

TANGAZO LA SERIKALI Na. 282 La Tarehe 19/3/2021

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA ZAO LA MKONGE YA HALMASHAURI YA WILAYA
YA SAME YA MWAKA 2021

- | | | |
|-----------------------------------|----|---|
| Jina na mwanzo wa Sheria kutumika | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Zao la Mkonge ya Halmashauri ya Wilaya ya Same ya Mwaka 2021. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Same. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Same; ;

“kibali” ni idhini ya maandishi inayotelewa na Halmashauri kwa muuzaji, mnunuzi, kampuni, asasi ama mtu yeyote anayekusudia kusafirisha zao la Mkonge kwenda nje ya eneo la Halmashauri; |

“Mkonge” maana yake ni majani au singa au nyuzi
zitokanazo na mmea wa Mkonge;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Same au Afisa
yeyote wa Umma atakayeteuliwa kukaimu
nafasi ya Mkurugenzi ;

“mnunuzi” maana yake ni kampuni binafsi, vyama vya
ushirika vya msingi vya mazao au mtu yeyote
mwenye leseni ya biashara ya kununua
Mkonge.

Utozaji wa
Ushuru

4. Halmashauri itatoza ushuru wa zao la Mkonge kwa
kiwango cha asilimia tatu ya bei ya mauzo kutoka kwa
kila mnunuzi wa zao hilo kwenye eneo la Halmashauri.

Usafirishaji
wa Mkonge

- 5.- (1) Mtu yeyote hataruhusiwa kusafirisha Mkonge
kutoka nje ya eneo la Halmashauri bila ya kuwa na
kibali kitakachotolewa na Halmashauri.

(2) Mtu yeyote anayetaka kusafirisha Mkonge
atakiwa kuomba kibali kwa kujaza fomu maalum
itakayopatikana katika ofisi ya Halmashauri.

(3) Halmashauri itatoa kibali cha kusafirisha Mkonge
kwa mwombaji ndani ya siku saba toka tarehe ya
maombi kuwasilishwa na kupokelewa Halmashauri.

Wajibu wa
Mnunuzi

6. Kila mnunuzi atakuwa na wajibu wa :-
- (a) kulipa ushuru wa asilimia tatu ya bei ya
mauzo kwa Halmashauri au Wakala wa
Halmashauri;
 - (b) kupokea stakabadhi ya kielektroniki ya
malipo ya ushuru kutoka kwa

Halmashauri au Wakala wa Halmashauri

- (c) kuomba kibali cha kusafirisha Mkonge kwenda nje ya eneo la Halmashauri; na
- (d) kuomba leseni ya kununua Mkonge katika eneo la Halmashauri itakayotolewa na Halmashauri.

Uwezo wa kukagua na kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo

7. Kwa madhumuni ya usimamizi wa Sheria Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote la Halmashauri kwa ajili ya:

(a) kukagua kumbukumbu na taarifa zinazohusu shughuli za mauzo ya Mkonge kwa lengo la kujua kiasi ambacho mlipa ushuru anastahili kulipa; na

(b) kukagua na kujiridhisha kama kiasi cha Mkonge kilichooombewa na kukatiwa kibali cha kusafirishwa nje ya Halmashauri kiko sawa na kinalingana na kiasi halisi kinachosafirishwa.

Makosa na Adhabu

- 8.- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:

(a) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii

(b) atamshawishi mtu mwingine kumzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii;

(c) atasafirisha zao la Mkonge kutoka ndani ya Halmashauri kwenda nje ya eneo la Halmashauri bila ya kibali;

(d) atajihusisha na ununuzi wa Mkonge bila ya kuwa na leseni ya ununuzi wa Mkonge inayotolewa na Halmashauri;

(e)atakwepa au kushindwa kulipa ushuru wa zao la Mkonge chini ya Sheria Ndogo hii;

(f)atakataa bila sababu za msingi kutoa taarifa zinazohitajika kwa Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa zinazohusu ushuru wa zao la Mkonge.

(2)Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atahukumiwa adhabu ya faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili na isiyozidi Shilingi Milioni Moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja.

Kufililisha
kosa

9. Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 8, Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote kiasi cha shilingi laki moja iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kutimiza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hii kwa kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali. .

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9)

HATI YA KUKIRI KOSA

Mimi nakiri mbele ya
..... ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Same,
kwambatarehe ya mwezi mwaka nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
Kifungu cha cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Zao la Mkonge ya Halmashauri ya Wilaya
ya Same ya mwaka 2021.
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri Wilaya ya Same, kwa hiyari yangu niko
tayari kulipa kiasi cha shilingi laki moja na kutimiza wajibu wangu chini ya Sheria Ndogo hii.

Nathibitisha maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na ufahamu wangu.

Leo tarehe ya mwezi mwaka
Jina.....
Saini.....

Mbele ya:
Jina.....
Cheo
Saini

Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Same umebandikwa katika kanuni za kudumu hizi kufuatia Azimio la kikao cha mkutano wa Baraza la Halmashauri uliofanyika tarehe 15/3/2021 na kubandikwa mbele:-

ANNA-CLAIRE SHIJA
Mkurugenzi
Halmashauri ya Wilaya
Same

Christopher M. Irira (Diwani)
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya
Same



NAKUBALI,

Dodoma,
22 Februari, 2021

SELEMANI SAID JAFO (MB.),
Waziri wa Nchi -OR- Tamisemi