

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Supplement No. 45

25th November, 2022

SUBSIDIARY LEGISLATION

*To The Gazette Of The United Republic Of Tanzania No 45 Vol.103 Dated 25th November, 2022
Printed By The Government Printer, Dodoma By Order Of Government*

TANGAZO LA SERIKALI NA. 687 la tarehe 25/11/2022

SHERIA YA TAASISI ZA KAZI,
(SURA YA 300)

AMRI

(Imetolewa chini ya kifungu cha 39(1))

AMRI YA KIMA CHA CHINI CHA MSHAHARA YA MWAKA 2022

Jina na kuanza
kutumika

1. Amri hii itajulikana kama Amri ya Kima cha Chini cha Mshahara ya Mwaka 2022 na itanza kutumika tarehe 1 Januari, 2023.

Matumizi

2. Amri hii itatumika kwa wafanyakazi na waajiri wote katika sekta binafsi.

Tafsiri

3. Katika Amri hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-
“kilimo” kitajumuisha uzalishaji wa mazao, shughuli za misitu, ufugaji na ufugaji wa wadudu, uchakataji wa awali wa mazao ya kilimo na wanyama unaofanywa na, au kwa niaba ya mwendeshaji wa shughuli hiyo pamoja na matumizi na ukarabati wa mashine, vifaa, zana na mitambo ya kilimo, ikijumuisha uchakataji, uhifadhi, uendeshaji au usafirishaji katika shughuli za kilimo ikihusisha Vyama vya Ushirika vinavyohusiana na uzalishaji wa kilimo;
“mikataba ya hali bora” maana yake ni makubaliano ya kimaandishi yaliyofikiwa na chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa na mwajiri au chama cha waajiri kilichosajiliwa kuhusu suala lolote

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

	la kazi; “biashara na viwanda” inajumuisha ufanyaji wa biashara, utoaji wa huduma za kitaalam au shughuli zozote zinazofanana na hizo kwa lengo la kupata kipato, isipokuwa hazitajumuisha shughuli za uchimbaji madini na kilimo; “wakandarasi” inajumuisha wahandisi wa ujenzi, majengo, mitambo, umeme na wakandarasi mahsusi; “mfanyakazi wa kazi za ndani” maana yake ni mtu yeyote anayefanya kazi za ndani majumbani au katika kaya kwa malipo ya mshahara; Sura ya 366 “mfanyakazi” ina maana iliyotafsiriwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini; Sura ya 366 “mwajiri” ina maana iliyotafsiriwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini; “nishati” inajumuisha michakato yote inayohusiana na uzalishaji au usambazaji wa nishati kutoka katika chanzo chochote; “makampuni ya kimataifa” maana yake ni mashirika ya kimataifa au makampuni ya biashara ya kimataifa yanayojihusisha na biashara katika nchi mbalimbali; Sura ya 123 “shughuli za uchimbaji” zitakuwa na maana kama zilivyotafsiriwa chini ya Sheria ya Madini, na hazitahusisha shughuli yoyote inayohusiana na uzalishaji wa chumvi au chokaa; “mfanyabiashara mkubwa” maana yake ni mtu yeyote anayefanya shughuli za kiuchumi zenye uzalishaji mkubwa na faida kubwa; “sekta binafsi” maana yake ni sekta yoyote isipokuwa sekta ya umma; “kampuni ndogo” maana yake ni kampuni zote isipokuwa kampuni kubwa au za kimataifa; “hoteli kubwa au za kitalii” maana yake ni hoteli zote zinazoendeshwa kwa kiwango cha juu na faida kubwa zikiwemo kambi zinazotoa malazi na huduma nyinginezo kwa watalii.
Sekta na maeneo	4.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Amri hii, sekta na maeneo ya kima cha chini cha mshahara yanaanzishwa kwa utaratibu uliowekwa katika Jedwali la Kwanza la Amri hii. (2) Ukokotoaji wa viwango vya mshahara vinavyolinganishwa kwa kuzingatia saa, siku, wiki, wiki mbili au mwezi, utaamuliwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza lililotolewa chini ya kifungu cha 26(1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini.
Sura ya 366	(3) Kiwango cha kima cha chini cha mshahara kilichoainishwa katika Jedwali la Pili kitachukuliwa kuwa kiwango cha chini kinacholipwa kwa mfanyakazi katika sekta au eneo husika, na mwajiri anaweza kumlipa mfanyakazi huyo zaidi ya kima cha chini isipokuwa hatamlipa mfanyakazi chini ya kiwango kilichowekwa katika sekta au eneo husika. (4) Viwango vya kima cha chini cha mshahara vinaweza kuboreshwa kupitia mikataba ya hali bora au vinginevyo.
Viwango vya ajira	5.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Amri hii, viwango vya ajira vinavyotumika kwa wafanyakazi wote katika kila sekta au eneo lililoainishwa vitakuwa kama vilivyoainishwa chini ya Sehemu ya III ya

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

Sura ya 366	Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, au kama inavyotekelezwa katika mikataba ya ajira na mikataba ya hali bora. (2) Pamoja na likizo ya mwaka yenye malipo, mfanyakazi atakuwa na haki ya posho ya likizo mara moja katika kila miaka miwili ya utumishi endelevu kwa mwajiri yule. (3) Mwajiriwa atastahili posho nyingine kama ilivyokubaliwa katika majadiliano kati ya mwajiri na mwajiriwa. (4) Bila kujali ujumla wa aya hii, dereva wa lori atastahili posho kwa ajili ya umbali wa safari, kukaa zaidi nje ya kituo cha kazi, upakiaji na ushushaji wa mizigo kama ilivyokubaliwa katika majadiliano kati ya madereva na waajiri.
Wafanyakazi wanaopata maslahi bora	6. Endapo wakati wa kuanza kutumika kwa Amri hii, mfanyakazi yeyote anayepokea mshahara wa kiwango cha juu na masharti bora ya kazi kuliko yale yanayotolewa chini ya Amri hii, mfanyakazi huyo ataendelea kupokea mshahara wa kiwango cha juu na masharti bora ya kazi, ikiwa ameajiriwa na mwajiri huyo huyo.
Kufutwa TS. Na. 196 la 2013	7. Amri ya Kima cha Chini cha Mshahara ya Mwaka 2013 inafutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1))

SEKTA NA MAENEO YA KIMA CHA CHINI CHA MSHAHARA

- (a) Sekta ya kilimo;
- (b) Sekta ya afya;
- (c) Sekta ya mawasiliano;
- (d) Kazi za majumbani na hotelini;
- (e) Huduma za ulinzi binafsi;
- (f) Sekta ya nishati;
- (g) Sekta ya usafirishaji;
- (h) Sekta ya ujenzi;
- (i) Sekta ya madini;
- (j) Huduma za shule binafsi;
- (k) Sekta ya biashara na viwanda;
- (l) Sekta ya uvuvi na huduma za baharini;

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

(m) Sekta nyingine

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(3))

VIWANGO VYA CHINI VYA MSHAHARA

	Sekta na Maeneo	Muda	Kiwango (TZS)
1.	Sekta ya kilimo	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	718 5,385 32,310 64,620 140,000
2.	Sekta ya afya	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,000 7,501 45,003 90,007 195,000
3.	Sekta ya mawasiliano		
	(a) Huduma za mawasiliano	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	2,564 19,232 115,394 230,787 500,000
	(b) Huduma za utangazaji na vyombo vya habari, posta na usafirishaji wa vifurushi	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,154 8,654 51,927 103,854 225,000
4.	Kazi za majumbani na hotelini		
	(a) wafanyakazi wa kazi za ndani walioajiriwa na wanadiplomasia na wafanya biashara wakubwa	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,282 9,616 57,697 115,393 250,000
	(b) wafanyakazi wa kazi za ndani walioajiriwa na maafisa wenye stahiki	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,026 7,693 46,157 92,315 200,000
	(c) wafanyakazi wa kazi za ndani, isipokuwa wale walioajiriwa na wanadiplomasia, wafanyabiashara wakubwa na maafisa wenye stahiki wasioishi katika kaya ya mwajiri	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	615 4,616 27,694 55,389 120,000
	(d) wafanyakazi wa kazi za ndani wengine wa nyumbani ambao hawajaainishwa katika aya (a), (b) na (c) hapo juu	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	308 2,308 13,847 27,694 60,000

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

	(e) hoteli kubwa au za kitalii	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,539 11,539 69,236 138,472 300,000
	(f) hoteli za kati	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	923 6,924 41,542 83,083 180,000
	(g) migahawa, nyumba za kulala wageni na baa	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	769 5,770 34,618 69,236 150,000
5.	Huduma za ulinzi binafsi		
	(a) makampuni makubwa na ya kimataifa	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,139 8,539 51,235 102,469 222,000
	(b) makampuni madogo	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	759 5,693 34,156 68,313 148,000
6.	Sekta ya nishati		
	(a) makampuni ya kimataifa	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	3,036 22,771 136,626 273,252 592,000
	(b) makampuni madogo	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,154 8,654 51,927 103,854 225,000
7.	Sekta ya usafirishaji		
	(a) huduma za usafiri wa anga	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	2,000 15,001 90,007 180,014 390,000
	(b) huduma za utoaji mizigo na usambazaji	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,846 13,847 83,083 166,167 360,000
	(c) huduma za usafiri nchi kavu	Saa Siku Wiki Wiki mbili Mwezi	1,539 11,539 69,236 138,472 300,000
8.	Sekta ya ujenzi		
	(a) Wakandarasi Daraja la I	Saa Siku	2,154 16,155

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

		Wiki	96,931
		Wiki mbili	193,861
		Mwezi	420,000
	(b) Wakandarasi Daraja la II - IV	Saa	1,846
		Siku	13,847
		Wiki	83,083
		Wiki mbili	166,167
		Mwezi	360,000
	(c) Wakandarasi Daraja la V-VII	Saa	1,641
		Siku	12,309
		Wiki	73,852
		Wiki mbili	147,704
		Mwezi	320,000
9.	Sekta ya madini		
	(a) wenye leseni za uchimbaji na utafutaji madini	Saa	2,564
		Siku	19,232
		Wiki	115,394
		Wiki mbili	230,787
		Mwezi	500,000
	(b) wenye leseni za wachimbaji wadogo	Saa	1,539
		Siku	11,539
		Wiki	69,236
		Wiki mbili	138,472
		Mwezi	300,000
	(c) wenye leseni za wafanyabiashara	Saa	2,308
		Siku	17,309
		Wiki	103,854
		Wiki mbili	207,708
		Mwezi	450,000
	(d) wenye leseni za madalali	Saa	1,282
		Siku	9,616
		Wiki	57,697
		Wiki mbili	115,393
		Mwezi	250,000
10.	Huduma za shule binafsi (awali, msingi na sekondari)	Saa	1,062
		Siku	7,962
		Wiki	47,773
		Wiki mbili	95,546
		Mwezi	207,000
11.	Sekta ya biashara na viwanda		
	(a) biashara na viwanda	Saa	769
		Siku	5,770
		Wiki	34,618
		Wiki mbili	69,236
		Mwezi	150,000
	(b) taasisi za fedha	Saa	3,036
		Siku	22,771
		Wiki	136,626
		Wiki mbili	273,252
		Mwezi	592,000
12.	Sekta ya uvuvi na huduma za baharini	Saa	1,221
		Siku	9,155
		Wiki	54,927
		Wiki mbili	109,855
		Mwezi	238,000

Tangazo la Serikali Na. 687 (Linaendelea)

13.	Sekta nyingine ambazo hazijaainishwa katika Amri hii	Saa	769
		Siku	5,770
		Wiki	34,618
		Wiki mbili	69,236
		Mwezi	150,000

Dodoma,
16 Novemba, 2022

JOYCE L. NDALICHAKO
*Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu*