliwa na mtu mwenye ujuzi;
 - (b) ikiwa hakuna uhakika wa uwepo wa asbestos katika bidhaa, kuchukua na kupeleka sampuli ya bidhaa hiyo kuhahakikiwa na kupimwa katika maabara inayotambulika na yenye uwezo;
 - (c) ikiwa sehemu ya mahali pa kazi haifikiki na inadhaniwa na mtu mwenye ujuzi kuwa na

asbestos; itatambuliwa kuwa eneo hilo lina asbestos, na

- (d) ikiwa hakuna asbestos iliyotambuliwa mahali pa kazi kulingana na kanuni ya 4(a), (b) na (c) itathibitishwa kwa maandishi na mtu mwenye ujuzi kuwa halina asbestos.

Orodha ya
asbestos
iliyotambuliwa

5.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba asbestos iliyotambuliwa au kudhaniwa kuwa ipo mahali pa kazi na mtu mwenye ujuzi kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 4, inaingizwa katika orodha ya asbestos ambayo itatunzwa mahali pa kazi.

(2) Orodha ya asbestos iliyopo mahali pa kazi inatakiwa kuwa na taarifa zifuatazo:

- (a) tarehe ambayo kitu chenye asbestos kimetambuliwa;
(b) maelezo ya kitu chenye asbestos, idadi na hali ya uchakavu;
(c) ramani yenye maelezo ya kina kuhusu maeneo yenye asbestos;
(d) uthibitisho wa kuwepo lebo na ishara kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 19;
(e) uainishaji wa hatari ya uwezekano wa kukumbwa na asbestos kama ilivyofafanuliwa katika kanuni ya 6(3); na
(f) maelezo ya kazi za baadae na matukio yanayohusiana na uwezekano wa kukumbwa.

(3) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba mtu mwenye ujuzi anapitia na ikibidi kurekebisha orodha ya asbestos zilizopo mahali pa kazi kwa kipindi kisichozidi miezi ishirini na nne.

(4) Orodha ya asbestos zilizopo mahali pa kazi itarekebisha ikiwa-

- (a) vitu zaidi vyenye asbestos vimetambuliwa; na
(b) kitu chenye asbestos kimechakaa kwa kiasi kikubwa, kimeondolewa, kimeharibika, kimefungiwa au kufunika.

(5) Pale ambapo kuondolewa au ukarabati wa asbestos umepangwa, taarifa ya kina ya orodha ya vitu

venye asbestos vilivyopo mahali pa kazi, itafafanuliwa vya kutosha kuhusiana na kazi itakayofanywa.

(6) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba nakala ya orodha ya vitu vyenye asbestos vilivyopo katika mahali pa kazi -

- (a) vinatolewa kwa mkandarasi wa asbestos aliyesajiliwa kabla ya kuanza kuondoa au kukarabati asbestos;
- (b) vitapatikana kwa urahisi kwa wafanyakazi na mkaguzi katika mahali pa kazi; na
- (c) ikiwa umiliki utabadilika, apatiwe mmiliki mpya wa majengo.

(7) Mkandarasi wa asbestos aliyesajiliwa ambaye anafanya kazi ya kuondoa au kukarabati asbestos mahali pa kazi atahakikisha kuwa, kama kiambata kinachodhaniwa kuwepo ni asbestos-

- (a) anapata nakala ya orodha ya asbestos kutoka kwa mwajiri au mtu aliyejiajiri; na
- (b) ikiwa inadhaniwa kuwa asbestos ipo kwenye jengo au mtambo, amjulisha mwajiri au mtu aliyejiajiri ambaye atawajibika kuhakikisha kwamba mtu mwenye ujuzi atathibitisha.

(8) Kwa kazi zote zinazofanyika mahali pa kazi ambapo kuna uwezekano wa kukumbwa na asbestos inayopeperuka hewani-

- (a) mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba mtu anayeidhinisha kazi husika anapewa nakala ya orodha ya asbestos zilizopo mahali pa kazi;
- (b) mtu anayeidhinisha kazi iliyotajwa katika aya (a), atathibitisha kutoka kwenye orodha ya asbestos zilizopo, kama kazi zijazo na matukio yanayohusiana na uwezekano wa kukumbwa na asbestos upo, ikijumuisha kutambua vidhibiti vinavyopendekezwa; na
- (c) mwajiri au mtu aliyejiajiri atalazimika kuhakikisha kwamba vidhibiti vinavyopendekezwa vinatekelezwa kuhusiana na kazi hiyo.

(9) Asbestos zote zilizo rodheshwa katika

orodha ya asbestos kama inavyotakiwa na kanuni hii zitawekwa lebo, alama au ishara za wazi kwa mujibu wa kanuni ya 19.

Tathmini ya
uwezekano wa
kukumbwa na
asbestos

6.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba -

(a) tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na asbestos katika eneo la kazi inafanyika na Mamlaka iliyoidhinishwa ili kubaini kama mtu yeyote anaweza kuwa katika hatari ya kukumbwa; na

(b) taarifa ya tathmini iliyofanywa katika aya ya (a) itawasilishwa kwa Mkaguzi Mkuu.

(2) Mwajiri kabla ya kufanya tathmini, lazima ashauriane na kamati ya afya na usalama ili kuweka utaratibu wa kufanya tathmini ya uwezekano wa kukumbwa na asbestos.

(3) Matokeo ya tathmini yatakuwa na uainishaji wa hatari kulingana na uwezekano wa kukumbwa kwa kila kitu chenye asbestos, kutokana na -

(a) athari za kiafya za asbestos;

(b) idadi ya watu wanaoweza kukumbwa katika mahali pa kazi;

(c) muda wa kuwepo katika eneo lenye asbestos;

(d) hali ya uharibifu wa bidhaa zenye asbestos mahali pa kazi ikijumuisha, shughuli za matengenezo, matukio yanayoweza kutokea na shughuli za kawaida mahali pa kazi; na

(e) hali ya bidhaa yenye asbestos, ikijumuisha uchakavu.

(4) Uainishaji wa hatari unaokusudiwa katika kanuni ndogo ya (3) utatumika kubainisha iwapo kuna sababu ya kuendelea kutumia, kurekebisha au kuondolewa kwa bidhaa yenye asbestos.

(5) Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa, unaotokana na kazi ya kurekebisha bidhaa zenye asbestos kama inavyotakiwa katika kanuni ndogo ya (1), (2) na (3) itajumuisha-

(a) kufafanua kila hatua ya kazi ya urekebishaji;

(b) tathmini ya hatari ya kukumbwa na asbestos, inayohusiana na kila hatua ya kazi; na

(c) vidhibiti vinavyohitajika ili kupunguza kiwango cha hatari ya kukumbwa na asbestos.

(6) Tathmini ya uwezekano wa kukumbwa, unaotokana na kazi ya kuondoa bidhaa zenye asbestos kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 16, itazingatia-

(a) vipengele vilivyofafanuliwa katika kanuni ndogo ya (5);

(b) tathmini ya hatari iliyofanywa;

(c) uwezekano wa kukumbwa kwa watu wengine ambao si wafanyakazi;

(d) uwezekano wa uchafuzi wa hewa, ardhi na maji;

(e) kuwaepusha au kuwakinga na asbestos wafanyakazi na mahali pa kazi;

(f) usafirishaji wa bidhaa za asbestos na taka za asbestos; na

(g) matukio ya dharura.

(7) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atapeleka orodha ya bidhaa zenye asbestos na tathmini ya uwezekano wa kukumbwa katika mamlaka ya ukaguzi kwa ajili ya kupitiwa na kuidhinishwa, isipokuwa kwamba mapitio na uidhinishaji hautahitajika ikiwa kazi hiyo ilifanyika na Mamlaka ya ukaguzi.

Mpango wa
usimamizi wa
asbestos

7.-(1) Pale ambapo bidhaa zenye asbestos zinatambuliwa kama inavyotakiwa katika kanuni ya 4, mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kuwa mpango wa usimamizi wa asbestos mahali pa kazi unaandaliwa na mtaalamu wa asbestos.

(2) Mpango wa usimamizi wa asbestos utajumuisha-

(a) taratibu zinazohusiana na-

(i) utekelezaji wa kanuni ya 4, 5, 6 na 9 mahali pa kazi;

(ii) ukarabati, uondoaji na usimamizi wa bidhaa zenye asbestos; na

(iii) utekelezaji wa Kanuni za kupiga

- marufuku matumizi;
- (b) utaratibu mahususi wa kupunguza hatari ya kukumbwa kwa wafanyakazi pamoja na kuathiriwa na asbestos kwa hali zifuatazo:
 - (i) matukio;
 - (ii) dharura;
 - (iii) kazi ya uondoaji; na
- (c) sera, utaratibu na mpango wa utekelezaji wa kuondoa bidhaa zilizopo zenye asbestos mahali pa kazi, ambazo zinazingatia:
 - (i) kanuni ambayo inatekelezeka ipasavyo, na
 - (ii) sababu za maamuzi.

Taarifa na mafunzo

8.-(1) Mwajiri yoyote anayejihusisha na kazi zinazohusiana na asbestos au kutumia bidhaa zenye asbestos baada ya kushauriana na Kamati ya Afya na Usalama iliyoundwa, atalazimika kuwapa wafanyakazi taarifa na mafunzo kuhusiana na-

- (a) vyanzo vya kukumbwa na asbestos;
- (b) hatari ya kiafya inayoweza kusababishwa na kukumbwa na asbestos, ikijumuisha hatari za kiafya kwa familia za wafanyakazi na wengine, ambao wanaweza kuathirika kutokana na vifaa au nguo zilizotumika kazini kupelekwa nyumbani;
- (c) tahadhari zinazopaswa kuchukuliwa na mfanyakazi kumkinga dhidi ya vihatarishi vya kiafya vinavyotokana na kukumbwa na asbestos, ambazo zinajumuisha kuvaa na kutumia vifaa kinga;
- (d) umuhimu, matumizi sahihi, matunzo na uwezo wa vifaa kinga, vifaa na hatua za udhibiti wa uhandisi zinazotolewa;
- (e) tathmini ya kukumbwa na asbestos, madhumuni ya kuchukua sampuli za hewa, umuhimu wa ufuatiliaji wa afya za wafanyakazi na faida za muda mrefu za kufanyiwa ufuatiliaji wa kiafya;
- (f) muda wa kazi na kiwango cha ukomo wa kukumbwa na asbestos;
- (g) taratibu salama za ufanyaji kazi kuhusu utumiaji,

utunzaji, usindikaji, uhifadhi na utupaji wa kitu au bidhaa yoyote iliyo na asbetosi, ili kupunguza uenezaji wa asbestosi nje ya eneo la kazi; na

(h) taratibu zinazopaswa kufuatwa katika tukio la kusambaa au dharura nyingine yoyote.

(2) Mafunzo ya rejea yatatolewa juu ya masuala yanayokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1) angalau kila mwaka au mkaguzi atakavyoelekeza.

(3) Mafunzo yatatolewa na mtu ambaye ana weledi na anayetambuliwa na Mamlaka kutoa mafunzo hayo.

(4) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba anatoa taarifa na maelekezo yanayohusiana na kukumbwa na madhara ya asbestosi kwa mtu yeyote katika eneo lake la kazi.

(5) Mwajiri atatoa maelekezo kwa maandishi ya taratibu zinazokusudiwa katika kanuni ndogo ya (1)(h) kwa madereva wa magari yanayobeba asbestosi au bidhaa zenye asbestosi ambayo yana uwezekano wa kusababisha uchafuzi wa mazingira au kuleta athari kwa watu.

(6) Mwajiri atatoa taarifa kwa mtu ambae anaweza kukumbwa na asbestosi katika eneo la kazi-

(a) kupitia mafunzo ya awali pale tu anapoanza ajira; na

(b) pale ambapo orodha ya bidhaa zenye asbestosi inapitiwa.

Uanishaji wa
kazi za asbestosi

9.-(1) Kazi ya asbestosi daraja A-

(a) inahusisha upakaji wa saruji za asbestosi kwa namna ambayo hauhitaji maandalizi ya kwenye sakafu, na haiwezi kusababisha kusambaa kwa nyuzi za asbestosi;

(b) inahusisha uondoaji wa saruji za asbestosi isiyozidi mita kumi za mraba au mabomba yenye asbestosi au ubao pinzani wenye asbestosi; na

(c) haihitaji mkandarasi maalum wa asbestosi aliyesajiliwa.

- (2) Kazi ya asbestos daraja B-
 - (a) inahusisha ukarabati au ufunikaji wa bidhaa za saruji za asbestos kwa namna ambayo hauhitaji maandalizi ya sakafuni;
 - (b) inahusisha kuondolewa kwa bidhaa za saruji za asbestos au ubao pinzani wenye asbestos; na
 - (c) inahitaji mkandarasi maalum wa asbestos aliyesajiliwa.
- (3) Kazi ya Asbestos daraja C -
 - (a) inahusisha uondoaji, ukarabati au uwekaji wa asbestos na bidhaa yenye asbestos yeyote; na
 - (b) inahitaji mkandarasi maalum wa asbestos aliyesajiliwa.

Wajibu wa watu
wanaoweza
kukumbwa na
asbestos

10.-(1) Mtu ambaye anaweza kukumbwa na asbestos atatakiwa -

- (a) kutii maagizo yanayohusu afya na usalama kazini yanayotolewa na au kwa niaba ya mwajiri;
- (b) kuhudhuria mafunzo ya uelewa wa asbestos juu ya orodha ya asbestos zilizopo kwenye jengo; na
- (c) kutoa taarifa ya bidhaa yoyote yenye asbestos iliyoharibika kwa mwajiri au mwakilishi wa afya na usalama mahali pa kazi.

(2) Mtu ambaye anafanya matengenezo yasiyohusika na kazi za asbestos, na ambaye anaweza kukumbwa na asbestos atatakiwa -

- (a) kupewa nakala ya orodha ya bidhaa zenye asbestos zilizopo mahali pa kazi panapohusika ambapo matengenezo yasiyohusika na asbestos yatafanyika;
- (b) kuzuia uharibifu wa, au kusababisha usambaaji wa asbestos mahali pakazi; na
- (c) kuacha kazi mara moja na kutoa taarifa kwa mwajiri au mwakilishi wa afya na usalama mahali; pa kazi, iwapo uharibifu au usambaaji

wa asbestos utatokea.

(3) Mtu anayefanya kazi ya asbestos ya daraja “A” atatakiwa -

- (a) kupata nakala ya orodha ya bidhaa zenye asbestos zilizopo mahali pa kazi;
- (b) kuweka mipaka ya eneo linalodhibitiwa lenye asbestos kama inavyotakiwa katika kanuni ya 18;
- (c) kutumia njia ya kuweka maji wakati wa kuondoa bidhaa zenye asbestos;
- (d) kutumia zana na vifaa vinavyofaa ili kupunguza kusambaa vumbi la asbestos;
- (e) kuhakikisha kifaa kimesafishwa baada ya kufanya kazi za asbestos;
- (f) kuhifadhi, kuweka lebo na kuondoa taka za asbestos kwa mujibu wa kanuni ya 19; na
- (g) kutumia vifaa kinga pamoja na vifaa kinga vya kupumulia vya kutupwa, na vitaondolewa kama taka za asbestos.

(4) Mtu yeyote ambaye anahusika katika kazi ya asbestos ya daraja B na C na ambaye anaweza kukumbwa na asbestos mahali pa kazi, atatii maagizo yote halali yanayohusu afya na usalama mahali pa kazi, yatakayotolewa na au kwa niaba ya mwajiri au mtu aliyejiajiri, kuhusu-

- (a) kutekeleza mahitaji ya mpango kazi wa asbestos ambao umeidhinishwa kwa kazi hiyo maalum ya asbestos, kwa mujibu wa kanuni ya 15;
- (b) kutumia njia za kuweka maji wakati wa kuondoa bidhaa zenye asbestos;
- (c) kuzuia vumbi la asbestos kusambaa kwenye hewa;
- (d) aina na matumizi sahihi ya vifaa kinga;
- (d) uvaaji wa kifaa cha ufuatiliaji ili kupima kiwango cha mtu kukumbwa na asbestos;
- (e) kusafisha na kuondoa taka za asbestos;
- (f) usafishaji wa mabaki ya vumbi la asbestos linalotokana na kazi;

- (g) mpangilio katika mahali pa kazi, usafi binafsi, tamaduni nzuri za mazingira, afya na usalama ikiwa ni pamoja na kula, kunywa na kuvuta sigara katika maeneo maalum yaliyotengwa;
- (h) taarifa na mafunzo yaliyotolewa kama ilivyokusudiwa katika kanuni ya 8; na
- (j) kuzingatia taratibu sahihi za kusafisha kama ilivyoainishwa katika mpango kazi asbestos ulioidhinishwa.

Udhibiti wa
kukumbwa na
asbestos

11.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba kukumbwa na asbestos mahali pa kazi kunazuiwa au ikishindikana kudhibitiwa vya kutosha, udhibiti huo utachukuliwa kuwa wa kutosha ikiwa kiwango cha asbestos katika hewa; -

(a) kipo chini ya kikomo cha kukumbwa kazini;
au

(b) kipo juu ya kikomo, lakini sababu imetambuliwa na hatua ya haraka ya kugawa vifaa kinga vya kupumulia imechukuliwa ili kupunguza kiwango hicho.

(2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atadhibiti uwezekano wa mtu kukumbwa na asbestos kwa -

- (a) kupunguza au kudhibiti idadi ya watu wanaoweza kukumbwa na asbestos;
- (b) kupunguza muda ambao mtu atakumbwa au anaweza kukumbwa na asbestos;
- (c) kupunguza kiwango cha vumbi la asbestos ambacho kinaweza kuingia katika mazingira ya kazi; na
- (d) kuanzisha hatua za udhibiti wa kihandisi ili kupunguza kukumbwa na asbestos kama-
 - (i) kutenganisha mchakato unaohusiana na asbestos, kufungia bidhaa au eneo lenye asbestos;
 - (ii) kuchanganya nyuzi za asbestos na vitu vingine ili kuzuia kusambaa kwa vumbi la asbestos;
 - (iii) kutumia njia ya kuweka maji kudhibiti vumbi la asbestos pale

itakapoonekenwa inafaa; na

- (iv) usafishaji unafanyika kwa kutumia kifaa kinachoweza kuvuta uchafu chenye ufanisi wa kuchuja wa angalau asilimia 99 ya chembe zenye ukubwa wa maikromita moja, ili vumbi lenye asbestos lisisambae kwenye hewa ya mahali pa kazi.

(3) Pale ambapo asbestos imeingia kwenye maji-

- (a) maji yaliyochafuliwa na asbestos kutokana na kazi iliyofanyika yatapitishwa kwenye mfumo wa kuchuja maji kabla hayajaingia kwenye mazingira; na

- (b) sehemu ya mtambo wa kuchuja maji iliyotumika kuchuja asbestos itachukuliwa kama taka ya asbestos.

(4) Kuanzisha taratibu salama za ufanyaji kazi za maandishi ambazo mfanyakazi atatakiwa kufuata ili kuhakikisha kuwa -

- (a) bidhaa zenye asbestos zinashikwa, kuhifadhiwa, kusafirishwa na kuondolewa kwa usalama; na

- (b) usimikaji, vifaa, zana na vifaa vya kuvutia uchafu vinatumiwa, vinasafishwa na kutunzwa kwa usalama.

(5) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatoa taarifa kwa Mkaguzi Mkuu kuhusu umwagikaji, uharibifu na usambaaaji wa asbestos ambao utakuwa ni hatarishi kwa afya za watu.

Kutoa taarifa ya kazi za asbestos

12.-(1) Mwajiri au mtu aliyejiajiri hataruhisiwa kufanya kazi ya daraja lolote la asbestos isipokuwa mpaka pale ambapo Mkaguzi Mkuu, amejulishwa kwa maandishi kuhusu eneo, mahali na mawasiliano ya mahali ambapo kazi ya asbestos itafanyika siku kumi na nne kabla ya kuanza kwa kazi hiyo.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Mkaguzi Mkuu anaweza kuruhusu muda mfupi zaidi wa kutoa taarifa katika hali ya dharura.

(3) Taarifa ya maandishi iandikwe kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

Majukumu ya mkandarasi aliyeidhinishwa kwa kazi ya asbestos

13.-(1) Pale ambapo kazi ya asbestos ya daraja B na C inahusika, mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestos atatakiwa-

- (a) kufanya aina ya kazi ya asbestos ambayo ameidhinishwa na Mkaguzi mkuu;
- (b) kuteua mwakilishi wa afya na usalama mahali pa kazi, kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 11 cha Sheria; na
- (c) kupata nakala ya orodha ya bidhaa za asbestos zilizopo kabla ya kazi ya asbesto kufanyika.

(2) Kabla ya kuanza kwa kazi yoyote ya asbestos na wakati wa kazi hiyo, mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestos atahakikisha tathmini ya hatari inafanywa ikiwa ni pamoja na-

- (a) utambuzi wa vihatarishi ambavyo mtu anaweza kukumbwa;
- (b) tathmini ya hatari inayohusiana na vihatarishi;
- (c) hatua za kudhibiti vihatarishi vilivyopo ili kupunguza hatari;
- (d) tathmini ya hatari itapitiwa -
 - (i) kwa vipindi vya kawaida;
 - (ii) wakati tukio limetokea; au

- (iii) wakati wigo wa kazi unabadilika;
- (e) kuhakikisha nakala ya tathmini ya hatari iliyohuishwa inapatikana katika eneo husika la kazi ya asbestos.
- (3) Mkandarasi wa asbestos aliyeidhinishwa atahakikisha kwamba-
 - (a) mpango kazi ulioidhinishwa unawasilishwa kwa Mkaguzi Mkuu, angalau siku kumi na nne kabla ya kuanza kwa kazi ya asbestos;
 - (b) anateua kwa maandishi msimamizi wa asbestos kwa kila eneo la kazi la asbestos, ambaye atahakikisha-
 - (i) uzingatiaji wa afya na usalama kwenye eneo ambalo asbestos inaondolewa;
 - (ii) uzingatiaji taratibu za kuondoa au kukarabati asbestos kwa usalama;
 - (iii) uzingatiaji wa matumizi sahihi ya vifaa kinga, na
 - (iv) usafishaji wa eneo la kazi na uondoaji wa taka.
 - (c) mbinu za ukarabati au kuondoa zinazohusiana na udhibiti zinazotolewa katika mpango kazi;
 - (d) kwamba kumbukumbu za afya na mafunzo ya wafanyakazi zinapatikana katika mahali pa kazi kwa ajili ya ukaguzi na uthibitisho;
 - (e) kuhakikisha kwamba taarifa za mfanyakazi zimehifadhiwa kwa muda usiopungua miaka thelathini kwa kuzingatia -
 - (i) anwani ya kila mradi wa kazi ya asbestos;
 - (ii) majina na namba za utambulisho za wafanyakazi ambao wanaweza kukumbwa; na
 - (f) kabla ya kuanza kazi ya asbestos vifaa vyote vimesafishwa na kutunzwa katika utaratibu mzuri wa kufanya kazi.

Majukumu ya
mamlaka ya
usimamizi wa

14. Mamlaka ya usimamizi wa kazi za asbestos
itahakikisha kwamba-

kazi za asbestos

- (a) kazi za asbestos za daraja B na C zinafanywa na mkandarasi wa asbestos aliyeidhinishwa;
- (b) inaidhinisha mpango kazi wa asbestos kutoka kwa mkandarasi aliyeidhinishwa;
- (c) mkandarasi wa asbestos aliyeidhinishwa kabla ya kuanza kwa kazi za asbestos anapeleka mpango kazi kwa Mkaguzi Mkuu kwa uthibitisho;
- (d) inathibitisha kumbukumbu ya mafunzo na afya za wafanyakazi wa kazi ya asbestos;
- (e) inatoa muongozo na maagizo kwa mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestos kwenye mpango kazi ulioidhinishwa;
- (f) inakagua uzingatiaji wa mpango kazi ulioidhinishwa na matakwa ya kanuni hizi; na
- (g) inazuia mkandarasi wa asbestos aliyeidhinishwa kutekeleza kazi ya asbestos ambayo inahatarisha afya na usalama kwa watu hadi wakati ambapo hatari hiyo itakuwa imedhibitiwa.

Mahitaji ya
mpango kazi wa
asbestos -

15. Mpango kazi wa asbestos unapaswa kuwa na

- (a) jina, mawasiliano na majukumu ya mkandarasi aliyeidhinishwa wa asbestos, kusafirisha na kutupa taka za asbestos;
- (b) jina na mawasiliano ya msimamizi wa uondoaji wa asbestos katika eneo husika;
- (c) taarifa za asbestos inayotakiwa kuondolewa, na eneo husika, aina, kiwango na hali ya asbestos;
- (d) orodha ya majina ya wafanyakazi na namba za utambulisho na uthibitishaji wa kupatiwa mafunzo ya asbestos na kumbukumbu za uchunguzi wa afya katika eneo la kazi ya asbestos;
- (e) tarehe ya kuanza na kukamilika kwa kazi;
- (f) njia ya ufuatiliaji wa hewa inayotumiwa kwa mujibu wa kanuni ya 17;
- (g) taarifa za kina za kuondoa asbestos, vifaa na mbinu zitakazotumika na vifaa kinga sahihi vitakavyotumiwa;
- (h) maelezo ya uwekaji mipaka;
- (i) utaratibu wa kusafisha eneo la kazi;
- (j) taratibu za dharura katika tukio la kusambaa kwa asbestos; na
- (k) njia za uondoaji taka za asbestos.

Eneo la asbestos
lililodhibitiwa

16. Mwajiri au mtu aliyejiajiri ambaye anafanya kazi yoyote ya asbestos-

- (a) ataweka mipaka ya wazi na kutambua eneo husika; na
- (b) atahakikisha kuwa hakuna mtu anayeingia au kubaki katika eneo linalodhibitiwa la asbestos isipokuwa awe amevaa vifaa kinga vya kupumulia stahiki kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 18.

Ufuatiliaji wa afya

17.-(1) Kila mkandarasi wa kazi ya asbestos aliyeidhinishwa atahakikisha wafanyakazi wote wanaohusika katika kazi ya asbestos na ambao wana uwezekano wa kukumbwa na vumbi la asbestos, wako chini ya uangalizi wa afya na mkaguzi wa afya aliyeidhinishwa na Mkaguzi Mkuu.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mkandarasi wa asbestos aliyeidhinishwa atahakikisha kwamba mpango wa uchunguzi wa afya ulioandaliwa unatayarishwa kama masharti ya ajira, ambayo yatajumuisha-

- (a) tathmini ya awali ya afya, inayofanywa na daktari aliyeidhinishwa mara tu au ndani ya siku kumi na nne baada ya mtu kuanza ajira, ambayo itajumuisha-
 - (i) tathmini ya historia ya afya na taaluma ya mfanyakazi;
 - (ii) uchunguzi wa kimwili unaofaa;
 - (iii) uchunguzi wa ziada ambao unapaswa kujumuisha upimaji wa utendaji kazi wa mapafu; na
 - (iv) uchunguzi mwingine wowote muhimu wa afya kama vile picha ya mionzi ya kifua ambayo, kwa maoni ya daktari wa afya wa mahali pa kazi aliyeidhinishwa ni muhimu ili kumwezesha daktari huyo kufanya tathmini inayofaa kwa afya.

(3) Mwajiri hataruhusu mfanyakazi ambaye amethibitishwa kuwa hatakiwi kufanya kazi za asbestos na mkaguzi wa afya mahali pa kazi, kufanya kazi ya asbestos:

Isipokuwa kwamba, mfanyakazi husika anaweza kuruhusiwa kurudi kazini ikiwa imeidhinishwa kwa maandishi na mkaguzi wa afya kuwa anaweza kufanya kazi hiyo.

(4) Endapo imethibitishwa kuwa mfanyakazi hatakiwi kufanya kazi ya asbestos kama ilivyoainishwa katika kanuni ndogo ya (4) kutokana na kuathiriwa na asbestos, mwajiri atafanya uchunguzi wa tukio hilo.

(5) Kutoa taarifa ya matukio na ugonjwa kwa Mkaguzi Mkuu na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi kunazingatiwa kama ilivyoainishwa.

Vifaa kinga

18.-(1) Pale ambapo vifaa kinga vya kupumulia vimetolewa, mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba -

- (a) kifaa husika kina uwezo wa kuweka kiwango cha kukumbwa na asbestos chini ya kikomo cha kukumbwa mahali pa kazi;
 - (b) kifaa husika kinatumika, kinahifadhiwa na kutunzwa kwa usahihi na ipasavyo;
 - (c) taarifa, maelekezo, mafunzo na usimamizi ambao ni muhimu kuhusiana na matumizi ya kifaa kinga, yanatolewa kwa watu; na
 - (d) kifaa kinawekwa katika hali nzuri na utaratibu mzuri wa kufanya kazi.
- (2) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atatakiwa -
- (a) kutotoa kinga kwa mtu, isipokuwa pale ambapo kifaa hicho kimesafishwa na kimetakaswa; na
 - (b) kuwa na sehemu ya kuhifadhi vifaa kinga wakati ambapo havitumiki.
- (3) Mwajiri au mtu aliyejiajiri atahakikisha kwamba, vifaa kinga vyote vilivyochafuliwa na vumbi la asbestos vinasafishwa kwa uangalifu na-
- (a) endapo vifaa kinga vinasafishwa kwenye eneo la kazi, tahadhari zitachukuliwa ili kuzuia uchafuzi wa eneo wakati wa kusafisha;
 - (b) maji ambayo yametumika kusafisha eneo la kazi yanaondolewa kwa njia ya kuzuia

uchafuzi wa mazingira; na

- (c) maji ambayo yametumika kusafisha vifaa yatachujwa kwa mujibu wa kanuni ya 11(3) kabla ya kutolewa kwenye mfumo wowote wa maji.

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3)(a), mwajiri au mtu aliyejiijiri atahakikisha kwamba hakuna mtu anatoa vifaa kinga vichafu kutoka mahali pa kazi.

Kuweka lebo na alama

19.-(1) Asbestos zote zilizo kwenye orodha mahali pa kazi, kama inavyotakiwa na kanuni ya 4 na 5, zitatambuliwa kwa uwazi kwa kutumia alama ya picha iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Taka zote za asbestos zitawekwa lebo kama iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(3) Sehemu ya ardhi iliyochafuliwa na taka za asbestos, zitawekwa wazi na kuwekwa alama kwa kutumia lebo ya onyo iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu.

Kumbukumbu

20. Mwajiri atatakiwa -

- (a) kutunza kumbukumbu za orodha zote za asbestos zilizopo, tathmini za uwezekano wa kukumbwa, taarifa za ufuatiliaji wa afya, na taarifa na mafunzo yaliyotolewa mahali pa kazi;
- (b) kwa kuzingatia kanuni ya 20(c), kuhakikisha kumbukumbu kama ilivyoainishwa katika kanuni 20(a) apewe mkaguzi, isipokuwa kwamba kumbukumbu za afya za mtu binafsi, hatopewa bila kibali cha maandishi kutoka kwa mfanyakazi husika;
- (c) kuhakikisha kumbukumbu za tathmini zote na orodha ya asbestos zilizopo mahali pa kazi zinapatikana kwa ajili ya kusomwa na mwakilishi wa afya na usalama au kamati husika ya afya na usalama; na
- (d) kutunza kumbukumbu zote zilizotajwa katika kanuni ya 20(a) kwa muda usiopungua miaka thelathini.

Mazuio

21. Mtu hataruhusiwa -

- (a) kuuza, kutoa msaada, kutumia tena, kuirudisha katika matumizi asbestos au bidhaa yenye asbestos;
- (b) kuhifadhi kwa muda asbestos au bidhaa yenye asbestos kwa muda zaidi ya miezi 3 kabla ya uondoaji;
- (c) kuhifadhi kwa muda bidhaa yenye asbestos iliyokusudiwa kutupwa kwa njia ambayo inaweza kuchafua ardhi au mifumo ya maji, au inaweza kusababisha kusambaa kwa vumbi la asbestos;
- (d) kutumia au kuruhusu matumizi ya hewa iliyo gandamizwa ili kuondoa vumbi la asbestos kutoka kwenye sakafu au mtu;
- (e) kutumia zana za nguvu ya umeme kukata, kusaga au kutoboa bidhaa yenye asbestos;
- (f) kuvuta sigara, kula, kunywa au kuweka chakula au vinywaji katika eneo linalodhibitiwa la asbestos; na
- (g) kusafisha au kutayarisha sakafu ya saruji yenye asbestos kwa-
 - (i) kusafisha kwa maji yenye mgandamizo mkubwa;
 - (ii) kusafisha kwa kemikali;
 - (iii) kukwangua kwa maji au njia kavu;
 - (iv) kusugua kwa maji au njia kavu; na
 - (v) njia nyingine yoyote ya kusafisha au kuandaa sakafu.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(1)(2))

ALAMA YA ASBESTOSI



HATARI: ASBESTOSI
INAWeza KUSABABISHA SARATANI

ASBESTOSI

HATARI INAWeza KUSABABISHA SARATANI KWA KUVUTA PUMZI

Usishughulike kufanya lolote kwenye eneo hili hadi tahadhari zote zilizoelekezwa katika Kanuni za Uondoaji wa Asbestosi na Karatasi ya Maelezo ya Usalama isomwe na kueleweka.

Usivute vumbi. vaa kifaa cha kufunika uso cha kupumulia.

Zingatia Kanuni za Upunguzaji wa Asbestosi zilizobainishwa katika vipengele vya kuzuia.

Wakati wa kuoga, ondoa glavu na ovaroli za kutupwa kabla ya kuondoa kifaa cha kupumulia.

Tupa taka za asbestosi, kwa kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191.

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12(3))

FOMU YA TAARIFA YA JUMLA YA KAZI INAYOHUSISHA ASBESTOSI

(Fomu hii inatakiwa iwasilishwe kwa Mkaguzi Mkuu siku kumi na nne kabla ya kuanza kwa kazi hiyo)

A. Kwa Matumizi Rasmi tu

Namba ya Usajili Mahali pa Kazi	
Namba ya Taarifa	

B. Ikamilishwe na Mtu anayetoa taarifa:

1. Taarifa za Mawasiliano

Tarehe ya Taarifa			Jina la Mkandarasi wa Asbestosi
Jina la Mteja:			
Taarifa za Mawasiliano ya Mteja:			Taarifa za Mawasiliano ya Mkandarasi:
Anuani ya Makazi	Sanduku la Posta	Simu/Barua Pepe	
Mahali pa Kazi ya Asbestosi:			

2. Maelezo ya Shughuli Zinazopaswa Kufanyika

Tarehe ya kuanza:	
Tarehe ya kukamilisha:	
Idadi ya wafanyakazi:	
Kiasi cha asbestosi kinachoweza kuhusika:	
Mahali asbestosi ilipo:	
Kazi za asbestosi zinazohusika (kwa mfano, kuondolewa, kutengeneza, kufungia, nk)	
Njia ya kutumia kukandamiza vumbi (kwa mfano, kumwagia maji, kuvuta vumbi)	
Maelezo mafupi ya kazi inayopaswa kufanywa (ambatanisha nakala ya mpango wa kazi na Mchoro wa eneo):	

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 19(3))

Mahitaji ya Kuweka Lebo kwa Taka za Asbestos

A. Sampuli ya Lebo ya Eneo Lililochafuliwa

ONYO Ina Nyuzi za Asbestos Epuka Kutengeneza Vumbi Ugonjwa wa Mapafu na Hatari ya Saratani Vifaa vya Kupumulia na Mavazi ya Kinga Vinahitajika Katika Eneo Hili

B. Sampuli ya Ishara ya Onyo kwa Eneo Linalodhibitiwa

ONYO Asbestos Ugonjwa wa Mapafu na Hatari ya Saratani Wafanyakazi Walioidhinishwa Pekee! Vifaa vya Kupumulia na Mavazi ya Kinga Vinahitajika Katika Eneo Hili

Dodoma,
3 Aprili, 2023

JOYCE L. NDALICHAKO,
*Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira, na
Wenye Ulemavu)*