

TANGAZO LA SERIKALI Na. 225 La tarehe 15/4/2022

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

—————
(SURA YA 287)
—————

SHERIA NDOGO

—————

Imetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO YA USAFI WA MAZINGIRA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KILOLO YA MWAKA 2022

- | | | |
|----------------------------|----|--|
| Jina na mwanzo wa kutumika | 1. | Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Usafi wa Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo ya mwaka 2022. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo; -
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;
“chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na binadamu isipokuwa dawa;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya ya Kilolo au afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; |

Sura ya 191

“mkazi” maana yake ni mtu yeyote ambaye kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya mamlaka ya Halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri;

“maji taka” maana yake ni ile iliyoanishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“taka” maana yake ni ile iliyoanishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“taka ngumu” Maana yake ni ile iliyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

Wajibu wa kufanya
usafi wa mazingira

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi anayemiliki eneo la nyumba,kiwanja au biashara kuhakikisha kwamba;-

- (a) mazingira yanayozunguka eneo lake yanakuwa safi wakati wote;
- (b) taka zote zinakusanywa na kufukiwa au kuondolewa kwa njia itakayoelekezwa na Halmashauri;
- (c) anachimba shimo la kutupia taka litakalokuwa na urefu usiopungua kimo cha futi tatu na upana usiopungua futi mbili;
- (d) anajenga choo imara cha kudumu kilichojengwa kwa matofali na kuezekwa kwa bati, tembe, majani, vigae chenye mlango unaofunga na kufunguka na kuhakikisha kwamba choo kinatumika wakati wote na kuwe na chombo cha maji tiririka na sabuni ya kunawa mikono;

- (e) eneo lake halina mazalia ya mbu, panya na wadudu wengine hatarishi.
- Uhifadhi wa maji taka
5. (2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atakuwa ametenda kosa.
- (1) Kila mmiliki wa nyumba, kiwanda au eneo la biashara anatakiwa: -
- (a) kuhakikisha kuwa analo karo la kuhifadhi maji taka;
- (b) kunyonya maji taka pale karo linapojaa; na
- (c) kutotiririsha au kutoelekeza maji kutoka vyooni, bafuni, karoni au viwandani kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni, kwenye vyanzo vya maji, maeneo ya wazi, kwenye mfereji wa maji ya mvua au sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhia maji taka.
- Utengenezaji na uuzaji wa vyakula
6. (2) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atakuwa ametenda kosa.
- (1) Mtu yeyote anayetengeneza, kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote katika eneo la Halmashauri atatakiwa:
- (a) kutimiza masharti na kanuni za afya; na
- (b) kuwa na kibali kutoka kwa Afisa Afya wa Halmashauri.
- Upimaji wa Afya
7. Itakuwa ni wajibu wa kila:
- (a) m hudumu wa hoteli, mgahawa, baa, nyumba ya kulala wageni au bucha;

(b) muoka mikate; au
(c)mtu anayeshughulika na kuuza
vyakula vilivyopikwa,
kuhakikisha kuwa anapima afya kila baada ya
miezi sita.

Uwezo wa Afisa
Mwidhiniwa

8. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa
kuingia katika eneo lolote ndani ya
Halmashauri kabla ya saa 12:30 jioni ili
kukagua mazingira.

(2)

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa
kuzuia mtu kuishi katika jengo ambalo
linahatarisha afya au maisha ya watu na
viumbe hai.

Ada ya uzoaji taka

9. Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka
kwa kila kaya, wamiliki wa nyumba za
biashara, taasisi na kampuni zilizopo ndani ya
eneo la Halmashauri kwa viwango
vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la
Sheria Ndogo hii.

Eneo la kutupa taka

10. (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa: -
(a)kutenga eneo maalum kwa ajili ya
kutupia taka;
(b)kuweka vyombo maalum vya
kutunzia taka katika maeneo
ya Halmashauri; na
(c)kutoa huduma ya uzoaji taka kwa
malipo kutoka kwa wazalishaji
wa taka hadi kwenye dambo.

Siku ya usafi

11 (1) Kila jumamosi ya mwisho wa mwezi
itakuwa ni siku maalamu ya kufanya usafi
wa mazingira katika maeneo ya makazi
na umma.

- | | | | |
|-------------------|----|-----|---|
| | | (2) | Kila mkazi katika eneo la Halmashauri atakuwa na wajibu wa kushiriki usafi wa mazingira kwa siku iliyopangwa na Halmashauri katika maeneo ya makazi na maeneo ya umma. |
| Vikundi vya usafi | 12 | | Halmashauri itahamasisha uundaji wa Vikundi Jamii na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika mitaa baada ya kuingia mkataba na Halmashauri. |
| Marufuku | 13 | | Ni marufuku; - <ul style="list-style-type: none"> (a) mtu yeyote kuendesha biashara ya upulizaji dawa au biashara ya kuua wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na leseni kutoka Halmashauri; (b) mfugaji kuruhusu mifugo kuzurura hovyoyote mitaani au barabarani; (c) mtu yeyote kutupa taka ovyo ndani ya eneo la Halmashauri; (d) mtu yeyote kufungulia mziki kwa sauti ya juu ambayo itasababisha kelele na kuwa kero kwa wakazi wengine. |
| Makosa | 14 | (1) | Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hii kwa mtu yeyote; - <ul style="list-style-type: none"> (a) kujenga choo chini ya umbali wa mita 60 kutoka kisimani, bwawani, mtoni, au chanzo kingine cha maji yanayotumika, kwa matumizi ya binadamu; |

- (b) kutoa kinyesi au kusababisha kinyesi, mkojo, maji machafu, yenye kinyesi kutoka kwenye choo chake au bafu lake au karo la kuoshea vyombo au nguo au kutoka kwenye bomba lolote linalochukua maji machafu, na kuyatitirisha kwenye barabara, mitaa, au kwenye mifereji ya maji ya mvua, au mfereji wowote uliowazi;
- (c) kutupa taka au kusababisha mtu mwingine atupe taka mahali popote palipokataliwa na Halmashauri;
- (d) kutiririsha maji machafu yanayoweza kusababisha kero kwa wakazi wa maeneo husika;
- (e) kuuza chakula nje ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili hiyo.

Adhabu

15. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na endapo atatiwa hatiani atatozwa faini ya kiasi cha shilingi laki tatu au kutumikia kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au adhabu zote mbili kwa pamoja faini na kifungo.

Kufililisha
kosa

16. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi elfu hamsini iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii.

Kufutwa kwa
Sheria Ndogo ya
Usafi wa Mazingira
ya Halmashauri ya
Wilaya ya Kilolo
ya Mwaka 2009
Tangazo la Serikali
Na.170 la
tarehe12/06/2009.

17. Sheria Ndogo hizi zinafuta sheria Ndogo za
Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya Wilaya
ya Kilolo za mwaka 2009.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9)

ADA YA KUZOA UCHAFU

NA	TAASISI	ADA KWA MWAKA	ADA KWA MWEZI
1	Taasisi zote na mashirika isipokuwa ya Serikali	60,000/=	5,000/=
2	Hospitali isipokuwa za Serikali	240,000/=	20,000/=
3	Viwanda vikubwa	600,000/=	50,000/=
4	Viwanda vya kuoka mikate [bakery]	60,000/=	5,000/=
5	Mashine za kukoboa mpunga	60,000/=	5,000/=
6	Hoteli za kitalii	240,000/=	20,000/=
7	Useremala	54,000/=	4,500/=
8	Wauza mbao/nguzo/fito	48,000/=	4,000/=
9	Mashine ndogo za kusaga na kukoboa	60,000/=	5,000/=
10.	Duka la jumla	60,000/=	5,000/=
11.	Duka la rejareja	60,000/=	5,000/=
12.	Ghala/godown.	60,000/=	5,000/=
13.	Viwanda vidogo vya kukamua mafuta ya kula	60,000/=	5,000/=
14.	Bucha za samaki/nyama	60,000/=	5,000/=
15.	Baa na mgahawa.	60,000/=	5,000/=
16.	Mini super market.	60,000/=	5,000/=

Sheria Ndogo ya Usafi wa Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo
Tangazo la Serikali Na. 225 (Linaendelea.)

17.	Vilabu vya pombe za kienyeji.	24,000/=	2,000/=
18.	Nyumba za kuishi.	12,000/=	1,000/=
19.	Saluni za kiume na kike	60,000/=	5,000/=
20.	Grocery [mini bar]	60,000/=	5,000/=
21.	Nyumba za kulala wageni	60,000/=	5,000/=
22.	vituo vya afya na zahanati	240,000/=	20,000/=
23.	Vituo vya mafuta	120,000/=	10,000/=
24.	Maduka ya vifaa vya ujenzi na vipuli vya vyombo vya moto	60,000/=	5,000/=
25.	Maduka ya nguo na viatu	48,000/=	4,000/=
26.	Maduka ya dawa [pharmacy]	60,000/=	5,000/=
27.	Maduka ya dawa muhimu	48,000/=	4,000/=
28.	Maduka ya vyombo	48,000/=	4,000/=
29.	Maduka ya kuuza magodoro na samani	48,000/=	4,000/=
30.	Maduka ya kuuza shajala na kurudufisha [photocopy]	60,000/=	5,000/=
31.	Maduka ya kuuza vipodozi	60,000/=	5,000/=
32.	Maduka ya kuuza simu/saa.	24,000/=	2,000/=
33.	Mama na baba lishe	24,000/=	2,000/=
34.	Fundi cherehani	24,000/=	2,000/=
35.	Dobi	24,000/=	2,000/=
36.	Wauza mkaa	24,000/=	2,000/=
37.	Gereji	60,000/=	5,000/=
38.	Wachoma mahindi	12,000/=	1,000/=
39.	Studio za picha	24,000/=	2,000/=

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 16)

KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya
.....ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo kwamba
TareheMwezi.....Mwaka..... nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu
cha..... cha Sheria Ndogo ya Usafi wa Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo
ya mwaka 2022.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha shilingi elfu
hamsini na kutekeleza wajibu niliopewa na Sheria Ndogo hii badala ya kushtakiwa Mahakamanni.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....Cheo.....

Saini.....Tarehe.....

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi za (Usafi wa Mazingira) kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 11/8/2021 mbele ya:-

LAIN E. KAMENDU,
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya,
Kilolo.

ANNA M. MSOLA,
Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya,
Kilolo.



Dodoma,
2 Machi, 2022

NAKUBALI,

INNOCENT L. BASHUNGWA (MB.),
Waziri wa Nchi OR-Tamisemi,